Jambo msikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake katika mitandao ya kijamii tarehe 19 Oktoba 2020 Papa Francisko anawaalika watu wote kuchukua rosari mikononi mwao na kusali huku wakimuinulia Mama Maria ambaye ni ishara ya faraja na uhakika wa tumaini kama wafanyavyo leo hii watoto wote ulimwenguni ambao wanaombea umoja na amani. Na kwa mjibu wa msemaji wa vyombo vya habari Vatikan, Daktari Mateo Bruni amethibitisha kuwa Jumanne, tarehe ishirini Oktoba elfu mbili na ishirini Papa Francisco atashiriki katika mkutano wa maombi kwa ajili ya amani katika kanisa kuu la Racheri na kufuatia afra katika uwanja wa manispaa ya Roma. Papa Francisco, wakati wa tafakari yake ya dominika tarehe kumi na nane Oktoba kabla ya sala malaika wa Bwana, amewahimiza waamini kuwa raia waaminifu na wakati huo wa Huwa kushuhudia upendo wa Mungu kwa wanaume na wanawake wa leo hii. Papa Francisco mara baada ya sala malaika wa Bwana amekumbusha siku ya kimisionari ulimwenguni ambapo amewaalika Wakristo kuwa wafumaji imara wa udugu. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia. Ni sista Angela Wezaula anakukaribisha. Katika mitandao ya kijamii Papa Francisco anawaalika watu wote kuchukua rozari mikononi na kusali huku wakimwinulia Mama Maria ambaye ni ishara ya faraja na uhakika wa tumaini kama wafanyavyo leo hii watoto wote ulimwenguni ambao wanaombea umoja na amani. Na kwa mjibu wa msemaji wa vyombo vya habari Vatikani, Daktari Mateo Bruni amethibitisha Jumanne tarehe ishirini Oktoba elfu mbili na ishirini Papa Francisco atashiriki katika mkutano wa maombi kwa ajili ya amani katika kanisa kuu la Racheli na katika uwanja wa manispaa ya Roma mkutano wa sala kwa ajili ya amani katika roho ya Asisi unaongozwa na mada, hakuna anayejikomboa peke yake, amani na udugu, iliyoandaliwa na jumuiya Mtakatifu Egidio ambayo itakuwa na sehemu mbili. Kwanza sala ya kiekumene na madhehebu mengine ya Kikristo katika kanisa kuu la Mtakatifu Maria Aracheli, na baadaye kufuatia afra na wawakilishi wa dini kuu ulimwenguni katika uwanja wa manispaa ya Roma. Ci mostra Gesu alle prese con l'ipocrisia dei suoi avversari. Domenica tarehe 18 ottobre 2020, Papa Francisco kama kawaida yake ametoa tafakari yake kwa waamini na maujaji wote waliofika katika uwanja wa Mtakatifu Petro kusali sala ya malaika wa Bwana, akianza tafakari hiyo amesema, Il Vangelo di questa domenica ci mostra Gesu alle prese con l'ipocrisia dei suoi avversari Esi lifanno tanti complimenti all'inizio. Injili ya Domenika inatuonyesha Yesu akipambana na unafiki wa wapinzani wake. Wao wanampa pongezi nyingi sana mwanzoni, lakini baadaye wanauliza swali la ujanja ili kumweka katika shida na kumdhalilisha mbele ya watu. Wanamuuliza, je, ni halali au sio kulipa ushuru wa Kaisari? Yaani katika kulipa kodi kwa Kaisari. Papa amesema. Na wakati huo huo, uko Palestina, utawala wa dola ya Kirumi haukuvumiliwa na unaeleweka kiukweli walikuwa ni wavamizi hasa kwa sababu za kidini. Katika ibada ya mfalme na pia kama ilivyobainishwa na picha yake kwenye sarafu, ilikuwa tusi kwa Mungu wa Israeli. Wapinzani wa Yesu wanauhakika kuwa hakuna njia mbadala ya swali lao, ama ndio au hapana. Walikuwa wakingojea hasa, kwa sababu kwa swali hili walikuwa na uhakika wa kumtia Yesu pembeni na kumfanya aingie mtegoni. Lakini yeye, yaani Yesu, anajua uovu wao na anajiweka huru kutoka kwenye mtego wao. Anawauliza kwa kuonyesha sarafu, yaani pesa ya kulipa kodi ya mchango, na anaichukua mikononi mwake na kuuliza, picha iliyochapishwa ni ya nani? Wale walimjibu kuwa ni ya Kaisari ambaye ni mfalme. Kwa njia hiyo Yesu anajibu, basi mpeni Kaisari yaliyo ya Kaisari na ya Mungu yaliyo yake Mungu. Katika jibu hili, Yesu anajiweka katika ubishani. Yesu daima yuko juu ya yote. Kwa upande mmoja, anatambua kuwa kodi kwa Kaisari lazima ilipwe na pia kwetu sisi sote Papa Francisco amesisitiza, kwani kodi lazima ilipwe, na kwa sababu picha katika sarafu ni yake. Lakini zaidi ya yote, anakumbusha kuwa kila mtu hubeba ndani yake picha nyingine, ambayo tunaibeba moyoni katika roho ya ni ile ya Mungu na kwa njia hiyo na ni kwake yeye tu kwamba kila mtu anadaiwa kuwa uwepo wake mwenyewe kwa maisha yake mwenyewe, Papa Francisco amefafanua. Katika hukumu hiyo Yesu anapata si katika mantiki tu ya kutofautisha kati ya hali ya kisiasa na hali ya kidini, lakini yanaibuka maelekezo yaliyo wazi kwa ajili ya utume wa waamini wa nyakati zote, hata leo hii kwa ajili yetu kulipa kodi, Papa Francisko amesema ni wajibu wa kila raia, kama ilivyo hata sheria za haki za serikali. Wakati huo, ni lazima kudhibitisha ukuu wa Mungu katika maisha ya binadamu na katika historia, kwa kuheshimu haki ya Mungu kwa chochote kinachomuhusu yeye. Kufuatia na hiyo, Papa Francisko amesema ndio unatokeza utume wa kanisa na kwa Wakristo ya kuzungumza juu ya Mungu na kumshuhudia kwa wanaume na wanawake wa nyakati zote. Kila mmoja wetu kwa nguvu ya ubatizo ameitwa kuwa uwepo wa hai katika jamii, na kwa kuongozwa na Injili kwa njia ya kiini cha uhai wa Roho Mtakatifu. Hii ni katika kujikita kwenye jitihada kwa unyenyekevu na wakati huo huo wa kuwa ujasiri katika kutoa mchango binafsi wa ustaarabu wa upendo, mahali ambamo haki na udugu vinatawala. Kwa kuhitimisha, Papa Fransisko amesema, Maria Mtakatifu atusaidie sisi sote kuutoroka kila unafiki na kuwa raia waaminifu na wenye kujenga. Atusaidie sisi wafuasi wa Kristo katika utume wa kushuhudia kwamba Mungu ndiye kitovu cha maana ya maisha. Oggi celebriamo la giornata missionaria mondiale. Papa Francisco, mara baada ya sala malaika wa Bwana kwa waamini na maujaji waliokusanyika katika uwanja wa Mtakatifu Petro, amewakumbusha siku ya kimisionari ulimwenguni ambayo inaongozwa na kauli mbiu, mimi hapa nitume wafumaji wa udugu. Papa akiendelea, amesema ni jinsi gani neno wafumaji lilivyo zuri. Kila Mkristo ameitwa kuwa mfumaji wa udugu kwa njia ya pekee ni wamisionari, makuhani, walei, watu waliowekwa wakfu ambao wanapanda injili katika uwanja mkubwa wa ulimwengu. Tuwaombee na tuwape msaada wetu thabiti. In questo contesto desidero ringraziare Dio per la tanto attesa liberazione del padre Pierluigi Macalli. Katika mantiki hiyo, aidha, Papa Francisco amependelea kumshukuru Mungu kwa kupata uhuru uliotarajiwa sana wa Padre Pier Luigi Makali na kuomba waamini wampatie salamu zao kwa kumpigia makofi, kwa sababu alikuwa ametekwa nyara miaka miwili iliyopita huko Naija nchini Mali. Tuna furaha hata kwa sababu pamoja naye walikombolewa mateka wengine wawili, ameongeza. Tuendelee kusali kwa ajili ya wamisionari na makatekista hata wale ambao wanateseka au wametekwa nyara katika sehemu mbalimbali za ulimwengu. Desidero rivolgere una parola di incoraggiamento e sostegno ai pescatori fermati da piu di un mese in Libia e ai loro familiari. Papa Francisco akiendelea amependa kutoa neno la kuwatia moyo na msaada wa wavuvi ambao wamesimamishwa zaidi ya mwezi mmoja nchini Libya na familia zao. Amewakabidhi kwa Mama Maria Nyota ya Bahari ili aweze kuwasaidia kutunza uhai wa matumaini ya kuweza kuwakumbatia kwa haraka wapendwa wao. Papa Francisco aidha ameombea mazungumzo yanayoendelea ambayo yanafanyika kwa kiwango cha kimataifa ili yawe muhimu kwa mstakabali wa Libya. Kaka na dada, ni wakati umefika wak kukomesha uhasama wa kila aina na kukuza mazungumzo ambayo huleta amani, utulivu na umoja nchini. Tuombe pamoja kwa ajili ya wavuvi na kwa ajili ya Libya. Kwa kimya Papa Francisco ameomba. Kwa kuhitimisha, amewasalimia wote, kuanzia kwa Waroma na maujaji kutoka nchi mbalimbali mbali za nchi. Kwa namna ya pekee, amewasalimia na kuwabariki kwa, kwa jumuiya ya Waperu mjini Roma ambao wamekusanyika kwa ajili ya kutoa heshima ya picha ya Mama wa Miujiza. Ameomba wapigiwe makofi jumuiya ya Peru. Amewasalimia hata watu wa kujitolea kutoka shirika la Italia la ulinzi wa wanyama na uhalali wa sheria. Imekuwa ni mshangao na furaha kubwa kwa pade Makali, ambaye akutegemea maneno ya papa Francisco katika siku ambayo mama kanisa alikuwa anaadhimisha siku ya kimisionari na ambayo inakumbusha ufumaji wa udugu ambao umetawanyika katika kila kona ya dunia ili kupeleka maji ya hai na utulivu wa Injili. Pade Makali, mawazo yake yanamwendea hata Sister Gloria Naves, mtao wa Kolombia, ambaye yumo mikononi mwa wanajihadi tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba, na anaomba waendelee kusali kwa ajili yake na kwa ajili ya kukombolewa kwa Okay. Padre Luigi ni mtawa wa shirika la wamisionari wa Afrika mwenye asili kutoka Cremona nchini Italia, ambaye akiojiwa na Vatican News amesema bado anahisia ya kuwa katika hatua ya kushuka kutokana na kile kilichomtokea. Amekiri kwamba anahisi kama mfukuzwaji wa vita, kwa sababu nyuma yake ameishi ndani ya chuki na dharau ya watu wenye msimamo mkali, walakini alihisi faraja ya kusikiliza Radio Vatican iliyomsindikiza gerezani kwa miezi minne ya mwisho na msaada katika wa kati mgumu zaidi, yeye akuwa na jambo jingine zaidi ya sala, amekiri padi ya Luiji na zaidi padi Makali. Amesema hana maneno mengine zaidi ya kusema asante kwa wote kumkumbuka katika sala na msaada wao, kwani ni nguvu yao, na daima alikuwa akitegemea kwamba lolote lile lingeweza kutokea kwake, liwe mbali au karibu, na alikuwa na tumaini ya kuweza kuwakumbatia ya familia yake, na ambao walikuwa anawahurumia sana kwa mawazo na marafiki wote waliokuwa wanamsaidia. Akijibu kuhusu tukio la siku ya kimisionari kwa kauli mbiu ya ufumaji wa udugu, anasema kwake yeye, miaka miwili ilikuwa ni migumu, kwa maana ya kusubiri aweze kuachiwa huru. Hadi sasa alikuwa bado anajiweka sawa katika mawazo na hisia kwa maana, bado yuko kwenye hisia za uzoefu, lakini ulikuwa ni wa nguvu. Na wakati akiwa nawaza jinsi gani alivyoibiwa miaka miwili ya utume wa kimisionari, na kumbe aligutuka kuwa ni kinyume, kwani miaka miwili ilikuwa ni yenye matunda, kwa sababu utume wa kimisionari ni utume wa Mungu, na kwa maana hiyo upo mikononi mwa Mungu tu. Hata hivyo, katika uzoefu wake wa kifungo ulimruhusu kuhisi katika ushiriki na waathirika wote wasio na hatia wa vurugu na vita anasema sisi wamisionari mara nyingi tunakuwa walengwa rahisi wa kulipiza kisasi na mateso katika sehemu nyingi za ulimwengu. Sisi ni waathiria wa kweli wasio na hatia na mashuhuda wa ulimwengu wa udugu wa ulimwengu wote. baade Makari amesema sisi tuko hatarini, na ningesema hasa kwa sababu tukiwa hatuna silaha ya kutumia nguvu na unyanyasaji. Tunaamini kwamba shalom, yaani amani, atashinda uovu Tunaamini kwamba haki na amani vitabusiana, na ukweli na upendo vitakutana. Haya ni maisha yetu, na hata kwa wengine, hata kwa kuuawa, tukiwa wafia dini, tunavunja vurugu kwa kutoa msamaha kwa watu wote kama nilivyofanya mimi kwa wale ambao walikuwa wananilinda na kuniweka katika minyororo. Nilisema nikiwatazama hawa vijana waliokuwa na karashkof mikononi mwao, hawajui wanachokifanya. Baada ya muda yanaendelea. Ninaamini na kukiri kabisa, baada ya miaka hii miwili kwamba, sala binafsi na ya pamoja ambayo nilisikia na kushuhudia na vikundi vya wa misionari wa majimbo, ambao kila tarehe 17 ya kila mwezi walikusanyika kufanya mkesha wa maombi na kuandamana kwa sala pamoja bola lazima katika kusuka mtandao wa amani na udugu. Nasara yangu katika eneo lile la mbali la Sahara ilikuwa nguvu yangu, sikuwa na kitu kingine chochote. Amekili Pade Makali, waliniteka nyara nikiwa katika nguo za kulala, lakini nilitengeneza rozari ya kitambaa ambacho nilikifunga na kusali kila siku asubuhi na jioni, nikimkabidhi Maria anayefungua mafundo. Hapa ninafikiri kuwa mtandao wa udugu tunahusuka kwa pamoja, sisi ni wamisionari wa mipaka na nyinyi jumuiya ambazo mlitutuma na kutuunga mkono kwa sala, kwa upendo mwingi na hisani. Niruhusu niseme asante kwa kila mtu kupitia masafa ya redio Vatikani na ambayo imenisindikiza kwa miezi minne iliyopita walikuwa wametupatia redio ndogo mnamo tarehe ishirini Mei elfu mbili na ishirini tu, na ilikuwa ni kama shukurani katika siku yangu ya kuzaliwa. Kiukweli, ningependelea kuwa wangetupatia habari za ukombozi ambazo tulilazimika kusubiri tu, lakini kila jioni tulikuwa tukisikiliza redio Vatican, na hasa Jumamosi ilitupatia msukumo wa kiroho wa Injili ambayo sikuwa nayo katika maandalizi ya Jumapili. Pade Makali amesistiza ushuhuda wa katika madhabahu hii ndimo kijana Francis na kijana Carlo wanazungumza kwa pamoja, kwa mjibu wa maneno ya Askofu Domenico Sorrentino, askofu wa jimbo la Asisi, wakati wa maadhimisho ya misa takatifu tarehe 17 Oktoba 2020 katika madhabahu ya Bikira Maria, Asisi, alimozikwa mwenye heri Carlo Acutis, kwa ushiriki wa makuani wa jimbo na uwepo wa meya wa Asisi. Akiendelea na mahubiri yake amesema, wao ni kama wanafanya kitu fulani cha agano kwa pamoja, mbali na kupita karne nyingi zinazowatenganisha. Kwa pamoja wanao uwezo wa kuzungumza nasi kwa lugha ya vijana, ambayo ni lugha asili na ya dhati. Vijana wanayo shauku ya asili, na mara nyingi ili kuweza kuipata wanakosea njia hadi kuishia kuwa kama alivyokuwa anasema Carlo nakala na mitindo mipya ya kisasa amefafanua askofu wa Asisi. Kwa maana hiyo, amesisitiza kwamba Carlo na Francis wanavyotaka kuzungumza na vijana kwa lugha na wanavyotaka kuwaalika vijana kuwa na furaha ya asili, lakini pia jitihada za kutafuta njia hiyo ya kweli na ambayo ni njia ya Yesu tu. Pamoja na hayo yote, njia ni lazima kuitafuta kwa namna ya kuzungumza lugha yao ili kuweza kuwafikia vijana wote. <mucho> Katika fursa ya siku ya chakula ulimwenguni iliyoadhimishwa tarehe 16 Oktoba 2020 askofu mkuu Ignatius Surahyo wa jimbo kuu katoliki la Jakarta nchini Indonesia, katika barua yake ya kichungaji iliyopewa jina katika utofauti, chakula kinaunganisha, amewaalika waamini wa maparokia 65 ya jimbo kuu kushirikishana chakula kwa wale wenye kuhitaji zaidi. Mahitaji ya chakula kwa kila mtu kwa hakika yanapaswa kutoa msukumo wa mshikamano kuelekea kwa wengine na siyo katika uchoyo, amesema askofu mkuu kwa mjibu wa ripoti ya shirika la habari za kanisa barani Asia, ardhi inazalisha kwa kiasi kikubwa rasilimali kwa ajili ya kutosheleza mahitaji ya kila mtu, lakini sio uchoyo wa kila mtu, amethibitisha askofu mkuu akimnukuu Mahatma Gandhi, baba wa taifa la India. Kila jitihada zisizo za kuharibu chakula kwa ajili ya kuwa na maisha yasiyo na maana na kwa ajili ya kushirikishana chakula na ndugu zetu kaka na dada ambao wanahitaji, ndio inapaswa kuwa sherehe kubwa katika kukumbuka siku ya vyakula ulimwenguni na inaweza za kweli kuwa ya maana na yenye kuleta matunda, amesistiza askofu mkuu huyo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, taasisi ya kipapa kwa ajili ya utume wa kimisionari inaadhimisha jubilea ya miaka 150 ya maisha na utume wake nchini China. Kama kilele cha maadhimisho haya tarehe 3 Oktoba 2020, kumefanyika kongamano ambalo limepembua fursa changamoto matatizo yaliyopo nchini China, hata katika mwanga wa janga la homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya Korona, imekuwa pia ni nafasi ya kutathimini maisha na utume wa kanisa nchini China, bila kusahau uhusiano kati ya Vatikani na serikali ya China. Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, katika hotuba yake elekezi amegusia kuhusu mchakato wa majadiliano kati ya Vatikani na China kama ulivyoasisiwa na Papa Pio wa kumi na mbili, upyaishi wa majadiliano kati ya Vatikani na China, uwelewa potofu wa mkataba wa kihistoria wa muda mfupi kati ya Vatikani na China uliotiwa mkwaju tarehe 22 Septemba 2018 kuhusu uteuzi wa maaskofu mahalia. Lengo mojawapo limefikiwa na kwamba kuna alama ya matumaini kwa wakristo nchini China. Kardinali Parolini anasema historia ya kanisa Katoliki nchini China linabebwa na myezwiti Matteo Ricci aliyejitahidi kuinjilisha China kunako karne ya 16 na baadaye taasisi ya kipapa kwa ajili ya utume wa kimisionari ikafuatia. Tangu tarehe 17 ya Januari mwaka 1951, jitihada za majadiliano kati ya Vatikan na serikali ya China zilianza kuonekana, kwa serikali ya China kuamua kwamba mapadri na watawa wataendelea kuwa chini ya uongozi wa halifu wa Mtakatifu Petro, lakini kanisa lilitakiwa pia kuhakikisha kwamba viongozi wa kanisa kutoka nchini China wanaonyesha uzalendo kwa nchi yao. Papa Pio wa kumi na mbili akapitia mkataba wa kwanza na kuufanyia marekebisho, lakini haukuweza kutekelezwa kutokana na hali tete iliyokuwepo wakati ule. Kulikuwa kuna vita nchini Korea, na Vatikani pamoja na China hawakuelewana wala kuaminiana, na matokeo yake ni mkataba huo haukuweza kutekelezwa hata kidogo, na huo ukawa ni mwanzo wa kudhaniana vibaya kati ya serikali ya China na kanisa Kat? Kardinali Parodina anakaza kusema majadiliano mapya yalianza, yalianza tena kujitokeza baada ya kutimia zaidi ya miaka 30 na hii ni dhamana na utume uliotekelezwa kunako mwaka 1980 na Kardinali Roja Echegarai aliyekuwa ni rais wa Baraza la Kipapa la Haki na Amani. Hali ya kisiasa nchini China ilikuwa bado ni tete sana, kumbe Vatican haikuweza kupata mafanikio yaliyokuwa yanatarajiwa. Huu ni mchakato wa majadiliano ya kina ulioanzishwa na Mtakatifu Yohane Paolo wa pili ukaendelezwa na Baba Mtakatifu Mstaafu Benedikto wa 16 na hatimaye Papa Francisco akashuhudia matunda ya juhudi hizi katika ukweli na uwazi kwa kuwekwa saini mkataba wa muda kunako mwaka 2018. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mkazo ni kuhusu shughuli za kichungaji na kitume ili kuwawezesha waamini wa, wa kanisa Katoliki nchini China kuchangia kikamilifu katika ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Mchakato huu pamoja na mambo mengine unapania kukoleza imani na matumaini, umoja na mshikamano wa kidogo Uteuzi wa maaskofu kwa ushirikiano kati ya Vatikani na serikali ya China ni jambo muhimu sana katika maisha na utume wa kanisa nchini China, na kwamba huu ni mwanzo wa ushirikiano mpana zaidi kwa sasa na kwa siku za usoni. Kardinali Parolini anasikitika kusema kwamba kuna baadhi ya waamini wametoa tafsiri potofu kuhusu mkataba huu kwa kuhusianisha na masuala ya kisiasa. Mkataba wa tarehe 22 Septemba 2018 ni kwa ajili ya uteuzi wa maaskofu. Vatikani inatambua sana matatizo na changamoto katika maisha na utumi wa kanisa Katoliki nchini China, na kwamba sio rahisi kuweza kuyatatua kwa mkupuo, kunahitajika uvumilivu ikumbukwe kwamba uteuzi wa maaskofu jimbo ni kati ya matatizo ambayo kanisa katoliki nchini china limekuwa nayo kwa muda mrefu kama hata ambavyo baba mtakatifu mstaafu benedikto wa 16 alivyobainisha kunako mwaka 2007 ni kutokana na mkataba wa muda kati ya vatikani na china leo hii maaskofu wote wa china wanaunda umoja na halifa wa mtakatifu petro ni katika mwono wa historia ya kanisa Katoliki nchini China inayotaka umoja wa maaskofu upewe kipaumbele cha pekee. Hata wale maaskofu ambao hawakuwa na umoja kamili na halifa wa Mtakatifu Petro ni viongozi waliofundwa na kuundwa na wamisionari waliowafahamu fika na utume wao kwa ajili ya watu wa Mungu nchini China. Maaskofu hawa wote waliokuwa wamewekwa wakfu bila idhini ya halifa wa Mtakatifu Petro wamekiri na kuomba msamaha na hatimaye kujipatanisha na Baba Mtakatifu Francisco. Hiki ni kielelezo cha imani hai. Ndio maana Vatican inaendelea kujibidiisha ili changamoto hii uweze kupatiwa ufumbuzi wa kudumu kwa njia ya mkataba kati ya Vatican na serikali ya China. Lengo la mkataba huo ni kwa ajili ya maisha na utume wa Kanisa utakawawezesha Wakristo kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu sanjari na kuchangia katika ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Ni matumaini ya kardinali Pietro Parolin kwamba mkataba huu utaendelea kufanya kazi bora zaidi kuliko ulivyowekwa saini, ili hatimaye kanisa liweze kuteua maaskofu mahalia kwa ajili ya majimbo ambayo hadi sasa bado yako wazi. Lengo kuu ni utume na maisha ya kanisa nchini China. Waswahili wanasema polepole pole ndio mwendo, haraka haraka haina baraka. Waamini wa Kanisa Katoliki nchini China wanaanza kuelewa na mchakato wa toba, uongofu wa ndani na upatanisho unaanza kushika kasi, ili kila mmoja aweze kutangaza na kushuhudia imani yake kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Majadiliano katika ukweli na uwazi yawasaidie kuwa kweli ni vyombo na mashuhuda wa haki, amani na upatanisho. Mkataba huu unalenga pia kudumisha mchakato wa amani kimataifa. Ndugu msikilizaji wa redio wa Vatikani, ikiwa kweli jumuiya ya kimataifa inataka kufikia kiwango cha juu cha maendeleo fungamani ya binadamu, inapaswa kujikita zaidi katika mapambano dhidi ya umaskini duniani, kwa kusimama kidete kulinda na kutunza mazingira, nyumba ya nyumba ya wote, dhidi ya athari za mabadiliko ya tabia ya nchi. Sanjari na juhudi zote hizi, kuna haja pia ya kupambana na ugaidi wa kimataifa ambao unakwenda kinyume cha haki msingi za binadamu na uhuru wa kuabudu. Huu ni mchango uliotolewa na askofu mkuu Gabriele Giordano Caccia mwakilishi wa kudumu wa Vatican kwenye Umoja wa Mataifa kwenye mkutano wa 75 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa uliofanyika tarehe 13 Oktoba 2020 huko New York nchini Marekani ameikumbusha jumuiya ya kimataifa kwamba watu wanategemeana na kukamilishana kama familia kubwa ya binadamu, kumbe kuna haja ya kufikiri na kutenda kama dunia moja yenye mradi mkubwa unaopaswa kutekelezwa kwa kuzingatia malengo ya maendeleo endelevu ya binadamu kufikia mwaka elfu mbili na thelathini, mkakati wa Sendai wa kupunguza madhara ya maafa kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na tano hadi mwaka elfu mbili na thelathini, pamoja na mkataba wa kimataifa wa Parisi wa mabadiliko ya tabia ya nchi uliofanyika kuanzia tarehe 30 Novemba hadi tarehe 12 Desemba 2015 huko nchini Ufaransa. Hii ni mikataba ambayo jumuiya ya kimataifa imeipitisha ili kupambana na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi pamoja na majanga asilia. Kuna haja kwa jumuiya ya kimataifa kuunganisha nguvu ili kupunguza kiwango cha uzalishaji wa hewa ya ukaa inayosababisha ongezeko kubwa la joto duniani kwa kutumia teknolojia rafiki kwa mazingira. Juhudi zote hizi hazinabudi kutoa kipaumbele cha kwanza kwa utu, heshima na uhai wa binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu, sera na mikakati bora ya uchumi fungamani pamoja na kudhibiti madhara yanayotokana majanga asilia. Mabadiliko ya tabia ya nchi yamekuwa ni chanzo kikuu cha majanga ya mafuriko, maporomoko ya udongo, ongezeko la kina cha bahari pamoja na ukame wa kutisha. Kumbe utekelezaji makini wa mikataba ya kimataifa utaisaidia jumuiya ya kimataifa kuweza kupambana na majanga asilia ambayo yanaendelea kuwatumbukiza watu wengi katika umasikini, njaa na magonjwa. Askofu Mkuu Kacha anaendelea kufafanua kwamba majanga yameendelea kumwandama mwanadamu kiasi hata cha kuharibu makazi, maendeleo ya kiuchumi, na hasa katika sekta ya kilimo kiasi cha kuvuruga mfumo mzima wa uhakika wa usalama wa chakula duniani. Majanga yanaendelea kuchangia kwa kiasi kikubwa ongezeko la maskini duniani na hasa kutoka katika nchi zinazoendelea zaidi. Mchakato wa udhibiti wa athari za mabadiliko ya tabia nchi ni dhamana ya haki, maadili na utu wema. Mchakato wa ulinzi wa mazingira hauna budi kusaidia kulinda na kudumisha utu na heshima ya binadamu kwa kupambana na umaskini wa hali na kipato, ili kuhakikisha kwamba kuna kuwepo na mfumo bora zaidi wa maendeleo fungamani ya binadamu kwa sasa na kwa kizazi kijacho. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, vijana wa kizazi kipya hawana budi kujengewa uwezo wa kupambana na hali pamoja na mazingira yao kwa kuwapatia elimu bora zaidi, wafundwe umuhimu wa kujikita katika ulinzi na utunzaji bora wa mazingira kwa kuwathamini na kuwahudumia jirani zao, ili mwisho wa siku waweze kuondokana na utamaduni wa kutojali mazingira wala kuwathamini watu wengine. Vatikani heve karibune ilitia saini itifaki ya Montreal ya mwaka elfu moja mia tisa themanini na saba kutoka studio za redio Vatikani ni mkereketi wa mazingira mtoto wa mkulima padre Richard Njigwa. Ni mimi sista Angela Rwezaura nikikuaga, tumsifu Yesu Kristo, laudetur Jesus Christus. Unitie Mungu na ushupavu.