Hamjambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm -hmm. Kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Vatican News, katika wiki hii ya kuombea umoja wa Kristo, sina budi kuwakaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muutasari wake. Katika kutafuta maendeleo ya kweli, tusisahau kuwa kukanyaga hadhi ya mtu mwingine maana yake ni kumshushia thamani yake ni wito uliomo katika ujumbe wa Papa Francisco aliyomtumia Profesa Klaus Schwab, mkurugenzi mtendaji wa jukwaa la uchumi duniani katika fursa ya mkutano unaofanyika huko Davos nchini Uswisi kuanzia tarehe 21 hadi 24 Januari 2020. Mazungumzo yao yanaweza kuleta ukuaji katika mshikamano, hasa kwa wahitaji zaidi ambapo uwepo wao unatishiwa. Papa Francisco anasisitiza vilevile, sio Mkristo anayetafuta ushawishi wa kukua katika kazi ya kikanisa. Amesema hayo Papa Francisco wakati wa misa yake takatifu katika kanisa la Mtakatifu Marta mjini Vatikani huku akikumbusha zawadi ya bure ya Mungu na wito wa kuhifadhi imani yetu. Habari nyingine ni mwenyekiti wa Baraza la Maaskofu Katoliki nchini Italia ambaye amezungumza katika mkutano wao wa kudumu uliofunguliwa mjini Roma tarehe 20 Januari ambapo ametoa makini juu ya sheria ya bajeti na ya mfuko unaohusu posho na huduma kwa familia. Pia wasiwasi wake ni juu ya vita katika bahari ya Mediterania na ya ulimwengu kwa ujumla. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padri Richard Kashinje, na mwisho wa habari hizi utasikiliza sehemu ya makala ya wiki inayoletwa kwako na Poli ni Mkondya. Ni sista Angela Rwezaula anakukaribisha. Papa Francisco ametuma ujumbe wake kwa Profesa Klaus Schwab, mkurugenzi mtendaji wa jukwaa la uchumi duniani, katika fursa ya mkutano unaofanyika huko Davos nchini Uswisi kuanzia tarehe 21 hadi 28 Januari elfu mbili na ishirini. Ujumbe huo umewakilishwa na kardinali Peter Takson, mwenyekiti wa baraza la kipapa la maendeleo fungamani ya watu. Katika ujumbe huo, Papa anasema wakati jukwaa la uchumi duniani linaadhimisha miaka hamsini tangu kuanzishwa kwake, anawatumia salamu na matashi mema kwa wote ambao wanashiriki mkutano huo kwa mwaka huu. Papa Francisco anawashukuru kwa mwaliko waliompatia na ambapo kwa niaba yake amemtuma mwakilishi kardinali Peter Takson, mwenyekiti wa baraza la kipapa la maendeleo fungamani ya watu. Katika miaka hii, papa anaongeza, jukwaa la uchumi duniani limeweza kutoa fursa kwa ajili ya jitihada tofauti na muhimu katika tafiti mbalimbali za ubunifu na mwafaka katika kujenga dunia ili iweze kuwa bora. Aidha, jukwaa hili linaweza kusaidia kwa mantiki ambayo wanaweza kuongozwa na kukuza utashi wa kisiasa na kuendeleza ushirikiano katika kushinda tabia za upweke, ubinafsi na mawazo ya ukoloni, ambayo kwa bahati mbaya ndio tabia ya mijadala mingi ya sasa, anasisitiza na mwanga wa changamoto zinazokuwa daima zinasukumwa na ambazo ni lazima kukabiliana nazo katika dunia. Mada ambayo wamechagua kuwaongoza kwa mwaka huu isemayo wadau wa kushikamana na ulimwengu uendelevu, inaelekeza ulazima wa kufanya jitihada kwa ngazi ya wote na hatimaye kuweza kukabiliana kwa namna hai katika masuala ambayo yanakabiliwa na ubinadamu. Katika mchakato wa miaka hamsini ya mwisho, Papa anabainisha, imeonekana mabadiliko mengi kisiasa na mabadiliko yenye maana, kuanzia uchumi na kufikia masoko ya kazi katika teknolojia ya kidijitali na mazingira. Maendeleo yaliyo mengi yameweza kuleta faida kwa binadamu, wakati mengine yamekuwa hasi na kuleta baadhi ya kasoro za maendeleo. Hata kama changamoto za sasa sio kama zile za karne moja iliyopita, lakini mambo kadhaa yanaendelea kuwa muhimu tunapoanza muongo huu mpya, amesema. Jambo muhimu ambalo tunapaswa kuzingatia na bila kusahau kamwe, ni kwamba sisi sote ni washiriki wa familia moja ya wanadamu, Papa amesisitiza wajibu wa kimaadili kwa kusaidiana pamoja na wengine unatokana na jambo hili, kwa hakika, kama kanuni inayohusiana ya kumweka mwanadamu katika kitovu badala ya kutafuta tu nguvu au faida, katika moyo wa sera ya umma. Wajibu huu zaidi unagusa katika sekta za kibiashara, iwe kwa mataifa, na ndiyo muhimu katika kutafuta suluhisho sahihi kwa changamoto zinazotukabili. Kwa maana hiyo ni lazima kwenda zaidi katika mantiki za kiteknolojia au kiuchumi, kwa kifupi, na kuzingatia ukuu wake kimaadili katika kutafuta suluhisho la matatizo ya sasa au kupendekeza mambo mengine ya kufanya kwa ajili ya wakati ujao. Maono ya matumizi ya kawaida au ya matumizi ya nguvu, wakati mwingine yaliyofichwa, nyakati nyingine yanaonyeshwa, husababisha mazoea na miundo inayohamasishwa kwa kiasi kikubwa au hata tu kwa maslahi yao wenyewe kwa kawaida hawa huona wengine kama zana za kufikia lengo lao, na kusababisha ukosefu wa mshikamano na hisani, na kwa sababu hiyo hufanya kuzaliwa ukosefu wa haki ya kweli. Na wakati maendeleo ya kweli ya mwanadamu na fungamani yanaweza kufikia tu iwapo wajumbe wa familia moja ya kibinadamu wanaungana kwa ajili ya kutafuta ustawi wa pamoja, na wanaweza kutoa mchango wao katika kutafuta maendeleo ya kweli. Tusisahau kuwa kukanyaga hadhi ya mtu mwingine maana yake ni kumshusha thamani yake. Papa Francis siku akijikita kutazama uhosia wake wa Laudato Si, anawakumbusha kuwa alitaka uwepo makini juu ya umuhimu wa ekolojia fungamani, ambayo inazingatia athari zote za ugumu na muunganisho wa nyumba yetu ya pamoja njia hii ya ubunifu kimaadili na kufungamanisha inahitaji ubinadamu ambao unatoa wito juu ya taaluma tofauti hata ile ya uchumi, kwa ajili ya maono zaidi kamili na fungamani katika kujua matukio ya miaka hamsini ya mwisho. Ni matashi ya Papa Francisco kwamba washiriki wa jukwaa la sasa na yale yatakayofuatia wakati ujao wanaweza kuzingatia uwajibikaji mkuu wa kimaadili ambao kila mmoja wetu anawajibika kutafuta maendeleo fungamani ya kaka na dada wawote, ikiwemo hata kizazi endelevu. Mazungumzo yao yanaweza kuleta ukuaji katika mshikamano, hasa kwa wahitaji zaidi na ambao wanapata dhuruma ya kijamii na kiuchumi, na ambao hata uwepo wao unatishiwa. Na kwa wote wanaoshiriki jukwaa hilo, amerudia kuwatakia kila la heri ya mkutano huo na uweze kuzaa matunda na kuwabariki kwa baraka ya Mungu. Papa Francisco, wakati wa misa yake takatifu katika kanisa la mtakatifu Marta mjini Vatikani, amesisitizia juu ya zawadi ya bure ya Mungu Baba, huku akihimiza kuitunza imani yetu. Papa amesema hayo asubuhi tarehe 21 Januari 2020 wakati mama kanisa anamkumbuka mtakatifu Agnesi bikira na mfiadini, kuwa Mkristo, kuhani au askofu ni zawadi ya bure ya Bwana. Zawadi hiyo hainunuliwi ni utakatifu ambao unahitaji kuulinda zawadi hiyo ambayo tunapewa bila kustahili. Hata hivyo, Papa Francisco ameongozwa na tafakari ya sehemu ya kiitikio cha Zaburi ya 88 iliyosomwa kwa siku na somo la kwanza kutoka kitabu cha kwanza cha Samueli sura ya 16 aya ya kwanza hadi 13. Zaburi inakumbusha uchaguzi wa Daudi kuwa mfalme wa Israeli mara baada ya Bwana kumkataa Sauli kutokana na kutotii kwake. Somo la kwanza, Bwana anamtuma Samueli kumweka wakfu wa kifalme kati ya watoto wa Yese. Mpaka huo unaelekeza uchaguzi wa Mungu na ambao leo hii bado unatumika kuwawekea wakfu makuhani na maaskofu. Hata sisi wa Kristo katika ubatizo tumepakwa mafuta, anakumbusha Papa Francisco. Mungu anamtumwa Samueli asitazame kimo, kwa sababu hayahesabiwi yale yanayotazamwa na mtu kwa hakika mtu anaona ujuujuu tu, lakini Mungu anatazama ndani ya moyo. Kwa maana hiyo, Papa Francisco amepitia kutazama matukio yote yaliyojitokeza katika kipindi hicho, akikumbuka kuwa kaka zake Daudi walikuwa wanapigana na Wafilistei ili kulinda ufalme wa Israeli. Kwa maana hiyo, walikuwa wanastahili, lakini Bwana hatimaye alichagua aliye wa mwisho kati yao kakijana kadogo katulivu, kama aliweza, wakati mwingine labda alikwenda kuona jinsi kaka zake walivyokuwa wanapigana, lakini walikuwa wanamfukuza ili akachunge kondoo. Na kwa maana hiyo akaitwa Daudi aliyekuwa mwekundu, mwenye macho mazuri na umbo lake lilikuwa la kupendeza. Bwana akasema, ondoka, umtie mafuta, maana huyo ndiye Ndipo Samueli akaitoa pembe yake yenye mafuta akamtia mafuta kati ya ndugu zake na Roho wa Bwana ikamjia Daudi kwa nguvu tangu siku hile. Hadithi hii inatufanya tufikilie na kutusukuma, tujiulize, hivi kwa nini Bwana aliweza kumchagua mtoto kama huyo? Na kwa kawaida si ajabu alikuwa sio wa dini yaani kusali kila siku kama wafanyavyo vijana wa siku hizi. Alikuwa na kaka zake saba wenye sifa kuliko yeye, lakini licha ya hayo yote papa anasisitiza alikuwa alichaguliwa aliye mdogo zaidi. Yule ambaye hakuwa na sifa, hakuwa na chochote, alikuwa ajapigana vita. Hii inatuonyesha uzuri wa uchaguzi wa Mungu na pia zawadi ya bure ya Mungu anayoitoa kwa walio wake vilevile vile, papa Francisco, anasema kupakwa mafuta ya Roho Mtakatifu ni ya bure. Je, sisi tunaweza kufanya nini? Tunachopaswa kufanya ni kuwa watakatifu na Wakristo watakatifu, ni kulinda ile zawadi, hakuna jingine na kuwa na mwenendo ambao Bwana anabaki daima yeye alijifanya zawadi kwetu sisi wakati sisi hatustahili. Michezo mingi na sarakasi, mashujaa katika mavazi na uchezaji. Wasanii wa kikundi cha sarakasi cha Roni Rola na ambao walipewa tuzo katika tamasha la Monte Carlo walifurahisha siku ya watoto waliolazwa katika hospitali ya Bambino Jesu Roma tarehe 17 Januari 2020. Michezo ya kwanza ya ustadi na gag ilifanyika kwenye chumba cha kucheza cha ndani na baadaye onyesho zaidi ilifanyika nje kati ya piramidi kubwa za binadamu na nguo za kuchekesha na hatimaye walizungukia katika vyumba vya baadhi ya vitengo vya hospitali hiyo. w ni kikundi cha mchezo wa hospitali kama walivyochora watoto na mchoro huo wamemzawadia mwenyekiti wa baraza la kipapa la maendeleo fungamani ya watu Kardinari Peter Takson na b Mariela Enok, mwenyekiti wa hospitali ya watoto Bambino Jezu. Haya ni mabaraza mawili yaliyoandaa siku ya sherehe za watoto kwa njia ya kufika wanasarakasi Magonjwa kwa kawaida yana tabia ya kutafuta kila njia ya kuwatenga watoto na wagonjwa kwa ujumla, lakini kwa kuandaa tukio kama hili, ina maana kubwa ya kuweza kushinda kile ambacho ugonjwa unapelekea hasa kwa watoto. Amebainisha hayo Kardinari Takson naye Bimariera Enok amesema tabasamu ni sehemu ya tiba ya wagonjwa. Kwa njia hiyo kufanya hivyo ni katika kuwapatia angalau furaha na vichekesho kidogo, na kwa maana ya kutaka kubadili maana halisi ya watoto hao walivyo na kuwafanya wafarijike kidogo kwa furaha, viche na vichekesho. Mtakatifu Yohani Paulo wa Pili robo karne iliyopita alichapisha waraka wake juu wa aliyekuwa kardinali wa wakati huo Joseph Ratzinger, ambaye baadaye alirithi kiti cha upapa na kuchukua jina la Papa Benedikto wa16 akieleza shukurani yake kwa kina. Alikaridi kwamba waraka huo uliweza kuamsha nguvu na shauku kubwa ya kukuza umoja wa wabatizwa katika dhamira ya kanisa. Katika waraka huo wa kiekumeni, Mtakatifu Yohani Paulo wa pili alikusudia kuwatia moyo wa umini ili wakubali ombi la kuwa wamoja kama yalivyo malengo ya mtaguso wa pili wa Vatikano. Miaka 30 baada ya kumalizika kwa mtaguso, Papa Mtakatifu Yohani Paulo wa pili alielekeza mawazo yake kwa jambo ambalo kwa maoni yake mwenyewe lilikuwa linatoa mwelekeo mpya kwa mawaidha yaliyoonyeshwa na mtaguso na ambayo yalilipatia kanisa jukumu la kutoa tafasiri sahihi ya kile ambacho kilikuwa kimeombwa na mtaguso huo. Kwa mtazamo huo, Mtakatifu Yohani Paulo wa pili alibainisha kuwa katika karne hii kuna wafia dini wengi zaidi na ambao si tu wa Katoliki peke yao bali hata Wakristo wa madhehebu mengine ambayo hayana ushirika kamili na kanisa Katoliki. Hapo alitanabahisha kuwa kwa zawadi ya Injili ya Kristo waamini wa Kristo waweze kushinda kila aina ya mgawanyiko kati yao. Mtakatifu Yohani Paulo wa pili, katika utangulizi wa waraka wake, anasema kuwa mwishoni mwa karne ya pili na mwanzoni mwa karne ya tatu Wakristo wengi sana walifia imani yao. Akiongezea alisema kwamba katika karne yetu hii kuna mashahidi wengi zaidi kuliko hata wale wa karne za mwanzo. Katika karne hii ya leo, dini ya Kikristo ndio inayoteswa zaidi. Jambo hili la kusikitisha linatukumbusha kuwa kanisa la Kikristo daima ni kanisa la mashahidi ambamo ubatizo kwa jina la Mungu wa utatu unabadilishwa katika ubatizo wa damu. Kwa kuwa mashuhuda sio jambo la msingi, lakini jambo kuu katika kanisa. Kufa shahidi wa imani ni uzoefu wa msingi wa Ukristu na imekuwa sehemu ya asili na utume wa kanisa tangu kuanzishwa kwake. Aidha, Mtakatifu Yohani Paulo wa pili anasisitiza kuwa leo Wakristu hawauawi kwa sababu ni Wakristu wa Katoliki ama ni Wakristu wa Orthodox au Waruteri au Waanglikani, bali ni kwa sababu ni Wakristo. Hivyo mazungumzo juu ya ekumene ya kweli yanahitajika. Mtakatifu Yohani Paulo wa Pili anaendelea kusema kuwa hatuna budi kutafuta umoja huu wa kiekumeni kwa kuwa tuna uhakika kwamba wafiadini wetu wanatuombea ili tuweze kuungana, kwani wao huko mbinguni wanaishi katika ushirika kamili bila kugawanyika. Akizungumzia kanisa la kwanza, Tertullian anasema kwamba damu ya wafiadini ni uzao wa Wakristo wapya. Hali kadhalika Mtakatifu Yohani Paulo wa pili anatoa mwito kwetu sisi Wakristo kuweza kuunganishwa kwa damu ya mashahidi wa imani ambayo imekuwa mbegu ya umoja kamili wa muungano. Mateso ya Wakristo wengi husababisha umoja wenye nguvu kuliko tofauti ambazo bado zinagawa makanisa ya Kikristo, na kwamba kwa damu ya mashuhuda hao wa imani tayari tumeshakuwa wamoja. Na huko Koloseo jijini Roma, akizungumza baada ya njia ya msalaba ya Ijumaakuu mwaka 1994, Mtakatifu Yohane Paulo wa pili anasema, tumeungana kwa msingi wa wafia dini na hatupaswi kutengana. Anaongeza kuwa ekumene ya wafia dini ni ya kuaminika zaidi na ni ya milele, akiwa ameshawishika zaidi na hilo. Mtakatifu Yohani Paulo wa pili alitambua na kuthamini bila kusita Wakristo wa makanisa mengine ambao walitoa maisha yao kwa ajili ya imani yao kwa Kristo. Akielezea mwenendo wa kiekumeni wa ufiadini Mtakatifu Yohani Paulo wa pili anasema kwamba katika siku za mwanzo za Ukristo ni wafiadini wa Kanisa Katoliki tu ndio waliotambuliwa kama mashahidi wa Kristo. Kujitolea kwa maisha ya mtu katika jamii za wazushi hakukuwa na maana yoyote. Aidha, wadadisi wa imani kama vile Sipiriano na Agostino walisisitiza kwamba mashahidi wa imani wanapatikana ndani ya Kanisa Katoliki tu na si kwingineko. Sura mpya kuhusu wafiadini ililetwa na Mtaguso wa Pili wa Vatikano uliojipambanua kuwa na mwelekeo wa pekee kwa makanisa hayo ya Kikristo yasiyofungamana kabisa na kanisa Katoliki. Na wakati mtaguso huo ukiwa unaendelea, Papa Paulo wa Sita alithibitisha mtazamo wake juu ya kiekumeni na juu ya wafia dini kwenye kikao cha mia moja na tatu aliwatangaza watakatifu mashahidi wa Uganda, akiwaheshimu pia Waangilikani ambao walipata mateso sawa na ndugu zao wa Katoliki. Aidha, katika jubilea mwaka elfu mbili kwenye maadhimisho ya pamoja ya misa hapo Koloseo jijini Roma, mbele ya wawakilishi kutoka makanisa anuai, alisikiliza ushuhuda mbalimbali wa wafia dini kama ule wa kiongozi mkuu wa Orthodoksi Serafimu, mchungaji wa kiprotestanti Paulo Schneider na wakuhani mkatoliki mtakatifu Maximilian Kolbe. Maadhimisho hayo yanatoa mwanga kwa Wakristu wote kujipambanua katika imani thabiti, muungano uliopo kati ya makanisa mbalimbali na jamii za kiimani licha ya tofauti na vizuizi vilivyopo uweze kudhihirika pia. Anasema kwamba Wakristu na jamii za makanisa zilizokuwa pamoja katika kambi za mkusanyiko wa Nazi na za wakomunisti wa, wa Gulag walipokuwa wanateswa waligundua ushirika wao katika imani na walifanya urafiki wa kiimani. Katika kuendeleza mtazamo huo wa kiekumeni, warithi wa Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili wamekazia pia juu ya kile ambacho mtangulizi wao alikianzisha katika hotuba yake wakati wa hadhira ya jumla ya tarehe 11 Agosti mwaka 2010, Papa Mstaafu Benedikto wa 16 alisema nguvu ya kukabili imani inatoka katika umoja na uhusiano wa karibu na Kristo. Kwa hivyo imani ya ufyadini siyo matokeo ya juhudi ya mwanadamu, bali ni majibu ya mpango wa wito kutoka kwa Mungu, ni zawadi ya neema yake ambayo inamfanya kuwa na uwezo wa kutoa maisha yake kwa sababu ya upendo kwa Kristo, kwa kanisa na kwa ulimwengu. Hali kadhalika Papa Francisco akiongea na wana wa karismatiki tarehe 31 mwezi wa 10 ya 2014, aliweka bayana kuwa Wakristo wanateswa leo kwa sababu ni Wakristo. Kwa kweli, kwa watesaji, hatujagawanyika. Siyo sisi wa ruteri, siyo sisi waorthodoksi, sio sisi wa injilisti sio sisi wa Katoliki. Hapana, sisi ni wamoja. Kwa watesaji, sisi wote ni Wakristo na huu ndio ukweli tunaopaswa kuuelewa leo hii. Na tarehe tatu mwezi wa saba elfu mbili na kumi na tano Papa Francisco, kwa kufafanua juu ya dhana hiyo ya kiekumeni, anauliza swali: ikiwa adui yanatuunganisha katika kifo sisi ni akina nani hata tuendelei kugawanyika, ili hali tunaishi katika mafundisho yake juu ya ekumene Mtakatifu Yohani Paulo wa Pili anatumia vifungu vya Bibilia ili kufafanua kwa kina akisema: lakini sasa katika Kristo Yesu ninyi mliokuwa mbali hapo kwanza mmekuwa karibu kwa damu yake, Waefeso sura ya pili aya ya kumi na tatu. Pia anatumia Injili ya Yohane inayoelezea wakati Yesu alipokwenda kukutana na kifo chake, kumbe alienda kuungana tena na watoto wa Mungu waliotawanyika, Injili ya Yohane sura ya kumi na moja aya ya hamsini na mbili. Kwa kutumia mafundisho hayo ya viongozi wakuu wa kanisa letu, Wakristo wote hatuna budi kuungana, kwani kuna kila sababu ya kufanya hivyo. Kutoka studio za Vatican News ni mimi Padre Richard Kashinje. Kufuatana na taarifa hiyo, ndugu mpendo wa msikilizaji wa Vatican News, tunapenda kukumbusha kwamba Jumamosi tarehe 25 Januari 2020 saa 11 na nusu za jioni majira ya Ulaya, katika kanisa kuu la mtakatifu Paulo nje ya ukuta wa Roma, Papa Francisco ataongoza masifu katika sikukuu ya uongofu wa mtakatifu Paulo mtume wa watu katika fursa ya kuhitimisha wiki ya maombi kwa ajili ya umoja wa Wakristo iliyoanza tarehe 18 Januari Wiki hii inayoongozwa na, na kauli mbiu watu walitofadhili kwa ukarimu. Kufuatia na maadhimisho hayo kuanzia tarehe 18 Januari, waamini wote wanaomkiri Kristo kuwa Bwana wanaalikwa wote katika wiki hii kusali kwa ajili ya umoja huo. Makanisa ni mengi, kuanzia Wakatoliki, Walutheri, wa, Katoliki, wa, Rutheri, Waorthodoksi na wengine wengi. Wote tunaomkiri Yesu kuwa ni Bwana, lakini ndani mwetu hatuna umoja kamili kati yetu, na wakati hilo ndilo agizo la Bwana alilotamka wakati wa sala yake kwa Bwana Mungu ili sisi sote tuwe na umoja. Soma katika Injili ya Mtakatifu Yohane sura ya 17. inahitaji mabadiliko katika sera za kisiasa kwa ajili ya familia. Ndiyo ombi la mwenyekiti wa Baraza la Maskofu nchini Italia, Kardinari Guatero Baseti, wakati wa utangulizi wa ufunguzi wa mkutano wao wa kudumu ambao umefunguliwa mjini Roma tarehe 20 Januari 2020. Kardinari Baseti anakumbusha jinsi gani msaada wa familia unazidi kuombwa kuwa na sera za kisiasa ambazo bado zinagubikwa na matatizo, na ambayo mwishowe waweze kupata msamaha wa kodi kulingana na idadi ya watoto. Kwa ajili ya ustawi wa wote tunaomba kwamba nguvu za sera za kisiasa pamoja na vyamba vingine vya kijamii vitambue kiukweli kuwekeza katika familia na kuirudisha katika nafasi ya umma kama mahali pa kuamua na kuanza nchi. Kardinali Paseti anaweka mwanga sasa katika mantiki ya wingi ambayo mara nyingi huishia kuzingatia imani kama sio ya maana na nafasi tofauti zaidi zinazotokea hapa. Kuna athari za wale wanaopambana kukubali msimu huu na karibu wanahitaji kujiondoa wakijivuta kurudi nyuma kwa mikono ya historia. Vilevile kuna njia nyingine ya mkato na wale ambao wanachukulia ulimwengu katika jamii ambayo ni vigumu kuiepuka, na hiyo anabaini ipo hata katikati ya Wakristo Katoliki <mulia> Hamjambo, wasikilizaji wapendwa, popote pale mlipo. Sauti ya kudai usawa na haki za wanawake inakualikeni amkeni, atujiunge pamoja, ili kulinda amani, hadhi, utu na kujenga maendeleo yetu kwa ujumla. Kutoka studio za Radio Vatikani, ni mimi mtangazaji wenu Pauline Mkondia nikisema karibuni. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekuwa na shughuli mbalimbali, ikiwemo kuhutubia bunge la nchi ya Fiji na kuwa na mkutano pamoja na waziri mkuu Josea Vorege Bainarama na kuzungumza na wanafunzi wa chuo kikuu cha South Pacific mjini Suva pamoja na waandishi wa habari. Katika mjadala wa maswali na majibu ya wanafunzi wa chuo kikuu, katibu mkuu amerejea tena kuzungumzia suala la hatua dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi. Guterres alisema kwamba yuko hapo kuelezea jinsi ambavyo sisi wa kizazi cha sasa tunavyopitisha maamuzi: tunahitaji msaada wenu katika kudhibiti mazingira, kwa sababu tumeshindwa kufanya vyema kazi yetu dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi ambayo yanakwenda kasi kuliko kasi zetu. Katibu mkuu alisisitiza vile ambavyo kiwango cha joto katika miaka minne iliyopita kimekuwa kikubwa kuliko wakati wowote ule wa nyuma, huku utoaji wa hewa chafuzi ya ukaa ikiongezeka. Akasema kuwa tayari wataalamu wana lengo la kutaka kutowepo kwa utoaji wa hewa chafuzi ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini. Tatizo la utoaji wa hewa chafuzi bado unaongezeka, hali inakuwa mbaya kabisa, ukame unaongezeka, theluji inayeyuka na utashi wa kisiasa unazidi kutetereka. Kile tulichokubaliana Paris hakitekelezwi, amesema Guterres, akisema hatuko kabisa kwenye mwelekeo. Kinachotakiwa ni kubadili kabisa mwelekeo. Bado tunajenga mitambo ya makaa ya mawe, na wale wa kizazi chetu hawatekelezi wajibu wao. Itakuwaje mtu utake kuendelea kula nyama ya ng'ombe ukifahamu kuwa ufugaji unachochea kwa kiasi kikubwa utoaji wa hewa chafuzi ambazo zinazoongeza kiwango cha joto duniani? Ni matumaini yetu kwamba vijana duniani kote wataweza kuwaelezea watu wazima kuwa hawatendi mema kwa kuharibu sayari ambayo ni makazi yetu ya baadaye. Katibu mkuu aliwapongeza vijana kwa harakati zao za kusaka ushawishi wao kutambulika na kusikika. Akaendelea kusema kwamba kwa kuwa kizazi cha watu wazima kimeshindwa, basi vijana lazima wasimame kidete kuwaelezea watu wazima kile cha kufanya, kwamba lengo ni kupunguza kiwango cha joto kwa nyuzi joto moja nukta tano, na hivyo tunategemea sana kizazi hiki kiweze kutusaidia kuwa na tabia njema zaidi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alimalizia kusema kuwa ni wajibu wa ulimwengu kutambua kuwa hatuko kwenye mwelekeo sahihi wa kushinda vita dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi. Kinachohitajika zaidi ni utashi wa kisiasa ambao utatuwezesha kubadili mwelekeo ili tuweze kuokoa sayari yetu, na hakuna mahali bora ambako wameonyesha hatua nzuri kama hapa Pacific. Msikilizaji. Basi kwa maelezo haya nimefikishwa mwishoni mwa ujumbe huu na wageni na kuwatakia kila laheri. Kutoka studio za Vatican News ni mimi Pauline Mkonde. Nam, nam, nam, ndugu msikilizaji wetu mpendwa wa Vatican News, katika wiki ya kuombea umoja wa Kristo, hatuna budi kukukumbusha kuendelea kuomba huu umoja wa Wakristo, maombi ambayo yameelekezwa na Bwana wetu Yesu Kristo kabla ya kwenda mbinguni ili wote tuwe na umoja. Kwa niaba ya Padre Richard Kashinje naye Pauli ni Mkondya, ni mimi Sista Angella Rwezaula nikikuaga, Tumsifu Yesu Kristo. Laudetur Jesus Christus.