Amjambo a wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaokaabisha kusikiliza anayejili ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake. Papa Francisco alikutana na mwenyekiti wa kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu Daktari Peter Maurer na baadaye kukutana na katibu wa Vatikani Jumatatu tarehe 19 Oktoba. Katika mahojiano na Vatican News amezungumzia kuhusu mkutano na Papa na jitihada za pamoja za kujenga ulimwengu ulioungana na mshikamano wa majeraha ya yanayoumiza ubinadamu. Vatican News imefanya mahojiano na patriarki wa kiekumene kuhusiana na waraka wa Papa Francisco wa Fratelli Tutti, yaani wote ni ndugu, ambapo amesisitiza kuwa tuote ndoto ya ulimwengu wetu kama familia ya ubinadamu iliyoungana. Kukomesha njaa, kufanikisha usalama wa chakula, kuboresha lishe na kukuza kilimo endelevu vibaki kuwa vipaumbele muhimu. Amesema hayo Askofu Mkuu Jordan Kacha, mwakilishi wa kudumu wa Vatikani kwenye Umoja wa Mataifa, katika mkutano wa 75 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa uliofanyika tarehe 16 Oktoba 2020 huko New York, Marekani. Kardinali Antonio Tagre, rais wa baraza la kipapa la uinjiishaji wa watu na rais wa Caritas Internationalis si ametoa ujumbe wake kwa njia ya video katika fursa ya siku ya kimisionari ulimwenguni, tarehe 18 Oktoba 2020, akigusia ujumbe wa Papa kwa ajili ya siku ya kimisionari 2020, ambapo amesema Papa anatoa msaada wake kiroho na zana kwa wamisionari. Hivyo tunapaswa kuhisi kuwa sehemu ya mwendelezo wa kimisionari na kuunga mkono utume. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia Nakukaribisha Ukendo, wana, badilisha na maoni maadili na matarajio katika ulimwengu uliojeruhiwa na kugawanyika na sasa hata kukumbwa na janga jipya la virusi vya korona, ambalo linazidi kuleta matatizo ya maisha na mengine, ndiyo yanabainishwa na mwenyekiti wa kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu Daktari Peter Maure baada ya kukutana na Papa Francisco na baadaye Kardinali Petro Parolini, katibu wa Vatikani, tarehe kumi na tisa Oktoba elfu mbili na ishirini mjini Vatikani, akiojiwa na Vatican News na Osservatore Romana akizungumzia juu ya mkutano huo, amesema awali ya yote mkutano wake na Papa Francisco akiwa Roma ni kipindi cha kweli maalumu. Kiukweli ni fursa nzuri sana, kwa sababu ni mikutano michache aliyo nayo ulimwenguni inayompatia fursa kama hii ya kubadilishana maoni, mitazamo, maadili hata matarajio ambayo wana akirisha iwe katika kuzungumzia juu ya tathmini ya majibu kwa ajili ya migogoro ulimwenguni kwa mtazamo wa imani tofauti ya kidini, au iwe hata katika kuzungumzia kwa mtazamo wa haki za kibinadamu kimataifa, na ambazo hatimaye zinaingia ndani ya makumi na karne ya miaka katika maadili mema ya kutenda kazi katika jamii. Kwa maana hiyo, kuja kwake Roma amesisitiza ni uzoefu chanya na zaidi wa kuweza kuzungumza na Papa Francisco na kuwa na utambuzi wa kweli, wa kweli wa uungwaji mkono naye katika kile ambacho wao wanaendelea kutekeleza na kupeleka mbele kwa watu walioguswa na vita na kutumia nguvu. Kwa maana hiyo, amebainisha maana ya kupata nguvu yote mpya na chanya ambayo anarudi nayo nyumbani kwao. Vatican News, katika swali jingine awakukosa kuuliza juu ya mtazamo gani aliyonao wa waraka wa hivi karibuni wa Papa Francisco kuhusu Fratelli Tutti, hasa masuala yanayoendana na shughuli za msalaba mwekundu kimataifa, amesema ni kuanzia na Fratelli Tutti, yani wote ni