Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji na msomaji wa Vatican News katika kipindi hiki cha tafakari ya neno la Mungu. Leo tunayapatia ufafanuzi na kuyatafakari masomo ya Dominika ya 29 ya mwaka wa Kanisa. Somo la kwanza ni kutoka kitabu cha nabii Isaya. Ni somo linalozungumzia kitu ambacho kwa kiasi fulani kinashangaza. Koreshi alikuwa ni mfalme wa Waajemi, ni yeye aliyewashinda Babeli katika vita na hivyo kuwa mtawala wa himaya yote ambayo Babeli alikuwa akiitawala. Hiki kilikuwa ni kipindi ambacho taifa la Israeli lilikuwa utumwani Babeli. Sasa kwa vile Koreshi alikuwa amemshinda Babeli, basi ni yeye sasa aliyekuwa mtawala wa Israeli hawu mkoloni wao wote, Babeli na Israeli. Kitu kinachoshangaza katika somo hili ni kuwa Mungu anamwita mtawala huyu kuwa ni mteule wake na mpakwa mafuta wake. Huyu alikuwa ni mtawala wa taifa pagani, na tena taifa ambalo lilikuwa limewateka utumwa watu wake Israeli. Anampa cheo ambacho kilikuwa kimetengwa kwa manabii, makuhani na wafalme wa taifa lake teule Israeli. Kitu hiki cha kushangaza Mwenyezi Mungu anakifafanua mwenyewe na kusema amekifanya hivyo kwa ajili ya Yakobo mtumishi wake na Israeli mteule wake. Ameamua kumtumia mtawala huyu mpagani na hata asiyemjua Mungu kuwa ni chombo chake cha kuwarudishia uhuru watu wake waliokuwa utumwani, na historia ya taifa teule inatuthibitisha hilo pale inapoonyesha kuwa Waisraeli walipata kurejeshwa katika nchi yao kutoka utumwani Babeli katika kipindi cha utawala wa huyu mtu Koreshi. Somo letu hili pamoja na jambo lake la kushangaza linapenda kuonyesha mambo makuu mawili. Jambo la kwanza ni kuonyesha ukuu na utukufu wa mwenyezi Mungu. Mungu ni mkuu na mtawala wa mataifa yote, mataifa yanayoliheshimu jina lake na hata yale ambayo hayaliheshimu jina lake na kwa ukuu wake ni yeye anayewatawala wakuu na watawala wote, na anaweza kuwatumia kadiri apendavyo. Kwa Waisraeli kutambua kuwa Koreshi, mtawala aliyeogopwa wa dunia nzima, ni mtawala anayetimiza makusudi ya Mungu wao, lilikuwa ni jambo la kuwaongezea imani kwa Mungu wao. Jambo la pili ambalo somo hili linaonyesha ni kwamba mipango ya Mwenyezi Mungu itabaki kuwa ni ya Mungu. Ni yeye ajuaye afanya nini na kwa njia ipi, kwa ajili ya watu wake. Mwenyezi Mungu anaweza kutumia hata maadui wa watu wake ili kuwafundisha watu wake hao fadhila na hata y kuwaonyesha njia ya kuufikia wokovu. Ni namna nyingine ya kusema kwamba hakuna lisilowezekana kwa Mwenyezi Mungu. Yeye anaweza kugeuza jambo ambalo machoni pa mwanadamu si jema na akalitumia kuonyesha utukufu na ukuu wake somo la pili ni kutoka katika waraka wa kwanza wa mtume paulo kwa watesalonike waraka huu ndio unaosemekana kuwa ndio waraka wa kwanza kuandikwa kwa na paulo mtume kati ya nyaraka zote ambazo zipo katika agano jipya ni hapa ndipo alipoanzisha utamaduni wa kuandikia waamini wa makanisa aliyoyahubiria habari njema ya wokovu. katika somo hili la leo mtume paulo anawakumbusha watesalonike kuwa injili aliyowahubiria haikuwa ni maneno