Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Fransisko, wakati wa sala Malaika wa Bwana, amekazia umuhimu wa watu wa Mungu kujipatia faraga na kujipumzisha sanjali na kuonja huruma ya Mungu katika maisha yao kama ilivyofunuliwa na Kristo Yesu. Baba Mtakatifu anawataka ndugu wadogo wa, wa Mtakatifu Fransisko wasisi kuwa ni watu wa majadiliano katika ukweli na wazi, wajenzi wa madaraja ya kuwakutanisha watu, waendelee kujikita katika ujenzi wa udugu wa kibinadamu na urafiki wa kijamii kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani, kuanzia Jumamosi tarehe kumi na saba hadi Jumatatu tarehe kumi na tisa Julai elfu mbili na ishirini na moja anafanya hija ya kitume kwenye ufalme wa Monaco. Hii ni sehemu ya kumbukizi la miaka arobaini tangu Vatikani na ufalme wa Monaco walipotiliana saini itifaki ya makubaliano kuhusu uteuzi wa askofu mkuu hapo tarehe 30 Julai mwaka elfu moja mia tisa themanini na moja ndani ya nyumba utakuwa nami Padre Richard Mjigwa nikikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. L'atteggiamento di Gesu che osserviamo nel Vangelo della liturgia odierna ci aiuta a cogliere due aspetti Vita, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika liturjia ya neno la mongo Jumapili ya 16 kipindi cha mwaka beu wa kanisa, mwinjini Marko kwa namna ya pekee anapenda kukazia mambo makuu mawili: umuhimu wa wanafunzi wa Kristo Yesu kupata faraga na kupumzika; pili ni huruma ya Kristo Yesu kwa umati mkubwa wa watu, kwa sababu walikuwa kama kondoo wasiokuwa na mchungaji. Mwenyezi Mungu baada ya kukamilisha kazi yake ya uumbaji alijipatia siku ya mapumziko, changamoto kwa binadamu kufurahia siku za likizo na mapumziko ili kupata nafasi ya kutafakari na kujiwekea sera na mikakati kwa siku za usoni. Lakini kutokana na uchu wa mali na faida ya haraka haraka, leo hii binadamu anageuzwa kuwa ni mtumwa wa kazi na wala hana hata wakati wa kujipumzisha. Ikumbukwe kwamba kwa kazi ni utimilifu wa utu na heshima ya binadamu, kumbe inapaswa kuwa na uhusiano na sehemu nyingine za maisha ya binadamu. Likizo iwe ni fursa ya kuendeleza utamaduni, ari na moyo wa sala katika maisha, kiwe ni kipindi cha kupiaisha na kunogesha maisha ya kiroho, kiutu na kimaadili. Ni nafasi mwafaka ya kujenga, kukuza na kudumisha mahusiano na mafungamano ya dhati na Mwenyezi Mungu kwa kusoma na kutafakari maandiko matakatifu, lakini zaidi kwa kuongozwa na amri kumi za Mungu kama dira na mwongozo wa maisha adili. Ni nafasi ya kutafakari kuhusu fumbo la maisha ya mwanadamu, ili kubainisha ikiwa kama maisha yana alama na chapa ya uwepo endelevu wa Mungu ambaye kamwe hachoki kuwaongoza waja wake katika mapito ya maisha. Likizo ni kipindi cha kukuza, kujenga na kudumisha urafiki, umoja na mafungamano ya kifamilia, ili kutangaza na kushuhudia kwamba kwa hakika familia ni kanisa dogo la nyumbani linalojengwa na kuimarishwa na wanandoa wenyewe katika uhalisia wa maisha yao ya kila siku. Wanafamilia watambue kwamba Kristo Bwana yuko daima pamoja nao. Huo ni muda mwafaka wa kufanya mazoezi na kumwilisha injili ya huruma, upendo na msamaha katika maisha na vipaumbele vyao, tayari kumfuasa Kristo Yesu bila woga. Waamini wajifunze kutoka kwa Bikira Maria kuwa ni mashuhuda na vyombo vya injili ya huduma kwa watu wa Mungu sehemu mbalimbali mbali za dunia. Likizo ni muda muafaka kukaa pamoja na wanafamilia wote pale inapowezekana, ili kukazia malezi bora na utu wema. Ni wakati wa kujenga na kudumisha utamaduni wa majadiliano katika ukweli na uwazi kwa kusikilizana, kuheshimiana na kuthaminiana. Likizo ni muda wa kuratibu vyema rasilimali muda kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya familia nzima. Umefika wakati kwa wanandoa kuangaliana usoni bila kupepesa pepesa macho ili kujenga na kuimarisha upendo na urafiki wao wa dhati daima, wakimwachia nafasi Kristo Yesu ili aweze kuwafunda na kuwapiaisha katika maisha yao ya ndoa na familia. Mazoezi haya yasaidie kukuza na kudumisha tunu msingi za maisha ya kiroho na kiutu. Ni muda wa uinjilishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili. Likizo si wakati wa kumtundika Mwenyezi Mungu pembezoni mwa vipaumbele vya maisha ya mwanadamu, kwani hii ni hatari kubwa sana. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Francisco, wakati wa sala Malaika wa Bwana kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani Jumapili tarehe 18 Julai 2021 amekazia umuhimu wa watu wa Mungu kujipatia faraga na kujipumzisha. Kwa bahati mbaya, watu wanajisahau na kujiachia kushikwa na fadhaa ya kufanya mambo kama wanaharakati, ambapo jambo la msingi zaidi ni matokeo wanayopata na hisia kwamba wao ni wahusika wakuu. Hali kama hii inaweza kujitokeza hata katika maisha na utume wa Kanisa, kwa kujishughulisha na mambo mengi kiasi hata cha kumsahau Kristo Yesu. Ndiyo maana Kristo Yesu katika Injili ya leo anawaalika wafuasi wake kujitenga, kujipatia faraga na kupumzika pamoja naye. Kwa hakika walihitaji mapumziko ya mwili, faraja, amani na utulivu wa roho. Kristo Yesu alitaka wafuasi wake wapumzike barabara, kwa kuzama katika mambo msingi ya maisha waweze kujipatia ukimya, wasali, na hivyo kujenga mahusiano na mafungamano na Mwenyezi Mungu. Huo ni wakati wa kuangaliana machoni kwa kuzima simu, kujenga na kudumisha ukimya mtakatifu, ili kutafakari matendo makuu ya Mungu na hivyo kuendeleza majadiliano na Mwenyezi Mungu. Baba Mtakatifu Francisco anasema wazo la pili ni huruma inayobubujika kutoka katika tafakuri ya kina. Ni fursa ya kukuza na kudumisha ikolojia ya moyo inayokita mizizi yake katika mapumziko, tafakuri na huruma. Huruma ya Mungu ndiyo mahangaiko ya upendo wake kwa binadamu. Mwenyezi Mungu anajisikia kuwajibika, kwa maana ya kwamba anatamani kuwaona waja wake wakiwa na afya tele, furaha na amani ya kweli. Hii ni njia ambayo upendo wa huruma wa Wakristo unapaswa pia kuenenda. Huruma ndiyo msingi thabiti wa uhai wa kanisa. Kazi zake zote za kichungaji zinapaswa kufungamanishwa katika upole linalouonesha kwa waamini. Hakuna chochote katika mahubiri na ushuhuda wake kwa ulimwengu kinachoweza kukosa huruma. Baba Mtakatifu Francisco anasema umaheri wa kanisa unaonekana kwa namna linavyoonyesha huruma na upendo. Huruma ya Mungu inafungua malango ya moyo ili kuonyesha upendo na ukarimu kwa watu wanaoishi katika upweke na kusukumizwa pembezoni mwa jamii, ili kweli waweze kujisikia ndugu na watoto wapendwa wa Baba wa milele. Huruma ya Mungu inawawezesha watu kutambua na kuguswa na mahitaji msingi ya jirani zao, hasa wale wanaohitaji kuonyeshwa faraja na upendo. Kimsingi, huruma ya Mungu inawawezesha waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuwa ni vyombo na mashuhuda wa haki, amani na upatanisho. Ikumbuke kwamba huruma ya Mungu ni kiini cha imani, maisha na utume wa kanisa, ushuhuda makini wa ufufuko wa Kristo Yesu. Bikira Maria mama wa huruma ya Mungu awasaidie waamini kuamini na kuyaishi yote haya kwa furaha. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, wa jumbe wa mkutano mkuu wa shirika la ndugu wadogo wa, wa mtakatifu Francisco Asisi wamemchagua mheshimiwa Padi Giovanni Fusarelli kuwa mkuu mpya wa shirika kwa kipindi cha miaka sita, yaani kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini na moja hadi mwaka elfu mbili na ishirini na saba Anakuwa ni mkuu wa shirika wa mia moja ishirini na moja kutoka kwa mtakatifu Francisco Asisi. Kauli mbiu ambayo imenogesha maadhimisho haya ni tupiaishe dira yetu tuyapokee yajayo ni kauli ambayo inachota amana na utajiri wake kutoka katika maandiko matakatifu. Amka na Kristo atakuangaza. Hii ni sehemu ya waraka wa Mtume Paulo kwa Waefeso sura ya tano mstari wa kumi na nne. Mkutano umefungwa rasmi Jumapili, tarehe 18 Julai 2021. Ni katika muktadha wa maadhimisho ya mkutano mkuu wa shirika, Baba Mtakatifu Francisco amewatumia wajumbe ujumbe na matashi mema, akikazia kwa namna ya pekee kabisa madhara ya ugonjwa wa virusi vya korona, uviko 19, umuhimu wa kupyaisha dira ya shirika lao. Roho Mtakatifu ni nguvu ya Mungu inayochochea mabadiliko ya kweli katika maisha ya watawa sanjali na changamoto zake. Baba Mtakatifu na mshukuru Mwenyezi Mungu kwa kazi na utume uliotekelezwa na Padre Michael Perry ambaye ameliongoza shirika kwa kipindi cha miaka sita. Ameonyesha moyo mkuu utu na udugu wa kibinadamu na anamtakia utume mwema. Padre Fusarelli bila kuwasahau wanashirika wote walioenea sehemu mbalimbali za dunia. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake anasema, maambukizi makubwa ya ugonjwa wa virusi vya korona uviko 16 amepelekea madhara makubwa kwa watu wengi kiasi cha kuishi katika hali ya hatari, karantini, pamoja na mateso yake, changamoto na mahangaiko. Yote haya yawakumbushe binadamu wote kwamba hapa duniani ni wapita njia na wala hawana makazi ya kudumu Kumbe hawana budi kuachana na mambo yanayowaelemea na kuanza kukumbatia na kuambata mambo msingi katika maisha. Hiki ni kipindi mwafaka cha kujikita katika ujenzi wa mahusiano na mafungamano na Kristo Yesu, wito na mwaliko wa kuwa ni mashuhuda wa uwepo wa kinabii kati pamoja na watu wa Mungu, kwa kuishi katika umoja na udugu wa kibinadamu pasi na makuu. Watawa wawe ni mashuhuda wa furaha ya Injili. Katika kipindi cha maambukizi makubwa ya uviko 19, Baba Mtakatifu Francisco anamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwawezesha wanashirika hawa kuadhimisha mkutano mkuu huku wakiongozwa na kauli mbiu, amka na Kristo atakuangaza. Haya ni maneno yanayogusa ufufuko ambao unakita mizizi yake katika fumbo la Pasaka. Hakuna upyaisho wa maisha ya kiroho na shughuli za kichungaji bila ya Kristo Yesu mfufuka. Huu ni wakati wa kusoma alama za nyakati kwa kutambua kazi ya Mungu, kugundua maana na utajiri wa karama ya shirika sanjari na utambulisho wao kama ndugu wadogo wa Mtakatifu Francisco wa Asisi. Baba Mtakatifu anawataka wa watawa hawa kupyaisha dira ya maisha na utume wao kama ilivyojitokeza kwa Mtakatifu Francisco wa Asisi katika ujana wake, kwa kujikita katika toba na uongofu wa ndani kwa ajili ya huduma kwa maskini. Hivi ndivyo alivyofanya Mtakatifu Fransisko wa Asisi, aliyekuwa kijana tajere na jeuri akaishia kuwahudumia wakoma wa mji wa Asisi. Kiini cha karama na tasawufi yao ni huduma makini kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii, ili kweli waweze kuwa ni vyombo na mashuhuda wa huruma ya Mungu. Huruma ya Mungu ilimletea Mtakatifu Francisco wa Asisi toba na uongofu wa ndani, akaacha yote kwa ajili ya huduma kwa maskini. Huu ni mwaliko kwa wanashirika kuwatafakari maskini na wale wote wanaosukumizwa wapembezoni mwa vipaumbele vya jamii kama sakramenti ya uwepo endelevu wa Mungu kati pamoja na waja wake, waguswe na kupyaishwa kutoka katika undani wao na madonda ya maskini katika ulimwengu mamboleo watambue kwamba wao ni ndugu wadogo wa mtakatifu Fransisko, jina ambalo alilichagua kwa ajili yake mwenyewe na kwa ajili ya wanashirika wake. Mbache, mbache, ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Roho Mtakatifu ni nguvu ya Mungu wanayohitaji ili kuwaletea mageuzi makubwa katika maisha kiasi cha kujivika fadhila ya unyenyekevu, tayari kukutana na wakoma kama ilivyokuwa kwa Mtakatifu Francisco wa Asisi. Maskini ni chachu ya mabadiliko ya ndani, ikiwa kama watawaruhusu kuwagusa kutoka katika undani wa maisha yao. Huu ni mwaliko wa kutoka na kuwaendea masikini wanaoteseka kiroho na kimwili, ili kushuhudia uwepo wao mwanana unaosimikwa katika utu na udugu wa kibinadamu. Ni wakati wa kujifunga kibwebo, kumwendea ili kusikiliza na kujibu kilio cha dunia mama. Leo hii kuna matumizi mabaya ya mali na rasilimali za dunia Watu wachache wanaendelea kutajirika wakati ambapo kundi la kina yahe pangu pakavu tia mchuzi linazidi kuongezeka kila kukicha. Baba Mtakatifu Francisco anawataka ndugu wadogo wa Mtakatifu Francisco waasisi wa kuwa ni watu wa majadiliano katika ukweli na uwazi, wajenzi wa, wa madaraja ya kuwakutanisha watu, waendelee kujikita katika ujenzi wa udugu wa kibinadamu na urafiki wa kijamii kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi wawe ni vyombo na mashuhuda wa haki, amani na upatanisho, chemchemi ya matumaini na ukweli, tunu msingi za kiinjili. Wawe tayari kupambana na changamoto za maisha ya kitawa, na hasa kutokana na kupungua kwa miito ya kitawa pamoja na watawa wengi kuendelea kuzeeka. Changamoto hii wanaweza kuikabili kwa kuzama zaidi katika maisha ya sala, udugu wa kibinadamu, ufukara, unyenyekevu katika udogo pamoja na kutambua kwamba hapa duniani wao ni mahujaji. Upyaisho wa dira yao wawezeshe kutambua uwepo wa Mwenyezi Mungu na umuhimu wao wa kuwapokea na kuwakirimia maskini, waathirika wa mifumo ya uchumi wa mamboleo, wakimbizi wa hamiaji, pamoja na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii. Maskini wawe ni shule na waalimu katika maisha na utume wao, wawapokee na kuwakumbatia kama alivyofanya Mtakatifu Francisco wa Asisi. Mwishoni, Baba Mtakatifu Fransisko anawataka ndugu wadogo wa, wa Mtakatifu Fransisko waasisi kuwa kweli ni mashuhuda na vyombo vya furaha ya Injili, watu wanaosimika maisha yao katika mshikamano na udugu wa kibinadamu tayari kupandikiza mbegu ya matumaini na habari njema ya wokovu sehemu mbalimbali mbali za dunia. Familia, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa mara ya kwanza katika historia ya kanisa, Jumapili tarehe 25 Julai 2021 mama kanisa anaadhimisha siku ya kwanza ya wazee duniani inayokaribiana sana na maadhimisho ya kumbukumbu ya watakatifu Joakimu na Ana, wazazi wake Bikira Maria. Ujumbe wa Baba Mtakatifu Fransisko katika maadhimisho haya unanogeshwa na kauli mbiu na tazama mimi nipo pamoja nanyi siku zote, sehemu ya Injili kama ilivyoandikwa na Mtakatifu Matayo sura ya ishirini na nane mstari wa ishirini. Hii ni ahadi ya uwepo endelevu wa Kristo Yesu kati pamoja na waja wake, changamoto na mwaliko kwa vijana wa kizazi kipya na wazee kushirikishana na hatimaye kuwa ni wadau pia katika mchakato wa uinjilishaji mpya unaofumbatwa katika ushuhuda wenye mbuto na mashiko kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Siku ya wazee duniani ni, yani ni mwendelezo wa sera na mikakati ya shughuli za kichungaji inayotolewa na Baba Mtakatifu Francisco kama sehemu ya mamlaka fundishi ya kanisa yani majisterium kwa lugha ya wenyewe, kuhusu uhai, utu, heshima na haki msingi za binadamu. Vijana wanahamasishwa kujenga na kudumisha utamaduni wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa kujikita katika maisha ya sala, tayari kushuhudia imani yao kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Wazee wanaweza kuwasaidia vijana wa kizazi kipya kutekeleza dhamana hii kwa ari na moyo mkuu. Ni katika hali na mazingira kama haya, baraza la maaskofu katoliki Kenya linawataka vijana wa kizazi kipya kujenga na kudumisha mahusiano na mafungamano ya dhati kabisa na wazee, kwa kutambua kwamba wazee ni zawadi muhimu sana kwa binadamu na wala hawana mbadala. Uzoefu na busara za wazee ni kiungo na hamasa kwa maisha ya wanajamii. Pamoja na changamoto mbalimbali za maisha ya uzeeni, bado wazee wana nafasi na mchango mkubwa kwa ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Wazee ni alama ya utimilifu wa maisha ya mtu na jamii katika ujumla wake. Wazee ni walezi kwa watoto na vijana. Wazee ni urithi, amana na utajiri kwa jamii, kwani uzoefu na busara zao ni ushuhuda wa kinabii kwa sasa na kwa siku za baadaye. Wazee wanayo dhamana kubwa ya kufundisha na kuhalithisha vijana maana na utajiri unaobubujika kutoka katika imani. Kama kanisa linalojali watu wa Mungu nchini Kenya, wanawajibika kujenga na kudumisha mahusiano na mafungamano kati ya wazee, vijana na watoto. Hii ni siku muhimu sana kwa watu wa Mungu sehemu mbalimbali za dunia kutambua kwamba Mwenyezi Mungu anawapenda na kwamba kanisa linawapenda na kujali ustawi, maendeleo, utu, heshima na haki zao msingi. Vijana watambue kwamba wazee ni baraka ya jamii, kwani wazee wamekula chumvi nyingi, wana busara na hekima, wana sera na mikakati ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Wazee wanajisikia kuwajibika zaidi katika jamii. Katika ulimwengu mambo leo, wazee wanakabiliwa na changamoto nyingi sana, na kati ya hizi ni shutuma za uchawi kutokana na watu kujizamisha katika imani za kishirikina. Ni watu wanaoelemewa na upweke hasi kiasi cha kujikatia tamaa ya maisha. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, wazee ni watu wanaokumbana na umasikini wa hali na kipato kwa sasa, kutokana na maambukizi makubwa ya ugonjwa wa virusi vya korona uviko 19, wazee wengi wako katika hatari ya kuambukizwa na ugonjwa huu. Baraza la Maaskofu Katoliki Kenya linayataka majimbo, parokia, vigango na familia ya watu wa Mungu katika ujumla wake nchini Kenya kuhakikisha kwa kwamba wanaadhimisha tukio hili kwa kuwakutanisha wazee, vijana na watoto ili kwa pamoja waweze kumwimbia Mwenyezi Mungu utenzi wa sifa na shukurani kwa ajili ya zawadi ya maisha. Baba Mtakatifu Francisco anasema wazazi na walezi wanao wajibu mkubwa wa kuhakikisha kwamba wanajenga na kudumisha misingi ya imani kama sehemu ya mchakato wa ukomavu wa imani, matumaini na mapendo miongoni mwa watoto wao. Wazazi na walezi warithishe imani hii kwa njia ya maneno, lakini zaidi kwa njia ya ushuhuda wa maisha ya dini na matakatifu, kwa kutambua na kuenzi kweli msingi za maisha kadiri ya upendo na mpango wa Mungu katika maisha ya mwanadamu watoto wasaidiwe kupata mwanga wa ufunuo wa Mungu katika hija ya maisha yao hapa duniani. Katika ulimwengu wa utandawazi na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia, wazazi wawasaidie watoto wao kutambua na kuthamini zawadi ya maisha inayopaswa kulindwa tangu pale mtoto anapotungwa mimba tumboni mwa mama yake hadi mauti ya kawaida yanapomfika kadiri ya mpango wa Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baraza la Kipapa la Walei, Familia na Maisha linawaalika waamini wote katika makanisa mahali ya kujiandaa kikamilifu katika maadhimisho haya, ili kukoleza moyo wa uinjilishaji kwa kutambua kwamba wazee wana ndoto na vijana wana unabii kama ambavyo wanakaza kusema Baba Mtakatifu Francisco. Katika kipindi hiki ambacho mahusiano na mafungamano ya kifamilia yanalegalega, siku ya wazee duniani iwe ni fursa ya kuboresha mahusiano haya ya kifamilia, kwa kujenga na kudumisha upendo kati ya vijana wa kizazi kipya pamoja na wazee ambao wanayo mengi ya kuwafundisha na kuwarithisha vijana wa kizazi kipya. Wazee ni amana na utajiri wa jamii. Wao ni watunzaji wa mapokeo hai na wanayo mizizi ya jamii. Mambo wanayopaswa kuarithisha vijana wa kizazi kipya ni imani na mang'amuzi ya maisha. Inapendeza ikiwa kama wazee watakutana na wajukuu wao ili kuendeleza amana na utajiri unaofumbatwa katika maisha yao. Inasikitisha kuona kwamba mara nyingi wazee wanasahauliwa sana katika jamii. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco, katika maadhimisho ya siku ya 52 ya kuombea amani duniani kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa, alisema kwamba siasa safi ni huduma ya amani. Alikazia Injili ya amani kama sehemu ya utumi wa kanisa, changamoto za siasa safi, upendo na fadhila za kiutu kwa ajili ya siasa inayohudumia haki msingi za binadamu na amani. Alipembua vilema vya wanasiasa, umuhimu wa siasa safi inayowashirikisha vijana na kujengeana imani. Alisisitiza kwamba kuna haja ya kukataa kishawishi cha vita na mbinu mkakati wa vitisho kwa kuwekeza katika mradi mkubwa wa ujenzi wa amani duniani. Baba Mtakatifu anasema kanisa linatumwa kutangaza na kushuhudia injili ya amani kwa watu wa mataifa wanaoogelea katika dimbwi la vita, kinzani na mipasuko ya kila aina. Amani inapaswa kukita mizizi yake katika maisha ya mtu binafsi bila ya kubaguliwa, amani katika familia na jamii katika ujumla wake, sanjali na kulinda pamoja na kutunza mazingira, nyumba ya wote. Amani ni sawa na matumaini yanayosongwa na changamoto pamoja na magumu yanayowaandama walimwengu, hasa kutokana na uchu wa mali, madaraka na utajiri wa haraka haraka, na matokeo yake ni matumizi mabaya ya madaraka na uvunjwaji wa haki msingi za binadamu. Siasa safi ni nyenzo inayosaidia ujenzi wa huduma kwa binadamu, lakini ikitumiwa vibaya inaweza kuwa ni chombo cha dhuluma, mipasuko na hatimaye kusababisha madhara makubwa kwa jamii husika. Siasa safi inafumbatwa katika unyenyekevu, kielelezo makini cha huduma katika ngazi mbalimbali mbali za maisha ya binadamu. Lengo ni kukuza na kudumisha dhamana, utu, heshima na tunu msingi za maisha zinazoiwezesha jamii kutekeleza mafao ya wengi. Kumbe utekelezaji makini wa siasa safi ni changamoto endelevu kwa viongozi wanaopewa dhamana ya kuongoza, kwani wanapaswa kuwalinda raia wao kwa kushirikiana kikamilifu ili kuboresha maisha ya wananchi katika misingi ya haki, wa uhuru, utu na heshima ya binadamu. Kwa njia hii, siasa safi inakuwa ni chombo cha upendo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, kuanzia Jumamosi tarehe 17 hadi Jumatatu tarehe 19 Julai 2021 anafanya hija ya kitume kwenye ufalume wa Monako. Hii ni sehemu ya kumbukizi la miaka 40 tangu Vatikani na ufalume wa Monako walipotiliana mkwaju itifaki ya makubaliano kuhusu uteuzi wa askofu mkuu hapo tarehe 30 Julai 1981 Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili akalipandisha hadhi jimbo la Monako na kuwa ni jimbo kuu hapo tarehe 25 Julai mwaka 1981. Pamoja na mambo mengine, jumapili ya asubuhi, tarehe 18 Julai 2021 Kardinali Pietro Parodini ameadhimisha ibada ya misa takatifu kwenye kanisa kuu la Bikira Maria mkingi wa dhambi ya asili. Katika mahubiri yake amekazia umuhimu wa wachungaji wema wanaosimama kidete kuwalinda, kuwachunga na kuwalisha kondoo wa Kristo Yesu, tayari kuwafunulia huruma na upendo wa Mungu katika hija ya maisha yao hapa duniani. Mwenyezi Mungu anashirikiana na, na wadau mbalimbali katika kutekeleza mpango wa kazi yake ya ukombozi na maisha kwa ajili ya watu wake. Fumbo la umwilisho linalopata utimilifu wake kwenye fumbo la Pasaka ni ushuhuda amini wa ufunuo wa huruma ya Mungu kwa waja wake. Kristo Yesu kwa kuwapeleka faragha wafuasi wake, alitaka kujenga na kudumisha mahusiano na mafungamano ya dhati, kama ilivyo kwa kanisa kwa wakati huo, yaani kwa njia ya uinjilishaji wa kina na maadhimisho ya sakramenti za kanisa. Ni jukumu la waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kujenga na kudumisha amani, upendo, umoja na mshikamano wa udugu wa kibinadamu unaovunjilia mbali kuta zinazowatenganisha ili wote wawe wamoja. Kwa njia ya fumbo la msalaba, waamini wanatumwa kutangaza na kushuhudia injili ya amani inayofumbatwa katika huduma kwa jirani, kama ilivyokuwa kwa, kwa Msamaria Mwema. Hii ni huduma ya kiroho na kimwili. Waamini wajitahidi kulinda na kudumisha mazingira bora kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Itakumbukwa kwamba Baba Mtakatifu Francisco alipokutana na kuzungumza na wabunge kutoka katika bunge la ufalume wa Monako kunako mwaka elfu mbili na kumi na tisa aliwashukuru na kuwapongeza kwa kuendeleza mapokeo ya kutunza mazingira, nyumba ya wote, mitarafu kazi kubwa inayotekelezwa na mfuko wa Albert wa pili wa ufalume wa Monako. Leo hii changamoto kubwa ni athari za mabadiliko ya tabia ya nchi, hali ambayo inatishia usalama na amani ya watu wanaoishi katika mwambao wa bahari sehemu mbalimbali mba za dunia Wabunge hawa wamekuwa wakishirikiana na makanisa pamoja na wadau mbalimbali, ili kutoa msaada kwa familia maskini, hususan katika sekta ya elimu, afya na uchumi. Baba Mtakatifu alikaza kusema changamoto mambo leo zinawataka watu kufikiri na kutenda katika mwanga na mwelekeo mpya utakaosaidia kukuza na kudumisha amani na utulivu kati ya watu pamoja na kuzingatia hatima ya maisha ya binadamu kuliko wakati mwingine wowote katika historia ya maendeleo ya mwanadamu, kanuni, maadili na utu wema vinapaswa kupewa msukumo wa pekee, kwani inaonekana kana kwamba sayansi inahatarisha maendeleo yaliyokwisha kupatikana. Amani ni tuno inayopaswa kuvaliwa njuga na jumuiya ya, ya kimataifa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena, tunapoanza kujielekeza zaidi katika maadhimisho ya siku ya kwanza wazee duniani itakayoadhimishwa na mama kanisa jumapili jumaapili tarehe 25 Julai 2021. Kutoka studio za redio Vatikani ni kijana wa zamani mtoto wa mkulima Padro Richard Mjigwa, nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristo, lauret Yesus Kristus.