Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, ninapo kutandazia jamvi la matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Utu wa binadamu, mang'amuzi na imani ni mambo ambayo Baba Mtakatifu Francisco amependa kuyafafanua kwa kina na mapana, Ijumaa tarehe 21 Januari 2022 wakati alipokutana na kuzungumza na wajumbe wa baraza la kipapa na mafundisho tanzu ya kanisa katika maadhimisho ya mkutano mkuu wa mwaka 2022. Baba mtakatifu amemtangaza mtakatifu Ireneo kuwa mwalimu wa kanisa. Katika umoja tutakushirikisha maadhimisho ya Dominika ya tatu ya neno la Mungu. Kwa niaba ya Angela Rezaula na Padre Pasco Ihondo, mimi ni Padre Richard Mjigwa, nikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, Baba mtakatifu Francisco kwa njia ya barua binafsi motu proprio peruit ilisiani aliofunulia akili zao, alianzisha Dominika ya neno la Mungu inayoadhimishwa kila mwaka ifikapo Jumapili ya tatu ya mwaka wa kanisa na kwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili hii ni Dominika ya Neno la Mungu inayoadhimishwa tarehe ishirini na tatu Januari elfu mbili na ishirini na mbili ni dominika kwa ajili ya kuliadhimisha, kulitafakari na kulieneza neno la Mungu. Maadhimisho haya ni matunda ya mwaka wa Jubilei ya Huruma ya Mungu na pia yana mwelekeo wa kiekumene kwani huu ni wakati wa kuombea umoja wa Wakristo, juma la 55 la kuombea umoja wa Wakristo kwa mwaka 2022 linanogeshwa na kauli mbiu tuliona nyota yake mashariki nasi tumekuja kumsujudia. Kristo Yesu kabla ya kupaa kwenda mbinguni, ndipo akawafunulia akili zao wapate kuelewa na maandiko ni njiri, kama ilivyoandikwa na Luka sura ya 24 mstari wa 45. Mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani katika hati yao ya Deverubu Miani, neno la Mungu, wanafafanua maumbile na maana ya ufunuo, urithishaji wa ufunuo wa Mungu, uvuvio wa kimungu na ufafanuzi wa maandiko matakatifu Agano la Kale na Agano Jipya. Neno la Mungu ni muhimu sana katika maisha na utume wa kanisa, sanjali na maadhimisho ya sakramenti za kanisa. Umoja wa Wakristo upate chimbuko lake kwa kusikiliza neno la Mungu linalofafanuliwa na wachungaji, kiasi kwamba hata mahubiri yanachukuliwa kuwa kama kisakramenti, muda mwafaka wa kufafanua uzuri wa neno la Mungu katika uhalisia wa maisha ya waamini. Baba Mtakatifu ana kazi ya umuhimu wa makatekista kufundwa kikamilifu ili wawasaidie waamini kukuwa katika imani, kama ilivyokuwa kwa wafuasi wa Emao waliobahatika kufafanuliwa maandiko matakatifu na Kristu Yesu mwenyewe. Neno la Mungu lina utajiri mkubwa na amana ya kufundishia. Neno la Mungu ni mutasari wa fumbo la Pasaka, yani mateso, kifo na ufufuko wa Kristu Yesu kutoka kwa wafu, chemchemi ya imani hai na ya ukweli wa maisha wafumbo na Mwenyezi Mungu. Neno la Mungu linafafanua historia ya wokovu, linabainisha maisha ya kiroho na kanuni ya fumbo la Pasaka. Neno la Mungu ni chemchemi ya upendo unaomwilishwa katika matendo ya huruma kiroho na kimwili. Kumbe, dominika ya neno la Mungu ni mchakato wa kutambua utajiri usio na kikomo unaobubujika kutoka kwa Mwenyezi Mungu na waja wake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hii pia ni dominika kwa ajili ya kuombea umoja wa Wakristo kwa kukoleza uwekumene wa damu, maisha ya kiroho, sala na huduma makini kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii, kielelezo cha ushuhuda wa Injili ya Kristo inayomwilishwa katika uhalisia wa maisha ya watu. Wakristo wasaidiane kusoma na kufafanua maandiko matakatifu makatikisa kwa ajili ya huduma waliyo nayo, wawasaidie wengine kukuwa katika imani na hivyo kuendelea kupyaisha maisha na imani yao katika Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu. Wakristo wajenge na kuimarisha uhusiano wao na maandiko matakatifu ili kuondoa ubaridi, vinginevyo macho ya tabaki yamefungwa kutokana na aina mbalimbali za upofu. Waamini wawe waaminifu katika kulisoma, kulitafakari na kuliishi neno la Mungu. Ufunuo wa Mungu unatimilika na kukamilika kwa njia ya Kristo Yesu. Hata hivyo, Roho Mtakatifu anaendeleza kazi yake, maana tungepunguza hadhi ya kazi ya Roho Mtakatifu tukifikiri kwamba inahusu tu hali ya uvuvio wa kimungu wa maandiko matakatifu na waandishi wake mbalimbali mbali tu. Ni muhimu kuwa na imani katika utendaji wa Roho Mtakatifu ambaye anaendelea kutimiza aina yake pekee ya uvuvio pale ambapo Mamle Mamlaka fundishi ya kanisa, yani magisterium, yanapofafanua kihalisi. Baba Mtakatifu anaelezea kwamba maneno ya Mwenyezi Mungu yaliyotamkwa kwa lugha za kibinadamu yameingia katika maneno ya wanadamu kama vile Neno wa Baba wa milele alivyojifanya mtu akichukua udhaifu wa maumbile ya kibinadamu. Ni sawa na kusema kwamba umwilisho wa neno wa Mungu ni kielelezo na maana ya uhusiano baina ya neno la Mungu na maneno ya mwanadamu yakiwa pamoja na maumbile yake ya kihistoria na kitamaduni. Ni katika tukio hili ambamo huundwa mapokeo ambayo pia ni neno la Mungu. Maandiko matakatifu yanaposomwa katika roho yule yule ambaye kwake yaliandikwa, yanadumu daima kuwa mapya. Agano la kale si kamwe kuku likiwa ni sehemu ya agano jipya, kwa sababu yote yanageuzwa na yule Roho mmoja anaye yavuvia. Ujumla wa matini takatifu una tabia ya kinabii nayo, haihusu mambo yajayo, bali ya leo, ya kila anayejilisha neno hili. Yesu mwenyewe anasisitiza kwa wazi ukweli huu mwanzoni mwa kuhubiri kwake, akisema: leo maandiko haya yametimia masikioni mwenu. Neno la Mungu ni mwaliko wa daima wa kwenda kwenye upendo wa Mwenyezi Mungu, uliojaa huruma na kuwadai watoto wake kuishi katika mapendo. Maisha ya Kristo Yesu ni kielelezo bora na kikamilifu cha upendo huu wa Mungu asiyebakiza chochote kwa ajili yake, bali anajitolea kwa wote bila ubaguzi. Huo ni wito wa kushikamana na kufungamana na Kristo Yesu katika safari ya kusoma kulitafakari, na hatimaye kulimwilisha neno la Mungu, waamini wanayebikila Maria aliyelisikiliza neno la Mungu na kulimwilisha katika uhalisia wa maisha yake. Baraza la Kipapa la kuhamasisha uinjilishaji mpya linawaalika kwa namna apekee kabisa waamini kuhakikisha kwamba maadhimisho ya Dominika ya tatu ya neno la Mungu yananogeshwa na neno la Mungu kuanzia katika ngazi ya mtu binafsi, familia, jumuiya ndogondogo na hata kwenye mitandao ya kijamii inayowakutanisha vijana wengi hata kama hawajawahi kuonana mubashara. tumepata, tumepata, Sulla fede e sulla morale. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baraza la kipapa la mafundisho tanzu ya kanisa ndilo lilokabidhiwa dhamana na utume wa kulinda na kudumisha mafundisho tanzu ya kanisa Katoliki kuhusu imani na kanuni maadili. Utu wa binadamu, mangamuzi na imani ni mambo ambayo Baba Mtakatifu Francisco amependa kuyafafanua kwa kina na mapana Ijumaa tarehe 21 Januari 2022 wakati alipokutana kuzungumza na wajumbe wa baraza la kipapa la mafundisho tanzu ya kanisa katika maadhimisho ya mkutano mkuu wa mwaka. Baba Mtakatifu anasema katika muda huu ambao binadamu amekirimiwa na Mwenyezi Mungu nafasi ya kuishi, kuna haja ya kukiri na kutambua utu na heshima ya binadamu ili kujenga udugu wa kibinadamu ulimwenguni. Hii ni kiwa Mwenyezi Mungu muumbaji inayotekelezwa katika hija ya maisha ya mwanadamu ambaye utu wake unapaswa kutambuliwa. Katika ulimwengu mambo leo ambamo kuna kinzani na mipasuko ya kijamii, kisiasa na hata kiafya, kumezuka tabia ya baadhi ya watu kuanza kuangaliana kwa jicho pembe kwa kuwaona wengine kuwa kama ni wanyamugi, watu wakuja, wanyamahanga, wageni na adui, bila kuwapatia utu na heshima yao. Baba Mtakatifu amewataka wajumbe wa baraza kuwa makini na tayari, wakati ufaao na wakati usiofaa, wakaripia, wakemee na kuonya kwa uvumilivu wote na mafundisho wawe makini na waaminifu kufuata sheria, kanuni na taratibu zilizowekwa na Mama Kanisa kuhusu utu wa binadamu tangu pale anapotungwa mimba tumboni mwa mama yake hadi mauti ya kawaida inapomfika kadiri ya mpango wa Mungu. Ni katika muktadha huo huduma inapaswa kutolewa kwa mtu binafsi na jamii katika ujumla wake kama mambo msingi yanayoweza kunogesha udugu wa kibinadamu na urafiki wa kijamii kati ya watu wa mataifa. Tangu mwanzo wa maisha na utume wake, Mama Kanisa amesimama kidete kutangaza na kudumisha utu na heshima ya binadamu alioumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Kimsingi, binadamu ni kielelezo cha hali ya juu kabisa cha kazi ya umbaji kiasi hata cha kuteuliwa na Mwenyezi Mungu kuwa mwenza katika mipango yake ya milele. Na kwa ajili ya wokovu wa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na mauti, Kristo Yesu ameteswa akafa na kufufuka kwa wafu. Baba Mtakatifu amechukua fursa hii kuwashukuru na kuwapongeza wajumbe wa baraza ambao katika mkutano huu mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili wamejadili kuhusu utu wa binadamu sanjari na changamoto mamboleo zinazomkabili mwanadamu katika ulimwengu mamboleo. Baba Mtakatifu amegusia pia dhana ya mang'amuzi. Leo hii waamini wanatakiwa kujikita katika mchakato wa mang'amuzi, kutokana na ukweli kwamba waamini wanakabiliana na mawimbi ya maswali mazito na changamani, hali inayohitaji tasawufi, ambayo wakati mwingine si rahisi sana kuweza kuipata kwa kufuata maandiko matakatifu. Leo hii kuna matukio ambayo si ya kawaida kiasi cha kuwafanya watu wa Mungu kudai maelezo na ufafanuzi wa kina na wenye uhakika. Dhana ya mang'amuzi ni silaha makini inayoweza kupambana na changamoto zote zinazotokana na kwenda kinyume cha sheria, kanuni na taratibu zilizowekwa na mama kanisa. Kwa msaada wa Mwenyezi Mungu, mama kanisa anataka kusonga mbele kwa ari na moyo mkuu ili kutoa haki kwa watu walionyanyaswa na kudhulumiwa kijinsia kwa kufuata na kutekeleza kanuni, sheria na taratibu ambazo zimebainishwa. Ni katika muktadha huu, anasema Baba Mtakatifu, kwamba amesasisha kanuni za uhalifu zilizotengwa kwa ajili ya baraza la kipapa la mafundisho tanzu ya kanisa, akipania kuleta ufanisi mzuri zaidi katika hatua za kimahakama. Baba Mtakatifu anakiri kwamba jambo hili peke yake haliwezi kukomesha kashfa hii katika maisha na utume wa kanisa, lakini hii ni hatua muhimu ya kurejesha tena haki, kurekebisha kashfa sanjani na kumrekebisha mkosaji. Dhana hii inapaswa pia kumwilishwa katika kutengua maagano ya ndoa kwa kutoa upendeleo wa imani in favorem fidei, kama inavyojulikana kwa lugha ya Kilatini kwa mamlaka aliyopewa halifa wa Mtakatifu Petro na mama kanisa ya kuvunja maagano ya ndoa isiyo ya kisakramenti, sio tu ni kwa ajili ya kusitisha ndoa kisheria ambayo tayari inaonyesha kushindwa, lakini kiukweli hii ni njia kwa tendo hili kuu la shughuli za kichungaji linalotoa upendeleo wa imani katolike, ni favorem fidei, ili muungano mpya na katika familia ambayo ndoa hii mpya itakuwa ni kiini chake hata katika changamoto hii kuna haja muzikama, ya kumwilisha dhana ya mang'amuzi kama yanavyobainishwa kwenye mchakato wa maadhimisho ya Sinodi ya 16 ya Maaskofu. Lengo ni kuwasikiliza watu wa Mungu, kuchambua yaliyozungumzwa na hatimaye kutoa matokeo yake kuna haja ya kufanya mang'amuzi ya kina kuhusu mawazo binafsi, mielekeo na tafakari makini, huku wakisaidiwa na Roho Mtakatifu. Baraza la Kipapa la Mafundisho Tanzu ya Kanisa limepewa dhamana na wajibu wa kulinda na kuendeleza imani Katoliki ili imani ya kanisa iweze kuwa ni wakala wa udugu. Imani inapaswa kuwa ni kiini na mwongozo wa maisha ya kila mbatizwa. Hii inapaswa kuwa ni imani thabiti anayoitaka Kristo Yesu mwenyewe anapowaambia mitume wake, kama wangekuwa na imani kiasi cha chembe ya haradali wangeweza kuwaambia mkuyu huu ng'oka ukapandwe baharini na ungewatii. Baba Mtakatifu anawataka wajumbe wa Baraza la Kipapa la Mafundisho Tanzu ya Kanisa kuwa na imani thabiti itakayowasaidia kukuwa sanjari na kuwapatia jukwaa la kuulizana maswali, tayari kusonga mbele kwa ari na moyo mkuu, na kwamba imani yao inapaswa kuwashirikisha wote waogope imani na kutenda mambo kwa mazoea. Huu ni mwaliko wa kuendelea kushirikiana na Roho Mtakatifu pamoja na wale wote wanaofanya kazi pamoja nao ili kuendelea kuwasha moto wa imani kwa watu wote. Ndugu msikilizaji wa Redio Vaticani, Baba Mtakatifu Francisco Alhamisi tarehe 20 Januari 2022 amekutana na kuzungumza na Kardinal Marcello Semeraro, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la kuwatangaza waamini kuwa wenye heri na watakatifu. Baba Mtakatifu amesikiliza kwa makini mapendekezo yaliyotolewa na wajumbe wa baraza hili, wakiomba Mtakatifu herinewa tangazwe na Mama Kanisa kuwa mwalimu wa kanisa. Baba Mtakatifu wa Francisco katika tamko lake la tarehe 21 20 Januari 2022 amemtangaza Mtakatifu Ireneo kuwa mwalimu wa kanisa katika umoja Dr. Unitatisi. Mtakatifu Ireneo ni maarufu sana katika mchakato wa majadiliano ya kiekumene. Awe ni chachu kwa wafuasi wa Kristo Yesu kujikita katika mchakato wa umoja kamili miongoni mwa wa Wakristo. na tarehe 18 hadi ishirini na tano Januari ni juma la kuombea umoja wa Wakristo. Katika fursa hiyo, patriarki wa kilatino wa Yerusalemu Pierre Batista Pisabala amezungumzia juu ya uwekumene wa maisha ya Wakristo wa nchi takatifu na shauku yao ya umoja. Katika barua yake aliyoyaandika kwa ajili ya wakuu wa makanisa ya Yerusalemu, amewaelezea jinsi ambavyo wanayo shauku ya kutaka kusherehekea sinodi kwa pamoja kuishi pamoja, na wanataka kuonana wakiwa kwa pamoja mwaka huu katika juma la kuombea umoja wa Wakristo, ambalo limeongozwa na kauli mbiu tuliona nyota ikichomoza kutoka mashariki na tumekuja kumwabudu, na ambalo limeandaliwa na Baraza la Makanisa la Mashariki ya Kati ambapo Patriaki ameongeza kusema ni katika nchi ambayo imegeuka kwa mara nyingine tena kuwa ya utunzaji wa uwekumene. Hapo ni eneo ambalo linaishi kati ya mivutano na migogoro iliyojitokeza na vita vinavyoendelea kushinda tofauti ambazo zinagawa makanisa kwa wastani na ni changamoto za kila siku. Masuala yanayotokana na utofauti kati ya makanisa mbalimbali, Patriaki ameandika kuwa, yanapelekea matokeo ya kufanya mazoezi katika makanisa, ambapo si tu katika shughuli za kichungaji, lakini pia inatosha kufikiria hata kalenda yao. Patriaki Pisabara baada ya kufika huko Yordani mahali ambapo yupo kwenye ziara ya kichungaji, amezungumzia juu ya shauku ya watu wa Kikristo ya kutaka kuishi kwa amani, maelewano na kuwa na uhusiano mwema. Katika neno moja tunaweza kusema ni kuishi pamoja. Tume ya maaskofu kwa ajili ya katekesi na uchungaji wa kibiblia ya baraza la maaskofu nchini Peru wametangaza kufanya juma la mafunzo kwa ajili ya makatekista kwa mwaka huu kuanzia tarehe 7 hadi 11 Februari 2022. Toleo hili jipya litafanyika kwa njia ya mtandao kutokana na hali halisi inayoendelea, janga la uviko 19, kwa kuongozwa na kauli mbiu kutembea kuelekea huduma ya walei ya katekista. Kwa mjibu wa taarifa kutoka shirika la habari za kimisionari Fidesi linasema juma la katekesi ni nafasi moja ya kufanya mafunzo kwa ajili ya kusasisha kwa makatekista wa hudumu wa kichungaji wahusika wa maparokia wahudumu wa mafunzo ya kibiblia na liturujia, harakati za kitume, vyama vya kitume, kwa lengo la kutafakari kuhusu huduma ya kirei ya katekista na ili kuweza kuwa hai katika kanisa la Peru na kuenzi kile kilichoanzishwa na Baba Mtakatifu Francisco. Mnamo tarehe 11 Mei 2021, alichapisha barua binafsi ya Motu Proprio ambayo inajulikana Anticum Ministerium, yaani huduma ya kale. Mwaka huu wa tukio hilo nchini Peru litawaona washiriki wa kutoa mada wa kimataifa. Kwa mjibu wa ratiba kuhusu mafunzo, litaanza siku ya Jumatatu tarehe saba Februari kwa utangulizi wa sala, jukwaa kanisa leo hii. Zitafuata kazi za makundi, na ratiba hiyo itaendelezwa kwa siku zitakazofuata kwa kutoa mada kuhusu huduma ya walei na huduma ya walei makatekista, utambulisho wa wito wa katekista, kuwa katekista katika udugu, katekista muhudumu mtume misionari kwa ajili ya kanisa linalotoka nje. Kwa moyo, e nitalishukuru jina lako. Katika harakati za mapambano ya upatikanaji sawa wa chanjo ya uviko 19 ambazo zimeiona nchi ya Afrika Kusini katika mkakati huo hatimaye imezindua kiwanda cha kwanza katika bara la Afrika siku ya Jumatano tarehe kumi na tisa Januari elfu mbili na ishirini na mbili huko Cape Town ambacho kitatengeneza dozi kuanzia mwanzo hadi mwisho na ambacho kimefadhiliwa na bilionea mmoja Patrick Soon-Shiong kufuatia na tukio hilo, naye rais wa Afrika Kusini Bwana Cyril Ramaphosa alisema, leo tunathibitisha kwamba tunajitoshereza kama bara na tunapaswa kujivunia kile tunachofikia. Misis Tanja Rezaula, Vatican News. Karibu ndugu msikilizaji wa Radio Vaticani, katika tafakari yalitujia neno la Mungu. Dominika ya tatu ya mwaka si wa kanisa, kipindi cha kawaida. Dominika hii imepewa jina la Dominika ya Neno la Mungu na Baba Mtakatifu Francisco kupitia waraka wake wa kitume Motu Proprio Aperiut Ilis, aliwafunulia akili zao ya tarehe 30 mwezi wa 9 2019 katika kumbukumbu -kumbu ya miaka 1600 baada ya kifo cha Mtakatifu Yeronimo, jalimu na gwiji wa maandiko matakatifu. Lengo ni kuwakumbusha waamini umuhimu wa thamani ya neno la Mungu katika maisha yao ili kujijengea utamaduni wa kulisoma kulitafakari na kuliishi. Zaidi sana ni kusisitiza umuhimu na uhusiano uliopo kati ya liturujia ya neno na liturujia ya Ekaristi takatifu katika sadaka ya misa takatifu neno la Mungu linatusaidia kumtambua Kristu katika Ekaristi takatifu, katika kuumega mkate. Ekaristi takatifu mwili wa Kristu ulio chakula chetu cha kiroho. Ndiyo maana Mtakatifu Yoremu aliweza kuandika, kuto kujua maandiko matakatifu ni kuto kumjua Kristu. Kumbe tunapoadhimisha dominika hii tunatafakari umuhimu wa neno la Mungu katika maisha ya kanisa na maisha ya mkristu binafsi, kama masomo ya dominika hii yanavyodhihirisha, hasa somo la kwanza na Injili. Katika somo la kwanza kutoka kitabu cha nabii Nehemia, Ezra anasoma neno la Mungu, Torati, mbele ya wana wa Israeli waliorejea toka uhamishoni wa kama ishara ya kufanya upya agano la mungu wao. Historia inasimulia kuwa Ezra kuhani alikuwa mmoja wa washauri wa mfalme na Nehemia mwandaji wa divai kwa ajili ya mfalme walipokuwa uhamishoni. Baada ya Waisraeli kurudi toka uhamishoni, walitumwa kwenda Yerusalemu kuwahamasisha watu kuishika sheria ya Musa na taratibu za ibada, ili wasiigeukie miungu mingine ambayo ilikuwa si salama katika maisha yao kisiasa. Na hivyo jambo lingine ni kusimamia upya ujenzi wa ukuta wa Yerusalemu. Kumbe Nehemia na Ezra walifanya kazi pamoja Kuhakikisha miundombinu ya kiutawala wa kisiasa kiserikali la kidini inaimarika. Walipofika Yerusalemu, waliitisha kusanyiko la watu wakawasomea Torati, ili kuwakumbusha mambo makuu aliyotendea Mungu na namna wanavyopaswa kuishika na kuishi. Watu waliposikia, waliitikia amina amina, wakainua mikono yao juu, kisha wakainama vichwa vyao, wakamsujudia Bwana kifudifudi, lakini zaidi sana wakalia kwa uchungu kwa sababu mioyo yao ilichomwa na maneno ya Torati yaliyowakumbusha upendo wa Mungu kwao ambao wao waliupuuza na kuudharau kwa kutoifuata Torati, kwa kuishi kinyume na maagizo ya Mungu walipokuwa uhamishoni wa Ezra kuhani mwandishi akawafariji na kuwatia moyo na kuwakumbusha kuwa siku ya sabato ni takatifu kwa Bwana Mungu wao, wasiomboleze wala wasilie, bali wale na kunywa wakimshukuru na kumsifu Mungu kwa kutenda matendo mema. Baada ya tukio hili, watu wote kwa pamoja walifanya maamuzi kuishika tena sheria ya Musa, kuachana na tamaduni za kipagani, ikiwa ni pamoja na kuwaacha wanawake waliooa kipagani waliosababisha kuabudu miungu mingine, kuchangia maendeleo ya hekalu jipya na kuboresha ibada katika hekalu, ikiwa ni pamoja na kuwategemeza makuhani wao. Watu wakabadili mfumo wao na mtindo wa maisha, wakaishika sheria ya Musa, wakamwabudu mungu wao wa kweli. Wakati huu ndipo vitabu kadhaa vya Agano la Kale vilivyoandikwa na kuwekwa wazi mbele ya watu. Ni mwaliko kwetu kulisoma na kuliishi neno la Mungu, tusizisahau sheria na maagizo yake kamwe katika maisha yetu, popote pale tunapokuwa na pale tunapoishi. Somo la pili la waraka wa kwanza wa Mtume Paulo kwa Wakorinto ni mafundisho ya Mtume Paulo juu ya umoja wa kijumuiya na wa kanisa. Paulo analinganisha jumuiya ya waamini na mwili wa mwanadamu unavyoundwa na viungo vingi na kila kimoja kina umuhimu wake katika kuujenga mwili mzima. Hakuna kiungo kisicho cha maana wala umuhimu kiasi cha kudharauliwa. Paulo analinganisha kanisa na mwili wa krio ambapo Kristo ni kichwa chake na waamini sehemu za huo mwili, kila mmoja akiwajibika kuchangia kuujenga huo mwili mmoja kwa namna yake. Hakuna asia wa muhimu katika ujenzi wa mwili wa Kristo, yaani kanisa. Kila mbatizwa anazo haki na wajibu wa kutekeleza, zaidi sana karama tunazojaliwa kwa kila mmoja zote ni kwa ajili ya manufaa ya huo mwili mmoja, yaani kanisa. Hivyo kila mmoja anapaswa kutumia vyema karama na vipawa alivyojaliwa kwa maendeleo ya jumuiya ya waamini, kwa manufaa yake na manufaa ya wengine, ili kwayo Mungu atukuzwe nasi tuweze kutakatifuzwa. Injili tunayosoma mwaka si wa kiliturujia ni ya mwinjili Luka, mwandishi pekee wa Injili asiye Myahudi, mtu wa mataifa, mpagani, tabibu wa Antiokia Aliyeongokea Ukristo. Sehemu tunayosoma katika dominika ya tatu imegawanyika sehemu kuu mbili: sura ya kwanza aya ya kwanza hadi ya nne na sura ya nne aya ya kumi na nne hadi ishirini na moja. Sehemu iliyobaki ya sura ya kwanza aya ya tano hadi aya ya themanini na sura ya pili na ya tatu zinazohusu habari za kuzaliwa kwa Yesu na Yohani Mbatizaji tulizisoma kipindi cha Majilio na Noeli, na sehemu ya kwanza ya sura ya nne aya ya kwanza hadi ya kumi na tatu ni sehemu ya majaribu ya Yesu jangwani tutakayoisoma kipindi cha Kwaresima. Katika sehemu hii ya kwanza sura ya kwanza aya ya kwanza hadi ya nne, Luka anaonyesha kuwa hakumfahamu Yesu kwa kukutana naye wakati wa maisha yake hapa ya duniani. Hata hivyo, habari za Yesu alizoziandika ni za kweli, kwa sababu amefanya utafiti wa kihistoria kwa usahihi wa mambo hayo yote tangu mwanzo na kutuandikia kwa utaratibu ili nasi tupate kujua hakika za habari za Yesu, mafundisho yake, nasi tuweze kuamini. Luka alikuwa mtunza kumbukumbu wa Paulo katika safari zake za kimisionari. Kumbe amejifunza kwa Paulo habari za Yesu na za mitume na kuziandika katika Injili na kitabu cha Matendo ya Mitume. Na kuhusu habari za kuzaliwa kwa Yesu na Yohane Mbatizaji, mapokeo yanasema alipata masimulizi haya kwa Bikira Maria. Maana wakati anaandika Bikira Maria alikuwa bado hai. Katika sehemu ya pili ya injili ya dominika hii ya tatu ya mwaka C, Luka sura ya 4 aya 14 hadi 21, Yesu anasoma neno la Mungu katika sinagogi la Nazareti siku ya Sabato. Itakumbukwa kuwa baada ya kubatizwa na Yohane mtoni Yordani, Yesu aliongozwa na Roho Mtakatifu mpaka jangwani akajaribiwa na Shetani. Baada ya hapo alianza kazi ya kuhubiri na kufanya miujiza a sehemu mbalimbali. Habari hizi zilifika Nazareti kijijini kwake alikokulia, naye aliporudi siku ya Sabato alienda kusali. Kwa kuwa alishasikia habari zake, walimwomba naye asome neno, wakampa chuo cha nabii Isaya, naye akasoma palipoandikwa, Roho wa Bwana yu juu yangu, amenitia mafuta kuwatangazia habari njema maskini. Alipomaliza kusoma alikifunga chuo. Hii inaonyesha kuwa amefunga na kumkamilisha agano la kale na kufungua ukurasa wa agano jipya. Kisha aliwaambia watu kuwa maneno yale yametimia walipoyasikia. Hii ni kusema kuwa yeye ni mpako wa mafuta wa Bwana, nabii, mfalme na mfalu kuhani wa agano jipya na la milele, amekuja kuwatangazia watu habari njema. Kumbe tunaona kuwa neno la Mungu linakuwa hai linaposomwa na kusikilizwa katika kusanyiko la kiturujia kama alivyofanya Ezra katika Agano la Kale na Yesu katika Agano Jipya. Neno la Mungu ni habari njema ya furaha kama kiitikio cha wimbo wa katikati kinavyosema: sheria ya Bwana ni kamilifu, huiburudisha nafsi; maagizo ya Bwana ni adili, hufurahisha moyo. Tunahitaji neno la Mungu litushibishe, lituponye na udhaifu wetu, tuweze kuishi kwa furaha. Neno la Mungu linapaswa lilete mabadiliko katika maisha yetu, Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani, ni mimi Padri Pascali Irondo. Ndugu msikilizaji wa redio wa Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tutakapo kushirikisha liturujia ya neno la Mungu, dominika ya tatu ya neno la Mungu. Kwa niaba ya Angela Rezaura na Padi Pasko Ihondo, mimi ni Padi Richard Mjigwa nikikutakia maandalizi mema ya dominika ya neno la Mungu. Tumsifu Yesu Kristu, Laudetur Yesus Kristus.