ndugu, akiamini ndiyo kauli mbiu ambao umeweza kutoa chachu kwa miaka mingi ya kazi ya msalaba mwekundu Aidha, naamini msingi wa imani unaosimamia kama msalaba mwekundu Vatican na Baba Mtakatifu na hatimaye ni katika hitaji la kupambana dhidi ya kugawanyika kwa jamii, kwani ni migawanyiko ambayo inaleta uchungu kwa namna inavyoonyesha matokeo mabaya ya raia, kwa walioathirika, kwa wahamiaji na waliohamishiwa ndani kwa sababu ya vita na kutumia nguvu kwa watu walioshambuliwa na mbio za ununuzi wa silaha katika jamii, na kwa ajili ya watu waliopata pigo la mabadiliko ya tabianchi, watu waliobaguliwa, umaskini na ukosefu wa haki. Aidha, amesema ni vema kwenda kinyume na mantiki ya sasa, kama ni kutumia lugha ya kisasa ili kuendelea na maoni katika jumuiya ambayo inakuwa tofauti, shirikishi na inaunganisha wote, inajenga madaraja mahali ambapo hali halisi inagawanya jamii. Hii ndiyo anaamini kuwa moyo wa mtazamo wao na maono yao ya pamoja katika jitihada za pamoja. Kama mwenyekiti, amesema wanajivunia sana kuwa karibu na Vatikan na Baba Mtakatifu, na kwa maana ya jitihada hizo vilevile vile akijibu kuhusu changamoto ya msalaba mwekundu wanazokabiliana nazo hasa katika msaada kwenye mantiki ya sasa ya janga, anaamini kuwa virusi vya korona vimeongezea sana matatizo mengi ambayo yalikuwepo tayari na yanajulikana kwa yale ambayo walikuwa wakipambana nao kwa miaka ya mwisho. Tumeona vita na kutumia nguvu vilivyoshambulia jamii. Tumeona umaskini na mabadiliko ya tabia nchi, jinsi gani ambavyo yameleta matatizo makubwa na ambayo tayari yalikuwa hasa katika mantiki ya walio tayari athirika, kama vile ukanda wa Sahel, ziwa la Chadi au pembe ya Afrika na Pasifiki. Leo hii tunaona ni jinsi gani COVID inaongezea kwa njia hiyo. Bwana Maurer anaamini lipo janga halisi hasa la kutazama migawanyiko iliyopo, na kwamba matajiri wameongezeka na umaskini umeongezeka pia <mulia> Tunaunga mkono mwaliko wa Papa Francisco wa changamoto ya kutojali na ugumu wa moyo ambao unatawala maisha yetu ya kiekolojia, kisiasa, kiuchumi na kijamii kwa ujumla, kama mambo msingi juu yake ili kuweza kuota ndoto ya ulimwengu wetu kama familia ya ubinadamu iliyoungana. Ndiyo maneno ya patriaki wa kiekumene Bartholomeo ambaye yupo jijini Roma akitoa maoni yake kuhusu waraka wa hivi karibuni wa Papa Francisco wa Fratelli Tutti au wote ni ndugu, katika mahojiano na Daktari Andrea Tonieri, mhariri mkuu wa baraza la kipapa la mawasiliano, akijibu swali kuhusu mtazamo wake juu ya waraka wa Fratelli Tutti, anasema kabla ya kufahamu waraka wa Fratelli Tutti, wakaka yake papa Francisco walikuwa tayari na uhakika kuwa ungekuwa unaelezea mfano mwingine wa jitihada zake muhimu kwa ajili ya ubinadamu mpendwa wa Mungu kwa njia ya maonyesho yake ya mshikamano kwa ajili ya wote wanaoelemewa na mizigo wanaozidiwa na wenye kuhitaji, na ambao angeweza kupendekeza mambo ya dhati kwa ajili ya kukabiliana na changamoto kubwa ya wakati huu hasa kwa kuongozwa na kisima kisichokauka cha utamaduni wa Kikristo na ambacho kinabubujika ndani ya moyo wake uliojaa upendo. Patriaki Bartholomeo amesema matajio yake yamekuwa ni chanya baada ya kukamilisha tathmini muhimu kuhusu waraka huu ambao aumaanishi tu muhtasari au muhtasari wa nyaraka zilizopita au maandiko mengine ya Baba Mtakatifu Francisco, lakini kuhitimisha na kufurahisha kwa kutoa mafundisho yote ya kijamii. Katika roho hiyo, Patriaki amesema wanaonyesha matashi mema na matumaini kuwa waraka wa Fratelli Tutti huweze kuwa kisima cha kuchota upendo wa kidugu na mazungumzo yenye tija kwa njia ya kuchukua wajibu wa msimamo wa kweli katika mipango yote ya kijamii, kidini, kisiasa pamoja na kibinadamu. Katika sura ya kwanza inazungumzia kivuli kilichopo ulimwenguni na kwa maana hiyo matumaini gani ambayo yanaweza kuonekana katika ulimwengu yatokanayo na Injili. Patriarki anasema maana yake ya kibinadamu, kijamii na kiroho hapa ni kuzungumzia juu ya dhambi za kisasa, na ikiwa tulizoea kusisitiza juu ya dhambi ya asili, kwa sababu haikutokea katika nyakati zetu na wala katika karne yetu, lakini hatuwezi kuwazia kwa wakati uliopita. Lakini licha ya hayo yote, tuna wasiwasi mkubwa kwa sababu ya maendeleo ya kisasa ya kiufundi na ya kisayansi ambayo yameongezea nguvu binadamu. Mafanikio ya kisayansi lakini yayajibu tafiti zetu za kimsingi za uwepo na wala haziondoi. Tunapata maarifa ya kisayansi kwamba hayaingii katika kina cha roho ya mwanadamu. Mtu huyo anajua hili, lakini anafanya kana kwamba hajui. Papa anazungumzia pia utofauti uliopo katika walio navyo na wasio na kitu, ambapo patriaki anasema maendeleo ya kiuchumi hayakupunguza ule utofauti wa matajiri na maskini, na zaidi umeongezea kipaumbele cha faida dhidi ya ulinzi wa walio dhaifu zaidi na kuchangia matatizo makubwa ya mazingira. Sera za kisiasa zimegeuka kuwa hifadhi ya uchumi, haki ya kibinadamu na kisheria ya kimataifa zimefafanuliwa na kutimiza madhumuni yasiyohusiana na haki, uhuru na amani shida ya wakimbizi ugaidi, ghasia za serikali, kudhalilisha hadhi ya binadamu, aina za kisasa za utumwa na janga la COVID-19 sasa zimeweka siasa mbele ya majukumu mapya na kufuata mantiki yake ya ubadhirifu. Kwa maana hiyo, mbele ya hali hiyo, mapendekezo ya maisha ya kanisa ni kufanya mabadiliko hasa ya kuwa wamoja, na ndio ulazima, na ndio upendo, na ndio ufunguzi wazi kwa mwingine, na kuwa na utamaduni wa mshikamano na watu kabla ya Mungu wa kiburi mtu kiburi, tunahubiri Mungu mtu. Amesisitiza patriarki, tunakabiliana na uchumi, tunatoa nafasi ya uchumi na shughuli za kiuchumi kulingana na haki ya kijamii katika sera ya haki ya wenye nguvu zaidi, tunapinga kanuni ya kuheshimu haki zisizoweza kutolewa kwa raia na sheria za kimataifa. Na mbele ya kukabiliwa na shida za kiekolojia, tunaitwa kuheshimu kazi ya uumbaji, unyenyekevu na ufahamu wa jukumu letu la kukabidhi mazingira ya asili kwa kizazi kijacho. Jitihada zetu za kushughulikia shida hizi ni muhimu, lakini tunajua kwamba yule anayefanya kazi kupitia sisi ni Mungu, rafiki wa mwanadamu na akifafanua kuhusu picha ya msamaria mwema ambayo ni muhimu kwa wakati huu, Patriarki amesema mfano wa msamaria mwema uko karibu. Maandishi ya Biblia yanatuonyesha ukweli wote wa amri ya upendo katika mfano huo kuna kuhani, kuna Mlawi. Watu hao wanaowakilisha dini ambazo zimefungwa binafsi zinajikita kuhifadhi sheria tu na kudharau, kama tabia za Wafarisayo waliokuwa wakijali sheria tu na kusahau upendo na msaada wa jirani. Msamaria mwema anaonyesha kuwa mgeni wa karibu ambaye baada ya kumwokoa mtu aliyejeruhiwa na majambazi. Katika swali la mwalimu wa sheria, ni nani jirani yangu, Kristo anajibu kwa swali, ni nani kati ya hawa watatu wanafikiri walikuwa ni jirani ya yule aliyejeruhiwa? Katika hili mwanadamu hana ruhusa ya kuuliza, bali anaombwa kuitwa kutenda kwa dhati. Daima ni lazima ajitokize jirani ndugu, aliye mbele na aliye mbali, yaani mgeni au adui. Lazima kuzingatia kuwa mfano wa msamaria mwema unakwenda sambamba na swali la mwalimu wa sheria ambalo linamjaribu Kristo: je, nifanye nini ili nipate kurithi maisha ya milele? Katika jibu lake ni upendo kwa jirani, ambalo ni wazi katika hali hiyo. Huo ndio ujumbe kwa mtazamo wa hukumu na, na, hiya, hubera, Katika mkutano wa waandishi wa habari uliofanyika tarehe 16 Oktoba elfu mbili na ishirini jijini Nairobi, Kenya, wahusika wa kidini wamebainisha umuhimu wa kufanya mazungumzo ya kitaifa ambaye anajumuisha Wakenya wote ili kuweza kufikia upatanisho wa kweli wa nchi. Wasiwasi wasi wa kikundi hiki hasa ni kwamba katika mtazamio wa uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili unaweza kuongeza hali ngumu ya migogoro na vurugu kama ilivyojionyesha mwaka elfu mbili na kumi na nane. Wito huo unaoelekezwa kwa wanasiasa, watu wa dini na raia wote unaangazia hali mbaya zinazowezekana iwapo kutakosekana amani, kwa mjibu wa taarifa hiyo. Kwanza inasomeka ile ya mgogoro sugu, ambao mizozo msingi hadi sasa haijasuluhishwa na inabaki palepale pale katika eneo lote na kusababisha ukiukwaji endelevu wa haki za binadamu, kutokujali dhahiri utawala wa sheria na vilevile kuenea kwa rushwa bila mageuzi yoyote. Kwa maana hiyo, hivi sasa, kwa mjibu wa viongozi wa dini wanaelezea, Kenya inakabiliwa na hali hii lakini hali ya pili inazidi kuwa karibu nayo ambayo ni kurudi tena kwenye mzozo hii. Kiukweli, ikiwa makubaliano yaliyoanzishwa kati ya Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga, inawezekana kuibuka wanamgambo wa asili ili kudhoofisha taasisi za kijamii na kuhatarisha machafuko, kwa mjibu wa maelezo ya viongozi wa dini. Hali ya tatu, kwa upande mwingine, ni ile ambayo kikundi hiki cha kidini kinaonyesha kama hali nzuri, kwa sababu wanasema itaruhusu mazungumzo ya umoja, yaani utatuzi wa migogoro ya mara kwa mara kati ya jamii na mageuzi ya uchaguzi muhimu, ili kufikia kuaminika, huru, haki na uwazi. Katika suala hili viongozi wa kidini wanakumbusha mpango wa kujenga madaraja uliozinduliwa baada ya makubaliano kati ya Rais Kenyatta na Odinga. Mpango huo unakusudiwa kuleta mgawanyiko zaidi kuliko umoja, kwa mjibu wa hati ya pamoja, kwamba ikiwa itaendelea kujadili kutoka katika maoni ya kisiasa badala ya yaliyomo. Chombo hiki kinasisitiza na kinamtaka Rais Kenyatta kuanzisha mchakato mpana wa ushauri ili kuandaa mkakati wa kutokomeza janga hili katika kiwango cha kitaifa kwa kuzingatia mazingira magumu ya janga la Covid-19. Viongozi wa kidini wanakumbusha kwamba imesababisha umaskini zaidi ya asilimia 45 ya idadi ya watu, na hii inamaanisha kwamba kuna raia maskini zaidi waliokata tamaa, wenye njaa na wenye hasira. Kwa kuongezea, chombo hiki cha kidini kinasema wanawasiwasi juu ya vipindi vya hivi karibuni ambavyo kwa vikosi vya usalama vimezuia shughuli katika sehemu za ibada. hizi ni hatua zisizofaa ambazo tunaomba kukomeshwa mara moja, wanasema viongozi wa kidini wakisisitiza kwamba sheria na utaratibu wa umma lazima utumie njia ile ile kwa kila mtu. Vivyo hivyo, kikundi kinawakumbusha viongozi wa kidini kudumisha utakatifu wa maeneo ya ibada bila kuzitumia kwa malengo mengine kama propaganda za kisiasa katika ujumbe wake kwa njia ya video katika fursa ya maadhimisho ya siku ya kimisionari ulimwenguni tarehe 18 Oktoba 2020 Kardinali Luis Antonio Tagre rais wa baraza la kipapa la uinjishaji wa watu na rais wa Caritas Internationalis amesema jitihada za umisionari wa kila mbatizwa ni sehemu ya kujenga utambulisho wa kuwa mwamini kamili kwa maana hiyo wote tunaitwa kujua kupenda na kutangaza injili wakati tunashuhudia neno na matendo yetu ya dhati ya kutoa sadaka Akigusia kuhusu ujumbe wa papa Francisco kwa ajili ya siku ya kimisionari ulimwenguni elfu mbili na ishirini, kardinali Tagle amebainisha kwamba kwa njia ya shirika la kipapa la shughuli za kimisionari anatoa msaada wake kiroho na zana kwa wamisionari. Hivyo wote tunapaswa kuhisi kuwa sehemu ya mchakato wa mwendelezo wa kimisionari, kwa kushirikiana, ili kuunga mkono kiuchumi katika utume wa kimisionari, hata kama ulimwengu unapitiwa na changamoto za nguvu, lakini utume unaendelea na mahali pale ambapo na mahitaji zaidi wapo pia wamisionari na ambao wanahitaji msaada wetu. Amehitimisha ujumbe wake kwa njia ya video Kardinari Tagre. <muchos> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani, tarehe 17 Oktoba 2020 amemweka wakfu askofu mkuu Giovanni Gaspari, balozi wa Vatikani nchini Angola, Saotome na Princhipe, katika ibada ya misa takatifu iliyoadhimishwa kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Katika mahubiri yake, Kardinali Palolina amekazia zaidi kuhusu huduma kwa Mungu na jirani kama chemchemi ya furaha na matumaini, udhaifu wa binadamu, neema na baraka kutoka kwa mwenyezi Mungu, maskofu wanawekwa wakfu kwa ajili ya huduma kwa watu wa Mungu, wajibu na dhamana ya balozi wa Vatikani kwa makanisa mahalia, pamoja na historia ya maisha na utume wa askofu mkuu Giovanni Gaspari. Kardinali Parolina anasema Kristo Yesu, kabla ya mateso, kifo na ufufuko wake, aliwaelezea mitume wake maana ya uongozi katika mchakato wa ujenzi wa ufalme wa Mungu hapa duniani. Kristo Yesu, neno wa Mungu aliyejinyenyekesha, akatoa mwili na kuzaliwa kati ya binadamu, akawa mtumishi na mtii hata mauti ya msalaba, ni kielelezo cha hali ya juu kabisa cha huduma kwa Mungu na jirani, chemchemi ya furaha na matumaini kwa wafuasi wake. Kwa kufuata na kuiga mtindo wa maisha na utume wa Kristo Yesu, hata wafuasi wake nao wanaweza kujivika fadhila ya upendo na kutawala pamoja naye. Uongozi unapaswa kufahamika kuwa ni chombo cha huduma kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii, wakipewa kipaumbele cha kwanza. Kristo Yesu amekuwa ni mfano bora wa kuigwa katika masuala ya uongozi. Kwa bahati mbaya, baadhi ya watu wanaona kwamba uongozi ni kichaka cha kujineemesha na kujipatia utajiri wa chapuchapu pamoja na kutukuzwa na watu. Kristo Yesu, kwa kutambua udhaifu, changamoto na matatizo wanayoweza wafuasi wake kukumbana nayo katika hija ya maisha yao, akawakirimia neema na baraka kwa ajili ya huduma kwa Mungu, kanisa na masikini. Alijifanya mnyonge ili kuwakirimia nguvu wafuasi wake akateswa na kutundikwa msalabani ili kwa njia ya ngazi ya msalaba hata wafuasi wake waweze kukwaa kwenda mbinguni kwa Baba, kwa kujisadaka bila kujibakiza, kama ilivyokuwa kwa Mtakatifu Inyasi wa Antiokiya aliye sadaka wa maisha yake kwa ajili ya Kristo Yesu na kanisa lake. Maaskofu wanawekwa wakfu kwa ajili ya kuongoza kufundisha na kuwatakatifuza watu wa Mungu. Kumbe wanapaswa kuyatangaza na kuyashuhudia maneno ya Kristo Yesu kama kielelezo cha imani tendaji, tayari kuwatumikia watu wa Mungu kwa unyenyekevu, ari na moyo mkuu. Watambue kwamba wameteuliwa kati ya watu na kuwekwa wakfu kwa ajili ya mambo ya Mwenyezi Mungu. Waskofu ni jina na kielelezo cha huduma kwa wote, lakini zaidi kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii. Daraja ya uaskofu ni huduma ya upendo na umoja kama anavyosema Mtakatifu Paulo wa Sita. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, askofu mkuu Giovanni Gaspari, barozi wa Vatikani chini ya Angola, Sao Tome na Princhipe, ameitwa na kutumwa kutekeleza dhamana na wajibu huu kwa niaba ya halifa wa Mtakatifu Petro kwa makanisa mahalia. Kumbe anapaswa kutimiza wajibu huu kwa moyo wa furaha, imani na matumaini, daima akiendelea kujiaminisha chini ya ulinzi na tunza Mwenyezi Mungu. Awe ni daraja kati ya kanisa mahalia na Baba Mtakatifu kwa kusimama kidete kulinda, kutunza na kudumisha utu, heshima, haki msingi za binadamu, ustawi na maendeleo ya wote. Balozi wa Vatikani anapaswa kuwa ni chombo cha amani na ujenzi wa udugu wa kibinadamu unaoheshimu uhuru wa kuabudu pamoja na ujenzi wa jamii inayosimikwa katika sera na mikakati ya uchumi fungamani, usawa na haki kwa wote, kila mtu akipewa nafasi ya kuweza kupata utimilifu katika maisha yake. Kama mwakilisho wa kanisa, balozi wa Vatikani anapaswa kuwa ni shuhuda na chombo cha ujenzi wa amani kati ya mataifa kwa njia ya majadiliano yanayosimikwa katika ukweli na uwazi. Hii ni huduma inayoboreshwa kwa njia ya sakramenti za kanisa, neno la Mungu, kufunga na kusali. Askofu Mkuu Giovanni Gaspari, balozi wa Vatican nchini Angola, Sao Tome na Principe, alizaliwa tarehe 6 Juni 1963, jimbo kuu la Pescara nchini Italia. Baada ya masomo na majundo yake ya kikasisi tarehe 4 Julai 1987, akapewa daraja takatifu ya upadre. Jimbo kuu la Pescara likampatia nafasi ya kujiendeleza zaidi na masomo kiasi cha kujipatia shahada ya uzamivu katika sheria za kanisa na shahada ya uzamili katika maadili. Ilikuwa ni tarehe mosi Julai mwaka elfu mbili na moja, askofu mkuu Giovanni Gaspari alipojiunga na diplomasia ya kanisa na hatimaye akatumwa nchini Irani, Albania, Meksiko, Lithuania na hatimaye kwenye sekretarieti kuu ya Vatikani tarehe 21 Septemba elfu mbili na ishirini, Baba Mtakatifu Francisco akamteua kuwa askofu mkuu na balozi wa Vatikani nchini Angola, Saotome na Principe na kuwekwa wakfu tarehe 17 Oktoba elfu mbili na ishirini. Barani Afrika anatumwa kuokoleza ari na moyo wa majadiliano ya kidini na kiekumene kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Kazi kubwa umefanya, ya Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisko, wakati wa hija yake ya kitume huku Amerika ya Kusini, kunako mwaka elfu mbili na kumi na nane, alisikitika kusema kwamba ukoloni mamboleo unaojikita katika nguvu ya kiuchumi kwa uchimbaji wa mafuta na gesi asilia, kilimo cha mashamba makubwa makubwa ni kukidhi mahitaji ya malighafi ya viwanda, ni mambo yanayotishia usalama wa maisha, ustawi na maendeleo ya ukanda wa Amazonia. Baba Mtakatifu anawataka maaskofu kuwa karibu zaidi na wakleri wao kukuza na kudumisha tunu msingi za maisha ya kienjele ili kupambana na saratani ya rushwa, ufisadi na kumong'onyoka kwa haki, utu na heshima ya binadamu na kwamba maaskofu wathamini majadiliano katika ukweli na uwazi. Maadhimisho ya sinodi ya maaskofu ukanda wa Amazonia kuanzia tarehe 6 hadi 27 Oktoba 2019 iliyoongozwa na kauli mbiu Amazonia ya njia mpya ya kanisa na kwa ajili ya ekolojia fungamani kuna umuhimu wa kuendelea kusikiliza kilio cha mama dunia na maskini kutoka ukanda wa Amazonia tayari kuibua mbinu mkakati utakaosaidia mchakato wa utunzaji bora wa mazingira nyumba nyumba ya wote waamini wa ukanda wa Amazonia wanacho kilio kingine cha ukosefu wa huduma msingi za maisha ya kiroho kutokana na uhaba wa mihimili ya uinjilishaji yaani wakleli watawa na makatekista Baba Mtakatifu wa Francisco katika hotuba yake wakati wa hija yake ya kichungaji huko Puerto Maldonado nchini Peru hapo tarehe 19 Januari 2018 aliwashukuru na kuwapongeza wananchi wa ukanda wa Amazonia wanaoendelea kushuhudia utajiri wa kibayolojia kitamaduni, maisha ya kiroho na hekima itakayowawezesha watu wengi zaidi kusimama kidete kulinda, kutunza na kudumisha mazingira bora, nyumba ya wote kwani hapa ni mahali patakatifu ambapo panawawezesha watu kumwimbia Mwenyezi Mungu utenzi wa sifa na shukurani. Baba Mtakatifu ao alisema yuko kati yao kuwatembelea, kuwasikiliza na kukaa pamoja nao ili kuweza kukabiliana na changamoto mamboleo, tayari kusimama kidete kulinda na kudumisha Injili ya uhai, mazingira ya bora na utamaduni unaozingatia utu na heshima ya binadamu. Uwepo wa wananchi wa ukanda wa Amazonia, kuliko wakati mwingine wowote wa katika historia yao, sasa wanatishiwa zaidi na nguvu za kiuchumi zinazotafuta kuchimba mafuta, gesi asilia na madini, pamoja na kilimo cha mashamba makubwa na sera zisizotoa kipaumbele cha kwanza kwa utu na heshima ya binadamu, kiasi kwamba watu wananyanyaswa na kudhulumiwa. Rasilimali na utajiri uliopo ndani ya misitu hii hauwasaidii sana wenyeji, na matokeo yake vijana wa kizazi kipya wanakimbia ili kutafuta maisha bora zaidi ugenini. Umefika wakati wa kuzingatia mahitaji halisi ya wananchi wa ukanda wa Amazonia, badala ya utajiri wa eneo hili kuyanufaisha mataifa tajiri na makampuni makubwa makubwa ya kigeni. Ili kuweza kufikia sera na mikakati ya maendeleo fungamani ya binadamu, kuna haja kwa serikali na taasisi kuwaheshimu na kuwathamini wananchi mahalia kwa kujenga na kudumisha majadiliano na watu mahalia, sanjari na kuzingatia tamaduni, lugha ya mapokeo, haki na maana ya maisha yao kiroho. Wananchi mahalia washirikishwe kwenye majadiliano yanayogusa kwa karibu zaidi maisha yao, ili kuondokana na tabia ya ubaguzi pamoja na wananchi hao kutengwa. Baba Mtakatifu anakaza kusema kuna cheche za matumaini zinazozijengea uwezo jumuiya mahalia ili kusimama kidete kulinda, kutunza misitu na faida ya mazao yake inawanufaisha wananchi mahalia kwa kuboresha hali ya maisha yao kwa kuwapatia wananchi huduma bora zaidi ya elimu na afya ili kupambana vyema na mazingira rayao ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, Kardinali Claudio Humes, rais wa mtandao wa kanisa Amerika ya Kusini, anasema sera na mikakati ya maendeleo fungamani ya binadamu hainabudi kupata chimbuko lake na hatimaye kufumbatwa katika tunu msingi za Kiinjili. Kardinali Humes, katika mahojiano na shirika la habari za kimisionari la Fides, anakaza kusema familia Mungu katika ukanda wa Amazonia inaendelea kujiandaa kikamilifu ili kuhakikisha kwamba inashiriki kamilifu katika mchakato mzima wa maadhimisho ya wa sinodi ya maskofu wa Amazonia pamoja na utekelezaji wa shughuli zake. Kanisa huko Amerika ya Kusini linakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali za kimisionari, kijamii na kiuto zinazopaswa wa kuvaliwa njuga ili kupatiwa ufumbuzi mwafaka kwa kutumia mwanga wa Injili ya huruma na matumaini. Kutoka studio za Radio Vatican, mtoto wa mkulima Padre Richard namnamna mpendwa msikilizaji wa Redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Ni Sistanja Rezaura akikuaga tumzivi Yesu Kristo. Laudetur Yesus Kristus.