Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani wakati huu makanisa yanapoadhimisha siku ya umisionari ulimwenguni inayoongozwa na, na kauli mbiu mimi hapa ni tume mimi. Tutakushirikisha mambo msingi katika maadhimisho ya siku hii kama yalivyotolewa na Baraza la Kipapa la Uinjilishaji wa Watu. Baba Mtakatifu Francisco akipongeza kikosi cha jeshi la polisi cha San Pietro. Jimbo katoliki Mahenge kumenoga. Askofu Agapiti Ndorobwa anaadhimisha jubilia ya miaka 25 ya waskofu. Kwa niaba ya Angela Rwezaula mimi ni Padre Richard Mjigwa nikukutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Desidero esprimervi la mia gratitudine per il servizio che rendete alla Santa Sede collaborando con le altre forze italiane e vaticane per la sicurezza e l'ordine pubblico. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, kikosi cha jeshi la polisi cha San Pietro kwa kushirikiana kwa karibu sana na vikosi vya ulinzi na usalama nchini Italia na Vatikani katika ujumla wake vinasaidia sana ili kuhakikisha shughuli mbalimbali zinatekelezwa katika hali ya amani, utulivu na usalama wa raia. Hii ni huduma inayotolewa kwa wageni, mahujaji na watalii wanaofika mjini Vatikani kutoka sehemu mbalimbali za dunia. Hii ni kazi inayohitaji kwa namna pekee kabisa kuheshimu sheria, taratibu na kanuni zinazotolewa, mambo ambayo yanatekelezwa kwa uvumilivu na kwa kuwaheshimu wageni na mahujaji wanaofika. Vikosi vya ulinzi na usalama mjini Vatikani vinatekeleza dhamana na wito wake kwa kuzingatia uweledi na uwajibikaji makini kwa kujenga na kudumisha umoja, mshikamano na mafungamano ya kijamii. Vikosi hivi vinawajibika kimaadili na kiutu kutoa kipaumbele cha pekee kwa watu dhaifu, maskini, wazee na wagonjwa. Yote haya yanawezekana kwa wanajeshi hawa kukita huduma yao katika ustawi na maendeleo ya wengi, daraja makini linalounganisha jeshi la polisi na wananchi katika u... Jumla wao. Watu wanaimani na kutumainia msaada unaotolewa na askari polisi wanapokutana nao, ushuhuda unaotolewa kila siku na askari polisi, hata kama wakuwa vikosi vya ulinzi na usalama hawayaoni na kuyatambua yote haya, lakini askari polisi watambue kwamba kwa hakika Mwenyezi Mungu anayaona na kamwe hata yasahau kabisa. Hii ni sehemu ya hotuba iliyotolewa na Baba Mtakatifu Francisco Jumamosi, tarehe kumi na saba Oktoba elfu mbili na ishirini alipokutana na kuzungumza na kikosi cha jeshi la polisi cha San Pietro kutoa shukurani zake za dhati kwa kazi kubwa na ushuhuda wanaoendelea kutoa wanapotekeleza dhamana na wajibu wao wa kila siku. Baba Mtakatifu amewaambia askari polisi kwamba wananchi wanaimani nao, lakini jambo la msingi ni kuhakikisha kwamba daima wako tayari kusaidia na kwamba ni watu wenye hekima na busara wanaoongozwa na moyo wa sadaka na uwajibikaji kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Baba Mtakatifu anawataka askari polisi kuragibisha uraia wenye kuwajibika kwa kulinda na kudumisha haki ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo, mambo yanayofumbatwa kwa namna ya pekee katika dhamana ya ulinzi na usalama wa raia na mali zao. Katika utekelezaji wa dhamana na majukumu yao, askari polisi watambue kwamba kila mtu anapendwa na kuthaminiwa na Mwenyezi Mungu kwa sababu ameumbwa kwa sura na mfano wake, hivyo anahitaji kuheshimiwa. Baba Mtakatifu amewaombea neema na baraka askari polisi ili kwamba waendelee kuishi na kutekeleza dhamana na wajibu wao kwa umakini na majitoleo makubwa. Anawashukuru kwa sadaka na majitoleo yao katika mchango wa ulinzi na usalama na kwamba hana cha kuweza kuwalipa bali Mwenyezi Mungu, mwingi wa huruma na mapendo, hawakirimie mwenyewe kadiri ya mahitaji yao. Imani, mapokeo ya uaminifu na ukarimu, amana, utajiri na urithi mkubwa wa jeshi la polisi nchini Italia, viwe ni sababu ya utimilifu wa maisha yao. Kila mtu awe na mang'amuzi chanya kuhusu maisha ya taaluma yake kama mtu binafsi na kama familia. Baba Mtakatifu amewaombea neema, baraka na mapaji ya Roho Mtakatifu, pamoja na kuwaweka chini ya ulinzi na tunza ya Bikira Maria, mama mwaminifu, hasa wakati wa uchovu, matatizo na changamoto za maisha. Watambue kwamba Bikira Maria ataweza kuwaombea mbele ya mwanaye mpendwa, Kristo Yesu, ili aweze kuwakirimia mahitaji na matamanio yao halali na Bilele bilele. Jimbo la Mahenge lilianza mnamo tarehe 21 mwezi Aprili mwaka elfu moja mia tisa na sitini na nne. Ilipotangazwa rasmi kutoka katika jimbo kuu la Dar es Salaam. Askofu wake wa kwanza alikuwa ni askofu Elias Mchonde. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, familia ya Mungu nchini Tanzania, na kwa namna ya pekee kabisa jimbo Katoliki la Mahenge linamwimbia Mwenyezi Mungu utenzi wa sifa hukuna shukurani kwa askofu Agapiti Ndorobo Fidelis kuadhimisha jubilia ya miaka ishirini na mitano tangu alipowekwa wakfu kuwa askofu wa jimbo Katoliki la Mahenge nchini Tanzania. Itakumbukwa kwamba Askofu Ndorobo alizaliwa tarehe 14 Agosti 19, 1954 huko Kidulo, parokia ya Hubi, jimbo katoliki la Kondoa. Baada ya masomo na majiundo yake ya kikasisi, tarehe 6 Desemba 1980 akapewa daraja takatifu ya upadre jimbo katoliki la Dodoma. Tarehe tatu Machi 1995 Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili akamteua kuwa ni askofu wa jimbo katoliki la Mahenge na kuwekwa wakfu tarehe 16 Juni 1995 na Kardinali Polikapo Pengo, askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu la Dar es Salaam. Baba Mtakatifu Fransisko anasema jubilei ni kipindi cha kuyatafakari yaliyopita kwa moyo wa shukurani, kuyaishi ya sasa kwa moyo wa hamasa na kuyakumbatia ya mbeleni kwa moyo wa matumaini. Ni wakati mwafaka wa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa neema na baraka anazowakirimia waja wake hata bila mastaili yao. Ni muda wa kuomba msamaha na mapungufu yote yaliyojitokeza katika maisha na utume, tayari kuomba tena neema na baraka ya kusonga mbele kwa imani na matumaini zaidi. Ni katika muktadha huo, Askofu Flavian Matindi Kasala, makamu wa rais baraza la maaskofu katoliki Tanzania, katika mahojiano maalum na redio Vatikani, anapenda kuchukua fursa hii kumpongeza Askofu Agapiti Ndorobo Fidelis kwa kuadhimisha jubilei ya miaka 25 tangu alipowekwa wakfu kuwa askofu wa jimbo katoliki la Mahenge. Miaka ishirini na mitano ni kipindi chenye changamoto nyingi katika maisha na utume wa Kanisa, hasa katika nchi za kimisionari. Anamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kumpatia nguvu, neema, baraka na afya ya kuweza kuendelea kuwatakatifuza, kuwaongoza na kuwafundisha watu wa Mungu jimbo wa Katoliki la Mahenge kwa ari na moyo mkuu. Kwa namna ya pekee, Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania linampongeza Askofu Ndorobo kwa kushikamana katika urika wao kama maaskofu wanatambua mchango wake mkubwa aliotoa katika idara ya Karitas Tanzania, kiungo muhimu sana cha Injili ya huruma na upendo wa Mungu unaomwilishwa kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii. Ameonyesha moyo wa ukarimu wa kimisionari katika maisha na utume wake kwa kusoma alama za nyakati na kuona mahitaji ya watu wa Mungu jimbo katoliki la Mahenge kiasi cha kuridhia jimbo katoliki la Mahenge kugawanywa na hivyo hapo tarehe 14 Januari mwaka 2012 jimbo katoliki la Ifakara likaundwa. Askofu Agapiti Ndorobo wa jimbo katoliki Mahenge aliwakumbusha waamini kwamba kumegwa kwa jimbo la Mahenge na kuundwa kwa jimbo katoliki la Ifakara kuna pania kuboresha huduma za kichungaji kwa familia ya Mungu jimboni humo. Changamoto kubwa iliyoko mbele yao ni familia ya Mungu jimbo katoliki la Ifakara kuonesha ushirikiano wa dhati na Askofu Salutaris Melcio Lilibena. Itakumbukwa kwamba katika maadhimisho ya sherehe ya Bikira Maria mkingi wa dhambi ya asili, msimamizi wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, tarehe 8 Desemba 2018, Baba Mtakatifu Francisco alimteua Mheshimiwa Pade Filibert Felisiani Muhasi wa jimbo katoliki Mahenge kuwa askofu mpya wa jimbo katoliki la Tunduru Masasi lililoko kusini mwa Tanzania. Hadi uteuzi huo, askofu mteule padi Filibeti Felisiani Muhasi alikuwa ni paroko wa parokia ya kanisa kuu la Kwiro, jimbo katoliki Mahenge. Katika muktadha huu, askofu Filibeti Felisiani Muhasi ni matunda ya ukomavu wa imani na umisionari wa jimbo katoliki la Mahenge. Askofu Ndorobo amekuwa bega kwa bega na Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania katika mchakato wa huduma ya elimu na afya kwa kusaidia mchakato na hatimaye kukamilika kwa chuo kikuu kishiriki cha Sautisfuches ambacho kimekuwa ni msaada mkubwa katika maboresho ya huduma ya tiba na afya nchini Tanzania. Jimbo Katoliki la Mahenge katika maisha na utume wake limewekeza sana katika sekta ya elimu ni kati ya majimbo ambayo yamekuwa yakitoa majalimo kwenye seminari na taasisi za elimu ya juu zinazoongozwa na baraza la maaskofu Katoliki Tanzania. Askofu Flavia ni Matindi Kasala, makamu wa rais baraza la maaskofu Katoliki Tanzania, anasema Askofu Ndorobo ni mfano bora wa kuigwa katika maisha na utume wa kiaskofu, hasa miongoni mwa maaskofu vijana, ishara ya uzee wenye matumaini katika kukuza na kudumisha Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo. Huu ni wakati wa kuyaangalia ya mbeleni kwa moyo wa matumaini, na kwamba mapambano bado yanaendelea, na kwa lugha ya Kipogolo tunasema luta kontinua. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisko katika maadhimisho ya siku ya 94 ya kimisionari ulimwenguni, Jumapili tarehe 18 Oktoba 2020, yanaongozwa na kauli mbiu mimi hapa nitume. Mimi sehemu ya maandiko matakatifu kutoka katika kitabu cha nabii Isaya sura ya sita mstari wa nane. Askofu Mkuu Protas Rugambwa, katibu wa Baraza la Kipapa la Uinjilishaji wa Watu, akiwa ameambatana na Askofu Mkuu Jean Pietro Daltoso, katibu mwambata baraza la kipapa la uinjilishaji wa watu na rais wa mashirika ya kimisionari ya kipapa pamoja na Padre Tadeusi Nowake, katibu mkuu wa mashirika ya kipapa ya kazi za kimisionari, mwishoni mwa juma wamewasilisha ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco kwa maadhimisho ya siku ya 94 ya kimisionari ulimwenguni. Viongozi hawo wamefafanua kiini cha ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco katika historia, maisha na wito wa kila mwamini katika ulimwengu, mambo leo kazi mbalimbali mbali za kimisionari zinazotekelezwa na mashirika ya kipapa katika maisha na utume wa makanisa mahalia pamoja na mfuko wa dharura ulioanzishwa na Papa Francisco ili kupambana na virusi vya Korona. Askofu Mkuu Protas Rugambwa, katibu wa Baraza la Kipapa la Uinjilishaji wa Watu, anasema maadhimisho ya siku ya kimisionari ulimwenguni ni chemchemi ya furaha na matumaini hata kama bado watu wa Mungu sehemu mbalimbali za dunia wanapambana na janga la homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya korona. Ni mtume nani? Ni mwaliko kutoka kwenye moyo wa huruma na upendo wa mwenyezi Mungu, unaotoa changamoto kwa watu wa Mungu kushikamana, kushirikiana na kufarijiana, kwa sababu wote wanasafiri katika boti moja. Katika muktadha huo, waamini wanaitwa kutoka katika ubinafsi wao kwa ajili ya upendo kwa Mungu na jirani, kama fursa makini ya kushirikishana nafasi ya huduma pamoja na kuombeana. Maadhimisho ya mpango wa mkakati wa kimisionari wa mwezi Oktoba 2019 yaliongozwa na kauli mbiu Umebatizwa na umetumwa kutangaza Injili, Kanisa la Kristo katika utume ulimwenguni kote. Sasa waamini wanapaswa kumwilisha wito huu katika uhalisia wa maisha yao kwa kusema, mimi hapa ni tume, kama ilivyokuwa kwa Kristo Yesu, aliyetumwa na Baba yake wa mbinguni na kuongozwa na Roho Mtakatifu. Vivyo hivyo waamini pia wanaitwa na kutumwa kutangaza na kushuhudia upendo wa Mungu kwa watu wote, lakini zaidi kwa masikini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii. Hii ndiyo maana halisi ya kufanya mapenzi ya Mungu kadiri ya mpango wa ukombozi. Waamini hawana sababu ya kuogopa, kwani utume wa kanisa unasonga mbele kwa nguvu ya Roho Mtakatifu. Changamoto na mwaliko wa kusikiliza kwa makini sauti ya Roho Mtakatifu, na hatimaye kumwachia nafasi ya kuweza kuwaongoza, kwa sababu hii ni nguvu salama na yenye uhakika. Kwa njia ya sakramenti ya ubatizo waamini wote wanahamasishwa kujisikia kuwa ni wadau muhimu sana katika utume wa kanisa, na hivyo wanapaswa kujibu kwa uhakika na kusema mimi hapa ni tume mimi. Baba Mtakatifu anawachangamotisha waamini kutangaza na kushuhudia imani yao kwa Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo, kutangaza injili ya wokovu unaoletwa na Kristo Yesu ili kushiriki maisha ya kimungu katika Roho Mtakatifu kama ilivyokuwa kwa Bikira Maria aliyejisadaka yajisadaka bila kujibakiza kwa ajili ya huduma ya kutekeleza mapenzi ya Mungu katika maisha yake. Utume wa kanisa hauna budi kugosa na kuambata medani mbalimbali za maisha ya mwanadamu ili hatimaye kumwokoa mwanadamu na kutunza kazi ya uumbaji. Waamini wanapaswa kumshukuru Baba Mtakatifu Francisco kwa mwaliko na changamoto ya kimisionari anayowapatia ili kushiriki kikamilifu katika mchakato wa uinjilishaji wa kina unaogusa wa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili. Askofu Mkuu Protasi Rugambwa, katibu wa Baraza la Kipapa la Uinjilishaji wa Watu, anasema waamini wanaweza kushiriki utume huu kwa njia ya sala, sadaka na tafakari wanaweza kushiriki pia kwa hali na mali kusaidia na kuenzi shughuli mbalimbali za kimisionari zinazotekelezwa kwa niaba ya Baba Mtakatifu na mashirika ya kazi za kimisionari. Kwa upande wake askofu mkuu Jan Pietro Daltoso, katibu mwambata baraza la kipapa la uinjirishaji wa watu na rais wa mashirika ya kimisionari ya kipapa, amegusia kuhusu mfuko wa dharura unaosimamiwa na kuratibiwa na mashirika ya kimisionari ya kipapa ulioanzishwa na Baba Mtakatifu Francisco kwa ajili ya kuwasaidia watu wa mongo ambao wameathirika sana kutokana na maambukizi makubwa ya homa ya mapafu inayosababishwa na virusi vya korona. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu wa Francisco Jumanne tarehe ishirini Oktoba elfu mbili na ishirini majira ya alasiri anatarajia ya kushiriki katika sala ya kuombea amani kadili ya moyo wa asisi kwa mwaka huu. Sala hii inaongozwa na, na kauli mbiu, hakuna anayejiokoa mwenyewe, amani na udogo. Hii ni sala ambayo imeandaliwa na jumuiya mtaka ya Mtakatifu ya Egidio, itakayowashirikisha waamini wa madhehebu mbalimbali mbali mbali ya Kikristo na hivyo kuadhimishwa kwenye kanisa kula Santa Maria ni alachelili loko karibu sana na makao makuu ya jiji la Roma. Baada ya sala ya kiekumene baba mtakatifu ataungana na viongozi wakuu wa dini mbalimbali duniani kwenye uwanja wa Campidoglio kusali kwa ajili ya kuombea amani duniani. Amani inasimikwa katika misingi ya ukweli, haki, upendo na uhuru kamili, mambo msingi yanayofafanuliwa katika waraka wa kitume wa Pacem in Terris, yaani amani duniani. Mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani wanawahimiza Wakristo kwa busara na mapendo, kwa njia ya majadiliano ya kidini, umoja na ushirikiano na waamini wa dini nyingine, kutoa ushuhuda wa imani na wa maisha yao. Waamini watambue, wahifadhi na kukuza mema ya kiroho, kimaadili, pamoja na tunu msingi za kijamii na za kitamaduni ambazo zinapatikana kutoka kwa waamini wa dini nyingine. Majadiliano ya kidini kati ya waamini wa dini mbalimbali ni nyenzo msingi ya kupambana na tabia ya ubinafsi, misimamo mikali ya kidini na kiimani, ili kujenga na kudumisha umoja, upendo na mshikamano na maridhiano kati ya watu, kila mtu akipewa nafasi ya kushuhudia imani yake. Mtakatifu Yohane Paulo wa pili tarehe 26 Oktoba mwaka 1986 kwa mara ya kwanza katika historia aliwakutanisha viongozi wa kidini huko mjini Assisi nchini Italia kwa ajili ya kusali na kuombea amani duniani. Mkutano huu ukawa ni chachu ya kuendelea kujikita katika majadiliano ya kiekumene na kidini ili kudumisha amani duniani. Sala na ushuhuda wa imani inayomwilishwa katika uhalisia wa maisha ya kila siku ni nyenzo msingi ya ujenzi wa amani duniani. Baba Mtakatifu mstaafu Benedikto wa kumi na sita miaka ishirini na mitano baadaye aliwataka waamini wa dini mbalimbali duniani kuendeleza roho na moyo wa sala kutoka Asisi kwa kudumisha majadiliano na upatanisho. Alikazia umuhimu wa vijana kufundwa utamaduni wa haki na amani, na kwamba majadiliano ya kidogo ni muhimu sana katika kukuza haki, amani na mshikamano wa udugu wa kibinadamu. Kwa upande wake, Baba Mtakatifu Fransisko anasema majadiliano ni sehemu ya vinasaba vya maisha ya wa waamini wa dini mbalimbali duniani. Haya ni majadiliano ambayo yanafumbatwa katika utu na tunu msingi za maisha ya kibinadamu ili kujenga na kudumisha leo na kesho iliyo bora zaidi inayosimikwa katika amani ya kweli. Jambo la msingi ni waamini kushiriki katika mchakato wa ujenzi wa utamaduni wa amani kwa njia ya majadiliano katika ukweli, uwazi, haki na usawa. Umoja, udogo, udugu wa kibinadamu na usawa ni nyenzo wa madhubuti dhidi ya vitendo vya kigaidi na misimamo mikali ya kiimani. Baba Mtakatifu Francisko anakaza kusema, leo hii waamini wa dini mbalimbali wanakabiliwa na changamoto kuu tatu. Mosi ni utambulisho wa dini yao, nani ni Mungu wao na ushuhuda wa maisha mitarafu kile wanachokiamini katika maisha. Pili ni changamoto pia kuheshimu watu wenye imani tofauti, kwa kutambua kwamba hawa si adui bali ni wanandani wa hija ya maisha kuelekea katika ukweli. Tatu ni changamoto ya ukweli katika imani wanayoungama na kuishuhudia. Heri wa hudumu wa amani ndiyo heri ya Yesu iliyochaguliwa kama kauli mbiu ya mwezi wa kimisionari ulimwenguni 2020 katika kanisa la Ujerumani, na ambao wamezindua kwa mara nyingine tena mfuko wa kukusanya fedha katika dominika ya tarehe 25 Oktoba ndani ya mwezi huu wa kimisionari kwa ajili ya kusaidia mahitaji ya kanisa la Afrika Magharibi. Mwaka huu umakini wao ni kwa ajili ya nchi za Afrika Magharibi, mahali ambapo watu wa dini mbalimbali mbali na makundi ya kikabila walizoea kuishi kwa amani kwa kipindi kirefu, lakini kwa sasa kanda hizi, kwa bahati mbaya, zimegeuka kuwa uwanja wa mashambulizi na nguvu, na huo ndio wasiwasi mkubwa unaoonekana kama mgogoro ambayo inatumia njia ya dini kuweka kinzani nyingi na kukuza chochezi za vurugu, kwa mjibu wa maandishi ya maaskofu wa Ujerumani na wakati wa janga la virusi vya korona kumezidisha kuleta hali mbaya zaidi katika maisha ya watu. Makanisa ya Afrika Magharibi, kwa namna moja au nyingine, wanafanya kazi kwa njia ya kushirikiana kidini ili kupambana dhidi ya matumizi ya dini na ili kutoa mchango wao wa kuunganisha pale penye kinzani na migogoro, hasa kwa njia ya kuzungumza nao. Heri wa hudumu wa amani katika ulimwengu wa migogoro na machafuko. Mungu anaita na anawapatia watu wake ule uwezo wa kuwa wahudumu wa ya Dominika ya, ya kimisionari ulimwenguni, salini kwa ajili ya dada na kaka zetu wanaofanya kazi kwa uwai wote kwa ajili ya amani na mapatano, wanaomba kusaidia kwa mchango muhimu katika ukusanyaji wa fedha Jumapili iliyopendekezwa, wamehitimisha maaskofu kwa kutoa wito wao huo. Fedha zitakazopatikana katika mkusanyo wa tarehe 5 Oktoba zitatumwa kwenye shirika la Kipapa la shughuli za kimisionari katika ofisi yake iliyoko Akwirano na Monaco ya Baviera. Aidha, maaskofu wa nchi ya Afrika Kusini, Botswana na Swaziland wamekubaliana kuhusu divai rasmi ya kutumia kwa ajili ya maadhimisho ya kiliturujia na ambayo inaelekezwa kama divai ya misa ya mabaraza ya maaskofu wa Afrika Kusini. Kwa mjibu wa maelezo ya rais wa baraza la maaskofu wa Afrika Kusini, amesema sherehe ya Ekaristi ina utambulisho muhimu wa pamoja kati ya Wakatoliki na mara nyingi huadhimishwa katika kumbukumbu -kumbu ya sakramenti ya shughuli za Kristo za kuokoa na ni kielelezo cha umoja wa kanisa na kwa sababu hiyo kila askofu ana jukumu katika jimbo analoliongoza kuhakikisha kuwa njia ambayo ekaristi inaadhimishwa na inaambatana na kanuni zilizowekwa na kanisa katika ulimwengu wote na ambazo ni pamoja na vitu vinavyotumika kuadhimisha ekaristi ambayo ni mkate na divai. Jumanne tarehe 13 Oktoba 2020 katika kikanisa kidogo jijini Viena yamefanyika maadhimisho ya kiekumene pamoja na rais wa baraza la maaskofu katoliki nchini Austria, ambapo wameshiriki hata mkuu wa kanisa la kiorthodoksi pamoja na mwenyekiti wa kanisa la kiinjili, kwa ushiriki wa wabunge wote wa vyama vya kisiasa ambavyo vinaunda bunge la Austria. Hizi ni taarifa kutoka katika tovuti ya baraza la maaskofu katoliki nchini Austria, ambapo linabainisha kuwa askofu mkuu huyo ametoa wito kwa wanasiasa ili wasichukulie maadili ya kijamii kama kawaida, kwani kwa upande wake askofu mkuu amesema, kiukweli isingewezekana raia kuwa huru ikiwa anakosea marejeo ya asili ya kidini. Sherehe hiyo ilifanyika katika fursa ya ufunguzi wa kikao cha bunge kwa mwaka elfu mbili na ishirini elfu mbili na ishirini na moja ambapo kilihudhuriwa na wabunge kutoka vyama vyote nchini humo. Wakati wa mahubiri yake askofu mkuu huyo ameongozwa na sehemu ya injili ya Yesu mahali ambapo Yesu anawaita Wakristo wawe mwanga na chumvi ya dunia. kuna jukumu la mwisho ambalo aliwezi kukwepwa, ameongeza akiwahutubia wawakilishi wa, wa, wa ulimwengu wa kisiasa, na wakati wohuo wa akasema ni muhimu kukumbuka kuwa maadili pia yana asili ndefu. Hatupaswi kutarajia kuwa na uwezo wa kuyatoa kutoka wakati huu au kutoka katika hali fulani. Lazima tuzingatie asili ya maadili haya, asili ambayo inakusanya maarifa ambayo yamekuwa kupitia historia, uzoefu uliokusanywa, maendeleo na kutofaulu kwa historia ya wanadamu na kwa maana hiyo inadhibitisha uendelevu wake. Kila kizazi kina alama ya maadili, amesisitiza rais wa baraza la maaskofu nchini Austria. Je, ni maadili yapi yamesambaratika, yamefutwa au kupunguzwa thamani yake? Sisi pia tutalazimika kujiuliza ni kwa vipi ufahamu wetu wa maadili tuliyokabidhiwa tumeshughulikia vipi na ni jinsi gani tulivyopitishwa kwa wengine. Katika mktadha huo, kiongozi huyo ametaja kwa mfano mkataba wa haki za binadamu ambao unategemea dhana ya hadhi binafsi ambayo ni pamoja na heshimu maisha ya mwanadamu tangu mwanzo hadi mwisho wake. Hatua zilizolengwa kupambana na uhaba wa chakula zinazohusiana na utunzaji wa mazingira, kumaliza migogoro, kukuza mipango endelevu ya kilimo na ya utambuzi wa maeneo ya kipaumbele kwa usalama wa chakula, ndivyo Caritas Internationalis inaomba kwa jumuia ya kimataifa, kwa kuzingatia fursa ya siku ya chakula duniani ambayo inaadhimishwa kila tarehe 16 Oktoba ya kila mwaka. Tayari mwezi Mei iliyopita, inakumbusha shirikisho hili, kuwa lilitoa tahadhari juu ya athari mbaya ambazo janga na hatua za kuzuia kuenea kwa Covid-19 zingekuwa na usalama wa chakula. Takwimu za sasa zinatisha. Kulingana na shirika la mpango na chakula ulimwenguni, watu milioni 230 wako katika hatari ya kufa njaa, milioni 130 zaidi mwaka jana. Wanaolipa gharama kubwa kwa mara nyingine tena ni waathirika, kwa mjibu wa bwana Aloysius John, katibu mkuu wa Caritas Internationalis, na kwamba janga limeongezea kwa nguvu ukosefu wa chakula na kukosesha upatikanaji wa chakula kwa wale ambao tayari walikuwa ni maskini ni haki msingi na haki kwa wote ambao ni waathirika na ambao leo hii wanakosa kwa sababu ya janga la virusi. Ikiwa jirani yetu anakosa na ana njaa, ni kazi ya wajumbe wote wa jumuiya ya ulimwengu kuhisi wahusika wa kuweza kwenda kwa haraka na kwa namna hiyo kuwa na mshikamano umebatizwa na kutoa Siku ya Kimataifa ya Wanawake Vijijini ilianzishwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa tarehe 18 Desemba elfu mbili na saba kwa lengo la kutambua jukumu muhimu la wanawake wa vijijini katika kukuza maendeleo vijijini na kilimo, kuchangia usalama wa chakula na kutokomeza umaskini vijijini. Umoja wa Mataifa kupitia ukurasa wake maalum wa siku ya kimataifa ya wanawake vijijini tarehe 15 Oktoba 2020, imesema wanawake na wasichana wako upande wa changamoto zaidi wakati huu wa janga, changamoto ambayo inaongezewa zaidi ukizingatia mazingira ya wanamoishi ya vijijini. Wanawake wa vijijini wakiwa na jukumu la msingi kwenye kilimo, uhakika wa chakula na lishe, wanakabiliwa na changamoto katika maisha yao ya kila siku kwa sasa tangu kuanza kwa COVID 19 na mahitaji yao ya kipekee ya kiafya, huko maeneo ya ndani zaidi wako na fursa finyu zaidi kupata huduma bora zaidi za kiafya, matibabu na chanjo. Changamoto nyingine ni kukosa taarifa, teknolojia za kisasa kuboresha kazi zao na maisha yao, sambamba na kuendeleza na jukumu kubwa la malezi bila ujira wowote. Hata hivyo, maadhimisho ya tarehe 15 Oktoba yanaangukia katika wiki ambayo Umoja wa Mataifa unaadhimisha siku ya chakula duniani ambayo ni tarehe 16 Oktoba na siku ya kimataifa ya kutokomeza umaskini tarehe 17 Oktoba. Ni Sister Angela Rezaula, Vatican News. Radio Vatican inamtakia heri na baraka tele Askofu Agapiti Ndorobo kwa kuadhimisha jubilei ya miaka 25 ya uaskofu. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa, nikisepa kutoka mjengoni ili kuahi mapochopocho ya jubilei Mahenge. Tumsifu Yesu Kristo. Laudetur Yesus.