Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu, ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, wakati huu ninapo kutandazia jamvi la matangazo yetu kwa habari zifuatazo: juma la 55 la kuombea umoja wa Wakristo kuanzia tarehe 18 hadi tarehe 25 Januari mwaka 2022 na nogesho na kauli mbiu tuliona nyota yake mashariki, nasi tumekuja kumsujudia Baraza la Kipapa la kuhamasisha umoja wa Wakristo tarehe 12 Desemba 2020 lilichapisha waraka wa kiekumene unaojulikana kama askofu na umoja wa Wakristo, vademekumu ya kiekumene, mwaaliko kwa waamini kustali kwa ajili ya maadhimisho ya sinodi ya maaskofu. Pamoja na kuendelea kuombea umoja wa Wakristo, Seminari Kuu ya Segeria nchini Tanzania inasherehekea miaka 43 tangu kuanzishwa kwake. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwani, kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. <mimitra> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baraza la kipapa la kuhamasisha umoja wa Wakristo tarehe 12 Desemba mwaka elfu mbili na ishirini lilichapisha waraka wa kiekumene unaojulikana kama askofu na umoja wa Wakristo wa demi kumi wa kiekumene Lengo lilikuwa ni kuwahamasisha maaskofu kudumisha upendo na udugu miongoni mwa Wakristo kwa kutambua kwamba wanawajibika kikamilifu kukuza na kudumisha majadiliano ya kiekumene kwa sababu umoja wa Wakristo ni changamoto inayotokana na asili ya kanisa lenyewe kama Kristo Yesu alivyokazia katika sala yake ya kikuhani, wote wawe wamoja. Umoja wa Wakristo bado haujakamilika, na hii ni changamoto inayopaswa kuvaliwa njuga na kanisa zima kwa kutambua kwamba askofu ni kielelezo cha umoja wa kanisa. Baraza hili la kipapa katika waraka huu lilichapisha vademekum, ili kumwezesha askofu kufanya mang'amuzi ya kina. Kwanza kabisa ni kuhakikisha kwamba anasaidia kuragibisha mchakato wa majadiliano ya kiekumene ndani ya kanisa Katoliki kwa kutambua kwamba umoja wa Wakristo ni changamoto kubwa kwa Wakristo wa Katoliki. Askofu ajitahidi kushiriki katika majadiliano ya kiekumene katika ngazi mbalimbali za uongozi kwa kuwateua viongozi wa shughuli za kiekumene tangu katika ngazi ya jimbo, taifa na kanda. Askofu wasaidie mchakato wa majiundo ya kiekumene miongoni mwa watu wa Mungu ili waweze kushiriki kikamilifu. Majiundo na malezi haya yaanzie kwa waamini walei, waseminaristi, watawa na wakileni. Maskofu wajitahidi wa kuragibisha majadiliano ya kiekumene kwa kutumia nyenzo vya vyombo vya mawasiliano na mitandao ya kijamii. Kanisa Katoliki linazo njia mbalimbali za kuweza kushiriki kikamilifu katika majadiliano ya kiekumene hasa kwa kukazia wekumene wa maisha ya kiroho unaofumbatwa katika sala, toba, uongofu wa ndani na utakatifu wa maisha. Juma la kuombea umoja wa Wakristo ni juhudi za kukuza na kudumisha umoja wa Wakristo kadiri ya imani ya kanisa ili kuendea utimilifu ambao Kristo Yesu anautaka kwa ajili ya kanisa lake. Kanisa Katoliki lijitahidi kusoma alama za nyakati na kusikiliza kile ambacho Roho Mtakatifu anataka kutoka kwa kanisa kwa wakati huo. Mchakato wa majadiliano ya kiekumene unavuka uwezo na nguvu za kibinadamu, ndio maana mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani waliweka tumaini lao lote katika sala ya Kikristo kwa ajili ya kanisa katika upendo wa Mungu Baba na katika nguvu ya Roho Mtakatifu. Kanisa Katoliki linashiriki kikamilifu kusali kwa ajili ya mahitaji ya watu wa Mungu ulimwenguni, lijenge na kulimisha utamaduni wa Lectio