Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokupangia nondo za matangazo yetu kwa habari zifuatazo Baba Mtakatifu Fransisko katika maadhimisho ya dominika ya tatu ya neno la Mungu tarehe 23 Januari elfu mbili na ishirini na mbili hatatoa kwa waamini walei daraja dogo la usomaji na utumishi wa altareni kwa waamini walioandaliwa vema sanjali na kutoa daraja ya huduma kwa makatekista. Baba Mtakatifu amewahusia wa wajumbe wa shirikisho la wajenzi kitaifa nchini Italia kujikita katika tunu msingi za Kikristo wanapotekeleza dhamana na wajibu wao katika mchakato wa maendeleo fungamani ya binadamu, waongozwe na kanuni zifuatazo: ushindani, na uwazi, uwajibikaji na uendelevu, kanuni maadili na usalama kazini. Tutakushirikisha pia yale yanayoendelea kujeri katika maisha na utume wa kanisa kutoka sehemu mbalimbali za dunia. Kwa niaba ya Angella Rwezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa, nikikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kwa barua binafsi ya Baba Mtakatifu Francisco Motopropio ya Spiritus Domini, yaani Roho wa Bwana, utume wa waamini walei kutoka katika ubatizo, wanasema kuanzia sasa wanawake wenye sifa wanaweza kupewa daraja dogo la usomaji na utumishi altareni. Hii ina maana kwamba wanawake wanaweza kusaidia kugawa Ekaristi Takatifu. Madaraja haya yatatolewa katika ibada maalumu. Uamuzi huo ni sehemu ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa na mababa wa sinodi ya mabaraza ya maaskofu Katoliki kutoka sehemu mbalimbali za dunia. Utume huu wa waamini walei unapata chimbuko lake katika sakramenti ya ubatizo na unatofautiana na huduma ya daraja takatifu ya upadre. Kwa mara ya kwanza katika historia ya kanisa, Baba Mtakatifu Francisco, katika maadhimisho ya dominika ya tatu ya neno la Mungu tarehe 23 Januari elfu mbili na ishirini na mbili, hatatoa kwa waamini walei daraja dogo la usomaji na utumishi wa altareni kwa waamini walei walioandaliwa wa vema. Hawa ni waamini walei kutoka Korea ya Kusini, Pakistani, Ghana na majimbo mbalimbali mbali ya Italia. Roho Mtakatifu ni kiunganishi cha mapendo kati ya Baba na Mwana. Kwa njia ya sakramenti ya ubatizo na kipaimara, waamini ambao ni viungo vya fumbo la mwili wa Kristo, yaani kanisa, wanampokea Roho Mtakatifu kadiri ya maisha na utume wao ndani ya kanisa. Hizi ni zawadi na karama za Roho Mtakatifu zinazowawezesha kulijenga fumbo la mwili wa Kristo, yaani kanisa, tayari kutoka kimasomaso li kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu hadi miisho ya dunia. Mtakatifu Paulo mtume na mwalimu wa mataifa anatofautisha kati ya karama yaani karizimata, na huduma yaani diakonia. Kumbe ndani ya kanisa hakuna karama na huduma. Daraja takatifu ni sakramenti ya huduma ambayo imegawanyika katika madaraja makuu matatu, yaani daraja ya ushemasi, upade na uaskofu. Baadhi ya huduma zinazotolewa na mama kanisa zinatekelezwa na waamini walei kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya kanisa, hata pengine bila ya kutambuliwa rasmi kuna utume unaotekelezwa na waamini wa lei pamoja na huduma inayofanywa na waamini waliodarajiwa yaani mashemasi, mapadre na maaskofu. Baba Mtakatifu mstaafu Benedikto wa kumi na sita katika wosia wake wa kitume Verbum Domini alisema kwamba daraja dogo la usomaji ni huduma ya waamini wa lei. Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema, pamoja na mabadiliko yote haya, lakini mama kanisa hana nia ya kutoa daraja takatifu ya upadili kwa wanawake kama alivyowahi kutamka mtakatifu Yohane Paulo wa Pili, mama kanisa napenda kuendelea kuwa mwaminifu kwa Kristo Yesu pamoja na kuendelea kutia nia ya kuishi, kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kama ilivyotangazwa na mitume pamoja na waandamizi wao, ili kweli kanisa liweze kulisikiliza, kulihifadhi kitakatifu na kulitangaza kiaminifu. Mama kanisa nataka kumtumikia Mwenyezi Mungu na watu wake kwa uaminifu mkubwa. Mabadiliko haya yanapania pamoja na mambo mengine kuwahusisha wanawake kushiriki kikamilifu katika mchakato wa uinjilishaji mpya kwa kushiriki kikamilifu katika kutoa maoni na maamuzi muhimu katika maisha ya jamii wanamoishi. Ukuhani wa ubatizo na ukuhani wa daraja ni muhimu kwa ajili ya watu wa Mungu katika ujumla wao. Baba Mtakatifu Fransisko anakiri kwamba kwa muda wa miaka mingi wanawake wamekuwa wakitoa huduma ya usomaji wa neno la Mungu na utumishi altareni, kwani yote haya yanapata chimbuko lake katika sakramenti ya ubatizo na kipaimara kwa ajili ya ujenzi wa kanisa sanjari na kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Fransisco kwa barua yake binafsi motu proprio Antiquum Ministerium, yaani huduma kale, ameanzisha huduma ya katekisa ambayo kimsingi ni huduma kale. Maandiko Matakatifu yanataja huduma mbalimbali zinazotolewa na mama kanisa. Mwenyezi Mungu katika kanisa ameweka mitume, manabii, waalimu, watenda miujiza pamoja na watu waliokirimiwa karama mbalimbali mbali za Roho Mtakatifu. Mwinjili Luka katika utangulizi wa kitabu cha Matendo ya Mitume anaelezea umuhimu wa mafundisho yake kwa Wakristo na kwamba kuna haja ya kushirikishana tuno msingi za maisha kama alama na matunda ya katekesi ya kweli. Karama mbalimbali ndani ya Kanisa zilipania kutoa huduma kwa ajili ya jumuiya, yaani diakonia. Mtakatifu Paulo, mwalimu wa mataifa, anatambua karama za Roho Mtakatifu na tofauti zake, lakini zote zinapata chanzo na asili yake kutoka kwa Roho Mtakatifu anayemgawia kila mtu peke yake kama apendavyo yeye. Mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani wanakiri kwamba kuna mafundisho ambayo mitume waliwarithisha baadhi ya wa waamini na kuwasihi kuyahifadhi mapokeo waliopokea, wapiganie imani ili kanisa liweze kuishi katika utakatifu na kukuza imani. Mama kanisa na kere kwa dhati kabisa kwamba huduma hii imesaidia katika utumi wa uinjilishaji, na kwamba kanisa katika ulimwengu mambo leo linapongeza njia mbalimbali zinazoendelea kujitokeza ili kuliwezesha kanisa lenyewe liendelee kuwa aminifu kwa neno la Mungu, ili kwamba injili takatifu iweze kuhubiriwa kwa kila kiumbe. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, watawa katika kipindi cha miaka elfu mbili iliyopita wameonyesha ufanisi mkubwa katika utume wao. Wakleri na watawa wameendelea kujisadaka bila kujibakiza kwa ajili ya kufundisha katekesi, ili kwamba katekesi iweze kuwa ni chombo madhubuti cha kuimarisha imani kwa waja wote wa Mungu. Kuna baadhi ya mashirika ya kitawa na kazi za kitume ambayo yameendelea kujipambanua kwa ajili ya kufundisha katekesi. Ni katika muktadha wa maadhimisho ya Dominika ya tatu ya Neno la Mungu tarehe 23 Januari 2022, Baba Mtakatifu Francisco atatoa huduma kwa makatekista walei kutoka katika vikarieti ya Yurimaguas huko nchini Peru na wengine wawili kutoka nchini Brazili wanaojihusisha na malezi na majiundo endelevu ya makatekesa nchini Brazil. Kanisa barani Afrika linawakilishwa na mama mmoja kutoka Kumasi nchini Ghana, waamini wawili walei kutoka Spania na Italia. Kwa bahati mbaya, waamini wawili kutoka Congo DRC hawataweza kuhudhuria tukio hili la like kihistoria kutokana na changamoto za kiafya, hususani kutokana na maambukizi makubwa ya ugonjwa wa virusi vya korona, Uviko 19. Mama Kanisa anawakumbuka kwa heshima na taadhima waamini wa lei waliojisadaka bila kujibakiza usiku na mchana kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa njia ya mafundisho ya katekesi. Hawa ni watu waliokuwa na imani thabiti na mashuhuda wa utakatifu wa maisha. Baadhi yao wakaanzisha makanisa na wengine kuitupa mkono dunia kwa njia ya ushuhuda wa kifo dini. Hata leo hii kuna makatekista mashuhuri ambao ni viongozi wa jumuiya zao na wanasaidia pia kurithisha na ukuzaji wa imani, matumaini na mapendo. Kuna jeshi kubwa la wenyeheri watakatifu na mashuhuda ambao ni makatekisa waliolisongesha mbele kanisa, na kwa hakika wanahitaji kutambuliwa kwa sababu wao ni utajiri mkubwa na amana ya katekesi pamoja na historia nzima ya tasaufi ya Kikristo. <muchas> Mesi. Ndugu msikilizaji wa Radio Vatican, shirikisho la wajenzi ya kitaifa nchini Italia lilianzishwa kunako tarehe 15 Mei mwaka 1946 mara tu baada ya vita kuu ya pili ya dunia na hivyo kuyaunganisha makampuni 20,000 na mashirika 89 ya ujenzi nchini Italia. Shirikisho hili kwa sasa linaadhimisha kumbukizi la miaka 75 tangu kuanzishwa kwake na kuendelea kujikita katika mchakato wa ujenzi wa majengo mbalimbali nchini Italia. Ni katika muktadha huo wajumbe wa shirikisho la wajenzi kitaifa nchini Italia tarehe ishirini Januari elfu mbili na ishirini na mbili wamekutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco mjini Vatikani. Katika hotuba yake, Baba Mtakatifu amewahusia wajumbe hawa kujikita katika tunu msingi za Kikristo wanapotekeleza dhamana na wajibu wao katika mchakato wa maendeleo fungamani ya binadamu. Waongozwe na kanuni zifuatazo: ushindani na uwazi, uwajibikaji na uendelevu, kanuni, maadili na usalama kazini. Kristo Yesu katika mafundisho yake alikazia umuhimu wa wafuasi wake halisi kusikiliza na kutenda maneno yake, kwani kwa njia hii mfano wake ni mtu ajengaye nyumba na kuchimba chini sana na kuweka msingi juu ya mwamba, na kulipokuja gharika, mtu uliishukia nyumba ile kwa nguvu, usiweze kuitikisa kwa kuwa imejengwa vizuri. Lakini yule aliyesikia, ila hakutenda, mfano wake ni mtu aliyejenga nyumba juu ya ardhi, pasipokuwa na msingi, mtu ukaishukia kwa nguvu, ikaanguka mara, na maangamizi yake nyumba ile yakawa makubwa. Katika mfano huu, Baba Mtakatifu Fransisko amekazia umuhimu wa wajenzi kujenga msingi imara na thabiti utakaoweza kushindana na changamoto mamboleo kwa kuhakikisha kwamba shughuli zao zote zinasimikwa katika msingi imara, kwani hata leo hii kuna majanga makubwa yanayoendelea kutokea kutokana na athari kutoka za mabadiliko ya tabia nchi. Kumbe kuna haja kwa wajenzi kusimama imara katika tunu msingi za kiinjili katika mchakato wa kufikiri na kutenda ili hatimaye waweze kusimama imara wakati wa maisha ya kawaida, lakini zaidi wakati wa shida na magumu ya maisha, kwa kuongozwa na imani inayomwilishwa katika matendo. Tunu zilizobainishwa na shirikisho la wajenzi kitaifa zipewe kipaumbele cha pekee katika utendaji wao wa kila siku. Kuhusu ushindani na uwazi katika muktadha wa soko horia, kuna hatari ya watu kuanza kujikita katika mashindano yasiyokuwa na tija wala mashiko kiasi hata cha kuweza kuwaingua wengine kwa njia zisizo halali, na madhara yake yataonekana katika uchumi na mafungamano ya kijamii. Baba Mtakatifu anakaza kusema, ushindani uyachochee makampuni kufanya vyema na kwa haki, na wala si katika tamaa ya kutaka kuwaingua wengine kutoka katika soko au kuwatawala na kuwakandamiza. Kumbe kuna haja ya kudumisha ushindani unaozingatia ukweli na uwazi katika mchakato wa maamuzi na sera za kiuchumi. Kusiwepo na ushindani tenge katika sera za uchumi, kwani hali hii inaweza kusababisha ukosefu wa fursa za ajira na matokeo yake ni kuibuka kwa kazi za soroba na mshahara kidocho, na huo ndio mwanzo wa rushwa na ufisadi unaorutubishwa na ukosefu wa haki na uvunjaji wa sheria. Baba Mtakatifu Francisco anasema dhana ya wajibikaji na fungamani ni kati ya mambo yanayopewa kipaumbele cha pekee kwa wakati huu ili kudumisha ekolojia ya fungamani. Katika ujenzi kuna haja ya kutumia vifaa vinavyowahakikishia watu usalama wa maisha na mali zao. Ni vyema kulinda na kutunza mazingira nyumba ya nyumba ya wote, kwani kuna maeneo ambayo yameharibiwa sana kutokana na shughuli za ujenzi. Kila kampuni inaweza kuchangia katika mchakato wa utunzaji bora wa mazingira nyumba ya wote, ili kweli kazi iweze kuwa fungamani. Kwa kuzingatia uhusiano uliopo kati ya makazi ya watu na tabia ya mwanadamu, Baba Mtakatifu Francisko anakaza kusema, wale wanaosanifu majengo, ujirani, maendeleo ya umma na mipango miji wanapaswa kujifunza kutoka kwa taaluma mbalimbali zinazowasaidia kuelewa fikira za watu, lugha za picha na namna yao ya utendaji. Haitoshi kutafuta uzuri wa usanifu peke yake. Jambo jingine ya msingi ni huduma ya uzuri wa aina yake, yaani mchakato wa maisha bora ya watu, jinsi wanavyomudu mazingira yao, wanavyohusiana na kusaidiana. Hapa kuna haja ya kukazia mipango miji kwa kuzingatia maoni ya watu watakaokaa katika maeneo husika. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu kwamba kazi ya wajenzi hawa itazisaidia y jumuiya mbalimbali kuimarisha umoja na mafungamano ya kijamii yanayosimikwa katika mshikamano, ushirikiano pamoja na kusaidiana kama ndugu wa moja. Ndugu msikilizaji wa redio wa Vatikani, Baba Mtakatifu amekazia pia kanuni maadili na usalama kazini na kusikitika kusema kwamba kumekuwepo na vifo vya wafanyakazi wengi mahali pa kazi kwa mwaka uliopita. Hapa izingatiwe kwamba ni watu wanaopoteza maisha na wala si tu idadi inayokumbukwa. Wajenzi pia wameguswa na kutikiswa katika shughuli zao za kila siku. Ulinzi na usalama kazini vinapaswa kupewa kipaumbele cha kwanza na wala si wa kwa kuangalia gharama zake, kwani huo utakuwa ni mwanzo wa mawazo potofu Amana na utajiri wa kweli ni rasilimali watu wanaojenga na kudumisha jumuiya ya wafanyakazi, wanaoongeza pato la makampuni pamoja na ukuwaji wa uchumi. Mwishoni mwa hotuba yake, baba Mtakatifu Francisco amekazia kuhusu maboresho ya ulinzi na usalama maeneo ya kazi. Maana yake ni kulinda na kutunza rasilimali watu ambao wana thamani kubwa sana machoni pa Mwenyezi Mungu, kama ilivyo kwa wafanyabiashara wa kweli. Usalama kazini ni mchakato unaopania kulinda rasilimali watu na hivyo kuwawezesha kupata riziki yao ya kila siku. Kumbe kuna haja ya kuboresha ulinzi na usalama kazini ili kunogesha zaidi ubora na uzuri wa kazi zinazotekelezwa. Mtakatifu Yosefu, mlinzi na mwombezi wa wafanyakazi, hawasimamii wa na kuwaongoza katika shughuli na utendaji wao wa kazi go, go, go, go. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mji wa Yerusalemu kimsingi ni kwa ajili ya mafao ya jumuiya ya kimataifa. Huu ni mji mtakatifu unaoheshimiwa na waamini wa dini ya Kiyahudi, Kikristo na Kiislamu. Kumbe kwa waamini wa dini hizi, huu ni mji mkuu wa maisha ya kiroho na kitovu cha majadiliano ya kidini na kiekumene, upatanisho na amani huko Mashariki ya Kati. Ili kuweza kupata ufumbuzi wa kudumu, kuna haja pia ya kuzingatia maoni ya viongozi wa kidini badala ya kujikita katika maamuzi ya kisiasa peke yake. Utakatifu asili na tunu msingi za mji wa Yerusalemu vinapaswa kuheshimiwa na kuthaminiwa na wote kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Baba Mtakatifu Francisco, wakati wa hija yake ya kitume nchini Moroko tarehe 30 Machi mwaka 2019, pamoja na mfalme Muhamedi wa sita wa Moroko walitia saini kwenye tamko linalojulikana kama tamko la mji mtakatifu wa Yerusalemu, mahali pa kuwakutanisha watu. Viongozi hawa wanatambua utakatifu uko na umuhimu wa mji wa Yerusalemu katika maisha ya kiroho ya waamini wa dini hizi tatu zinazo mwabudu Mungu mmoja. Huu ni mji wa amani, amana na urithi wa binadamu wote, hususani waamini wa dini hizi tatu. Ni mahali pa watu kukutana na kwamba Yerusalemu ni mji wa amani, mahali ambapo watu wanapaswa kuishi kwa utulivu, kwa kuheshimiana na kuthaminiana, li kukuza na kudumisha majadiliano ya kidini na kiekumene. Ni katika muktadha huu wa maisha ya kiroho na utambulisho wa kitamaduni, mji mtakatifu wa Yerusalemu unapaswa kulindwa na kuendelezwa. Ni matumaini ya viongozi hawa kwamba mji mtakatifu wa Yerusalemu utakuwa horo kwa waamini wa dini hizi tatu kuwa na uhakika wa kuendesha ibada zao, ili sala na sadaka zinazotolewa mahali hapa ziweze kumfikia Mwenyezi Mungu muumbaji kwa ajili ya amani na mshikamano wa udugu wa kibinadamu duniani katika maadhimisho ya jubilea ya miaka mia moja tangu kuanzishwa kwa jarida la Terra Santa linaloratibiwa na mfuko wa nchi takatifu, yaani kunako mwaka 1921 Jumatatu tarehe 17 Januari elfu mbili na ishirini na mbili, viongozi na wafanyakazi wa jarida hili wamekutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco M jini Vatikani. Huu ni ujumbe wa kimataifa katika maadhimisho haya kutoka mji mtakatifu wa Yerusalemu, ambao kwa takribani karne nane unasimamiwa na Wafransiskani wa Mtakatifu Francisco wa Asisi. Hawa ndio walinzi wakuu wa madhabahu ya maeneo matakatifu huko nchi takatifu, wanaowasindikiza mahujaji katika maeneo mbalimbali ya maisha na utumi wa Kristo Yesu, lakini zaidi wanajikita katika sayansi ya maandiko matakatifu na mambo kale. Jarida la Terra Santa linachapishwa kila baada ya miezi miwili kwa kuboreshwa kutoka Israeli Palestina Yordani Lebanoni Syria Misri na visiwa vya Ugiriki ambako shirika la ndugu wadogo wa, wa Mtakatifu Francisco linatekeleza dhamana na wajibu wake wa kichungaji jarida hili ni nyenzo msingi katika mchakato wa kufahamu mambo mengi zaidi kuhusu nchi takatifu mintarafu maisha ya kidini kati ya waamini wa dini ya Kiislamu Kiyahudi na Wakristo ni jarida linalozama zaidi katika masuala ya kitamaduni sayansi ya Biblia mambo kale bila kusahau majadiliano ya kidini na kiekumene, ili kweli Yerusalemu uweze kuwa ni kitovu cha amani na utulivu. Mlipuko wa volkano huko Tonga umeleta wasiwasi wasi mkubwa kwa kuachia madhara na uharibifu kwa sababu ya visiwa kufunikwa na majivu, nyumba kadhaa zikiharibiwa na takribani watu watatu kufariki na wengine bado hawajapatikana, kulingana na taarifa zilizotolewa kwa mjibu wa taarifa ya serikali ya Tonga kwa vyombo vya habari siku ya Jumanne tarehe 18 Januari elfu mbili na ishirini na mbili, watu watatu waliofariki ni raia mmoja wa Uingereza na wawili Watonga. Hata hivyo, na shirika la Umoja wa Mataifa la Afya Duniani liliripoti kuwa watu wengi bado hawajulikani walipo, huku takribani watu tisini wakielekea katika maeneo salama katika vituo vya uokoaji na katika visiwa vya eu na wengine wengi kukimbilia katika makazi ya marafiki na familia. Jumatano tarehe 19 Januari 2022, Baba Mtakatifu Francisco, mara baada ya katekesi yake ya kila juma, mawazo yake yaliwaendea watu wa visiwa hivyo ambao wamepata mkasa huo kutokana na volkano iliyolipuka chini ya bahari na kusababisha madhara makubwa. Papa alisema yuko pamoja nao kiroho kwa watu wote waliojaribiwa, na kumwomba Mungu awape faraja katika mateso yao. Hata hivyo Karitas Itonga inajaribu kwa kila njia kujibu mahitaji ya watu waliokumbwa katika eneo hilo, na msaada mkubwa unaweza kutegemewa na timu ya watu wa kujitolea. Mahitaji ya lazima ya sasa ni maji ya kunywa, kwa maana yaliyopo yamechafuliwa na majivu. Serikali mahalia imetangaza hali hatari na kuandaa usambazaji wa maji katika kisiwa cha Hapai kilicho karibu sana na volkano na kutokana na masasisho machache ambayo yamefika Caritas ya mefika, Australia inasisitiza kuwa uharibifu umekumba zaidi ya yote visiwa vya pembezoni. Pia kuna hitaji la dharura la maji safi na makazi, hasa katika jamii za pwani ambazo zilikumbwa na dhoruba hiyo. Kutokana na hilo pia Karitas Italia imeonyesha ukaribu na mshikamano kwa Karitasi Tonga na kuwasiliana na mtandao wa kimataifa ambao uko tayari kupeleka msaada kwa ajili ya wale wote ambao wamekumbwa na dharura hii ya volkano katika kisiwa kikubwa cha Tonga. Mateso ya Kikristo ni uadui wowote wa unaopatikana katika ulimwengu wote kwa sababu ya utambulisho wa mtu na Yesu Kristo. Hii inaweza kujumuisha hisia za uadui, mitazamo, maneno na vitendo lakini Biblia inamaanisha nini kwa neno la mateso? Katika injili ya Mathayo sura ya tano aya ya kumi hadi kumi na mbili Yesu anasema katika heri za mlimani kwamba mateso ni baraka, siyo moja ya heri ambayo wengi wetu tunatamani. Yote hayo ni katika mkitadha wa orodha ya kutazama dunia kwa milango huria ambao hukusanya kila mwaka na kuorodhesha nchi hamsini zaidi ulimwenguni ambazo Wakristo wanakabiliwa na mateso mabaya zaidi kwa ajili ya imani yao katika Yesu Kristo. Orodha hiyo inatokana na maelezo ya kina kutoka kwa wafanyakazi wa Open Doors katika zaidi ya nchi 65 pamoja na wataalamu huria katika maelezo zaidi kuhusu mateso hayo. Yesu pia anafafanua neno kwa ajili yetu katika injili ya luka sura ya sita aya ishirini na mbili akitumia vitenzi vinne na kusema heri ninyi watu watakapowachukia watakapowatinga na kuwatukana na kulikataa jina lenu kwa ovu kwa ajili ya mwana wa adamu kumbuka kwamba ni yesu yumo ndani yako ambaye ndiye sababu ya na shabaa ya mateso. na tunasoma katika warumi sura ya nane haya ya kumi na saba mtume paulo anatuambia kuwa basi ikiwa sisi tu watoto basi tu warithi, warithi wa Mungu warithio pamoja na Yesu Kristo, ikiwa tunashiriki mateso yake, ili pia tupate kushiriki naye utukufu. Kwa maana hiyo tunaposhiriki mateso ya Yesu, yaani chuki, kutengwa, matusi na kukataliwa, tunakuwa warithi ambao pia watashiriki utukufu wake. Kwa njia hiyo vitenzi vinne vinaweza kupatikana katika kiwango tofauti na kwa baati mbaya, lakini Wakristo wengi leo hii wanafanya kazi chini ya dhana kwamba mateso ni sehemu ya zamani ya kanisa. Ukweli ni kwamba kuna washiriki wa mwili wa Kristo ambao kwa sasa wanakabiliwa na mateso makali na vikwazo kwa sababu ya imani yao katika Yesu Kristo, kila siku ya kila mwaka, na katika kila bara, wanaume na wanawake hukabiliwa na mateso kwa sababu ya imani yao katika Yesu Kristo. Na mifano michache ya aina ya mateso ambayo Wakristo wanakumbana nayo leo hii ni kama vile unyanyasaji wa kimwili na matusi, kifungo, utekaji nyara, rushwa na ufisadi, uhamisho, uharibifu wa mali, faini na mateso na mauaji. Haya na mengine ni mojawapo ya mateso wanayokumbana nayo Wakristo ulimwenguni <mulia> padre mmisionari wa shirika la wamisionari wa Afrika akizungumza juu ya mkutano uliofanyika hivi karibuni katika kituo chao cha utume na kikundi cha vijana wa Katoliki na Waislamu amesema si kitu kingine zaidi ya mwanzo, lakini watafanya hivyo ili kufanya uwe ukweli. Hii ni alama ndogo sana ambayo inawajaza matumaini kwa ajili ya wakati wao ujao kuhusu mazungumzo kati ya Wakristo na Waislamu katika utume wao hapo Dosso nchini Niger, katika mkutano huo mamia ya vijana kutoka jimbo la Niamey walifika, na mkutano huo uliandaliwa na Karitasi jimbo wengi wao walikuwa ni wanafunzi wa vyuo vikuu lakini pia hata wafanyakazi na wanafunzi wa sekondari, na wengine wa makanisa ya Kiinjili na wengine wa Katoliki na Waislamu ambao walitambua kwa haraka kuunda hali halisi ya kufurahisha ya kivijana. Kati ya watoa mada alikuwa ni mwalimu wa kifalsafa Mwislamu aliyezungumzia ulazima wa kukutana na kujuana kwa kina na kwa kufanya hivyo ni kuheshimiana, kupongezana thamani za tasawufi za kila mmoja huu ni utajiri mkubwa ambao unaweza kweli kushirikishana, amesisitiza Padre Rafael. Kwa kusisitiza amesema, ukweli ni kwamba hawajuani, na kwa kawaida hurudia mambo waliorithi na huchukuliana bila kufanya mang'amzi yoyote kwa upande wao, na wanaishi pamoja, kufanya kazi pamoja na mara nyingi kusoma pamoja, lakini hawatambuani na wala kuaminiana mmoja na mwingine. Unyonyaji mbaya na uharibifu wa mifumo yao ya kiekolojia unaogopesha sana, kwa mjibu wa maaskofu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, ulioandikwa katika ujumbe uliochapishwa wakati wa kuhitimisha mkutano wao wa kwanza wa mwaka huu. Maaskofu katika ujumbe huo wanasisitiza kuwa mali asili za nchi yao zimeporwa na wageni kwa kushirikiana na baadhi ya wakazi. Kwa maana hiyo wanawaomba kwa moyo wote uwazi kuhusu mikataba kati ya jamhuri Afrika ya kati na washirika na nchi za kigeni. Unyonyaji mbaya wa mali ya asili za Afrika ya kati unaongezewa hata na mgogoro wa thamani ya kimaadili ambao ni ubaya mwingine unaosumbua nchi, kama walivyokumbusha katika ujumbe huo: ufisadi, utajiri usio halali, ukatili wa uendeshaji uzembe na ukosefu wa maadili ya kitaaluma katika baadhi ya huduma za serikali, matumizi mabaya ya mamlaka na ukosefu wa haki, zote ni dalili zinazoongeza mgogoro wa maadili, wanaandika. Huo ni mgogoro wa kimaadili ambao, kwa maaskofu wanasisitiza, unawagusa watoto ambao wananyonywa na watu wazima wasiowema kuliko wale wenye nguvu katika kimo chao, na mtazamo wa kijamii ni kwamba wanatumia fursa ya ujinga wa watoto na kuwanyonya kwa madhumuni ya ngono, hivyo kuweka rehani ujana wao na maisha yao ya baadaye, katika mtazamo wao. Hata hivyo, mwezi Septemba mwaka jana Umoja wa Mataifa uliamuru kuondoka kwa karibu wanajeshi mia nne hamsini huko Gaboni kwa nguvu zake za amani katika Jamhuri ya Afrika ya Kati baada ya kushukiwa kuwa na unyonyaji wa kijinsia na manyanyaso ya kingono, ambapo serikali ya Gaboni ilifungua uchunguzi dhidi yao. Ni sistanja Rezaula. Ndugu msikilizaji wa redio Vatican, Vatican usikose kujiunga nasi tena tutakapo kushirikisha kwa undani zaidi maadhimisho ya Dominika ya tatu ya neno la Mungu. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus <manyo>