Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake Papa Francisco Jumatatu tarehe 18 Oktoba 2021 amekutana na wawakilishi wa mfuko wa chuo kikuu Roma katika kitengo cha madawa ya asili na kuwashukuru ujio wao na zawadi yao. Anajua ni kwa jinsi gani ilivyo ngumu leo hii kupeleka mbele kazi hiyo katika muktadha wa kiafya, na kama inavyojionyesha katika hospitali yao ambayo inajikita si tu katika matibabu, lakini pia hata katika utafiti ili kutafuta tiba kwa ajili ya wagonjwa, hasa kwa yule anayefanya kazi hiyo kwa upendo wa mtu, kwa mujibu wa taarifa kutoka makao makuu Vatikani kwa waandishi wa habari mjini Vatikani, Ijumaa tarehe tano Novemba elfu mbili na ishirini na moja majira ya saa nne na nusu asubuhi, Baba Mtakatifu Francisco anatarajia kuadhimisha misa katika makao ya chuo kikuu Katoliki cha Moyo Mtakatifu katika fursa ya uzinduzi wa miaka 60 tangu kuanzishwa kwa kitivo cha madawa na upasuaji limefunguliwa huko Milano, Italia, jukwaa la wanawake wa mataifa ishirini tajiri kuanzia tarehe kumi na saba hadi kumi na tisa Oktoba elfu mbili na ishirini na moja kwa lengo la kujiwekea vipaumbele na miongozo kwa ajili ya kuanza upya maisha baada ya uviko, wakati ujao huko ndani ya wanawake, ili kujikwamua wote, kwani umoja ni nguvu kwa lengo la ujumuishwaji mpya katika uongozi. Pia katika fursa hiyo Baba Mtakatifu Francisco ametuma ujumbe wake kwa njia ya video ambao umesomwa na Kardinali Pietro Parolini, Katibu wa Vatikani. Umefanyika mkutano wa wajumbe wa AMESEA ambao wanasistizia waratibu wote wa majimbo yote kufanya kazi kimkakati kwa ajili ya kuhusisha idadi kubwa ya waamini katika mchakato wa sinodi ya elfu mbili na ishirini na moja elfu mbili na ishirini na tatu katika nchi zinazojumuisha AMESEA: Eritrea, Ethiopia, Kenya, Malawi, Sudani, Tanzania, Uganda na Zambia. Jumapili tarehe 17 Oktoba umefanyika uzinduzi wa mchakato wa sinodi kwa ngazi zote kijimbo ulimwenguni kote. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizo kuandalia na Padre Richard Mjigwa, nisi sanja Rwezaula anakukaribisha. Papa Francisco Jumatatu tarehe 18 Oktoba 2021 amekutana na wawakilishi wa mfuko wa chuo kikuu Roma katika kitengo cha madawa ya asili na kuwashukuru ujio wao na zawadi yao. Amemshukuru mwenyekiti wa mfuko huo Profesa Paulo Arulani kwa hotuba yake ambayo ameitoa kwa niaba ya wote. Ni vizuri kuwajua moja kwa moja katika siku ambayo inaadhimishwa Mtakatifu Luka ambaye Mtakatifu Paulo anamuita yule tabibu mpendwa. Baba Mtakatifu Fransisco ameelezea alivyopokea kwa upendo pendekezo la kukutana nao ili kujua kitengo hicho cha madawa asili cha Roma. Anajua ni kwa jinsi gani ilivyo ngumu leo hii kupeleka mbele kazi hiyo katika muktadha wa kiafya, na kama inavyojionyesha katika hospitali yao ambayo inajikita si tu katika matibabu, lakini pia hata katika utafiti ili kutafuta tiba kwa ajili ya wagonjwa, hasa kwa yule anayefanya kazi hiyo kwa upendo wa mtu Kumweka mgonjwa kuwa mstari wa mbele kabla ya ugonjwa ni msingi kwa ajili ya tiba ambayo iweze kuwa kweli na fungamani ya ubinadamu wa kweli. Katika safari hiyo, amekumbusha kwamba alikuwa anawatia moyo mwenyeheri Alvaro de Portillo kwa kujikita kila siku katika huduma ya mtu binadamu na katika ufungamanishwaji wake wote. Papa amewashukuru kwa ajili hiyo na kwamba Mungu anapendezwa na kazi yao. Kitovu cha mtu ambacho ni msingi wa juhudi zao za utunzaji, lakini pia kimtaala na katika utafiti vinawasaidia kuongeza nguvu ya maono ya umoja na kimkakati maono hayo ambayo hayaweki nafasi ya kwanza ya mawazo ya kiufundi na mipango tu, lakini ni mtu wa kweli, yaani mgonjwa wa kutunza, wa kukutana na historia na kumjua kuishi kwake, kwa kudumisha uhusiano wa kirafiki ambao unaponesha moyo, upendo wa binadamu, hasa katika hali ya mdhaifu mahali ambapo panaonekana wazi sura hai ya Kristo msulibiwa na hali halisi ya Kikristo na isiweze kupotea kamwe. Papa Francisco amehimiza kitengo cha mfuko wa chuo kikuu cha madawa asili na hospitali Katoliki kwa ujumla, zinaitwa kushuhudia kwa matendo ambayo hakuna maisha yasiyostahili au kubagua kwa sababu haiendani na mantiki ya kuhitajika wale wenye kuleta faida. Papa ameongeza kusema leo hii tunaendelea kuona utamaduni wa kweli wa kiubaguzi. Hiyo ni hewa inayosikika, lakini ambayo lazima kutenda dhidi ya utamaduni huu wa kibaguzi. Kila jengo la kiafya, hasa Katoliki, yanapaswa kuwa mahali pa matendo na kutunza mtu, na mahali ambapo inawezekana kusema, hapa hawaoni madaktari tu na wagonjwa, lakini watu ambao wanakaribisha na kusaidia. Hapa kuna onjo la mkono wa tiba ya hadhi ya binadamu, Papa ameongeza Kamwe pasiwepo mchakato wa majadiliano lakini daima ni utetezi, ni kuweka kitovu cha tiba ya mwanadamu, bila kusahau umuhimu wa sayansi na katika utafiti, kwa sababu bila sayansi ni bure, na kama sayansi bila tiba ni tasa. Mambo mawili hayo yanakwenda pamoja, na upamoja huu ndio unafanya tiba ya sanaa, sanaa ambayo hujumuisha kichwa na moyo, ambao unaunganisha fahamu na huruma, taaluma na rehema utaalam na maelewano. Papa Francisco amezidi kuwashukuru kwa sababu ya kusaidia maendeleo ya kibinadamu katika utafiti. Mara nyingi, kwa bahati mbaya, kunajitokeza njia za kutafuta mafao, kwa sababu ya kusahau kuwa kabla ya fursa za kupata faida kuna mahitaji ya lazima ya wagonjwa. Magonjwa yanaendelea kuongezeka na yanahitaji kwa maana hiyo, kujiandaa kukabiliana na magonjwa hayo na matatizo mengine mapya daima yanayojitokeza. Papa Francisco amekumbusha wagonjwa wengi na vilevile vile wale ambao wanakutwa na magonjwa na au adimu zaidi ya kuhamasisha utafiti. Wapo wanasaidia ambaye hana zana kiuchumi ili kusaidia manunuzi yanayofaa katika vyuo vikuu na kukabiliana na gharama kubwa ambazo katika bajeti za kawaida haziwezi kutosha. Papa amefikiria kwa namna ya pekee jitihada ambazo zimekabiliwa katika kituo cha Uviko na vilevile vile msaada wa kwanza wa hali halisi ya kuwasindikiza watu ambao wanakaribia mauti. Kila kitu kilichochema na kizuri kinaendeshwa kwa dharura kubwa, kwa ufunguzi daima mkubwa mno. Ni muhimu kufanya kwa pamoja, kwa kusisitiza neno hili, urahisi na wakati huu mgumu, la kuishi ni lile la upamoja. Papa Francisco amesema. Hii ni kutokana na kwamba uviko umeonyesha umuhimu wa kusukana, kukaribishana na kushirikishana kwa pamoja matatizo ya pamoja. Vituo vya afya kwa namna ya pekee Katoliki vinatakiwa daima kujikita katika mtandao wa umoja. Hakuna muda tena wa kufuata mtindo wa pekee au karama binafsi. Upendo unahitaji zawadi, ufahamu lazima ushirikishwe, utaalamu lazima ushiriki, sayansi lazima iwekwe kwa matumizi ya pamoja vilevile. Sayansi, Papa Francisco amesema sio tu bidhaa za sayansi ambazo zikitolewa peke yake hubaki viraka ambavyo vinaweza kuziba maumivu ya ugonjwa, lakini sio kuponya kwa kina. Hii imetumika kwa mfano katika chanjo. Ni muhimu kuzisaidia nchi ambazo zina upokeaji wa chini chanjo hiyo, lakini lazima ifanywe na mipango ya kuona mbali, sio kusukumwa tu na haraka za mataifa tajiri kuwa salama. Tiba lazima zigawanywe kwa hadhi, sio kama sadaka za rehema. Ili kufanya vizuri sayansi na matumizi yake muhimu, lazima yaendelezwe kuelewa mktadha, matibabu ya kutuliza, kufanya utamaduni wa utunzaji wa afya uweze kukua. Japokuwa sio rahisi, lakini ni dhamili ya kweli na ni tumaini la Baba Mtakatifu Francisco kwa ajili ya huduma ya afya ya kikatoliki iweze kuzidisha kuwa na bidii. Kwa maana hii, kama kielelezo cha kanisa hai na kama kielelezo ambacho kanisa linatoka nje amewatakia kila laheri na kuwabariki. Kwa mjibu wa taarifa kutoka makao makuu Vatikani kwa waandishi wa habari mjini Vatikani, Ijumaa tarehe 5 Novemba 2021 majira ya saa nne na nusu asubuhi baba mtakatifu Francisco anatarajia kuadhimisha misa katika makao ya chuo kikuu katoliki cha moyo mtakatifu katika fursa ya uzinduzi wa miaka 60 tangu kuanzishwa kwa kitivo cha madawa na upasuaji. Wanawake ndio kitovu cha ja kuanza tena kiuchumi na kijamii baada ya uviko wa kumi na tisa katika kutazama changamoto za uongozi katika moyo wa Milano ambao sio tu katika mji wa uzalishaji katika nchi ya Italia, lakini pia ambao unageuzwa kwa siku tatu kuwa maabara ambayo inawaona jukwaa la wanawake wa mataifa ishirini tajiri wenye kiti nchini Italia. Lengo lake ni kutoa kipaumbele cha miongozo mono ya kutoa elimu kwa ajili ya wote hata hivyo, tathmini ya usawa haifariji. Kiukweli kumekuwa na kuboreshwa kidogo kwa uwezeshwaji wa wanawake na uongozi, lakini tofauti kwa jinsia ambazo zinaendelea kuonekana katika maisha ya kiuchumi, kisiasa na kijamii. Mafanikio makubwa yalifanywa katika bodi ya wakurugenzi ya kampuni kubwa zinazoorodheshwa ambazo zimeweza kuruka kidogo kutoka asilimia tatu mnamo elfu mbili na tano hadi arobaini ya sasa. Katika fursa hiyo, Baba Mtakatifu Francisco ametuma ujumbe wake kwa njia ya video ambao umesomwa na Kardinali Petro Parolini, katibu wa Vatikani, katika ujumbe huo unaomwelekeza Chiara Corazza, mwakilishi maalumu wa J7 na J 20 wa jukwaa la wanawake katika uchumi na jamii ambao uko Milano, Italia, unasema jukwaa la wanawake wa J ishirini, yani mataifa ishirini makubwa, unakaribishwa sana, hasa katika ulimwengu ambao unahitaji uongozi wa wanawake na uongozi katika zana za mawazo na kujitoa kwao mnamo Mtakatifu Yohani Paulo wa Pili aliandika kuwa wanawake wataendelea kushika nafasi katika kutoa suluhisho kwenye matatizo mengi ya wakati ujao, na wakati huo huo watasukuma mfumo wa kuweza kusaidia katika mchakato wa kibinadamu ambao ni msingi katika ustarabu wa upendo. Baba Mtakatifu mwenyewe anasisitiza kuwa wanawake wanao mchango mkubwa ambao hauna kifani katika kujenga ulimwengu ambao unaweza kuwa nyumba ya wote. Ndani ya mwaka huu wanawake wamejua na kujitoa kwa dhati katika maisha ya tishio kwa uvumilivu na ukimya, na katikati ya matatizo ya kiuchumi, kijamii na mabadiliko ya wa tabia nchi, wanawake wamekuwa mchango mkubwa wa kuhamasisha kuondokana na ubinafsi, na ambao unahitaji kushirikishana ili kuweza kutunza nyumba yetu ya pamoja na kupambana na mantiki ya kutupa na kutafuta faida za binafsi. Baba Mtakatifu pia anasema hakuna shaka kwamba mshikamano na ushirikiano wa kweli kati ya wanawake na wanaume pia ni msingi katika jamii hao kwa namna ya pekee wanaitwa kukumbatia wito wao wa kuweza kuwa wajenzi wa kijamii. Na kwa niaba ya Papa Francisco Kardinali Parolini pia amechukua fursa ya kuatia moyo na nguvu kwamba kila mwanamke katika kila nchi aweze kupata elimu bora, ili kila mmoja awe na ustawi, kupanua uwezo wake na talanta na kujitoa kwa maendeleo endelevu ya jamii zinazoshikamana na kuunganika kwa pamoja. inahitaji kushirikiana ili kuhakikisha kuwa makanisa ya Afrika Mashariki yanaendelea kuratibu na kuheshimu wakati uliowekwa wa majimbo yote kwa namna ya kupeleka mbele sauti ya Afrika katika hatua ya kibara katika mchakato wa sinodi. Ndiyo maelekezo yaliyotolewa hivi karibuni kwa waratibu wa majimbo na kitaifa katika mchakato wa sinodi ya makanisa kwa wajumbe wa Mesea katika mkesha wa ufunguzi wa hatua ya kijimbo katika mchakato wa sinodi ambao umezinduliwa tarehe 17 Oktoba 2021 kwa nchi ya Eritrea, Ethiopia, Kenya, Malawi, Sudani, Tanzania, Uganda na Zambia. Wajumbe wa nchi hizo wameshiriki mkutano kwa njia ya mtandao ili kuweka sawa maandalizi katika nchi hizo. Katibu wa Mesea Pade Antoni Makunde akizungumza na washiriki amekumbusha kwamba muda ni mfupi, kwani kufikia Aprili 2022 majimbo yote ulimwenguni yanapaswa kukabidhi katika majimbo yao mchango wao uliokusanywa katika mikutano ijayo ya miezi sita, ili nao waweze kufupisha kwa ajili ya hatua nyingine ya kibara. Kwa njia hiyo, katibu ametoa mwaliko wa kuratibu vema kwa kuheshimu muda uliopangwa na sekretarieti ya sinodi ili kuhakikisha kuwa tukio hili linakuwa kweli safari ya pamoja kama inavyotarajiwa na papa Francisco. Jambo hili pia limekumbukwa na padre emmanuel Chimombo, mratibu wa kichungaji wa AMECEA ambaye amesistiza kuwa lengo la shirikisho hilo ni kukuza mchango wa makanisa ya afrika mashariki kwa kanisa zima la ulimwengu. Padre Chimombo amebainisha jinsi ambavyo kwa muda huu wamegundua kuwa sauti ya Afrika haisikilizi katika programu za kisinodi. Kwa maana hiyo, wanataka kuhakikisha kuwa Amesea inatoa sauti yenye nguvu inashiriki kikamilifu na inachangia vyema katika mchakato wa sinodi na mafanikio yake. Pia na kwa sababu hiyo amesisitiza