Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni mutasali wake barua ya Papa Francisco kwa mwenyekiti wa taasisi ya elimu ya Kanisa, kwa kuwa ni yoyote ambaye ataingia kufanya huduma ya kidiplomasia lazima awe amefanya uzoefu wa kimisionari wa mwaka mzima katika jimbo mahalia. Kufuatia na barua hiyo, Profesa Andrea Tornieri, mkurugenzi wa uhariri wa baraza la kipapa la mawasiliano Vatikani, anasema uamuzi wa Papa wa kuingiza mfumo wa uzoefu katika masomo ya kidiplomasia kwa huduma ya ubalozi kwa mwaka mzima umekuja baada ya miezi michache baada ya kutangazwa kwa Papa mwenyewe we wakati wa hotuba yake ya mwisho kwenye sinodi ya Amazonia, tamko ambalo sasa linakuwa hali halisi kwa wanafunzi wapya wa taasisi ya kipapa ya mafunzo ya kanisa kwa muhura wa mwaka elfu mbili na ishirini elfu mbili na ishirini na moja na tarehe 17 Februari mjini Vatikani umefunguliwa baraza la makadinari washauri wa papa, akiwepo hata yeye mwenyewe na utahitimishwa siku ya Jumatano. Ni mwendelezo wa mafunzo kuhusu katiba mpya ya kitume. Aidha, Yesu atangui sheria zinazotazama matatizo, bali anaelekeza maana kamili na kuelekeza roho ambayo inatakiwa. Yeye anatoa sheria mpya kutoka katika uchambuzi wa kawaida wa sheria kuwa na mtazamo msingi wa kupokea sheria ya moyo ambao ni kitovu cha nia cha maamuzi maneno na ishara za kila mmoja. Papa anakumbusha kwa kutopenda jirani ni sawasawa na kujiua binafsi, na upendo wa Yesu unasaidia kushinda hisia za ubinafsi na tamaa. Hayo na mengine yameelekeza wakati wa tafakari yake kabla ya sala ya malaika wa Bwana tarehe 16 Februari 2020 kwa waamini na maujaji wote waliofika katika uwanja wa Mtakatifu Petro kushiriki sala ya malaika wa Bwana. Habari hizi za Papa Francisco za Vatikani za kanisa na za kijamii hutapata kuzisikiliza. Barua ya Papa Francisco kwa mwenyekiti wa taasisi ya elimu ya kanisa kwa yeyote ambaye anaingia kufanya huduma ya kidiplomasia au amefanya uzoefu wa kimisionari kwa mwaka mzima katika jimbo mahalia. Alikuwa ametangaza hilo kwa hotuba yake ya mwisho wakati wa sinodi ya Amazonia na sasa ni maelekezo kamili ya sasa. Papa Francisco amemwandikia barua Monsinyo Joseph Marino, mwenyekiti mpya wa taasisi ya kipapa ya elimu ya kanisa, ambayo ni shule ya mafunzo kwa watu wa kidiplomasia wa Vatikani, akiomba kuwa katika kurikulum lazima ionyeshwe uzoefu wa kimisionari kwa mwaka mzima katika kanisa maharia. Katika barua ya Papa inaonyesha kuandikwa tarehe 11 Februari 2020 ambapo Papa anakumbuka utashi ambao mapade wanaojiandikisha katika huduma ya kidiplomasia kwa ajili ya Vatikani wajikite kwanza kwa mwaka mzima katika mafunzo yao kwenye jitihada za kimisionari kwenye jimbo maharia. Ninaamini kwamba uzoefu huo unaweza kuwa wa manufaa kwa vijana wote ambao wanajiandaa au wataanza huduma ya kikuani, lakini kwa namna ya pekee wale ambao wataweza kuwa kwa namna hiyo kutumwa na Vatikani kani katika mataifa na makanisa maalumu hata hivyo kutokana na udhibitisho huo papa francisco anataja kwa namna hiyo aliyoyatamka wakati wa hotuba yake kwa taasisi ya kipapa ya kanisa kunako mwaka elfu mbili na kumi na tano utume ambao mtakuwa siku moja mmetumwa kujikita nao utawapeleka katika pande zote za dunia ulaya inahitajika mwamko afrika wana kiu ya upatanisho amerika ya kusini wana njaa ya kumuilishwa na kiundani Amerika ya kaskazini inahitaji kugundua kwa upya mizizi ya utambulisho ambao hujielezi kuanzia na ubaguzi. Asia na Australia, changamoto za uwezekano wa kuchachua diaspora na majadiliano mapana ya utamaduni wa mila za kizamani. Katika barua hiyo pia anaongeza ili kukabiliana na matakwa chanya kuhusu kuongezeka kwa changamoto za kanisa na duniani, inahitaji kuwa na wanadiplomasia wajao wa Vatikani ambao wanaanza na uzoefu wa kweli zaidi ya mafunzo ya kawaida ya kikuani na kichungaji na yale maalum yaliyotolewa na taasisi ya kielimu lakini pia hata uzoefu binafsi wa kibinadamu nje ya jimbo lake binafsi kwa kushirikiana kwa maana hiyo, Papa amemwelekeza Monsinyo Marino, akimwomba kujikita katika matendo ya shauku yake ambaye yanajumuisha mafunzo ya mwaka mzima katika shughuli ya huduma ya kimisionari kwenye makanisa maalum yaliyoenea ya ulimwenguni. Uzoefu huo utaingia mara mmoja kuanzia wanafunzi ambao wataanza mwaka wa mafunzo elfu mbili na ishirini elfu mbili na ishirini na moja. Ili kuweza kufanya kwa namna ya kina ya mpango huo, Papa Francisco anaandika kuwa inatakiwa awali ya yote kuwa na ushirikiano wa dhati na ofisi ya katibu mkuu wa Vatikani na zaidi katika kitengo binafsi cha nafasi ya kidiplomasia ya Vatikani, na zaidi kwa uwakilishi wa kipapa ambao kwa hakika hautakosa kutoa msaada maalumu kwa kila kanisa maalum ambalo wako tayari kupokea wanafunzi na katika kufuatilia kwa ukaribu uzoefu wao. Kwa kuhitimisha, Papa Francisco anaandika nina uhakika kuwa ili kushinda wasiwasi wa kwanza ambao unaweza kutokea mbele ya mtindo mpya wa mafunzo kwa wanadiplomasia wapya wa wakati ujao wa Vatikani, uzoefu wa kimisionari ambao unapaswa kuhamasishwa utarudia kuwa muhimu, na sio tu kwa vijana wanafunzi, lakini pia hata kwa makanisa mahalia ambao watashirikiana. Na ninawatakia kwamba izaliwe ile shauku kwa makuani wengine katika kanisa la ulimwengu, ili kumwezesha jukumu la kufanya kipindi cha huduma ya utume wa kimisionari nje ya jimbo lake binafsi. Kufuatia na uamzi huo wa Papa Francisco, Profesa Andrea Tornieri, mkurugenzi wa uhariri wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano, ameandika kuwa uamzi wa Papa Francisco wa kuingiza katika kurikulum ya mafunzo kwa watu wa kidiplomasia katika huduma ya ubalozi kwa mwaka mzima kwenye ardhi ya kimisionari imefikia miezi michache baada ya kutangazwa na Papa mwenyewe wakati wa hotuba yake ya mwisho kwenye sinodi ya Amazonia tamko ambalo sasa linakuwa hali halisi kwa wanafunzi wapya wa taasisi ya kipapa ya mafunzo ya kanisa kwa muhula wa mwaka elfu mbili na ishirini elfu mbili na ishirini na moja. Ni vema kutambua awali ya yote kuwa mantiki ya mpango huu ilikuwa tayari imeshajulikana: ulazima wa kupata makuani kwa ajili ya utume na matatizo ya kuwapata. Papa alikuwa ametaja jibu hasi ambalo mara nyingi alilisikia wakisema kuwa mimi siwezi hili. Sawa, alikuwa