Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm -hmm. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Radio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Papa Francisco ametuma salamu za rambirambi kufuatia na waathirika wa tetemeko la ardhi lililokumba watu usiku wa manane katika kisiwa cha Sulawezi nchini Indonesia. Katika siku ya mazishi ya askofu mkuu Oscar Rizato huko Arsego, Padua, Papa Francisco ameelezea masikitiko yake kupitia salamu za rambirambi kwa wanafamilia na jumuiya nzima ya kijimbo, akikumbuka kwa shukurani kubwa kwa jitihada za marehemu alizotoa kwa unyenyekevu wa kanisa, huku akikuza maisha ya undani na umakini kwa walio wadhaifu zaidi. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia. Ni Sista Angela Rwezaula anakukaribisha katika shughuli zake za kila siku za Papa Francisco. Jumamosi tarehe 16 Januari 2021 alikutana na Kardinali Mark Coret, rais wa Baraza la Kipapa la Maaskofu, na Daktari Paolo Rufini, rais wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano, Vatikani na katika ujumbe wake kwa njia ya mitandao ya kijamii Jumamosi, Papa ameandika katika maisha, sisi sote daima tuko katika safari. Tunachagua njia ya Mungu tutagundua tu kuwa hakuna kilicho cha gafra au hakuna mpando na hakuna usiku ambao hauwezi kukabiliwa bila kuwa na Yesu. Jumamosi tarehe 16 Januari 2020, Papa Francisco amewatumia viongozi wa kanisa na raia wa Indonesia salamu za rambirambi rambi na mshikamano wake kufuatia na tetemeko la ardhi lililotokea usiku wa manane mwishoni mwa wiki hii katika kisiwa cha Sulawesi. Katika telegram hiyo ambayo imetiwa saini na katibu wa Vatikani Kardinali Pietro Parolini ameerekeza kwa barozi wa kitume nchini humo, Askofu Mkuu Piero Piopa, ambayo inasema kwa kupokea habari za kusikitisha juu ya janga na kupoteza isha ya binadamu na uharibifu wa mali binafsi kutokana na tetemeko la ardhi nchini Indonesia, Papa anaelezea mshikamano wa dhati kwa watu wote ambao wamepata janga la asili kardinali Parolini anawahakikishia kuwa Papa anasali kwa ajili ya marehemu wote na kwa ajili ya kupona wote waliojeruhiwa na wapate faraja wale wote ambao wanateseka. Kwa namna ya pekee, anawatia moyo mamlaka zote za kanisa na serikali na wale wote ambao wanaendelea kujikita katika juhudi za kusaidia na kwa wote, baba Mtakatifu Francisko anahitimisha akiwabariki kwa baraka ya Mungu ili iwatie nguvu na matumaini. Kuhusiana na tukio hili, nyumba nyingi kwa wastani zimerara kabisa na kuhesabu maporomoko makubwa na miundo mbinu kuvunjika kwa barabara na ukosefu wa umeme kutokana na tetemeko kubwa sana lililotokea usiku wa manane kati ya Alhamisi na Ijumaa hii katika kisiwa cha Sulawesi na zaidi kitovu ni katika wilaya ya Mamuju ambapo kwa mujibu wa kile kilichotangazwa na televisheni mahalia, mkuu wa masuala ya zimamoto wilayani amethibitisha kuwa idadi kubwa imeorodheshwa sana ya waathiriwa kwa sasa. Maelfu ya mlundikano wa watu wako katika sehemu za hifadhi za muda, na vikosi vya uokoaji vinaendelea kupambana na muda kwa ajili ya kuwaokoa watu ambao wako chini ya vifusi, japokuwa operesheni hiyo inaonyesha vizingiti kwa sababu ya ukosefu wa zana nzuri za kufanyia kazi hiyo. Katika mji mkuu wa wilaya maporomoko zaidi ya hoteli na ofisi za serikali, kuna hata hospitali, mahali ambapo wanatafuta njia ya kuweza kuwaokoa wagonjwa na wahudumu wa afya. Hata hivyo, kwa mjibu wa wataalamu wa mambo ya hali ya hewa na matetemeko wanabainisha kwamba inawezekana kuendelea kuwa na mitetemeko hiyo, kwa maana baadaye mingine ilisikika hata katika mikoa mingine na kusababisha nyufa nyingi katika nyumba lakini bila kuleta madhara ya watu. Kisiwa cha Indonesia ni kikubwa ambacho kina watu karibia milioni mia mbili sitini, lakini ambacho mara kwa mara kinakumbwa na tetemeko au vulkeno na vimbunga katika bahari ya Pasifiki, na kwa maana hiyo ni sehemu yenye tabia ya nguvu za matetemeko. Mwaka elfu mbili na kumi na nane tetemeko kali lilikumba eneo la Palu daima katika kisiwa hicho cha Sulawezi na baadaye kimbunga kikali kilichosababisha vifo vya watu elfu nne katika harakati za kutoa msaada kwa watu waliokumbwa na tetemeko la ardhi kisiwani Sulawezi nchini Indonesia, kati ya usiku wa manane Alhamisi na Ijumaa ya wiki hii, baraza la maskofu nchini Italia wametoa salamu za rambirambi pia kuonyesha ukaribu wa watu hawa, wakiwahakikishia sala zao waathiriwa wote, familia zao na majeruhi na zaidi, Baraza limetangaza utoaji wa msaada wa dhati wa euro mia tano elfu kwa ajili ya watu hao. Hata hivyo, Karitas ya Indonesia kwa sasa inaendelea na harakati za kutoa msaada ambao tayari kwa msaada wa Karitas ya Italia ilikuwa imekwisha tuma tangu Ijumaa tarehe 15 Januari elfu mbili na ishirini na moja ambao ni mchango mkubwa kwa ajili ya watu kuwasaidia, kama inavyoeleza katika tovuti ya Karitas ya Italia. Naye mkurugenzi wa Karitas nchini Indonesia amethibitisha kuwa maparokia mahalia ya Mamuju na Poliwali imebidi wachukue uamuzi wa haraka wa, wa kufungua kituo cha dharura kwa ajili ya kuwapokea watu wengi kwa sasa ambao hawana mahali pa kukaa, wakati idadi kubwa ya watu wa kujitolea wakiendelea kwenda kwenye maeneo yaliyokumbwa sana na tetemeko ili kupata taarifa zaidi, wakisaidia na takwimu za kile ambacho kinahitajika zaidi. Katibu wa Vatikani Kardinali Pietro Parolini kwa niaba ya Papa Francisco ametuma telegramu kwa Askofu Claudio Cipolla wa Padua ambaye Jumamosi tarehe kumi na sita Januari elfu mbili na ishirini saa nne kamili asubuhi majira ya Ulaya ameongoza misa ya mazishi askofu mkuu Oscar Rizzato aliyeaga dunia tarehe 11 Januari 2021. Ibada ya mazishi imefanyika katika parokia ya Alsego wilayani Padua mahali alipozaliwa askofu mkuu huyo ambaye alitumikia Vatikani kwanza katika ofisi ya ukatibu na baadaye kuwa msimamizi wa sadaka ya kitume ya kipapa kuanzia mwaka 1989 hadi 2007. Katika telegram hiyo, kardinali anaandika, Baba Mtakatifu Francisco amependelea kuelezea ukaribu wake kwa jumuiya nzima ya Jimbo akikumbuka kwa moyo wa shukurani mtumishi wa kanisa ambaye alikuza maisha ya undani na umakini kwa walio wadhaifu zaidi. Na kujikita katika huduma yake ya kikuani kwa unyenyekevu, kwa namna ya pekee katika ofisi ya katibu kwanza wa Vatikani na sadaka ya kitume Kardinali Parolini. Aidha, akikumbuka utendaji wake wa kazi, anamkumbuka askofu mkuu kwa jitihada kubwa za kushirikiana kichungaji, hasa katika kuongoza na kusimamia sakramenti kuanzia zile za ukristo hasa kipaimara. Aidha, Kardinali Parolini ameelezea kuwa Papa Francisco anasali kwa ajili ya marehemu na amependa