kwamba Amesea imejipa dhamira ya kuongeza uelewa na kutangaza mchakato wa sinodi katika vyombo na taasisi mbalimbali za kanisa pia kwa kushirikiana na mabaraza ya wajesuiti wa Afrika na Madagaskar. Na kwa upande wake, mratibu wa kiteknolojia ya habari na mawasiliano ya amesea Benardi Mberere alisisitiza hitaji la mtandao kuhusisha waamini wengi iwezekanavyo katika mchakato wa sinodi. Yeye amesema kwamba wakitembea kwa pamoja wataweza kuwafikia watu wengi, watashiriki habari nyingi, na sinodi itaweza kuadhimishwa na kila mtu. Ili kufikia hatima nzuri ya hatua hizi za maandalizi ya sinodi, tovuti ya Amesea tayari imeweka vifaa kwenye mtandao kuhusu sinodi 2021, 2023, ambayo inasasishwa mara kwa mara ni mwaliko kwa wote watumiaji, kujitoa kushirikisha maoni yao juu ya mikakati bora ya kukusanya idadi kubwa ya maoni kutoka makanisa mahalia kwa namna ya pekee yanayohusu AMECEA, yaani Eritrea, Ethiopia, Kenya, Malawi, Sudani, Tanzania, Uganda na Zambia. Mtakatifu Yosefu ni sura ya leo hii na yenye maana, si kwa ajili ya mababa tu, lakini pia kwa ajili ya wabatizwa wote na wale wenye mapenzi mema. Ndivyo amebainisha Kardinali Luis Antonio Tagre katika mahojiano na vyombo vya habari Vatican News kuhusu mwaka maalum uliowekwa na Papa Francisco katika fursa ya kuadhimisha miaka mia moja hamsini tangu Mtakatifu Yosefu kuwa msimamizi wa kanisa la ulimwengu. Rais wa Baraza la Kipapa la Uinjiishaji wa Watu amesisitiza pia juu ya barua ya Patris Corde ya Papa Francisco inayoelekeza Mtakatifu Yosefu kuwa msimamizi wa Yesu na Maria, lakini ambayo inataka kuwa njia ya kubadilisha na sura ambayo kanisa linaweza kuiga daima katika mchakato wa sinodi uliozinduliwa na Papa Francisco hivi karibuni. Kardinali Tagle, akijibu juu ya matunda ambayo wabatizwa wanaweza kupokea katika mwaka huu maalumu, amesema sura ya Mtakatifu Yosefu kwa hakika inaunganishwa na ile ya mababa. Anaamini kuwa wali wabatizwa wote wanaweza kufaidika na mwaka huu maalum wa Mtakatifu Yosefu, hasa katika mantiki zifuatazo: kuamini kwa Mtakatifu Yosefu, kila mbatizwa awe makini katika sauti na maongozo ya Mungu, hasa katika kipindi cha majaribu ya maisha. Na zaidi, wabatizwa wote wanapaswa kuwa na imani kwa Mungu ili kuendelea katika ishara zake Mwenyezi Mungu. Kwa wakati ambao mambo ya maisha hayaonekani wazi, Mtakatifu Yosefu anakuwa msimamizi mwema na wao wanakuwa walinzi wa watu ambao Mungu aliwakabidhi kwa kila mmoja wa mababa au wabatizwa. Katika barua ya Patris Corde, yani moyo wa baba, Papa anasisitizia umuhimu wa Mtakatifu Yosefu kwa ajili ya mababa wa leo hii. Kile ambacho anapendezwa nacho katika hati hiyo, Kadinali Tagle amesema yapo mengi, mojawapo awali ya yote ni ule uwepo wa Mtakatifu Yosefu daima kama mtu ambaye amekubali uhalisia. Kukubali uhalisia haina maana ya kubaki tu au kuhalalisha uvumilivu wa ndani wa kitu fulani. Yeye alikubali hali halisi ilivyo na kuishi kwa imani ya uhalisia huo. Unapokubali uhalisia, unaona kile ambacho Mungu anataka na kufanya ili yeye mwenyewe apate kukibadili, amesisitiza kardinali Tagre. Mara nyingi sisi tunashawishiwa kutokubali uhalisia. Tunaishi wakati uliopita ambao tumeuwaza, na wakati huo huo tunaishi uongo ambao bado haupo. Kwa hiyo hatujui jinsi ya kubadili katika wakati uliopo. Mtakatifu Yosefu kinyume chake, aliishi kwa mjibu wa Patris Corde, yaani moyo wa ubaba, na alikubali hali halisi. Katika kukubali huko, alisikia neno la Mungu na kutenda kwa ujasiri kubadili ule uhalisia. Mtakatifu Yosefu pia ni baba anayekwenda mbele na ambaye anabadilisha njia pamoja na kulinda familia yake. ieri a Cordova, in Spagna, sono stati beatificati il sacerdote Juan Elias Medina e 126 compagni martiri. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, Cardinali Marcello Semeraro, mwenyekiti wa baraza la kipapa la kuwatangaza waamini kuwa wenye heri na watakatifu, kwa niaba ya baba mtakatifu Francisco Jumamosi tarehe 16 Oktoba 2021 amemtangaza mtumishi wa Mungu padi Juan Elias Medina na wenzake 126 waliouawa kikatili kutokana na chuki dhidi ya imani, ini odium fidei, huko Kordoba nchini Hispania, wakati wa vita ya wenyewe kwa wenyewe nchini Hispania kuwa wenye heri. Hili ni kundi kubwa la mapadri, watawa, waseminari na waamini walei waliowawa kutokana na imani yao kwa Kristo Yesu na kanisa lake wakati wa vita ya wenyewe kwa wenyewe nchini Hispania kati ya mwaka 1930. Hawa ni mashuhuda wa imani, huruma na upendo wa Mungu unaong'ara sehemu mbalimbali za dunia kwa ushuhuda wa imani yao kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Hawa ndio wale waliothubutu kumfuasa Kristo Yesu kiasi cha kuzama ndani kabisa ya ubatizo wa Kristo Yesu na hatimaye kukinywea kikombe chake cha mateso. Baraka, neema na shukurani hatima ya maisha ya mkristo ni kuungana na fumbo la utatu mtakatifu na kwamba kifo dini ni kielelezo cha hali ya juu kabisa cha kuungana na kristo yesu katika fumbo la msalaba na maisha ya uzima wa milele mababa wa kanisa wanasema damu ya mashuhuda wa imani ni mbegu ya ukristo sehemu mbalimbali za dunia mchakato wa kuwatangaza watumishi wa mungu 127 baada ya kukamilika katika ngazi ya kijimbo kunako mwaka 2012 nyaraka za ushuhuda zikawasilishwa mjini vatikani Kanisa likatambua ushuhuda wa imani na kwamba waliuawa kikatili kwa ajili ya chuki dhidi ya dini, chuki na uhasama dhidi ya Kristo Yesu na kanisa lake. Baba Mtakatifu Francisco, wakati wa sala malaika wa Bwana kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, Dominika tarehe 17 Oktoba 2021 amemkumbuka mwenyeheri padre Juan Elias Medina na wenzake 126 waliouawa kikatili kutokana na chuki dhidi ya imani huko Cordoba nchini Hispania wakati wa vita wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Uaminifu wao uwe ni kielelezo cha nguvu kwa waamini wote na hususani kwa Wakristo wote wanaonyanyaswa na kudhulumiwa sehemu mbalimbali za dunia ili waweze kupata nguvu ya kutangaza na kushuhudia kwa ujasiri Injili ya Kristo Yesu. Kwa upande wake kardinali Marcello Semeraro katika mahoberi yake amejielekeza zaidi katika ushuhuda wa imani ya wafia dini hawa ambao ni chemchemi ya uinjeleshaji mpya katika ulimwengu wa utandawazi na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia. Kwa nguvu ya imani mashuhuda hawa wa imani waliweza kumtangaza na kumshuhudia Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu, kielelezo cha huruma na upendo wa Mungu kwa binadamu. Huo ni mwaliko pia kwa waamini kukimbilia huruma na upendo wa Mungu katika sakramenti ya upatanisho ili Kristo Yesu aweze kuwaokoa, kuwaondolea na kuwasamehe dhambi zao ili waweze kuwa na ujasiri wa kutembea katika mwanga wa Kristo Mfufuka. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni kwa njia hii tu waamini wataweza kuyashinda mali mwengu, na hivyo kuwa tayari kutangaza na kushuhudia mwanga wa Kristo mfufuka, imani, ukweli, upendo na msamaha wa kweli dhidi ya chuki na uhasama na kishawishi cha kutaka kulipiza kisasi. Wafia dini hawa walipokuwa kufani, walimtangaza na kumshuhudia Kristo Yesu aliyeteswa, akafa na kufufuka kwa wafu. Wakristo watambue kwamba hata kabla ya kuwachukia kuwatesa na kuwadhulumu tayari walimtenda Kristo Yesu, ufunuo wa uso wa huruma na upendo wa Mungu kwa binadamu. Hata leo hii kuna maelfu ya Wakristo wanaoendelea kuteswa, kunyanyaswa na kudhulumiwa kutokana na imani yao kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Chuki na uhasama dhidi ya Wakristo ni changamoto endelevu ambayo inapaswa kupokelewa kwa imani, matumaini, ujasiri na uaminifu kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mama kanisa katika kipindi cha mwezi wa Oktoba anapenda kuwahamasisha waamini kushiriki kikamilifu katika shughuli za kimisionari, pamoja na kuchangia kwa hali na mali mchakato wa uinjilishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili. Huu ni mwaliko na ushuhuda wa kimisionari kama kielelezo cha imani tendaji na mapendo kamili kwa Mungu na jirani. Waamini wanakumbushwa kwamba utakatifu ni wito na mwaliko wa watu wote wa Mungu kuchuchumilia na kuambata ukamilifu wa maisha kama Baba yao wa mbinguni alivyo mkamilifu, kwa kujivika moyo wa rehema, utu wema, unyenyekevu, upole na uvumilivu, daima wakijitaidi kumwilisha matunda ya Roho Mtakatifu katika uhalisia wa maisha yao ya kila siku. Baba Mtakatifu Francisco anasema rozari takatifu ni muhtasari wa huruma ya Mungu katika maisha ya mwanadamu, ni njia mwafaka kabisa ya kutafakari maisha na utume wa Kristo Yesu, mwana wa Mungu aliye hai, ili kumfahamu, kumpenda, kumfuasa na kumtumikia kwa njia ya upendo kwa Mungu na jirani wenye shida na mahangaiko mbalimbali wanaokumbukwa katika sala ya rozari takatifu. Waamini wanahamasishwa kuendelea kusali rozari takatifu, muhtasari wa historia nzima ya kazi ya ukombozi, maisha na utume wa Kristo Yesu. Bikira Maria alipowatokea watoto watatu wa Fatima, yaani Francis, Yasinta na Lusia, aliwaagiza kusali rozari takatifu kwa ajili ya toba, uongofu wa ndani na amani duniani. Ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani, mwezi Oktoba umetengwa rasmi na mama kanisa kwa ajili ya ibada ya rozari takatifu. Hivyo basi, anawaalika waamini kuendelea kuwa waaminifu katika mapokeo haya kwa kujitahidi kusali rozari takatifu kama mtu binafsi, jumuiya, lakini inapendeza zaidi ikiwa kama wanafamilia watasali na kutafakari kwa pamoja historia ya kazi ya ukombozi iliyotekelezwa kwa njia ya Kristo Yesu kwa njia ya rosari takatifu waamini wanamshirikisha Bikira Maria furaha, machungu na matumaini yao ya maisha. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco katika maadhimisho ya siku ya 95 ya kimisionari ulimwenguni inayoadhimishwa Jumapili tarehe 25 Oktoba 2021 yananogeshwa na kauli mbiu maana sisi hatuwezi kuacha kuyanena mambo tuliyoyaona na kuyasikia, kitabu cha Matendo ya Mitume sura ya nne mstari wa ishirini. Katika ujumbe huu Baba Mtakatifu anapenda kupembua kwa kina na mapana mchakato wa historia ya uinjirishaji inayosimikwa katika mang'amuzi ari na mwamko wa kimisionari ulioonyeshwa na kushuhudiwa na mitume sanjari na Wakristo wa kanisa la mwanzo walikumbana na matatizo magumu na changamoto katika uinjilishaji wa kina, lakini hawakukata tamaa kama inavyosimuliwa katika kitabu cha matendo ya Mitume. Leo hii mama kanisa anaitwa na kutumwa kutangaza na kushuhudia injili ya imani, matumaini na mapendo, sakramenti ya uwepo wa nguvu na endelevu wa Mungu katika maisha ya mwanadamu. Kanisa lipo kwa ajili ya kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu. Siku ya Kimisionari Ulimwenguni ni muda mwafaka wa kuwakumbuka wamisionari waliojisadaka bila kujibakiza kwa ajili ya kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa watu wa mataifa. Kwa ujasiri huo, Wakristu wa nyakati hizi wanahimizwa kujivika ujasiri na ukarimu, tayari kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu inayosimikwa katika huruma na upendo, mambo msingi yanayowafanya Wakristu kuwa kweli wa misionari mitume. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, Askofu Mkuu Jan Pietro Daltoso, katibu mwambata baraza la kipapa la uinjirishaji wa watu na rais wa mashirika ya kimisionari ya kipapa, anasema ushuhuda unasindikizwa na kumbukumbu kumbu hai. Ni wakati wa kupyaisha ahadi za ubatizo tayari kujisadaka kwa ajili ya injili ya Kristo. Hakuna mtu yeyote anayetengwa na huruma na upendo wa Mungu katika maisha yake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, takwimu zinaonyesha kwamba kuna korogenzi mia moja kumi na nane za mashirika ya kipapa ya kimisionari zinazotekeleza dhamana na utume wake katika mataifa mia moja arobaini na hivyo kuunda mtandao wa mashirika haya kimataifa. Huduma hii inaweza kuimarishwa na kuendelezwa zaidi kwa kuzingatia mambo makuu matatu: sala, ushuhuda na upendo kamili, changamoto na mwaliko kwa waamini kushirikishana imani yao kwa njia ya matendo ya huruma kiroho na kimwili kwa kuondokana na uchoyo pamoja na ubinafsi. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, mwezi Oktoba umetengwa maalumu kuwa ni mwezi wa kimisionari pamoja na rosari takatifu. Kukuletea yote hayo ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa. Namnamnam mpendwa nam, nam, msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya padi ya Richard Mjigwa ni sista Anjela Wezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus.