Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili, mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, popote pale ulipo, ninapokutandazia kigodoro cha matangazo yetu kwa habari zifuatazo Baba Mtakatifu Francisco Ijumaa tarehe 18 Juni 2021 amekutana na, na kuzungumza na Raisi Salome Zurabikivili wa Georgia. Kardinali Raniero Cantalamessa, muhubiri mkuu wa nyumba ya kipapa, Alhamisi tarehe 17 Juni 2021 ameadhimisha ibada ya sherehe ya Moyo Mtakatifu wa Yesu kama sehemu ya Jubilia ya miaka 100 tangu kuanzishwa kwa Chuo Kikuu cha Kikatoliki cha Sacro Cuore, Hospitali ya Agostino Gemelli iliyoko mjini Roma. Padri Pasko Ihondo mzee wa kazi atakushirikisha tafakari ya neno la Mungu Jumapili ya kumi na mbili ya kipindi cha mwaka beu wa Kanisa. Kwa niaba ya padri Andrew Mlele Mtaki, mimi ni padri Richard Mjigwa nikakutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Oyo wake mtakatifu Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, moyo mtakatifu wa Yesu ni chemchemi ya imani, upendo, huruma, msamaha, uvumilivu, uaminifu na unyenyekevu wa Mungu aliyejinyenyekesha na kujifanya kuwa mdogo ili kumkomboa wa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na mauti kwa njia ya mateso, kifo na ufufuko wake unaoleta maisha na uzima wa milele. Ibada kwa moyo mtakatifu wa Yesu inapata chimbuko lake pale juu msalabani, askari alipomchoma Yesu kwa mkuki ubavuni, mara ikatoka damu na maji, alama ya sakramenti za kanisa. Hiki ni kielelezo cha ndani kabisa cha upendo na huruma ya Mungu kwa binadamu, lakini zaidi kwa wadhambi wanaothubutu kutubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu, tayari kuambata utakatifu wa maisha na kutembea katika mwanga wa Kristo Yesu mfufuka. Baba Mtakatifu Fransisko anawaalika mapadri pamoja na waamini katika ujumla wao kujichotea utajiri unaofumbatwa kutoka katika waraka wa kitume wa Papa Pio wa kumi na mbili alioandika kunako mwaka 1956 kuhusu moyo mtakatifu wa Yesu, kiini cha huruma ya Mungu. Chuo kikuu cha kikatoliki cha Sacro Cuore jimbo kuu la Milano kilianzishwa ili kujibu hitaji la mahali pa malezi na majiundo makini ya vijana nchini in Italia. Changamoto hii ikavaliwa njuga na Padi Agostino Jemedi na wasaidizi wake wa karibu akina Armida Baredi na Jusepe Toniolo, na matokeo yake, katika kipindi cha uhai wake, miaka mia moja iliyopita, chuo hiki kimeendelea kukua na kupanuka na hatimaye kuwa ni jukwaa la malezi na majiundo makini ya kielimu, kitaifa na kimataifa. Ni kati ya viuo vikuu vya kikatoliki maarufu sana barani Ulaya. Kuna wanafunzi arobaini na tatu elfu na mia tatu na mbili wanaopata elimu bora inayokidhi viwango vya soko la ajira barani Ulaya. Ni chuo ambacho kimewekeza sana katika tafiti makini ili kuendelea kusoma alama za nyakati. Haya ni matokeo ya sadaka kubwa ya akili na ukarimu inayotekelezwa na wadau wa jumuia ya chuo kikuu, bila kusahau kwamba wanafunzi wanaimani na wanathamini sana mchango huo. Kumbe kuna haja ya kukazia ari na mwamko wa kimisionari tayari, kutoka na kuanza kufanya tafiti za ukweli, ustawi na maendeleo ya wengi. Chuo kikuu kiwe ni mfano bora wa kuigwa katika ukarimu, huduma makini kwa wanafunzi, kwa kutafuta na kuambata mafao ya wengi, sanjari na kupambana na changamoto mamboleo kuhusu utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji duniani, mifumo mbalimbali mbali ya ubaguzi ukosefu wa haki, amani, maridhiano na umaskini duniani. Ni katika muktadha huu Kardinali Raniero Cantalamessa, mhubiri mkuu wa nyumba ya Kipapa, tarehe 17 Juni 2021 ameadhimisha ibada ya sherehe ya moyo mtakatifu wa Yesu kama sehemu ya jubilia ya miaka 100 tangu kuanzishwa kwa chuo kikuu cha kikatoliki cha Sacro Cuore, hospitali ya Agostino Jemeli iliyoko mjini Roma. Katika mahubiri yake, Kadinali Kantalamesa amewashirikisha wanajumuiya hawa uzoefu wake kama mwanafunzi, jaalimu na mhubiri wa nyumba ya kipapa kwa takribani miaka 41 sanjali na ibada kwa moyo mtakatifu wa Yesu. Maadhimisho ya ibada ya misa takatifu imekuwa ni fursa ya kuwakumbuka na kuwaombea wale wote aliokutana nao katika hija ya maisha yake kama mwanafunzi na jaalimu chuoni hapo. Kunako mwaka 1979 Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili akamteua kuwa ni mhubiri wa nyumba ya kipapa na hivyo kulazimika kuacha shughuli zote za kufundisha chuo kikuu cha Kikatoliki cha Sakrokoli na kuanza kujikita zaidi katika kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu sasa. Imegota miaka arobaini na moja na katika kipindi cha Majirio na Kwaresima amekuwa akitoa tafakari kwa Mtakatifu Yohani Paulo wa Pili, Baba Mtakatifu Mstaafu Benedikto wa Kumi na Sita na sasa Papa Francisco. Hii ni huduma anayoitekeleza kwa unyenyekevu na moyo mkuu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ibada ya Moyo Mtakatifu wa Yesu inapata chimbuko lake kutoka katika maandiko matakatifu. Lakini walipomjia Yesu na kuona ya kuwa amekwisha kufa, hawakumvunja miguu, lakini askari mmoja wapo alimchoma ubavu kwa mkuke na mara ikatoka damu na maji. Sehemu ya Injili kama ilivyoandikwa na Yohane sura ya 19 mstari wa 33 hadi wa 34. Kristo Yesu ndiye lile hekalu ambalo amelivunja na sasa linabubujika damu na maji, na kwa njia ya mateso, kifo na ufufuko wake, moyo mtakatifu wa Yesu umekuwa ni chemchemi ya huruma na upendo wa Mungu kwa waja wake. Hii ni ibada ya moyo mtakatifu wa Yesu, lakini pia ni ushuhuda unaofumbata mchakato mzima wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu. Kwa ufupi kabisa, fumbo la Pasaka ni kiini cha utangazaji na ushuhuda wa habari njema ya wokovu. Moyo mtakatifu wa Yesu uliotobolewa kwa mkuki umekuwa ni mwanga wa maisha ya waamini. Ni katika muktadha huo, chuo kikuu cha kikatoliki cha Sacro Cuore kinapaswa kuwa ni kiini cha utamadunisho, chimbuko la upendo, mawazo, ujuzi na maarifa. Maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia yanahitaji kunogeshwa na moyo mtakatifu wa Yesu, chemchemi ya tunu msingi za maisha ya kiroho, yaani imani, upendo na matumaini thabiti. Huo ni mwaliko kwa waamini kuondokana na upendo bandia kama ilivyo pia katika akili bandia, kwa kujikita zaidi katika upendo, kwa sababu Mungu ni upendo, Deus caritas esti. Ni changamoto na mwaliko wa kuingiza moyo wa upendo katika shughuli mbali mbalimbali za tafiti, sayansi na masomo. Yote haya yawe ni kwa ajili ya huduma kwa Mungu na jirani. Hata miongoni mwa wagonjwa kuna sura na mfano wa Mungu, watu wanaopaswa kupendwa, kuheshimiwa na kuthaminiwa. Matumaini yana nguvu zaidi kuliko hata dawa anayopewa mgonjwa. Kamwe maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia yasichukue nafasi ya, na ya mwingiliano umoja wa upendo na mshikamano na wagonjwa. Kardinali Ranyero Kantaramesa, muhubiri mkuu wa nyumba ya Kipapa, amehitimisha mahubiri yake kwa sala ifuatayo kwa moyo mtakatifu wa Yesu akisema E Yesu mwenye moyo mpole na mnyenyekevu, ifanye mioyo yetu ifanane na moyo wako mtakatifu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco, Ijumaa tarehe 18 Juni 2021 amekutana na kuzungumza na, na, na Rais Salome Zurabikivili wa Georgia, ambaye baadaye amekutana pia na askofu mkuu Paul Richard Garaga, katibu mkuu wa mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa kimataifa mjini Vatikani. Katika mazungumzo kati ya baba mtakatifu na rais wa Georgia wameonyesha kuridhishwa kwao na uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizi mbili na kwa namna ya pekee ushirikiano unaojionyesha katika utamaduni, sayansi na elimu. Kanisa Katoliki nchini Georgia limekuwa na mchango wa pekee kabisa katika ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu nchini humo. Baadaye viongozi hawa wawili wamejielekeza zaidi katika masuala ya kikanda na kimataifa kwa kukazia zaidi umuhimu wa kukuza na kudumisha haki amani na utulivu wa kijamii. Kazi kubwa umefanya ya kuziumba mbingu na nchi, ukatuumba wanadamu ili tukapita wale viumbe. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika maadhimisho ya jubilea ya miaka mia moja tangu kuanzishwa kwa shirika la kazi duniani kunako mwaka elfu mbili na kumi na tisa, mambo makuu yafuatayo yalipaswa kupewa kipaumbele cha kwanza: Mosi ni umuhimu wa kazi kama utimilifu wa mtu binafsi kijamii na kiikolojia. Pili ni haja ya kutengeneza na kulinda fursa za ajira duniani kwa kuzingatia matumizi bora ya ardhi mintarafu mapokeo, rasilimali, muda na teknolojia rafiki. Huu ni mutasari wa ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco kwa washiriki wa mkutano wa 108 wa shirika la kazi duniani mwezi Juni mwaka 2019. Shirika la kazi duniani kuanzia tarehe 17 hadi tarehe 18 Juni 2021 linafanya mkutano wa kimataifa wa 109 kwa njia ya vyombo vya mawasiliano na mitandao oh, ya kijamii. Lengo la mkutano huu wa kimataifa ni kupembua athari kubwa ambazo zimesababishwa na janga la ugonjwa wa virusi vya korona uviko 19 sehemu mbalimbali za dunia. Wajumbe wanaangalia sera na mbinu mkakati unaweza kutumika ili kukabiliana changamoto hii, sanjali na jumuiya ya kimataifa kujielekeza zaidi katika maboresho ya ulimwengu wa kazi, kwa sababu kazi ni utimilifu wa utu na heshima ya binadamu. Baba Mtakatifu Francisco ni kati ya viongozi wakuu wa jumuiya ya kimataifa ambao wameshirikisha hotuba zao katika mkutano huu. Wajumbe wa mkutano wa kimataifa wa 109 pamoja na, pa na mambo mengine wanajadili jinsi ya kugharimia malengo ya maendeleo endelevu ya binadamu kufikia mwaka 2030. Mpango huu kimsingi ni mchakato wa jumuiya ya kimataifa kuhakikisha kwamba inajizatiti katika kutokomeza umaskini, baa la njaa na magonjwa duniani. Watu wanapaswa kupatiwa elimu bora kwa kuhakikisha usawa wa kijinsia pamoja na uwezeshaji wa wanawake na wasichana wote. Jumuiya ya kimataifa inataka kuhakikisha kwamba kuna kuwepo na upatikanaji wa maji safi na salama, nishati mbadala kwa gharama nafuu, pamoja na uwepo wa mipango bora ya miji na makazi ya watu ili kudumisha usalama na upatikanaji wa maendeleo fungamani ya binadamu. Jumuiya ya kimataifa haina budi kujifunga kibwebo, kulinda mazingira pamoja na kudumisha amani duniani. Ndugu msikilizaji wa redio wa Vatikani, wa jumbe wanayo nafasi kujadili kwa kina na mapana athari ambazo zimesababishwa na janga la ugonjwa wa virusi vya korona uviko 19 katika soko la kazi na ajira sehemu mbalimbali za dunia. Ni wakati mwafaka kwa jumuiya ya kimataifa kufanya upembuzi yakinifu kuhusu mashirika na makampuni ya kimataifa ili hatua muhimu ziweze kuchukuliwa kama sehemu ya mchakato wa ujenzi wa ulimwengu wa wafanyakazi unaosimikwa katika misingi ya kazi nzuri na haki jamii kwa wote bila ubaguzi. Hizi ni sera zinazopaswa kuwa fungamani na endelevu. Wajumbe pia wanapaswa kupitisha bajeti ya Shirika la Kazi Duniani kwa kipindi cha mwaka 2022-2023. Mambo mengine pia ni pamoja na usalama wa kijamii. Uhimidiwe utukuzwe, ewe Baba, upewe sifa hata milele. Uhimidiwe utukuzwe daima, ewe Baba. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa sasa tunajiandaa kusikiliza tafakari ya neno la Mungu Jumapili ya kumi na mbili ya kipindi cha mwaka B wa Tafakari ya liturujia ya neno la Mungu, Dominika ya kumi na mbili ya mwaka B wa kanisa, kipindi cha kawaida. Masomo ya Dominika hii yanatupatia mwongozo wa namna ya kukabiliana na matatizo na mahangaiko katika maisha. Mwongozo huu sio mwingine bali ni kumtumainia Mungu aliye nguvu za watu wake na ngome ya wokovu kwa Kristo wake. Yeye huwaokoa watu wake, huwabariki urithi wake huwachunga na huwachukua milele yote, kama tusomavyo katika Zaburi ya ishirini na sita aya ya nane hata ya tisa. Somo la kwanza la kitabu cha nabii Ayubu ni jawabu kwa Ayubu, kwa nini anateseka licha ya kumwamini na kumtumainia Mungu. Ayubu aliyeishi kitakatifu alishindwa kufahamu kisa cha mateso yake. Hii ni kwa sababu kadiri ya mawazo na fikra za Kiyahudi, Mungu hulipa haki juu ya matendo ya mtu hapa duniani kabla hajafa. Ayubu mtu tajiri na mcha Mungu, daima alibaki mwaminifu kwa Mungu licha ya majaribu mengi aliyoyapata. Ayubu alipoteza watoto wake na mali yake yote kwa ghafla, na kisha alipata ugonjwa wa ngozi ulioambatana na majipu mwili mzima kutoka utosini hadi kwenye unyayo. Katika hali hiyo, Ayubu alimlalamikia Mungu akimuuliza, Je, ni haki kumwacha mtu mwenye haki kama mimi niteseke namna hii? Licha ya kuwa rafiki zake walimwambia kuwa sababu ya mateso yake ni dhambi zake mwenyewe na kwamba Mungu hawezi kumwokoa, lakini yeye alibaki mwaminifu kwa Mungu. Uaminifu wake ukamfanya Mungu aingilie kati. Kwanza anamuuliza Ayubu kama anaweza kueleza jinsi mambo yanavyokwenda katika maisha, jinsi radi na ngurumo vinavyotokea, jinsi bahari inavyojaa na kupwa na namna nyota zinavyozunguka angani. Ayubu hakuweza kutoa jibu lolote kwa maswali yaliyoulizwa na Mungu. Hii ilimuonyesha jinsi akili ya mwanadamu isivyoweza kutambua mipango ya Mungu. Kisha Mungu mwenyewe akamwongoza afike hitimisho yakini akimwambia, ya kama uwezi hata kueleza jinsi vitu unavyoviona kwa macho vinavyofanya kazi, unawezaje? Au rafiki zako wanawezaje kujifanya kutoa majibu kwa maswali ambayo hakuna mwanadamu alishawahi kutoa jibu sahihi, jinsi gani Mungu anashughulika na wanadamu? Ayubu akatambua wa kuwa ajui kitu na akamwomba Mungu msamaha. Somo hili linatusaidia tuwe na ujasiri wa kupokea majaribu ya maisha tukitumainia hekima ya Mungu na wema wake. Ayubu anatufundisha kuwa njia ya hekima ya kutatua matatizo yetu na kujikwamua katika mateso si kumuuliza Mungu maswali, kwa nini haya yanatokea, bali ni kujikabidhi katika mipango yake. Tukitumainia hekima uwezo na upendo wa Mungu. Kama zawadi kwa uaminifu wa Ayubu katika mateso yake, Mungu alimpa familia mpya kubwa zaidi kuliko ile ya awali aliyoipoteza, na akambariki kwa kumjalia mali nyingi kuliko alizokuwa nazo awali. Kumbe tunaona kuwa kila tulicho nacho ni zawadi kutoka kwa Mungu na hakuna mtu anayeweka matumaini yake kwa Mungu wakati wa mateso Mungu akamwacha. Somo la pili la waraka wa pili wa Mtume Paulo kwa Wakorinto latufundisha umoja na uhusiano uliopo kati ya Yesu na wafuasi wake, kwamba Yesu alikufa kwa ajili ya dhambi zetu nasi tumekufa na kufufuka pamoja naye katika imani na ubatizo. Kama sasa tu viumbe vipya, basi tuishi kwa ajili ya yule aliyekufa na kufufuka kwa ajili yetu. Yani, Yesu Kristo Bwana na Mwokozi wa maisha yetu aliyekufa na kufufuka ili sisi nasi tufe kuhusu dhambi na kuamkia uzima wa milele. Katika Injili ilivyoandikwa na Marko, Yesu anatuliza dhoruba. Kadiri ya imani ya Agano la Kale, hii ilikuwa kazi ya Mungu peke yake. Hivyo Yesu kutuliza dhoruba ni dhahiri kuwa yeye ni Mungu, nafsi ya pili. Katika tukio hilo Yesu anatufundisha namna ya kupambana na majaribu, kama mtu binafsi na kama jumuiya. Mashua inawakilisha kanisa. Wakristo wa mwanzo waliona ile mashua pamoja na Yesu na mitume wake kama ishara ya kanisa. Yesu alitumia mashua ya Petro kuwahubiria makundi ya watu kama tusomavyo katika Injili ya Luka sura ya tano aya ya tatu. Ni kwa njia ya kanisa anaendelea kufanya habari njema ienee duniani kote. Kanisa ni kama mashua ambalo kazi yake ni kutuvusha kutoka upande mmoja wa ziwa, yaani dunia, na kutupeleka upande mwingine wa ziwa, yaani mbinguni. Ili tuweze kuvuka salama, sharti tuwe na Yesu. Ndiyo maana aliahidi mimi nipo nanyi siku zote mpaka ukamilifu wa dahari kama tusomavyo katika injili ya Mathayo sura ya 28 aya ya 20. Mwinjili Marko anatuambia Yesu alikuwa amelala fofofo hata kutoisikia dhoruba ilipopiga mashua kwa mawimbi yake. Yaweza kuwa ni kwa sababu alihubiri siku nzima, hivyo alichoka. Hii inatuonesha jinsi Yesu alivyoshiriki shida na maangaiko yetu kwa kutoa mwili wetu wa kibinadamu. Lakini kwa upande mwingine, imani na matumaini makubwa kwa Mungu Baba yalimfanya alale, kwani kuwa mikononi mwa Mungu ni salama na mashua isingeweza kuzama bila matakwa ya Mungu. Mitume kwa upande wao, nao walichoka, lakini hawakuweza kulala kwa hofu na mashaka ya dhoruba kuweza kutokea baharini na ilipotokea walijaribu kwa nguvu zao zote kuondoa maji yaliyoingia katika mashua bila mafanikio. Hofu na mashaka vikazidi, na ndipo wakakumbuka kuwa kati yao yupo Mungu, nafsi ya pili, mweza wa yote. Wakaomba msaada kwake, naye akawaokoa. Hivi ndivyo ilivyo hata kwetu sisi, kuwa kila mara tunakuwa na mashaka na kukata tamaa nyakati za matatizo, baada ya kujaribu kwa nguvu zetu zote kuyatatua na kushindwa na kufikiri kwamba Mungu ametusahau kabisa, tukumbuke kuwa Yesu nafsi ya pili ya Utatu Mtakatifu yupo pamoja nasi daima. Yale yanayozidi uwezo wetu, tukate rufaa kwake kwa moyo wa imani, naye atatuokoa na taabu zetu zote. Nyakati zingine sala na maombi yetu yanakuwa ya malalamiko kama walivyofanya mitume, wakisema Bwana kujali kwamba tunaangamia. Ilikuwa kana kwamba wanamwambia Bwana, tupo hapa tukiangaika kuokoa maisha yetu na ya kwako, na wewe unaendelea kulala. Unatujali sisi kweli? Wakati mwingine imani yetu kwa mungu inapotetereka, tunaanza kuona mashaka, Mungu anakaa kimya licha ya sala zetu, tunaanza kumlaumu kwa kuto kutujali. Lakini Yesu akainuka, akaituliza dhoruba na mawimbi akisema, "Kimya, tulia." Ni maneno aliyoyatumia pia kumtoa pepo mchafu. Kisha akawakemea mitume wake akisema, kwa nini mliogopa? Imani yenu iko wapi? Basi tuushikilie ushauri wa Paulo katika somo la pili akisema ukweli kwamba Yesu alikufa na kufufuka kutoka wafu kwa ajili yetu kunafanya imani na matumaini yetu kwake visitetereke. Tunapaswa kujisikia nyakati zote kuwa tumezungukwa na upendo wa Kristo. Tumeunganishwa na Kristo kwa njia ya upendo wake kama kwa kamba imara, kiasi kwamba hatupaswi kuruhusu ikatike, hata kama tutakumbwa na mateso makali kiasi gani. Kama Kristo amekufa na kufufuka kwa ajili yetu basi tunapaswa kuishi na kufa kwa ajili yake, katika mipango ya upendo wake, na majaribu yetu ni njia tu ya kufikia ufufuko wetu na furaha ya milele mbinguni. Kwa niaba ya Padre Paskali Ihondo aliyeandaa tafakari hii, mimi ni Padre Endru Mlele Mtaki. Tumsifu Yesu Kristo. Redio Vatikani naungana na watu wote wa Mungu nchini Tanzania kumtakia heri na baraka tele Kardinali Polikapu Pengo, askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu la Dar es Salaam, anapoadhimisha anapoaadhimisha jubilei ya miaka 50 tangu alipopewa daraja takatifu ya upadre. Kwa niaba ya Padre Pasco Ihondo na Padre Andrew Mlele Mtake, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus. Wito wako umenijua mimi, nataka, kabla sijaumbwa kabla sijazaliwa mimi, wewe ulinitakasa Bwana toka tumboni mwa mama yangu, kanifanya kuwa nabii na