Jambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani katika tafakari aliturujia neno la Mungu katika Dominika ya 16 ya mwaka B wa Kanisa. Dhamira ya msingi ya dominika hii yahusu uokovu wa watu na wajibu wa wachungaji. Masomo yanatupatia nafasi ya kumtafakari Kristo Yesu, aliye mchungaji mwenye huruma kwa kondoo wake, anayetafuta daima kuwaleta pamoja na kuwakomboa. Aidha, tunaalikwa nasi kukumbuka wajibu tulio nao wa kushughulikia wokovu wetu na watu wote. Tunaalikwa kuiga mfano wa Kristo Yesu mwenyewe, ambaye hachoki kamwe kushughulikia wokovu wa watu wake. Baba Mtakatifu Francisco anasema likizo ni muda mwafaka wa kujipatia nafasi ya kupumzika kimwili na kisaikolojia ili kujipatia tena nguvu za kuweza kusonga mbele katika mapambano ya maisha ya kila siku, kama ilivyokuwa hata kwa mitume wa Yesu. Ni wakati mwafaka wa kumwimbia Mwenyezi Mungu utenzi wa sifa, shukurani, ukuu na uweza, kutokana na kazi kubwa ya uumbaji. Mwanadamu katika ulimwengu mamboleo anayo kila sababu ya kulinda, kutunza na kuendeleza utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote Kwani mazingira bora na safi ni ufunuo wa nguvu, wema, ukuu na utakatifu wa Mungu. Waraka wa kitume wa Baba Mtakatifu Francisco Laudato Si, yani sifa iwe kwako, juu ya utunzaji wa nyumba ya wote, ni dira na mwongozo makini katika mchakato wa ongofu wa kiikolojia. Utunzaji bora wa mazingira ni changamoto inayokita mizizi yake katika misingi ya haki, amani, utu na heshima ya binadamu, kwa sababu mazingira bora ni sehemu muhimu sana vinasaba vya maisha ya binadamu. Tutumie vyema likizo zetu kwa ajili ya sifa na utukufu wa Mungu katika maisha yetu. Na kwa utangulizi huo, sasa ninakuomba ukaye mkao wa kusikiliza maandiko matakatifu. Ole wao wachungaji wanaoharibu kondoo za malisho yangu na kuwatawanya, asema Bwana. Kwa sababu hiyo Bwana Mungu wa Israeli asema hivi juu ya wachungaji wanaowalisha watu wangu: mmewatawanya kundi langu na kuwafukuza, wala amkwenda kuwatazama. Angalieni, nitawapitiliza uovu wa matendo yenu, asema Bwana. Nami nitakusanya mabaki ya kundi langu katika nchi zile zote, nami nitawaleta tena mazizini mwao, nao watazaa na kuongezeka. Nami nitaweka juu yao wachungaji watakaowalisha, wala hawataona hofu tena wala kufadhaika, wala hatapotea hata mmoja wao, asema Bwana. Tazama, siku zinakuja, hasema Bwana, nitakapomchipushia Daudi chipukizi la haki, naye atamiliki mfalme, atatenda kwa hekima, naye atafanya hukumu na haki katika nchi. Katika siku zake Yuda ataokolewa na Israeli atakaa salama, na jina lake atakaloitwa ni hili, Bwana ni haki yetu. Neno la Bwana. Atira, ni na mejo, nunguru, mananene, nunguru, atira, ni somo katika Injili ilivyoandikwa na Marko. Mitume walikusanyika mbele ya Yesu wakampa habari za mambo yote waliyoyafanya na mambo yote waliyoyafundisha. Akawaambia, njooni ninyi peke yenu kwa faragha mahali pasipokuwa na watu mkapumzike kidogo, kwa sababu walikuwapo watu wengi wakija wakienda, hata haikuwapo nafasi ya kula. Wakaenda zao faragha mashuani, mahali pasipokuwa na watu. Watu wakawaona wakienda zao, na wengi wakatambua, wakaenda huko mbio kwa miguu toka miji yote, wakatangulia kufika. Naye aliposhuka mashuani, akaona mkutano mkuu, Akawahurumia kwa sababu walikuwa kama kondoo wasio na mchungaji, akaanza kuwafundisha mambo mengi. Neno la Bwana. <mucho> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika somo la kwanza kutoka kitabu cha nabii Yeremia tunasikia unabii wa kimasiha kuhusu ujio wa Kristo Yesu. Nabii Yeremia anazungumzia kundi lilotawanyika kwa sababu ya kutokuwa na wachungaji wenye kujali na kukosekana kwa uongozi bora na adilifu. Kundi hili limetawanyika kujitafutia malisho lipate kuishi, kwa sababu wale waliokabidhiwa jukumu la kulichunga na kuliongoza hawakulijali na waliliacha, na hatimaye likamegeka na kutawanyika kama umande wa asubuhi. Kwa upande mmoja, nabii anatoa onyo kali kwa wachungaji na viongozi wa watu wa Mungu ambao hawajali ustawi, maendeleo, mafao na masilahi ya kundi hili la Mungu. Kwa upande mwingine, nabii analeta tumaini kwa kundi lililotawanyika. Mungu atalikusanya tena na kuliweka pamoja na atalipatia wachungaji bora watakaolichunga na kuliongoza vema. Tumaini hili linatimia kwa ujio wa Kristo Yesu ambaye ni ufunuo wa huruma ya Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco katika waraka wake wakitumia Misericordia Vultus, yaani uso wa huruma, anasema Kristo Yesu ni uso wa huruma ya Mungu, mutasari wa imani ya Kanisa ambayo imefunuliwa naye kwa njia ya mafundisho, matendo na nafsi yake. Fumbo la huruma ya Mungu ni chemchemi ya furaha, utulivu na amani ya ndani huruma ni ufunuo wa fumbo la Utatu Mtakatifu, mwaliko na changamoto kwa waamini kuwa kweli ni mashuhuda na vyombo vya huruma na upendo wa Mungu. Kusamehe makosa ni kielelezo dhahiri cha upendo wenye huruma. Huruma ya Mungu ndiyo mahangaiko ya upendo wake kwa mwanadamu, anajisikia kuwajibika kwani Mwenyezi Mungu anataka kuwaona watoto wake wakiwa mesheheni furaha na amani tele. Katika somo la pili Mtume Paulo anazungumzia juu ya kazi aliyoitenda Kristo Yesu ya kuwakusanya tena kundi la Mungu na kuliweka pamoja wale waliokuwa wamejitenga mbali na Mwenyezi Mungu kwa sababu ya dhambi. Sasa wamekusanywa tena na kupatanishwa na Mungu kwa njia ya damu azizi ya Kristo Yesu. Katika Injili, wafuasi wa Yesu wanarejea kutoka katika safari ya kitume waliotumwa na Bwana Yesu. Wanatoa mrejesho wa kazi waliotumwa kuifanya na yale yote walioweza kuyatekeleza. Wanaripoti kile walichofundisha kwa watu na matendo makuu walioweza kuyatenda katika safari yao. Wanadhihirisha kuwa wajumbe waaminifu wa injili ya upendo na matumaini, ambao wanatambua kuwa hawakujituma wenyewe katika kazi hiyo, bali walitumwa na Kristo Yesu, na hivyo wanao wajibu wa kutoa mrejesho kwa kazi na utume wao lakini zaidi ya kutoa mrejesho, wanapata nafasi ya kujifunza tena kutoka kwa Kristo mwenyewe ambaye hachoki kulihudumia kundi lake. Ni wazi mitume walikuwa wamechoka na walihitaji kupumzika, lakini katika kupumzika kwao wanapata fundisho la ziada ya kwamba kama wachungaji wanapasika kujitoa bila ya kujibakiza kwa ajili ya kundi la Mungu, kwa ajili ya kuwapatia neno la Mungu, sakramenti za kanisa pamoja na matendo ya huruma kiroho na kimwili kama kielelezo cha uwepo endelevu wa Kristo kati pamoja na waja wake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, tunapotafakari masomo haya tunajikumbusha juu ya ukweli kwamba wokovu wetu watoka kwa Mwenyezi Mungu. Yeye anataka sisi sote tuokoke na tubaki katika maunganiko na urafiki naye. Daima anatuhangaikia na anataka kutukusanya na kutuweka pamoja kama kundi lake chini ya wachungaji wema watakatifu na waadilifu wanaoendana na moyo wake mtakatifu. Tumaini kubwa tunaloweza kuishi nalo katika maisha yetu ni ya kwamba Mwenyezi Mungu hatatuacha kamwe tutangetange, wala hataacha kutushibisha kwa neno lake. Huruma yake kwetu ni kuu, na daima anadhihirisha mapendo yake kwetu. Hatuna sababu ya kuogopa, bali tunapasika kumtumainia yeye. Je, tunaishi tukiongozwa na matumaini hayo? Mama Kanisa anatumwa kueneza na kushuhudia huruma na upendo wa Mungu kwa waja wake katika mafundisho yake. Kristo Yesu alifuatwa na makundi kwa makundi, aliwalisha wenye njaa, aliwaponya wagonjwa, aliwaondolea dhambi zao, aliwafukuza pepo na kuwafufua wafu. Huu unaendelea kuwa utume wa kila Mkristo, maana kama anavyotufundisha Baba Mtakatifu Francisco akisema, Yesu anathibitisha kwamba huruma siyo tendo la Baba tu bali ni kigezo cha hakikisho la wana wake kweli. Kwa kifupi, tunaitwa kuonyesha huruma kwa sababu tumeonewa huruma kwanza. Huruma ya Mungu kwetu inaonekana pia katika tunza yake kwetu, akitulinda na kutunemesha ili tuishi kwa furaha, amani na utulivu wa ndani. Kilele cha ufunuo na huruma ya Mungu kwa mwanadamu ni tukio kuu la fumbo la Pasaka, yaani mateso, kifo na ufufuko wa Kristo yesu kutoka kwa wafu. Kwa sababu hiyo, kila mdhambi amechangia katika mateso na kifo cha Kristo Yesu, na mateso, kifo na ufufuko wake ndiyo sababu ya uokovu wa kila mkosefu. Hivyo sura halisi ya upendo wa Mungu ni huruma yake, na huruma ni jina la pili la upendo, na kwa hakika Mungu ni upendo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, zaidi ya hayo, tunakumbushwa kwamba sisi sote kwa njia ya sakramenti ya ubatizo tunashiriki ukuhani, ufalume na unabii wa Kristo Yesu mintarafu kazi ya uinjirishaji na uenezaji wa habari njema ya ufalume wa Mungu. Sisi sote tumetumwa na tuna wajibu wa kushughulikia wokovu wa jirani zetu, kila mmoja kwa nafasi yake na kwa wito wa maisha yake amefanyika kuwa mchungaji pale alipo. Kristo Yesu anatupatia mfano na anatutaka tuige kwake, kama vile alivyowafundisha mitume wake. Je, tunajitoa kwa dhati kabisa kuwaelekeza wengine katika njia ya Mungu? Je, tunajitoa kushibisha njaa na kuzima kiu ya watu wa Mungu? tunatoa ushuhuda gani kwa maisha ambayo ni mfano wa kundi la Mungu? Tumebatizwa na tumetumwa, tunao wajibu wa kushughulikia wokovu wetu, tena kwa hofu na tete tetemeko mwishoni tunakumbushwa kwamba tutapasika kutoa hesabu au mrejesho wa kazi ambayo tumekabidhiwa kuitenda kama walivyofanya mitume nasi tutawiwa kufanya hivyo tutapasika kutoa ripoti ya kazi ambayo kristo ametukabidhi swali la kujiuliza je tunaitenda kazi hii kadiri ya maagizo ya kristo yesu mwenyewe au tunaifanya tunavyotaka sisi tukitafuta masilahi yetu Kumbuka, lazima kutoa hesabu. Basi tuombe neema ya Mungu katika Dominika itutegemeze katika kutimiza nyajibu zetu kwa kushughulikia wokovu wetu na wajirani zetu. Tuwaombee wale ambao katika kanisa wamepokea utume wa pekee wa kuwa wachungaji wa kundi la Mungu kwa njia ya sakramenti ya daraja, ili wapate kuifanya kazi yao kwa uaminifu mkubwa, kulingana na mapenzi ya Kristo mwenyewe kwa kuiga mfano wake. Wokovu wa watu wa Mungu ni wajibu wa kila mbatizwa. Ninakutakia Dominika njema na Mwenyezi Mungu akubariki. Kwa niaba ya Angela Rezaula, shemasi ya Chile Sinarsisi cha Rukula na Padri Andrew Mlele Mtaki aliye andaa tafakari, he, mimi ni mtumishi nisiye na faida, mtoto wa mkulima Padri Richard Mjigwa, nikisema tumsifu Yesu Kristu, Laudetur Yesus Kristus.