matupu. Ilikuwa ni injili iliyo na nguvu na iliyo na Roho Mtakatifu, na hivyo kuweza kuamsha ushawishi ndani yao. Anawakumbusha watambue utofauti kati ya tangazo la injili na tangazo la propaganda nyingine za kielimu au za kisiasa ambazo walikuwa wamezisikia kutoka kwa wengine. Injili haisambazwi kwa ufundi wa maneno wala ufasaha wa mtangazaji. Injili inasambazwa kwa sababu yenyewe ina nguvu ya roho Mtakatifu, ina nguvu na uwezo wa kuleta wokovu kwa wote wanaoiamini na kuipokea. Injili ya Dominika ya 29 ya mwaka awu wa kanisani kutoka kwa mwinjili Mathayo ni injili ambayo Yesu anatangaza, mpeni Kaisari yaliyo ya Kaisari na mpeni Mungu yale ya Mungu. Tunaona waziwazi katika injili hii upinzani ambao Yesu anazidi kuupata anapoendelea kutekeleza utume wake. Upinzani huu unaozidi kukua unajidhihirisha leo katika mtego ambao Mafarisayo na Waherode wanamtegea ili akijikwaa katika majibu yake wapate sababu ya kumshtaki, na mtego huu ulikuwa ni juu ya kulipa kodi kwa Kaisari. Kodi hii ambayo Waisraeli walipaswa kuilipa kwa Kaisari ilikuwa kidogo ni tofauti na kodi ambayo wananchi huwajibika kutoa kwa serikali yao. Kwanza, Kaisari hakuwa Myahudi, alikuwa ni Mrumi aliyetawala Israeli kama koloni lake. Hii peke yake iliwafanya Waisraeli kumchukia na kumwona kama mkoloni na mtawala mgeni ambaye hapaswi kulitawala taifa teule la Mwenyezi Mungu. Sababu ya pili ilikuwa ni ya kidini. Wapo walioona kumtii Kaisari ni sawa na kumdharau Mwenyezi Mungu. Sasa endapo Yesu angejibu moja kwa moja kuwa watu watoe kodi, angelijikuta katika mgogoro na Wayahudi walio wengi, waliochukia utawala wa Kaisari. Lakini pia endapo angesema moja kwa moja kuwa Wayahudi hawapaswi kutoa kodi kwa Kaisari, basi wangeenda tu kumshtaki kwa Kaisari kama mpinzani wa utawala wake. Yesu anautambua mtego huona, ndipo anawapa jibu hilo kuwa, mpeni Kaisari yaliyo yake Kaisari na mpeni Mungu yaliyo ya Mungu. Jibu hili ambalo Yesu analitoa halikuwa tu ni kwa sababu ya kukwepa kuingia katika mtego, bali alilenga pia kutoa fundisho, na fundisho hilo ni kuwaalika wafuasi wake kutafuta siku zote ulinganifu kati ya wajibu wao wa kidini na wajibu wao kwa viongozi na mahitaji ya kijamii. Mwanadamu ni mwili na roho, sio mwili tu bila roho, na wala sio roho tu bila mwili Uwiano sahihi kati ya vyote viwili ndio unaomfikisha mwanadamu katika ukamilifu ule uliokusudiwa na Mwenyezi Mungu. Somo katika kitabu cha nabii Isaya. Haya ndiyo Bwana amwambiayo Koreshi, mtumishi wake, ambaye nimemshika mkono wake wa kuume, ili kutiisha mataifa mbele yake, nami nitalegeza viuno vya mfalme, ili kufungua milango mbele yake, hata malango hayatafungwa. Kwa ajili ya Yakobo mtumishi wangu na Israeli mteule wangu, nimekuita kwa jina lako, nimekujua jina kwa sifa ijapokuwa hukunijua mimi. Ni Bwana, wala hapana mwingine zaidi yangu, mimi hapana Mungu. Nitakufunga mshipi, ijapokuwa hukunijua, ili upate kujua toka mawio ya jua na toka magharibi ya kuwa hapana mwingine zaidi ya mimi. Neno la Bwana. <tune> Somo katika Injili lilivyoandikwa na Matayo. Mafarisayo walienda zao wakafanya shauri jinsi ya kumtega Yesu kwa maneno, wakatuma kwake wanafunzi wao pamoja na Maherodi, wakasema Mwalimu, twajua ya kuwa wewe umtu wa kweli, na njia ya Mungu waifundisha katika kweli, wala ujali cheo cha mtu awaye yote kwa maana hutazami sura za watu. Basi utuambiye waonaje, ni halali kumpa Kaisari kodi ama sivyo? Lakini Yesu akaufahamu uovu wawo akasema, mbona mna nijaribu enyi wanafiki? Nionyesheni fedha ya kodi. Nao wakamletea dinari. Akawaambiya, ni ya nani sanamu hii na anwani hii? Wakamwambiya, ni ya Kaisari. Akawambiya, basi mlipeni Kaisari yaliyo ya Kaisari, na Mungu yaliyo ya Mungu. Neno la Bwana. Ndogo msikilizaji na msomaji wa, wa Vatican News, maandiko matakatifu ya dominika ya ishirini na tisa ya mwaka au wa kanisa yamezungumzia ya juu ya uwiano unaopaswa kuwapo kati ya mahitaji ya kimwili ya mwanadamu na yale ya kiroho. Kristo amelifupisha fundisho hilo aliposema, mpeni Kaisari yaliyo yake Kaisari na mpeni Mungu yaliyo yake Mungu. Kama tulivyopata nafasi ya kufafanua masomo yetu haya ya leo, tumeona jinsi ambavyo Mwenyezi Mungu mwenyewe anaonyesha ukuu wake kwa kutumia mamlaka za mataifa kuyatimiza makusudi yake kwa waja wake. Kutafakari ujumbe huu kwa kumpa Kaisari yaliyo yake na kumpa Mungu yaliyo yake katika ulimwengu mamboleo, ni muhimu kusisitiza pia kuwa si halali kumpa Kaizari yaliyo ya, ya Mungu na si halali pia kumpa Mungu yaliyo ya, ya Kaizari. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, tunapaswa kulisisitiza hilo kwa sababu Mungu kwa asili yake huridhika na humuhitaji mwanadamu kumpa iliyo haki yake, lakini hali siyo sawa kwa Kaizari, yaani viongozi na watawala wa kidunia wao mara kwa mara hawajaridhika kupewa iliyo haki yao, na mara nyingi sana wamewataka watu kuwapa pia ile iliyo ya Mungu. Hili wamelifanya kwa kuingilia uhuru wa kidini, uhuru wa dhamiri za watu, haki ya watu kumwabudu Mungu wa kweli, kwa kuweka mazingira magumu ya kuabudu na kumtukuza Mwenyezi Mungu. Wameendelea kuvuka mipaka hadi kujitwalia haki ya kuwa waamuzi juu ya uhai kwa kuendeleza utamaduni wa kifo katika kupitisha sheria juu ya utoaji mimba, kuruhusu kifo laini au eutanasia, kuchochea vita, mauaji ya kimbari, kwa kutengeneza, kuuza na kulimbikiza silaha za maangamizi na mengine mengi kama hayo. Kwa maneno machache, huku ni kukumbatia utamaduni wa kifo. Kristo Yesu anapo tuwalika kumpa Mungu yaliyo ya, ya Mungu na kumpa Kaizari yaliyo yake. Kwa namna ya pekee anatuwalika sisi tulio wafuasi wake kulinda pia mipaka ya iliyo haki ya Mungu, ili kwa namna yoyote ile isinajisiwe na Kaizari asiyeridhika kamwe kupokea iliyo yake pekee na ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa niaba sisa Veronika Silvesta Buganga na padri Karoli Joseph Wamani, mtayarishaji wa tafakari hii ni Padri William Bahitwa. Mimi ni Padri Richard Mjigwa nikisema, mpeni kaizari yale ya kaizari na mpeni mongo yale yaliyo ya mongo. Tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus.