Amjambo a wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muutasali wake heri wenye upole, maana watairithi nchi. Ndiyo heri ya tatu ambayo Papa Francisco amejikita nayo katika katekesi yake tarehe 19 Februari 2020, na kufafanua kwamba hakuna ardhi nzuri zaidi kuliko mioyo ya wengine, hakuna eneo zuri zaidi la kupatikana kwa amani na nduguyo, na ndiyo hiyo nchi itakayorithiwa kwa upole. Vilevile vile maandalizi ya pamba moto ya kumpokea Papa Francisco Jumapili 23 Februari 2020 huko Bari, katika kufunga mkutano wa baraza la maaskofu nchini Italia, wakiongozwa na mada Mediterania ya mpaka wa amani, ambapo Papa Francisco anategemea kuadhimisha misa takatifu katika njia ya Vitorio wa Emmanuel wa Pili. Vilevile vyombo vya habari Vatikani vimetoa rasmi shughuli ya Papa Francisco kwa siku ya tarehe 26 Februari, siku ambayo ni mwanzo wa Kwarezma. Vilevile kuna ufafanuzi kuhusu kutaifishwa kwa hati ya usimamizi wa Vatikani uliofanywa na mkuu wa kikosi cha ulinzi na usalama katika mkitadha wa uchunguzi kuhusu uwekezaji wa kifedha na mali isiyohamishwa ambao Oktoba 2019 tayari uisababisha kusimamishwa kwa wafanyakazi watano wa Vatikani. Habari hizi za kanisa na za kijamii utapata kuzisikiliza tulizo dolce mansueto gentile privo di violenza. Katika katekesi hii tunajikita katika heri tatu kati ya nane za injili ya Mathayo isemayo, heri wenye upole, maana hao watairithi nchi. Neno upole hapa lina maana ya kusema mkarimu, mpole na bila kuwa na dhuruma. Upole unajionyesha hata wakati wa migogoro, unajionyesha ni kwa namna gani ya kukabiliana na hali ngumu kila mtu anaweza kufikiria ni mpole ikiwa kila kitu kinakuwa na utulivu. Lakini je, unajionyesha mnagani wakati wa shinikizo, iwapo unashambuliwa au unaudhiwa na kudharauliwa? Ndiyo mwanzo wa tafakari ya Papa Francisco katika katekesi yake kwa maujaji na waamini waliofika katika ukumbi wa Paulo wa sita mjini Vatikani Jumatano tarehe kumi na tisa Februari elfu mbili na ishirini akiwa katika mwendelezo wa tafakari kuhusu heri za mlimani. Papa Francisco anasema katika sehemu ya somo la Mtakatifu Paulo anabainisha upole na wema wa Kristo. Mtakatifu Petro kwa mara nyingine anakumbusha tabia ya Yesu wakati wa mateso, kuwa alipotukanwa yeye hakujibu kwa tukano, alipoteswa yeye akutoa vitisho, bali aliyaweka matumaini yake kwa Mungu hakimu mwenye haki. Upole wa Yesu kwa namna hiyo unajionyesha kwa nguvu zote katika mateso. Katika maandiko matakatifu neno upole linaelekeza hata yule ambaye hana ardhi yake binafsi. Kwa maana hiyo, inashangaza jambo hili la heri ya tatu kwa dhati kusema kuwa wapole watairithi nchi. Kwa hakika, heri hii ya upole inatajwa katika Zaburi ya 37 ambayo imesomwa mwanzoni mwa katekesi. Papa Francisco anasisitiza zaburi hiyo inasema: Umtumaini Bwana ukatende mema, ukae katika nchi, upendezwe na uaminifu. Ukomeshe hasira, uwate ghadhabu, usikasirike, mwisho wake ni kutenda mabaya. Maana watenda mabaya wataharibiwa, bali wamngojao Bwana ndiyo watakaorithi nchi maana bado kitambo kidogo, asiye ya haki atakuwapo utapaangalia mahali pake, wala hapatakuwapo. Bali wenye upole watairithi nchi, watajifurahisha kwa wingi wa amani. Kwa kufafanua, amesema hatua hiyo ni kuweka uhusiano wa upole na umiliki wa ardhi. Mambo haya mawili kwa kufikiria vema utafikiria yaendani kwa hakika kumiliki ardhi katika mantiki ya aina za migogoro, kwa mfano, wanapopambana mara nyingi kwa ajili ya eneo ili kupata na kutawala katika eneo fulani. Katika vita, mwenye nguvu anashinda na kupata ardhi nyingine. Lakini tutazame vizuri neno hili lililotumika kwa kuelezea umiliki wa wenye upole. Asemi ni wenye heri kwa sababu watapata ardhi. Hapana, lakini anasema wao watairithi: heri wenye upole, maana wao watairithi nchi. Katika maandiko matakatifu, neno kurithi ina maana tena kubwa sana. Watu wa Mungu wanaitwa kurithi nchi yao ya Israeli, ambayo ni nchi ya ahadi. Nchi ile ni ya ahadi na ni zawadi ya watu wa Mungu, na inageuka kuwa kitu kikubwa sana na rahisi kwa eneo hilo. Kuna nchi ambayo ni mbingu, yaani nchi mahali ambamo tunatembea kuelekea katika mbingu mpya na nchi mpya. Kwa maana hiyo, mpole ni yule ambaye anarithi kwa kiasi kikubwa eneo. Yeye siyo moga wala mdhaifu, ambaye hupata maadili ya haraka ya kujikunja na kukaa nje na shida Mbali na hilo, yeye ni mtu ambaye anapokea urithi na hataki kuupoteza. Mpole sio mtu wa kutulia, lakini ni mfuasi wa Kristo ambaye amejifunza kutetea vyema nchi nyingine. Yeye anatetea amani, anatetea uhusiano wake na Mungu, hutetea na kulinda zawadi zake, zawadi za Mungu, kuhifadhi huruma, udugu, imani na matumaini. Kwa sababu watu wapole ni watu wenye huruma na imani na watu wenye matumaini vilevile. Vile Papa Francisco amependa kutaja hata juu ya dhambi ya hasira iliyo kinyume, kwani ni ghadhabu mbaya ya nguvu ambayo kila mmoja anatambua. Ameuliza swali, ni nani ambaye ajawahi kukasirika? Tunapaswa kupindua hili na kujiuliza, ni mambo mangapi tumeharibu kutokana na hasira? Ni mambo mangapi tumepoteza? Na kwa maana hiyo papa anabainisha, wakati wa ghadhabu unaweza kuharibu mambo mengi, unaweza kukosa kujidhibiti na wala hakuna kutathmini kile ambacho ni muhimu kweli, na unaweza kuharibu uhusiano na ndugu, na wakati mwingine bila kuurudisha. Kwa njia ya kisirani, ndugu wengi hawazungumzi tena, wanaachana mmoja na mwingine. Ni kinyume na upole, kwa maana upole huunganisha wakati hasira inatinganisha. Upole unakuwezesha kupata mambo mengi. Upole una uwezo wa kushinda moyo, kuokoa urafiki na mambo mengi, kwa maana watu wanakuwa na hasira, lakini baadaye wanatulia wanafikiria kwa upya na kurudi katika hatua zao za safari, na kwa maana hiyo inawezekana kujenga kwa upya kwa njia ya upole nchi itakayoshinda kwa upole ni wokovu kwa huyo ndugu aliyetajwa katika Injili ya Mathayo mwenyewe asemaye, ikiwa atakusikiliza umempata nduguyo. Papa amesisitiza kwamba hakuna nchi nzuri zaidi ya moyo wa mwingine na hakuna eneo zuri zaidi la kupatikana kwa amani na nduguyo, na ndiyo hiyo nchi itakayorithiwa kwa upole. Mara baada ya tafakari ya katekesi yake Papa Francisco, kwa waamini na mahujaji wote waliofika mjini Vatikani amewakaribisha na kuwasalimia wote kutoka pande zote za dunia na kwa kila lugha za wawakilishi hao. Katika lugha ya Kiitaliano kwa namna ya pekee amewasalimia watawa wa kike na kiume, wawakilishi wa mishumaa ya Kibenediktini wakiwa na askofu mkuu wa Spoleto Nota, Askofu Mkuu Renato Bocardo na abate wa Monte Cassino, Dom Donato Oliari. Aidha vijana, wazee, wagonjwa, wana ndoa wapya, akiwashauri kuamini Bwana na kujaribu kuingia kwa akina katika ishara zake kubwa za uokovu wake ambao unaweza kuwafikia kwa njia tofauti na zile ambazo wa walikuwa wanatarajia. Na katika lugha ya Kiingereza amewasalimia waamini kutoka Uingereza, Norwe, Ufilipini, Vietnam na Marekani, na juu yao amewabariki familia zao na kuwatakia wawe na furaha na amani ya Bwana Yesu Kristo. <mulia> Katika maandalizi ya kumpokea Papa Francisco siku ya Jumapili, tarehe 23 Februari 2020 huko Bari, katika fursa ya kufunga mkutano wa baraza la maaskofu nchini Italia, wakiongozwa na mada Mediterania, mpaka wa amani, Pade Vincenzo Corrado, mkurugenzi wa ofisi ya mawasiliano ya baraza la maaskofu Italia, amesema wako tayari kabisa kumpokea Papa Francisco kwa shangwe kuu katika njia ya Victoria Emanuele wa Pili, wako wanajiandaa kumaliza jukwaa kwa ajili ya maadhimisho ya Papa Francisco wakati wa kuadhimisha misa takatifu katika mkoa huo wa Puglia kwa mara nyingine tena, na kufunga mkutano huo uliopendelewa na rais wa Baraza la Maaskofu nchini Italia kwa ajili ya kutafakari kwa kina kuhusu maisha endelevu ya makanisa ambayo yanapakana na, na bahari ya Mediterania. Aidha, masuala haya yanayotazama kanisa la sasa ni kuhusu matatizo ya kweli, lakini pia hata matumaini kuna aina mbili ambazo ni kitovu cha utume wa maskofu kwenye mkutano huo Bari. Kufika kwao karibia watu sitini hivi kutoka katika nchi ishirini tofauti ambao watafika katika mkutano huo unaoanza tarehe kumi na tisa Februari, na wakati huo huo ni mji kwa hakika unaopumua hali halisi ya subira ya sikukuu hasa ya kukutana na Baba Mtakatifu. Kwa sasa watu wanapita na kuona huku wakitafakari tukio hili la maandalizi na hivyo lakini subira kubwa ni kwa ajili ya Papa Francisco ambaye atafika kuhitimisha siku hizo tatu za kina, na ili kuwatia moyo maaskofu kuendelea na mchakato wa safari ya ujenzi wa kweli wa amani watakaosikiliza hotuba za Papa Francisco Dominika tarehe ishirini na tatu Februari wanatarajiwa kufika mamia elfu ya waamini, zaidi ya mapadre na mashemasi mia tano na watawa wa kiume na kike mia sita Vilevile ni tukio ambalo linatazamiwa kuwaona watu mia tano wa kujitolea na ushiriki karibu wa wahudumu mia nne wa mawasiliano. Kwa wastani ni idadi kubwa ambayo pa decorado anasema kwamba hii ni ardhi kwa kawaida ambayo imezoea kukarimu na hata kuwafanya wahisi joto hili la ukarimu. Basi shirika ya Kibenediktini ya Mtakatifu Anselmo ambayo kwa mara nyingine tena inajiandaa kukaribisha tukio la Kwaresima makoma Papa ambapo kwa sasa ni miaka 48 tangu wakati Papa Roncalli alianzisha utamaduni huu na ambao umerithiwa hata sasa ambapo tarehe 26 Februari, siku ambayo ni mwanzo wa Kwaresima, Baba Mtakatifu Francisco atapaka majivu katika liturjia itakayoanza na maandamano saa kumi na dakika thelathini majira ya Ulaya, kutoka katika kanisa la Mtakatifu Anselm kwenda atua mita mia tatu kwenye basilika ya Mtakatifu Sabina, ambalo ni jiwe pia msingi sana la Ukristo Roma. Hapo saa kumi na moja jioni, masaa ya Ulaya, Papa Francisco ataongoza misa takatifu na kupaka majivu kwa mjibu wa utamaduni mwingine ambao kwa sasa unajulikana sana pia Jumapili tarehe mosi Machi Papa Francisco na wahudumu wengine wa sekretarieti ya Vatikani watapanda basi kuelekea Aricha katika mafungo ya kiroho hadi Jumaa tarehe sita Machi elfu mbili na ishirini. Na uchunguzi unapanuka ambao uliona wafanyakazi watano wa Vatikani kusimamishwa Oktoba iliyopita. Hii ni kwa sababu asubuhi ya tarehe 18 Februari, msemaji wa vyombo vya habari Vatikani ametoa taarifa kwamba kama sehemu ya utafutaji ulioamliwa na mwanasheria Gianpiero Milano na Alessandro Didi, wametaifisha nyaraka na vifaa vya kompyuta uliofanyika katika ofisi na katika nyumba ya Monsinyo Alberto Pelasca, mkuu wa zamani wa ofisi ya utawala katika kitengo cha katibu mkuu wa Vatikani. Pelasca ni mwenye wa miaka 59 ambaye tangu Julai 2019 alikuwa ni mhamasishaji wa haki katika mahakama kuu ya Kitume. Kwa maana hiyo anakuwa mtuhumiwa wa sita katika upelelezi. Hata hivyo, taarifa inasema ofisi ya uhamasishaji na ulinzi wa usalama vinaendelea na uchunguzi katika utawala na uasibu na shughuli za kushirikiana na viongozi wa wapelelezi wa kigeni. Uchunguzi huo unakusudia kudhibiti uwepo wa nadharia za uhalifu kama vile kuongeza nguvu utumiaji vibaya wa mamlaka na ufisadi. <muchos> na katika hospitali ya watoto Bambino Jesu huko Roma kumekuwa na kesi ya kwanza ulimwenguni ya kutibiwa kwa kijana aliyesumbuliwa na saratani ya damu na ambaye amepona kutokana na shida kubwa hiyo kwa kufuatia matibabu ya seli inayoitwa gati, na shukurani kwa tiba tofauti ya sitosob, ambayo ni uvumbuzi wa mfumo wa usafishaji wa damu. Mbinu mpya inaondoa kwa kuchagua chembechembe zinazosababisha uchochezi. Kwa namna hiyo, katika zoezi linakwenda kinyume na athari za aliyetibiwa kwa njia ya seli ya CAR-T iliyofikiriwa kama mpaka mpya wa kupambana na saratani ya damu. Tiba hiyo inamsaidia si katika kuondoa hatua ya tiba zingine. Kwa njia hiyo uchochezi huondolewa hatua kwa hatua, katika tiba ya saratani ya damu inavyoendelea kufanya kazi. Askofu Mkuu Giambattista Di Quattro balozi wa kitume nchini India na Nepal ametoa wito wa kuitangaza Injili ya huruma kila siku. Ameyasema hayo askofu mkuu Giambattista Di Quattro wakati akiwahutubia maaskofu katika siku ya ufunguzi wa mkutano wa 32 wa mwaka wa baraza la maskofu uliofanyika huko Bangalore. Kwa mujibu wa shirika la habari la kimisionari Fides, askofu mkuu Jambatista Di Quattro alitoa rai akiwaasa taifa la Mungu kuitangaza injili ya huruma kila siku. Ikumbukwe kuwa mkutano huo wa baraza la maskofu unawaunganisha maaskofu wa kanisa la magharibi na ni fursa mwafaka ya kutambua wajibu kwa wafuasi wa Kristo kwa kuhubiri tunu za injili ya huruma na msamaha. Akidadavua mada hiyo, Askofu Mkuu Di Gwatro amesema maaskofu nchini India wanapaswa kutweka mpaka kilindini katika kuwaimarisha Wakristo kuthamini tunu za kikristo maishani mwao. Aidha, Askofu Mkuu Jambatista Di Gwatro ametoa rai ya kuwa na jamii isiyo na ubaguzi wa matabaka, fikra na kikabila, urika na udini. Akiongoza mkutano wa ufunguzi wa baraza la maaskofu nchini India na baadaye katika maadhimisho ya misa ambayo sala maalumu iliyokuwa imeandaliwa ilisaliwa kwa ajili ya watu walioathirika kwa ugonjwa wa coronavirus nchini China na sehemu mbalimbali ulimwenguni. Waamini waliombwa kusali kila mara kwa ajili ya uponyaji wa haraka na kuomba ulinzi wa Mwenyezi Mungu. Mkutano huo ulioongozwa na askofu mkuu Ferao, askofu wa Goa na Damani na rais wa baraza la maaskofu. Katika hotuba yake, askofu mkuu alikazia juu ya uhitaji wa kuendelea kuchangia katika mafao ya taifa na hasa katika vipindi vigumu, ili kuweza kutoa hamasa ya maisha ya udugu na amani. Hotuba nyingine zilizotolewa ni pamoja na ile iliyotolewa na Kardinali Oswald Gracha askofu mkuu wa Bombay aliyewaomba maskofu kuhamasisha utamaduni wa kuthamini uhai na udugu nchini India. Baadaye askofu mkuu alieleza juu ya sheria mpya ya utoaji mimba inayoruhusu kutolewa mimba muda wowote hadi wiki 24 baada ya utungaji mimba, na kusisitiza kuwa maisha ya mtu yanapaswa kuheshimiwa na kulindwa tangu mimba inapotungwa. Kanisa linahubiri juu ya utakatifu wa maisha tangu kutungwa mimba hadi kufikwa na kifo cha kawaida. Maaskofu wanayodhamana na wajibu wa kutangaza habari njema ya Kikristo juu ya heshima, utu na utakatifu wa maisha. Mada kuu zilizojadiliwa katika mkutano huo ziliwasilishwa na Monsinyo Anil Couto, askofu mkuu wa Del na katibu mkuu wa baraza la maaskofu nchini India, ambaye pia alitoa taarifa ya mwaka iliyogusa changamoto na mijadala ya kichungaji katika kanisa la magharibi nchini India. Taarifa hiyo ilihusisha majimbo 132 na maaskofu wapatao 190. Ikumbukwe pia katika mkutano huo ulifanyika uchaguzi na maaskofu 26 walichaguliwa kuwakilisha maadhimisho ya jubilei ya dhahabu ya jumuisho la baraza la maaskofu utakaofanyika Novemba 20 huko Bangkok, Thailand. Kutoka studio za Vatican News ni mimi Padre Angelo Shikombe. enga jamii yenye usawa na kujali makundi yote, taasisi na mashirika mbalimbali mbali nchini Tanzania yakiwemo ya kidini, yameshauliwa kutunga sera yenye kuwalinda na kuwatetea watu wenye ulemavu. Maoni hayo yametolewa na mkuu wa kitengo cha ujumuishaji wa watu wenye ulemavu katika masuala ya maendeleo ya CCBRT Bwana Frederick Msigara wakati akizungumza na vyombo vya habari vinavyomilikiwa na kuendeshwa na Kanisa Katoliki nchini Tanzania. Katika mazungumzo hayo hivi karibuni yaliyofanyika katika ofisi ya Baraza la maaskofu Katoliki, Dar es Salaam, Tanzania, bwana Msigala amesema licha ya asilimia tisa nukta tatu ya Watanzania kutaja kuwa ni watu wenye ulemavu wa aina mbalimbali bado jamii haijatoa umuhimu unaotakiwa wa kundi hili, jambo linalorudisha nyuma juhudi za serikali na wadau wengine wa maendeleo. Hata hivyo, ameyataja baadhi ya mambo yanayokwamisha juhudi hizi kuwa ni baadhi ya taasisi na mashirika mbalimbali mbali nchini kutokuwa na sera ya walemavu, jambo ambalo amesema linawanyima stahiki zao. Akitolea mfano, anasema ni kutokuwa na sera ya walemavu ndiko kunakosababisha hata miundo mbinu ya baadhi ya taasisi kutozingatia mahitaji ya walemavu. Unakuta taasisi ina kumbi nzuri za mikutano, lakini ujenzi wake ni wa ghorofa na hakuna lifti kwa ajili ya watu wenye ulemavu. Hivyo hivyo mazingira, unakuta yana barabara zenye ngazi, lakini hakuna ngazi mbetuko maalum kwa kundi hili. Hata sehemu za kujisitiri si rafiki kwa walemavu. Ameendelea kusisitiza sera hiyo linde makundi yote ya walemavu wakiwemo wale wa viungo, kutokana na ngozi, viziwi na wale wenye upoozi wa ubongo. Bwana Msigara ambaye pia ni mlemavu wa viungo amesema kutojali kundi la walemavu ndiko kunasababisha kundi hili kuendelea kunyanyapaliwa, huku baadhi ya watu wakiwachukulia kama watu wanaohitaji sana, jambo ambalo sio sahihi na sio kweli. Ulemavu si dhambi wala laana, si kundi linalotakiwa kutengwa na jamii, badala yake tunatakiwa kuwawezesha kwa kuangalia mahitaji yao ya msingi ikiwemo elimu na miundombinu rafiki ya kupata elimu hii. Kwa kuendelea kufafanua zaidi amesema tuna uwezo wa kupambanua mambo kama ilivyo kwa binadamu wengine wasio walemavu. Tatizo ni kwamba hatupewi kipaumbele, hatupelekwi shule, badala yake tunafichwa majumbani na hili linachangia sana idadi ya watu wenye ulemavu wasiojua kusoma na kuandika kuwa kubwa ikilinganishwa na wale watu wa kawaida katika kufafanua juu ya takwimu anasema asilimia 45 ya watu wenye ulemavu nchini tanzania hawajui kusoma na wala kuandika na kati ya watoto kumi wenye ulemavu wanne kati yao hawaendi shule na chini ya asilimia tano ndio walioajiriwa katika sekta rasmi kwa maana hiyo tusichukuliwe kama watu wa kupewa hisani sisi ni binadamu kamili Tuna akili na uwezo wa kupembua mambo hata darasani tunafanya vizuri. Mfano ni kwangu mimi ambaye wazazi wangu hawakuniona mzigo tangu awali, walinisomesha sekondari. Nilisoma Tosamaganga Iringa. Digrii yangu ya kwanza nilisoma Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na masters nilisomea Uingereza. Nina uwezo, ndiyo maana hata sisi BRT wameniajiri na ajira yangu sio ya upendeleo. Ni stahiki yangu. Hivyo tusiwadharau watu wenye ulemavu bali tuwa wezeshe kulingana na mahitaji yao, amesisitiza. Aidha, kuwawezesha huku kusiwe kule kwa kuwajengea nyumba au kuwatengea makazi maalum, badala yake wapewe elimu, wawezeshe kupata taarifa, kila kundi kulingana na mahitaji yake, ikiwa ni pamoja na kuwawekea wataalam wa alama maandishi, kuwa katika mfumo wa nukta nundu na mahitaji mengine. Kutujengea nyumba au kututafutia makazi maalumu ni zaidi ya kututenga sisi, watu wenye ulemavu, ni sawa na kutuambia tujitenge na jamii tuishi peke yetu, inasahau kwamba tunayo haki ya kuishi na ndugu, jamaa na familia zetu kwa ujumla. Hili nalo liangaliwe kwa mapana, inatuumiza, amesisitiza bwana Msigara. Kwa kufanya hayo yote amesema, yataondolewa endapo serikali, wadau na jamii kwa ujumla watatengeneza mazingira rafiki ya kuwawezesha watu hao wenye ulemavu. wakati wakikabiliana na msimu wa baridi kali na mabomu, zaidi ya raia 900,000 kaskazini magharibi mwa Silia wamelazimika kukimbia katika maeneo madogo zaidi ya kutafuta usalama. Amesema hayo kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Michel Bashiret akizungumza na waandishi wa habari tarehe 18 Februari 2020 mjini Jeneva, Uswisi. Ameendelea kusema hakuna makazi salama sasa, wakati shughuli za vikosi vya serikali vinavyozidi kupamba moto, watu wanalazimika kusaka hifadhi katika maeneo madogo na anahofia watu wengi zaidi watauawa. Tangu Januari mosi mwaka huu shirika la Umoja wa Mataifa la haki za binadamu limethibitisha vifo vya raia mia mbili tisini na tisa huko Idlib, wakati serikali ya Siria inaendelea na shughuli za kijeshi kuchukua tena eneo la mwisho linaloshikiliwa na upinzani nchini humo. Vilevile vile katika taarifa yake, kamishina mkuu ameelezea kushutushwa kwake kufuatia wigo la mzozo Amesema hali hii ni mbaya kiasi cha kutoaminika na kwamba wanawake na watoto wengi wanaoishi kwenye mahema ya plastiki walikuwa wakishambuliwa. Ameongeza kwamba wale waliokuwa wakikimbia machafuko walilazimika kukimbia maeneo wa ambayo yanatokomea kwa kila saa na kwamba hawana sehemu ya kukimbilia. Na kwa upande wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limeonya kwamba kati ya watu milioni nne wanaoishi kaskazini magharibi, na zaidi milioni mbili ni watoto. UNICEF imesema kati ya watu takribani mia tisa elfu waliolazimika kukimbia vurugu zinazoendelea, watoto zaidi ya nusu milioni wamelazimika kuwama kwa lazima kaskazini magharibi mwa Asiria tangu Tarehe mosi Desemba mwaka jana hadi leo hii. Kuhusu vifo, takribani watoto 77 waliuawa au kujeruhiwa mwezi uliopita peke yake, ambako watoto 28 waliuawa na watoto 49 walijeruhiwa. Yunisefu imesisitiza wito wake wa kutaka kusitishwa kwa mapigano ya haraka vitisho vitokanavyo na mabadiliko ya tabia nchi na biashara vinavyozidi kuongezeka kwa kasi, na nchi nazo zinashindwa kuchukua hatua kuweka mazingira bora kwa afya ya watoto. Ni kwa mjibu wa ripoti mpya iliyochapishwa kwa ushirikiano kati ya mashirika ya Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF na la afya ulimwenguni, pia jarida la Lanseti. Ripoti iliyopewa kauli mbiu Mstakabali wa Watoto imebaini kuwa afya na mstakabali wa kila mtoto na kijana duniani hivi sasa inakabiliwa na tishio la uharibifu wa mazingira, mabadiliko ya tabianchi, mbinu mbovu na za ushawishi wa masoko ambazo zinachechemua zaidi kwa watoto ulaji wa vyakula vi vilivyosindikwa, vinywaji vyenye sukari, vile vina tumbaku. Ripoti iliyoandaliwa na wataalamu zaidi ya arobaini wa masuala ya afya ya watoto na vijana wadogo kutoka maeneo mbalimbali duniani na kutolewa New York Marekani, London Uingereza na Geneva Uswizi, inasema hakuna hata nchi moja iliyo na mikakati tosherezi ya kulinda afya ya watoto mazingira yao na mstakabali wao. Mwenyekiti mwenzake wa kamishna hiyo B Elen Clark ya amesema licha ya mafanikio kati ya afya ya watoto na vijana katika miaka 20 iliyopita, maendeleo yamekwama na kuna mwelekeo wa kurudi nyuma. Amesema kwamba inakadiriwa watoto milioni mia mbili hamsini wenye umri chini ya miaka mitano ambao wanaishi katika nchi za vipato vya chini na kati, wako hatarini kutofikia ustawi wao kutokana na kudumaa na umaskini. Lakini hofu kubwa zaidi ni kwamba kila mtoto duniani hivi sasa anakabiliwa na vitisho vya sasa vya mabadiliko ya tabia ya nchi na mashinikizo ya biashara. Kwa mantiki hiyo, amesema nchi lazima zibadilishe kabisa mifumo yao kwa afya za watoto na vijana wadogo, ili kuhakikisha kuwa si kwamba dunia inalea watoto wao hivi sasa, bali pia inatunza dunia ambayo watairithi siku za mbele ripoti hiyo imetumia vipimo vipya kutoka nchi mia moja themanini duniani ambapo mataifa hayo yanalinganishwa na utendaji wao katika ustawi wa mtoto ikiwemo afya, elimu na lishe, maendeleo yao kwa kumulika utoaji wa gesi chafuzi, uwiano na pengo la kipato. Kwa majibu ya ripoti hiyo, wakati nchi maskini zinapaswa kuchukua hatua zaidi kusaidia watoto wao kuishi maisha yenye afya. Kiwango cha juu cha hewa ya ukaa kutoka mataifa tajiri kinachotishia mstakabali wa watoto wote. Aidha, ripoti hiyo inasema iwapo, kwa mjibu wa makadirio ya sasa, kiwango cha joto kitazidi nyuzi joto nne katika kipimo cha Celsius ifikapo mwaka elfu mbili na mia moja, hii itasababisha madhara mabaya zaidi ya afya kwa watoto namna. Mpendwa msikilizaji wa, wa Redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia, lakini tunakusihi sana uendelee kusikiliza habari za Kanisa na za kijamii. Kwa niaba ya Padi Angelo Shikombe, ni mimi Sista Angelo Wezaura nikikuaga tu. Msifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus. Hey!