Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm -hmm. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake. Papa Francisco amekutana na washiriki wa mkutano wa mwaka wa Baraza la Kipapa la Nyaraka za Kisheria. Mara baada ya mkutano wao, Papa anamshukuru mwenyekiti wao na kukumbusha roho iliyowaongoza katika mkutano huo wa marekebisho ya kitabu cha nne cha gombo la sheria za Kanisa. Vilevile tarehe ishirini na moja Februari elfu mbili na ishirini Papa Francisco amekutana na vijana makuani na wamonaki kutoka makanisa ya Kiorthodoksi ya nchi za mashariki zira yao amesema ni fursa ya kupokea zawadi ya Roho Mtakatifu iliyomo ndani mwao kutembeleana kunaweza kupokea kile ambacho Roho alipanda kwa mwingine kama zawadi kwa ajili yetu sisi sote. Papa Francisco ametuma telegramu yake iliyotiwa sahihi na Kardinali Pietro Parolini kufuatia na shambulizi la Hanau nchini Ujerumani. Katika sala zake, Papa Francisco anawakabidhi marehemu wote katika huruma ya Mungu na kumwomba Kristo Bwana wa maisha ili watu wanaoomboleza wapate kufarijika na imani na wasindikizwe kwa baraka na amani ya Mungu. Vile vile, Papa Francisco amewateua na kupiaisha wajumbe wa mabaraza ya kipapa Vatican. Na tarehe ishirini Aprili ilikuwa ni siku ya pili ya mkutano huko Bari, ambao unahitimishwa na Papa Francisco tarehe ishirini na tatu Februari elfu mbili na ishirini. Wanakabiliana na mkutano huo kati ya wawakilishi wa kiaskofu wa makanisa ya Ulaya, ambao wanataka kujua vema utajiri wa jumuia za kiafrika kaskazini na nchi za mashariki. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padre ya Richard Mjigwa. Mwisho wa habari hizi, kama kila Ijumaa utapata tafakari neno la Mungu linaloletwa kwako na Pade Paskali Yondo. Ni Sista Angela Wezaula anakukaribisha <mucho> 21 Februari 2020 Papa Francisco ametuma telegramu yake iliyotiwa saini na Kardinali Pietro Parolini katibu wa Vatikani kuhusiana na shambulizi la Hanau. Telegramu yake imetumwa kwa Askofu Michael Jeba, askofu wa Fulda nchini Ujerumani. Papa Francisco anaonyesha masikitiko yake makuu kufuatia na tendo la nguvu huko Hanau lililosababisha vifo vya watu wasiokuwa na hatia. Kwa maana hiyo anaonyesha ukaribu wa ushiriki wa maombolezi na wanafamilia, huku akiwahakikishia wa faraja yao katika uchungu huo. Katika sala zake, Papa Francisco anawakabidhi marehemu wote katika huruma ya Mungu na kumwomba Kristo Bwana wa maisha, ili watu wanaoomboleza wapate faraja na imani na wasindikizwe kwa baraka na amani ya Mungu kufuatia na shambulizi hilo lililotokea huko Hanau magharibi mwa Ujerumani. Hata hivyo yana lengo moja tu Chuki na siasa kali. Katika shambulizi hilo raia huyo wa Ujerumani aliwaua watu tisa wenye asili ya kigeni kwa kuwapiga risasi Jumatano jioni tarehe ishirini 20, Februari elfu mbili na ishirini. Baadaye mtu huyo mwenye umri wa miaka 43 anasemekana kujiua baada ya kumuua mama yake mwenye umri wa miaka sabini na mbili. Papa Francisco tarehe 21 Februari elfu mbili na ishirini amekutana na washiriki wa mkutano wa mwaka wa baraza la kipapa la nyaraka za kisheria. Mara baada ya mkutano wao, Papa Francisco anashukuru mwenyekiti wao kwa kukumbusha roho iliyoaongoza katika mkutano huo wa marekebisho ya kitabu cha nne cha gombo la sheria. Mkutano huo umempatia fursa ya kuwashukuru kwa huduma yao ambayo, kwa jina na kwa mamlaka ya mfuasi wa Petro, wanajikita nayo kwa manufaa ya kanisa na ya wachungaji baraza lao kwa hakika linajifafanua katika katiba ya Pastor Bonus kifungu cha 154 hadi 158 ambacho kinaelezea shughuli ya sheria ya papa, sheria ya ulimwengu, katika utafiti wa sheria ambazo anaweka na katika msaada wa mabaraza mengine katika mkitadha wa haki za kisheria, kama vile hata katika kusimamia uhalali wa maandishi ya kawaida yanayotolewa na wanasheria chini ya mamlaka kuu. Baraza la Kipapa kwa ajili ya nyaraka za kisheria kwa njia ya shughuli za tofauti wanajikita pia kutoa msaada kwa wachungaji wa makanisa maalum na mabaraza ya maaskofu kwa kuweka tafsiri sahihi na utendaji wa haki kwa ujumla katika kueneza utambuzi wa umakini. Kwa ajili yake inahitajika kupata tena na kujikita kutafakari kwa maana ya kweli ya sheria katika kanisa fumbo la mwili wa Kristo, mahali ambamo kiongozi ni neno la Mungu na sakramenti, wakati kanuni kisheria ina jukumu la lazima lakini la chini na katika huduma ya umoja, amesema Papa Francisco. Katika mwongozo huo, baraza la kipapa la nyaraka za kisheria liweze kutafakari kwa kina juu ya mafunzo ya kisheria katika kanisa ambalo linatakiwa kutambua hali ya kichungaji ya sheria ya kanisa na ambayo inafanya uwezekano wa kuelewa utafutaji wa sheria za kanisa na matumizi yake kwa uhusiano na salus animarum, yani wokovu wa roho, umuhimu wake, usawa wa fadhila ya haki ambayo lazima idhibitiwe na kuhakikishwa kila wakati. Katika mtazamo huo ni kile ambacho kina akiwa hasa sasa, kwa mjibu wa mwaliko wa Papa Benedikto wa kumi na sita katika barua yake kwa waseminari, lakini pia hata kwa waamini wote, jifunze kupenda kanuni ya sheria katika umuhimu wake wa undani na katika aina ya matumizi yake katika vitendo. Jamii bila sheria ingekuwa jamii isiyo na haki, Papa anaendelea, sheria ni sharti la upendo. Kuelewesha na kutumia sheria za kanisa sio kizuizi kwa ufanisi wa kichungaji na kwa wale ambao wanataka kutatua shida bila sheria, lakini ni dhamana ya kutafuta suluhisho ambazo sio za kiolera, lakini kiukweli ni sawa. Na kwa maana hiyo kwa wachungaji wa kweli kwa kuzuia suruhisho la ugomvi sheria inakuwa ni kizuizi halali katika kutetea walio wa mwisho na maskini, ngao ya kinga kwa wale ambao wako hatarini kuanguka kutokana na wenye nguvu katika madaraka. Hata hivyo katika hilo, Papa Francisco ametoa mfano kuhusu maeneo ya vita vilivyomegeka vipande vipande duniani, na kwa maana hiyo kuna ukosefu wa sheria. Aidha, udikiteta unaozaliwa na kukua bila sheria katika kanisa, jambo hili linaweza kujitokeza, amebainisha Papa. Aidha, amewashauri kwamba katika mafunzo na tafiti zao kwenye mkutano wao wanapaswa waelekeze maono hayo hata katika sheria za jinai. Pia ni kifaa cha kichungaji, na kwa hivyo lazima kizingatiwe na kukubalika. Papa Francisco tarehe 21 Februari 2020 amekutana mjini Vatikani na washiriki wa mafunzo ya vijana makuani na wamonaki wa makanisa ya Kiorthodoksi kutoka nchi za Mashariki. Katika hotuba yake ameanza na salamu kutoka katika barua ya pili ya Mtakatifu Paulo kwa Wakorinto isemayo, neema na iwe kwenu na amani zitokazo kwa Mungu Baba yetu na kwa Bwana Yesu Kristo na kwamba katika somo hilo ndilo amependa kuwakaribisha kwa, kwa furaha kutembelewa kwake na kuwasalimia maskofu waliowasindikiza, lakini akiwaomba wapeleke salamu kwa ndugu viongozi wakuu wa makanisa ya Kiorthodoksi. Ziara ya kutembelea daimani mpya ya kubadilishana zawadi. Mama wa Mungu alipomtembelea Elizabeti walishirikishana furaha na zawadi za Mungu walizokuwa wamepokea. Elizabeti baada ya kupokea salamu ya Maria kitoto kichanga kikaruka tumboni mwake na kujazwa na Roho Mtakatifu na zawadi ya kubarikiwa na binamu yake. Kama Maria na Elizabeti, makanisa kama kawaida yana zawadi mbali mbali za Roho Mtakatifu na kuweza kuzishirikishana kwa furaha na wema wa pamoja. Na hivyo Wakristo wa makanisa mbalimbali mbali wanapotembeleana na kukutana kwa upendo wa Bwana wanayo neema ya kubadilishana zawadi hizo. Papa anasema tunaweza kupokea kile ambacho Roho Mtakatifu alipanda kwa mwingine kama zawadi kwa ajili yetu sisi sote . Kwa maana hii ujio wao sio tu furaha ya kujikita katika kutafuta utambuzi wa kanisa Katoliki, lakini pia hata kwa Wakatoliki ni fursa ya kupokea zawadi ya Roho Mtakatifu iliyomo ndani mwao. Uwepo wao unaruhusu wa katoliki kubadilisha na zawadi na ndiyo sababu ya furaha. Mtakatifu Paulo anasema tena katika barua yake ya kwanza, anamshukuru Mungu siku zote kwa ajili yenu na kwa sababu neema ya Mungu mliyopewa katika Kristo Yesu. Hata leo hii Papa anasema ninamshukuru kwa sababu hiyo ya neema ya Mungu aliyowapatia wao. Yote yanaanzia hapo, kwa kuona neema na kwa kutambua kazi ya bure ya Mungu ya kuamini kuwa yeye ndiye kiongozi wa wema uliomo ndani mwetu. Huo ndio huzuri na mtazamo wa Kristo kuhusu maisha ya kila mmoja. Vilevile ni matarajio ya Papa kuwa katika uzoefu wao wa siku hizi wameweza kupata uzoefu chanya wa Kanisa Katoliki na katika mji wa Roma na kwamba wamehisi kama sio wageni, bali kuwepo katikati ya kaka zao. Bwana anafurahi kwa hili, kwa kuwa na udugu kati yetu Anasema Papa. Na kwa maana hiyo, ziara yao kwa msaada wa Mungu inaweza kuwasaidia kuwapa furaha na kwa utukufu wa Bwana. Papa Francisco amewateua na kupyaisha wajumbe wa mabaraza ya kipapa yafuatayo: katika baraza la kipapa la makanisa ya mashariki ni Kardinali Migwero Angelo Ayuso Guisoti, mwenyekiti wa baraza la kipapa la majadiliano ya kidini. Katika baraza la uinjilishaji wa watu, Kardinali Ignatius Surayo, askofu mkuu wa Jakarta, Indonesia. Kardinali Michael Zeni, katibu wa baraza la kipapa la huduma ya maendeleo ya watu. Katika baraza la kipapa kwa ajili ya makleri, Kardinali Joanni De Calidad Gracia Rodrigs, askofu mkuu wa Mtakatifu Kristoba wa Havana nchini Cuba, katika baraza la kipapa kwa ajili ya maisha ya kitawa na vyama vya kitume, Kardinali Fridolini Ambongo Bensungu askofu mkuu wa jimbo la Kinshasa katika baraza la kipapa la walei, familia na maisha, kardinali Alvaro Leone Ramazzini Imeri, askofu mkuu wa Guatemala. Katika baraza la kipapa la maendeleo fungamani ya watu, kardinali Mateo Maria Zuppi, askofu mkuu wa jimbo la Bologna. Katika baraza la kipapa la majadiliano ya kidini, kardinali Kristobal Lopez Romero, askofu mkuu wa Rabati, Moroco na katika baraza la kipapa la utamaduni Kardinali Jose Tolentino Kalaka de Mendoca, mtunza hati na makitaba katika kanisa la Roma, na Kardinali Jean Claude Olerik, askofu mkuu wa Lusembourg. <mulia> ishirini Aprili ilikuwa ni siku ya pili ya mkutano huko Bari ambao utahitimishwa na Papa Francisco. Wanakabiliana na mkutano huo kati ya wawakilishi wa kiaskofu wa makanisa ya Ulaya ambao wanataka kujua vema utajiri wa jumuiya za kiafrika kaskazini na nchi za mashariki. Mara nyingi na zaidi hatutambui kwa kina maisha ya jumuiya za nchi zilizo karibu na bahari ya Mediterania. Mkutano huu wa kubadilishana uzoefu na ili kuweka msimamo wa kudumisha uhusiano katika makanisa na kushuhudia uzoefu hai wa imani ya kueneza katika vizazi vijavyo. Askofu Antonino Raspanti wa jimbo la Acireale ametoa ufupisho wake kwa mshangao wa furaha ya asubuhi na mapema katika mkutano wa tafakari na sala kuhusu Mediterani ya mpaka wa amani, mkutano ulioanza tarehe 19 na utamalizika tarehe 23 Februari elfu mbili na ishirini. Mkutano umegawanyika katika makundi kumi wenye meza za mduara sita ambapo maaskofu wanajikwamua katika kutafakari kwa kina na kusikiliza shuhuda mbalimbali za kila mmoja, huku wakielezea matatizo ya hapa na pale, lakini pia wakiwa na mambo mengine mengi mema ya maeneo yao yenye kuleta matumaini. Askofu Raspanti pia ameelezea juu ya majadiliano ambayo anasema hayaishii peke yake, lakini ni katika msingi wa hati ya mwisho ambayo watamkabidhi Papa Francisco Dominika tarehe 3 Februari mbele ya altare ya Bwana kwenye misa ya hitimisho la tukio hili. Mantiki ambazo zinakabiliwa ni nyingi, kuanzia zile za vijana na imani, majanga mbalimbali, mbali na machungu yaliyosababishwa na vita na kusumbuliwa sana na jumuiya za Kikristo katika nchi husika. Lakini pia anasema ni simulizi ambazo zitafikia mapendekezo ya dhati na ushirikishwaji. hotuba ya Monsignor Frederick Yanseni, mkuu wa uwakilishi wa Vatikani katika sehemu ya kwanza ya kikao cha 26 cha Baraza la makao makuu ya kimataifa kuhusu bahari huko Kingston, Jamaica, kuanzia tarehe 17 hadi 21 Februari 2020. Ameanza hotuba yake kwa kupongeza kuchaguliwa kwa mwenyekiti wa kikao hicho, katika kuwahakikishia kuunga mkono kamili na ushiriki mzuri wa ujumbe wake Ujumbe wake unachukua fursa hii pia kutoa shukurani zake kwa kazi iliyofanywa na baraza la mkutano wakati wa kikao cha ishirini na tano na vilevile vile kushukuru katibu mkuu wa sekretarieti kwa msaada wake unaoendelea kusaidia mashirika kwa mamlaka hasa wakati wa vipindi vinapokaribia. Katika swara hili, ameomba kuruhusiwa kunukuu maneno ya katibu mkuu ambaye wakati wa taarifa yake ya kikao cha sabini na nne cha mkutano mkuu wa umoja wa Mataifa alibaini kuwa miaka ishirini na tano ya mkutano wa Umoja wa Mataifa juu ya sheria za bahari umeongozana na kazi inayoendelea ya mamlaka ya makao makuu ya kitaifa ya kuhusu bahari ili kujenga muundo wa kitaasisi na mfumo unaokuwa na kuendelea na usimamizi wa shughuli katika eneo hilo, na ambalo kwa sasa linajumuisha serikali kamili na kwa usawa kusimamia serikali na utumiaji wa rasilimali za madini na ulinzi wa mazingira ya bahari katika maeneo zaidi ya mamlaka ya kitaifa na Vatikan inaendelea kufuatilia kazi hiyo kwa umakini mkubwa, na inahimiza wanachama wa halimashauri hiyo, hasa nchi wanachama na waangalizi, kufanya kila juhudi iwezekanavyo ili kuhakikisha maendeleo yenye mwelekeo na matokeo mema katika kikao hicho cha ishirini na sita. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kila mwaka ifikapo tarehe 22 Februari, mama kanisa anaadhimisha sikukuu ya ukulu wa mtakatifu Petro aliyemkiri Kristo Yesu kuwa ni mwana wa Mungu aliye hai. Yesu mwenyewe akamthibitishia ukulu huu kwa kumwambia, wewe ndiwe Petro na juu ya mwamba huu nitalijenga kanisa langu wala milango ya kuzimu haitalishinda. Sehemu ya injili kama ilivyoandikwa na mtakatifu Matayo sura ya 16 mstari wa 18. Ukuru wa Mtakatifu Petro ni kielelezo cha mamlaka aliyopewa na Kristo Yesu ili kufundisha, kuongoza na kuwatakatifuza watu wa Mungu katika kifungo cha upendo. Mtume Petro alikirimiwa neema ya pekee iliyomwezesha kumkiri Kristo Yesu kuwa ni mwana wa Mungu, na hivyo kupewa ufunguo kama askofu wa kwanza wa Roma, na baada yake wako waandamizi wake waliopewa dhamana ya kutangaza na kushuhudia Huruma, upendo na msamaha unaobubujika kutoka kwa Kristo Yesu. Maadhimisho haya ni kielelezo cha umoja na mshikamano wa kanisa chini ya uongozi wa halifu wa Mtakatifu Petro, ambaye kwa sasa ni Baba Mtakatifu Francisco. Maadhimisho haya iwe ni fursa kwa ajili ya kuombea umoja na mshikamano wa kanisa katika masuala ya imani, maadili na utu wema. Tumkumbuke na kumwombea kwa namna ya pekee Baba Mtakatifu Francisco katika maisha na utume wake, ili daima aweze kutekeleza mapenzi ya Mungu katika maisha yake. Maana ya Kikristo ya kifo imefunuliwa katika mwanga wa fumbo la Pasaka, yani mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu, ambaye ndani yake mnatumaini la Wakristo. Mkristo anayekufa katika Kristo huwacha mwili ili kwenda kukaa pamoja na Mwenyezi Mungu milele yote. Kwa Mkristo, siku ya kifo huanzisha mwishoni mwa maisha yake ya kisakaramenti utimilifu wa kuzaliwa kwake upya kulikoanzishwa na ubatizo, kufanana kamili na sura ya mwana kulikotolewa kwa mpako wa Roho Mtakatifu na ushirika katika karamu ya ufalme uliotangulizwa katika fumbo la Ekaristi takatifu, hata kama ana lazima bado kutakaswa zaidi ili kuvikwa vazi la harusi. Baba Mtakatifu wa Francisco, anapotafakari kuhusu fumbo la kifo, anasema, kifo ni sehemu ya matukio ya maisha ya mwanadamu, ni urithi na kumbukumbu. Tangu pale mwanadamu anapozaliwa, anaanza safari ya kuelekea katika fumbo la kifo, changamoto na mwaliko kwa waamini kumwomba Mwenyezi Mungu ili waweze kufa kifo chema badala ya kujifungia katika muda na ubinafsi wao. Kifo kitakuja tu kwa wakati wake, kinaweza kuwahi au kuchelewa, lakini mwanadamu akumbuke kwamba iko siku atakufa, na hivyo kuungana na wahenga kwenye usingizi wa amani. Mama Kanisa anawataka watoto wake kujiandaa vyema, ili kukabiliana na fumbo la kifo katika maisha yao. Kifo ni urithi unaofumbatwa katika ushuhuda ambao unapaswa kutolewa kwa wale wanaobaki. Ni katika muktadha huu kanisa nchini tanzania linamkumbuka na kumwombolezea marehemu padi serenu sirupia osb aliyefariki dunia tarehe 12 februari 2020 na kuzikwa huko kwenye makaburi ya abasia ya hanga jimbo kuu la songea tarehe 19 februari 2020 ibada ya misa takatifu iliyoongozwa na askofu mkuu damian dalu na mahubiri kutolewa na askofu johni ndimbo wa jimbo katoliki la mbinga aliyewataka waamini kujitahidi kuishi maisha mema adilifu na yenye kumpendeza Mwenyezi Mungu na jirani zao kishe kwamba wanatumia vema karama na mapaji aliyokirimiwa na Roho Mtakatifu kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Amewataka waamini kujitosa kikamilifu kwa ajili ya kumtumikia Mwenyezi Mungu na jirani zao ili yale matendo mema wanayoyafanya yaweze kuwa ni kumbukumbu kumbu endelevu na urithi kwa wale wanaobaki hapa duniani. Marehemu Padirupia alijitoa bila kujibakiza kwa ajili ya kumtumikia Mwenyezi Mungu kwa njia ya maisha ya kuwekwa wakfu. Katika maisha na utume wake, ameliachia kanisa hazina na utajiri mkubwa. Ataendelea kukumbukwa kwa karama na mapaji aliyokirimiwa na Mwenyezi Mungu. Alikuwa ni kiongozi makini aliyekosoa na kukemea kwa wale waliokuwa wamepoteza dira na njia ya maisha. Katika maisha na utume wake, amewahi kuwa ni mlezi na mwalimu katika seminari ndogo ya Kaengesa Jimbo Katoliki la Sumbawanga, seminari ndogo ya Makoko iliyoko Jimbo Katoliki la Msoma, seminari kuu ya Hanga iliyoko Jimbo Kuu la Songea na Kibosho iliyoko Jimbo Katoliki la Moshi. Kanisa linamkumbuka na kumwombea ili sasa aweze kupata maisha na uzima wa milele baada ya kuhitimisha hija maisha yake huko bondeni kwenye machozi. Itakumbukwa kwamba marehemu Padre Rupia alizaliwa tarehe 10 Januari 19. Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania amesema serikali ya awamu ya tano itaendelea kuimarisha mfumo wa wawekezaji katika sekta ya afya ikiwemo kuhakikisha upatikanaji wa uhakika wa dawa na vifaa tiba ili kuifanya Tanzania kuwa kimbilio la wagonjwa kutoka mataifa mbalimbali duniani kwa kuongeza idadi ya rasilimali watu vifaa tiba pamoja na kuendelea kuboresha miundo mbinu. Raisi Magufuli ameasema haya siku ya Alhamisi tarehe ishirini 20 Februari elfu mbili na ishirini kama sehemu ya maandalizi ya siku ya pili ya madaktari nchini Tanzania ambayo itafikia kilele chake hapo tarehe 4 Machi elfu mbili na ishirini. Na habari zaidi zinasema waziri mkuu wa Tanzania, Kasimu Majaliwa, amesema serikali imeagiza umakini ufanyike katika utoaji wa vitambulisho vya taifa hususani katika mikoa ya mipakani, si kwa lengo la kutaka kumkomoa mtu bali ni kwa ajili ya kuimarisha ulinzi na usalama wa Tanzania. Ameyasema hayo siku ya Alhamisi baada ya kupokea malalamiko kutoka kwa wabunge wa mkoa wa Kagera kuhusu usumbufu wanaopata baadhi ya wananchi wanapofuatilia vitambulisho wa vya taifa kwani wengine wanadaiwa kuwa si raia. Malalamiko hayo yametolewa wakati waziri mkuu akizungumza katika mkutano wa halmashauri kuu ya Chama cha Mapinduzi, mkoa wa Kagera. <mucho> karibu ndugu msikilizaji wa radio vatikani katika tafakari yalitujia neno la mungu dominika ya saba ya mwaka a wa kanisa kipindi cha kawaida masomo ya leo yanatuandaa vyema kuanza kipindi cha kwarezima kipindi cha toba somo la kwanza kutoka kitabu cha mambo ya walawi mungu anawataka waisraeli taifa lake teule waishi kitakatifu wawe watakatifu kama yeye mungu wao alivyo mtakatifu wadumishe uhusiano wao kati yao na mungu kwa kuishika sheria kuu ya mapendo, wasichukiane wao kwa wao, kila mmoja asimchukie mwenzake kwa dhambi zake, wala asilipize kisasi wala kuwa na kinyongo juu ya wana wa watu wao, bali kila mmoja ampende jirani yake kama nafsi yake. Mtume Paulo katika somo la pili la waraka wake wa kwanza kwa Korinto bado anaendelea kuongelea juu ya mafarakano ya Wakorinto wa wakati ule, anawasihi wawe na umoja kwa vile Roho Mtakatifu akaa ndani yao. Nasi tuone kwamba tukizusha mafarakano kati yetu tunaharibu hekalu la Mungu, Roho Mtakatifu anatoweka ndani mwetu. Paulo anasema kama mtu akiliharibu hekalu la Mungu, Mungu atamharibu mtu huyo, kwa maana hekalu la Mungu ni takatifu, ambalo ndilo sisi tuliobatizwa kwa maji na Roho Mtakatifu, kama mzaburi anavyotuambia, Kumjua Mungu ni mwanzo wa hekima. Ndivyo anavyosisitiza Paulo kuwa tusijione wenye hekima, bali tujinyenyekeshe mbele za Mungu tupate kuhekimishwa kwa hekima yake, maana hekima ya dunia hii ni upuuzi mbele za Mungu. Katika Injili ilivyoandikwa na Mathayo, Yesu anatangua mtazamo wa Yahudi kuwa jirani kwao ni yule mtu wa taifa lao tu. Watu wengine kama Wasamaria si jirani wala ndugu zao, kwani waliwaona kuwa ni najisi. Yesu anakazia kuwa kupendana bila kubaguana kiasi cha kumpenda hata adui yetu ndiyo amri kuu ya mapendo. Hivyo tusishindane na mtu mwovu, tusilipe ovu kwa ovu, bali tuushinde uovu kwa wema, tuushinde ubaya kwa wema, kwani kwa habari ya jicho kwa jicho sote tutabaki vipofu na hata kwa habari ya jino kwa jino sote tutaweza kubaki vibogoyo. Yesu anasisitiza maisha ya kusaidiana na kusameheana, akisema: na mtu atakaye kushitaki na kuitoa kanzu yako mwachie na joho pia, na mtu atakaye kulazimisha mwendo wa maili moja nenda naye mbili. Huu ni msisitizo wa kwamba lazima tusaidiane kindugu, akuombaye mpe, naye atakaye kukopa kwako usimpe kisogo anasisitiza waombeeni wanaowaudhi ili mpate kuwa wana wa Baba yenu aliye mbinguni, maana yeye huwaangazia jua lake waovu na wema, huonyeshea mvua wenye haki na wasio haki. Maana mkiwapenda wanaowapenda ninyi, mwapata thawabu gani? Hata watoza ushuru hufanya hivyo. Je, nao hawafanyi hayo hayo mnaofanya ninyi tena mkiwaamkia ndugu zenu tu, mnatenda tendo gani la ziada? Hata watu wa mataifa, je, nao hawafanyi kama hayo? Basi ninyi mtakuwa kamilifu kama baba yenu wa mbinguni alivyo mkamilifu. Kama mkitenda haya nayowaambia, hivi ndivyo sisi tulivyobatizwa, tukamkataa Shetani na fahari zake zote na tukaahidi kumfuata Yesu Kristu aliyetoa maisha yake ili sisi tukombolewe kutoka utumwa wa dhambi. Tunavyopaswa kuishi maneno haya ya Yesu, tunapaswa kuyaishi katika ukamilifu wake, bila kuongeza wala kupunguza lolote. Basi tumwombe Mungu Roho Mtakatifu atuangazie tuweze kuyaishi haya mafundisho vyema, ili siku moja tukaishi katika ukamilifu wake huko mbinguni aliko Mungu baba yetu. Tumsifu Yesu Kristu. Kutoka studio za Radio Vaticani ni mimi Padri Pascale Irondo edijeshilote na bikudisipui Mwenyezi Mungu namna mpendwa msikilizaji wa, wa redio Vatikani, ndipo tumehitimisha habari zetu za leo tulizokuandalia, lakini tunakusihi sana uendelee kusikiliza habari za kanisa na za kijamii, na hasa tunapojiandaa na ziara ya kichungaji ya Papa Francisco huko Bari kusini Italia, ili kuhitimisha mkutano unaoongozwa na kauli mbiu Mediterania mpaka wa amani, iliyoandaliwa na Baraza la Maskofu nchini Italia. Kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa naye Padre Paskali Yondo ni Sista Angela Ruezaura akikuaga tu