Divina. Maana yake halisi ni masomo ya kimongo, yaani njia ya kutafakari neno la Mungu katika hatua nne: mosi, kusoma Lectio, neno la Mungu kwa umakini na utii mkubwa kwa neno la Mungu ili kuweza kufahamu mambo msingi yanayofumbatwa katika sehemu hii ya maandiko matakatifu. Hatua inayofuata ni kuzama katika tafakari kwa msaada wa neno la Mungu kiasi kwamba vile vifungu vya maandiko matakatifu vinakuwa ni sehemu ya sala hii. Ndiyo hatua ya pili, yaani kuwaza, meditasio. Sehemu ya tatu ni kusali, orati. Hatimaye ni kutafakari, kontemplasio. Wakatoliki wanapaswa kushiriki kikamilifu katika maadhimisho ya sherehe na sikukuu za kanisa na watakatifu ili kukuza na kudumisha uekumene wa damu, watao washirikishwa kikamilifu katika majadiliano ya kiekumene, na kwamba kuna haja ya kuendelea kujikita katika mchakato wa kuganga na kuponya madonda ya utengano kati ya Wakristo. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Wakristo waendelee kujikita katika mchakato wa wekumene wa upendo kwa kutambua kwamba Wakristo wote kwa njia ya ubatizo wanashiriki unabii, ukuhani na ufalme wa Kristo Yesu. Wanao wajibu na haki zao msingi zinazopaswa kunogeshwa kwa njia ya majadiliano. Wakristo waendeleze utamaduni wa kukutana na ndugu zao katika Kristo Yesu kwa kushiriki katika matukio mbalimbali mbali, pale inapowezekana. Majadiliano ya ukweli yawasaidie kuufahamu ukweli wenyewe ambao ni Kristo Yesu. Majadiliano ya kitayari Mungu yaendelezwe na kanisa katika ngazi mbalimbali mbali za maisha na utume wa kanisa, na wawe tayari kuupokea ukweli. Lakini jambo la msingi ni kuhakikisha kwamba majadiliano ya kiekumene yanajikita katika uhalisia wa maisha ya wakristo katika shughuli za kichungaji utume, pamoja na ushirikishanaji wa rasilimali mbalimbali kwa ajili ya kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu katika utume wa katekesi makini. Wakristu wa Katoliki wajibidiishe katika kujenga ushirikiano mwema katika maisha ya ndoa na sakramenti za Kanisa. Lengo ni kuwawezesha Wakristo wote kushirikiana katika ujenzi wa wekumene wa huduma na ushuhuda, watuno msingi za maisha ya Kikristo, ambao pia unaweza kutumika kama msingi wa majadiliano ya kidini na waamini wa dini mbalimbali mbali duniani, na huu unaweza pia kuwa ni mwanzo wa majadiliano ya kiekumene katika tamaduni za binadamu. Ni katika muktadha wa waraka wa kiekumene unaojulikana kama Askofu na umoja wa Wakristo, Vademekum ya Kiekumene, baraza la Kipapa la kuhamasisha umoja wa Wakristo, chini ya uongozi wa Kardinali Kutiko na Kardinali Mario Grechi, katibu mkuu wa, wa, wa, wa Sinodi za Maaskofu, wanawaalika waamini kusali kwa ajili ya kuombea umoja wa Wakristo na kuendelea kutembea pamoja katika mchakato wa maadhimisho ya sinodi ya kumi na sita ya maasikofu kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini na moja hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Sinodi hii inanogeshwa na kawali mbio kwa ajili ya kanisa la kisinodi umoja ya ushiriki na utume. Ikumbukwe kwamba wakristo wote wanatembea katika umoja huku wakiongozwa na mwanga angavu kutoka mbinguni wanapokutana na giza nene katika ulimwengu mambo leo. Sinodi na majadiliano ya kiekumene ni sawa na chanda na pete, ni mambo yanayokamilishana. Nyota ngavu iliyowaongoza mamajusi kutoka mashariki hadi mjini Betlehemu na huku wakamwona mtoto pamoja na Mariamu mamaye Wakaanguka, wakamsujudia, wakamtolea tunu dhahabu vumba na manemane mane. Hivi ndivyo vinavyopaswa kuwa hata kwa Wakristo katika kipindi hiki cha miaka miwili ya maadhimisho ya Sinodi ya kumi na sita ya maaskofu, Wakristo wawe na uthubutu wa kufungua hazina na tunu zao ambazo jumuiya mbalimbali za Kikristo zimejaliwa na Roho Mtakatifu kwa ajili ya ujenzi wa Wakristo wote. Kumbe Wakristo wanaweza pia kunogesha maadhimisho ya juma la 55 na kuombea umoja wa Wakristo kwa sala ifuatayo: E, Mungu Baba mwenyezi wa mbinguni, kama ilivyokuwa kwa mamajusi kusafiri kwenda mjini Bethlehemu huku akiongozwa na nyota, kwa njia hii mwanga wetu wa mbinguni uliongoze kanisa Katoliki ili liweze kutembea pamoja na wakristo wote katika maadhimisho ya sinodi ya maaskofu. Kama ilivyokuwa kwa mamajusi waliounganishwa ili kusali kwa Kristo Yesu, utuongoze ili tuweze kuwa karibu zaidi na mwanawo wa pekee Kristo Yesu Ufungu wetu nno zetu kama zawadi tunazoweza kubadilishana ili tuweze kuwa ni alama ya umoja ambao Mwenyezi Mungu ananuia kwa ajili ya kanisa lake na kwa viumbe vyote. Tunaomba hayo kwa njia Kristo Bwana wetu. Je Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, juma la 55 la kuombea umoja wa Kristo kuanzia tarehe 18 hadi tarehe 25 Januari 2022 inanogeshwa na, na, na kauli mbiu tuliona nyota yake mashariki, nasi tumekuja kumsujudia. Sehemu ya Injili kama ilivyoandikwa na Mathayo sura ya pili mstari wa pili. Tafakari ya kuombea umoja wa Kristo kwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili imeandaliwa na, na Baraza la Makanisa Mashariki ya Kati na linahitimishwa kwa sikukuu ya kuongoka kwa Mtakatifu Paulo mtume na mwalimu wa mataifa hapo tarehe ishirini na tano Januari elfu mbili na ishirini na mbili. Baba Mtakatifu Francisco anatarajiwa kuongoza masifu ya jioni kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Paulo nje ya kuta za Roma kuanzia saa kumi na moja na nusu jioni kwa saa za Ulaya sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Itakumbukwa kwamba ilikuwa ni mwaka elfu moja mia tisa na nane Paul Watson alipopendekeza tarehe hizi kama siku maalumu kwa ajili ya kuombea umoja wa Kristo. Sehemu nyingine za dunia wanaadhimisha juma la kuombea umoja wa Kristo wakati wa maadhimisho ya sherehe ya Pentekoste, wazo lililoibuliwa na wanaharakati harakati wa imani na nidhamu kunako mwaka 1920 ni katika muktadha huu Patriarki Rafaeli Betros wa 21 Minasi, yani wa Kanisa la Kilikia la Waarmenia wa Katoliki, Jumapili jioni tarehe 16 Januari 2022, amezindiwa maadhimisho ya juma la 55 la kuombea umoja wa Kristo huko nchini Lebanoni. Katika mahubiri yake amekazia kwa namna ya pekee kabisa umuhimu wa sakramenti ya upatanisho inayomwilishwa katika uhalisia wa maisha wa Kristo ni ya njema na maneno yanapaswa kuendana na matendo. Amesikitika kuona na jinsi ambavyo ubinafsi unavyoendelea kuwagawa wakristo hata katika ulimwengu mambo leo. Ekarista takatifu ni chanzo na kilele cha maisha na utumi wa kanisa, lakini bado Wakristo wamegawanyika na kusambaratika kuhusu Ekarista takatifu iliyoanzishwa na Kristo Yesu mwenyewe. Amekazia pia umuhimu wa sala na mapokeo ya kanisa ili kwa pamoja Wakristo wote waweze kumwimbia Mwenyezi Mungu utenzi wa utukufu, sifa na shukrani. Patriaki Rafaeli Betros wa ishirini na moja Minasiani wa Kanisa la Kilikia la Waarmenia wa Katoliki anasikitika kusema kwamba utengano wa Wakristo ni jambo ambalo limedumu kwa karne nyingi hadi wakati huu. Ni wakati kwa Wakristo kurejea katika undani wa maisha yao na kuanza kuomba huruma na msamaha wa Mwenyezi Mungu katika maisha yao kwa sababu wamemkosea Mwenyezi Mungu kwa mawazo, maneno, matendo na kwa kutotimiza wajibu katika mchakato wa ujenzi wa umoja wa Wakristo. Wakristo wamemkosea Mwenyezi Mungu na sasa wanataka kuondokana na njia zile zinazowaelekeza kwenye upotofu. Umoja wa Wakristo unabeba madonda makubwa na machungo ambayo yamekuwepo miongoni mwa Wakristo kwa karne nyingi. Wakristo katika mapambazuko ya milenia ya tatu ya Ukristo wa wanataka kuona amani, utulivu na umoja vikitawala miongoni mwao. Umefika wakati kwa wakristo wanapomuungamia Mungu Mwenyezi, nia na maneno yao hayanabudi kuendana na matendo yao ya kila siku. Wekumene wasara ni silaha muhimu sana katika mchakato wa ujenzi wa umoja wa Wakristo. Wakristo wanahitaji kujenga na kuimarisha umoja wao ambao umenuiwa na Mwenyezi Mungu, muumbaji wa vyote, aliyefanyika mwili na kuzaliwa kwake Bikira Maria katika hali ya umaskini, kwenye hori ya kulia ng'ombe, alitunzwa na familia takatifu ya Nazareti, akakimbizwa nchini Misri ili kuokoa maisha yake, akateswa, akafa na kufufuka kwa wafu kwa ajili ya ukombozi wa walimwengu. Hadi nyakati hizi Wakristo bado hawajatambua kwa kina thamani ya fumbo la Pasaka, na matokeo yake wamejikuta wakiteleza na kuangukia kwenye ubinafsi na uchoyo, na hivyo kumsahau Kristo Yesu aliyekuja kumkomboa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na mauti. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Patriaki yake Rafaeli Bedros wa ishirini na moja anasikitika kusema kwamba Wakristo wamegawanyika kwa sababu ya Kristo Yesu, kama walivyokuwa wale askari wa Kirumi pale chini ya msalaba walipogawana mavazi yake. Hiki ni kielelezo cha hali ya juu cha ubinafsi, lakini ikumbukwe kwamba Kristo Yesu aliteswa, kafa na kufufuka kwa wafu kwa ajili ya uokovu wa wote. Hili ni zuri nalo la kubalika mbele ya Mungu mwokozi wetu ambaye hutaka watu wote waokolewe na kupata kujua yaliyo kweli, kwa sababu Mungu ni mmoja na mpatanishi kati ya Mungu na wanadamu ni mmoja. Mwanadamu Kristo Yesu ambaye alijitoa mwenyewe kuwa ukombozi kwa ajili ya wote utakaoshuhudiwa kwa majira yake. Huu ni mwaliko wa kutoka katika ubinafsi, tayari kuanza kuifuata ile nyota angavu ya Betlehemu iliyosimama juu ya pango kuonesha mahali alipozaliwa Kristo, Kristu Yesu, mkombozi wa ulimwengu. Katika nuru ni wakati wa kuchota mwanga angavu na kuusambaza sehemu mbalimbali za dunia kama ilivyokuwa kwa wale wachungaji waliokuwa wakikaa makondeni na kulinda kundi lao kwa zamu, bila kuwasahau mamajusi kutoka mashariki, hadi kwa wale waliobatizwa na kuimarishwa kwa sakaramenti ya kipaimara yaani wa Kristo ili kumtambua Kristo Yesu anayezaliwa kila siku ndani ya makanisa katika maadhimisho ya fumbo la ekaristi takatifu. Maadhimisho ya sadaka ya misa takatifu yanafanana katika madhehebu yote. Ugomvi na mitafaruku inatoka wapi? Maandiko Matakatifu yanasema, alikuja kwake wala walio wake hawakumpokea. Wakristo wanapaswa kuwajibika kikamilifu kwa utengano huo, kwa kukazia uekumene wa sala unaomwilishwa katika matendo, unaotambua ubatizo mmoja kwa maondoleo ya dhambi, ekaristi takatifu na maisha ya sala Mapokeo mbalimbali mbali ya makanisa yasaidie kujenga umoja, amani na mshikamano, ili kwa pamoja wa Kristo wote waweze kumtukuza na kumshukuru Mwenyezi Mungu muumbaji na Kristo Yesu mkombozi wa ulimwengu. Maisha mapya katika Kristo Yesu yajenge na kuimarisha umoja, upendo na mshikamano wa kidogo kwa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa ajili ya wokovu wa watu wote na kuendelea kubaki katika fumbo la Ekaristi Takatifu. Tofauti na kinzani kati ya Wakristo chanzo chake nini haswa? Sakramenti zote zimeanzishwa na Kristo Yesu, kumbe kuna haja ya kutafuta njia zitakazowaunganisha Wakristo wote. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Patriarki Rafaeli Bedrosi wa 21 Minasiani wa Kanisa la Kilikia la Waarmenia wa Katoliki amehitimisha mahubiri yake kwa ajili ya kuzindua juma la 55 la sala kwa ajili ya kuombea umoja wa Wakristo kwa kukazia umuhimu wa toba dhidi ya dhambi ya utengano miongoni mwa Wakristo kwa kuanguka kutumbukia na kumezwa na mali mwengu lakini kwake Mwenyezi Mungu ndiko kuna kimbilio na matumaini, ili waweze kuvishwa vazi la wokovu na kuangazia njia inayoelekea kwenye majadiliano ya kiekumene ili kupata umoja kamili. Mwenyezi Mungu awasaidie kulitambua kanisa moja takatifu na la mitume na parokia moja inayowahudumia watu wote wa Mungu pasi na ubaguzi. Ni Mwenyezi Mungu ambaye ni mwanga na ukweli, njia na amani, na kwake watu wote watarejea. Mwaliko kwa Mwenyezi Mungu kuwaonea huruma na kuwaokoa kutoka katika dhambi zinazo wasigina. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco Jumatatu tarehe 17 Januari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili amekutana na kuzungumza na Rais Zeriko Komishk, mwenyekiti wa zamu ya uraisi wa Bosnia Herzegovina, na baadaye rais amebahatika kukutana pia na Askofu Mkuu Paul Richard Gadaga, katibu mkuu wa mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa kimataifa mjini Vatikani. Katika mazungumzo kati ya Baba Mtakatifu na mgeni wake wameridhishwa na uhusiano wa kidiplomasia uliopo kati ya nchi hizi mbili sanjali na dhamana na wajibu wa mwenyekiti wa zamu ya urais huko Bosnia Herzegovina uliopembuliwa kwa kina na mapana. Baadaye walijikita katika hali ya mambo ya ndani ya nchi kwa kukazia umuhimu wa utawala unaozingatia sheria, kanuni na taratibu za nchi. Viongozi hao wawili walijielekeza kwenye masuala ya kikanda na kimataifa kwa kuangalia zaidi hali ya nchi za Ulaya ya Mashariki sanjari na mchakato wa kupanua wigo wa Jumuiya ya Umoja wa Ulaya sema imefululiwa sema. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Dominika tarehe 14 Januari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ilikuwa ni siku ya shangwe na vifijo, pongezi kwa Baba Mwadhama Polikapi Kardinali Pengo, askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu la Dar es Salaam, kwa kutimiza miaka hamsini ya daraja takatifu ya upadre sanjari na miaka 43 ya seminari kuu ya Segerea, jimbo kuu la Dar es Salaam. Ibada misa takatifu iliongozwa na Kardinali Polikapu Pengwa, akisaidiwa na mapadri kumi na nne, kati yao hao kumi na wawili walikuwa ni walimu na walezi, wawili waliobaki wakiwa ni wageni wa alikwa seminarini. Mara tu baada ya kufika rutareni, kwa kuanza adhimisho la ibada ya misa takatifu, baba gambera wa seminari Padre tobias Ndabatinya alimwalika baba kardinali kwa ajili ya kuongoza adhimisho hilo. Alitoa utangulizi akisema wanamshukuru Mwenyezi Mungu kwa miaka hamsini ya upadre wa baba mwadhama lakini pia kwa ajili kwa ya miaka 43 tangu kuanzishwa kwa seminari kuu ya Segerea. Utangulizi uliendelea kuweka mambo wazi ya kwamba seminari hii ambayo imetimiza miaka 43 tangu kuanzishwa, gambera wake wa kwanza alikuwa ni padri Poli Kapu Pengo, ambaye kwa sasa ni mwadhama Poli Kapu Kardinali Pengo, askofu mkuu mstaafu wa jimbo kula Dar es Salaam tunasherehekea ya miaka 43 ya seminari tukiichukulia kama uzinduzi wa jubilea ya miaka hamsini, miaka saba baadaye. Gambera lazidi kufafanua. Katika mahubiri yake, kardinali Pengo alikazia mambo makuu matatu ambayo yalilenga kukazia wito wa kila mmoja wa mafrateli lakini pia udumifu katika wito wa upadre kwa namna ya wale waliokwisha pokea daraja takatifu. Jambo la kwanza lilikuwa ni juu ya uvumilivu unaosimikwa katika hekima na usikivu wa watu wa William Samueli na Eli. Jambo la pili lilikuwa ni lili la kumwachia Mwenyezi Mungu nafasi atufinyange na kutuongoza pasipo kumwekea masharti, na jambo la tatu lilikuwa ni juu ya kipaji cha ukuhani kwamba ni kwa kila mmoja wetu pasipo kutazama kabila au wa utamaduni wake. Jambo hili la tatu lilisimikwa katika msingi wa ukuhani wa Melikisedeki, alielezea mwadhama kardinali Pengo amekazia kuhusu uvumilivu na usikivu kwa wanaomwongoza wakiwakilishwa na Eli anayesikika katika kitabu cha Nabii Samweli. Samweli anapoitwa na Bwana wakati huo usiku, anafikiri anaitwa na Eli, na hivyo anamwendea Eli na kumwambia, mimi hapa maana umeniita. Samueli hakuonesha ukaidi kwa wito ule, kwa kuwa ni usiku, maana angeweza kusema huyo mzee ni msumbufu, ananiita usiku, amepitwa na wakati. Na mbaya zaidi ni lile jibu la Eli, nenda kalale, sija kuita kijana. Samueli anavumilia na anamwendea Eli mara kadhaa, apate kupata jibu la uhakika, nenda ukiitwa, sema nena Bwana, kwa kuwa mtumishi wako anasikia. Kwa upande wa msindikizaji ambaye ni Eli kuna alama ya uvumilivu wa hali ya juu ya kwamba katika umri ule muda ule ulikuwa ni muda wa mapumziko, ni usiku. Eli angeweza kumwona Samweli kama kijana msumbufu asiyejali afya ya wazee, na labda angeweza kufikiri kwamba amekunywa mvinyo zaidi uliombovusha akili. Kumbe anamvumilia ili kijana Samueli afikia utimilifu wa wito wake. Anagundua kwamba kijana Samueli alikuwa katika hatua ya kuhakiki wito wake. Ndio kusema wito wetu unakuwa kwa kupitia hatua zinazopangwa na Mwenyezi Mungu na kuratibiwa na kanisa. Astakafurulai, ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kuhusu mvinyo Baba Kardinali Polikapu Pengo ameniacha kinywa wazi. Katika jambo la pili, Kardinali Pengo anawaalika mafurateli na mapadiri wote, akisema, tunapoitwa na Mwenyezi Mungu tusimwekee mashariti, ndiyo kusema tujiachilie, tujisalimishe katika mapendo yake ya kibaba, tufinyange na kutuunda kadiri ya mapenzi yake. Samueli hakuweka shariti lolote, bali alijisalimisha kwa Mwenyezi Mungu akisema, nena Bwana kwa kuwa mtumishi wako anasikia. Akiendelea kumega neno la Mungu, Baba Kardinali Pengo alifafanua hoja yake ya tatu akisema ukuhani unapopokelewa katika kanisa ni kwa mfano wa Melkisedeki, kuhani mkuu. Huyo kuhani mkuu a kujulikana alikotokea, hata wazazi wake hawajulikani. Ndiyo kusema wito wa ukuhani ni kipaji kutoka kwa Mwenyezi Mungu anachomjalia kila anayestahili pasipo kutazama anakotokea katika kabila wala ukoo gani. Kumbe hakuna awaye yote mwenye uwezo wa kuweka masharti kulingana na kabila la mtu bali kulingana na mapenzi ya Mungu. Baada ya tafakari hiyo, alimshukuru Mwenyezi Mungu kwa wito katika kanisa na zaidi kwa mapaji aliyomjalia katika kipindi chote cha utumishi mpaka anapoadhimisha miaka hamsini ya daraja takatifu ya upadre na miaka thelathini na nane ya uaskofu. Baada ya misa ya takatifu, Kardinali Polikapu Pengo Gambera wa kwanza wa seminari kuu ya Segerea alipata nafasi ya kuzunguka na kujionea maendeleo ya seminari hiyo katika kipindi cha miaka 43, iliyopita. Vyombo vya madola nchini Ethiopia vimewaachia watawa sita wa shirika la mabinti wa upendo wa Mtakatifu Vincenti wa Pauli walioshikiliwa huko Addis Ababa mnamo tarehe thelathini Novemba elfu mbili na ishirini na moja pamoja na watawa hawa wa kurudi kwenye jumuiya zao, lakini hakuna taarifa zozote kuhusu mashemasi wawili na watawa wengine wa kobo ambao wako katika hali ya kifungo pamoja na maelfu ya Waethiopia wenye asili ya Kitigrinya ambao wamefungwa katika maeneo yasiyoeleweka vizuri. Mnamo tarehe 17 Januari 2022 umefanyika mkutano katika baraza la maaskofu wa Italia wa kitaasisi kati ya baraza la maaskofu Italia na jukwaa la kiyahudi Italia. Katika mkutano huo tarehe iliyochaguliwa si kutokuwa na sababu, kwani tarehe 17 Januari 2022 ilikuwa ni siku ya 33 kwa ajili ya tafakari na maendeleo ya mazungumzo kati ya Wakristo na Wayahudi. Ni fursa kwa ajili ya kuhamasisha kati ya sehemu zote mbili heshima ya mazungumzo na ufahamu wa utamaduni wa Wayahudi. Askofu Ruso, katibu mkuu wa maaskofu wa Italia, wakati wa kutoa neno alisema kile ambacho wamefanya kilikuwa ni wakati muhimu kuishi kwa haki na matarajio ya siku ya mazungumzo kati ya Wakristo na Wayahudi walikutana pamoja ili kutafakari michakato shirikishi katika ujumbe wa baraza la maaskofu Italia kwa ajili ya siku hiyo mwaka huu ambao uliridhiwa na baraza la kudumu la maaskofu, alisisitiza kwamba unafafanua vizuri shauku ya pamoja ya maaskofu kuweza kupeleka mbele mpango wa mazungumzo yao. Mwakilishi wa UNICEF kwa ajili ya visiwa vya Pasifiki amethibitisha kuwa wako tayari kutoa msaada wa kibinadamu kwa serikali ya Tonga na watu waliopata pigo la kulipuka kwa vulkeno na dhoruba. Kwa maana hiyo, UNICEF inafanya kazi na mamlaka, mashirika ya kijamii na kiraia na washirika wengine kwa ajili ya maendeleo ili kuhakikisha jibu la haraka katika nyanja hiyo ambayo inajumuisha utoaji wa maji safi na vifaa vya kiafya kwa dharura kwa watoto na familia zilizokumbwa na mkasa huo. Sehemu kubwa ya nchi iliangukiwa na majivu ya vulkeno na kusababisha ukosefu wa maji na chakula na zaidi uchafuzi wa hewa siku zijazo. Kwa maana hiyo, maji safi ndiyo itakuwa ni shughuli kubwa yenye kipaumbele. Mawasiliano yalikatika tangu tarehe 15 Januari na kusababisha ugumu wa kupata habari zaidi kuhusu uharibifu zaidi na zaidi ya dola milioni 138 za ufadhili wa dharura zinahitajika kusaidia watu milioni 1.5 walio hatarini katika jamii za vijijini katika Pembe ya Afrika ambao mashamba yao na malisho yao ya mifugo yameathiriwa na ukame wa muda mrefu. Hayo yamesemwa na shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo FAO, tarehe 17 Januari 2022, jijini Roma, Italia, wakati wakitoa ripoti yao yakina kuhusu mpango wa kukabiliana na changamoto za kilimo na aina ya msaada unaohitajika kwa kila kanda. Ni Sista Anja Wezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatican, usikose kujiunga nasi tena tutakapokushirikisha katekesi ya Baba Mtakatifu Francisco siku ya Jumatano sanjali na maandalizi ya Dominika ya Neno la Mungu inayoadhimishwa Dominika ya tatu ya mwaka wa kanisa. Kwa niaba ya Angela Rezaura, mimi ni mtoto wa mtoto wa mkulima Paulo Richardi Mjigwa, nikibwaga manyanga kwa kusema Tumsefu Yesu Kristu na budetru Yesus Kristus.