amesema papa, hilo linapaswa lifundishwe vijana wa dini wanao wito mkubwa sana na wanahitaji kufunzwa kwa shauku ya kitume ili waweze kwenda katika maeneo ya mipakani. Baadaye papa alikuwa amezungumza hata juu ya wanadiplomasia wa wakati ujao. Akitaja mojawapo ya pendekezo alilolipata katika kurikulum ya huduma ya kidiplomasia ya Vatican, makuani vijana wanaweza kupitia angalau mwaka mmoja katika ardhi ya kimisionari, na siyo kama kufanya mazoezi kwenye ofisi ya ubalozi kama ilivyokuwa ikifanyika hadi sasa, na ambayo ni vema lakini kwa rahisi katika huduma ya askofu kwenye maeneo ya utume wa kimisionari. Kwa sasa jambo hili linatimizwa, na kwa kuhitimisha barua yake kwa mwenyekiti wa taasisi ya kipapa, Papa anasisitiza uzoefu wa kimisionari ambao unapaswa kuhamasishwa utarudiwa kuwa muhimu, na sio tu kwa vijana wanafunzi, lakini pia hata kwa makanisa mahalia ambao watashirikiana. Na ninawatakia kwamba izaliwe ile shauku kwa makuani wengine katika kanisa la ulimwengu ili kuwezesha jukumu la kufanya kipindi cha huduma ya utume wa kimisionari nje ya jimbo lake binafsi. Daktari Tournier anaendelea, hakuna shaka kwamba uamuzi sasa wa mtindo wa mfuasi wa Petro unawakilisha mapinduzi ya kweli yenye maana katika mchakato wa mafunzo kwa wale ambao wataweza kutoa huduma ubarozini, na ndio utakuwa mtindo wa kuwezesha. Kwa mara nyingine tena, uwepo wa mahusiano na vijana kwenye uaskofuni ni jambo msingi katika kurikumu ambayo sasa inakuwa mwaka mzima wa kujikita katika huduma ya utume wa kimisionari nje ya bustani ya nyumba, kujichafua mikono ya kichungaji na katika makanisa yaliyoko kwenye miisho ya dunia ni mwaka wa mapinduzi ya kazi ngumu, uzoefu mpya ambao utaruhusu ubora na kuelewa kwa kina hali halisi ya kanisa, matatizo yake, shida zake, lakini pia hata matumaini yake na hata uzuri wa kutiwa moyo kwa kila siku ni mwaka ambao utaruhusu wanafunzi wenyewe makuani wa kitengo hicho na wakuu wao na maaskofu wao wa jimbo asili kufanya mang'amzi mema ya kila miito. Ni mwaka ambao unaweza kusaidia kuendelea au kutoendelea na huduma hiyo. Kwa hakika, itakuwa ni uzoefu ambao utaleta mapinduzi ya mtazamo na matarajio kwa wale ambao siku moja wataitwa kuwakilisha Papa katika sehemu mbalimbali za nchi, kwa kusistiza namna hiyo umuhimu wa kanisa Maria ili kusaidia Papa kwa kutuma huduma yake kwa njia ya makuani wema na wenye uwezo ni kwa mara ingine tena, Papa Francisco anatukumbusha kuwa kanisa lote huduma ya kidiplomasia ngumu, au ni ya kimisionari au siyo kanisa, au ni la kutoka nje au siyo kanisa, au ni la kutangaza au siyo kanisa. Ikiwa kanisa alitoki nje linaharibika na kupoteza maana yake ya kanisa. Linatakiwa jambo jingine alibainisha ili katika kitabu cha maujiano ya Jani Valente chenye jina bila yeye hatuwezi kufanya kitu. Kwa maana hiyo utume, alikuwa amesema papa katika kitabu hicho, kuwa sio mpango wa kampuni iliyoandaliwa vema na wala sio tamasha lililoandaliwa kwa kuhesabu ni watu wangapi watashiriki kwa neema ya upropaganda wetu. Roho Mtakatifu anafanya kazi kama anavyotaka, muda anaotaka na anapotaka. Kuelekeza matunda ya utume ahusiani na nia yetu, njia zetu, msukumo wetu na mipango yetu, bali ukaa katika ukweli huu, hisia za mshtuko katika mwili zinazosikika kabla ya maneno ya Yesu wakati anasema, bila mimi huwezi kufanya kitu, zita, zita, Makardinari washauri wa papa Francisco wamerudia kukutana na papa Francisco, ikiwa ni mkutano wa 33 wa baraza la makardinari washauri. Kama kawaida ya mkutano wao, unajikita kwa siku tatu hadi tarehe 19 Februari elfu mbili na ishirini. Katika meza yao wameendeleza rasimu ya hati ambayo itabadilishwa ile ya Pastor Bonus, katiba ya kitume iliyotangazwa na Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili na kuanza kufanya kazi yake tarehe 28 Juni 1988, ambayo inajumuisha vifungu 193, ambayo pia imepata marekebisho yaliyoletwa na Papa Mstaafu Benedikto wa 16 na Papa Francisco. Katika mikutano iliyotangulia kati ya tarehe 2 na 4 Desemba 2019 ulikuwa ni mkutano wa 32 wa Baraza la Makardinali washauri wa Papa ambao waliendelea mkutano huo wa wakiwa na Papa mwenyewe kukabiliana na rasimu hiyo mpya ya katiba ya kitume. Kwa mjibu wa msemaji wa vyombo vya habari, anasema umakini ulikuwa umewekwa kuhusu uhusiano kati ya Vatikani na mabaraza ya maaskofu, na kuhusu uwepo wa amini walei kwa wanaume na wanawake katika maamuzi ya nafasi kwenye ofisi za kipapa na hata katika mashirika mengine ya kanisa na kufanya utafiti katika misingi ya kitaalimungu na kichungaji kuhusiana na mantiki hizo. Kwa mjibu wa vyombo vya habari Vatikani, pia katika meza ya baraza la makardinali washauri ilikuwa imefikia baadhi ya mapendekezo ya katiba moja ya kitume kuhusiana kukusanya kwa zana kuanzia Septemba hadi siku chache kabla ya mkutano wa sasa, ambapo shughuli ya kutathimini ingeendelea. Kwa mjibu wa habari za mwezi Desemba na katika sehemu ya mkutano wa mwezi Februari elfu mbili na ishirini il vangelo di oggi e tratto dal discorso della montagna e affronta L'argomento del adempimento della legge. Come io devo compiere la legge? Come fare? Injili ya leo kutoka Matayo sura ya 5 aya 17 hadi 37 inajikita katika kuelezea juu ya hotuba za mlimani na kukabiliana na masuala ya utimilifu wa sheria. Jinsi gani napaswa nitimize sheria na nifanyeje? Ni kama Yesu anavyotaka kuwasaidia wasikilizaji wake kuhusu amri za Mungu zilizotolewa na Musa, akiwashauri kuwa na usikivu wa Mungu anayetufundisha kuwa na uhuru wa kweli na jukumu la sheria. Ndiyo mwanzo wa tafakari ya Papa Francisco la neno la Mungu Dominika, tarehe 16 Februari 2020 kwa maujaji na waamini waliounganika wa katika uwanja wa Mtakatifu Petro kusali naye sala ya malaika wa Bwana. Papa Francisco akiendelea na tafakari amesema, hii ina maana ya kuishi kama zana ya uhuru. Tusisahau ili yaani, kuishi sheria kama zana ya uhuru, inayonisaidia kuwa huru zaidi, inayonisaidia nisiwe mtumwa wa tamaa na dhambi. Papa Francisco amesema, fikirieni vita na matokeo ya vita, fikirieni mtoto wa Siria aliyekufa juzi kwa sababu ya baridi, majanga mengi. Yote hayo ni tunda la tamaa na watu wanaofanya vita na hawajui kudhibiti tamaa zao binafsi Wanaokosa kutimiza sheria ikiwa ni kutawaliwa na vishawishi na tamaa, huwezi kuwa bwana na kiongozi wa maisha binafsi, bali ni kukosa uwezo wa kutekeleza utashi na uwajibikaji. Hotuba ya Yesu imegawanyika katika sehemu nne za ufafanuzi akisema, mmesikia kwamba imenenwa lakini mimi nawaambia. Misemo hii inataka kuelezea hali nyingi za maisha ya kila siku, amesisitiza papa na kuongeza kwa mfano mauaji, uzinifu, taraka za ndoa na viapo. Yesu hatangui sheria zinazotazama matatizo hayo, bali anaelezea maana kamili na kuelekeza roho ambayo inatakiwa. Yeye anatoa sheria mpya, ile inayotoka katika uchambuzi wa kawaida wa sheria, kuwa na mtazamo ulio na msingi wa kuweza kupokea sheria katika moyo, ambao ni kitovu cha nia, kitovu cha maamuzi, kitovu cha maneno na ishara za kila mmoja wetu. Kutoka moyoni mwetu ndipo chanzo cha matendo mema na yale mabaya. Kwa kupokea sheria ya Mungu katika moyo ndiyo kutambua kuwa usipompenda jirani ni kama kujiua binafsi kwa namna fulani, na wengine, kwa sababu chuki, upendeleo na migawanyiko vinaua upendo wa kidugu ambao ni msingi wa uhusiano wote wa kibinafsi. Hii ni sawasawa, Papa Francisco anabainisha kwa kile ambacho amesema juu ya vita, masengenyo, kwa maana mdomo unaua. Kwa kupokea sheria ya Mungu ndani ya moyo ni kutambua kuwa tamaa zinapaswa zidhibitiwe, kwa maana si kila kitu kinachotamaniwa unaweza kuwa nacho, na sio vema kuangukia kwenye hisia za ubinafsi na kutawaliwa na tamaa. Sheria ya Mungu inapopokelewa kutoka moyoni ni kuelewa kuwa kuna ulazima wa kuachana na mtindo wa maisha ya kutoa ahadi bila kutimiza, na kama pia kuachana na tabia ya kuapa uongo na kuweza kuwa na uamuzi wa kutoapa kabisa ili kuweza kuchukua jukumu la tabia kamili ya kuwa mkweli kwa wote. Papa Francisco aidha amesema Jesu e e konsapevole ke non e e facile vivere i komandamenti in kwesto modo kosi totalizzante Yesu anatambua vyema jinsi gani ambavyo siyo rahisi kuishi amri za Mungu na kwa mtindo huo kwa ujumla. Kwa njia hiyo anatupatia msaada wake wa upendo. Yeye alikuja duniani si kwa ajili ya kutoa maisha na utimilifu wa sheria tu, bali yeye alikuja kutupatia neema yake na ili sisi tuweze kufanya mapenzi ya Mungu kwa kumpenda yeye na ndugu yote yanawezekana kwa neema ya Mungu. Na zaidi, utakatifu sio jambo jingine zaidi ya kutunza zawadi hii ya neema ya bure tuliyopewa na Mungu. Hii inatakiwa kukabidhi kwake yeye katika neema yake, katika zawadi yake ya bure ambayo ametujalia na kuipokea kwa mikono ambayo yeye mwenyewe anatusubiri daima, ili jitihada zetu, ulazima wetu wa jitihada uwezekane kusaidiwa kwa msaada wake na pia kutulizwa na wema wa huruma. Aidha, Yesu leo hii anataka tuendelee katika njia ya upendo ambao anatuelekeza kwa moyo. Hii ndiyo njia ya kufuata ili kuishi kama Wakristo, na Bikira Maria atusaidie kufuata njia iliyopitiwa na mwanaye ili kufikia furaha ya kweli na kueneza kila mahali haki na amani. Amehitimisha Papa Francisco tafakari yake. Cari fratelli e sorelle, saluto tutti voi romani e pellegrini in particolari quelli provenienti dalla Croazia Serbia vilevile. Mara baada ya tafakari na sala ya malaika wa Bwana kwa maujaji na waamini waliokusanyika katika uwanja wa mtakatifu Petro Jumapili, Papa Francisco amewasalimia wote, kwa namna ya pekee maujaji kutoka Kroatia na Serbia, Trapes Ufaransa, jimbo la Toledo nchini Hispania, wanafunzi kutoka Madridi. Aidha amewasalimia waamini wa Biankavile, Fuji, Aprilia, Pescara na Treviso, Italia, vijana waliopata kipaimara wa Seravare Skrivia Quarto ya Latino na Rosalina. Kwa wote amewatakia dominika njema na kuwaomba kama kawaida yake ili kusali kwa ajili yake. Kuanzia tarehe 17 hadi 23 Februari, Kanisa la Sistina litakaribisha tukio la sherehe ya picha za Rafaelo mjini Vatikani, katika kuadhimisha mwaka wa mia tano tangu kifo cha msanii huyo ni wiki moja tu kwa ajili ya kuweza kushangaa picha nzuri sana, wakati wa ufunguzi wa jumba la maonyesho pia ikiwa na tiketi moja kwa ajili ya kuingia, ambayo ni maalumu katika tukio hili la kumbukumbu ya mwaka wa mia tano wa Sanzio. Michoro maarufu ya Papa Leoni wa kumi kwa ajili ya kupamba kikanisa hicho kwenye eneo la chini zitawekwa kwa siku saba picha zote za asili ya miaka mia tano iliyopita ili kuonyesha uzuri huu wa kizamani ni fursa nadra sana kuona vitambaa ambavyo kwa kawaida huhifadhi tunu hizi za sanaa katika mji wa Vatikani, kwenye ukumbi wa nane ambao unaitwa ukumbi wa Rafaelo, mahali ambamo unahifadhiwa kwa sababu fulani na muhimu. Jumba la makumbusho ya Papa linawaalika wageni wote kushirikishana kwa namna moja tukio hili muhimu. Kwa ajili ya ufunguzi wa Jumapili, kuingia bure kwa wote ili kuona uzuri huo. Jumatano tarehe kumi na mbili Februari elfu mbili na ishirini limewakilishwa toleo la kitabu kipya chenye kupewa jina Rabati, kwa ushirikiano kati ya ubalozi wa kitume nchini Moroko na chama cha kidiplomasia. Kitabu hicho sasa kipo katika maktaba ya kitaifa nchini Moroko. Kitabu hiki ni tunda la kazi ya miaka mitatu ambapo kimeandaliwa na chama cha kidiplomasia na shirika la habari Moroko kwa ushirikiano wa kitaifa, na vitabu viwili vya kwanza wamewazadiwa Mfalme Muhamadi wa Sita na Papa Francisco. Kitabu hicho kina sura tisa ambazo zinakabiliana na mantiki kuhusu majadiliano ya kidini nchini Moroko. Katika kitabu hicho kinajikita kuelezea kuhusu sura ya nchi inayokarimu kwa dhati dini zote ambazo zimeishi humo katika mchakato wa safari ya historia, wakiwa na muungano na maelewano kamili. Katika sura ya kwanza ya kitabu, inajikita kuelezea historia ya uhusiano kati ya Ukristo na ufalme wa Moroko, kuanzia kipindi cha kizamani hadi sasa, simulizi ya ziara ya mapapa katika nchi hiyo kuonyesha asili ya jumuiya ya Kiyahudi na kinasimulia Uislamu uliostaarabika, pia kuhusu mafunzo ya maimamu wa Afrika kwenye Uislamu huo uliostaarabika, na zaidi kuongezea kuelezea juu ya uwepo wa Kristo kama vile wa Orthodoksi, wa Katoliki na Waprotestanti. Askofu Mkuu Vito Raro, barozi wa kitume nchini Moroko, katika kufafanua juu ya toleo hilo amesimulia kuwa lilikuwa limefikiriwa wakati wa maandalizi ya ziara ya Papa Francisco ya tarehe thelathini na thelathini na moja Machi elfu mbili na kumi na tisa lakini baadaye waliamua kusubiri ili kuweza kutoa hata hotuba za mwisho kuanzia Mtakatifu Yohane Paulo wa pili 1985 na Papa Francisco. Vilevile ameongeza kusema Mfalme Muhamadi wa sita na Papa Francisco walizungumzia wote wawili kuhusu majadiliano ya kidini mwaka jana, na lakini tunapaswa kufanya hatua nyingine mbele, ikiwa na maana ya kusema kwamba ni katika kutoa majadiliano ni katika kutoka majadiliano hadi kufikia uwezo wa kuelewana na kutambuana pamoja. Hii ni kwa sababu bila utambuzi kuna heshima. Hivyo lazima kuelewa vema dini za wengine na kusifu kile ambacho ni chema cha kila dini. Kwa kufanya hivyo, inawezekana kabisa kujenga wakati endelevu wa amani ya kudumu kwa wote. Maandalizi ya miaka mia nane ya Mtakatifu Antonio. Mtakatifu Antoni alikuwa amechagua shirika la Mtakatifu Agostini kwanza, lakini kunako mwaka elfu moja mia mbili ishirini akaamua kufuata nyayo za Mtakatifu Francisco wa Asisi na kuchagua jina la Antoni. Ndiyo historia inayojikita ndani ya Ufransiskani kwa miaka mia nane sasa, na historia ya upatriaki wa Lisboni kukumbuka mahali alipozaliwa mtakatifu maarufu Antoni wa Padua. Kwa maana hiyo, katika mji wa Lisboni wameanzisha mipango mingi ya maadhimisho ambayo itahitimishwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Tukio la kwanza limeadhimishwa tarehe 16 Februari elfu mbili na ishirini kwa sherehe la salio la ulimi wa mtakatifu ambalo linakumbusha ugunduzi wa kiungo hiki kukuta bado kiko hai mara baada ya miaka thelathini ya kifo chake, lakini katika miezi mingine ijayo kanisa la Lisboni limetoa taarifa kuwa kuna maadhimisho mengine yatakumbukwa hata kutangazwa kwa mtakatifu Antoni uliotokea tarehe thelathini Mei elfu moja mia tisa thelathini na mbili kwa matashi ya Papa Gregorio wa tisa kukumbuka kifo chake tarehe kumi na tatu Juni elfu moja mia mbili thelathini na moja na ambapo watadhimisha huko Lisbona na mji wake wa kanisa la Padua mahali ambapo mtakatifu huyo alifariki. Na wakati huo huo tarehe kumi na tano Agosti watakumbuka siku ya kuzaliwa kwa Mtakatifu Antonio, kwa jina la ubatizo Ferdinandi, aliyezaliwa mwaka elfu moja mia moja tisini na tano na waamini karibia 12 wameuawa wa siku ya Jumapili tarehe 16 Februari 2020 nchini Burkina Faso na watu wenye silaha katika kanisa la Pansi, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, wakati waamini wanafanya ibada yao. Tukio hili limejitokeza baada ya siku chache kutekwa nyara na kuuawa kwa mtawa mmoja na familia yake. Mashambulia makanisa ya makanisa kaskazini mwa nchi ya Burkina Faso yanadaiwa kufanywa na makundi ya kijiadi ambayo yanazidi kukua katika ukanda huo licha ya uwepo wa operesheni ya kuwakabiri. Hata hivyo, makundi hayo yapo pia katika nchi ya Mali na nchi ya Nigeria. Kuanzia elfu mbili na kumi na nane hadi sasa, mashambulizi yamekuwa yakiwalenga Wakristo katika ibada mbalimbali mbali za kanisa. Na katika nchi za mashariki wameanza mkutano wa mwaka wa baraza la maaskofu katika kanda za kiarabu hadi tarehe ishirini Februari, na baada ya mkutano huo viongozi hao watahudhuria mkutano huko Bari nchini Italia unaohusu Mediterania, mpaka wa amani ulioandaliwa na baraza la maaskofu nchini Italia kwa kuhitimishwa na ujio wa Papa Francisco Dominika tarehe 23 Februari 2020. Sehemu ya migogoro imefikia mkataba kwa ajili ya kubadilishana wafungwa katika ngazi ya kwanza ya vita tangu mwaka 2014 wanazungumzia juu ya kuachiwa uhuru wafungwa 1400 kati ya 15,000. Kwa mjibu wa makubaliano ya Stockholm ya mwaka elfu mbili na kumi na nane Yemen imetumbukia kwenye machafuko kati ya serikali inayoungwa mkono na Saudi Arabia na kundi la waasi wa Youth lenye mafungamano ya Irani tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne mzozo nchini humo umeongezeka tangu Machi mwaka elfu mbili na kumi na tano pale Waothi walipouteka na kuweka chini ya udhibiti wao mji mkuu wa muda wa serikali Adeni, hatua iliyosababisha Saudi Arabia na washirika wake wa Suni kuanza operesheni ya mashambulio ya anga dhidi ya kundi la Washia. Mzozo huo umetumbukiza Yemeni katika baa la njaa na kuharibu mfumo wa afya katika nchi hiyo inayokabiliwa na umaskini. Vilevile, watu takribani ishirini na mbili wameuawa katika shambulio la kijiji kimoja kaskazini magharibi mwa Kameruni. Umoja wa Mataifa umeripoti zaidi ya nusu ya waliouawa katika kijiji cha Ntumbo walikuwa ni watoto. Serikali ya Kameruni pia mpaka sasa haijatoa tamko lolote juu ya shambulio hilo. Kumekuwa na mapambano katika eneo hilo baina ya serikali na waasi wanaotaka kujitenga na nchi hiyo kwa kipindi cha miaka mitatu sasa. Afisa wa Umoja wa Mataifa Bwana James Nunan kutoka taasisi inayokabiliana na majanga ya kibinadamu amesema mama mjamzito alikuwa ni mmoja waliouawa. Bila kujali kundi gani limefanya hivi Wametishia kuwa machafuko yataendelea vilevile. Tukiendelea na mlipuko wa Covid 19, wataalamu wa kimataifa unaoongozwa na shirika la afya duniani wamewasili mjini Beijing. Wakati huo huo, Marekani imewaondoa raia wake siku ya Jumatatu 17 Februari kutoka kwenye meli iliyowekwa karantini nchini Japani, na wakati mataifa mengine nayo yakijiandikisha kuchukua hatua kama hizo, idadi ya walioambukizwa virusi vipya vya korona nchini China imepindukia hadi sabini elfu wakati wataalamu wa kimataifa wakianza kukutana na wenzao nchini China juu ya mlipuko wa virusi hivyo idadi ya visa vipya vya mlipuko wa ugonjwa huo imepungua kwa siku ya tatu mfululizo, ingawa ulimwengu umesaliwa katika tahadhari kubwa ya kusambaa kwake kulikotiliwa mkazo na tangazo la Marekani kwamba raia wake zaidi ya thelathini waliokuwamo ndani ya meli iliyowekwa karantini nchini Japani wana maambukizi ya virusi hivyo. Hata hivyo, Australia ni nchi nyingine iliyotangaza kuwaondoa raia wake zaidi ya mia mbili walioko kwenye meli hiyo. Waziri Mkuu Scott Morrison amesema abiria hao wataondolewa Jumatano ya wiki hii na kupelekwa eneo la tropiki kaskazini mwa nchi hiyo ambako watakaa huko kwa siku 14 kwa uangalizi zaidi. Nam nam, mpendwa wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo nimefikia mwisho habari za leo nilizokuandalia, lakini nakusihi sana uendelee kusikiliza habari za kanisa na za kijamii. Ni mimi Sista Anja Rwezaura nikikuaga tu, msifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus kristusawee uwe