sala hizi ziwafikie jumuiya nzima wanafamilia na wote wanaoomboleza kwa sababu ya kuondokewa naye na kuwatia moyo kwa baraka ya kitume kwa kuhitimisha anaunganisha salamu zake za rambirambi huku akiomba maombezi ya mama wa Mungu na wale wote ambao duniani walikuwa maskini na sasa ni matajiri mbinguni na waliweza kunufaika kwa msaada wa kaka ambaye wamemwaga askofu wa jimbo la Padua. Wakati wa mahubiri yake, amekumbuka askofu mkuu kwamba alikuwa ni mtoto wa Alsego mahali alipozaliwa katika familia yenye mzizi wa kina wa Kikristo na kuwa na utayari wa kuitikia wito wake hasa wa kuweka wakfu moja kwa moja katika huduma Bwana na kwa kanisa. Askofu wa Padua ameelezea kwamba kumbukumbu kumbu ya askofu mkuu Oscar ambayo imemfanya akumbuke enzi wakati akiwa katika taasisi ya kiaskofu na imempeleka huko Athiene, mahali ambapo yeye mwenyewe alikuwa ni makamu gombera wa seminari ndogo. Askofu amesema, nilimwona akiwa mdogo mbele ya tabernakulo na ikiwa ninahifadhi picha hiyo ni kwa sababu alinishangaza sana. Mtu ambaye anasali akiwa anapiga magoti na katika hali ya kuabudu kwa kimya, ndiyo jambo lilinishangaza juu yake. Baadaye kabisa, katika huduma ya kanisa la ulimwengu, alijielezea zaidi roho yake ya upendo mkubwa sana katika hali halisi ya ya matatizo ya ulimwengu na kanisa, na zaidi akiwa karibu na mapapa wakuu, ambapo aliweza kutoa huduma yake kwa uaminifu. Askofu wa jimbo la Padua aidha amesema ni kuthibitisha kwamba askofu mkuu Rizato alichangia katika uongozi wake mwema tunu msingi ya huduma ambayo haiwezi kuondolewa kwa mapapa katika wakati huo, na hasa katika moja ya nyakati muhimu na tukufu, lakini pia kati ya watu wenye shida sana katika kanisa na jamii, katika jukumu lake kama mtoaji wa huduma wa misaada, ambayo ni zoezi la upendo wa kiinjili inayofanywa kwa niaba ya papa, amesema askofu. Linabaki limechapishwa kwenye karatasi nyingi na baraka za papa ambazo alituma katika kanisa lote na ambazo zinaibua huduma ya umoja wa amani na muungano wa papa ambaye hutoa baraka na ulinzi wa Bwana. Askofu wa jimbo la Padua katika mahubiri hayo amewataka waamini waungane katika maadhimisho hayo kama jumuiya ya Kikristo, kumkabidhi ndugu yao askofu mkuu huyo kwa Bwana Yesu na hisia za shukurani za dhati kwa mema yote aliyotenda na kwa mfano mzuri wa maisha aliyojitoa kabisa kwa huduma ya ufalme wa Mungu, ambaye sasa amewaacha na zaidi ni kujiuliza, je, Askofu Mkuu Lizato alipata wapi chanzo cha maisha hai yake na kufanya kazi kama kuani na askofu, yaani ardhi ya kina ambayo alipata nguvu ya imani, matumaini na mapendo? Kwa kujibu swali hili, amekumbuka kwamba ni katika maombi yake, kama alivyokuwa ameanza kusema mwanzoni. Katikati ya maisha yake ya kiroho, kulikuwa na Ekaristi, muungano wa karibu na Bwana Yesu, mkate ulio hai na wakweli wa uzima wa milele, kwa kuongozwa na Injili iliyosomwa ya mtakatifu Yohane, sura ya sita, aya ya hamsini na moja hadi hamsini na nane. Amesema ni maneno ya ajabu ya Yesu asemaye, mimi ndimi mkate ulio hai ushukao kutoka mbinguni, mtu yoyote anayekula mkate huu ataishi milele. Bwana kwa upendo wake mkubwa kwetu ametupatia wa mwili wake na damu yake, ili kila mtu anayekula asiangamie, lakini awe na uzima wa milele. Kuwa na uzima wa milele sio maisha marefu tu, hii ni zaidi ya yote tunayopaswa kutamani na kupokea kutoka kwa Bwana. Mshumaa wa Pasaka ambao ulikuwa umewekwa mbele ya jeneza ambalo lilikuwa na mwili wa Askofu Mkuu Oscar ni uthibitisho mzito wa Kristo, unaotukumbusha kwamba mimi ndiye ufufuo na uzima, kila mtu aniaminie hata hata akifa ataishi, amesisitiza askofu huyo. Pia ni muhimu kutafakari juu ya thamani isiyo na kifani ya Ekaristi ambayo ni kituo kikuu cha maisha ya Kikristo na juu ya uharibifu ambao janga la korona limeweza kusababisha kwa kuzuia na kupunguza kushiriki katika Ekaristi. Maisha ya Kikristo ni maisha ya kweli isiyo ya kawaida, na kama kila maisha inahitaji kulishwa, vinginevyo huangamia. Kwa kujitoa maisha yake Yesu katika sadaka yake alitupatia ekaristi ili tusife, lakini tuwe na uzima wa milele yaani maisha ya watoto wa Mungu ambayo tayari yameanza hapa duniani na ambayo yatatimizwa kikamilifu katika heri mbinguni, amesisitiza askofu wa Padua. Akiendelea amesema, ni jambo la kuogopwa hasa kushindwa kushiriki katika muungano wa ekaristi ambayo inaweza kusababisha kudhoofishwa zaidi maisha ya Kikristo na kanisa. Kwa maana hii, amesisitiza askofu, ni muhimu tutoe kila ahadi na hata kujitoa kwa ushiriki mzuri katika ekaristi na katika siku ya Bwana. Askofu mkuu Oscar Rizato alitembea maishani mwake akiungwa mkono na kusaidiwa na mkate wa ekaristi, na kwa nguvu hii alifikia karamu ya harusi ya mwana kondoo. Ametuata kimwili kwa kuonekana, lakini kiroho yuko karibu nasi zaidi na sisi. Kwa moyo wa shukurani na kwa neema yote aliyotaka na kutimiza, tumwombe Bwana amkaribishe kwa uso wake wenye furaha katika ufalme wake wa heri na amani, akimwambia njoo, mtumishi mwema na mwaminifu, ingia kwenye furaha ya Bwana wako. Amehitimisha mahubiri hayo. Nia ni kufungua tena makumbusho ya Vatikani mnamo tarehe mosi Februari, japokuwa hawana uhakika ikiwa hali itaruhusu, lakini wangependa kufungua milango yake. Hayo yameelezwa na mkurugenzi wa makumbusho ya Vatican, Bi Barbara Jata. Lakini hata hivyo, amebainisha kuwa kabla ya mahojiano na Vatican News alikuwa ameshiriki katika mkutano kwa njia ya mtandao kwenye jukwaa la Vimeo ulioongozwa na kauli mbiu, makumbusho zaidi siku zijazo za makumbusho, kati ya shida na kuzaliwa upya, mabadiliko na mambo mapya, ujumbe wa kuweza kufungua tena mkusanyiko wa umma. Unaweza kuwa mzuri, amethibitisha Bijata. Hata hivyo, akielezea juu ya kiini cha mkutano kwa njia ya mtandao wenye kauli mbiu makumbusho mengi ulioandaliwa na idara ya utamaduni huko Firenze, Italia tarehe 15 Januari 2021 umeonyeshwa pia ufafanuzi wa miundo ya makumbusho ambayo huongezea kazi za utamaduni waifathi, wa hifadhi wa aina mpya na usambazaji wa maarifa kupitia utumiaji wa majukwaa na teknolojia za ubunifu. Kituo cha Instagram hakika kilichangia sana na kuchapishwa kwa chapisho la kila siku ambalo lilitengenezwa kwa ushirikiano wa baraza la mawasiliano la Vaticani na Vatican News, lakini pia kuenezwa kwa njia ya video za moja kwa moja zilizotumwa na wazo la kuwekwa wazi jumba la makumbusho kuendelea kufanya kazi licha ya kufungwa kwake. Watunzaji wasaidizi kutoka idara za kukarabati walielezea walichokuwa wakifanya kila mara. Matumizi ya vyombo vya mawasiliano kijamii ni njia ambayo, kulingana na uchambuzi, inafanya kazi vizuri sana. Aidha amesema wanatarajia kufungua na kwamba njia zote hizo mbili zinaweza kwenda sambamba na ndiyo matarajio zaidi, amehitimisha Bijata. Kwa muda fulani tumekuwa tukiishi kwa hofu lakini pia kwa tumaini, amesema patriaki wa babilonia ya Wakardayo mara tu aliposikia juu ya ziara ya papa Francisco iliyotangazwa tarehe saba Desemba iliyopita na alikuwa amemkabidhi ishara ya kuzaliwa upya kwa nchi yao, yaani noeli mpya. Leo hii kwa roho hiyo hiyo, kardinali Luizi Rafaeli Sako ametunga sala akiomba kupitia njia ya mikondo ya upatiria akikwamba waamini wa isali pamoja wakati wa misa kila jumapili kuanzia tarehe kumi na saba Januari elfu mbili na ishirini na moja Bwana Mungu wetu, umpe Papa Francisco afya na mafanikio, ili aweze kufanikisha ziara hii iliyotarajiwa. Bariki juhudi zake za kuimarisha mazungumzo na upatanisho wa kidugu na kujenga uaminifu, kuimarisha maadili ya amani na utu wa kibinadamu, hasa kwetu wa Iraki, mashahidi wa matukio ya uchungu ambayo yametugusa. Hivi ndivyo inavyoanza sara hiyo ambayo kabla ya kujikabidhi kwa Bikira Maria ameomba nuru ambayo ni kichocheo cha wote katika wakati huu, kwamba Bwana muumba wetu, angaza nyoyo zetu na nuru yako ili tuweze kuona mema na amani na kuanza kuyatimiza. Kwa maana hiyo maombezi ya Bikira Maria mama yetu, ambaye utunzaji wa mama yake amemkabidhi Baba Mtakatifu Francisco, ili Bwana atupe neema ya kuishi katika muungano kamili wa kitaifa. tushiriki Primi ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Yohane Mbatizaji katika maisha na utume wake alitangaza na kushuhudia ubatizo wa toba na maondoleo ya dhambi, akawataka watu kutubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu na hivyo kuanza kutembea katika mwanga wa maisha mapya kama njia makini ya kuweza kumpokea Masiha wa Bwana atakayetambulika kwa uwepo wa Roho Mtakatifu juu yake, na huyo ndiye atakayebatiza kwa Roho Mtakatifu. Wakati ulipotimia, Yesu akajitokeza hadharani kando ya mto Yordani, baada ya kukaa nyumbani kwao mjini Nazareti kwa muda wa miaka 30, ili aweze kubatizwa. Baada ya kubatizwa, Roho Mtakatifu akamshukia Yesu, na mara sauti kutoka mbinguni ikasikika ikisema, huyu ni mwanangu mpendo wangu, msikieni yeye, alama ambayo Yohane Mbatizaji alikuwa akisubiria na kwamba Kristo Yesu ni Masiha wa Bwana. Kristo Yesu alijionyesha kama mwana kondoo wa Mungu anayechukua na kuiondoa dhambi ya ulimwengu. Yohane Mbatizaji ndiye aliyemtambulisha Kristo Yesu kuwa ndiye mwana kondoo wa Mungu, na wale wanafunzi wa kwanza wa Yohane Mbatizaji wakawa ni wanafunzi wa kwanza wa Kristo Yesu. Hawa ndiyo akina Simoni aitwaye Petro na Andrea nduguye, Yakobo na ndugu yake Yohane. Wote hawa walikuwa ni wavuvi kutoka Galilaya. Kama ilivyokuwa kwa Kristo Yesu mwenyewe, mitume wa kwanza wa Yesu waliamini maneno na utambulisho uliotolewa na Yohana Mbatizaji, wakaamua kumfuata. Naye Kristo Yesu akawauliza, mnatafuta nini? Nao wakamwambia Arabi, maana yake mwalimu, unakaa wapi? Kristo Yesu hakutoa jibu la mkato kwamba anaishi maeneo gani, bali aliwapatia mwaliko kwa kusema, njoni nanyi mtaona. Huu ni mwalikwa kukutana na Kristu Yesu kutoka katika undani wa maisha yao. Wakaamua kumfuata na kushinda kwake hadi saa kumi ulikuwa ni muda wa kumsaidia, lakini zaidi muda wa kumsikiliza Kristu Yesu, kiasi cha kuwasha nyoyo zao kwa moto wa upendo. Ilikuwa imekwisha gota jioni, lakini ndani mwao kukachomoza mwanga ambao ni zawadi ya Mungu katika maisha yao kiasi cha kuambizana Tumemwona Masiha, maana yake Kristo. Hivi ndivyo Andrea alivyomwambia ndugu yake Simoni, ambaye baadaye alipewa jina la Kefa, tafsiri yake Petro au juwe. Ni tukio ambalo liliacha chopo ya kudomo katika akili na nyoyo zao kiasi hata cha kukumbukwa ile saa baada ya miaka sabini kupita. Mchakato wa kukutana na Kristo Yesu ni tukio linaloacha kumbukumbu hai na chemchemi ya furaha ambayo ilileta mabadiliko makubwa katika maisha yao. Hivi ndivyo Baba Mtakatifu Francisco alivyoichambua Injili ya Jumapili ya pili ya kipindi cha mwaka beo wa Kanisa, Jumapili tarehe 17 Januari 2021 kutoka kwenye maktaba binafsi ya Baba Mtakatifu iliyoko mjini Vatikani. Baba Mtakatifu ametumia fursa hii kuwaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kukaa kidogo na kulitafakari tukio hili ambalo Kristo Yesu anawaalika mitume wake wa kwanza kukaa pamoja naye, kielelezo cha upendo wa Mungu kwa waja wake. Mwenyezi Mungu anapenda kutoa mwaliko kwa ajili ya maisha, imani, na wakati mwingine huwalika watu kwa ajili ya miito maalumu katika maisha na utumi wa Kanisa. Wito wa kwanza kutoka kwa Mwenyezi Mungu ni wito wa maisha unaomuunda mtu kama binadamu. Huu ni wito binafsi, kwa sababu Mwenyezi Mungu hafanye matoleo ya watu. Wito wa pili kutoka kwa Mwenyezi Mungu ni imani inayomfanya mwamini kuwa ni sehemu ya watoto wa familia ya Mungu. Mwishoni, Mwenyezi Mungu anamwita mwamini katika wito maalumu aweze kujisadaka bila ya kujibakiza katika maisha ya ndoa na familia au katika wito wa upadri au maisha ya kuwekwa wakfu. Hii yote ni mito na mitindo mbalimbali ya maisha inayopania kutekeleza mpango wa Mungu katika maisha ya kila mwanadamu, na kwamba kimsingi huu ni mpango wa upendo wa Mungu. Furaha kubwa kwa kila mwamini ni kuhakikisha kwamba najibu wito huu kwa kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa Mungu na jirani zake. Mwenyezi Mungu anatumia njia mbalimbali mbali kuhakikisha kwamba wito wake unamfikia mlengwa. Mwenyezi Mungu anaweza kutumia watu, matukio yenye furaha au majonzi wakati mwingine, anasema Baba Mtakatifu, mwamini anaweza kukataa wito wa Mungu katika maisha yake, pale ambapo mwamini anadhani kwamba wito huu nakwenda kinyume na matamanio binafsi, au wakati mwingine ni uoga usiokuwa na mvuto wala mashiko, kwa kudhani kwamba wito huu ni dhamana kubwa na pengine hauna mashiko. Ikumbuke kwamba wito wa Mungu ni chemchemi ya upendo na ujibiwa kwa upendo. Mwanzoni kabisa kuna watu kukutana na Kristo Yesu anayesimulia kuhusu Baba yake wa mbinguni na hivyo kuwasaidia kufahamu na hatimaye kuonja upendo wake usiokuwa na mipaka. Ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu anasema ile shauku ya kumtangaza na kumshuhudia Kristo Yesu kwa jirani na ebuka mara moja, kwa sababu muamini amekutana na upendo na maana ya maisha. Kwa maneno machocho kabisa ni kwamba katika mchakato huu mwamini amekutana na Mwenyezi Mungu, asili ya upendo wote. Baba Mtakatifu anasema Bikira Maria wasaidia waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuyageuza maisha yao ili yaweze kuwa ni utenzi wa sifa kwa Mwenyezi Mungu, mintarafu jibu la wito wa kutekeleza kwa dhati kabisa, kwa furaha na unyenyekevu wa moyo, mapenzi ya Mungu katika maisha. Kwa hakika kila mtu katika hija ya maisha yake amekutana na Mwenyezi Mungu akamwita kwa wito maalumu. Hii ni fursa ya kuweza kufanya kumbukumbu ya tukio hilo ili kuendelea kupyaisha mchakato wa kukutana na Kristo Yesu katika hija ya maisha ya hapa duniani. Inizia la settimana di preghiera per l'unità dei cristiani. Ndugu mm. mm. msikilizaji wa Radio Vatikani, Baba Mtakatifu wa Francisco mara baada ya sala malaika wa Bwana Jumapili tarehe 17 Januari 2021, kutoka kwenye maktaba yake binafsi mjini Vatikani amewakumbusha waamini na watu wote wenye mapenzi mema kwamba Jumatatu tarehe 18 Januari hadi tarehe 25 Januari 2021, Wakristo sehemu mbalimbali za dunia wanasali kwa ajili ya kuombea umoja wa Wakristo. Baba Mtakatifu anatarajia kuhitimisha juma hili kwa sala ya masifu ya jioni yatakayoadhimishwa kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Paulo nje ya kuta za Roma. Hili ni tukio litakalowashirikisha viongozi wa makanisa na jumuiya mbalimbali za kikristo wanaoishi hapa mjini Roma. Huu ni mwaliko kwa Wakristo wote kuendelea kusali ili hatimaye, ili hamu ya Kristo Yesu, wote wawe wamoja, iweze kutimia. Umoja ni nguvu na utengano ni udhaifu. Umoja una nguvu zaidi kuliko kinzani na misigano ya kidini. Wakristo sehemu mbalimbali za dunia wanakumbushwa kwamba jitihada za kuombea umoja wa Wakristo ni mchakato endelevu unaopaswa kutekelezwa katika hija ya kila siku ya maisha ya mwamini katika kipindi cha mwaka mzima lakini makanisa yametenga kuanzia tarehe 18 Januari hadi tarehe 25 Januari. Hizi ni siku ambamo mama kanisa anakumbuka ukulu wa mtakatifu Petro, siku inayoadhimishwa hapo tarehe 22 Februari kila mwaka na tarehe 25 Januari sikukuu ya kuongoka kwa mtakatifu Paulo mtume na mwalimu wa mataifa, kwani juma la kuombea umoja wa Wakristo, tukio ambalo lilianzishwa kunako mwaka 1908 na Paul Watson, Baraza la Makanisa Ulimwenguni kwa kushirikiana na Baraza la Kipapa la Kuhamasisha Umoja wa Wakristo tangu mwaka 1968 hutayarisha masomo, sala na tafakari kwa ajili ya kuombea umoja wa Wakristo. Masomo, sala na tafakari hizi zinaweza kutungwa pia kadiri ya hali na mazingira ya makanisa husika, ili kukoleza zaidi ari, moyo na majadiliano ya kiekumene miongoni mwa Wakristo, daima wakijitahidi kusoma alama za nyakati. Wakristo wanapaswa kutangaza fadhili za Mungu katika maisha yao huku wakiendelea kuambata huruma na upendo wa Mungu hasa katika kipindi hiki ambacho kuna maambukizi makubwa ya ugonjwa wa homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya korona. Kauli mbiu inayoongoza maadhimisho ya juma la kuombea umoja wa Kristo kwa mwaka 2021 ni kaeni katika pendo langu ili mzae matunda. Kristo Yesu ndiye mzabibu wa kweli, ni ufafanuzi unaotolewa katika injili ya Yohane sura ya 15 mstari wa kwanza hadi wa 17. Jumuiya ya wamonake 50 kutoka katika makanisa na madhehebu mbalimbali ya kikristo ya Grand Champ iliyoko nchini Uswisi Ndiyo, iliyopewa dhamana ya kuandaa masomo, sala na tafakari kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Tema hii, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni kielelezo cha wito wao unaojielekeza kwa namna ya pekee katika sala, upatanisho na umoja wa makanisa sanjari na familia kubwa ya binadamu katika ujumla wake. Wamunaki hawa wanarutubisha maisha na utume wao kwa njia ya sala, ukimya na tafakari ya neno la Mungu Ndi wamonaki ambao kwa miaka mengi wamekuwa na mahusiano ya karibu na jumuiya ya kiekumene ya Teze chini ya uongozi wa Padi Po Corier, maarufu sana katika mchakato wa majadiliano ya kiekumene. Wamonaki hawo wanapenda kukazia mambo makuu matatu: sala, maisha ya kijumuiya na ukarimu, ili kubaki pamoja na Kristo Yesu ili hatimaye kuvuka vikwazo vya utengano miongoni mwa makanisa. Huu ni mwaliko wa kumsikiliza kwa makini Kristo Yesu na kuendelea kuwa karibu naye, ili kutekeleza ile amri kuu ya upendo kwa Mungu na jirani. Maisha ya kijumuiya si tatizo linalohitaji ufumbuzi, bali ni fumbo na changamoto katika maisha. Wamonaki hao wanataka kuiga na kufuata mfano wa maisha ya Fra Roja, mwasisi wa jumuiya ya kiekumene Taize. Hakuna upendo na urafiki wa kweli ikiwa kama hakuna mateso yanayotoka moyoni, na wala hakuna upendo kwa jirani ikiwa kama hakuna msalaba. Kumbe ni waajibu na dhamana wa Kristo kutambua changamoto kubwa inayoendelea kusababishwa na mipasuko ya makanisa ya Kikristo. Hii ni kashfa inayowapelekea Wakristo wengi kulikimbia kanisa. Mchakato wa upatanisho unahitaji nguvu na sadaka, ili wote wawe na umoja kama wewe Baba ulivyo ndani yangu, nami na ndani yako, hao nao wawe ndani yetu, ili ulimwengu upate kusadiki ya kwamba wewe ndiye uliyenituma nami utukufu ule ulionipa nimewapa wawo, ili wawe na umoja kama sisi tulivyo umoja. Mimi ndani yawo nawe ndani yangu, ili wawe wamekamilika katika umoja, ili ulimwengu ujue ya kuwa ndiwe uliyenituma ukawapenda wawo kama ulivyonipenda mimi. Injile kama ilivyoandikwa na Mtakatifu Yohane sura ya 17 mstari wa 21 hadi wa ishirini na tatu. Waamini wakiwa wamebaki huku wameungana na Kristo Yesu, wanaweza kupata nguvu, hekima na busara ya kupambana dhidi ya mifumo yote inayosababisha dhuluma, nyanyaso na ukosefu wa haki msingi za binadamu. Waamini na watu wote wenye mapenzi mema wanapaswa kutambua kwamba wote ni ndugu wamoja katika udugu wa kibinadamu. Watambue kwamba kama Wakristo wao ni vyombo na mashuhuda wanaoitwa na kutumwa kutangaza ulimwengu mpya unaosimikwa katika haki amani, upendo, kwa kuheshimiana na kuthaminiana sanjali na kuwa wamoja na kila kiumbe. Watawa wanasali na kutekeleza utume wao, ili hatimaye siku moja Mwenyezi Mungu aweze kutawala maisha ya waja wake ili wote wawe na umoja. Huu ni mwelekeo wa sala unaomwilishwa katika uhalisia wa maisha ya wa waamini ili wote waweze kuwa wamoja. Makanisa mbalimbali mbali ya Kikristo katika juma la kuombea umoja wa Wakristo yanaandaa mahali pa kukutanika kwa sala mungo na tafakari ya neno la Mungu. Ingawa kwa mwaka huu kutokana na maambukizi makubwa ya homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya korona, maadhimisho haya yanafanyika kwa njia ya mawasiliano na mitandao ya kijamii. Kutoka studio za redio Vatikani ni mzee wa majadiliano ya kiekumene mtoto wa mkulima Padri Richard Mjigwa. Pendwa msikilizaji wa, wa Radio Vaticani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia katika studio hizi. Ni Sista Angela Rwezaula akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo. Laudetur Jesus Christus.