Jambo wa sikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm -hmm. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhutasari wake, tarehe ishirini Novemba elfu mbili na ishirini, Papa Francisco ametoa hotuba yake kwa jumuia ya taasisi ya Kipapa ya Pio ya Amerika ya Kusini mjini Roma kwa kupendekeza mambo matatu muhimu kwao: kwanza, kufungua mlango wa moyo na mioyo. Hii ina maana ya kufungua moyo kwa Bwana ambaye atoki daima kubisha hodi mbele ya milango yetu ili aweze kuishi nasi, lakini pia hata kumfungulia ndugu, kwa sababu ya kutosahau kuwa uhusiano na Mungu unaweza kuwa rahisi ikiwa unaangazia uhusiano na jirani. Pili, kutoa msaada na kuwalika wengine wafanye hivyo. Mungu amewaita katika wito wa kikuani na kuwatuma katika mji wa Roma ili kukamilisha mafunzo yao kwa sababu ana mpango wake wa upendo wa kuhudumia kila mmoja. Tatu, kuponya ulimwengu dhidi ya ubaya mkubwa unaosumbua vilevile. Mtasikiliza Kardinali Pietro Parolin, katibu wa Vatikani, ametoa hotuba katika hitimisho la mkutano kwa njia ya mtandao ulioandaliwa na ubalozi wa Marekani jijini Vatikani, kwa kuchambua ongezeko la chuki dhidi ya Wayahudi na jinsi gani ya kuweza kutokomeza kupitia mazungumzo ya kidini. Katika siku ya mtoto duniani tarehe ishirini Novemba Papa Francisco ametoa ujumbe wake kwa njia ya mtandao akisema, kila mtoto anahitaji kupokelewa na kutetewa kusaidiwa na kulindwa tangu tumboni mwa mama yake. 19 Novemba 2020 ilikuwa ni siku ya kwanza kati ya siku tatu kuhusu tukio la Economy of Francesco, yaani uchumi wa Francisco, tukio la kimataifa ambalo linawaona vijana wanauchumi na wajasiriamali kutoka ulimwenguni kote wanaofanya mkutano huo kwa njia ya mtandao. Kardinali Turkson wakati wa hotuba yake ya uzinduzi amesema sio soko linaloweza kuponyesha uchumi, na ndiyo sababu ni muhimu msukumo uweze kutoka kwa watu ambao sio kwa sababu ya kazi tu. Mwisho wa habari hizi utasikiliza tafakari la neno la Mungu linalokuandaa katika dominika ya sherehe ya Yesu Kristo Mfalme wa Ulimwengu, inayoletwa kwako na Padre Paskali Iyondo. Nisi Sanja Rwezaula anakukaribisha. Papa Francisco ametoa hotuba yake kwa jumuiya ya taasisi ya kipapa ya Pio ya Amerika ya Kusini jijini Roma, kwa kushukuru Padre Giribeto Frere kwa maneno yake kwa niaba yote. Katika hotuba yake amemwonyesha ya changamoto za wakati huu ambazo zinawakumba katika jumuiya yao kwenye uwanja wa mafunzo na ulazima wa kubaki waaminifu katika utume wao kwa kuunda na kuundwa kama makuani katika huduma ya watu watakatifu wa Mungu, ambao ni wanahija katika bara la Amerika ya Kusini. Papa Francisco anasema pamoja na kuwa na historia ya kutenganisha watu wao, lakini haikuharibu ndani mwao ile mizizi ambayo inawaangazia ile kazi ya uinjilishaji wa bara la Amerika. Kwa misingi hiyo, taasisi ya kipapa ya Amerika Kusini ilianzishwa kwa lengo la kuunganisha makanisa yote maharia na wakati huo huo kujifungulia katika ulimwengu mzima ambao ni katika mji wa Roma ni uzoefu wa umoja na ufunguo ambao ndiyo changamoto kubwa, kwa sababu ingeweza kufanya Amerika ambayo inaishi katika jumuiya kubwa ya watu wengi ambayo inaweza kuchangia kuponesha ulimwengu. Injili na ujumbe wake ulipofika katika bara hilo kwa zana za binadamu, ndiyo hapa kukosekana dhambi, lakini kwa neema iliwezekana kushinda udhaifu huo na neno likaenea kila kona ya bara zima. Watu na tamaduni walipokea katika utajiri na utofauti wa mitindo mbalimbali mbali ambayo hata leo hii inawezekana kuiona. Miujiza hiyo iliwezekana kwa sababu wale waliofika na wale waliopokea waliweza kuwa na uwezo wa kufungua mioyo yao na siyo kuifunga na kuweza kutoa kwa ngazi ya binadamu, utamaduni na au dini. Papa Francisko amewaalika katika kipindi hiki kupanda neno kwa namna ya ukaribu, bila kushutumu, kama alivyopanda Mungu na ambaye hatazami ugumu wa ardhi wala uwepo wa mawe, ambaye haondoi mizizi ya magugu mabaya ili asije kung'oa mbegu ya ufalme wa Mungu. Katika hayo lazima ndiyo yaongoze mafundisho yao na katika huduma yao, ili kufungulia milango mioyo yao na mioyo ya wale ambao wanawasikiliza kwa maana hiyo. Katika kufanya hivyo, amewaalika katika mambo matatu muhimu ya dhati, katika matendo na ambayo yanajumuisha binafsi na ile ya kijumuia. Kwa maana anasema mambo hayo yote lazima yakamilishane. Mambo hayo matatu, Papa Francisco amesema kwanza, ni kufungua mlango wa moyo na mioyo hii ina maana ya kufungua moyo kwa hakika katika Bwana ambaye hachoki daima kubisha hodi mbele ya milango yetu ili aweze kuishi nasi, lakini pia hata kumfungulia ndugu, kwa sababu ya kutosahau kuwa uhusiano na Mungu unaweza kuwa rahisi ikiwa unaangazia uhusiano na jirani. Pili, kutoa msaada na kuwaalika wengine wafanye hivyo hivyo Mungu anawaita katika wito wa kikuani na kuwatuma katika mji wa Roma ili kukamilisha mafunzo, kwa sababu ana mpango wake wa upendo na huduma ya kila mmoja. Wachungaji kwa mjibu wa moyo wake unajikita katika kuhudumia na kuchunga kondoo ili wawaongoze na watafute daima ustawi wao. Tatu, kuponya ulimwengu dhidi ya ubaya mkubwa unaosumbua Janga hili limewakilisha ubaya mkubwa ambao unasumbua jamii yetu. Papa Francisco amesisitiza, utandawazi umeshinda mipaka, lakini sio katika akili na mioyo. Virusi vimesambaratika bila kuwa na breki, hatuna uwezo wa kutoa ajibu zaidi. Ulimwengu unaendelea kufunga milango kwa kukataa mazungumzo na ushirikishano Ulimwengu unakataa kufungua uwazi, jitihada za pamoja kwa ajili ya wema ambao unafikia kila mmoja. Kutibu ubaya huo lazima uanzie chini, yaani chini ya mioyo, katika roho ambazo siku moja watakabidhiwa na mapendekezo ya dhati katika muktadha wa elimu, katekesi, jitihada za kijamii na uwezo wa kubadili kasumba na kufungua nafasi zilizo wazi ili kujibu mabaya na kumrudishia Mungu watu wake walioungana, Papa Francisco amesistiza katika hitimisho la mkutano ulioandaliwa na ubalozi wa Marekani jijini Vatikani kwa njia ya mtandao kwa kuongozwa na mada, mbele ya kuongezeka kwa chuki dhidi ya wayahudi ulimwenguni, kamwe usirudiwe tena. Ni mkutano uliofanyika mchana katika jengo la ubalozi wa Marekani tarehe 19 Novemba 2020 ambapo katika mkutano huo Kardinali Pietro Parolini ametoa hotuba yake akisisitizia juu ya mazungumzo ya kidini kuwa ya lazima dhidi ya chuki ya Wayahudi. Ameunga mkono maneno ya Papa Francisco akikumbuka kwamba aina yoyote ya chuki dhidi ya Wayahudi ni kukataa asili yetu ya Kikristo na kwa maana hiyo ni kupingana Waraka wa Fratelli Tutti unatoa tafakari juu ya upotoshaji wa dhana ya kimsingi kama demokrasia, uhuru, kutojali, upotezaji wa maana ya historia na ubaguzi wa rangi ambao pia unaonyeshwa katika chuki dhidi ya Uyahudi. Katika hotuba hiyo, Kardinali ametaja hata barua iliyogunduliwa hivi karibuni ya mtangulizi wake katibu wa Vatikani wakati ule Kardinari Gaspari. Barua hiyo ilikuwa imeandikwa kwa mantiki ya kutoa jibu la barua ya kamati ya Kiyahudi ya Marekani, ambayo ilikuwa inaomba jibu kuhusiana na vurugu dhidi ya Wayahudi katika mantiki ya vita ya kwanza ya dunia. Akiandika barua hiyo kwa niaba ya Benedikto wa kumi na tano, Kardinari Gaspari aliandika kwamba haki za asili za mwanadamu zinapaswa kuzingatiwa na kuheshimiwa pia kwa uhusiano na watoto wa Israeli, kama inavyopaswa kuwa kuwa kwa watu wa. Kwa sababu haingekuwa sawa na haki na dini yenyewe kuondokana kwa sababu tu ya tofauti katika imani ya kidini. Kardinali Pietro Parolin amesisitizia mahali pa kumbukumbu kumbu ya kihistoria kwa kuthibitisha kwamba ili kushinda aina nyingi za kusikitisha za chuki, tunahitaji uwezo wa kujihusisha pamoja katika kumbukumbu. Kumbukumbu kumbu ni ufunguo wa kufikia siku za usoni, na ni jukumu letu kulipitisha kwa njia ya heshima kwa vizazi vijavyo. Katibu wa Vatikani amemalizia kwa kusisitiza kuwa mazungumzo ya kidini ni zana muhimu ya kuweza kupambana dhidi ya ubaguzi wa Wayahudi. Udugu unajengwa juu ya ukweli unaodhaniwa na dini ambayo ni kwamba kila mtu ameitwa kuwa mwana wa Mungu ni matumaini yake kwamba wakristo na wayahudi zaidi wanakuwa katika udugu na urafiki kijamii na mazungumzo. Kwa wale wanaopinga uyahudi, itawezekana kwa sababu udanganyifu upo akilini mwa yule anayepanga uovu, lakini anayeshauri amani ana furaha. Kutoka katika kitabu cha Mithali sura ya 12 aya ya 20. Katika siku ya mtoto duniani tarehe ishirini Novemba, Papa Francisco ametoa ujumbe wake kwa njia ya mtandao akisema, kila mtoto anahitaji kupokelewa na kutetewa, kusaidiwa na kulindwa tangu awe tumboni mwa mama yake. Hata hivyo, kuhusiana na mantiki ya siku hiyo, tarehe 19 Novemba 2020 imetolewa ripoti mpya ya shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF likionyesha uwepo wa ongezeko kubwa la madhara ya janga la ugonjwa wa korona, au COVID 19 kwa watoto, wakati huu ambapo janga hilo linaelekea kuingia mwaka wa pili. Ni katika taarifa ya ripoti hiyo iliyotolewa jijini New York, Marekani. Kuelekea, kuelekea siku ya mtoto duniani ambayo huadhimishwa kila ifikapo Novemba ishirini. Ripoti hiyo iliyopewa jina kukwepa kupoteza kizazi cha COVID-19 ni ya kwanza kuangaliwa kwa kina madhara ya janga hilo kwa watoto. Inaonyesha kuwa ingawa dalili za korona kwa watoto si dhahiri sana, maambukizi yanaongezeka na athari za muda mrefu katika elimu lishi na ustawi katika kizazi kizima cha vijana zinaweza kuwa nao katika maisha yao yote. Henrietta Fore, mkurugenzi mtendaji wa UNICEF, amenukuliwa akisema wakati wote wa janga la COVID-19 kumekuwepo na fikira potofu ya kwamba watoto hawaathiriwi na janga hilo na kwamba watoto wadogo wanaweza kuugua na kusambaza korona kuvurugwa kwa huduma muhimu na kuongezeka kwa maskini ni tishio kubwa zaidi kwa watoto. Kadiri janga hili linavyoendelea kuwepo, madhara yake kwa watoto yanaongezeka, hasa kwenye elimu, afya, lishe na ustawi. Mustakabali wa kizazi kizima huko hatarini, amesisitiza Bi Fore. 9 Novemba 2020 ilikuwa ni siku ya kwanza kati ya tatu kuhusu tukio la The Economy of Francesco, yaani uchumi wa Francisco, tukio la kimataifa ambalo linaona vijana zaidi ya elfu mbili wana uchumi na wajasiria mali wa ulimwengu wanaofanya mkutano huo kwa njia ya mtandao. Vijiji vingi vilivyoundwa viliwakilishwa kwa njia ya mtandao mipango yao kwa ajili ya uchumi mpya wenye vipimo vya mwanadamu mawazo yaliyotolewa kwenye mchakato wa miezi ya kazi kwa kipindi kirefu sasa. Tukio hilo limefunguliwa majira ya saa nane mchana huko Asisi nchini Italia kwa kusikiliza kilio cha maskini ili kubadili dunia. Ilikuwa ni video iliyoandaliwa na harakati ya kimataifa. Katika hotuba ya Kardinali Peter Turkson, rais wa Baraza la Kipapa la Maendeleo Fungamani ya Binadamu, amesema mmeamua kuanzisha mtandao wa ulimwengu wa vijana ambao uweze kufanya mabadiliko. Mmeamua kumsaidia Papa Kanisa na ulimwengu ili kutimiza uchumi jumuishi na ulio sawa katika huduma ya wote, uchumi kijamii ambao unawekeza katika watu na kwa kuhakikisha mafunzo na kazi yenye hadhi. Akiendelea amesema, sio kwa bahati mbaya tupo hapa kwa sababu Mtakatifu Francisco ni msukumo wa amani na upendo kijamii, na kukumbuka kuwa madhumuni ya kampuni ni kuunda jumuiya ya watu ambao hufanya kazi na lengo moja. Kwa njia hiyo ni muhimu kwamba kila mtu atumie vizuri talanta zake. Kila mtu lazima atambuliwe kama wahusika wakuu, siyo soko linaloweza kuponyesha uchumi, Kardinali Turkson ameelezea. Na ndiyo sababu ni muhimu msukumo uweze kutoka kwa watu ambao, sio kwa sababu ya kazi tu, ninyi mnaweza kuweka upendo mpya wa kijamii wakati huu, amehitimisha na kuhamasisha kukuza imani katika uchumi mpya. Papa Francisco alikuwa amezungumza kwa nguvu sana katika mzunguko wake wa katekesi baada ya wimbi la kwanza la janga kwa kujikita juu ya ulazima wa kuponesha ulimwengu dhidi ya ukosefu wa usawa ulioonyeshwa na mgogoro wa kiafya. Virusi ni mtoto wa uchumi uliougua ugonjwa mmoja, ambao ni tunda linalokuwa kwa sasa katika muktadha wa mabadiliko ya sasa ya uchumi na kutoa roho ya kesho. Kwa maana hiyo Papa Francisco, mwezi Mei elfu mbili na kumi na tisa alikuwa amezindua wazo la the economy of Francesco, akiwaalika wote kushiriki mwezi Machi elfu mbili na ishirini mjini Asisi, maelfu ya vijana wanauchumi na wajasiriamali kwa kuufuta na baadaye kuahirishwa kwa sababu ya wimbi la kwanza la janga. Tukio hili sasa limefunguliwa kwa njia ya mtandao kuanzia tarehe kumi na tisa kwa ushiriki wa vijana elfu mbili waliojiandikisha kutoka nchi mia moja ishirini kushikamana kwa siku tatu ulimwenguni na ushiriki wa dhati kwa njia ya mtandao na papa francisco tarehe 21 novemba huko asisi ambayo inaongoza tukio profesa luigino bruni wa uchumi wa siasa katika chuo kikuu cha lumsa cha roma na mkurugenzi wa kisayansi wa economy of francesco yaani uchumi wa francisco Amezungumza na studio za redio Vaticani Italia juu ya hali ya furaha na matumaini, ambapo anaelezea jinsi ambavyo Papa Francisco alivyoomba kuuisha uchumi wa dhati. Kuuisha inamaanisha kurudisha roho, kwa sababu kurudisha roho katika uchumi ni mojawapo ya mada kuu ya mafundisho ya Papa Francisco, lakini pia inamaanisha mtu aliye mgonjwa. Na tena katika mawazo ya Papa Francisco, uchumi leo hii umeugua, na hivyo unapaswa kuponywa. Kwa jinsi hiyo, kuuisha tena uchumi ni kucheza na maneno ambayo kwa hakika yanamaanisha mambo mawili. Kwanza kurudisha roho na kuponyesha uchumi uliougua, na ndivyo hivyo hasa vijana ambao wamefanyia kazi kwenye tukio hili na ambapo wanafanya kwa shauku yao yote na kujitoa. Profesa amesema hatupaswi kufikiria kuwa vijana hawa wana shauku tu, lakini kuna mengi ya kufanya, kujitoa sana kwa upande wao. Mchanganyiko huu wa shauku ni kujitoa labda ni jambo bora juu ya kazi ndefu ya maandalizi. Hata hivyo, akielezea juu ya suala la kiroho, amesema kuna haja kubwa ya mtaji wa kiroho. Wafanyabiashara wanajua hili vizuri, lakini shida ni kwamba hali ya kiroho inahitaji upendeleo. Hali ya kiroho haiwezi kuzingatia suala la kuwa na faida. Hali ya kiroho inazingatia usafi wa watu ambao ndio hasa, kama kampuni kubwa zinakosa hali kama hii. Amesema sio rahisi kuitambua vema, labda kuifanyia kazi kwa siku nne katika nyumba nzuri ya watawa huko Umbria. Hata hivyo, amesema ipangwe ili mapema au baadaye itoe kitu, kwa sababu kampuni inafuata mantiki ya kwanza ya hesabu kuwa mapema au baadaye lazima irudi, wakati hali ya kiroho inahitaji hewa iliyo huru, paa za juu kuliko zile za ofisi, inahitaji madirisha makubwa kuliko yale ya viwanda vyetu. Kwa hivyo ni tumaini kwamba tukio hili pia ni wito wa uwekezaji katika hali ya kiroho ambayo uchumi unahitaji sana. Upatanisho na umoja wa kitaifa ndio wito uliozinduliwa na baraza la maaskofu nchini Zimbabwe katika barua yao ya kichungaji iliyotolewa katika fursa ya kwanza kipindi cha majilio, dominika tarehe 29 Novemba. Kwa namna ya pekee, maaskofu katika barua hiyo wanawashauri waamini kwenda kukutana na mwingine ili zaidi ya mipaka ya kijamii na kisiasa na kusaidiana pamoja na utunzaji wa kazi ya uumbaji. Maaskofu nchini Zimbabwe wanaandika: Bwana Yesu anakuja kati yetu ili kutupyaisha. Ujio wake pia ni ujio wa mambo mapya, mawazo mapya, upyaisho wa matumaini katika yeye na wengine, na uwezo wa kutenda kwa pamoja, ili tuweze kuwa na imani ya pamoja na kujikuta tukiwa pamoja zaidi ya mipaka kijamii na kisiasa. Karibu ndugu msikilizaji wa radio Vatikani katika tafakari ya liturujia neno la Mungu, dominika ya 34 ya mwaka a wa Kanisa, kipindi cha kawaida. Hii ni dominika ya mwisho wa mwaka wa kiliturujia kadiri ya utaratibu wa makanisa. Jumapili hii tunaadhimisha sherehe ya Yesu Kristu Mfalme, mfalme aliyetukomboa kutoka utumwa wa dhambi na mauti. Sherehe hii iliidhinishwa na Baba Mtakatifu Piusi wa 11 mwaka 1925 akiwaambia ulimwengu kwamba dunia haiwezi kuwepa utawala wa Kristo kama inataka kubaki salama na amani, kwa kuwa tangu mwanzo wa Kristo waliogopa kumwita Kristo Yesu mfalme kwa kuhofia kumfananisha na wafalme wa dunia hii. Baba Mtakatifu Piusi wa 11 alisisitiza kuwa Wakristu tusiogope wala tusione aibu juu ya kumkiri Kristo kuwa mfalme, mwokozi na mkombozi wetu, kwani Pilato alipomuuliza wewe umfalme? Basi Yesu alijibu, wewe wasema, kwa kuwa mimi ni mfalme. Kwa mwaka mzima kanisa limetukumbusha ya kwamba Kristu ni mfalme na mchungaji mwema wa wanadamu wote kwa maisha ya sasa hapa duniani na maisha yajayo mbinguni baada ya kufa, kwani yeye ndiye mfalme, hakimu na mwokozi wetu. Kumbe iwe tu hai au tumekufa, kama anavyotuambia mtume Paulo tu mali ya Kikristu. Tunapoadhimisha sherehe hii ya Kristu Mfalme, tunapaswa kujiuliza kama kweli maisha yetu yanaakisi utawala wake ndani mwetu, kama kweli tunamtumikia, kama kweli tumejiweka chini ya utawala wake, au tuko chini ya tawala na falme zingine ambazo kwazo kwa maisha yajayo zitatuangamiza milele yote. Kumbe leo tunahimizwa kumfuata Kristu mfalme wetu, kusudi mwishowe atukaribishe katika ufalme wake wa milele mbinguni. Somo la kwanza la kitabu cha Nabii Ezekieli linaonyesha ukuu, ufalme na utawala wa Mungu kwa watu wake. Taifa la Israeli lilipochukuliwa mateka, lilikuwa kama kundi lisilo la mchungaji, kwa sababu viongozi nao waliwekwa chini ya utawala na chini ya falme waovu huko Babeli. Lakini Nabii Ezekieli anatangaza kuondolewa kwa wafalme hao waovu na Mungu mwenyewe kuliongoza taifa lake. Hii ilitokea kuwa baada ya maaskari wa Babiloni kuvamia nchi ya Israeli, mji wa Yerusalemu na hekalu lake vilibomolewa na kufanywa kuwa magofu, na watu walichukuliwa mateka huko uhamishoni. wa waliteseka sana kwa utumwa, kwa kufanyishwa kazi nzito. Viongozi wa dini na wazee wao hawakuwa tena na sauti ya kuwaelekeza wala kuwaongoza watu wao, kwani wote pamoja walikata tamaa kabisa na kuona kuwa Mungu amewaacha waangamie kwa sababu ya dhambi zao. Lakini Mwenyezi Mungu anasikia kilio chao na kumtuma nabii Ezekieli kuwatangazia ujio wake siku ya uokovu ambapo Mungu mwenyewe atakuwa mfalme na mchungaji wa watu wake. Ujumbe huu ulikuwa ni faraja kubwa sana kwa waliokuwa wanamsikiliza nabii Ezekieli, kwani Mungu mwenyewe aliahidi ya kuwa atawatafuta watu wake na kuwaulizia kama vile mchungaji atafutavyo kondoo zake. Atawatafuta waliopotea na kuwarudisha waliofukuzwa, atawakusanya katika mahali pote walipotawanyika, atawalisha katika malisho bora, atawafunga waliovunjika na kuwatia nguvu wagonjwa, nao wanono na wenye nguvu atawaharibu na kuwalisha hukumu. Unabii huu unakamilika katika Kristu aliye mfalme na mchungaji wa kundi la Mungu. Yesu Kristu alikuja kuwakusanya wadhambi waliotawanyika na kuwaokoa wote wamwaminio kutoka utumwa wa dhambi na mauti, kuwakusanya wote katika familia ya Mungu, yaani Kanisa, ambapo anatulisha kwa neno lake na Ekaristi Takatifu, anatuponya kutokana na majeraha ya dhambi kwa sakramenti ya upatanisho. Kwa upendo wake mkuu, anatulaza chini ya mbawa zake, yaani msalaba mtakatifu, ulio alama ya ushindi dhidi ya dhambi na mauti, ili kutukinga na adui mwovu Shetani anatuimarisha kuwa askari jasiri wa imani katika nguvu ya Roho Mtakatifu. Anatufanya wana wa urithi wa uzima wa kimungu pamoja naye. Katika somo la pili la waraka wake wa kwanza kwa Korinto, Mtume Paulo anatueleza wazi kuwa kwa kifo na ufufuo wake Yesu alishinda dhambi na mauti, na kwa njia ya hiyo Mungu Baba amemtukuza mwishoni mwa dunia utawala wa shetani utashindwa kabisa. Ndipo Mungu atamweka Yesu kuwa mchungaji na mfalme wa ulimwengu mzima. Ndiyo maana Paulo kwa msisitizo anasema, Kristu amefufuka katika wafu, ni buko lao waliolala. Maana kwa kuwa mauti ililetwa na mtu, kadhalika na kiama ya wafu ililetwa na mtu. Kwa kuwa katika Adamu wote wanakufa, kadhalika na katika Kristo wote watahuishwa, lakini kila mmoja mahali pake Limbuko ni Kristu, baadaye walio wake Kristu atakapokuja. Hapo ndipo mwisho, atakapompa Mungu Baba ufalme wake, atakapobatilisha utawala wote na mamlaka yote na nguvu. Maana sharti ya miliki yeye, hata awaweke maadui wake wote chini ya miguu yake. Adui wa mwisho atakayebatilishwa ni mauti. Katika Injili ilivyoandikwa na Matayo, Tunaona kuwa Mungu Baba amempa mwanaye Yesu Kristu mamlaka ya kutoa hukumu iliyo haki siku ya mwisho. Kristu aliye mchungaji na mfalme atahukumu kadiri tunavyoshuhudia imani yetu siku kwa siku na kadiri ya matendo yetu ya huruma kwa jirani. Kumbe hukumu yetu ya mwisho inatokana na jinsi tulivyoipokea na kuishi amri ya mapendo kwa Mungu na jirani. Upendo tunaoonyesha kwa jirani ni kipimo cha upendo wetu kwa Mungu kadiri tunavyoyatendea makundi maalum ya ndugu zetu kwa mahitaji yao, kama wenye njaa, wenye kiu, maskini, wageni, wagonjwa, wafungwa na walio uchi, ndivyo hivyo tunavyomtendea Kristo, na ndicho kipimo cha hukumu yetu. Tukumbuke kuwa kilio cha wahitaji, hasa maskini, wajana yatima, kinasikika moja kwa moja masikioni mwa Mungu. Kristu aliambatana na makundi hayo kwa ukaribu zaidi, na ndiyo maana anaendelea kutufundisha kwamba kadiri vilivyomtendea mmoja wa wadogo hawa mlinitendea mimi. Ikiwa tunawakirimia hawa, tuzo letu ni kubwa mbinguni. Tunachomtendea jirani yetu kwa upendo ni tendo la kukiri imani kwamba Mungu ni muumba na baba yetu wosote. Tunapomtendea jeuri mwenzetu, kimsingi ni kumtendea jeuri Mungu, ni kumdharau Mungu. Ikiwa hatuwapendi wale walio wa Mungu, hatuwezi kudai kuwa tunampenda Mungu. Tutambue kwamba sisi ni wana wa ufalme wa Mungu unaoanza hapa duniani, wa ukamilifu wake ni mbinguni. Hukumu tutakayoipata itatokana na matendo yetu wenyewe, jinsi tulivyoishi hapa duniani na kuhusiana na wenzetu. Tukumbuke methali hii, mdharau mwiba mguu huo tatende. Kanisa daima linatukumbusha juu ya matendo haya ya huruma kila kukicha. Tukiyadharau na kutoyatendea kazi na kuyaishi mwisho wake ni kuangamia kwenye moto wa milele. Kumbe basi, tutumie muda tulionao katika kuipokea huruma ya mungu kwa kuonyesha wengine huruma hiyo, ili nasi tukaipokee muda wetu ukifika. Tukumbuke kuwa amri ya mapendo ni sheria na ndiyo kipimo cha hukumu yetu, kama Mtakatifu Agustino anavyotuambia, Mungu aliyetuumba pasipo sisi kupenda hawezi kutukomboa pasipo sisi kupenda Agustino anasisitiza kuwa mioyo yetu haiwezi kutulia mpaka imetulia katika Mungu. Mungu ametupa uhuru, tuutumie uhuru huo kwa busara na kwa faida ya wokovu wetu. Hata kama Mungu wetu ni mwenye haki, huwaangazia jua lake wote walio wema na wadhambi, huonyeshea mvua walio waaminifu na wasio waaminifu, anayeacha magugu na ngano vikue pamoja, lakini mwisho wa yote walioikataa huruma yake wakati uliokubalika watahukumiwa pasipo na huruma yake. Tujikabidhi basi kwa Kristu mchungaji mwema, mfalme wetu mtukufu, ili tuumalizie vema mwaka huu A wa kipindi cha liturujia na kwanza vema mwaka be wa kiturujia kwa kipindi cha majilio, tutakapojiandaa kuzaliwa kwake mwokozi wetu Yesu Kristu katika maisha yetu. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vaticani ni mimi Padre Pascali Irondo. Namna namna, mpendwa msikilizaji wa Radio Vaticani, ndipo tumefikia mwisho habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa niaba ya Pade Paskali Yondo ni Sista Njela Ruwezau la kikuaga. Tumsifi Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.