Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, wakati huu ninapokutandazia kigodoro cha matangazo yetu, kwa habari zifuatazo. Katika maadhimisho ya jubilia ya miaka mia moja tangu kuanzishwa kwa jarida la Terra Santa, viongozi na wafanyakazi wa jarida hili wamekutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu mjini Vatikani, ambaye amekazia umuhimu wa kutangaza Injili ya tano inayohusu nchi takatifu. Baba Mtakatifu siku ya Jumatatu amekutana na kuzungumza na wajumbe wa kiakumene kutoka nchini Finlandi wanaohiji mjini Roma, kama sehemu ya maadhimisho ya sikukuu ya Mtakatifu ya Henriki, mlinzi na mwombezi wa nchi yao. Baba Mtakatifu ameonyesha uwepo wake wa karibu kwa njia ya sala kwa watu wa Mungu nchini Brazili walioguswa na kutikiswa na maafa makubwa hivi karibuni. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa, nikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. La rivista La Terra Santa. Ndugu msikilizaji wa Redio Vaticani, katika maadhimisho ya jubilei ya miaka 100 tangu kuanzishwa kwa jarida la Terra Santa linaloratibiwa na mfuko wa Nchi Takatifu, yaani kunako mwaka 1921 Jumatatu tarehe 17 Januari 2022 viongozi na wafanyakazi wa jarida hili wamekutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco mjini Vaticani. Baba Mtakatifu amewashukuru kwa jitihada zao za kuhakikisha kwamba habari za nchi takatifu zinapata nafasi katika vyombo vya mawasiliano na mitandao ya kijamii. Huu ni mchakato wa kuhakikisha kwamba nchi takatifu, mahali yalipozaliwa Kristu Yesu mwana wa Mungu, chimbuko la Ukristu, mahali penye madhabahu yanayoonyesha historia manadamu, ya ukombozi wa mwanadamu mahali yalipo, zinawafikia watu wengi zaidi. Kwa maneno mengine, hizi ni jitihada za kutangaza na kushuhudia injili ya tano, yaani ufunuo wa neno wa Mungu aliyefanyika mwili, yaani Kristo Yesu, katika mazingira ya kihistoria na kijiografia, kwa ajili ya ukombozi wa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na mauti. Hizi ni juhudi za kuwatambulisha watu wa Mungu wanaoishi katika nchi takatifu, maisha ya Kristo na makanisa pamoja na madhehebu mbalimbali mbali, bila ya kuwasahau Wayahudi na Waislamu zote hizi ni jitihada za ujenzi wa majadiliano ya kiekumene na kidini huko Mashariki ya Kati kama sehemu ya mchakato wa ujenzi wa udugu wa jamii inayofumbatwa katika udugu wa kibinadamu. Baba Mtakatifu anakaza kusema, katika ulimwengu wa maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia ya mawasiliano ya jamii kuna haja ya kujenga na kudumisha jumuiya lakini zaidi udugu wa kibinadamu unaosimikwa katika majadiliano ya kidini na kiekumene ili kuimarisha umoja, mshikamano na udugu wa kibinadamu. Juhudi hizi ziwasaidie waamini wa dini mbalimbali kutambuana na kuheshimiana kama watoto wa mzee Ibrahimu, baba wa imani, ambaye ni chimbuko la Wayahudi, Waislamu na Wakristo. Udugu wa kibinadamu uwe ni nyenzo ya huduma makini kwa wakimbizi, wahamiaji na watu wasiokuwa na makazi maalumu, ili hata wao waweze kupata nafasi ya kudumisha utu, heshima na haki zao msingi. Kwa kutangaza na kushuhudia Injili ya tano, jarida hili limeweza kukutana na watu jinsi walivyo katika hali na mazingira yao. Huduma ya upashanaji na mawasiliano imewawezesha hata kutembelea katika maeneo tete kama Siria, Lebanoni, Palestina na ukanda wa Gaza. Wamekuwa na mashuhuda wa habari njema inayotangaza amani kwa kuonyesha ubaya wa vita na kukazia umuhimu wa upatanisho wa kweli ili kuwarejeshea tena watoto ambao wamepokwa utu, heshima na haki zao msingi, mahangaiko na mateso ya wakimbizi na wahamiaji, bila kusahau matumaini na ndoto yao kwa leo na kesho iliyo bora zaidi. Na kwa njia hii waandishi hao wamethubutu hata kuhatarisha usalama wa maisha yao ili kutangaza na kushuhudia Injili ya tano. Baba Mtakatifu anasema jarida hili limekita mang'amuzi yake katika uzoefu wa watu wa Mungu wanaokutana na neno la Mungu, jumbe wa wokovu wa walimwengu. Na kwa njia hii wameweza kukutana na Kristo Yesu katika mazingira mbalimbali ya watu wake. Yesu alikuwa na hubiri, aliwaangalia watu kwa jicho la upendo na huruma, alikaa kimya kiasi cha watu kusutwa kutoka katika undani wa maisha yao. Kwa hakika Kristo Yesu ni ufunuo wa uso wa Mungu unaoangalia, sikiliza, kugusa na kuzungumza. Neno la Mungu lina nguvu ya kuona na kushirikisha mang'amuzi ya maisha ili hatimaye kujenga majadiliano ya kina. Jarida la Terra Santa linalowajibu wa kuhakikisha kwamba Injili ya tano, kama alivyowahi kusema Baba Mtakatifu mstaafu Benedikto wa 16, inafahamika kwa wengi. Injili ya tano kwa ufupi ni Nchi Takatifu inayoonyesha historia na jiografia ya kazi ya wokovu na hivyo kuwasaidia watu wa Mungu kugusa tena ukweli wa historia ambayo imetekelezwa na Mwenyezi Mungu kwa kuanzia katika ardhi ya Ibrahimu, baba wa imani, maeneo alimozaliwa, maisha na utumi wa Kristo Yesu, mwana wa Mungu aliye hai. Ni kwa njia ya Kristo Yesu Mwenyezi Mungu ameweza kuingia ulimwenguni na hivyo kumshirikisha mwanadamu katika kazi ya ukombozi. Fumbo la Pasaka ni mwanga angavu hata katika historia ya mwanadamu katika ulimwengu mamboleo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, leo hii bado kuna madonda makubwa ya vita na kinzani, lakini pia kuna neema, na kwa njia hii Mwenyezi Mungu anafungua matumaini ya udugu wa kibinadamu na amani. Na haya ndiyo masimulizi ya Injili ya tano ambayo Mwenyezi Mungu anaendelea kuandika katika historia na maisha ya mwanadamu kwa njia ya vyombo vya mawasiliano. Na mitandao ya kijamii wanaweza kusaidia kuboresha imani ya watu, hata wale ambao bado hawajawahi kufanya hija ya kiroho katika Nchi Takatifu. Mwishoni mwa hotuba yake, Baba Mtakatifu Francisco amewakumbusha kwamba huo ni utume unaotekelezwa kwa kuzingatia ueledi umahiri na umakini mkubwa katika huduma ya injili ya tano. Hii ni hazina na amana kwa waamini wote duniani na msaada mkubwa kwa Wakristo wanaoishi katika nchi takatifu. Baba Mtakatifu amependa kutumia fursa hii kuonyesha uwepo wake wa karibu kwa Wakristo wanaoishi katika nchi takatifu. Anawakumbuka katika sala na sadaka yake, na watakaporejea makwao wamsaidie kumfikishia salamu na baraka zake za kitume wote anawakumbuka katika sala zake. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kukunogeshea ushuhuda na utangazaji wa injili ya tano inayogusa historia na jiografia ya maisha ya Kristo Yesu ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa Kini. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, katika kipindi cha miezi ya hivi karibuni, Brazili imekumbwa na mvua kubwa iliyosababisha mafuriko pamoja na maporomoko ya udongo na hivyo kupelekea watu zaidi ya 270 kupoteza maisha. Zaidi ya watu 28 elfu hawana makazi ya kudumu baada ya nyumba zao kubomoka kutokana na mvua kubwa. Ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Francisco, wakati wa sala malaika wa Bwana, dominika tarehe 16 Januari 2022 kwenye uwanja wa kanisa kula Mtakatifu Petro mjini Vatikani, ameonyesha uwepo wake wa karibu kwa njia ya sala kwa watu wa Mungu nchini Brazili walioguswa na kutikiswa na maafa haya makubwa, licha ya maambukizi na madhara makubwa yanayosababishwa na ugonjwa wa virusi vya Korona, uviko 19. Baba Mtakatifu anawaombea kwa namna ya pekee waathirika pamoja na familia zao pamoja na wale wote waliopoteza makazi yao. Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo watie shime wale wote wanaoendelea kujisadaka kwa ajili ya kuwasaidia watu walioathirika wa na maafa haya makubwa. Wakati huo huo, shirikisho la mashirika ya misaada ya kanisa Katoliki kimataifa Karitas Internationalis, kwa kushirikiana kwa karibu zaidi na shirika la misaada la kanisa Katoliki nchini Brazili, Karitas Brazili, yanaendelea kutoa misaada ya hali na mali kwa waathirika huko nchini Brazili. Je Paulo Renda tutti i cristiani liberi e determinati nella ricerca sincera della verità. ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani juma la 55 la kuombea umoja wa Kristo kuanzia tarehe 18 hadi tarehe 25 Januari 2022 na inanogeshwa na kauli mbiu Tuliona nyota yake mashariki nasi na tumekuja kumsujudia. Tafakari ya kuombea umoja wa Kristo kwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili imeandaliwa na Baraza la Makanisa Mashariki ya Kati na linahitimishwa kwa sikukuu ya kuongoka kwa Mtakatifu Paulo mtume na mwalimu wa mataifa hapo tarehe 25 Januari elfu mbili na ishirini na mbili. Ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Francisco Jumatatu, tarehe 17 Januari elfu mbili na ishirini na mbili, amekutana na kuzungumza na wajumbe wa kiekumene kutoka nchini Finland wanao wanaohiji mjini Roma kama sehemu ya maadhimisho ya sikukuu ya Mtakatifu Henriki, mlinzi na mwombezi wa nchi ya Finlandi. Baba Mtakatifu katika hotuba yake amekazia ya mambo makuu matatu: hija ya pamoja katika majadiliano ya kiekumene, jubilia ya miaka elfu moja na mia saba tangu mtaguso wa Nichea ulipoadhimishwa kunako mwaka 325 pamoja na jubilia ya miaka mia tano tangu kutokea kwa ungamo la Augusta. Baba Mtakatifu amewashukuru viongozi wa kiekumene kwa kuendeleza hija ya mchakato wa majadiliano ya kiekumene yanayopania kudumisha upatanisho, kuganga na kuponya utengano miongoni mwa Wakristo, ili kwa kuwa huru waweze kujikita katika kutafuta ukweli; wanapoteleza, wawe na ujasiri wa kusimama na kusonga mbele na safari, kama ilivyokuwa kwa mamajusi waliweza kuhitimisha hija ya maisha yao ya kiroho kwa kumwona mtoto Yesu, wakamwangukia na kumwabudu. Kristo Yesu ni mwanga wa mataifa aliyejitaabisha kuwatafuta kwanza waja wake, kwa njia ya neema azidi zaidi kuwavuta kwake, na wao kazi yao kubwa iwe kumfuasa kama walivyofanya mamajusi, safari inayopaswa kutekelezwa katika umoja. Baba mtakatifu anakaza kusema watu walioguswa na neema ya Mwenyezi Mungu wanahimizwa kutembea kwa pamoja huku wakisonga mbele kwa ari na moyo mkuu kama wajumbe wa kiekumene walivyofanya hapa mjini Roma. Haya ni mapokeo ambayo yamedumu kwa takribani miaka 37, changamoto endelevu ili kuondokana na giza la utengano na kuanza kujerekeza katika umoja wa kanisa kama ndugu wa mmoja ili kujenga umoja wa kanisa unaoonekana. Katika hija ya kiekumene Wakristo wasaidiane wa ili kuwa karibu zaidi na Mungu maji seti deum, kama anavyosema Mtakatifu Benedikto Abate, ulimwengu unahitaji mwanga wa, wa Mungu unaong'ara katika upendo, ushirika na udugu wa kibinadamu. Safari ya upendo inawawezesha kuwa karibu zaidi na Mwenyezi Mungu, masikini na wahitaji, na wao wenyewe kushikamana kwa dhati. Kuna wakati hija hii inakuwa ni ngomo kiasi cha kushindwa kufikia malengo yaliyowekwa, hali inayoweza kuwatumbukiza katika kishawishi cha kujikatia tamaa. Katika hali na mazingira kama haya, Wakristo wajitambulishe na wale wanaomtafuta Mwenyezi Mungu katika unyenyekevu, uvumilivu na mshikamano wa kidugu. Wakristo wote wasaidiane katika shida, na kama wanahitaji kusimama kidogo, wasimame ili kujichotea nguvu sanjari na kupambanua malengo waliojiwekea. Kuna matukio makubwa mawili ambayo yako mbele ya wakristo wote. Mosi, makanisa na madhehebu mbalimbali mbali ya Kikristo yanajiandaa kuadhimisha jubilia ya miaka 1700 tangu mtaguso wa Nichea ulipoadhimishwa kunako mwaka 325, na kilele chake ni hapo mwaka 2025. Tukio pekee na muhimu sana, mwaka huu wakristo wote wataadhimisha pasaka ya Bwana siku moja, matendo makuu ya Mungu kwa waja wake. Kanuni ya imani ya Nichea Kostantinopoli ni fomula rasmi ambayo ilipitishwa na mababa wa mtaguso wa kwanza wa Nichea kunako mwaka 325, ikakamilishwa na mtaguso wa kwanza wa Kostantinopoli mwaka 381, ili kubainisha imani sahihi ya Kanisa Katoliki dhidi ya uzushi, hasa wa Ario na wafuasi wake. Katika mazingira hayo, lengo kuu lilikuwa kwanza kabisa ni kumkiri Kristo Yesu, Mungu kweli kwa Mungu kweli Yaani, Mungu kweli sawa na Baba, alafu kwamba Roho Mtakatifu anastahili kuabudiwa pamoja na Baba na Mwana katika fumbo la utatu mtakatifu, Kristo anataka kutembea pamoja na Kristo ambaye ni njia, ukweli na uzima. Watu wanamtafuta Kristo Yesu hata bila ya kutambua. Kuna matukio mbalimbali yanayoadhimishwa na kanisa katika kipindi cha miaka kumi kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini na moja na, na kilele chake ni mwaka elfu mbili na thelathini, maadhimisho ya jubilei ya miaka mia tano tangu kutokea kwa ungamo la Augusta ambalo lilisaidia kurejesha umoja wa kanisa wakati ambapo makanisa yalikuwa yameanza kusambaratika, kila kanisa katika njia yake peke peke. Baba Mtakatifu anasema hija, majadiliano ya kiekumene yanajielekeza zaidi katika mchakato wa upatanisho kwa kutambua na kukiri machungu ya historia ya utengano kati ya makanisa. Hii ni hija ya ushirika kwa kujinyenyekesha mbele ya Mwenyezi Mungu ili kutekeleza mapenzi yake na wala si mikakati ya kibinadamu, daima wakipania kupata ya mbingoni. Mwishoni Baba Mtakatifu Francisco amewashukuru na kuwapongeza kwa hija hii ya kiekumene ili kwa pamoja waendelee kumtafuta Mwenyezi Mungu huku wakimtazama Kristo Yesu pamoja na kujenga ukaribu kati yao kwa njia ya sala. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa kunogeshea mchakato wa majadiliano ya kiekumene ni mtoto wa mkulima, Padri Richard Jigwa. Kwa na paulo. Paulo ndugu msikilizaji wa redio Vatican, Baba Mtakatifu Francisco amemteua askofu mkuu Charles Daniel Balvo kuwa balozi mpya wa Vatican nchini Australia. Kabla uteuzi huo, askofu mkuu Balvo alikuwa ni balozi wa Vatican nchini jamhuri ya watu wa Cheki alizaliwa tarehe 29 Juni mwaka 1951 huko New York nchini Marekani. Akapewa daraja la upadre tarehe 6 Juni mwaka 1976 kwa ajili ya jimbo kuu la New York nchini Marekani. Tarehe mosi Aprili mwaka elfu mbili na tano, baba mtakatifu mstaafu Benedikto wa 16 akamteua kuwa askofu mkuu na balozi wa Vatikani, akawekwa wakfu kuwa askofu mkuu tarehe ishirini na tisa Juni mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Tunaomba sana heshima ya maisha, heshima ya utakatifu wa mahali patakatifu katika maeneo ya ibada, uadilifu wa hospitali na shule, wale wote wanaojaribu kusaidia watu lazima walindwe. Huo ndio wito uliomo katika tamko la baraza la maaskofu katoliki nchini Mnyamaa, uliotiwa saini na maaskofu wote wa nchi hiyo na kutolewa huko Yangoni baada ya nchi hiyo kukumbwa na ongezeko la hatari la ghasia na mashambulizi ya silaha katika wiki za hivi karibuni. Makanisa Katoliki ya eneo hilo na mashirika ya kibinadamu kama vile UNICEF yalitoa tahadhari katika siku za hivi karibuni la kuongezeka kwa vurugu na milipuko ya mabomu hasa katika baadhi ya maeneo ya nchi. Baraza la maaskofu Katoliki huko Mnyamaa kwa maana hiyo limesikitishwa sana na hali ya sasa nchini humo na kuonesha wasiwasi wake juu ya ongezeko la kutisha la hatari ya maisha na usalama wa watu wasio na hatia hasa watoto waliokimbia makazi yao, wanawake, wazee na wagonjwa katika maeneo mengi yenye migogoro, bila kujali rangi na imani. Hawa ni maelfu na wanakimbia mamilioni, wanakufa kwa njaa. Maaskofu Katoliki waliofanya mkutano huko Yangoni kuanzia tarehe 11 hadi 14 Januari 2022. Katika mkutano wao mkuu, walitoa shukurani zao kwa mapade wote na watawa wanaojitolea kusindikiza na kuwasaidia wale wanaokimbia kutoka katika hatari hiyo na katika kanisa kuu la ikau, kwa mfano, jimbo hilo linatoa ukarimu na kukaribisha kwa takribani watu mia mbili waliokimbia makazi yao, wengi wao wakiwa wanawake, watoto, wazee na wagonjwa. Taifa hilo litaponywa kwa ishara hizo, maaskofu wanaandika katika ujumbe wao, na kuongeza, kama chombo kilichoanzishwa kwa misingi ya imani, baraza la maaskofu katoliki nchini mnyamaa linaamini kwa udhabiti kwamba lolote linawezekana kwa Mungu. Maaskofu aidha wanahimiza sana majimbo yao yote katoliki kuendeleza amani ya nchi yao kwa juhudi zote zinazowezekana, hasa kwa ajili ya maombi. Na kwa kusindikizwa nao kichungaji, wataweza kuleta faraja katika uhitaji. Huduma yao wanasema, itamfikia kila mtu katika nchi hiyo bila kujali rangi au dini. Tangu tarehe mosi Februari elfu mbili na ishirini na moja, ambayo ilikuwa ni siku ya mapinduzi, zaidi ya watu elfu moja na mia nne wameuawa na hasa watoto wasiopungua hamsini na zaidi ya watu kumi elfu wamekamatwa, vilevile miongoni mwao pia mapadre wa Katoliki na wachungaji wa makanisa ya kiinjili. Watoto wa kike na kiume na vijana wahamiaji peke yao, jinsi gani ya kuwasindikiza kama kanisa? Hiyo ndiyo kauli mbiu ya mwongozo uliotayarishwa na idara ya uhamiaji ya baraza la maaskofu nchini Hispania iliyojumuishwa katika kamati ndogo ya maaskofu kuhusu uhamiaji na usaidizi wa kibinadamu ili kuwasindikiza watoto ambao wanafika bila familia katika ardhi ya Iberia. Wakati wa kutolewa mwongozo huo siku chache zilizopita huko Madridi, kwenye mkutano wa waandishi wa habari ambapo kati ya wengine alikuwepo askofu msaidizi wa jimbo kuu la Madridi, Jose Cobo Cano, mkuu wa idara ya uhamiaji, waandishi wa mwongozo huo na kikundi cha ushauri kinachohusika na watoto wadogo, ambapo mwongozo huo unashughulikiwa hasa na wajumbe wa jimbo kwa masuala ya uhamiaji na wanajaribu kujibu maswali na wasiwasi ambao unaweza kutokea katika hali fulani zinazohusiana na kuwasindikiza watoto wageni wasio na mtu ambao wamewekwa lebo kama mena. Kwa njia hiyo, wanasema mwongozo huo hautoi suluhisho, lakini kwa lengo la kuwapatia wajumbe au sekretarieti za majimbo, parokia na jumuiya za kitawa kuwa mfano na miongozo ya utendaji ili ifuatwe katika hali kama hizo. Kwa maana hiyo, askofu msaidizi wa Madridi, kama alivyosisitiza, pamoja na vadekum muhimu, inayokusudiwa kuwa njia ya kutafakari, kutathimini kwa macho ya watoto, hasa walio wa mwisho, kile kinachofanywa kama kanisa na kama jamii pamoja na wale ambao wamefanywa wasionekane kwa upande wa watoto. Kiukweli kutafuta nyumba siyo kosa, lakini ni haki. Daima kuwa na kumbukumbu kumbu ya mfano wa Yesu ambaye aliweka watoto kwanza. Kazi hii kwa namna hiyo ni njia ya kutoa umuhimu wa uso kwa ajili ya watoto wadogo na kuwaweka katikati kati kama Yesu alivyoagiza na kufanya kazi ambayo kanisa haliwezi kuikwepa, kusaidia kurejeshwa hadhi yao badala ya mena ambayo ni lebo ya kufutwa kabisa, kwa sababu inalenga kuwaweka pembeni na kuwafanya wahalifu katika hali halisi, aliongeza askofu Cobo Kano. Ni watoto wa kike na kiume na vijana wasiokuwa na mtu wanaotafuta nyumba, kwa sababu wanakabiliwa na hatari kubwa ya kutengwa na kuachwa. Wengi wao hufika kwenye ardhi ya Uhispania katika hali mbaya ya kisaikolojia bila ulinzi wowote, na labda wameangukia katika mitandao ya biashara haramu, ambayo imewaachia majeraha makubwa katika roho zao. Wanajikuta katika jamii inayowafanya wasionekane, na ambayo inawatenga, na ambayo inawaacha kwenye mtafaruku kati ya sheria ya ulinzi wa watoto wadogo na sheria ya uhamiaji, na mara nyingi wanahatarisha kukataliwa wanapofika kwenye nguzo za mipaka. Katika ujumbe wa mwaka huu ambao makanisa Katoliki ya Kiinjili na Kiorthodoksi nchini Italia walioelekeza wa kwa jumuiya zao kwa ajili ya tukio la kiutamaduni lifanyikalo kila mwaka la juma la kuombea umoja wa Kristo, Wanaandika kuwa tukiangazwa na ubatizo wa pamoja kwa pamoja, sisi ni kama nyota ndogo ambazo hupamba kwa akili anga la kiroho la kanisa la Kristo na ulimwengu mzima, oikos kubwa yenye uwezo wa kukaribisha wengine, na si kama mgeni bali kama kaka na dada anayetafuta familia, na ambapo atapata unafuu mwanga na matumaini. Juma la kuombea umoja wa Kristo linaanza Jumanne, tarehe 18 Januari 2022, na ambalo litahitimishwa tarehe 25 Januari sambamba na sikukuu ya Mtakatifu Paulo Mtume wa watu. Katika fursa hiyo, Baba Mtakatifu Francisco anatarajia kuongoza masifu ya pili ya jioni katika kanisa kuu la Mtakatifu Paulo nje ya ukuta Roma. Kwa maana hiyo, katika juma hili linajikita na mikutano, sehemu za maombi, meza za mduara na maadhimisho mengine kwa Italia nzima na ulimwenguni kote. Aliyetia saini katika ujumbe huo ni Askofu Derio Olivero wa jimbo la Pinerolo na rais wa tume ya maaskofu kwa ajili ya uwekumene na mazungumzo ya baraza la maaskofu Italia, Mchungaji Luca Negro ambaye ni rais wa shirikisho la makanisa ya kiinjili Italia na askofu mkuu Polikarpus wa Kiorthodoksi Italia na kisiwa cha Malta, pamoja na upatriaki wa kiekumene wa Ulaya Kusini. Kutoka Mashariki tuliona nyota yake ikitokea, nasi tukaja hapa kumwabudu, ndiyo kauli mbiu ya juma la kuombea umoja wa Kristo ambayo ilichaguliwa kimataifa na Baraza la Makanisa la Mashariki ya Kati na ambalo mwaka huu limekabidhiwa jukumu la kuandaa na kupendekeza maandiko kwa ajili ya mikesha na maombi. Katika ujumbe huo wanaandika, katika nchi mbali hivyo, machoni mwa mwanadamu ilikuwa ni ya kutunza, lakini leo hii imekuwa ni maeneo yenye mateso, migogoro na vita. Nchi iliyo mbali sana na njia yetu ya kuishi maisha ya kila siku, ambayo leo hii imekuwa chimbuko la aina nyingine ya uwekumene na ambayo tunaweza kufafanua kama uwekumene wa ufia dini. Nchi hiyo ndiyo inayotoa wafia dini ambao huiangaza mbingu ya kiroho ya kanisa zima la Kristo kwa miali yao yenye nuru. Nchi hiyo ndiyo wapeleka umakini wa mfano wa imani iliyo hai ambayo inaweza kushinda tofauti zinazomgawanya Kristo, msingi wa pekee wa imani yao. Kwa wakristo wa nchi hizo za mbali, makanisa ya Italia yanatoa zawadi ya shukurani na uwadogo ambalo wanaliweka mahali ambapo ndugu zao waliouawa kwa ajili ya Kristo wamelala wakati wa juma la kuombea umoja wa kristo waamini wa kristo wote wanaombwa kwa ajili ya umoja uonekane wa kanisa sala hiyo inafanywa kwa upya kila mwaka na mwaka huu wanataka kutuliza majeraha ya woga ya uchungu na kutokuwa na imani kwa wengine ambayo yanaweza kuhatarisha kwa sababu ya mateso ya wote. Picha iliyoainishwa katika ujumbe kwa ajili ya maombezi ya umoja wa Kristo kwa mwaka huu ni muhimu. Ubinadamu wa leo unajifunga wenyewe na unajaribu kuvunja uhusiano na wengine na kuishi sio tu kwa kujitenga kimwili, lakini hata katika kutengwa kwa kiroho, ambapo husababisha kukua kwa kasi ule upweke na mateso ya kisaikolojia. Wakiwa wamekwama katika upweke wao wa kuishi, wanaume na wanawake wa siku hizi wanajililia wenyewe na kujiuliza, je, sala yetu inaweza kuwa na thamani gani mbele ya migawanyiko mingi inayorarua vazi moja la Kristo? Sala inaweza kuwa na thamani gani mbele ya utawala wa kifo? Kwa maana hiyo, mwaliko wao ni kuomba na kushirikiana kwa ajili ya upatanisho na kushinda migawanyiko iliyopo. Wanashauri viongozi hao wa makanisa ya Italia wa fursa ya juma la kuombea umoja wa Wakristo utakaoanza tarehe 18 hadi tarehe 25 Januari 2022 sambamba na sikukuu ya Mtakatifu Paulo mtume wa watu. Ni Sr. Angella Rwezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, sikose kujiunga nasi tena, tutakapo kushirikisha dhamana na wajibu wa maaskofu katika kunogesha majadiliano ya kiekumene kama sehemu ya maadhimisho ya juma la 55 la kuombea umoja wa Kristu sanjari na maadhimisho ya sinodi ya 16 ya maaskofu kwa niaba ya Angella Rwezaura mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa ni kikunja kigodolo cha matangazo yetu kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus.