Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, ninakukaribisha kusikiliza yanayojili ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Ikiwa hatukubaliani na njia ya Yesu, njia ya unyenyekevu aliyoichagua yeye kwa ajili ya wokovu, si kwamba sisi sio Wakristo tu, bali tutastahili kile ambacho Yesu alimwambia Petro, nenda nyuma yangu shetani. Ni katika tafakari ya Papa Francisco ya tarehe 20 Februari 2020 katika kanisa la Mtakatifu Martha mjini Vatican. Papa Francisco amekutana na washiriki wa mkutano wa mwaka wa Baraza la Kipapa la Elimu Katoliki tarehe 20 Februari 2020, wakiwa wanajikita kutazama jitihada za wakati ujao kwa moyo wa ukuu wa wazi na kwa matumaini. Papa Francisco anasema kambi hii ya ujuzi wa baraza hili linawakita waweze kushuka katika mshangao wa dunia ya elimu ambayo haina matendo ya kurudiarudia tu bali ni ya kisanaa na ya, ya kukua ya ukomavu, na kwa maana hiyo haiwezi kufanana kila wakati na wito wa nguvu umetolewa ambao ni wa kutaka kukaa macho katika njia ya matumaini ambayo yanafundishwa na uzoefu uliofanyika kwa baadhi ya nchi ili wafanye ukarimu mwema dhidi ya kilio cha watu wengi wanaotafuta hadhi ya utu. Barua hiyo imetolewa na kardinari Jean Claude Hollerich, rais wa tume ya shirikisho la mabaraza maaskofu Ulaya, kardinari Michael Czerny, katibu msaidizi wa baraza papa la kipapa la maendeleo fungamani ya watu, na kardinari Konrad Krajewski, msimamizi wa sadaka ya papa wito uliotumwa katika mkutano wa shirikisho la mabaraza ya maaskofu Ulaya. Habari hizi za kanisa na za kijamii mtapata kuzisikiliza tulizokuandalia na padi ya Richadi Mjigwa. Ni Sista Angela Ruezaula ana kukaribisha. <muchanilio> Watu wanasema mimi ni nani? Je, nini mnasema mimi ni nani? Ni maswali yaliyomo katika injili yalitujia ya siku ya Alhamisi tarehe ishirini Februari elfu mbili na ishirini ambayo Papa Francisco ameanza nayo katika tafakari yake kwenye kanisa la Mtakatifu Marta, Vatikani. Injili inatufundisha nyayo ambazo tayari mitume walipitia ili kuweza kutambua Yesu ni nani. Nazo ni tatu: kumjua, kumkiri na kukubali njia ambayo Mungu amechagua kwa ajili yake. Papa Francisco anathibitisha, kumjua Yesu ni kile ambacho tunafanya sisi wakati tunaposhika Injili mikononi mwetu na kujaribu kumjua Yesu, tunapowapeleka watoto katika katekisimu, au tunapowapeleka kuhudhuria misa. Lakini hiyo ni hatua moja tu, na hatua ya pili ni ile ya kuungama kwa Yesu, hivyo peke yetu hatuwezi kufanya. Katika Injili ya Matayo, Yesu alimwambia Petro hayo hayatokani nawe ni Baba yangu aliyekuonyesha. Tunaweza kukiri Yesu tu kwa njia ya nguvu ya Mungu na kwa njia ya Roho Mtakatifu. Hakuna yeyote awezaye kusema Yesu ni Bwana bila kuwa na Roho. Kwa maana hiyo jumuiya ya Kikristo inatakiwa daima kutafuta nguvu ya Roho Mtakatifu ili kukiri Yesu na kusema kuwa yeye ni Mungu na kwamba yeye ni mwana wa Mungu. Lakini lengo la maisha ya Yesu ni yapi? Na kwa nini alikuja? Papa anatoa maswali haya na kujibu kujibu swali hili maana yake ni kutimiza hatua ya tatu ya kutambua yeye. Papa ameanza kukumbusha kuwa Yesu alianza kufundisha mitume kwamba alitakiwa ateseke, auawe na baadaye afufuke. Kukiri Yesu ni kuthibitisha kifo na ufufuko wake, sio kukiri kuwa wewe ni Mungu na kusimama hapo tu. Hapana. Ni kusema kuwa wewe umekuja kwa ajili yetu na umekufa kwa ajili yangu. Wewe umefufuka, wewe unatupatia maisha, wewe umetoa ahadi ya Roho Mtakatifu wa kutuongoza. Kukiri Yesu maana yake ni kukubali njia ambayo Baba amechagua kwa ajili yake, yaani ya unyenyekevu. Barua ya Paulo kwa Wafilipi anasema Mungu alituma mwanaye akajikana, akawa mtumishi, akanyenyekea hadi mauti, mauti ya msalaba. Ikiwa hatukubali njia ya Yesu, njia ya unyenyekevu aliyochagua yeye kwa ajili ya wokovu, si kwamba sisi si Wakristo tu bali, tutastahili kile ambacho Yesu alimwambia Petro. Nenda nyuma yangu Shetani. Hali kadhalika amebainisha juu ya shetani anayejua vema kuwa Yesu ni mwana wa Mungu, lakini Yesu anakataa kukiri kwake, kama alivyomwondoa hata Petro aliyekuwa anakataa njia aliyochagua Yesu. Kukiri Yesu ni kukubali njia ya unyenyekevu na kujinyenyekesha. Ikiwa kanisa alitembei katika njia hiyo, ni kukosea na kugeuka ya kidunia. Kuna Wakristo wengi wema wakiwa na mapenzi mema, lakini ambao wanachanganya dini na dhana ya wema wa kijamii na urafiki. Aidha, kuna makreri wengine ambao wanasema wanafuata Yesu, lakini wanatafuta sifa, njia zenye mikato na sikukuu, njia za kidunia. Hawatafuti Yesu bali ni kujitafuta wao binafsi. Sio Wakristo ambao wanasema ni Wakristo lakini kwa jina tu, kwa sababu hawakubaliani na njia ya Yesu, yaani njia ya unyenyekevu. Tunaposoma katika historia ya kanisa, maaskofu wengi waliishi namna hii na hata mapapa wa kidunia ambao hawakujua njia ya unyenyekevu hawakukubaliana naye. Kwa maana hiyo, papa anaimiza lazima kujifunza kuwa ile haikuwa ni njia amehithimisha akiomba neema ya kuwa na udhabiti wa Kikristo na neema ya njia yake ya unyenyekevu, na ili isije kuwa njia ile ya Ukristo unaotafuta ratu Papa Francisco amekutana na washiriki wa mkutano wa mwaka wa baraza la kipapa la elimu katoliki tarehe ishirini Februari elfu mbili na ishirini wakiwa wanajikita kutazama jitihada za wakati ujao, moyo ulio wazi na kwa matumaini. Papa anasema kambi hii ya ujuzi wa baraza inatakiwa iweze kushuka katika mshangao wa dunia ya elimu, ambayo haina matendo ya kurudiarudia, bali ni sanaa ya kukua na ya ukomavu. Kwa maana hiyo, haiwezekani kufanana Elimu ni hali halisi iliyo kwenye njia inayozunguka na kupelekea mwanga wa mtu. Ni aina ya mzunguko na tabia ambayo inaonyesha mwenendo wa uwiano kwa kuelekea katika maendeleo ya mtu na ukuu wake binafsi na kijamii. Sifa moja ya elimu ni ile ya kuwa katika mzunguko wa kiekolojia ni moja ya nguvu zake za kusukuma kuelekea lengo kamili la mafunzo. Ni elimu ambayo inamlenga mtu huyo katika ufungamanishwaji wake wa kweli na muhimu, ili kusudi uweze kumleta yeye hawe na utambuzi wake mwenyewe, nyumba ya pamoja ambamo anaishi, ili kuishi na zaidi ya yote kuwa na ugunduzi wa udugu kama uhusiano ambao hutoa utamaduni wa mwanadamu, chanzo cha utajiri wa upamoja. Kama ilivyoandika katika usia wa kitume wa Laudato Si, elimu inachangia kufufua kwa kiwango tofauti cha usawa wa mazingira: ule wa undani, yaani binafsi na wa mshikamano na wengine, wa asili na viumbe vyote vilivyo hai kiroho na Mungu. Hii inahitaji kwa hakika waelimishaji wenye uwezo wa kuweka upya njia za maadili kiekolojia ili waweze kusaidia kukua katika mshikamano, uwajibikaji na utunzaji wa kuzingatia msingi wa huruma. Kuharakisha harakati hii ya elimu inayojumuisha ili kumaliza utamaduni wa ubaguzi utokanao na kukataa urafiki kama kitu cha ubinadamu. Aidha, Papa Francisco anaonyesha umuhimu mwingine unaojikita juu ya ibada ya kuabudu miungu ambayo hutoa imani isiyo ya kweli hasa miongoni kati ya vizazi, kati ya watu, kati ya tamaduni, kati ya watu matajiri na maskini, kati ya wanaume na wanawake, kati ya uchumi na maadili, kati ya ubinadamu na mazingira. Migongano na upinzani huo, Papa Francisco anasema hufanye uhusiano kuwa mgonjwa na uficha hofu ya utofauti na tofauti. Kwa mtazamo huo, Papa anasema elimu inaitwa kwa nguvu zake zote kuunda watu wenye uwezo wa kuelewa utofauti huo, kwa maana hauzuii umoja na kiukweli, badala yake ni jukumu la utajiri wa utambulisho wake na wa kila mtu. Vilevile Papa Francisco amehimiza na kuonyesha kwamba elimu ni kama harakati ya timu ndiyo iwe pendekezo, kwani anasema amehisi ulazima wa kuhamasisha kuhusu tukio la tarehe 14 Mei, siku ya mkakati wa elimu ambayo ameikabidhi Baraza la Kipapa la Elimu Katoliki. Kufuatia na hilo Papa anatoa wito wa kuwaelekeza wale wote ambao wenye jukumu la kisiasa, kiutawala, kidini na kielimu, ili kutengeneza kijiji cha elimu. Vilevile anabainisha haijawahi kuwa na bainisha, haja hadi sasa za kuunganisha na juhudi katika muungano mpana wa kielimu, ili kutoa mafunzo kwa watu waliokomaa wenye uwezo wa kushinda kugawanyika na upinzani na kujenga tena uhusiano wa kibinadamu zaidi na wa kidugu. Wito wa nguvu umetolewa wa kukaa macho katika njia ya matumaini ambayo yanafundishwa na uzoefu uliofanywa na baadhi ya nchi ili wafanye ukarimu mwema dhidi ya kilio cha watu wengi wanaotafuta. Huo ni wito uliotolewa na kardinari Jean Claude Hollerich rais wa tume ya shirikisho la mabaraza ya maaskofu Ulaya, kardinari Michael Zeni, katibu msaidizi wa baraza la kipapa la maendeleo fungamani ya watu na Kardinali Konrad Krajewski, msimamizi wa sadaka ya Papa. Wito huo umetumwa katika mkutano wa shirikisho la mabaraza ya maaskofu wa Ulaya. Kwa kutaja mara nyingi maneno ya Papa Francisco, makardinali hao watatu wanawaalika mabaraza ya maaskofu kufuata maelekezo ya michakato ya kuwahamisha waomba hifadhi na wakimbizi kutoka Ugiriki katika nchi za Ulaya. Katika barua yao imefunguliwa kwa kukumbusha tafakari ya malaika wa Bwana tarehe sita Septemba elfu mbili na kumi na tano wakati Papa Francisco alitoa wito wa maparokia, jumuiya za kitawa, monasteri na madhabahu yote ya Ulaya nzima, ili kuweza kutimiza na kuelezea Injili kwa matendo ya dhati, angalau wakikarimu kila mmoja katika familia hata mtu mmoja mkimbizi. Papa Francisco katika dominika hiyo alihimiza msaada kutoka kwa maaskofu wa Ulaya akikumbusha huruma kama jina la pili la upendo baada ya utambuzi wa hali halisi ya janga la mlundikano mkubwa na mateso katika watu au zaidi ya ishirini elfu wakimbizi katika kisiwa hicho waliotawanyika katika sehemu mbalimbali za kisiwa cha Ugiriki. Papa ajakosa kuendelea kutoa msaada huku akitafuta uwezekano wa kufungua mikondo ya kibinadamu na kwa ajili ya kuwahamisha kwa ardhi katika nchi za bara la Ulaya. Vilevile vile katika wito wa Papa Francisco usiopungua matendo yake ya utume imeweza kutimizwa katika kisiwa hicho ambapo walikwenda Kardinali Kejeweski na Kardinali Oreki kutembelea kisiwa na kuona watu hao. Wajibu wa Kikristo ni mwaliko wa kuweka nguvu mpya ya kiinjili kwa uhakika kwamba kutokana na wito wa Papa Francisco na katika barua ya makardinali hao watatu, wanaoomba kila mwanachama wa nchi za Umoja wa Ulaya, yaani mabaraza ya maaskofu, wanapaswa washirikiane na kila serikali ili kuwekeana mikataba ya mipango ya mikondo ya kibinadamu kwa ajili ya wakimbizi hao, walezi bwana sehemu nyingine za Ugiriki. Kwa maana hiyo barua inaonyesha uzoefu ulioanzishwa tayari na baadhi ya nchi ambazo zimeonyesha uwezekano wa ukarimu mwema na ambao wamebainisha mafanikio makubwa kuliko walivyofikia, wameandika makardinali hao watatu, na wamesema waliofanya uzoefu huo wamekirimiwa katika familia na amepokelewa katika jumuiya nyingine za kidini. Barua yao inahitimishwa kwa maneno ya Papa Francisco aliyotoa kwenye mkutano wa tarehe 19 Desemba 2019 mjini Vatikani kwa wakimbizi waliotoka Resbo kwa njia ya mikondo ya kibinadamu: ni kwa jinsi gani tuweze kusikiliza kilio cha mangaiko ya kaka na dada? Tunawezaje kupita mbali kama kuani na mlawi katika Injili ya Msamaria mwema, au kuwa wahusika wa kifo chao? Kudharau kwetu ni dhambi. Ni lazima kukimbilia na kuokoa, kwa maana sisi sote ni wahusika wa maisha ya jirani zetu na Bwana atauliza siku ya hukumu yetu. Kwa njia hiyo, makardinali hao watatu wanasema hata sisi pamoja na Papa Francisco tunamshukuru Bwana kwa wale wote ambao wamebaki na msimamo mkuu bila kuwa na sintofahamu na kwa ujasiri watafungua njia mpya ili kuwapatia hadhi ya wakati endelevu, ndugu kaka na dada wengi wanaoomba msaada wakati huu ambapo Ugiriki imesalia kuwa kituo kikuu cha wahamiaji wanaoingia Ulaya. Wakimbizi na wahamiaji wanaofika kambi ya Moria wanahaha kuishi kila uchao. Idadi kubwa ya wakazi wa eneo hili wamekimbia vita, ghasia na ukiukwaji wa haki za kibinadamu kwenye nchi zao, na wakati wanakabiliwa na kitendo cha kusubiri wiki hadi mwezi kabla maombi yao yajakubaliwa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi linasema wakati wa kipindi cha kusubiri maombi ya ukimbizi au uhifadhi katika nchi nyingine, wakimbizi wanakabiliwa na uhaba wa maji safi na salama, vifaa vya kuwapa joto, chakula cha kutosha na huduma za afya. Na kwa kuzingatia mazingira duni ya eneo hili, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi linatoa wito kwa kwa serikali ya ya Ugiriki kuchukua hatua ya dharura kushughulikia tatizo la kufurika kwa kambi hizi ili kuboresha huduma za kijamii na kuhakikisha kisha wanaharakisha mchakato wa kupitisha maombi ili wakimbizia hao wahamie maeneo ya bara. Zaidi ya wasaka hifadhi ni elfu 36 hivi sasa wanaishi kwenye vituo vya mapokezi katika visiwa vitano vya Ugiriki ambavyo awali vilipaswa kuhifadhi watu elfu tano na mia nne tu. Shirika hilo limesema sululu la kudumu na kuboreshwa kwa mazingira kwenye visiwa hivyo ni muhimu, lakini hili litawezekana pindi idadi ya watu wenye vituo hivyo vilivyojaa pomoni vitakapopungua. wa siku tatu za kazi kuhusu katiba ya kitume ambapo tangu Jumatatu hadi tarehe 19 Februari, makardinali sita pamoja na Baba Mtakatifu Francisco wameendelea kujikita kutazama hiyo rasimu mpya ambayo itabadilisha ile ya Pastor Bonum, yaani ya katiba ya kitume iliyotangazwa na Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili na kufanya kazi yake tarehe ishirini na nane Juni elfu moja mia tisa themanini na nane ambayo inajumuisha vifungu 193 na ambayo ilifanyiwa marekebisho yaliyoletwa na Papa mstafu Benedikto wa kumi na sita na Papa Francisco sasa kati ya tarehe mbili na nne Desemba elfu mbili na kumi na tisa ilikuwa ni mkutano wa 32 wa baraza la makardinali washauri wa papa ambao waliendelea wakiwa na papa kwa kukabiliana na rasimu hiyo mpya ya katiba ya kitume. Na Irani imethibitisha vifo vya watu wawili vilivyotokana na maambukizi mapya ya virusi vya korona na kuvifanya kuwa vifo vya kwanza kulipotiwa katika eneo la mashariki ya kati Nchi ya China maambukizi yanaendelea kupungua, ingawa wataalamu wanaonya kwamba virusi hivyo vinaweza kuenea zaidi kuliko ilivyodhaniwa. Maafisa wa afya nchini Irani wanathibitisha visa viwili vya maambukizi mapya ya virusi vya korona vilivyopewa jina COVID-19, ambapo wanaume wawili wazee wamepoteza maisha katika mji wa Kom. Shirika la habari za Irani linasema shule na vyuo huenda vikafungwa katika mji huo wa Kom kwa ajili ya kufanya uchunguzi. Iran imeanza kuchukua hatua za tahadhari hususan katika viwanja vya ndege ambapo abiria tofauti wanawasili. Vifo hivyo vya kwanza kuripotiwa katika eneo la mashariki ya kati. Kwingineko, watu tisa wameripotiwa kuwa na maambukizi ya korona katika nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu. China imeripoti kuendelea kupungua kwa kasi ya maambukizi na kuweka matumaini ya kumalizika kwa mlipuko huo huku Japani ikikosolewa kutokana na abiria wawili waliokuwamo ndani ya meli iliyowekwa chini ya karantini kupoteza maisha. Idadi ya vifo ndani ya China bara imefikia watu 2118 baada ya watu wengine 114 kufariki, lakini maafisa wa afya wameeleza kiwango kidogo cha maambukizi mapya kulingana na hapo awali. Zaidi ya watu 74000 wameambukizwa na virusi hivyo ndani ya China na mamia wengine katika nchi zaidi ya 25. Wakati China ikishuhudia kupungua kwa maambukizi ya mlipuko wa COVID-19 serikali ya Japani imekabiliwa na ukosoaji juu ya hatua ya kuweka chini ya karantini meli ya Diamond Princess. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco katika maadhimisho ya siku ya 28 ya wagonjwa duniani kwa mwaka 2020 ambayo imeadhimishwa hivi karibuni sehemu mbalimbali za dunia umeongozwa na kauli mbiu njoni kwangu ninyote msumbukao na wenye kuelemewa na mizigo, nami nitawapumzisha, sehemu ya Injili kama ilivyoandikwa na Mtakatifu Matayo sura ya 11 mstari wa 28. Baba Mtakatifu anasema huo ni mwaliko kwa wagonjwa, masikini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii, watu wanaoelemewa na sheria pamoja na mifumo kandamizi ya kijamii, ili aweze kuwakirimia tena matumaini mapya. Yesu anataka kuwaponya, kuwafariji na kuwaonjesha huruma na upendo wake usiokuwa na kifani kwa kushiriki katika maisha yake. Baba Mtakatifu anakazia umuhimu wa kutibu, kujali na kuwaonyesha wagonjwa huruma na upendo kama sehemu ya mchakato wa uponyaji wa mtu mzima, kiroho na kimwili. Faraja, huruma na upendo kwa wagonjwa viwaguse pia wanafamilia wanaowatunza na kuwahudumia wagonjwa hawa. Kristo Yesu, kwa njia ya mateso, kifo na ufufuko wake kwa wafu, aliweza kumkomboa wa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na mauti. Baba Mtakatifu anawataka wafanyakazi katika sekta ya afya kuwa ni vyombo na mashuhuda wa huruma na upendo wa Mungu kwa wagonjwa maskini, na wale wote wanaosukumizwa pembezoni so mwa jamii. Utu, heshima na haki msingi za wagonjwa zipewe kipaumbele cha kwanza, na kama wasiwe ni mawakala wa utamaduni wa kifo kwa njia ya kifo laini au sera za utoaji mimba. Watu wana haki ya kuishi. Wafanyakazi katika sekta ya afya wanapaswa kusimama kwa miguu yao wenyewe, huku wakiongozwa na dhamiri nyofu, na kamwe wasiwe ni wakala wa wanasiasa wanaotaka kutumia magonjwa kwa mafao yao binafsi. Ni katika muktadha huu, hivi karibuni, askofu mkuu Gervas Nyaisonga, rais wa baraza la maaskofu katoliki Tanzania, ambaye pia ni askofu mkuu wa jimbo kuu la Mbeya, katika maadhimisho ya siku ya wagonjwa duniani kwa mwaka elfu mbili na ishirini, amegusia kuhusu changamoto zinazowakabili wagonjwa na familia ya maskini nchini Tanzania kuhusu bima ya afya, ili kuangalia changamoto zilizopo na hatimaye kuzipatia ufumbuzi wa kudumu kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya watanzania wote. Amewahamasisha watanzania kuhakikisha kwamba wanakata bima ya afya kadiri ya uwezo wao ili kukabiliana na kupanda kwa gharama za kuchangia huduma ya afya ili kulinda na kudumisha injili ya uhai. Amewashukuru waamini wanaoendeleza sera na mpango mkakati wa Kristo Yesu katika kuhubiri, kuganga, kuponya na kufariji kwa kusaidia kuwaweka watu huru wanaoelemewa na mzigo wa magonjwa na umaskini. Waamini waendelee kushuhudia utu wema, ukarimu na upendo kwa wagonjwa, ili Mwenyezi Mungu atukuzwe na binadamu aweze wa kutakatifuzwa. Wagonjwa wahudumiwe kwa neno, matendo ya huruma kiroho na kimwili, kwa dawa na ushauri unaotolewa na madaktari na wauguzi. Askofu Mkuu Nyaisonga amesema serikali ina wajibu wa kuhakikisha kwamba Watanzania wanapata tiba bora kwa magonjwa yanayowasibu, ichunguze changamoto zinazojitokeza katika bima ya afya ili kuzipatia ufumbuzi wa kudumu, ili kweli nia njema ya kuwapatia Watanzania tiba kwa kuboresha afya zao na hatimaye kuwa na uhai tele iweze kudhihirika bayana. Huduma kwa wagonjwa ni changamoto inayopaswa kuvaliwa njuga na watu wote, kuanzia kwa mgonjwa mwenyewe, familia na jamii katika ujumla wake, ili kuboresha ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Magonjwa, umaskini na ujinga ni maadui wakuu wa maendeleo, ufungamani ya binadamu. Magonjwa yanapunguza furaha, amani na utulivu wa ndani. Askofu Mkuu Nyaisonga amewataka Watanzania kujilinda na kujitunza, kwani kuna magonjwa yanayoweza kutibika na yale ambayo hayana tiba wala chanjo, na kwamba ni heri kukinga kuliko kutibu. Amekumbushia kwamba ugonjwa wa ukimwi bado upo, kumbe Watanzania wanapaswa kubadili tabia sanjari na kujenga tabia ya kupima afya zao mara kwa mara. Wazazi na walezi wawe ni mifano bora ya kuigwa na jamii, na kwamba madaktari na wauguzi watekeleze vyema dhamana na wajibu wao kwa kuzingatia sheria, kanuni, maadili na utu wema. Unyenyekevu, upole, huruma na upendo vitawale katika huduma yao. Amewataka Watanzania kuwa makini na manabii wa uongo wanaojitokeza kwa kufanya miujiza ya uponyaji. Watanzania wao wawo wa kweli katika kulinda na kutunza afya zao. Ye Mungu na ijika wito wako Ja, si hivi karibuni, Baraza la Kipapa kwa ajili ya Wakile limechapisha mwongozo wa malezi ya kipadre unaobainisha changamoto iliyotolewa na Baba Mtakatifu Francisco kama sehemu ya mchakato wa kulinda kukuza na kudumisha wito wa maisha ya daraja takatifu ya upadre. Huu ni wito wenye wa thamani kubwa katika maisha na utume wa kanisa unaopaswa kuhudumiwa kwa umakini mkubwa kwa kuheshima udhamiri nyofu wajibu unaotekelezwa kwa unyenyekevu na uvumilivu mkubwa, ili kweli wakleri waweze kung'ara kati ya watu wa Mungu wanaowahudumia. Mwongozo huu ni matunda ya ushirikiano mkubwa kutoka katika sekretarieti kuu ya Vatikani. Kazi iliyoanza kutimua vumbi kunako mwaka elfu mbili na kumi na nne. Mwongozo unatoa kwa motasari sheria, kanuni na mambo msingi ambayo yanapaswa kuzingatiwa kwa ajili ya malezi na makuzi ya wito wa daraja takatifu ya upadri unabainisha wajibu wa mabaraza ya maaskofu Katoliki, waratibu wa seminari kitaifa na kimataifa, pamoja na mwongozo wa malezi ya seminari moja moja. Mwongozo huu unapembua kwa kina na mapana kanuni msingi za maisha na wito wa daraja takatifu ya upadri, yaani wanaopaswa kuunganika na Kristo ili kuwaongoza, kuwachunga na kuwatakatifuza watu wa Mungu. Wanapaswa kuungana na Kristo Yesu katika maisha, upendo na ukweli kwa ajili ya wokovu wa watu na kuendelea kuwa ni mwanga wa mataifa na chumvi ya dunia. Dhamana ya kanisa ni kulea, kusindikiza na kupalilia miito mitakatifu, lakini kwa namna ya pekee wito wa daraja takatifu. Seminari ndogo na nyumba za malezi ni mahali pa kulea na kuwasindikiza vijana katika maisha na wito wa daraja takatifu ya upadili. Hapa waseminari wadogo wanapaswa kupewa malezi na tunu msingi za maisha ya Kikristo kwa kukazia majiundo ya kiakili, kiroho, kiuto na kimaadili ni mahali pa kukuza ukomavu, umoja na mshikamano na Kristo Yesu kwa njia ya sala, neno la Mungu na mashauri ya kiinjili. Walezi wao kweli ni mashuhuda wa injili ya Kristo. Mwongozo pia unaangalia wito wa daraja takatifu, na watu wenye umri mkubwa wasaidiwe na kupatiwa malezi makini katika nyumba maalumu, ili waweze hatimaye kufanya maamuzi muhimu katika maisha yao. Waseminari ni matumaini ya kanisa katika ujumla wake. Ni katika muktadha huu seminari ndogo ya Mtakatifu Petro, jimbo Katoliki na Morogoro, Ijumaa tarehe 21 Februari 2020, inazindua maadhimisho ya jubilia ya miaka 50 tangu kuanzishwa kwake kwa ibada ya misa takatifu inayotarajiwa kuongozwa na Askofu Agapiti Ndorobo wa jimbo Katoliki la Mahenge, ambaye pia ni tunda la seminari ndogo ya Mtakatifu Petro, jimbo Katoliki la Morogoro. Mgeni rasmi katika maadhimisho haya ni Jaji mstaafu Bernardi Lwanda ambaye pia ni tunda la mama SPS. Hivi ndivyo wanavyojulikana kwa wale wote waliochota hekima, ujuzi na maarifa kutoka kwake. Kati ya mambo msingi yanayofanyika katika uzinduzi wa jubilea ya miaka 50 tangu kuanzishwa kwa seminari ndogo ya Mtakatifu Petro Morogoro ni harambee ya kuchangia ukarabati mkubwa wa miundo mbinu ili kukabiliana na changamoto mamboleo pamoja na kuboresha mazingira ya kufundishia na kujifunzia ili kweli kanisa na jamii uweze kupata viongozi makini watakatifu na wachapakazi. Jimbo la Morogoro lina seminari ndogo moja ambayo inamilikiwa na majimbo ya Morogoro, jimbo kuu la Dodoma, Tanga, Same, Zanzibar na jimbo kuu la Dar es Salaam. Kuunda seminari moja ya majimbo ni uamuzi uliotokana na kikao cha maskofu Katoliki Tanzania cha mwaka 1967. Seminari ya Mtakatifu Petro Morogoro ilijengwa ili kutekeleza azimio hilo. Seminari ya Mtakatifu Petro ambayo historia yake inaanza huko Ilonga katika mwaka wa elfu moja 1937 na kuhamia baadaye Bagamoyo mwaka 1939. Ina vidato cha kwanza hadi cha sita. Seminari inaongozwa na, na bodi ya magavana ambayo ni maaskofu wa majimbo yanayohusika. Namna mpendwa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho habari zetu za leo tulizokuandalia, lakini tunakusihi sana uendelee kusikiliza habari za kanisa na za kijamii. Kwa niaba ya padri Richard Mjigwa, ni mimi sista Angela Rezaura nikikuaga tu. Msifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus.