Wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani katika maadhimisho ya liturujia neno la Mungu Jumapili ya 29 ya kipindi cha mwaka bei wa kanisa. Leo kanisa linaadhimisha mambo makuu matatu ambayo ningependa kuyagusia kidogo tu Uzinduzi wa maadhimisho ya sinodi ya 16 ya maaskofu ngazi ya kijimbo, maadhimisho ya siku ya 95 ya kimisionari ulimwenguni, na hatimaye Baba Mtakatifu Francisco anawaweka wakfu maaskofu wawili walioteuliwa hivi karibuni. Baba Mtakatifu Francisco, Dominika tarehe 10 Oktoba 2021, alizindua rasmi maadhimisho ya sinodi ya 16 ya maaskofu inayonogeshwa na kauli mbiu, kwa ajili ya kanisa la kisinodi: umoja, ushiriki na utume. Maadhimisho haya yamegawanyika katika awamu mkuu tatu kuanzia mwezi Oktoba 2021 hadi Oktoba 2023. Awamu ya kwanza ni kwa ajili ya makanisa mahalia pamoja na taasisi zote zinazoendeshwa na kusimamiwa na Kanisa Katoliki ni kuanzia tarehe kumi mwezi Oktoba 2021 hadi Aprili 2022. Maadhimisho ya awamu ya pili ya sinodi ni kuanzia mwezi Septemba 2022 hadi Machi 2023. Awamu ya tatu, kanisa la kiulimwengu ni kuanzia mwezi Oktoba elfu mbili na ishirini na tatu. Baba Mtakatifu anakazia ujenzi wa utamaduni wa kusikiliza, kukutana na kufanya mang'amuzi ya pamoja. Neno la Mungu ni ufunguwa mang'amuzi na mwanga wa maisha ya kiroho ili kweli maadhimisho ya Sinodi yaweze kuwa ni sehemu ya mchakato wa toba na uongofu wa ndani. Hili ni tukio la neema na mchakato wa uponyaji unaotekelezwa kwa nguvu ya Roho Mtakatifu. Katika kipindi hiki cha maadhimisho ya Sinodi ya Maskofu, Kristo Yesu anawataka waamini kutomezwa na malimwengu kwa kuwa wazi kwa kuendelea kusoma alama za nyakati ili kuondokana na tabia ya kutekeleza shughuli za kichungaji kwa mazoea ili hatimaye kutambua kila ambacho Mwenyezi Mungu anataka kwa ajili ya kanisa lake katika nyakati hizi na wapi anataka kulipeleka kanisa lake. Ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco katika maadhimisho ya siku ya 95 ya kimisionari ulimwenguni, Jumapili tarehe 17 Oktoba 2021 yananogeshwa na, ya na kauli mbiu sisi, hatuwezi kuwacha kuyanena mambo tuliyoyaona na kuyasikia, kitabu cha Matendo ya Mitume sura ya 4 mstari wa 20. Uhusiano na mafungamano ya Kristo Yesu na wafuasi wake na binadamu katika ujumla wake yamewawezesha kufunuliwa Injili na fumbo la umwilisho linalopata ihitimisho lake katika fumbo la Pasaka, yaani mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu, kielelezo cha ushuhuda wa upendo wa Mungu kwa binadamu. Katika ujumbe huu Baba Mtakatifu anagusia uzoefu wa mitume wa Yesu unaoshuhudia upendo, huruma na msamaha ulioonyeshwa na Kristo Yesu katika maisha na utume wake. Anaelezea matatizo na changamoto zilizojitokeza kwa Wakristo wa kanisa la mwanzo katika mwanzo wa safari yao ya imani kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Leo hii walimwengu wanakabiliwa na changamoto ya ugonjwa wa virusi vya Korona, UVIKO 19, changamoto na mwaliko kwa waamini kuwa ni vyombo na mashuhuda wa matumaini kwa kutambua kwamba Kristo Yesu aliyefufuka na kutukuzwa ndiye chemchemi ya matumaini ya waja wake. Katika mchakato wa uinjeleshaji, Wakristo wanahamasishwa pia kulinda na kutunza mazingira, nyumba ya wote. Kanisa lipo kwa ajili ya kuinjilisha, mwaliko kwa Wakristo kuwa ni vyombo vya uinjilishaji. Umetutumwa kuhubiri habari njema ya wokovu, hatutachoka kukusifu tukiimba sifa zako, tukisema Somo katika kitabu cha nabii Isaya. Bwana aliridhika kumchubua, amemuhuzunisha. Utakapofanya nafsi yako kuwa dhabihu kwa dhambi, ataona uzao wake, ataishi siku nyingi, na mapenzi ya Bwana yatafanikiwa mkononi mwake. Ataona mazao ya taabu ya nafsi yake na kuridhika. Kwa maarifa yake mtumishi wangu mwenye haki atawafanya wengi kuwa wenye haki, naye atayachukua maovu yao. Neno la Bwana. Somo katika Injili ilivyoandikwa na Marko. Yakobo na Yohane wana wa Zebedayo walimwendea Yesu wakamwambia, Mwalimu, twataka utufanyiye lolote tutakalo kuomba. Akawambia, mwataka niwafanyiye nini? Wakamwambia, utujaliye sisi tuketi mmoja mkono wako wa kuume na mmoja mkono wako wa kushoto katika utukufu wako. Yesu akawambia, hamjui mnaloliomba. Mwaweza kunyweya kikombe ni nyweyacho mimi, au kubatizwa ubatizo ni nibatizwawo mimi? Wakamwambia, twaweza. Yesu akawaambia, kikombe ni nyweyacho mimi mtakinywea, na ubatizo ni batizwao mimi mtabatizwa, lakini habari ya kuketi mkono wangu wa kuume au mkono wangu wa kushoto si langu kuwapa ila wao watapewa waliowekewa tayari. Hata wale kumi waliposikia, wakaanza kuwakasirikia Yakobo na Yohane. Yesu akawaita akawaambia, mwajua ya kuwa wale wanaohesabiwa kuwa wakuu wa mataifa huwatawala kwa nguvu, na wakubwa wao huwatumikisha. Lakini haitakuwa hivyo kwenu, bali mtu anayetaka kuwa mkubwa kwenu atakuwa mtumishi wenu, na mtu anayetaka kuwa wa kwanza kwenu atakuwa mtumwa wa wote. Kwa maana mwana wa Adamu naye hakuja kutumikiwa, bali kutumika na kutoa nafsi yake iwe fidia ya wengi. Neno la Bwana. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika kipindi cha dominika kadhaa zilizopita, liturujia neno la Mungu imetupatia nafasi ya kutafakari umuhimu wa ndoa na familia kadiri ya mpango wa Mungu katika maisha ya mwanadamu. Tumeangalia pia kashfa ya fumbo la msalaba na kwamba mali na utajiri wa dunia hii visiwe ni vikwazo vya kuingia kwenye ufalume wa Mungu. Yote haya ni ufafanuzi wa neno la Mungu mintarafu ukweli wa maisha ya mwanadamu. Hiki ni kiini cha ufungu wa ukweli kuhusu Mwenyezi Mungu kama ulivyofunuliwa na Kristo Yesu. Lengo ni kuwawezesha waamini kukuza na kuimarisha imani, matumaini na mapendo. Waamini watambue kwamba maandiko matakatifu ni kiini cha ukweli mfunuliwa kuhusu mpango wa Mungu kwa kujitahidi kumfahamu Kristo Yesu, nafsi ya pili katika fumbo la Utatu Mtakatifu, na kwa njia hii waamini wanapata nafasi ya kukua na kukomaa katika imani, matumaini na mapendo. Liturojia, Neno la Mungu. Jumapili ya ishirini na tisa ya mwaka beo wa kanisa inatuletea sehemu muhimu sana ya utambulisho wa Kristo Yesu. Injili kama ilivyoandikwa na Marko sura ya kumi mstari wa 25 hadi wa 45, imegawanyika katika sehemu kuu mbili. Sehemu ya kwanza ni ombi la Yakobo na Yohane wana wa Zebedayo wanaotaka mmoja wao wakae kushoto na mwingine kulia katika ufalme wa Mungu. Kwa maneno mengine, mitume hawa wanataka nafasi ya juu kabisa katika ufalume wa Mungu, kiasi kwamba wako tayari kubatizwa ubatizo wa Yesu, yaani kuteseka, kufa na kufufuka kwa wafu, na kukinywea kikombe chake cha baraka, mateso na shukurani kama yalivyokuwa kadiri ya mapokeo ya Agano la Kale. Mama Kanisa daima anawakumbusha watoto wake kwamba uongozi ndani ya kanisa ni huduma makini kwa watu wa Mungu kine cha ujumbe wa Injili kwa dominika ya 29 ya mwaka bei wa Kanisa kimelala katika sentensi ifuatayo: kwa maana mwana wa Adamu naye hakuja kutumikiwa bali kutumika na kutoa nafsi yake iwe fidia ya wengi. Huo ndio utambulisho unaotolewa na Kristo Yesu mwenyewe kama ulivyosimuliwa pia katika somo la kwanza na nabii Isaya. Nabii Isaya anamtambulisha mtumishi mwaminifu wa Mungu, mtu wa mateso na huzuni nyingi, mtu mwenye haki ambaye atawafanya wengi kuwa wenye haki. Huyu ni mtumishi wa Mungu ambaye amejisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma, na hivyo kubahatika kutangaza na kushuhudia ukweli wa kimungu. Kwa mateso, kifo na ufufuko wake amewafanya wengi kuwa wenye haki na kuwakomboa kutoka katika lindi la dhambi na mauti. Mateso ya Kristo Yesu ni chemchemi na mwanga wa ukombozi. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, sehemu hii ya Injili inaonyesha mabadiliko makubwa yaliyoletwa na Kristo Yesu mitarafu dhana ya Masiha, kinyume kabisa na jinsi ilivyofahamika wakati ule. Waisraeli walimngoja Masiha mwenye nguvu za kijeshi, kisiasa na kiroho, na dhana hii ndiyo chimbuko la mawazo ya Mtakatifu Petro, mtume Yakobo na Yohane wana wa Zebedayo. Kristo Yesu alipenda kujitambulisha kama mwana wa Adamu. Siku moja aliwauliza, Je, watu wanasema mwana wa Adamu ni nani? Yesu anawaletea mabadiliko kwa kuwatangazia hatima ya masiha wa Mungu. Anatangaza mateso, kifo na ufufuko wake kutoka kwa wafu. Ni masiha aliyejenga ufalme wa Mungu kwa njia ya ushuhuda wa maisha na utume wake katika hali ya unyenyekevu. Kwa maana mwana wa Adamu naye hakuja kutumikiwa, bali kutumika na kutoa nafsi yake iwe ni fidia ya wengi. Hii ndiyo hekima ya Mungu iliyofunuliwa na Kristo Yesu pale juu msalabani. Kristo Yesu ni Masiha na mtumishi wa Bwana mteseka. Kashfa ya fumbo la msalaba inaweza kupokelewa kwa imani, kwa maana Kristo Yesu ni nguvu na hekima ya Mungu hata katika ulimwengu mambo leo bado kuna mateso, kilio na ugumu wa maisha. Kuna janga la ugonjwa wa virusi vya korona, uviko 19, athari za mabadiliko ya tabia ya nchi, vita, njaa na magonjwa. Somo la pili kutoka katika waraka kwa Waebrania linamwonyesha Kristo Yesu kuhani mkuu aliyeteseka akafa na kufufuka kwa wafu. Basi na tukikaribie kitu cha neema kwa ujasiri, ili tupewe rehema na kupata neema ya kutusaidia wakati wa mahitaji. na Mndugu msikilizaji wa redio Vatikanika, ditama tamati nimefika kwa niaba yaanjirerezaula na shemasi yachile sinari cha rukula, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa nikisema tumsifu Yesu Kristu, lauletu Yesus Kristus.