Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale unapoendelea kujidai kwa raha zako mwenyewe. Baba Mtakatifu Francisco tarehe 17 Septemba 2020 ameungana na wakredi kutoka Lombardia, kaskazini mwa Italia, katika maadhimisho ya siku ya sita ya mapadri wazee na wagonjwa kutoka kaskazini mwa Italia. Waraka wa kitume Baba Mtakatifu Francisco ambao wamepewa kichwa cha habari Frateri Tuti, yaani wote ni ndugu kuhusu udugu na urafiki wa kijamii utatolewa hadharani tarehe 4 Oktoba elfu mbili na ishirini saa 6 kamili kwa saa za Ulaya, katika maadhimisho ya sikukuu ya Mtakatifu Francisco wa Sisi. Baba Mtakatifu Francisco, baada ya tarehe 22 Septemba elfu mbili na ishirini anatarajia kutuma ujumbe kwenye Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kama sehemu ya maadhimisho ya miaka sabini na mitano Katika maadhimisho ya miaka 160 tangu alipofariki dunia Mtakatifu Yohane Maria Vianney, Baba Mtakatifu wa Francisco aliwaandikia mapadri wote duniani barua ya upendo na mshikamano wa kibaba, akiguswa na furaha ya huduma inayotolewa na mapadri sehemu mbalimbali za dunia kila kukicha. Hawa ni mapadri ambao wengine wamechoka na kudhohofu kwa afya mbaya na changamoto za maisha. Kuna baadhi yao wametumbukia katika mateso na mahangaiko makubwa ya ndani kutokana na huduma yao kwa familia ya Mungu. Licha ya mambo yote haya, Baba Mtakatifu Francisco anasema mapadri wanaendelea kuandika kurasa za maisha na utume wa kipadri sehemu mbalimbali mbali za dunia. Baba Mtakatifu katika barua hiyo anapenda kuwashukuru na kuwatia moyo mapadri wote wakitambua kwamba wao kwa hakika ni marafiki wa Kristo Yesu katika maisha na utume wao. Baba Mtakatifu anasema kama ilivyokuwa kwenye Agano la Kale ameyaona mateso na mahangaiko ya watu wake. Anasema haachi kutoa shukurani kwa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya mapadri, akiwakumbuka katika sala zake. Anataka kuwafariji wote katika nyoyo zao ili hatimaye waweze kuimba ukoo na utukufu wa Mungu katika maisha na utume wao. Ni katika muktadha huu, Baba Mtakatifu wa Francisko tarehe 17 Septemba 2020 ameungana na wakredi kutoka Lombardia kaskazini mwa Italia, katika maadhimisho ya siku ya sita ya mapadri wazee na wagonjwa kutoka Lombardia. Huo ni ushuhuda wa udugu unaopata chimbuko lake katika daraja takatifu ya upadri. Ni siku ya upendo na mshikamano katika sala na udugu wa kikuhani kama njia ya kuwaenzi mapadri wazee na wagonjwa ambao wamejisadaka sana kwa ajili ya maisha na utume wa kanisa. Askofu Mkuu Mario Delpini wa jimbo kuu la Milano ndiye aliyeongoza ibada ya misa takatifu iliyoadhimishwa kwenye madhabahu ya Bikira Maria wa Karavajo. Hili ni tukio ambalo limeandaliwa na Unitas Lombardia. Baba Mtakatifu katika ujumbe wake amewakumbusha mapadri wazee na wagonjwa kwamba hata kama kimwili wanaonekana kuwa ni dhaifu, lakini bado wanatekeleza dhamana na utume wao wa kufundisha, kuongoza na kuwatakatifuza watu wa Mungu kwa sala na sadaka yao, kwa kusikiliza pamoja na majitoleo ya mateso na mahangaiko yao kimwili, kama sadaka safi na yenye kumpendeza Mwenyezi Mungu kwa ajili ya majimbo yao. Kwa namna ya pekee kabisa Baba Mtakatifu anawapongeza mapadi wazee na ambao kwa sasa uzee huu unaandamana na magonjwa. Huu ni ushuhuda wa upendo mwaminifu kwa Mungu na kwa kanisa, ni kielelezo cha kutangaza na kushuhudia Injili ya uhai katika hali ya ukimya, kumbukumbu hai na msingi thabiti wa ujenzi wa kanisa la Kristo Yesu kwa siku za mbeleni. Baba Mtakatifu anawashukuru watu wote wa Mungu, na kwa namna ya pekee Unitas Lombardia, yaani umoja wa kitaifa wa wasafirishaji wa wagonjwa Lurdi na kwenye madhabahu ya kimataifa. Unitas ni juhudi zilizoanzishwa kunako mwaka 1903 na Giovanni Battista Tomasi. Wakati alipokuwa anakaribia kukata tamaa ya maisha kutokana na kuandamwa mno na magonjwa, aliamua kufanya hija ya maisha ya kiroho mjini Lurdi nchini Ufaransa. Hapo ndipo alipoonja matendo makuu ya Mungu katika maisha yake kwa maombezi ya Bikira Maria wa Lusi, akaongoka na hivyo kufanikiwa kuguswa na kweli za maisha ya Kikristo. Aliporudi nchini Italia akaandika katiba ya Unitas na huo ndio ukawa ni mwanzo wa Unitas kuanza kuenea kwa kasi ya ajabu nchini Italia. Hiki ni kielelezo makini cha ushuhuda wa imani tendaji katika matendo ya huruma yanayojionesha katika parokia na majimbo mengi nchini Italia. Baba Mtakatifu amegusia pia kuhusu adha ya kuwekwa karantini na kutopata fursa ya kukutana na kuzungumza na wapendwa wao, na kwamba woga dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona umewakumbusha kuhusu udhaifu wa binadamu katika ujumla wake. Hii ni changamoto ya kuhakikisha kwamba watu wanatumia vyema rasilimali muda waliokeremiwa na mwenyezi Mungu, ili kufurahia nafasi ya kukutana na jirani na hatimaye kuweza kuganga na kuponya kirusi cha kudhani kwamba mtu peke yake anaweza kujitegemea na kujitosheleza. Katika kimya kikuu, watu wengi wamenyanyua nyuso zao kuelekea mbingoni kwa neema ya mwenyezi Mungu. Hii inaweza kuwa ni fursa ya utakaso hata kwa mapadri hakuna sababu ya kuogopa mateso kwani Kristo Yesu anaubeba msalaba pamoja nao. Mwishoni, Baba Mtakatifu Francisko anapenda kuwaweka wakleri wote chini ya ulinzi na tunza Bikira Maria, mama wa mapadri wote. Anawakumbuka na kuwaombea mapadri waliofariki dunia kutokana na virusi vya korona, pamoja na wale wote wanaoendelea kupata tiba katika vituo mbalimbali mbali vya afya. Wote hawa amewapatia baraka zake za kitume. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, Umoja wa Mataifa unaadhimisha kumbukumbu ya miaka 75 tangu kuanzishwa kwake hapo tarehe 24 Oktoba 1945 mara tu baada ya vita kuu ya pili ya dunia ukiwa na nchi wanachama 51. Leo hiyo Umoja wa Mataifa una jumla ya nchi wanachama 193. Umoja wa Mataifa ulipoanzishwa ulipania pamoja na mambo mengine kujizatete katika kulinda na kudumisha amani na usalama wa jumuiya ya kimataifa. Umoja wa Mataifa ulipania kuendeleza urafiki miongoni mwa mataifa kwa kujielekeza zaidi katika maendeleo fungamani ya binadamu sanjari na kuboresha hali ya maisha ya watu duniani. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa tarehe 15 Septemba 2020 limefungua mkutano wake wa 75 unaotarajiwa kuhitimishwa rasmi hapo tarehe 30 Septemba 2020 huku jumuiya ya kimataifa ikiwa inakabiliwa na janga la homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya korona. Changamoto nyingine ni athari kubwa za mabadiliko ya tabia nchi zinazohitaji uongofu wa kiekolojia, matumizi bora na rafiki ya nishati katika sekta ya kilimo, viwanda, usafiri na katika medani mbalimbali za maisha ya mwanadamu. Ulinzi na usalama ni changamoto kubwa inayotokana na utengenezaji, ulimbikizaji na tishio na matumizi ya silaha za maangamizi duniani. Kuna vita sehemu mbalimbali za dunia, balaa, njaa pamoja na mifumo ya ubaguzi inayotishia utu heshima na haki msingi za binadamu. Kuna wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji sehemu mbalimbali mbali za dunia. Mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa unaoongozwa na kauli mbiu, yale tunayoyataka kwa siku za mbeleni, Umoja wa Mataifa tunaouhitaji, kuendelea kuthibitisha majitoleo yetu ya pamoja. Ni katika muktadha huo Baba Mtakatifu Francisco, baada ya tarehe 22 Septemba 2020 anatarajiwa kutuma ujumbe kwenye baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Hayo yamethibitishwa na Dkt Mateo Brune, msemaji mkuu wa Vatikani, alipokuwa anajibu maswali kutoka kwa waandishi wa habari mjini Vatikani. Pamoja na mambo mengine mkutano huu unajadili kuhusu viumbe hai kumbukumbu ya miaka 25 ya mkutano wa nne wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya wanawake ulimwenguni uliofanyika Beijing nchini China mwezi Septemba 1995. Kutakuwa pia na maadhimisho ya juma la hali ya hewa. Huu ni muda muafaka wa kupokea taarifa rasmi kuhusu mwenendo wa mabadiliko ya tabia nchi duniani mwishoni kutakuwa na ajenda tete ya siku ya maadhimisho ya kufuta matumizi ya silaha za kinyuklia. Baba Mtakatifu Francisco anasema dunia bila y kuwa na silaha za kinyuklia inawezekana kabisa na ni muhimu sana, na kwamba silaha hizi za maangamizi kamwe haziwezi kuwasaidia viongozi wa jumuiya ya kimataifa kuwa na uhakika wa usalama wa raia na mali zao kitaifa na kimataifa. Kumbe kuna haja ya kufanya upembuzi yakinifu kuhusu madhara yake katika maisha ya watu sanjari na mazingira, kwa kuondoa hofu, mazingira ya kutoaminiana, chuki na uhasama vinavyozungumzia dhana ya silaha za nyuklia. Msikilizaji wa redio Vatikani, idara ya uchapaji ya Vatikani imeandika kitabu kijulikanacho kama Per un sapere de la pace, yaani kwa ajili ya ujuzi wa amani, na kuhaririwa na Bwana Gilfredo Marengo na dibaji yake kuandikwa na Baba Mtakatifu Francisco. Hiki ni kitabu chenye kurasa 124 na kinauzwa kwa bei ya euro 14. Lengo la kitabu hiki ni kusaidia majiundo makini kwa vijana wa kizazi kipya mintarafu wa amani ni wajibu na dhamana ya mama kanisa kuhakikisha kwamba anashirikiana kwa dhati kabisa na taasisi za elimu na vyuo vikuu sehemu mba mbalimbali za dunia kwa ajili ya kuwafunda vijana wa kizazi kipya ili waweze kuwa ni vyombo na wajenzi wa amani duniani. Ni katika muktadha huo chuo kikuu cha kipapa cha Laterani kimeanzisha kozi maalumu kuhusu ujenzi wa amani duniani. Kimsingi, kitabu hiki kinapembua kwa kina na mapana kuhusu umuhimu wa kujenga agano, majadiliano katika ukweli na wazi, utambulisho wa vijana, uhalisia wa maisha, upendo pamoja na wachangiaji wa mada katika kitabu hiki. Mtakatifu Yohana wa ishirini na tatu katika walaka wake wa kitume pasha mwenye terisi, yaani amani duniani, uliochapishwa kunako mwaka elfu moja mia tisa sitini na tatu anakazia ukweli, haki, upendo na uhuru wa watu wa mongo changamoto zinazoendelea kujitokeza katika ulimwengu mamboleo kiasi cha kutishia haki ya amani na maridhiano kati ya watu, pamoja na vitendo vya kigaidi, ukosefu wa haki msingi za binadamu, uhuru wa kuabudu, uhalifu, pamoja na misimamo mikali ya kidini inayopandikiza chuki, hofu na utamaduni wa kifo. Kwa upande wake Baba Mtakatifu Francisco anasema leo hii kuna vita ya tatu ya dunia inayopiganwa vipande vipande kutokana na utandawazi, kiasi kwamba dunia hii imegeuka kuwa kama kijiji, lakini watu wanaogopana kiasi kwamba tofauti msingi kati ya watu zimekuwa ni chanzo cha kudhaniana vibaya, chuki, uhasama, mipasuko ya kijamii na hatimaye kusababisha vita. Baba Mtakatifu anakaza kusema, kanisa halina budi kushirikiana kwa dhati kabisa na taasisi za elimu ya juu pamoja na vyuo vikuu ili kusaidia kuwafunda vijana wa kizazi kipya watakaosimama akidete kulinda na kutunza Injili ya uhai, amani na maridhiano. Kuna haja ya kuwa na vijana ambao wako imara katika utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, watu ambao wako tayari kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya kulinda, kutetea na kudumisha haki msingi za binadamu, utu na heshima ya binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu, mambo msingi ambayo yanapaswa kupewa kipaumbele cha kwanza. Haya ni mambo yanayopaswa kuendelea kupyaishwa na kuboreshwa zaidi kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Kuna haja ya kuendeleza majadiliano ya kina kati ya falisafa, taalimungu, sheria na historia kwa kufanya tafiti za kina, huku tafiti hizi zikisaidiwa na mchango wa sayansi ya binadamu. Lengo ni kusaidia mchakato wa kukuza ujuzi, ufahamu na utambuzi wa amani duniani ili hatimaye kuwafunda vijana wa kizazi kipya watakaojizatiti kama wajenzi wa amani katika medani mbalimbali mbali za maisha ya binadamu. Vijana kama wajenzi wa amani duniani wanapaswa kuwa na mono mpana wa historia na mapendekezo yanayoweza kunafsishwa kunafusishwa katika uhalisia wa maisha ya watu ili kudumisha amani. Huu ni mwelekeo wa kijamii unaoambata na kufumbata hali halisi ya maisha ya mwanadamu katika ulimwengu mamboleo. Baba Mtakatifu Fransisko anasema kuwa vijana wanaojiandaa kuwa ni wanasayansi wa amani duniani wanapaswa kujifunza kusoma alama za nyakati kwa kuendelea kujizatiti katika tafiti makini za kisayansi, huku wakiwa na moyo wazi, tayari kushirikishana na jirani zao furaha ya Injili, mateso na machungu ya walimwengo, tayari kufanya mang'amuzi ya kiinjili. Baba Mtakatifu anakaza kusema wajenzi wa amani wanapaswa kuwa ni vyombo na mashuhuda wa uhuruma na upendo. Wanafunzi wasaidiwe kutambua wito na dhamana yao kama waamini walei, ili waweze kuwa tayari kumwilisha Injili ya upendo katika maisha ya ndoa na familia. Wasimame kidete kutangaza na kushuhudia upendo wa jamii na hata katika masuala ya kisiasa. Huu ni wajibu na dhamana inayobubujika moja kwa moja kutoka katika msingi wa imani, ili hatimaye kujenga jamii mpya kimsingi kitabu hiki ni matunda ya kongamano lililoadhimishwa kwenye chuo kikuu cha kipapa cha laterani hapo tarehe nane februari 2019 na kati ya wawezeshaji walioshiriki katika kongamano hili ni pamoja na askofu mkuu po richard galaga katibu mkuu wa mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa kimataifa mjini vatikani padre julio chezareo mkurugenzi wa idara ya uchapaji vatikani pamoja na Kardinali Renato Rafaeli Martino, raisi mstaafu wa Baraza la Kipapa la Haki na Amani. <muchos> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco tarehe tatu Oktoba elfu mbili na ishirini majira ya jioni, baada ya kuadhimisha ibada ya misa takatifu kwenye kanisa lililoko chini ya kanisa kuu la Mtakatifu Francisco wa Asisi mjini Asisi, nchini Italia, atatia mkwajo kwenye waraka wake wa kitume ambao umepewa kichwa cha habari Fraterituti yaani wote ni ndogo, kuhusu udogo na urafiki huo wa kijamii. Waraka huu utatolewa hadharani tarehe 4 Oktoba 2020 katika maadhimisho ya sikukuu ya Mtakatifu Francisco wa Assisi, aliyekazia amani, utunzaji bora wa mazingira, pamoja na huduma makini kwa maskini, aliyeteuliwa na Baba Mtakatifu Francisco kuwa ni somo wake katika maisha na utume wake kama halifa wa Mtakatifu Petro. Frateri Tuti, yani wote ni ndugu, kama waraka huu wa kitume utakavyojulikana, ni utajiri wa maneno kutoka kwa Mtakatifu Fransisko wa Asisi, anayewaalika ndugu zake watawa wote kuchukuliana kama ndugu na kwa mchungaji mwema ili kuweza kuwaokoa kondoo wake anavumilia mateso ya msalaba. Dkt. Andrea Tornielli mhariri mkuu wa baraza la kipapa la mawasiliano, katika tahariri yake kuhusu waraka wa kitume wa baba mtakatifu Francisco Fratelli Tutti, yani wote ni ndogo, kuhusu udugu na urafiki wa kijamii, anasema, wakati ambapo watu wa Mungu wanaendelea kusubiri ili kutambua maudhui yaliyomo kwenye waraka huu wa kitume anasikitika kusema kwamba kuna watu ambao wameanza kuonyesha wasiwasi na kutaka kupotosha ukweli wa mambo kwa kudhani kwamba kwa vile unazungumzia Frateri Tuti anataka kuwabagua wanawake. Lakini kumbukwe kwamba waraka huo wa kitume ni kwa ajili ya waamini na watu wote wenye mapenzi mema. Ni waraka unaotoa fursa kwa watu wa Mungu kutafakari kuhusu udugu wa kibinadamu na urafiki wa kijamii unaowafunga na kuwaambata watu wote bila ubaguzi. Ulimwengu mambo leo unakabiliwa na changamoto kubwa ya vita, umaskini, wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji, athari za mabadiliko ya tabia ya nchi, myumba wa uchumi kitaifa na kimataifa, pamoja na janga la virusi vya korona. Hapa kuna umuhimu wa kutambuana kama ndugu wa moja, na kwaona wale wote wanaoteseka kuwa ni ufunuo wa sura ya Kristo Yesu anayeteseka kati yao. Lengo ni kujizatiti kikamilifu ili kulinda na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu, sanjari na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Huu ni wakati wa kujenga na kudumisha mshikamano wa udugu wa kibinadamu, kwa kutambua kwamba watu wote wanategemeana na kukamilishana. Wale wa kaskazini wanawahitaji watu wa kusini, kama ilivyo pia hata kwa matajiri na maskini. Itakumbukwa kwamba tarehe 27 Machi elfu mbili na ishirini kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco alisali kwa ajili ya wokovu wa walimwengu wote, na hapo watu wote wakagundua kwamba wote ni ndugu wa moja. Kiini cha ujumbe kutoka katika waraka wa Baba Mtakatifu Francisco Fratelli Tutti ni baraka na utambulisho wa pamoja unaowafanya watu wote walioumbwa kwa sura na mfano wa Mungu kujisikia kuwa ni ndugu wa moja. Udugu na urafiki wa kijamii ni tema inayowaunganisha watu wote, wanaume kwa wanawake, si tu katika masuala ya udugu wa damu, mbali kwa kutakiana mema ya nchi na kusaidiana wakati wa raha na uchungo. Tabia ya kujaliana inavuka mipaka ya utambulisho na mahali anapotoka mtu. Kumbe Frateri Tuti ni ujumbe unaowakumbatia na kuwaunganisha watu wote ili waweze kujisikia kuwa ni ndogu wa mmoja. Nchini Meksiko, watu wa asilia kwa kutumia hekima ya babu zao, dawa za jadi na kurudi katika njia ya kiuchumi kama vile kubadilishana, wanapambana na COVID-19 kwa mujibu wa maelezo ya taarifa iliyotolewa na baraza la maaskofu ya nchi hiyo. Janga wanasisiza limesababisha jamii hizi kurudi kwenye mfumo yao ya afya ya jumuiya kwa aina ya uchumi wa mababu zao na kujipanga kusonga mbele. Kanisa mahalia limeendelea kufuatilia na kuongozana na watu hawa wakijaribu kuimarisha nguzo sita katika maisha yao: eneo mahalia, kazi ya jumuiya, lugha ya mama, mikutano, mamlaka ya jumuiya na mantiki ya maadhimisho ya kiroho, mantiki ya shughuli za kichungaji kwa watu wa kiasili na waafirika wa, wa Meksiko kweli katika eneo hilo limefanya kazi kwa kuhamasisha na kukuzwa kwa vitendo vinavyolenga kutetea na kulinda wilaya za jumuiya zilizotishiwa na kuhamasisha kampeni za uhamasishaji juu ya utunzaji wa mama dunia. Kuhusu kazi ya jumuiya, imeshirikiana kukuza kilimo cha bustani za familia na za kijumuiya na kuhamasisha kubadilishana biashara ambayo jumuiya nyingine imeanza kuona kama aina ya uchumi mbadala na unaosaidia na kusaidia mifumo ya afya na lishe ya, ya jumuiya zenyewe. Kadhalika, waliandaa timu ya watafsiri ili kupeleka habari muhimu katika lugha ya jumuiya, na kujaribu kudumisha umoja na mawasiliano kuhusu uamuzi kadhaa ya kichungaji katika mkitadha wa janga hili. Hatimaye, kanisa limeandaa mikutano kwa njia ya video kuwajuza watu juu ya haki zao za kiafya na za kazi na kujitunza. Na katika mkitadha wa maadhimisho na kiroho walihamasisha siku kwa ajili ya sala ambayo wanaifanya kila tarehe kumi na mbili ya kila mwezi kumwomba Bikira Maria wa Guadarupe aombe kusitishwa kwa janga hili la Korona. Hata kwa upande wa waafirika wa Meksiko walioathiriwa na shida za kiafya na kiuchumi, wametumia dawa za jadi kujitibu majumbani mwao na wamefaulu shukurani, pia kwa kuambatana na msaada wa mipango ya kichungaji katibu mkuu wa baraza la maaskofu wa Papua Gwinea Mpya na visiwa vya Solomo ni Padre Jorge Richini katika fursa ya maadhimisho ya miaka 45 ya uhuru wa nchi. Katika taarifa iliyotolewa kwenye tovuti ya baraza hilo ameonyesha shukrani kubwa kwa Mungu Mwenyezi kwa sababu ya kuepusha na kipindi kigumu cha janga kwa wazalendo wadhaifu na zaidi walio wazee katika nchi, na kushukuru mashirika ya maendeleo ambayo yalikuja kuwaokoa na vifaa vyao vya kimatibabu na utaalamu kwa haraka. Migogoro ya kifamilia pamoja na mambo mengine imesukuma idadi kuongezeka ya watu kwenda mbali na nchi zao na kwa njia hiyo, katika vituo vingi vya mijini kumezidi kujaa watu na kushindwa kutoa fursa za kazi au kudhibiti uhalifu mdogo mdogo. Unahitajika uwazi na ushiriki tu unaoweza kuweka misingi ya kiwango kipya cha maendeleo ya kitaifa na uhuru. Kunako tarehe 22 Novemba elfu mbili na ishirini, katika sherehe za Kristo Mfalme, hatimaye msalaba wa siku ya vijana ulimwenguni utakabidhiwa kwa vijana wa Lisbon, kwa ishara hii ambayo kawaida hufanyika Jumapili ya Matawi na ambayo kwa mwaka huu iliahirishwa kwa sababu ya janga la COVID-19. Na kwa maana hiyo, vijana wa Ureno kwa mara nyingine tena, furaha yao itarudi tena, pia wataanza kupumua siku ya vijana duniani. Hata hivyo ilikuwa ni jumamosi tarehe 5 Septemba 2020, wakati wa kufungua mwaka mpya wa kichungaji, maandalizi ya tukio hili yalianza kwa mara ngine tena, siku ambayo iliahirishwa hadi mwaka 2023 kwa sababu ya janga la covid 19. Rais wa mfuko wa siku ya vijana mwaka 2023 Askofu Amerigo Aguayara ambaye amethibitisha kwamba hata Papa Francisco anafuatilia matayarisho ya siku ya vijana duniani kwa furaha na utulivu. Akizungumza na wawakala wa Kanisa Katoliki nchini Ureno, Askofu Aguayara pia ameelezea kuwa hadi sasa maandalizi ya siku ya vijana duniani yamefanywa kwa kimya kimya kwa sababu ya kipaumbele kimepewa mshikamano zaidi wa janga. Katika mkutano wa tarehe 5 Septemba 2020, hata hivyo, ulikuwa ni mkutano wa kwanza wa kikundi kinachofanya kazi kilichoundwa na vitengo saba kutoka katika maeneo tofauti, na kiongozi wake ni mlei kuhani kama msaidizi wa kanisa na pia kijana ambaye anafanya kazi kama katibu mtendaji. Ni kundi hili ambalo litaanza kufafanua kwa vitendo hatua zote zitakazochukuliwa kuandaa vizuri siku ijayo ya vijana duniani. Kundi hili halianzii mwanzoni kabisa kwa maana mara baada ya tangazo la Papa Francisco kwamba siku ya vijana itafanyika mjini Lisbon kulikuwa na mikutano mbalimbali mbali na kamati ya kuandaa ya majimbo ishirini ya Ureno pamoja na moja la kijeshi kukabidhi msalaba wa vijana kama ilivyoelekezwa itafanyika tarehe ishirini na mbili Novemba. Kiutamaduni, mwaka unaofuata toleo la kimataifa la siku ya vijana, msalaba na picha ya Bikira Maria vinakabidhiwa na vijana kwa majimbo ambapo toleo lijalo la kimataifa hufanyika. Ni utamaduni ulioanza tangu mwaka elfu moja 1984 wakati mwishoni mwa mwaka wa jubileo ya ukombozi Mtakatifu Yohani Paulo wa Pili alipoukabidhi msalaba wa jubileo kwa vijana, akawaomba kuubeba na kuupeleka ulimwenguni kama ishara ya upendo wa Bwana Yesu kwa wanadamu na watangaze kwa kila mtu kwamba ni katika Kristo tu aliyekufa na kufufuka kuna uokovu na ukombozi. Picha ya Bikira Maria ni mfano wa picha ya Maria Salusi Populi Romani, yaani Maria afya ya watu wa Roma. Asili yake inasemekana ilichora na mtakatifu Luka na ambayo imehifadhiwa katika kanisa kuu la mtakatifu Maria Mkuu, Roma. Mtakatifu Yohane Paulo wa pili aliikabidhi picha hii kwa vijana mnamo mwaka elfu mbili na tatu. Kwa mjibu wa Askofu wa Guayara, amesisitiza hali hiyo ya makabidhiano haitabiriki wa na wanafanya kazi kwa ushirikiano na Vatican na Panama, ambayo inapaswa kuhamisha ishara hizo kila siku kwa kusoma nyakati na kuwa na busara. Kwa sasa ndio wanaendelea kufanya hili waweze kweli kushirikiana kwa kazi, wakati wa kuheshimu mahitaji ya vijana na baraza la maaskofu wa Amerika katika barua iliyotiwa saini na maaskofu watatu wakiwa ni maraisi wa tume ya maaskofu ya haki za ndani, uhuru wa kidini, na uhamasishaji na utetezi wa ndoa, wamesema makazi ni haki ya wote na isiyoweza kukiukwa kwa wote; ni lazima ihakikishwe zaidi ya yote kwa watu walio katika mazingira magumu zaidi. Kama Wakatoliki, tutajitahidi kukidhi mahitaji ya wale wote wanaokuja na kubisha milango yetu, katika kumfuata Yesu ambaye anasema nilikuwa mgeni na mlinikaribisha. Udhibitisho huu unafika wakati nchini humo limetolewa pendekezo la kurekebisha sheria zilizopitishwa na idara ya nyumba na maendeleo ya mji. Kuna kwa mwaka 2016 kiukweli, idara hiyo ilikuwa inaomba kwamba nyumba na makazi ya dharura yanapaswa kudhibitiwa kulingana na utambulisho wa jinsia wa mtu huyo. Hii katika maelezo ya maaskofu haikuwa imepingwa katika sheria yoyote ya bunge na ilileta shida kwa faraga na usalama wa watumiaji. Marekebisho yaliyopendekezwa ingawa sio kamili na hayajibu maswala yote juu ya dharura ya makazi, hata hivyo inawakilisha kwa mjibu wa baraza maskofu wa Marekani hatua sahihi ya kuelekea kuboresha mabadiliko na kuheshimu haki ya watu wote kwa ajili ya malazi ya dharura. Sehemu ya makazi ya mtu binafsi, maskofu wanaongeza, hufanya kazi kulingana na hali tofauti, miundo na rasilimali tofauti, na inaweza kuwa na mpango maalumu kwa watu walio katika mazingira magumu Kanuni ya kawaida kwa wote kwa maana hiyo inaweza kuwa haifai kila wakati. Kinyume chake, ni muhimu kuhakikisha mabadiliko, ili miundo hiyo ya dharura iweze kuwa na uwezekano wa faida kwa wote kila wakati na kubaki waaminifu kwa utume. Ni sista Angela Rizawla, Vatican News. Bati, bati, bati, bati. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, tarehe kumi na saba Septemba padri Agapito Muhando anaadhimisha kumbukumbu ya miaka kumi na saba tangu alipopewa daraja takatifu ya upadri. Tunamtakia heri na baraka tele katika maisha na utume wake. Kwa niaba ya Angela Rezaula kutoka studio za redio Vaticani, ni mtoto wa mkulima padri Richard Mjigwa nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kuwahi mapochopocho ya miaka kumi na saba ya upadri wa mzee wa kazi padri Muhando.