Amjambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji na msomaji wa Vatikani Nyeuzi, katika kipindi hiki cha tafakari ya neno la Mungu. Leo tunayapatia ufafanuzi na kuyatafakari ya masomo ya Dominika 25 ya mwaka au wa Kanisa. Somo la kwanza ni kutoka katika kitabu cha nabii Isaya. Somo hili linatujia kutoka katika sehemu ya tatu ya mpangilio wa kitabu cha nabii Isaya. Sehemu hii ya tatu inahusu unabii uliotolewa katika kipindi ambacho Waisraeli wamerejeshwa kutoka utumwani Babeli na wanaanza kuijenga upya Israeli. Katika kuijenga upya Israeli na katika kuanza upya kujiimarisha kama taifa, Nabii Isaya anawakumbusha umuhimu wa kuanza upya na Bwana. Anasema, mtafuteni Bwana kwa maana anapatikana, mwiteni kwa maana yeye yuko karibu. Kwa maneno haya, Nabii Isaya anarejea ujumbe ule wa mzaburi kuwa kama Mungu asipoijenga nyumba, basi mwanadamu anajisumbua bure. Yote yaanze na Mwenyezi Mungu na kwa baraka zake yatafikia utimilifu wake. Katika somo hili Nabii Isaya anawaalika Waisraeli kuisahau historia yao mbaya na upotevu wao wa kiimani uliosababishwa wakapelekwa utumwani, na hivyo wanawaalika wamurudie Mwenyezi Mungu, wamurudie kwa matumaini na toba, pamoja na uongofu wa ndani, kwa maana njia za Mwenyezi Mungu sio sawa na za kibinadamu. Yeye atawapokea na kuwasamehe na kuendelea kuwafungulia baraka zake katika maisha mapya wanayoyaanza. Kwetu sisi leo hii, somo hili linatukumbusha mmojawapo ya sifa kuu ya Mwenyezi Mungu, nayo ni ile ya kumpatia daima mwanadamu nafasi nyingine ya kuanza upya, nafasi ya kurekebisha mapungufu katika maisha na kumpa tumaini jipya la kumrudia kwa toba na uongofu wa ndani. Njia zake si sawa na zetu, mawazo yake si sawa na yetu. Tumtafute na tumrudie Bwana Mungu wetu. Mwenyezi Mungu yupo na napatikana kwa wote wanaomtafuta, ni Mungu wa huruma na haki. Somo la pili ni kutoka katika waraka wa Mtume Paulo kwa Wafilipi. Paulo Mtume anauandika waraka huu akiwa kifungoni mjini Roma. Paulo anajua wazi kuwa kifungo chake kinaweza kuwakwaza waamini wa Filipi aliwahubiria habari njema ya wokovu. Alijua kwamba wangeweza kuwaza na kusema kama Injili aliyotuhubiria huyo mtu ni ya kweli kwa nini sasa amefungwa na yuko gerezani, na kama huyo Kristo anayemhubiri ana ngovo, kwa nini akumpigania asifungwe? Ni katika muktadha huo nawaandikia katika somo la leo kuwa Kristo anaendelea kuadhimishwa iwe ni kwa kifungwa au kwa uzima au hata kwa mauti. Kristo Yesu hawezi kuadhimishwa katika sehemu au nyakati fulani fulani tu za maisha ya watumishi wake. Maisha yote ya wa waamini wake yanamwadhimisha na kumtukuza Kristo Yesu, iwe ni katika hali njema au hali ngumu za maisha. Mtume Paulo anatualika nasi tuutwaye msimamo wake: kwangu mimi kuishi ni Kristo na kufa ni faida kwake. Tuziondoe hofu za maisha, hasa zile hofu zinazotuzuia kujitoa kikamilifu kwa Kristo. Injili ya Dominika hii ni kutoka kwa Mwinjili Matayo, inahusu bwana mwenye shamba la mizabibu ambaye alitoka katika nyakati mbalimbali za siku kwenda kualika watenda kazi katika shamba lake la mizabibu. Simulizi lenyeo lipo katika sehemu mbili. Sehemu ya kwanza ndiyo hiyo ya kuajiri watendakazi na sehemu ya pili ni ya malipo kwa watendakazi hao. Awali ya yote, ni muhimu kuzingatia kwamba katika agano la kale shamba la mizabibu ni lugha ya picha inayomaanisha taifa la Israeli. Yesu anapozungumzia shamba la mizabibu anarejea na yeye kuzungumzia taifa hilo hilo, lakini anaenda mbali zaidi kuzungumzia taifa pana zaidi la wana wote wa Mungu wanaoitwa kuunda Israeli mpya. Mmiliki wa shamba ni Mungu mwenyewe, ambaye anawatafuta wote kuingia katika taifa lake. Wale wanaoajiriwa alfajiri ni wale ambao wanaopokea mwaliko huo wa Mungu mapema na bila kusitasita. Baadaye akawatafuta wale wa saa tatu, saa sita na saa kenda, na hata wale wa saa kumi na moja jioni hawa ni wale ambao ama hawakupewa mwaliko mapema, au walipokea hawakuwa tayari kuupokea hadi hapo ulipofika wakati wao. Ulipofika wakati wa kupokea ujira, kila mmoja alipewa dinari moja. Hiki kilikuwa ni kiwango sahihi kwa wafanyakazi wa kutwa. Wale waliofanya kazi kutwa nzima hawakupunjwa, na wale waliofanya kazi saa moja Hawakupendelewa, wote waliupokea ukarimu ule ule wa bwana mwenye shamba. Mfano huu unatukumbusha kwamba katika maisha kila mmoja wetu anao wakati wake wa kuupokea na kuitikia mwaliko wa kimongo, na tukiangalia vizuri, hakuna anayewahi na hakuna anayechelewa. Hii ndio maana wote walipewa ujira mmoja. Mfano huu unakazia kuonyesha kwamba tangu wakati ule ambapo mtu anapokea mwaliko huo wa imani. Basi jitahidi ya dumu hadi mwisho. Kati ya wale waliopewa ujira, hakuna aliyefanya kazi kidogo halafu akakomea njiani. Wote walifika hadi muda wa mwisho wa kazi, wakastahili kupewa ujira wa kazi walioifanya. Somo katika kitabu cha nabii Isaya. Mtafuteni Bwana madamu anapatikana, mwiteni maadamu yu karibu. Mtu mbaya anaache njia yake, na mtu asiye haki aache mawazo yake, na amrudie Bwana, naye atamlehemu, na aleje kwa Mungu wetu, naye atamsamehe kabisa. Maana mawazo yangu si mawazo yenu wala njia zenu si njia zangu, asema Bwana. Kwa maana vile mbingu zilivyo juu sana kuliko nchi, kadhalika njia zangu zi juu sana kuliko njia zenu, na mawazo yangu kuliko mawazo yenu. Neno la Bwana. Somo katika Injili ilivyoandikwa na Mathayo. Yesu aliwaambia wanafunzi wake, ufalume wa mbinguni umefanana na mtu mwenye nyumba aliyetoka alfajiri kwenda kuajiri wakulima awapeleke katika shamba lake la mizabibu. Naye alipokwisha kupatana na wakulima kuwapa kutwa dinari, aliwapeleka katika shamba lake la mizabibu. Akatoka mnamo saa tatu akaona wengine wamesimama sokoni wasiokuwa na kazi, na hao nao akawaambia inendeni, nanyi katika shamba langu la mizabibu na iliyo haki nitawapa. Wakaenda. Akatoka tena mnamo saa sita na saa kenda akafanya vilevile, vile hata kama saa kumi na moja akatoka akakuta wengine wamesimama, akawaambia mbona mmesimama hapa mchana kutwa bila kazi? Wakamwambia, kwa sababu hakuna mtu aliyetuajiri. Akawaambia, akawaambia enendeni nanyi katika shamba la mizabibu. Kulipo kuchwa, yule bwana wa shamba akawaambia msimamizi wake, waite wakulima uwalipe ujira wao ukianzia wa mwisho hata wa kwanza. Na walipokuja wale wa saa kumi na moja walipokea kila mtu dinari. Na wale wa kwanza walipokuja, walidhani kwamba watapokea zaidi, na hao pia wakapokea kila mtu dinari. Basi wakiisha kuipokea wakamnung'unikia mwenye nyumba wakisema, hawa mwisho wametenda kazi saa moja tu, nawe umewasawazisha na sisi tuliostahimili tabu na hari za mchana kutwa. Naye akamjibu mmoja wao akamwambia, rafiki, sikudhulumu. Hukupatana nami kwa dinari? Chukua iliyo yako uende zako. Napenda kumpa huyu wa mwisho sawa na wewe. Si halali yangu kutumia vilivyo vyangu kama nipendavyo? Au jicho lako limekuwa ovu kwa sababu ya mimi kuwa mwema? Vivyo hivyo wa mwisho watakuwa wa kwanza, na wa kwanza watakuwa wa mwisho. Neno la Bwana. Ndugu msikilizaji na msomaji wa Vatican News masomo ya Dominika ya 25 ya mwaka a wa kanisa, ya wa kanisa yanatupatia tafakari kuhusu mwaliko ambao Mwenyezi Mungu anampatia kila mmoja wetu kuingia katika ufalme wake. Na tunapozungumzia ufalme wa Mungu hatumaanishi tu lile tuzo la utakatifu ambalo tunategemea kulipata baada ya maisha ya hapa duniani. Yesu mwenyewe ameonyesha kuwa ufalme wa Mungu huanzia hapa duniani kwa kuitikia mwaliko wa kuishi katika neema ya utakaso tukiyafuata mashauri ya Injili. Tunaalikwa katika dominika ya leo kutambua kwamba ili kuingia katika ufalume huo ni wajibu wetu kumtafuta Bwana. Tumtafute kwa toba na uongofu wa ndani, maana yeye anapatikana, yupo kwa ajili yetu, hajifichi uso wake mbele ya nafsi inayomtafuta kwa moyo mnyofu. Yesu anatuonyesha pia kwamba ni Mungu hasa anayewatafuta waja wake. Kumbe kumtafuta Mwenyezi Mungu ni kujiweka katika hali ya kuwa tayari kupatikana pale ambapo Mungu anatutafuta. Kumtafuta Mungu ni kuwa tayari kuupokea kwa ukarimu wito wake, na kumtafuta Mungu ni kuwa tayari kudumu katika imani na wito hadi kustahili kupokea tuzo ya kuingia katika ufalme wake. Kristo Yesu anakazia fadhila hiyo ya kudumu pale anaposema: wapo walio wa mwisho watakaokuwa wa kwanza, na wapo walio wa kwanza watakaokuwa wa mwisho. Haitoshi tu kuupokea mwaliko wa Mungu, kuipokea imani na wito, bali kuishi mwaliko huo hadi ile jioni ya maisha yetu. Tuhu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa niaba ya sista Veronika Silvesta Buganga na padri Karodi Joseph Wamani, mtayarishaji wa kipindi hiki ni Padri William Bahitwa. Mimi ni mtumishi nisiyekuwa na faida, Padri Richard Mjigwa. Kila mtu ajitahidi kudumu katika imani na wito wake. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus.