Jambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kauli mbiu inayoongoza maadhimisho ya juma la kuombea umoja wa Kristo kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja ni kaeni katika pendo langu ili mzae matunda. Baba Mtakatifu Francisco anamshukuru Mwenyezi Mungu kwa jitihada za majadiliano ya kidini kati ya Wayahudi na Wakatoliki. Mama Kanisa anaadhimisha kumbukizi la miaka sita tangu Baba Mtakatifu Francisco afanye hija ya kitume nchini Sri Lanka. Kwa niaba ya Anjela Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. La giornata per l'approfondimento e, e lo sviluppo del dialogo tra cattolici ed ebrei. Ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani, kila mwaka ifikapo e tarehe 17 Januari, Baraza la Maaskofu Katoliki Italia pamoja na marabi wa dini ya Kiyahudi nchini Italia wanaungana kwa pamoja ili kufanya majadiliano ya kidini kama sehemu ya makesha ya juma la kuombea umoja wa Wakristo duniani linaloanza kutimua vumbi tarehe 18 Januari na kuhitimishwa wakati wa maadhimisho wa ya ya sikukuu kuongoka kwa mtakatifu Paulo, mwalimu na mtume wa mataifa, tarehe 25 Januari. Waamini na watu wote wenye mapenzi mema wanahamasishwa kuhakikisha kwamba wanapyaisha maisha yao kwa kujikita katika uaminifu, katika utekelezaji wa mapenzi ya Mungu katika maisha yao ya kila siku. Wanahimizwa kuendeleza majadiliano yanayojikita katika ukweli na uwazi, haki, amani, kwa kukazia na kumwilisha tunu msingi za maisha ya kiroho, kiutu na kimaadili. Lengo kuu la majadiliano ya kidini kwa waamini wa dini hizi mbili ni kuwawezesha kuwa kweli ni vyombo na mashuhuda wa imani inayomwilishwa katika uhalisia wa maisha yao. Imani, amani na matumaini ni fadhila ambazo zinapata chanzo na utimilifu wake mbele ya mwenyezi Mungu, lakini binadamu amedhaminishwa tunu hizi ili kuzifanyia kazi katika maisha yake kwa kuchagua na kuambata mapenzi ya Mungu, ili hatimaye aweze kusimama kidete kulinda na kudumisha mafao ya wengi. Majadiliano haya ya kidini ambayo kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja yameingia katika hatua yake ya thelathini na mbili yanaonyesha kwamba kila hatua imekuwa ni sehemu ya mchakato wa kugundua mafanikio matatizo na changamoto pamoja na fursa zinazopaswa kufanyiwa kazi kwa imani na matumaini. Maadhimisho ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja yamejikita katika tafakari makini kuhusu kitabu cha Mhubiri au Koherethi anayepembua kuhusu maana na hatima ya maisha ya mwanadamu mintarafu maambukizi makubwa ya ugonjwa wa homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya Korona waamini na watu wote wenye mapenzi mema wanahamasishwa kujichotea hekima, amana na utajiri wa neno la Mungu sanjari na kuzingatia sheria, kanuni na taratibu zinazotolewa na madaktari pamoja na wafanyakazi katika sekta ya afya ili kujilinda dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona. Hata katika mateso na mahangaiko ya binadamu katika ulimwengu mambo leo, bado huruma na upendo wa Mungu unaendelea kujidhihirisha kama anavyosema mhubiri katika kitabu chake. Baba Mtakatifu wa Francisco, wakati wa sala malaika wa Bwana kwenye uwanja wa kanisa kula Mtakatifu Petro mjini Vatikani, Jumapili tarehe 17 Januari 2021, amemshukuru Mwenyezi Mungu kwa jitihada hizi za majadiliano ya kidini kati ya Wayahudi na Wakristo. Ni matumaini yake kwamba majadiliano haya yataweza kuzaa matunda mengi ya ushirikiano na udugu wa kibinadamu. Hija ya pamoja katika majadiliano ya kidini ni muhimu sana kwa ajili ya mafao, ustawi na maendeleo ya waamini wa dini hizi mbili, ili kufahamiana, kuheshimiana na kwa pamoja kuweza kusimama kidete kulinda na kudumisha ya misingi ya haki, amani, upendo na maridhiano kati ya watu kama sehemu muhimu sana ya ujenzi wa udugu wa kibinadamu. Huo ni mchakato wa ujenzi wa fadhila ya upendo wa kidogo kati ya watu, kwani Mungu ni asili na hitimisho la upendo. Tamko la mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani kuhusu majadiliano na waamini wa, wa dini mbalimbali duniani, Nostra Aetate, ni msingi wa mahusiano mema ambayo yameendelea kujengeka na kuimarika kama ndugu wa moja kwa kutambua kwamba hii ni zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu, urithi mkubwa ambao waamini wa dini mbalimbali wanaweza kuufanya katika maisha na utume wao ni kuhakikisha kwamba wanajenga na kudumisha misingi ya upendo kwa Mungu na jirani. Baba Mtakatifu anakiri kwamba kumekuwepo na mafanikio makubwa yanayofumbata amana na utajiri wa maisha ya kiroho, uelewa na udugu wa kibinadamu unaopania kujenga na kudumisha umoja na mshikamano kati ya watu wa mataifa. Majadiliano ya kidini ni nyenzo muhimu sana katika mapambano dhidi ya chuki na uhasama kwa Wayahudi, kwa kujikita katika mchakato wa kulinda na kudumisha misingi ya amani kwa kuheshimiana na kuthaminiana. Waamini wa dini mbalimbali wanaowajibu na dhamana ya kulinda uhai dhidi ya utamaduni wa kifo, kukuza na kudumisha uhuru wa kuabudu na uhuru wa kidini, pamoja na kujikita katika mchakato wa kutunza mazingira, nyumba ya wote. Ikumbukwe kwamba Wayahudi na Wakristo wanao utajiri na amana ya maisha ya kiroho pamoja na mambo mengi mazuri wanayoweza kushirikiana kwa pamoja kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya wengi. Nao, Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Wilfridi Fox Nepia, Skofu mkuu wa jimbo kuu la Darba na Afrika ya Kusini, anasikitika kutangaza kifo cha skofu mkuu mwandamizi aliyekuwa na haki ya kurithi jimbo kuu la Darba na Abeli Gabuza, kilichotokea jumapili iliyopita tarehe 17 Januari 2021 huko nchini Afrika ya Kusini. Askofu mkuu Abeli Gabuza amepambana kiume kwa muda wa juma zima dhidi ya ugonjwa wa homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya korona, akiwa amelazwa katika chumba cha uangalizi maalumu hospitalini hapo. Juhudi za madaktari kutaka kuokoa maisha yake zimegonga mwamba. Marehemu askofu mkuu mwandamizi Abeli Gabuza amekwepo jimbo kuu la Darban kwa muda wa miaka miwili. Sasa Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo amemwita ili ampumzishe kwenye usingizi wa amani akiwa na matumaini ya uzima wa milele. katika kipindi kifupi tu watu wa Mungu jimbo kula Darban walianza kuonja wema, upole na majitoleo yake. Kama mchungaji mwema na mwaminifu, atakumbukwa na wengi kutoka Pretoria alikozaliwa, jimbo katoliki la Kimbeleyi alikofundisha, akaongoza na kuwatakatifuza watu wa Mungu na sasa Jimbo Kuu la Darban. Baba Mtakatifu wa Francisco tarehe 9 Desemba 2018 alimteua askofu Abeli Gabuza kuwa askofu mkuu mwandamizi mwenye haki ya kurithi Jimbo Kuu la Darban, Afrika ya Kusini. Kabla ya uteuzi huo, askofu mkuu mwandamizi Gabuza alikuwa ni askofu wa jimbo katoliki la Kimbele, Afrika ya Kusini. Ni kiongozi wa kanisa aliyejipambanua na kasimama kidete kulinda kutetea na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu. Hakuwafumbia macho wala rushwa nchini Afrika ya Kusini. Itakumbukwa kwamba askofu mkuu mwandamizi Gabuza alizaliwa kunako tarehe 23 Machi 1955 huko Alexandra, wakati ambapo sera za ubaguzi wa rangi zikiwa zimepamba moto Afrika ya Kusini. Baada ya masomo na majiundo yake ya kikasisi, kunako tarehe 15 Desemba 1984 akapewa daraja takatifu ya upadri. Tarehe ishirini na tatu Desemba elfu mbili na kumi akateuliwa na Baba Mtakatifu mstaafu Benedikto wa 16 kuwa askofu wa jimbo wa katoliki la Kembelei na hatimaye kuwekwa wakfu tarehe 19 Machi elfu mbili na kumi na moja. Baba Mtakatifu Francisco tarehe tisa Desemba elfu mbili na kumi na nane akamteua kuwa askofu mkuu mwandamizi mwenye haki ya kurithi jimbo kula darba na Afrika ya Kusini. Na habari zaidi kutoka Afrika ya Kusini zinabainisha kwamba baraza la maaskofu katolika Afrika ya Kusini kuanzia Jumanne tarehe 19 hadi tarehe 22 Januari 2021 linafanya mkutano wake mkuu kwa njia ya mawasiliano na mitandao ya kijamii. Hii inatokana na wimbi kubwa la maambukizi ya gonjwa la korona nchini Afrika ya Kusini. primo la mia vicinanza alle popolazioni dell'isola di sulawesi in indonesia. Ndugu msikilizaji wa redio <tipo> Vaticani, tetemeko la ardhi lililotokea hivi karibuni magharibi mwa kisiwa cha Sulawesi huko nchini Indonesia limesababisha watu 78 kupoteza maisha, watu 830 kujeruhiwa vibaya, na wengine 200 wanaendelea kupata matibabu. Nyumba 415 zimeharibika vibaya na watu zaidi ya 15,000 hawana makazi ya kuishi. Ni katika muktadha huu licha Baba Mtakatifu Francisco hivi karibuni kutuma salamu za rambirambi zilizoandikwa kwa niaba yake na Kardinali Petro Parodini, katibu mkuu wa Vatikani kwenda kwa familia Mungu nchini Indonesia. Baba Mtakatifu baada ya sala malaika wa Bwana Jumapili iliyopita tarehe 17 Januari 2021 ameonyesha tena uwepo wake wa karibu kwa familia ya Mungu nchini Indonesia. Hiki kimekuwa ni kipindi kigumu sana katika historia na maisha wananchi wa Indonesia, kwani kuna watu wengi ambao wamepoteza maisha, wamepatwa majeraha, wamepoteza makazi na kazi. Baba Mtakatifu anapenda kuwaombea wote hawa ili Mwenyezi Mungu, mwengi wa huruma na mapendo, aweze kuwafariji katika shida na mahangaiko yao. Baba Mtakatifu amewakumbuka na kuwaombea pia abiria sitini na wawili waliofariki dunia kwa ajali ya ndege iliyotokea huko Indonesia. Wote hawa amewaweka chini ya ulinzi na tunza ya Bikira Maria, msaada wa Wakristo. Kutoka studio za redio Vatikani ni mtoto wa mkulima Padri Richadi Mjigwa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, lengo la hija ya kitume ya Baba Mtakatifu Francisco nchini Sri Lanka kuanzia tarehe 12 hadi 15 Januari 2015 miaka sita iliyopita, kwanza kabisa ilikuwa ni kuimarisha ndugu zake katika imani, matumaini na mapendo kwa kuendelea kujikita katika utangazaji na ushuhuda wa amani unaofumbatwa katika ukweli wazi, udugu wa kibinadamu na upatanisho wa kitaifa. Pili ilikuwa ni kumtangaza mwenye heri Josefu Vasi, mtume hodari na mwaminifu wa Sri Lanka kuwa mtakatifu. Ndio maana hija hii imekuwa ni cheche za imani na matumaini kwa kanisa na watu wote wenye mapenzi mema. Sri Lanka kwa muda wa miaka mingi ilijikuta ikiogelea katika dimbwi la machafuko ya kisiasa na vita wenyewe kwa wenyewe iliyodumu takribani miaka 26 na hatima yake ilikuwa ni hapo tarehe 18 Mei 2009. Hiki kilikuwa ni kipindi cha mateso na mahangaiko makubwa. Kumbe watu walikuwa na kiu ya haki, amani ya na upatanishi wa kitaifa. Ni katika muktadha huo Baba Mtakatifu Francisco akapenda kwenda kupandikiza mbegu ya majadiliano ya kidini katika ukweli na uwazi kwa kukazia msamaha, umoja, mshikamano na upatanishi wa kitaifa ambao unafumbatwa kwa namna ya pekee katika utu, heshima na haki msingi za binadamu. Kanisa nchini Sri Lanka katika hija hili lilipenda kujipambanua kwa kazi ya umuhimu kwa watu wa Mungu nchini humo, kujikita katika uaminifu, ukweli na haki kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, kama ambavyo Kristo Yesu mwenyewe anawataka wafuasi wake kufikiri na kutenda. Ni changamoto ya kuwa ni sauti ya wanyonge ndani ya jamii ili kujenga na kudumisha amani ya kudumu kati ya watu. Itakumbukwa kwamba rais mstaafu Mahinda Rajapaksa ndiye aliyekuwa amemwalika rasmi Baba Mtakatifu Francisco kutembelea nchini Sri Lanka, lakini siku chache tu kabla ya kuasili kwa Baba Mtakatifu nchini humo akashindwa kwenye uchaguzi mkuu. Baba Mtakatifu aliwashukuru watu wa Mungu nchini Sri Lanka kwa maandalizi mazuri yaliyofanikisha hija yake ya kitume nchini humo, lakini kwa namna ya pekee, amani, utulivu, umoja na mshikamano wa kitaifa uliojionyesha mara baada ya matokeo ya uchaguzi mkuu kutangazwa rasmi. Tukio hili lilionyesha ukomavu wa kisiasa na kidemokrasia nchini humo. Baba Mtakatifu katika hotuba yake alikazia umuhimu atoba, wandani, wa toba, uongofu wa ndani, udugu wa kibinadamu na upatanisho wa kweli. Lengo ni kuganga na kuponya madonda ya vita na mipasuko ya kisiasa, ili kujenga na kudumisha umoja na haki jamii kwa kuheshimu na kuthamini tofauti zao msingi, kama amana na urithi wa Sri Lanka. Aliwataka kutambua kwamba wote katika umoja wao wanaunda familia ya watu wa Mungu nchini Sri Lanka na kwamba tofauti zao msingi kisiwe ni kisingizio cha machafuko ya kisiasa kidini na kitamaduni. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Mtakatifu Paulo wa Sita alifanya hija ya kitume nchini humo kuanzia tarehe nne hadi tano Desemba elfu moja mia tisa sabini na Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili akatembelea Sri Lanka kuanzia tarehe ishirini hadi ishirini na moja Januari 1995. Viongozi hawa wa kanisa wakati wa hija zao za kichungaji nchini Sri Lanka hawakubahatika kutembelea na kusali kwenye madhabahu ya Bikira Maria wa rosari takatifu wa Madu, kielelezo cha upatanisho mmoja na mshikamano wa kitaifa. Kumbe Baba Mtakatifu Francisco alibahatika kutembelea na kusali katika madhabahu haya yanayopendwa na waamini kutoka katika dini mbalimbali mbali nchini Sri Lanka. Hapa ni mahali wanapojisikia kupendwa, kuthaminiwa na kuheshimiwa na wote. Katika madhabahu haya Baba Mtakatifu alitafakari kwa kina kuhusu umuhimu wa upatanisho, toba na msamaha wa kweli, kuvuka kinzani na migawanyiko inayotokana na tofauti za kisiasa, kidini, kitamaduni na kikabila. Haya ni madhabahu ambayo mahujaji wanayatumia kukimbilia na kuambata ulinzi na tunza ya Bikira Maria, huku wakimtolea furaha mateso yao, imani na matumaini yao. Ni mahali pa mwanga na faraja, aliwataka watu wa Mungu nchini Sri Lanka kuendelea kujiaminisha kwa Bikira Maria ili aweze kuwaombea msamaha na upatanisho. Padri Joseph Vaz, mtume hodari na mwaminifu wa Sri Lanka, ataendelea kuwa ni mfano bora wa kuigwa kama chombo na shuhuda wa upendo na huruma ya upatanisho na Mwenyezi Mungu. Alijisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa watu wa Mungu nchini Sri Lanka bila ubaguzi wowote. Akajipambanua kwa huduma ya matendo ya huruma kiroho na kimwili, hasa katika sekta ya elimu, afya, ustawi na maendeleo ya wengi. Akasimama akidete kulinda na kutetea Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo, huku akionyesha uzuri na utakatifu wa Injili kwa njia ya ushuhuda wa maisha yake. Baba Mtakatifu alikazia sana mchakato wa majadiliano ya kidini na kiekumene. Kanisa Katoliki lina heshimu na kuthamini yaliyo ya kweli na matakatifu kutoka katika dini mbalimbali mbali linawahimiza wanawe ili kwa busara na mapendo kwa njia ya majadiliano ya kidini na kiekumene waweze kutoa ushuhuda wa imani yao kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Hija ya kitume ya Baba Mtakatifu wa Francisco ilichangia kwa kiasi kikubwa mchakato wa amani, umoja na mshikamano wa kitaifa tayari kujielekeza zaidi katika udugu wa kibinadamu na upatanisho wa kitaifa. Kanisa Katoliki nchini Sri Lanka lilionyesha umahiri mkubwa katika kuandaa na kutekeleza hija ya kitume ya Baba Mtakatifu Francisco nchini humo, na kwamba Baba Mtakatifu aliridhika na mapokezi makubwa yaliyofanywa kwake, jambo ambalo liliwasha cheche za imani, matumaini na upatanisho wa kitaifa. Changamoto kubwa kwa sasa ni misimamo mikali ya kidini na kiitikadi inayopaswa kushughulikiwa barabara, ili ya haki, amani na maridhiano yaweze kushika mkondo wake. Watu wa Mungu nchini Sri Lanka wajielekeze katika ujenzi wa utamaduni wa watu kukutana, kuheshimiana na kuthaminiana, ili kuimarisha utamaduni wa udugu wa kibinadamu pamoja na kusaidiana. Hizi ni changamoto pevu, lakini penye nia pana njia, ndivyo anavyosema na kuamini Waswahili. Dugu msikilizaji wa Redio Vatikani, tume ya uchaguzi nchini Uganda imemtangaza Yoeri Kaguta Museveni kuwa mshindi wa uchaguzi mkuu wa rais na wabunge uliofanyika nchini humo tarehe 14 Januari 221 22. Rais mteule Museveni amepata kura milioni 851 na, na saba, sawa na al5864 ya kura zote ya halali zilizopigwa. Mpinzani mkuu aliyemnyima usingizi rais Museveni wakati wa kampeni zake ni msanii Robert Kyagulanyi maarufu kama Bobu Waini, ambaye amejinyakulia nafasi ya pili katika uchaguzi huu kwa kupata kura milioni tatu laki nne sabini na tano elfu mia tatu tisini na nane sawa na asilimia 38.3 ya kura zote halali zilizopigwa. Rais mteule Yoweri Kaguta Museveni mwenye umri wa miaka 76 aliingia madarakani kunako mwaka 1986 na hivyo kuwa ni kati ya marais kutoka Jumuiya ya Afrika Mashariki waliodumu madarakani kwa muda mrefu zaidi. Wakati huo huo, Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania katika ujumbe wake kwenye mitandao ya kijamii anampongeza Rais mteule Yoweri Kaguta Museveni kwa tume ya uchaguzi nchini Uganda kumtangaza kuwa rais. Tanzania itaendeleza urafiki na udugu wao kwa masilahi mapana ya wananchi wa nchi hizi mbili. Rais Magufuli anawapongeza Waganda kwa kukamilisha mchakato wa uchaguzi mkuu na anawataka kuendelea kudumisha amani na upendo. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, baraza la maaskofu katoliki Uganda katika barua yake ya kichungaji ya mwaka 2021 kuhusu uchaguzi mkuu iliyotiwa mkwaju na askofu Joseph Antony Ziwa, rais wa baraza la maaskofu katoliki uganda na ambaye pia ni askofu wa jimbo la kiinda mitiana inajikita zaidi katika mafundisho jamii ya kanisa mintarafu masuala ya kijamii kisiasa na kiuchumi na kwamba kanisa lina wajibu na dhamana ya kutangaza na kushuhudia injili hadi miisho ya dunia mafundisho jamii ya kanisa yanakita msingi wake katika injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo utu heshima na haki msingi za binadamu sanjari na umuhimu wa kusimama kidete kulinda na kudumisha amani, ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Ni wajibu wa watu wa Mungu nchini Uganda kuendeleza umoja wa kitaifa na mshikamano wa kidogo, kama sehemu ya ujenzi wa demokrasia na jamii ya wa watu wa Mungu nchini humo. Baraza la Maaskofu Katoliki Uganda katika masuala ya kisiasa linakazia umuhimu wa kulinda amani na kudumisha haki msingi za binadamu kama kielelezo cha ukomavu wa kisiasa. Wananchi watambue haki na wajibu wao katika mchakato mzima wa kukuza demokrasia nchini Uganda. Umoja, mshikamano na maridhiano ya kitaifa ni mambo yanayopaswa kupewa msukumo wa pekee kwa kuzingatia kanuni, maadili na utu wema, sheria kanuni na taratibu za uchaguzi mkuu nchini humo. Rushwa na ufisadi ni hatari kwa ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu nchini Uganda. Vitisho ni dhana ambayo imepitwa na wakati. Wananchi wa Uganda wanapaswa kutambua kwamba bado gonjwa la homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya korona lipo na wanapaswa kuchukua tahadhari kwa kufuata ushauri wa madaktari pamoja na wafanyakazi katika sekta ya afya. Maaskofu wanatambua mchango mkubwa wa vijana wa kizazi kipya katika ustawi wa maendeleo na mafao ya watu wa Mungu nchini Uganda. Kumbe wanapaswa kuwa na nidhamu bora na uwajibikaji unaosukumwa na dhamiri nyofu. Kamwe wasikubali kutumiwa na wanasiasa kwa ajili ya mafao yao binafsi. Haki, amani, usalama, ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu nchini Uganda ni mambo yanayopaswa kuvaliwa njuga. Vyombo vya ulinzi na usalama viendelea kutekeleza zamana na wajibu wake kwa kufuata utawala wa sheria. Watu wajenge uzalendo kwa nchi yao kwa kuheshimu na kuthamini tunu msingi za maisha ya wananchi wa Uganda. Waandishi wa habari watekeleze majukumu yao kwa unyenyekevu wakitafuta ili hatimaye watangaze ukweli, na kamwe wasikubali kutumiwa na wanasiasa kwa ajili ya masilahi yao binafsi. Familia Mungu nchini Uganda, baada ya mchakato mzima wa uchaguzi na hatimaye matokeo kutangazwa rasmi, sasa ni wakati wa kujikita katika majadiliano na upatanisho ili kujenga umoja na mshikamano wa udogo kitaifa. Kwa mara nyingine tena katika muda mfupi tu, kanisa barani Afrika limempoteza mchungaji wake. Kwa mjibu wa kardinali Wilfred Fox na Pierre, askofu mkuu wa Durban, kuwa mwandamizi wake amefariki askofu mkuu Abel Gabuza, Jumapili tarehe 17 Januari 2021 Kardinali na pia ametangaza kifo hicho kwa uchungu mkubwa, ya kuwa mauti ya askofu mkuu mwandamizi yalimfikia akiwa amelazwa hospitali ya Hillcrest saa tano na dakika 45 asubuhi nchini Afrika Kusini. Katika taarifa yake amesema, askofu mkuu amekuwa pamoja nasi huko Dabani kwa muda mfupi pungufu tu ya miaka miwili, lakini wakati huohuo tumekuja kumtambua kama mchungaji mpole aliyejali na mwenye moyo mchangamfu. Kupitia upole wake, kujali na mchangamfu, aliweza kutengeneza kwa haraka urafiki kwa kila mtu ambaye alikuwa na bahati ya kufanya urafiki naye. Hiyo ni sababu ambayo inaonyesha kwamba kuondoka kwake ni hasara kubwa sana kwetu na kwa kanisa lote la Afrika Kusini. Katika twiti iliyochapishwa mnamo tarehe kumi Januari elfu mbili na ishirini na moja, Kardinali Napier aliwaomba waamini kuwa na mshikamano wa kiroho kwa Askofu Mkuu Abel Gabuza. Wakati huo ilisemekana kuwa alikuwa katika kitengo cha wagonjwa wa maututi kutokana na aina ya pili ya COVID kumi na tisa. Baba Mtakatifu Francisco tarehe tisa Desemba elfu mbili na kumi na nane alimteua kuwa askofu mkuu mwandamizi wa jimbo kuu la Dabani. Hadi wakati huo alikuwa askofu wa jimbo la Kimberley nchini Afrika Kusini. Wakati wake kama askofu alikuwa ni mwenyekiti wa tume ya haki na amani ya baraza la maaskofu Katoliki kusini mwa Afrika, ambapo askofu mkuu Gabuza aliendeleza sifa yake kama askofu aliyekuwa wazi, aliyeheshimiwa na hata aliyekuwa wazi kukemea masuala ya ufisadi na ukosefu wa usawa kijamii. <tune> haki ya uhuru wa dini imesimikwa mzizi wake katika hadhi ya kila mtu ya binadamu ambaye ana wajibu wa kutafuta ukweli amethibitisha hayo kardinali timothy dolan ni askofu mkuu wa new york na rais wa tume ya uhuru wa kidini katika baraza la maaskofu katoliki nchini marekani ni katika taarifa ya askofu mkuu aliyoitoa kwenye fursa ya siku ya kitaifa ya uhuru wa kidini iliyoadhimishwa tarehe kumi na sita januari elfu mbili na ishirini na moja nchi yetu imegawanyika na vikundi vya kisiasa na kiutamaduni kama matokeo ambayo vikundi vinavyoshindana havitafuti ukweli bali nguvu rahisi. Sio wito tu wa ukweli wa dhati, kutendewa kama majaribio ya ukandamizaji na silaha inayopendwa zaidi na kutengeneza historia. Kinyume chake ukweli, sio nguvu, ndiyo msingi wa sheria zetu na siasa zetu, hata katika jamii yenye watu wengi. Kardinali Dolani amebainisha, ili jamii iwe na siku zijazo zilizobora, lazima iwe imekomaa na heshima kiukweli, kutoka katika moyo wa utu wa kibinadamu ambao tunapeana. Katika jamii yenye watu wengi, mazungumzo ndiyo njia inayofaa zaidi ya kutambua kile ambacho lazima kiwe kimethibitishwa na kuheshimiwa na ambacho kinapita zaidi ya idhini ya mara kwa mara. Kutokana na hilo, ndipo inakuja wito wa Kardinali kwamba uhuru wa kidini unafungua nafasi ya mazungumzo hayo ukiruhusu jumuiya kuishi kulingana na imani zao, na kwa maana nyingine katika kuchangia jamii kubwa. Ikiwa nafasi hii ya mazungumzo ni ndogo, jamii inateseka, amesisitiza Kardinari Dolan. Hatimaye matumaini ya Kardinari Dolan ni kwamba katika siku ya uhuru wa kidini Wakatoliki wa, wa Marekani na watu wote wenye mapenzi mema wanaweza kujitoa kukuza urithi mkubwa wa uhuru wa kidini wa nchi yao wote mateso na kufadhaika lakini pia faraja na matumaini ndiyo maoni ambayo yanaonekana katika ujumbe wao maaskofu wa jamhuri ya afrika ya kati ambao wameutoa kwa nchi wakati huu wa shida, baada ya kumaliza mkutano wao ulioanza tarehe kumi na moja. Nchi imekuwa ikikabiliwa na tishio kwa siku nyingi na vikundi vya waasi wenye silaha ambao baada ya uchaguzi wa rais wa hivi karibuni wameanzisha safu ya mashambulio kwa lengo la kuingia Bangui, mji mkuu wa nchi. Hali ya kibinadamu ni mbaya sana, kwani inasadikiwa kuwa watu elfu thelathini tayari wamekimbia vurugu na zaidi ya elfu stini kwa mjibu wa Umoja wa Mataifa, wakimbizi wamehamishwa ndani na zaidi ya nusu ya idadi ya watu wana hatari ya kukabiliwa na uhaba wa chakula, na kwa wastani mmoja kati ya watu tisa ambaye anaweza kuwa ukingoni mwa njaa. Maskofu katika ujumbe wao wanalaani kukasirika kwa idadi ya watu ambao shida zao hazielezeki, wanalazimika kukimbia kwa sababu ya uporaji na kuongezeka kwa vikundi vyenye silaha, lakini pia kwa sababu ya tabaka la kisiasa ambalo linafuata masilahi ya tu katika mbio za kutaka madaraka zinazoendelea shughuli za kiuchumi zimesimama, shughuli za shule zimezuiliwa kwa takribani mwaka mmoja, na maelfu wamehamishwa katika sehemu zisizo salama na katika hali zisizo za kibinadamu. Maaskofu wanasema, tunateseka na watu wetu ambao wanaishi kila siku kwa hofu na kutokuwa na uhakika wa kesho. Hali ya nchi mwanzoni mwa mwaka huu inalinganishwa na maaskofu kama mlemavu aliyepona kutokana na kukutana na Yesu ambaye alimwongoza kwa kitendo kikubwa cha mshikamano kutengeneza nafasi kati ya umati, yeye akuwa na uwezo wa kutembea, lakini hai akuweza kutazamia mahitaji yake msingi, wanaandika maaskofu. Leo hii kuna mlolongo wa vizuizi ambavyo vinazuia Jamhuri ya Afrika ya Kati kusonga mbele kwa uhuru ili kutembea kwenye njia ya mema kutoa ubora zaidi wa ustawi wa watoto wake. Uovu unajidhihirisha kwa njia nyingi: hasira, wivu, ukatili, uovu, uongo, udanganyifu, mauaji na vita, dhambi ambazo hupooza na kuzuia kukuza maadili makubwa ya udugu, haki na amani, wanaandika maaskofu. Wito kwa maaskofu unatafsiriwa kuwa ni ombi linalorudiwa tunaomba mazungumzo ya kweli na ya wazi ya kidugu na ya kujenga ili kupata amani ya haki ya kudumu, tukikataa chuki, vurugu na roho ya kulipiza kisasi. Nchi yetu imeteseka sana kutokana na njama za nje na vizingiti vya ndani. Ni sista Angela Rwezaula, Vatican News. Hadi hapo ndugu msikilizaji wa redio Vatikani kutoka mjengoni, hatuna la ziada. Tuendelee kushikamana katika sala na ushuhuda wakati huu wa maadhimisho ya juma la kuombea umoja wa Wakristo. Kwa niaba ya Angela Urezaura, mimi ni mtoto wa mkulima, Padri Richard Mjigwa, nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetu Yesus Kristus.