Hamjambo wa usikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo. Leo tunapenda kukujuza yafuatayo. Mfuko wa benki ya dawa kimataifa, katika kilele cha maadhimisho ya kumbukumbu ya miaka ishirini tangu kuanzishwa kwake, wamekutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco mjini Vatikani. Askofu msaafu Linus Okoki Okwachi wa Jimbo Katoliki Homabey nchini Kenya aliyefariki dunia tarehe 13 Septemba 2020 atazikwa kwenye kanisa kuu la Jimbo Katoliki la Homabei Jumanne Tarehe 22 Septemba 2020. Kardinali Konrad Krajewski amemwakilisha Baba Mtakatifu Francisco kwenye ibada ya mazishi ya Don Roberto Malgesini, aliyeuawa kikatili hivi karibuni huko Jimbo Katoliki la Como nchini Italia. Kwa niaba ya Angella Rwezaura, mimi ni Padre Richard Mjigwa, nikikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Kome ha rikordato in kwesto anno rikorre il ventesimo anniversario della nashita del banko farmaceutico, mfuko wa benki ya dawa kimataifa. Mwaka elfu mbili na ishirini unaadhimisha kumbukumbu ya miaka ishirini tangu kuanzishwa kwake. Hiki ni kipindi cha kumwimbia Mwenyezi Mungu utenzi wa sifa na shukurani kwa wema na ukarimu wake wote aliowatendea tangu kuanzishwa kwake, takwimu zinaonyesha kwamba mfuko huu umekusanya dawa kiasi cha paketi milioni 14,417,275 zenye thamani ya euro milioni 127,221,008. Dawa hizi zimechangwa na makampuni pamoja na wadau wapatao 1859 na hivyo kuweza kuwahudumia wagonjwa maskini na wasiojiweza laki nne sabini na tatu elfu. Siku ya kukusanya dawa nchini Italia ilikuwa ni kuanzia tarehe 4 hadi tarehe kumi Februari elfu mbili na ishirini, na kilele chake kilikuwa ni Jumamosi tarehe 8 Februari elfu mbili na ishirini. Mfuko wa Benki ya Dawa ya Kimataifa katika kilele cha maadhimisho ya kumbukumbu ya miaka ishirini tangu kuanzishwa kwake wamekutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco Jumamosi tarehe 19 Septemba elfu mbili na ishirini hapa mjini Vatikani. Baba mtakatifu katika hotuba yake amezungumzia umaskini unaopelekea hata watu kukosa uwezo wa kiuchumi wa kununua dawa, umuhimu wa tafiti makini za kisayansi ili kutoa suluhu ya changamoto mpya na zile za zamani. Baba mtakatifu amegusia pia madhara ya homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya korona, na kwamba maadhimisho ya siku ya kuchangia dawa ni kielelezo cha ukarimu na ujirani mwema unaoweza kusaidia mchakato wa maboresho ya jamii. Baba Mtakatifu anasema kumbukumbu ya miaka ishirini tangu kuanzishwa kwa mfuko wa benki ya dawa ya kimataifa ni muda wa kuwapongeza wadau wote pamoja na kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa sababu leo hii mfuko huu umevuka mipaka ya Italia na sasa ni mfuko wa benki ya dawa kimataifa. Maskini wasiokuwa na uwezo hata wa kujinunulia dawa wanajikuta katika hali ngumu zaidi inayoweza kuhatarisha hata maisha yao. Kuna watu wanashindwa kupata dawa kwa kukosa fedha na wakati mwingine dawa nyingine hazipatikani katika maeneo mengine ya dunia. Mwelekeo huu unaweka mgawanyo mkubwa kati ya mataifa na watu katika ujumla wao kimaadili. Ikiwa kama dawa inaweza kuponya ugonjwa fulani, basi dawa hii inapaswa kutumiwa na wagonjwa wote, vinginevyo huo unakuwa ni mwanzo wa ukosefu wa haki ya kupata dawa mwafaka. Kuna maelfu ya watu wanaoendelea kupoteza maisha yao kwa kukosa dawa ambayo inapatikana sehemu nyingine za dunia. Hizi ndizo athari za ulimwengu wa utandawazi usiojali wala kuguswa na mahangaiko ya wengine. Baba Mtakatifu anasema kuna haja kwa jumuiya ya kimataifa kuanzisha mchakato wa utandawazi wa tiba kwa wagonjwa wote, yaani kwa kuwapatia nafasi wagonjwa wote kupata dawa mwafaka ili kuokoa maisha ya watu wengi duniani ambao wanapoteza maisha yao kwa kukosa dawa katika maeneo yao hata kama dawa hii inapatikana sehemu nyingine za dunia. Ili kuweza kufikia hatua hii, kuna haja ya kujizatiti kikamilifu kwa kuwa na sera zinazowashirikisha wadau wote. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwamba maendeleo ya sayansi yatasaidia mchakato wa kupata suluhu ya matatizo na changamoto za zamani na zile zinazoibuka kwa wakati huu. Tafiti makini za kisayansi ni tunu adhimu na mfano bora zaidi unaoonyesha jinsi ambavyo ujuzi na akili ya mwanadamu vinavyofanya kazi katika mchakato wa kuganga na kutibu magonjwa yanayomwandama mwanadamu. Makampuni yanayosaidia ya tafiti makini za kisayansi, utengenezaji pamoja na ugavi wa dawa hayana budi kujielekeza pia katika ugawaji sawa wa dawa miongoni mwa jumuiya ya kimataifa. Kwa upande wao, wafamasia wanaitwa wa kutekeleza dhamana na huduma ya tiba kwa wagonjwa, kwa kuonesha ujirani mwema kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa wapembezoni mwa jamii. Watambue kwamba kwa njia ya sayansi na kwa kusukumwa na dhamiri nyofu wanatekeleza dhamana kwa ajili ya mafao ya mtu mzima. Serikali na taasisi zake zitambue kwamba kwa njia ya sera na huduma ya fedha wanapaswa kujenga na kudumisha ulimwengu unaosimikwa katika misingi ya haki kiasi kwamba hata maskini wanaweza kupata huduma msingi katika maisha yao. Uzoefu na mang'amuzi ya janga la homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya korona umethibitisha kwamba kwa hakika hii imekuwa ni dharura ya kiafya. Ndugu msikilizaji wa redio Vatican, takwimu zinaonyesha kwamba zaidi ya watu milioni moja wamekwisha kupoteza maisha kutokana na virusi vya korona. Madhara yake yanaendelea kujionyesha kutokana na kuyumba kwa uchumi kitaifa na kimataifa, hali ambayo inaendelea kuzalisha maskini wengi duniani pamoja na familia nyingi kujikuta kwamba zinaingia katika hali ngumu na tete katika maisha. Pamoja na huduma ya huruma na upendo inayotolewa kwa maskini, kuna haja pia kujielekeza zaidi katika mapambano dhidi ya umaskini wa dawa kwa kuhakikisha kwamba chanjo mpya zinawafikia watu wengi zaidi. Baba Mtakatifu Francisco anasema kwa uchungu mkubwa kwamba litakuwa ni jambo la kusikitisha sana ikiwa kama chanjo ya korona itatoa kipaumbele cha kwanza kwa matajiri zaidi duniani au chanjo hii kabinafsishwa na kumilikiwa na taifa fulani badala ya kuwa ni mali kwa ajili ya mafao ya wengi. Mwishoni, Baba Mtakatifu amewapongeza wanachama na wadau wote wa mfuko wa benki ya kimataifa kwa ajili ya huduma kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii. Siku ya kukusanya dawa ni kielelezo cha ukarimu pamoja na matumizi sahihi ya mali za dunia kwa ajili ya maboresho ya jamii na ushuhuda wa upendo kwa jirani kama mwaliko wa kutoka katika Injili ya Kristo Yesu. Mwishoni Baba Mtakatifu wa Fransisko amewapatia wote baraka zake za kitume, amewapongeza wanachama wa mfuko huu ambao wanatoka katika dini na imani mbalimbali mbali, lakini wote watambue kwamba ni ndugu na watoto wa Mwenyezi Mungu. Anawashukuru kwa kazi na ukarimu wao na anawaomba waendelee kumkumbuka na kumsindikiza kwa njia ya sala na sadaka zao katika maisha na utume wake kama halifu wa Mtakatifu Petro. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, askofu mstaafu Linus Okoki Okwachi wa jimbo katoliki la Homa Bay nchini Kenya, aliyefariki dunia ya tarehe 13 Septemba 2020 atazikwa kwenye kanisa kuu la jimbo katoliki la Homa Bay Jumanne, tarehe 22 Septemba 2020. Itakumbukwa kwamba marehemu askofu mstaafu Linus Okoki Okwachi alizaliwa tarehe 20 Oktoba 1952 huko Ujola, Kisumu. Baada ya masomo na majiundo yake akikasisi, tarehe 10 Desemba 1980 akapewa daraja takatifu ya upadre. Tarehe 18 Oktoba 1993 Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili akamteua kuwa askofu wa jimbo wa katoliki la Homa Bay nchini Kenya, na hatimaye akawekwa wakfu kuwa askofu tarehe 31 Disemba 1993. Tarehe 20 Februari 2022 akang'atuka kutoka madarakani. Jumapili, tarehe 13 Septemba 2020, akafariki dunia kwenye hospitali ya St. Monica jimbo kuu la Kisumu, baada ya kuwaongoza na kuwafundisha na kuwatakatifuza watu wa Mungu kama padri kwa miaka 39 na askofu kwa zaidi ya miaka 26. Yesu aje. ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Don Roberto Margesini alizaliwa wakunako mwaka elfu moja mia tisa huko Morbenyo, kaskazini mwa Italia. Alipadilishwa wakunako mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane. Alikuwa anafanya utume wake miongoni mwa masikini, wakimbizi na wahamiaji, jimbo katoliki la Komo nchini Italia katika maadhimisho ya kumbukumbu ya Bikira Maria mama wa mateso, Jumanne tarehe 15 Septemba 2020, majira ya asubuhi alichomwa kisu na kufariki hapo hapo na mtu ambaye amejulikana kwa jina la Ridha Mahamudo, mwenye umri wa miaka 51, aliyeingia nchini Italia kunako mwaka 1993 akitokea nchini Tunisia. Don Roberto Malgesini amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 51 tangu alipozaliwa. Watu wa Mungu jimbo Katoliki la Como wanamwita Don Roberto Margesini martire de na miserikodia, yaani shuhuda wa huruma ya Mungu kwa maskini. Baba Mtakatifu Francisco, wakati wa katekesi yake Jumatano tarehe 16 Septemba 2020, alimkumbuka na kumwombea akisema kwamba Don Margesini amewawa na mgonjwa wa afya ya akili aliyekuwa anamhudumia. Baba Mtakatifu alitumia fursa hii kuungana na watu wa familia ya Mungu jimbo Katoliki la Komo kwa ajili ya kuomboleza msiba huu mzito. Kwa upande wake Askofu Oscar Cantoni katika utenzi wake wa maombolezo anasema anamshukuru na kumrudishia Mwenyezi Mungu sifa na utukufu kwa ushuhuda wa kifo dini cha Don Roberto Malgesini. Kwa hakika amekuwa ni shuhuda wa huruma na upendo wa Mungu kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii. Ni padre aliyejisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa maskini na wala hakutamani kuwa na parokia ya kuhudumia bali kuwa ni kati pamoja na maskini ili kuwaonjesha huruma na upendo wa Mungu. Kardinali Konrad Krajewski mtunza sadaka mkuu wa kipapa, Jumamosi tarehe 19 Septemba 2020 amemwakilisha Baba Mtakatifu Francisco kwenye ibada ya mazishi ya Don Roberto Malgesini iliyofanyika kwenye kanisa kuu la jimbo wa Katoliki la Como na kuendeshwa na Askofu Oscar Cantoni. Ibada hii imefuatiliwa na maelfu ya maskini, wakimbizi na wahamiaji walioonja huruma na upendo wa Don malgesini enzi ya uhai wake. Mara baada ya misa ya takatifu, Kardinali Krayeske amewasilisha salamu za rambirambi kutoka kwa Baba Mtakatifu Francisco ambaye tangu aliposikia habari za mauaji haya ya kikatili amekuwa pamoja nao katika sala na sadaka yake. Baba Mtakatifu anasema kwa macho ya binadamu, Don Malegesini amefariki dunia, lakini kamwe upendo, sadaka na majitoleo yake hayawezi kufutika hata huu ni ukurasa wa Injili unaosema "Hakuna aliye na upendo mwingi kuliko huwa mtu kuutoa uhai wake kwa ajili ya rafiki zake." Sehemu hii ya Injili inapaswa kumwelishwa katika uhalisia wa maisha ya wafuasi wa Kristo Yesu. Katika maisha na utume wake, Don Malgesini alinafsisha ile sala kuu ya Baba yetu uliye mbinguni kwa kujitahidi kutekeleza mapenzi ya Mungu katika maisha yake, ili kuweza kuwaonyesha watu huruma na upendo wa Mungu kwa kulitukuza jina la Mwenyezi Mungu na kuhakikisha kwamba ufalme wake unakuja hapa duniani. Hii ni changamoto na mwaliko kwa mapadri kuhakikisha kwamba wanaishi Injili kikamilifu kama wanavyohimiza mwenye heri Kardinali Newman na Mama Teresa wa Calcutta. Waliwahimiza watu wa Mungu kueneza ukuu wa Kristo Yesu kwa njia ya huduma kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii ili kweli maisha yao yaweze kuwa ni mng'ao angavu wa Kristo Yesu ili hatimaye watu waonje uwepo endelevu wa Kristo Yesu katika maisha yao ili wanapoinua nyuso zao wamwone Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu. Huu ni mwaliko nao wasukuma kutoa ushuhuda kwa njia ya mifano halisi ya maisha yao ili kweli watu wa Mungu waweze kuonja huruma na upendo wa Mungu usiokuwa na mipaka. Damu na ushuhuda wa Don Roberto Malgesini ni chachu ya kutangaza na kushuhudia Injili ya upendo na huruma ya Mungu kwa maskini. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani walitangaza kwamba binadamu anayo haki ya uhuru wa dini. Uhuru huo ndio huu, kwamba kila binadamu lazima akingiwe na shurutisho la mtu mmoja mmoja, la makundi ya kijamii au la mamlaka yoyote ya kibinadamu, hivyo kwamba katika mambo ya dini mtu yoyote asishurutishwe kutenda dhidi ya dhamiri yake wala asizuiliwe katika mipaka inayokubalika kutenda kulingana na dhamiri yake binafsi, au hadharani, peke yake au katika muungano na wengine. Haki ya uhuru wa dini msingi wake ni hadhi ya binadamu ijulikanayo kwa njia ya neno la Mungu lililofunuliwa na ya akili. Haki hii ya binadamu ya uhuru wa dini yatakiwa kuzingatiwa katika sheria za jamii ili iwe haki ya raia. Dr. Andrea Tornieli, mhariri mkuu wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano, katika makala yake kuhusu mchango wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani kuhusu uhuru wa dini, anasema Mtakatifu Paulo wa Sita alichangia sana katika maboresho na hatimaye tamko kuhusu uhuru wa kidini ambao alitoa ufupisho wake kwa kusema, katika lugha ya Kilatini, nemo cogatur nemo impediatur. Yani, katika mambo ya dini hakuna mtu anayepaswa kuzuiliwa wala kulazimishwa. Mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani walionyesha wasiwasi kuhusu tamko hili na wakataka lipitishwe bila kupigiwa kura, lakini Papa Paulo wa sita, katika busara yake ya kichungaji akawasihi mababa wa mtaguso kulipigia kura, na alikapitishwa kwa kishindo kama msimamo wa kanisa kuhusu uhuru wa kidini. Mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani ulizingatia hasa mema ya kiroho kwa kila mtu, ukweli na haki, mapokeo na mafundisho ya Kanisa. Mwenyezi Mungu ndiye chemchemi ya wokovu wa mwanadamu. Kanisa lina wajibu wa kutangaza na kumshuhudia Kristu Yesu, linahimiza umuhimu wa kulinda dhamiri nyofu pamoja na wajibu wa kimaadili. Mababa wa mtaguso walipania, pamoja na mambo mengine, kuhakikisha kwamba wanaendeleza mafundisho ya wa kanisa kuhusu haki msingi za binadamu zisizoondoleka na katika sheria za muundo wa jamii. Kumbe, kuna haja ya kuendelea kufunda dhamiri za watu ili kutambua utu, heshima na haki msingi za binadamu. Tamko hili lilikuwa na maana sana katika maisha na utumi wa kanisa katika ulimwengu mamboleo. Kunako mwaka 1965 mtakatifu Paulo wa sita akafanya hija ya kwanza yakitumia kwa halifa wa mtakatifu Petro la kutembelea kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa. Akatumia fursa hii kuzungumzia kuhusu uhuru wa dini na umuhimu wa serikali mbalimbali mbali duniani kuhakikisha kwamba zinalinda na kudumisha uhuru huu. Dokta Andrea anasema Mtakatifu Yohane Paulo wa pili, tarehe 7 Desemba 1995, kama sehemu ya kumbukumbu ya miaka 30 tangu kuchapishwa kwa tamko la Dignitatis Humanae, alitumia fursa hii kwa mara nyingine tena kukazia uhuru wa dini sehemu mbalimbali za dunia. Hii ni sehemu ya utume wa kanisa wa kuendeleza mchakato wa majadiliano kati ya kanisa na ulimwengu kwa kusimama kidete kulinda, kutetea na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu. Uhuru wa kidini unafumbatwa katika misingi ya ukweli na haki, na kwamba uhuru wa kidini ni kati ya changamoto pevu inayopaswa kuvaliwa njuga katika ulimwengu mamboleo. Tamko hili ni amana na utajiri wa mama kanisa mitarafu wajibu wake wa kimaadili ulioisaidia jumuiya ya kimataifa kufanya mageuzi makubwa katika masuala ya kisiasa, kijamii sanjari na mafungamano ya jumuiya ya kimataifa. Waamini walei wanawajibika kuwa kweli ni vyombo na mashuhuda wa haki, upendo na amani, kwa maana kama vile ilivyo lazima kukubali ya kwamba mji wa kidunia hushughulikiao kwa haki mambo ya kidunia huongozwa na kanuni zake Vivyo hivyo hukataliwa kwa haki mafundisho yale ambayo yatakayo kuijenga jamii bila kuijali dini au kuupinga uhuru wa dini wa raia na kutaka kuuangamiza. Uhuru wa dini ni dhana inayoweza kusaidia kukuza demokrasia kwa kuzingatia tunu msingi zinazofumbatwa katika imani. Mama kanisa anawahimiza watoto wake kukuza na kudumisha majadiliano ya kidini, na kamwe waamini wa dini mbalimbali mbali duniani wasitumbukie katika mchakato wa dhana ya uongofu wa shuruti. Dhamiri nyofu ni mahali patakatifu sana katika maisha ya mwanadamu, mahali ambapo sheria ya Mungu imeandikwa katika moyo wa mwanadamu. Baba Mtakatifu msaafu Benedikto wa 16 tarehe 22 Desemba 2005, katika salamu na matashi mema kwa ajili ya sherehe za Noeli aligusia amana na utajiri mkubwa ulioachwa na Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili katika maisha na utume wa kanisa, lakini pia kumbukumbu kumbu ya miaka 40 tangu mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani walipochapisha tamko kuhusu uhuru wa dini, nguzo msingi kwa ajili ya utu heshima na haki msingi za binadamu tamko hili lilipyaisha mafundisho ya kanisa na linapaswa kuheshimiwa na wote. Waamini wajitaabishe kujisomea yale yaliyoandikwa na mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani kuhusu uhuru wa dini, ili kuendelea kuwa waaminifu kwa kusoma alama za nyakati, na hatimaye kusonga mbele kwa ajili ya kulinda utu, heshima na haki msingi za binadamu. Mama Kanisa anawaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuzama zaidi katika mafundisho jamii ya kanisa, maandiko matakatifu, uhusiano kati ya imani na sayansi, kanisa na sayansi, pamoja na kuendeleza mchakato wa ujenzi wa jamii stahimilivu. Baba Mtakatifu wa mstaafu Benedikto wa 16 anaendelea kufafanua kwamba wafia dini na waungama imani wa kanisa la mwanzo waliamimina maisha yao kwa ajili ya Kristo Yesu na kanisa lake Wengi wao wameuawa kutokana na chuki za kidini, uhuru wa dhamiri nyofu na imani yao kwa Kristo Yesu. Mama Kanisa, kwa kutambua dhamana na wajibu wake wa kimisionari, hana budi kujifunga kibwebwe, kulinda na kudumisha uhuru wa kuabudu na uhuru wa imani, ili hatimaye kuimarisha utambulisho na mafungamano ya kitamaduni umoja na amani kati ya watu wa mataifa. Dokta Andrea Tornieli anahitimisha makala yake kwa kusema, kwa upande wake, Baba Mtakatifu Francisco anakazia uhuru wa dini kwa kusema kwamba huu ni msingi wa ustawi, maendeleo ya wengi na mafungamano ya kijamii. Kutokana na umuhimu wake Vatican imekuwa mstari wa mbele kuhamasisha uhuru wa kidini katika medani ya jumuiya ya kimataifa, kwa kukemea vikali misimamo mikali ya kidini ambayo imekuwa ni chanzo cha maafa kwa watu wasiokuwa na hatia, sanjari na kuvuruga mchakato wa demokrasia ya kweli. Kanisa lina haki ya kushiriki katika maisha ya adhara, kwani linapania kumhudumia mwanadamu mzima, kiroho na kimwili. Akili ya mwanadamu inatambua uhuru wa dini kama sehemu ya haki msingi za binadamu inayofumbata utu na heshima yake. Uhuru wa kidini unapaswa kushuhudiwa katika maisha ya faraga na yale ya hadharani. Hii ni changamoto kubwa katika ulimwengu wa utandawazi, maendeleo ya sayansi na teknolojia. Pax Christi nchini Marekani imetangaza tarehe 16 Septemba, katika ukurasa wa tovuti yao, azimio lao katika fursa ya uchaguzi utakaofanyika nchini Marekani mwaka huu, ili kusaidia wajumbe wote, washirika na watu wote kuwa na dhamiri ya kufanya uamuzi wa nguvu ambao utawagusa idadi kubwa ya watu wa Marekani na ulimwengu wote na kuchagua viongozi wenye maadili, tabia njema na uadilifu unaohitajika kuhudumia jumuiya. Ubaguzi wa rangi unapenya kila hali ya maisha nchini Marekani, kwa mjibu wa taarifa hiyo, huku wakielezea kuwa unapanda ugaidi ambao unaendelea kutishia na kuua watu weusi, kuendelea kutukuza wazungu na kuacha ubinadamu wote umeharibika. Kwa kukabiliwa na ukweli huu, vuguvugu vugu la wanaharakati wa linadhibitisha kwamba maisha ya weusi yanahesabiwa, na kwamba vurugu zilizomo katika ubaguzi wa kimfumo ni dharau kwa Mungu aliyeumba, anakomboa na kutakasa wote na kutuita pamoja kama familia moja. Kwa hiyo inaunga mkono kuhusu fidia kwa mateso ya waliokumbwa weusi kwa sababu ya utumwa katika sheria za Jim Crow na wafungwa wengi wanaolengwa kama ilivyo pia kusaidia kikamilifu haki za watu kuhama na kutafuta kimbilio uraia na haki ya watu kutohama na kuishi katika hali ya usalama katika jumuiya zao za asili ni hatua muhimu sana iliyofikiwa kwa hitimisho la miaka ya kazi ngumu ya uvumilivu katika huduma ya kimisionari. Kwa maana hiyo, tarehe 14 Septemba 2020 katika jimbo la Tombura ya Mbio limewakilisha toleo jipya la kwanza la Biblia katika lugha maharia ya Pazande. Hii ni hatua muhimu kwa jimbo hilo ambalo limekuwepo kwa zaidi ya miaka mia moja, kama ilivyonukuliwa na shirika la habari za kimisionari Fides kuhusu tukio hilo la kihistoria lililofanyika katika fursa ya kumbukizi la miaka sita tangu kifo cha Askofu Joseph Gasi Abangite aliyekuwa wa kwanza kupewa jimbo hilo. Tukio hilo limeongozwa na kauli mbiu iliyochukuliwa katika Zaburi: Neno lako ni taa ya miguu yangu na mwanga wa njia yangu. Katika barua yake ya kichungaji Askofu Edward Iboro wa jimbo hilo kwa sasa amesisitiza umuhimu wa toleo la andiko takatifu ambalo linaleta pamoja zaidi ya waamini milioni nne ambao wanazungumza lugha ya Pazande nchini Sudani Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kwa mjibu wa askofu wa jimbo hilo amesema, shauku yangu kama kiongozi wa jimbo katoliki ya Tombura ya mbio ni ile ya kuadhimisha, kusoma, kueneza na kuishi neno la Mungu kwa namna ya kugeuka kuwa kitovu cha mantiki yote ya maisha. Ni matarajio kuwa Biblia inageuka kuwa sehemu ya kimbilio na kiini cha maisha ya kila mwamini na kwa ajili ya kanisa la Tombura ya mbio ambalo linaendelea kuadhimisha, kusoma, kusali na kushirikisha neno la Mungu. Kwa mjibu wa sheiki wa Misri Ahmed Al Tayeb, Imamu Mkuu wa Al-Azhar, alipokutana Jumanne tarehe 14 Septemba na waziri wa mambo ya nchi za nje ya Armenia akiwa katika ziara rasmi mjini Kairo, alisema sisi wa Al-Azhar tunaamini kwa hakika kwamba Uislamu na Ukristo haujawahi kuwa ni wenye asili ya vita na mizozo, badala yake imani za kidini zinakwenda kinyume na vita na migogoro ambayo inajitokeza na kutumiwa. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Misri, vimeripoti kwamba katika mazungumzo na mwakilishi wa serikali ya Armenia, Imamu Mkuu Sheikh Al Tayeb pia alirudia kwa vigezo vya msukumo wa mafundisho yanayotolewa na Alza vinawatambua wanadamu wote kama ndugu katika ubinadamu, na kwamba hata mafundisho ya Nabii Muhammad yanathibitisha udugu wa kuwa wanadamu, na kwamba taasisi muhimu ya kitaaluma ya Wasuni imejikita katika jitihada za kufafanua kwa usahihi wa mafundisho na ujumbe wa Uislamu. Jitihada za kanisa zinaendelea kuwa karibu sana na waathiriwa wa Covid 19 waliosauriwa. Nchi inaendelea kupitia kipindi kigumu cha mgogoro wa uchumi uliosababishwa na janga la kiafya, na serikali ya Vietnam imetangaza mpango mwingine wa kusaidia kifedha kwa wasiokuwa na fursa kufikia mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini. Sista Maria Du Thi Guyen wa shirika la masista wapenda msalaba mtakatifu katika wilaya ya Lai Chau ameripoti jinsi wanakijiji walijikuta wamenyimwa kabisa riziki wa wa shida huku wakishindwa kwenda kufanya kazi mahali pengine au jirani na China. Unijie, una ushupavu, nisimamie ukweli na kutetea imani, tena niimarishe mimi Maaskofu wa Malta wameamua kuwa na msimamo juu ya miswada miwili mpya inayojikita katika usawa unaozingatiwa kwa sasa na bunge la Valeta. Katika tamko lao lililosainiwa na askofu mkuu Charles Scicluna wa baraza la maaskofu wa Malta na maaskofu wengine wawili wa Godso na askofu msaidizi wa Malta, wamesisitiza kwamba kanisa linaunga mkono na ndiyo juhudi zote za usawa wa kutokomeza aina zote za ubaguzi <mulia> 27 Septemba ni siku ya 41 ya utalii duniani, sekta moja wapo maalumu ambayo imeguswa sana na janga la COVID-19 katika nchi nyingi sana. Kupitia tovuti ya baraza la maaskofu nchini Brazil, hasa kwa muhusika wa kitengo cha uchungaji wa utalii, Askofu Mkuu Irineo Roman wa Santa Rem anasisitizia kati ya mada nyingine nyingi juu ya utalii katika mazingira ya vijijini, hali ya sekta ya utalii katika mktadha wa janga la virusi vya Korona. Kauli mbiu ya mwaka huu inaangazia utalii na maendeleo vijijini ambayo iliwasilishwa na shirika la utalii ulimwenguni na kuungwa mkono na Vatican kupitia baraza lake la kipapa la huduma ya maendeleo fungamani ya binadamu, wamethibitisha katika ujumbe kwamba kauli mbiu iliyochaguliwa na shirika la utalii ulimwenguni kabla ya janga la COVID-19, kwa siku zetu hizi zinaonesha moja ya uwezekano wa mchakato wa kuanzia kwa upya na sekta ya utalii. Katika hotuba ya Kardinali Jackson inazungumzia hali ngumu sana ambayo ulimwengu wa utalii unakabili janga hili ikiwa moja ya sekta iliyoathiriwa zaidi na matokeo ya shida ya afya duniani. Kwa mjibu wa askofu mkuu Romani, katika muktadha wa Brazil, inawezekana kurudi katika maeneo makubwa ya vijijini kutoka kaskazini hadi kusini mwa nchi hiyo na maeneo ambayo bado yamefichika na zaidi hayathaminiwi na ambayo yanaweza kugunduliwa sasa kwa upya yakithaminiwa kama kuzindua tena utalii wa ndani na ikiwa yatakuzwa kwa utalii watapata fursa kubwa endelevu na uboreshaji. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, tarehe 21 Septemba, mama kanisa anaadhimisha sikukuu ya mtakatifu Matayo Mwinjili. Atusaidie kujibidiisha kulisoma, kulitafakari na kulimwilisha neno la Mungu katika walisia wa maisha yetu. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa ni kisepo kwa kusema tumsefu Yesu Kristu, Laudetur Yesus Kristus.