Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili, mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo. Kauli mbiu inaongoza maadhimisho ya juma la kuombea umoja wa Kristo kwa mwaka 2021: nikaeni katika pendo langu ili mzae matunda. Tunao ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco kwa baraza la maaskofu katoliki Venezuela katika mapambano dhidi ya gonjwa la virusi vya korona. Kardinali Kutiko, rais wa baraza la kipapa la kuhamasisha umoja wa Wakristo, anasema maadhimisho ya juma la kuombea umoja wa Wakristo kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja ni hija ya kiekumene inayosimika mizizi yake kwenye dhana ya sinodi katika maisha na utume wa kanisa. Kwa niaba ya Anjela Urezaura, mimi ni Padre Richard Mjigwani kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika mapambano dhidi ya ugonjwa wa homa kali ya mapafu unaosababishwa na virusi vya korona, mama kanisa anatumia silaha zifuatazo: kufunga na kusali, baada ya misa takatifu kwa nia mbalimbali, tafakari ya neno la Mungu, matendo ya huruma kiroho na kimwili, pamoja na ibada ya rozari takatifu, ili kuwajengea watu imani, matumaini na mapendo katika kipindi hiki kigumu cha historia ya mwanadamu, sanjani na kukimbilia faraja na wokovu kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Kanisa linawahimiza watu wa Mungu kufuata taratibu na kanuni zinazotolewa na madaktari pamoja na wahudumu katika sekta ya afya kama njia ya kupambana na gonjwa hili ambalo linaendelea kusababisha maafa makubwa sehemu mbalimbali mbali. Dunia. Ni katika muktadha huu Baraza la Maaskofu Katoliki Venezuela, ambayo imeguswa na kutikiswa sana na umaskini pamoja na maambukizi makubwa ya virusi vya korona, kati ya tarehe 19 na tarehe 20 Januari 2021, linafanya mkutano kwa njia ya vyombo vya mawasiliano na mitandao ya kijamii. Mkutano huu unaongozwa na kauli mbiu mapadri wetu katika mapambano dhidi ya janga la ugonjwa la korona uzoefu na huduma yao ya kikuhani katika kipindi hiki. Takwimu zinaonyesha kwamba hadi kufikia Jumatatu tarehe 18 Januari elfu mbili na ishirini na moja mchana, kuna zaidi ya wagonjwa laki moja na ishirini elfu walioambukizwa virusi vya korona. Kati yao wagonjwa laki moja na kumi na tatu elfu wamepona, na, na waliofariki dunia ni laki moja mia moja na sita, ingawa wachunguzi wa masuala ya afya wanasema Pengine takwimu hizi haziakisi ukweli wa mambo nchini Venezuela. Baraza la maaskofu Katoliki Venezuela linasema lengo kuu la mkutano huo ni kuhamasisha majadiliano ya kidogo kwa kutoa nafasi kwa mapadi, kanisa liweze kusikiliza uzoefu na mang'amuzi yao katika kipindi hiki cha dharura dhidi ya gonjwa hatari la korona. Ni fursa kwa maaskofu kuweza kusikiliza na hatimaye kupokea ushauri unaotolewa na mapadi ambao wamekuwa mstari wa mbele katika kuwahudumia waathirika wa gonjwa la korona. Ushauri na mapendekezo yanayotolewa yamepokelewa kwa moyo wa shukurani, na baraza la maaskofu katoliki Venezuela linasema litayafanyia kazi kama sehemu ya mkakati na sera za shughuli za kichungaji katika sekta ya afya nchini Venezuela. Baba Mtakatifu Francisco amewatumia ujumbe kwa njia ya video washiriki wa mkutano huu kati ya baraza la maaskofu katoliki na mapadri nchini Venezuela. Amegusia kuhusu utumi wa kanisa anaokita mizizi yake katika amri ya upendo na huduma ya upendo kwa jirani mambo ambayo yanategemeana na kukamilishana katika maisha na utume wa kanisa. Baba Mtakatifu ametumia fursa hii kuwashukuru na kuwapongeza mapadi waliojisadaka bila kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa watu wa mongo nchini Venezuela. Anawatia moyo kwa ushuhuda wa upendo na mshikamano wa kidogo, pamoja na nia yao njema ya kuendelea kutekeleza utume wao wa kufundisha, kuongoza na kuwatakatifuza watu wa mongo hata katika kipindi hiki kigumu katika historia ya maisha ya mwanadamu huo ni utumi ambao Kristo Yesu ameliachia kanisa lake. Mwinjili Marko katika maandiko matakatifu anasimulia jinsi ambavyo mitume walivyorudi kutoka katika shughuli zao za kichungaji, wakampatia Yesu wa habari za mambo yote walioyafanya na yale yote waliofundisha. Yesu akawachukua na kuwapeleka faraga, ili wapate kupumzika kidogo. Hivi ndivyo kanisa linavyopaswa kutenda hata katika kipindi hiki kigomo chenye changamoto nyingi kanisa linapaswa kuonyesha umoja na mshikamano wa dhati na watu wa Mungu katika ukweli na wazi daima, likijitahidi kurejea tena na tena kwa Kristo Yesu ili kujichotea nguvu za kuweza kusonga mbele kwa ari na moyo mkuu. Ni muda wa kudumisha udugu wa kisakaramenti ili kushirikishana uzoefu na mang'amuzi ya yale mambo waliotenda na kufundisha kwa kutambua kwamba hii ni kazi ya Mwenyezi Mungu, na wao kama mapadi na mashuhuda na vyombo vya huruma na upendo wa mikononi mwa mwenyezi Mungu. Baba Mtakatifu anasema mkutano huu umefanyika kwa njia ya vyombo vya mawasiliano na mitandao ya kijamii kutokana na madhara makubwa ambayo yamesababishwa na virusi vya korona. Mapadri ni watu waliopokea utume wa kushuhudia na kuendeleza huruma na upendo wa kibaba kwa ajili ya watu waaminifu wa Mungu. Ikiwa kama wakileli watakuwa waaminifu kwa Kristo Yesu na kanisa lake kanisa litaweza kukua na kuongezeka kwa kuzingatia mambo makuu mawili, yaani amri ya upendo na huduma ya upendo kwa jirani, mambo yanayopata chimbuko lake katika sakramenti ya Ekaristi Takatifu iliyoanzishwa na Kristo Yesu mwenyewe wakati wa karamu ya mwisho, siku ile iliyotangulia mateso na kifo chake msalabani, alipowaosha mitume wake miguu. Katika historia, hili ni tendo ambalo lilifanywa na watumwa lakini ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kristo Yesu bwana na mwalimu alijinyenyekesha ili kuonyesha mfano na kuwataka wafuasi wake wawe ni mashuhuda na vyombo vya huduma ya upendo kati yao, wadumishe udugu katika huduma bila kutafuta maslaha ya mtu binafsi, na kwamba udugu wa kweli unafumbatwa katika huduma ya upendo. Kumbe upendo na huduma ni sawa na chanda na pete, ni mambo yanayosindikizana na kukamilishana katika maisha na utume wa kanisa. Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema Kristo Yesu anawataka wafuasi wake wawe ni mabingwa katika mchakato wa kumilisha Injili ya upendo kwa jirani zao, wawe na uwezo wa kushuhudia upendo huo katika hali na matendo ya kawaida yanayotekelezwa akila kukicha, wawaonyeshe watu wa Mungu huruma na upendo kwa kuwajali sanjari na kuwashirikisha faraja ya Mungu, wawe ni watumishi hodari na wenyenyekevu, kwa kutambua kwamba wameitwa na kutumwa na Kristo Yesu. Lakini haitakuwa hivyo kwenu, bali mtu yeyote anayetaka kuwa mkubwa kwenu na awe mtumishi wenu, na mtu yeyote anayetaka kuwa wa kwanza kwenu na awe mtumwa wenu, kama vile Mwana wa Adamu asivyokuja kutumikiwa, bali kutumika na kutoa nafsi yake iwe ni fidia ya wengi. Baba mtakatifu anawaalika mapadi kumjifunza Kristo ili waweze kuwa ni watumishi wa nyenyekevu na waaminifu kwa watu wote wa Mungu, lakini zaidi kwa maskini na wahitaji zaidi. Kwa bahati mbaya, hawa ndio wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii. Kumbe katika kipindi hiki cha janga kubwa la virusi vya korona, watu hawa wa Mungu wanapaswa kujisikia kwamba wanathaminiwa, wanasindikizwa, wanahudumiwa na kupendwa. Baba mtakatifu anawaalika mapadre nchini Venezuela kusonga mbele kwa ari na moyo mkuu huku wakitekeleza utume na shughuli zao za kichungaji kwa furaha na umakini mkubwa. Waendelee kupyaisha sadaka ya maisha yao kwa Kristo na kwa ajili ya watakatifu wa Mungu. Anawashukuru kwa upendo na huduma makini wanayoendelea kuitoa kwa ajili ya watu wa Mungu nchini Venezuela. Kipaumbele cha kwanza kimekuwa ni wagonjwa, waliojitahidi kuwapelekea nguvu ya neno la Mungu na Ekaristi takatifu. Wamewasindikiza madaktari na wahudumu katika sekta ya afya, bila kuwasahau watu wa kujitolea wanaosaidia waathirika wa virusi vya korona. Waendelee kuwa na jicho la pekee sana kwa kuwasaidia watu wasiokuwa na mahitaji msingi, ili waweze kusonga mbele kwa ari na moyo mkuu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kauli mbio inayoongoza maadhimisho ya juma la kuombea umoja wa Wakristo kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja ni kaini katika pendo langu ili mzae matunda. Kristo Yesu ndiye mzabibu wa kweli ni ufafanuzi unaotolewa katika Injili ya Yohane sura ya kumi na tano mstari wa kwanza hadi wa kumi na saba. Kardinali Kutiko, rais wa Baraza la Kipapa la kuhamasisha umoja wa Wakristo, anasema maadhimisho ya juma la kuombea umoja wa Wakristo kwa mwaka huo ni hija ya kiekumene inayosimika mizizi yake kwenye dhana ya sinodi katika maisha na utume wa kanisa. Makanisa yanajiandaa kuadhimisha jubilei ya miaka elfu moja na mia saba tangu mtaguso wa Nisea ulipoadhimishwa kunako mwaka mia tatu ishirini na tano. Dhana ya sinodi kama changamoto ya kiekumene, umuhimu wa kumsikiliza Roho Mtakatifu mitarafu dhana ya sinodi, dhana ya sinodi katika majadiliano ya kiekumene kati ya wakatoliki na waorthodoksi, umuhimu wa upatanisho wa kiekumene kati ya dhana ya sinodi na ukuu wa viongozi wa kanisa hasiri ya Ekaristi takatifu katika dhana ya sinodi na ukuu wa viongozi wa kanisa. Kanuni ya imani ya Nisea Konstantinopoli ni fomula rasmi ambayo ilipitishwa na mababa wa mtaguso wa kwanza wa Nisea kunako mwaka 325, ikakamilishwa na mtaguso wa kwanza wa Konstantinopoli mwaka 381 ili kubainisha wa imani sahihi ya kanisa Katoliki dhidi ya uzushi hasa wa Aryo na wafuasi wake. Katika mazingira hayo, lengo kuu lilikuwa kwanza kabisa ni kumkiri Kristo Yesu kama Mungu kweli sawa na Baba, halafu kwamba Roho Mtakatifu anastahili kuabudiwa pamoja na Baba na Mwana. Mwaka elfu mbili na ishirini na tano makanisa yataadhimisha jubilia ya miaka elfu moja na mia saba tangu kuaadhimishwa kwa mtaguso wa, wa Nisea. Umoja wa kanisa ulikuwa hatarini na hivyo pia kutishia amani na usalama katika masuala ya kisiasa. Tangu mwanzo mababa wa kanisa wameonyesha umuhimu wa sinodi katika maisha na utume wa kanisa. Kanuni ya imani ya Nisea Konstantinopoli ndiyo bado inayoyaunganisha makanisa pamoja na madhehebu mbalimbali ya Kikristo. Hili ni tukio litakaloadhimishwa kiekumene. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, dhana ya sinodi kama changamoto ya kiekumene. Kardinali Ikutiko anasema kwamba Baba Mtakatifu Fransisko anaendelea kumwilisha matunda ya mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani katika maisha na utume wa kanisa, kwa kukazia umuhimu wa watu wamongo kushiriki kikamilifu katika maisha na utume wa kanisa. Hiki ni kiini cha dhana ya sinodi katika maisha na utume wa kanisa. Sinodi ya kanisa si kama vikao vya bunge bali ni sehemu ya maisha na utume wa kanisa wa kutaka kumsikiliza na kutembea kwa pamoja chini ya uongozi wa Roho Mtakatifu kama sehemu ya mchakato wa utambulisho wa kanisa na uinjilishaji mpya unaofumbatwa katika ushuhuda wenye mvuto na mashiko. Huu ndio ufafanuzi wa kina uliotolewa na Mtakatifu Paulo wa Sita, mwasisi wa maadhimisho ya sinodi mara baada ya mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani. Sinodi ni mwaliko kwa waamini kujidhaminisha chini ya uongozi wa Roho Mtakatifu kwa kuonyesha ujasiri wa kitume, unyenyekevu wa kiinjili na sala yenye imani ili kumwachia Roho Mtakatifu kuwaongoza waamini na kanisa zima. Kwa ujumla wake, sinodi ni chombo cha uinjilishaji unaolisaidia kanisa baada ya kutembea pamoja katika sala, tafakari na mang'amuzi mbalimbali, kuweza kufikia maamuzi kama ilivyokuwa kwa mababa wa mtaguso wa Efeso walipofikia uamuzi kwamba Bikira Maria ni mama wa Mungu, yaani Teotokosi. Mwelekeo wa kanisa kwa sasa ni dhana ya sinodi katika maisha na utume wa kanisa. Baba Mtakatifu anakazia ukuhani wa waamini wote, umuhimu wa waamini kushiriki kikamilifu sakaramenti za kanisa, umuhimu wa majadiliano ya kidini na kiakumene, ari na mwamko wa kimisionari, pamoja na umuhimu wa waamini walei kuwa ni chachu ya utakatifu kwa njia ya ushuhuda wa maisha, kielelezo cha imani tendaji. Sinodi ni sehemu ya vinasaba vya maisha na utume wa kanisa. Juhudi za kichungaji na kitayarimungo zisaidia kuimarisha dhana ya sinodi katika maisha na utume wa kanisa mitarafu majadiliano ya kiekumene kwa kumpokea Roho Mtakatifu ili kuweza kujifunza mengi kutoka kwa wengine na kuvuna kile ambacho Roho Mtakatifu amepanda ndani yao ambacho kimekusudiwa kuwa ni zawadi kwa wengine pia. Kama sehemu ya mchakato wa majadiliano ya kiekumene, Wakatoliki wanaweza kujifunza zaidi maana ya urika wa kiaskofu pamoja na uzoefu wao wa kisinodi, ili kumpatia nafasi Roho Mtakatifu aweze kuwaongoza katika ukweli na wema. Ndana ya sinodi katika maisha na utume wa kanisa inapewa kipaumbele cha pekee katika majadiliano ya kiekumene kati ya kanisa Katoliki na kanisa la Kiorthodoksi, hali inayojionyesha katika ngazi kuu tatu: kanisa mahalia, kanisa la kikanda na kanisa la kiulimwengu. Hapa mkazo ni kuhusu mmoja wa kanisa, ndiyo changamoto kubwa inayopewa kipaumbele cha kwanza kama ilivyoonyeshwa kwenye tamko la Ravena la mwaka elfu mbili na saba linalogusia umuhimu wa huduma kwa watu wa Mungu. Kardinali Kotiko anasema kuna haja ya kufanya upatanisho wa kiekumene kati ya dhana ya sinodi na maisha ya mkuu wa kanisa. Dhana ya sinodi katika maisha na utumi wa kanisa Katoliki bado ni changa sana ikilinganishwa na Waorthodoksi. Inawezekana kabisa kutambua dhamana na nafasi ya viongozi wakuu wa kuwa makanisa. Maamuzi yaliyofanywa na mtaguso wa Nisea wa mwaka 325 na mtaguso wa Kalsedonia wa mwaka 541 ni muhimu sana katika masuala ya uongozi wa kanisa kwa kutambua kati ya maaskofu ni nani kiongozi wao mkuu ili Mwenyezi Mungu aweze kutukuzwa na mwanadamu kutakatifuzwa kwa njia ya Roho Mtakatifu. Urika wa maaskofu ni muhimu sana katika maisha na utume wa kanisa. Kanisa la kiorthodoksi kwa upande wake litapaswa pia kutambua umuhimu wa urika wa maaskofu katika ngazi ya kiulimwengu. Maamuzi yaliyofikiwa kwenye sinodi ya makanisa ya kiorthodoksi huko Kreta, Ugiriki, mwaka elfu mbili na kumi na sita yanapaswa kuzingatiwa ili kuendelea kutekeleza wazo la umoja wa kanisa la kiulimwengu kwa kuwa na kiongozi mwenye mamlaka na wala si kiongozi wa heshima tu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, asili ya fumbo la ekaristi takatifu katika dhana ya sinodi na umuhimu wa ukuu wa makanisa ni changamoto pevu katika mchakato wa majadiliano ya kiekumene. Ukuu wa askofu wa Roma unaweza kutambulika ikiwa kama chanzo cha tafakari hii kitajikita katika ekaristi takatifu. Dhana ya sinodi katika maisha na utumi wa kanisa inapata chanzo na utimilifu wake katika maadhimisho ya fumbo la ekaristi takatifu. Lengo ni kujenga na kudumisha umoja, ushiriki mkamilifu na hatimaye kutekeleza utume kama kichocheo na kikolezo cha majadiliano ya kiekumene kutoka katika undani wake. Waraka wa pamoja kuhusu sinodi na ukuu wa Petro karne ya kwanza, kuelekea uelewa wa pamoja katika umoja wa kanisa, ni matunda ya safari ndefu ya majadiliano ya kiekumene iliyotekelezwa na kamati ya pamoja ya wanataalimungu wa makanisa haya mawili. Bado kuna mambo mengi anasema Baba Mtakatifu Francisco yanayopaswa kufanyiwa tafakari ya kina, lakini Sinodi na Ukuu wa Petro karne ya kwanza inaweza kuwa ni msingi unaoeleza jinsi ya ukuu unavyopaswa kutekelezwa ndani ya kanisa, wakati ambapo makanisa ya Mashariki na Magharibi yatakapokuwa yamejipatanisha na kuungana kuwa ni kanisa moja. Ndugu msikilizaji wa Redio Vaticani, Martin Luther King alizaliwa tarehe 15 Januari 1929 huko nchini Marekani. Alikuwa ni mchungaji wa Kiprotestanti, mwanasiasa, mwana harakati mashuhuri, na kiongozi aliyejipambanua kulinda, kutetea na kudumisha haki msingi za wananchi wa Amerika wenye asili ya Kiafrika. Aliuawa kikatili kunako tarehe 4 Aprili 1968 huko Memphis, Tennesi, nchini Marekani. I have a dream ni kati ya hotuba zake kali zinazokumbukwa na wapenda haki na amani duniani. Alibahatika kupata watoto wanne na kati yao ni Benny Serbetini King. Ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Francisco amemwandikia ujumbe wa matashi mema Benny Serbetini ambaye pia ni rais wa jumuiya ya King Center iliyoko huko Atlanta katika maadhimisho ya Martin King Luther Day, yaani siku ya Martin Luther King ambayo imeadhimishwa hapo tarehe 18 Januari elfu mbili na ishirini na moja. Imekuwa ni fursa ya kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa zawadi ya uhai pamoja na mafanikio yote ambayo Martin Luther King alibahatika kuyapata Baba Mtakatifu anasema ulimwengu mambo leo na kumbana na changamoto za ukosefu wa haki jamimi, pasiko migawanyiko, pamoja na kinzani zinazokwamisha mchakato wa mafao ya wengi, utulivu wa amani na usawa kati ya watu. Haya yote ni mambo ambayo yanapaswa kupatikana kwa njia ya amani kama ambavyo Martin Luther King alitamani kuona yakitendeka. Baba mtakatifu wanakaza kusema kila mwananchi anahimizwa kuwa ni chombo cha amani na chachu inayowaunganisha watu, na kamwe asiwepo mtu anayepanda mbegu ya utengano kati ya watu, ili kuzima moto wa chuki na uhasama kati ya watu, ili hatimaye kufungua njia mpya ya majadiliano katika ukweli na uwazi. Ni katika hali na mazingira kama haya, watu wataweza kuonana na kuthaminiana kama jirani wema, kwa sababu wote wameumbwa kwa sura na mfano wa Mungu, kumbe wa ni watoto wateule wa Mungu. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwamba watu wote wenye mapenzi mema wataendelea kujizatiti titi kumwilisha dira na maono haya katika uhalisia wa maisha ya kila siku, ili hatimaye kujenga na kudumisha jumuiya inayojikita katika haki na udugu wa upendo. Baba Mtakatifu anahitimisha ujumbe wake kwa Bernice Albertini King kama sehemu ya maadhimisho ya siku ya Martin Luther King kwa kuwapatia wote baraka zake za kitume huku akiwaombea wingi wa hekima na amani kutoka mbingoni. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba mtakatifu Francisco amemteua askofu Fabio Fabene kuwa katibu mkuu wa baraza la kipapa la kuwatangaza waamini kuwa wenye heri na watakatifu. Kabla ya uteuzi huo, askofu Fabio Fabene alikuwa ni katibu mkuu msaidizi wa sekretarieti ya sinodi za maaskofu. Askofu Fabio Fabene alizaliwa kunako tarehe 12 Machi 1959 mjini Roma. Baada ya masomo na majiundo yake ya kikasisi, tarehe 26 Mei 1984 akapewa daraja takatifu ya upadi. Alijiendeleza na masomo na hatimaye kubahatika kupata shahada ya uzamivu sheria za kanisa kutoka chuo kikuu cha kipapa cha Laterani. Amebahatika kuwa jaalimu wa sheria za kanisa tangu mwaka 1984 hadi mwaka 1998. Maaskofu nchini Myanmar wametoa wito kwa Wakatoliki wote nchini humo kwa ajili ya kutoa mchango kwa ukarimu katika kampeni ya kukusanya fedha iliyohamasishwa na mamlaka ya Birmania kwa ajili ya ununuzi wa chanjo ya kuzuia COVID. Wito huo umetangazwa Dominika tarehe 17 Januari 2021 baada ya mkutano wao wa mwaka uliofanyika kwa njia ya mtandao. Kwa mjibu wa taarifa ya shirika la habari Uka inasema, mwaliko ni kuwa sadaka yao wanapaswa kukabidhi maaskofu ambao wataweza kuhamisha fedha hizo katika mfuko wa taasisi ya serikali Maskofu hao wanabainisha kuwa ugunduzi wa chanjo unawakilisha machweo mapya ya matumaini kwa ajili ya ulimwengu, huku wakikumbuka kuwa janga ni tahadhari kwa ajili ya amani na maelewano na asili, yaani ya dunia mama. Yetu kanisa limeandaa ukusanyaji mbalimbali wa fedha za kuweza kusaidia pia shughuli ambayo ni muhimu na ni kwa njia ya watu wa kujitolea. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya la Umoja wa Mataifa Daktari Tedros ameonya juu ya ukosefu wa usawa katika usambazaji na upatikanaji wa chanjo dhidi ya korona au COVID 19 licha ya kwamba chanjo hiyo imepatikana katika kipindi kifupi zaidi kulinganisha na chanjo nyingine. Kuna fursa sasa ya kubadili historia na kuandika simulizi tofauti, kubadili makosa ya virusi vya ukimwi na homa ya mafua ya hini na sasa vya COVID-19. Akiendelea na ufafanuzi wake, amesema kubuniwa na kupitishwa kwa chanjo salama na iliyo na uwezo chini ya muda wa mwaka mmoja tangu kuzuka kwa virusi hivi ni hatua kubwa na inayotia matumaini, lakini kuibuka kwa aina tofauti ya virusi kunahitaji usambazaji wa haraka wa chanjo. Akiongeza, amesema ni sawa na kusema serikali zote zinataka kupatia kipaumbele utoaji chanjo kwa wahudumu wa afya na wazee kwanza, lakini sio sawa kwamba vijana na watu walio na afya bora katika nchi tajiri wapate chanjo kabla ya wahudumu wa afya na wazee katika nchi maskini. Kuna chanjo za kutosha kwa kila mtu, lakini ni lazima kufanya kazi pamoja kama familia moja ili kuwapa kipaumbele cha wale walio hatarini zaidi kwa ugonjwa uliokithiri na vifo katika nchi zote. Akiendelea, amesema katika kipindi cha miezi tisa kumekuwa na kazi kubwa ya kuhakikisha usambazaji sawa wa chanjo, lakini katika wiki chache zilizopita amesikia kutoka kwa baadhi ya nchi wanachama wakiuliza iwapo Covax itakuwa na chanjo wanazozihitaji na iwapo nchi tajiri zitaweka ahadi zilizotoa. Kwa njia hiyo, Daktari Teodoros ameonya ubinafsi katika utoaji wa chanjo, na hivyo amependekeza mambo matatu yatakayohakikisha chanjo inapatikana kwa wote. Kwanza, amependa kutoa wito kwa nchi zilizo na mkataba kuwa wazi kuhusu mikataba hiyo ya Covax ikiwemo kuhusu idadi, bei na siku za kuwasilishwa. Ametoa wito kwa nchi hizo kupatia Covax kipaumbele na kupatia Covax dozi zao hususani baada ya kuchanja wahudumu wake wa afya ili nchi nyingine ziweze kufanya hivyo. Pili, ametoa wito kwa wazalishaji wa chanjo kutoa takwimu kamili kwa shirika la afya ulimwenguni kwa ajili ya kukaguliwa na kuharakisha upitishaji. Pia kutoa wito kwa wazalishaji kuruhusu nchi zilizo na mkataba na Covax kupitia dozi Covax na kuipa kipaumbele Covax wakati wa uwasilishaji wa chanjo. Na hatimaye, pendekezo la tatu ametoa wito kwa nchi zote kutoa chanjo ambazo zimefikia viwango vya kimataifa kwa ajili ya usalama na uwezo wa viwango na kuimarisha utayari wa usambazaji. Katika matazamio ya Siku ya Afya Duniani elfu mbili na ishirini, Daktari Teodorosa ametoa changamoto kwa nchi wanachama ili kuhakikisha kwamba ifikapo tarehe saba mwezi Aprili, chanjo dhidi ya COVID ziwe zimeshasambazwa katika kila nchi kama ishara ya matumaini ya kutokomeza janga hili na ukosefu wa usawa uliokita mizizi katika moja ya changamoto za afya ulimwenguni. Jumatatu, tarehe kumi na nane Januari elfu mbili na ishirini na moja ilikuwa ni fursa ya kuadhimisha siku ya kuzaliwa kwa kiongozi maarufu Martin Luther King Jr, aliyekuwa mwanaharakati mkubwa wa kupigania haki za binadamu duniani na ambaye ataendelea kukumbuka na kuenziwa daima, hasa katika zama hizi ambazo dunia imegawanyika vipande vipande, katika ukiukwaji wa haki za binadamu chuki na ubaguzi kuendelea kusimika mizizi yake. Kupitia ujumbe maalum kwa njia ya video kwenye kituo cha King naibu katibu wa Umoja wa Mataifa Bi Amina Muhamed amekumbusha kwamba mwaka 2020 ulikuwa ni mwaka wa masumbuko, kwa sababu maisha ya mamilioni ya watu ulimwenguni kote yamepotea, shughuri zimesimama kutokana na janga la COVID-19 na athari za janga hilo hazisemekani, na hii yote ni kwamba maisha ya watu yamesambaratika, huku maadili ya pamoja yakiwekwa kwenye mitihani mikubwa na janga hilo kudhihirisha mizizi ya pengo la usawa katika jamii zetu, lakini pia kusambaa kwa virusi hivyo vya na kumetoa fursa mpya katika mitandao ya kijamii kusambaza chuki na taarifa za uongo. Hata kabla ya janga hilo, dunia ilikuwa inakabiliwa na wimbi la kauli za chuki, ubaguzi wa rangi, chuki dhidi ya wageni, unazi wa kisiasa na mifumo mingine ya ubaguzi. Bi Amina amesistiza, sasa ni wakati wa umoja, mshikamano na utu na maadili ya Umoja wa Mataifa, na ndiyo itakayoongoza njia. Kama Daktari Kingi alivyokumbusha ulimwengu katika hotuba yake ya kihistoria mbele ya Umoja wa Mataifa mnamo mwaka elfu moja mia tisa sitini na saba kwamba hakuwezi kuwa na haki bila amani na hakuwezi kuwa na amani bila haki. Na ukweli huo bado una mshiko mkubwa hadi leo hii, wakati dunia ikiangaika kujikwamua na kujijenga upya kutoka kwenye janga la COVID-19 na kujenga dunia iliyo bora zaidi, kunahitajika kuwa na utofauti mpya ambao ni jumuishi na endelevu. Hii inamaanisha kwamba kuwekeza katika mahusiano ya kijamii na kuendeleza mbele ufikiaji wa usawa na fursa kwa wote. Aidha, amewatazama wanaharakati wengine na kusema kwamba urithi wa mtazamo wa Daktari Martin Luther King na viongozi wengine wa Marekani weusi ambao ni wa kutetea haki za binadamu kama vile mbunge wa Congress John Lewis kutoka Atlanta ambaye alijitolea kupigania usawa wa rangi au Ralph Bunche ambaye alipokea tuzo ya amani ya Nobel mwaka 1950 kutokana na kazi yake kama mpatanishi wa Umoja wa Mataifa kwenye mzozo wa Palestina na mchango wake endelea kuhamasisha katika safari hiyo. Naibu katibu mkuu amesema, Daktari Kingi aliishi kwa kukumbatia maadili ya Umoja wa Mataifa ambayo ni amani, haki ya kijamii na haki za binadamu. Hivyo ameitaka dunia ikitumia maadhimisho haya ya siku ya King kusisitiza hadhi ya kazi aliyokuwa akiifanya na kusema kwamba basi ipatikane nguvu kutoka kwa maneno ya Daktari King alivyosema, giza haliwezi kufukuza giza, ni mwanga pekee ndio unaoweza kufanya hivyo Chuki haiwezi kufukuza chuki, ni upendo pekee unaoweza kufanya hivyo. Na kwa kuhitimisha, ameahidi kwamba Umoja wa Mataifa utaendelea kuwa mdau mkubwa na kuendeleza matakwa na kazi ya Daktari Martin Luther King Jr. Ni Sista Angela Rwezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani usikose kujiunga nasi tunapoanza kukushirikisha makala a kuhusu Dominika ya neno la Mungu kama sehemu ya mchakato wa majadiliano ya kiekumene. Kwa niaba ya Angela Rwezaula kutoka studio za Radio Vatikani mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa ni kisepa kwa mwendo mdundo kwa kusema tumsifu Yesu Kristo laudetur Yesus Kristus.