Amjambo wa usikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Baba Mtakatifu Francisco wakati wa tafakari yake kwenye kanisa la Mtakatifu Marta mjini Vatikani tarehe kumi na nane Februari elfu mbili na ishirini amesema dawa ya kutibu ugumu wa moyo ni kuwa na kumbukumbu kumbu na kuwaalika wasisahau neema ya uokovu ambayo inataka moyo wa kweli na uwezo wa kuwa na huruma. Katika fursa ya uzinduzi wa mwaka wa jubileo ya miaka 100 ya kanisa la Costa Rica, kuanzia tarehe 16 Februari 2020 hadi tarehe 16 Februari 2021, Papa Francisco ametuma ujumbe wake kwa kuwashauri juu ya kuinjirisha bila kuchoka, na katika makanisa makuu matatu ya Costa Rica wataweza kupokea ya rehema ya mwaka. Ni huzuni kubwa kuona watu waliounganika kusali wanateseka kwa ajili ya tendo hili la chuki dhidi ya dini. Ndio ujumbe uliosambazwa tarehe 17 Februari elfu mbili na ishirini wa katibu mkuu wa baraza la makanisa ulimwenguni mchungaji daktari Olaf Feit Tevet akielezea juu ya masikitiko yake na ukaribu na mshikamano wa jumuiya ya nchi ya Burkina Faso. Askofu mkuu wa Abuja amezungumzia juu ya uchafuzi wa vyanzo vya maji na kunyakuliwa kwa ardhi kwa watu kwa kile kinachoitwa jina la kivuli cha uwekezaji, mambo ambayo yanahatarisha watu na kwamba hawako kinyume na maendeleo, lakini wanataka haki za watu na mazingira visipotee hivi hivi bila kusahau hata kugusia ghasia, vurugu, kuteka nyara, mauaji na matatizo mengine ya silaha ambayo yanathibitishwa nchini Burkina Faso, Mali, Naija na Nigeria. Ni katika hotuba yake ya ufunguzi wa mkutano wa nane wa kamati ya kudumu ya maaskofu wa Afrika ya Magharibi uliohitimishwa tarehe kumi na saba Februari elfu mbili na ishirini katika kituo cha kichungaji cha Abijani nchini Pwani ya Pembe. Habari hizi za Papa Francisco, za Vatikani, za kanisa na za kijamii utapata kuzisikiliza nilizokuandalia na mwisho wa habari hizi kama kila siku ya Jumanne utapata kusikiliza makala ya wiki kuhusu wanawake inayoletwa kwako na Pauline Mkondya. Ni Sista Angela Rwezaula anakukaribisha. Kati ya kutosha inakosa kwa wafuasi ambao walipanda mtumbwi na Yesu, na wao wakaanza kuwa na wasiwasi wa zana ya uendeshaji wa siku, na wao walikuwa wakijadiliana kati yao, kwa mjibu wa injili ya Marko sura ya nane aya kumi na nne hadi ishirini na moja kwa sababu hawakuwa na mikate. Kufuatia na hiyo Yesu akawa ametambua hayo na kuwakaripia, kwani mnabishana kwamba hamna mikate? Hamjatambua bado na mwelewi? Mnakuwa na mioyo migumu mnayo macho hamwoni, na masikio amsikii, amkumbuki nilipogawa mikate mitano kwa watu elfu tano? vikapu vingapi vilibaki vimejaa na kupelekwa? Papa Francisko, wakati wa tafakari yake kwenye kanisa la Mtakatifu Marta mjini Vatikani tarehe kumi na nane Februari elfu mbili na ishirini, ametaka kuelewesha kwamba kuna jambo moja linaloingiliana kati ya moyo mgumu kama ule wa wafuasi wa Yesu na moyo wa huruma kama wa Bwana, ambao unaelezea mapenzi yake. Mapenzi ya Bwana ni huruma. Yeye anasema ninataka huruma na sio dhabihu. Moyo bila huruma ni moyo wa kimiungu, ni moyo ambao unataka kujitosheleza na ambao umeongozwa na ubinafsi na ambao unakuwa na nguvu tu kutokana na itikadi za mawazo yake binafsi. Akitolea mfano anasema tukumbuke makundi manne ya mawazo ya kiitikadi ya wakati wa Yesu, walikuwepo Wafarisayo, Wasadukayo, Waeseni na Wazeloti ni makundi manne yaliyokuwa na moyo mgumu katika kupeleka mbele mpango wao ambao kuwa ni mwa Mungu. Hapakuwepo na nafasi ya mpango wa Mungu, hapakuwapo na nafasi ya huruma. Lakini kuna hata dawa ya kudhibiti ugumu wa moyo ambayo ni kumbukumbu kumbu. Kwa maana hiyo, katika Injili ya leo ni katika sehemu nyingi za Biblia, Papa Francisco amerudia kutoa ushauri katika kiitikio, hata mwisho wa wokovu mkuu wa kumbukumbu kumbu, ambayo ni neema ya kuomba ili kuweza kutunza moyo ubaki wazi na mwaminifu Amesistiza Papa Francisco, moyo unapogeuka kuwa mgumu, yaani moyo ukiwa na ugumu, unasahau unasahau neema ya wokovu, unasahau zawadi ya bure. Moyo mgumu unapelekea ugomvi, unapelekea vita, unapelekea ubinafsi, unapelekea kumharibu ndugu, kwa sababu moyo huo hauna huruma. Ujumbe wa wokovu ulio mkubwa ni kwamba Mungu alipata huruma kwa ajili yetu sisi, ni kiitikio cha Injili. Wakati Yesu anapoona mtu katika hali ya uchungu, yeye anaona huruma, yeye ni huruma ya Baba. Yesu ni kofi dhidi ya kila moyo ulio mgumu. Akiendelea na tafakari yake, anasema ni lazima kuomba neema ya kuwa na moyo usio na mawazo potofu na ulio wazi na wenye huruma mbele ya kile kinachoonekana katika dunia hii, kwa maana tutahukumiwa siku moja katika hukumu, na si kutokana na mawazo yetu au itikadi zetu. Nilikuwa na njaa, amkunipatia chakula, nilikuwa mfungwa, amkunitembelea, nilikuwa na mateso, amkunifariji. Kwa mjibu wa Injili ndio huruma na sio ugumu wa moyo. Papa amesisitiza unyenyekevu, kufanya kumbukumbu -kumbu ya mizizi yetu na wokovu wetu vitatusaidia kuhifadhi hayo Sara ya Papa Francisco, kwa kuhitimisha, amesema kila mmoja wetu ana kitu ambacho kimemuuma na kinamsababishia awe na moyo mgumu. Tufanye kumbukumbu kumbu, na Bwana ndiye atupatie moyo wenye haki na wadhati, kama tulivyoomba katika maombi ya pamoja, mahali anakoishi Bwana. Bwana awezi kuingia katika mioyo migumu, katika mioyo ya kuitikadi awezi kuingia Bwana. Bwana huingia tu katika mioyo ambayo ni kama moyo wake, mioyo yenye huruma, mioyo yenye upendo na mioyo iliyo wazi. Bwana atupe neema hii. Papa Francisco amehitimisha katika fursa ya mwaka wa jubilei ya miaka miamoja tangu kanisa la Costa Rica lianzishwe kuanzia tarehe 6 Februari 220 hadi tarehe 6februari, Papa Francisco ametuma barua yake kwa kuwashauri juu ya kuinjirisha bila kuchoka. Papa Francisco anaungana nao kiroho wakati wa kufungua mwaka wa jubileo nchini Costa Rica. Katika barua iliyotiwa sahihi na Kardinali Petro Parolini, katibu wa Vaticani, kunak6ebari22 katika fursa ya uzinduzi wa miaka mia moja tangu kuanzishwa kwa kanisa la Costa Kostarika. Katika ujumbe wake Papa anaungana nao kiro na shukurani kwa Bwana kwa matunda yote yaliyopatikana kwa kipindi cha miaka mia moja ya utume wake katika kusindikiza, kuangaza na kuwatia moyo watoto wa kike na kiume katika taifa hilo. Katika barua hiyo Papa Francisco anawatia moyo ili kuzingatia wakati uliopo kwa siku ambayo wanaanza maadhimisho ya mwaka wa Jubileo ili kuweza kufanya kumbukumbu kumbu ya matukio muhimu ya namna hiyo upendo wa huruma ya Bwana wetu Yesu Kristo ambamo panabubujika kila ukweli, wema na uzuri, ili walei na watawa wote waweze kuendelea bila kuchoka katika shughuli zao za uinjilishaji kwa kuwapelekea wote furaha ya Injili na kwa namna ya pekee wale wahitaji na walio mbali zaidi aidha waweze kuonyesha ushuhuda wa kweli wa maisha ya Kikristo katika mazingira mbalimbali mbali ya kijamii. Barua ya Papa Francisco inahitimishwa kwa kuomba ulinzi wa Mama yetu Maria Malikia, msimamizi wa Kosta Rika. Papa Francisco anawatumia baraka ya kitume ili washukie washiriki wote wa maadhimisho makuu. Vilivile, katika mwaka huu wa jubilei umekubaliwa hata msamaha wa kitume kutoka Vatikani kuanzia tarehe 16 Februari elfu mbili na ishirini hadi tarehe 16 Februari elfu mbili na ishirini na moja kwa kukumbuka kuwekwa msingi wa kanisa hilo la Costa Rica kwa upande wa Papa Benedikto wa kumi na tano wa hati ya Predecesorum 1921, kanisa la Mtakatifu Jose na makanisa mengine makuu Limone na la Juela ndiyo yatakuwa maeneo ya kufanya hija ya waamini wanaoweza kupata neema ya kiroho na neema ya msamaha wa dhambi, yani indulgensa plenaria. Tume ya maaskofu iliyoundwa kwa ajili ya maadhimisho ya jubileo imeandaa maadhimisho katika sehemu kuu tatu. Ya kwanza imeadhimishwa tarehe 13 Februari 2020 kwa maadhimisho ya ekaristi takatifu katika kanisa kuu la Elimone el aidha, jimbo la Limone kihistoria linajulikana sana kama jimbo walimoadhimisha misa ya kwanza kunako mwaka 1502 wakati wa toleo la nne la safari ya Kristoforo Kolombo alipoweka mguu wake katika ardhi ya Kosta Rika. Vipindi vingine viwili muhimu vitafanyika tarehe 19 Julai kwa kufanya mkutano wa kitaifa katika jimbo kuu la Mtakatifu Jose, wakati katika kufunga mwaka wa jubilei watafanya kongamano la ekaristi takatifu kitaifa katika jimbo la Alajuela. Vilevile Jumapili 16 Februari 2020 wamefungua milango mitakatifu katika makanisa makuu matatu ambayo yatakuwa ni makao makuu ya matukio ya kikanisa kitaifa kwa ajili ya mwaka mzima wa jubilei. kubwa kuona waliounganika kusali wanateseka kwa ajili ya tendo hili la chuki dhidi ya dini, ndio ujumbe uliosambaa tarehe 17 Februari 2020 wa katibu mkuu wa Baraza la Makanisa Ulimwenguni, Mchungaji Daktari Olav Fet Tavet, akiwa na masikitiko na kuonesha ukaribu na mshikamano wa jumuiya Bukina Faso na Kameruni walioshambuliwa na vikundi vya kijiadi tarehe 16 na 14 Februari 2020. Baadhi ya makundi ya kijiadi tarehe 16 Februari nchini Bukina nafaso katika wilaya ya Yanga walishambulia kanisa na kuwaua watu 21 na wengine 18 kubaki wamejeruhiwa. Shambulizi ya la Kiprotestanti lilifuata baada ya lile la tarehe 10 Februari, walitekwa nyara wakiwa wanasali kanisani baada ya siku m katika kijiji cha kaskazini magharibi mwa nchi ya Kameruni, kwa mjibu wa umoja Mataifa, watu ishirini na mbili kati yao watoto kumi na nne wameuawa na watu wenye silaha tangu wakati huo. Wakazi mia sita wa kijiji hicho wamekimbia maeneo yao na miezi ya mwisho inaonyesha ghasia ambayo inazidi kuongezeka na karibia wa Kameruni sitini elfu wamekimbilia nchini Nigeria. Kwa maana hiyo, katibu mkuu Daktari Tiveti amesema, tunalaani mashambulizi haya yasiyo na maana. Ni lazima tuweke jitihada za kutafuta suluhisho ili kufuata amani, haki kwa wote, na ardhi kwa wote, huu tunakufikia hatimaye katika maisha ya amani na utulivu kwa wote. Katika mkutano wa kamati ya kudumu ya baraza la maaskofu wa kanisa la Afrika Magharibi, ambayo imethimishwa mkutano wake wa 8 tarehe 17 Februari 2020 katika kituo cha kichungaji cha Abijani nchini Ivory Coast, wameongozwa na mada isemayo, tunafanya kazi kwa pamoja kwa ajili ya haki za jumuiya na mazingira. Katika mkutano huo hata balozi wa Vatikani nchini humo, askofu mkuu Paulo Borja alihudhuria. Kwa mjibu wa tovuti ya Rekoa na Cherao inaeleza kuwa aliyefungua kikao hicho alikuwa ni mwenyekiti wake, askofu mkuu Kaigama wa jimbo kuu la Abuja nchini Nigeria, ambapo ameweza kufafanua kwa mapana na marefu kuhusu hali halisi ya, ya Afrika. Kwa namna ya pekee, amekumbusha uwekezaji binafsi wa ardhi kwa upande wa makampuni makubwa ambayo tangu miongo kumi ya sasa katika karne ya ishirini na moja imejinyakulia ardhi za kilimo katika bara la Afrika. Ulagai mkubwa kuhusu ardhi hizi, amesema askofu mkuu Kaigama, ni moja ya ukiukwaji mkubwa mbele ya watu maskini, hata kama wanajificha chini ya jina la maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Matokeo yake ni kwamba hawa wakisha jinyakulia ardhi hizo, watu maskini wanabaki bila kuwa na rasilimali asili msingi kwa ajili ya kuishi maisha yao. Wakati unyonyaji mkubwa sana katika sekta ya kilimo haulinganishi kabisa na mahitaji ya watu mahalia ikiwa ni pamoja na kuishi kwa amani katika mazingira bora ambayo yanahakikisha mahitaji msingi kama chakula kilicho kikuu katika maisha. Vilevile vile askofu mkuu wa Abuja ameongezea kuzungumzia juu ya uchafuzi wa vyanzo vya maji ambavyo vinahatarisha maisha ya watu na ulagai wa ardhi. Hatuko kinyume na maendeleo, lakini tunataka kuona haki za watu na mazingira visipotee hivi hivi. Bila kusahau hata kuhusu ghasia, vurugu, kuteka nyara, mauaji na matatizo mengine mengi ya kisiraha ambayo yanathibitishwa nchini Burkina Faso, Mali, Niger na pia nchi yake Nigeria. Kwa upande huo askofu mkuu Kaigama amebainisha kwamba watoto wadogo waliokufa kwenye mashambulizi ya kisiraha katika kanisa kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa ni elfu mbili na mia moja hamsini na tisa na kwa hao kuongezea zaidi ya wengine mia mbili. Waliotekwa nyara. Tunakataa kabisa kutazama matatizo haya kwa sababu ya dini. Unyonyaji wa dini unaficha hali halisi za tamaa za kisiasa na labda hata kiuchumi. Kufuatia na hilo, askofu mkuu Kaigama anatoa wito kwa serikali katika nchi husika ili zifanye jitihada bora zaidi kwa ajili ya kupambania dhidi ya matukio haya, kwa sababu mapambano ni magumu na nyeti, amesisitiza. Aidha, ametoa wito na mwaliko wa kutafakari kuhusu mpango wa siku ya vijana wa Afrika Magharibi, ili walipokee wazo hili lililowakilishwa na baadhi ya ofisi za majimbo kwenye kitengo cha uchungaji vijana. Mada nyingine pia ilikuwa ni kuhusu fedha, hesabu, utawala uliowekwa kunako mwaka elfu mbili na kumi na sita na kama ilivyo kwa udhati, mpango wa kununua kiwanja cha kujenga ofisi ya katibu mkuu wa Reko Anacherao, ambapo mkutano wa nne wa mwaka umependekezwa kufanyika kunako mwaka 2022 nchini Nigeria. Katika hitimisho lake, askofu mkuu Kaigama anatoa mwaliko wa kufuata mchakato wa matendo ya nguvu na jitihada kuelekeza kwa watu wenye mazingira magumu kwa kushirikishana rasilimali na matendo ya kila kanisa lao na hatimaye kuweza kufikia kutoa ushuhuda wa kiinjili wenye kuaminika na kutimiza wajibu kwa kufanya hivyo, huruma na amani kwa kanda yote ya Afrika Magharibi iweze kuwafikia, amehitimisha. Kumbukumbu kumbu ya wafia dini 21 wa Kopti nchini Libya umezinduliwa katika kijiji kimoja cha All awa mahali ambamo walikuwa wanatoka sehemu kubwa ya waathirika. Uwakilishi huo unaonesha Wakristo wakiwa wamepiga magoti wakiwa na sanamu kubwa ya Kristo Yesu aliye nyuma yao akiwakambatia kwa uokovu. Vilevile vile wamezindua hata jumba la makumbusho lililohifadhi kumbukumbu kubwa ya ushuhuda wa watu waliouawa kumbukumbu kumbu hii imezinduliwa tarehe 15 Februari 2020 katika kanisa la Kikopti la Kiorthodoksi katika fursa ya kukumbuka miaka mitano tangu kuwawa kwa Wakristo wa Kopti 20 wa Misri na mgana mmoja waliouawa na wanajeshi wa serikali ya Kiislamu katika fukwe za bahari ya Sirte kwa sababu walikataa kukana imani yao. Huu ni uwakilishi wa kisanii unaoonyesha Yesu Kristo kwa jina la wale waliotoa sadaka ya maisha yao akiwa amefungua mikono yake wazi kama ishara ya uokovu wa milele Kumbukumbu kumbu ya sanamu hiyo ina urefu wa mita za mraba nne na ambayo imewekwa katika kijiji kidogo cha Oawa. Hata hivyo, katika sehemu hiyo kuna kanisa kuu la wafiadini wa imani iliyozinduliwa rasmi tarehe kumi na tano Februari elfu mbili na kumi na nane kwa ajili ya heshima ya waathirika hao. Kanisa hili limejengwa lote na fedha za serikali ya Misri pamoja na kumbukumbu -kumbu hiyo. Askofu wa Samaluti alizindua hata jumba la makumbusho la kwanza linalojikita kuhusu wafia dini hao ambao wanahifadhi kumbukumbu zote za maisha wa Kristo wakati wa kutekwa kwa nyara kwao hadi kurudishwa kwa majeneza baada ya miaka miwili ya mauaji hayo. Uchaguzi wa tarehe tisa Februari nchini Kameruni ulikuwa karibu nijangwa na wapiga kura, ni kwa mjibu Askofu Abraham Kome, rais wa baraza la askofu nchini Kameruni wakati wa kuwakilisha tathmini ya wachunguzi wa kura kwa upande wa haki na amani kwenye mkutano na vyombo vya habari. Hii ilikuwa ni karibia kwa ujumla katika sehemu zote, amebainisha askofu Kome akitolea mfano wa eneo la Bisoni kwamba kulikuwa na wapiga kura 85 kati ya 310 waliojiandikishwa, na sehemu nyingine wapiga kura walikuwa 50 kati ya 200 waliojiandikisha. Ukosefu wa wapiga kura kwa namna hiyo una maana kuwa sheria msingi ya uchaguzi ambayo inasimamia uchaguzi nchini Kameruni inapaswa kupitiwa ili kuamsha shauku ya watu katika kutimiza wajibu wa kiraia. Habari nyingine za kijamii. Hali ya mgogoro katika eneo la kaskazini magharibi mwa Siria imefikia kiwango kipya cha kutisha, kulingana na taarifa iliyotolewa na Umoja wa Mataifa Jumatatu, tarehe kumi na saba Februari elfu mbili na ishirini, idadi ya watu wasio na makazi kutokana na mgogoro huo imemiminika kufikia laki tisa. Naye mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa kuhusu masuala ya kiutu Makolo Okoko amesema idadi kubwa ya waathirika ni wanawake na watoto ambao wamepatwa na hofu na kulazimika kulala nje kwenye baridi kwa sababu makambi yamejaa. Watoto wanapoteza maisha kwa sababu ya baridi. Mkoa wa Idribu, ikiwemo na maeneo mengine ya karibu ya jimbo la Alepo, una karibu wakaazi milioni tatu ambao nusu yao tayari hawana makazi kutoka sehemu nyingine za Siria. Taarifa ya Umoja wa Mataifa imeeleza kwamba vituo vya afya, shule, maeneo ya makazi, misikiti na masoko vyote vimeshambuliwa. Umoja wa Ulaya umekubaliana kufuatilia marufuku ya silaha iliyowekwa na Umoja wa Mataifa dhidi ya Libya baada ya kubainika kuwa marufuku hiyo ilikuwa ikikiukwa kila wakati. Mawaziri wa kigeni wa nchi za Umoja wa Ulaya wamekubaliana hapo tarehe 17 Februari 2020 juu ya ujumbe mpya ambao utajumuisha meli zinazofuatilia marufuku hiyo, amesema waziri wa mambo ya nchi za nje wa Ujerumani Eiko Maasi. Ujumbe huo mpya utachukua nafasi ya operesheni Sofia ambayo ilizinduliwa mwaka elfu mbili na kumi na tano ili kukomesha biashara haramu ya usafirishaji wa binadamu kutoka Afrika kaskazini kwenda Ulaya. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrel ameelezea matumaini ya operesheni hiyo kuanza kufanya kazi kufikia mwishoni mwa mwezi ujao. Operesheni Sofia ilifika mwishoni kunako mwezi Machi 2019 chini ya shinikizo la serikali ya zamani ya kizalendo ya Italia kutokana na kushindwa kukabiliana kuhusu ugavi wa wahamiaji wanaookolewa baharini. Shirika la Afya ya Ulimwenguni limesema linaonekana kwamba virusi vya Corona COVID-19 sio hatari kama vilivyo virusi vingine vya aina hiyo ikiwemo vile vilivyosababisha homa ya mafua SARS au virusi vya Corona vinavyosababisha matatizo ya kupumua MERS, na kuongeza kwamba asilimia 80 ya wagonjwa wana viwango vya chini vya virusi na watapona. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Jeneva, Uswizi, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya ya ulimwenguni, Daktari Tedros amesema takwimu mpya kutoka China zinaangazia baadhi ya vipengo baadhi ya pengo katika uelewa, lakini bado zingine zinasalia, akiongeza kwamba wataalamu wa shirika hilo wanashirikiana na wataalamu wa China kuelewa bora pengo hizo na kuimarisha uelewa wa mlipuko huo. China imeripoti visa 70635 na vifo 1772. Vilevile, asilimia 94 ya visa vipya imetokea jimbo la Hubei, na kwamba nje ya China wamepokea ripoti ya visa 694 kutoka nchi 25 na vifo vitatu. Hata hivyo, Shirika la Afya Duniani limesema wakati wakiendelea kupokea taarifa zaidi kutoka China watapata picha kamili ya mlipuko na mwenendo wake unavyoendelea. <mucho> Hamjambo, wasikilizaji wapendwa, popote pale mlipo. Sauti ya kudai usawa na haki za wanawake inakualikeni, amkeni, atujiunge pamoja, ili kulinda amani, hadhi, utu na kujenga maendeleo yetu kwa ujumla. Kutoka studio za Radio Vatikani, ni mimi mtangazaji wenu Pauline Mkondia nikisema karibuni. Miaka 25 imepita tangu kufanyika mkutano wa kimataifa wa wanawake huko Beijing, China, na bado mfume dumo umeendelea kuwa kandamizi na kubagua wanawake kiuchumi kijamii na kisiasa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema hayo wakati akizungumza kwenye mkutano wa ngazi ya juu ya viongozi wa nchi wanachama wa Muungano wa Afrika huko Addis Ababa kuhusu usawa wa kijinsia na uwezeshaji wa wanawake barani Afrika, Guterres alisema kwamba mkutano wa Beijing ulikuwa muhimu sana katika kutambua haki za wanawake na watoto wa kike, akisema kuwa hadi sasa wanawake wamekuwa nguzo katika kusongesha azimio namba 1325 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu wanawake katika amani na usalama lililopitishwa miongo miwili iliyopita alisema kwamba miongoni mwa wanawake walio mstari wa mbele, mchango wao umetambuliwa katika kitabu kiitwacho She stands for peace, yaani anasimamia amani, kutokana na mchango wao kwenye kusaka amani. Mafanikio mengine ni kuongeza kwa asilimia 75 kwa wanawake kwenye mabunge barani Afrika, pia wasichana wengi zaidi kupata elimu na huduma afya na hata wanawake wengi zaidi kuliko wanaume barani Afrika kushiriki katika ujasiriamali kuliko eneo lingine lolote duniani. Hata hivyo, waliongezea kwamba mafanikio yaliyopatikana bado hayajaweza kufikia ahadi zilizotolewa na zilizopitishwa Beijing mwaka 1995. Hebu tuwe wa kweli, barani Afrika kama ilivyo katika dunia yote, tunaishi katika mfumo dume uliotawaliwa na tamaduni za kupatia kipaumbele wanaume. Hii bila shaka ni suala la madaraka. Aligusia pia suala la umaskini barani Afrika. Wanawake mara nyingi wamejikuta katika ajira zisizo na hadhi na kupewa mshahara kidogo, na wengine wanafanya kazi za nyumbani zisizo na ujira. Alizungumzia suala la ukatili dhidi ya wanawake, tatizo hili bado limeota mizizi mirefu ukatili ambao unashamirishwa na ghasia na mizozo pamoja na ukimbizi. Katibu mkuu amesema wakati huu ambapo dunia inaahidi upya kufanikisha maendeleo kuelekea usawa wa kijinsia. Alitoa wito kwa nchi za Afrika, kwa ubia na mashirika ya kiraia na wadau wengine, wachangie katika hatua za yale yaliyopitishwa Beijing na utekelezaji wake sasa inapotimiza miaka ishirini na tano. Hatua za ubia kufanikisha maazimio ya Beijing zitajenga mafanikio na kufanikisha ahadi za muongo wa mwanamke wa Afrika unaotamatishwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa alitumia pia mkutano huo kupongeza kuenea kwa mtandao wa viongozi wanawake barani Afrika, kwani kuwepo kwa mtandao huu katika ngazi za kitaifa kunachochea hadi ya kuchechemua harakati za wanawake ambazo ni muhimu katika kuleta mabadiliko ya jamii za Afrika ili ziwe bora. Na kwa kuzingatia hilo, ni lazima kutumia fursa hizo kujenga usawa wa kijinsia na kuhakikisha kuwa mahitaji ya wanawake na watoto wa kike yanajumuishwa kwa kina katika harakati za kujenga jamii zenye amani, haki na jumuishi. Msikilizaji, basi kwa maelezo haya nimefikishwa mwishoni mwa ujumbe huu na wageni na kuwatakia kila la heri. Ni mimi Poulin Mkonde. Namnamnam ndugu nam, nam, msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia tamati ya yale yote uliyoyasikiliza kwa siku ya leo. Na kwa niaba ya Paulin Mkondya, ni mimi Sista Angela Rezaula nikikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.