Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojili ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake. Papa Francisco tarehe 21 Septemba 2020 amekutana na wazazi na watoto wadogo wa kituo cha usonji kutoka nchini Austria. ikiwa kanisa halitoki nje, linaugua, na ni magonjwa mengi tuliyonayo ndani ya kanisa. Ni tafakari ya Papa Francisco katika Injili ya siku ya Jumapili ya 25 ya mwaka kwa waamini na maujaji waliofika katika uwanja wa Mtakatifu Petro, Vatican tarehe 20 Septemba 2020. Anaomba waamini kufuatilia kwa kuungana kiroho katika mchakato wa safari ya maandalizi. Ni muhimu zaidi kwamba vizazi vipya vifundishwe kutunza utu na adhya ya kibinadamu na nyumba yetu ya pamoja. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia ni Sister Andrea Rezaula, ana ruezaula ana Papa Francisco tarehe na moja Septemba elfu mbili ishirini amekutana na wazazi na watoto wa, wa kituo cha usonji kitokacho nchini Austria, ambapo amewashukuru ujio wao mjini Vatikani. Ameonyesha furaha kuwaona uso kwa uso, ambapo machoni aliwaona wakiwa na furaha ya kuweza kukaa na yeye kidogo. Papa Francisco akianza kuelezea wasifu wa kituo hicho wanapoishi, amesema nyumba yao inaitwa Sonnenschein, maana yake mwangaza wa jua. Anatambua ni kwa nini wahusika walichagua jina hilo kwa sababu yao anafikiria ni ya maajabu kwani bustani yao inachanua maua yanayoangazwa na jua, na maua ya nyumba hiyo ni watoto wenyewe. Mungu aliumba ulimwengu ukiwa na maua mengi ya rangi, kila ua lina uzuri wake na ambao ni wa kipekee, amefafanua Papa. Kutokana na muktadha huo papa amesisitiza kwamba wote wanaweza kusema asante mungu asante kwa zawadi ya maisha na kwa ajili ya viumbe vyote asante kwa ajili ya mama na baba asante kwa ajili ya familia zetu na asante kwa ajili ya marafiki wa kituo cha Sonneschein kusema asante kwa mungu ni sala nzuri papa francisco amefafanua mungu anapenda mtindo huo wa kusali ili kufanya hivyo hata hivyo wanaweza kuongeza hata ombi dogo kwa mfano ameshauri Yesu mwema, unaweza kumsaidia baba na mama katika kazi zao. Wanaweza kumwambia ampatie nguvu kidogo bibi ambaye anaumwa. Wanaweza kuwafikiria watoto wote ulimwenguni ambao wana chakula au, Yesu ninakuomba msaidie papa aweze kuongoza vizuri kanisa. Ikiwa ninyi mtaomba kwa imani, Bwana kwa hakika atawasikiliza, amesisitiza ha, papa Francisco. Hatimaye, papa Francisco ameonyesha utambuzi wa wazazi wao na wahudumu wao waliwasindikiza na wawakilishi wote waliokuwapo rais wa kituo hicho na wawakilishi wote waliokuwepo, amewashukuru kwa kuanzisha shughuli hiyo na jitihada kwa ajili ya kusaidia hao waliokabidhiwa. Yote ambayo waliyafanya kwa ajili ya walio wadogo, wamefanya kwa ajili ya Yesu, Papa amesisitiza. Ya del padrone. Injili ya siku inasimulia kuhusu wafanyakazi wanaoitwa kufanya kazi kwa siku katika shamba. Katika maelezo haya Yesu anatuonesha mshangao wa utendaji wake Mungu akiwakilisha tabia mbili za Bwana: kwanza kuitwa na tuzo. Kwa mara tano Bwana wa shamba alitoka alfajiri kwenda kwenye uwanja na kutafuta wafanyakazi kwa ajili yake. Alitoka mnamo saa 12, saa 3, saa 6, saa 9 na saa 11 jioni Bwana huyo anawakilisha Mungu ambaye anaita wote na daima anaita. Mungu ndivyo anatenda hata leo hii na anaendelea kuita kila mmoja kila saa, ili kuwaalika kufanya kazi katika ufalme wake. Huo ndio mtindo wa Mungu, ambaye kwa mara nyingine tena anatualika kutambua hili na kuiga yeye. Ajafungwa katika ulimwengu wake binafsi bali anatoka mara nyingi kutafuta watu, kwa sababu anataka wasiwepo hata mmoja wa kubaguliwa katika upendo wake. Ndivyo Papa Francisco ameanza tafakari yake kabla ya sala Malaika wa Bwana kwa waamini na maujaji waliofika katika kiwanja cha Mtakatifu Petro Vaticani Jumapili tarehe 20 Septemba 2020 ikiwa ni dominika ya 25 ya mwaka. Hata katika jumuiya zetu, Papa Francisco anahimiza, zinaalikwa kutoka nje ya vizingiti vya kila aina ambavyo vinaweza kuwapo ili kuwapatia neno wote la wokovu ambalo Yesu alikuja kutuletea. Hii inahitaji kufungua maono zaidi ya maisha ambayo yanatoa matumaini kwa wale ambao wanaishi pembezoni mwa maisha na hawajafanya uzoefu bado, au wamepoteza nguvu na mwanga wa kukutana na Kristo. Kanisa linaitwa kutoka nje. Ikiwa kanisa alitoki nje, linaugua na ni magonjwa mengi tuliyonayo ndani ya kanisa. Lakini ni kwa nini magonjwa haya ndani ya kanisa? Ni kwa sababu alijatoka nje. Ni kweli kwamba unapo ka nje kuna hatari ya kupata ajali, lakini ni vizuri kanisa ambalo limepata ajali kwa sababu limetoka nje kutangaza injili kuliko kanisa ambalo limefungwa. Mungu anatoka nje daima kwa sababu ni Baba na kwa sababu anapenda Kanisa lazima lifanye hivyo hivyo, yaani litoke nje, amesisitiza Papa Francisko. Tabia ya pili ambayo Papa Francisko amebainisha kuhusu bwana huyo na ambayo inamwakilisha Mungu, amesema ni namna ya kutuza wafanyakazi. Je, anawalipa namna gani Mungu? Yeye bwana huyo anaahidiana nao kuwapa dinari moja kwa wafanyakazi wa kwanza aliyowaajiri, na waliofuata baadaye akawaambia kile kilicho cha haki nitawapatia. Mwisho wa siku, bwana wa shamba anawaamuru wapewe wote mshahara sawa, yaani dinari moja. Wale waliofanya kazi kuanzia asubuhi wakakasirika na kumlalamikia bwana, lakini yeye alitaka kutoa kiasi cha juu kwa wote, hata wale waliofika wakiwa wa mwisho. Mungu daima anatoa kilicho cha juu sana, yeye abakizi nusu, analipa yote. Papa Francisco amebainisha, hapa kuna utambuzi kwamba Yesu hakuwa anaelezea juu ya kazi na wala mshahara wa haki. Hata hivyo, nayo na hii ni shida nyingine, badala yake anazungumzia juu ya ufalme wa Mungu na wema wa Baba wa mbinguni, ambaye anaendelea kutoka nje mara kwa mara kuwahalika na kuwalipa kwa kiasi cha juu wote. Kwa hakika tabia yake ndivyo ilivyo, maana atazami muda na matokeo, anatazama uwezekano na ukarimu. Kwa namna tunavyojikita katika huduma yake, kutenda kwake kuna haki zaidi, maana ni kwenda zaidi ya haki na kujionyesha katika neema. Kila kitu ni neema, wokovu ni neema na utakatifu wetu ni neema, Papa Francisco amesisitiza. Kwa kutujalia neema, Bwana anapanua na kukirimia zaidi ya yale tunayostahili. Kwa maana hiyo, anayefikiria kwa mantiki ya kibinadamu, yaani kufikiria kustahili kwa sababu ya akili zake binafsi, hatajikuta akiwa wa mwisho katika kanisa. Ni jambazi aliweza kupata mbingu katika dakika za mwisho wa maisha yake. Hiyo ndiyo neema na ndivyo afanyavyo Mungu hata kwa wote. Kinyume chake, anayefikiria kustahili atashindwa, lakini yule ambaye anajikabidhi kwa unyenyekevu katika huruma ya Baba, badala ya kuwa wa mwisho atajikuta akiwa wa kwanza kama jambazi, Papa Francisco ameongeza. Bikira Maria atusaidie kuhisi kila siku furaha na mshangao wa kuitwa na Mungu kufanya kazi kwa ajili yake katika shamba ambalo ni mwengu na katika mizabibu ambayo ni kanisa na kuwa kama tunu moja ya upendo wake na wa urafiki na Yesu. Papa Francisco mara baada ya sala ya malaika wabwana, 30, 20, 2020, wa bwana Jumapili 20 Septemba 2020, akiwageukia waamini na maujaji waliofika katika uwanja wa Mtakatifu Petro ameanza kusema, kwa mjibu wa ratiba iliyokuwa imepangwa kabla ya janga, siku chache zilizopita ilikuwa ifanyike kongamano la ekaristi kimataifa huko Budapesti. Kwa maana hiyo ninapenda kuwapa salamu zangu wachungaji na waamini wa Hungary na wale wote waliokuwa wanasubiri kwa imani na furaha tukio la kikanisa. Aidha, papa Francisko akiendelea leo hii nchini Italia ni siku ya chuo kikuu katoliki cha moyo Mtakatifu. Ninawatia moyo na kuunga mkono taasisi hii muhimu ya kiutamaduni, inayoitwa kutoa mwendelezo na nguvu mpya kwa mpango ambao umeweza kufungua mlango wa siku zijazo kwa vizazi vingi vya vijana. Ni muhimu zaidi kwamba vizazi vipya vifundishwe kutunza utu na adhya ya kibinadamu na nyumba yetu ya pamoja. Hata hivyo, siku ya chuo kikuu katoliki ilikuwa ifanyike tarehe ishirini na sita Aprili mwaka huu, ambapo iliahirishwa kwa sababu ya janga. Wakati huo huo, rais wa baraza la maaskofu nchini Italia Kardinari Guatero Baseti alikuwa ameandika ujumbe wake akisisitizia umuhimu wa kuwekeza kwa vijana ili kujenga maisha ya baadaye. Kwa mjibu wa kardinali, aliandika vijana wanatafuta waalimu na maeneo ambayo yanajua jinsi gani ya kuwasaidia kukomaa kwa mtazamo wa kibinadamu, kitaaluma kiutamaduni na kiroho, ili wawe wahusika wakuu au kuwa mstari wa mbele wa siku zijazo. Akiendelea aliandika, matukio mapya yaliyoainishwa na akili bandia, teknolojia mpya ya kidijitali, sayansi ya fahamu na kwa ujumla mabadiliko ya uhusiano kati ya wanadamu na mashine ni ya kufurahisha, lakini pia yanahitaji uangalifu sana. Kwa maana hiyo, mahitaji na maana ya vigezo vya maadili yanaongezeka, hasa kati ya vijana. Kuna haja ya kuunga mkono utafiti huu Aidha, rais wa baraza la maskofu nchini Italia alisema kama ilivyo leo hii na zaidi ya zamani, jumuiya ya makanisa ya Italia inaona katika Chuo Kikuu Katoliki cha Moyo Mtakatifu taa na nguvu ya kuwasindikiza vijana kukabiliana na changamoto kubwa za wakati wetu. Kanisa na jamii ya Italia wanatarajia Chuo Kikuu Katoliki kujua jinsi gani ya kuandaa wanaume na wanawake wa siku zijazo, na haya ni mahitaji ya haraka aliyehitimisha Kardinali Baseti. Amewasalimu waamini wote kutoka sehemu mbalimbali, familia ya makundi ya kiparokia, vyama na waamini binafsi. Anawatakia dominika njema na wasisahau kusali kwa ajili yake. Ilikuwa tarehe 21 Septemba 2014 ambapo alifanya ziara yake ya kichungaji ya siku moja tu nchini Albania kwa lengo la kuhamasisha mshikamano na umoja wa kitaifa wa nchi hiyo, ambayo kwa dhati iliishi kipindi kirefu cha mateso ya utawala wa udikteta wa kikomunisti, hali ambayo ilisababisha kutengwa kwa wananchi wengi na nchi nyingine ulimwenguni. Watu wengi sana katika nchi hiyo walikimbilia katika nchi mbalimbali mbali, na kuingia hata nchini Italia ambapo kusini mwa Italia kuna ya watu kutoka Albania nchini Albania inakumbukwa sana kwani ndiko alikozaliwa Mama Teresa wa Kalkuta, mwanzilishi wa shirika la upendo ambalo limeenea kote ulimwenguni katika shughuli yake ya watu waliopembezoni mwa jamii, inakumbuka Papa Francisco katika hotuba yake aliyoitoa wakati alipokutana na viongozi nchini Albania, wakiwemo rais, viongozi wa mamlaka ya kiraia na mabalozi wa kidiplomasia. Alisema hakuna mtu anayeweza kusema ana haki ya kumtumia Mungu kama silaha katika mipango ya utendaji wa dhuruma vurugu na uonevu. Pia asiwepo mtu wa kutumia kisingizio cha dini au jina la Mungu katika utendaji wowote dhidi ya heshima ya binadamu na dhidi ya haki msingi za kila mwanaume na mwanamke, juu ya yote, haki ya kuishi na haki ya kila mtu ya uhuru wa dini. Hata hivyo, akizungumza kuhusu heshima na haki za binadamu, uhuru wa dini na uhuru wa kujieleza, alisema ni kwa ajili ya kuruhusu ubunifu wa shauku katika uwezo wa binadamu, lakini wenye kuzingatia utu, ili kwamba iwe ni kwa ajili ya manufaa ya wote. Askofu Makrina ni mhusika wa kitengo cha wahamiaji na wakimbizi nchini Uingereza na Walesi. Amekutana na wahudumu wa shughuli za upendo na watu wa kujitolea wanaosaidia wakimbizi na wahamiaji kwenye mchakato yao huko Dover. Kwa mjibu wa taarifa kutoka tovuti ya baraza la maaskofu nchini humo, inasema hivi karibuni tarehe kumi na tano Septemba aliongoza misa ya sikukuu ya mama yetu wa mateso Maria, ambaye alikuwa chini ya msalaba wakati mwanaye anakufa. Kwa mjibu wa askofu Macrinan, ameongeza kusema msalaba wa Yesu na mama wa mateso vyote vinakwenda pamoja. Huko Dover imekuwa jambo zuri na la kujenga, la kukutana na wale ambao kama Maria wanaungana na wakimbizi na wameamua kuwasaidia, kuzungumza nao kwa jina lake na kuwasaidia michakato yao ya kupata mahali pa usalama. Hata hivyo, ameendelea kuwaomba waamini kwamba kuwa wasali kwa ajili ya watu wa kujitolea ambao wanafanya kazi kwa ajili ya wakimbizi na katika sehemu za Dover na kaskazini mwa Ufaransa na kwa ajili ya wale wote ambao wanakwenda kutoa msaada kwa watu walioko hatarini. Leo hii ni kilele cha siku ya amani ulimwenguni, tarehe 21 Septemba iliyotangazwa na Umoja wa Mataifa kwenye mkutano wa mwaka 1981. Tangu tarehe 21 Septemba, siku ambayo inapiawisha ujumbe wa kusitisha silaha ulimwenguni kwa masaa 24, jumuiya Mtakatifu Egidio imeandaa matukio mbalimbali mbali ya elimu kuhusu amani. Mwaka huu siku ya amani ulimwenguni inaongozwa na mada isemayo tuunde amani pamoja, na hasa kwa kutaka kukazia sana hitaji la utamaduni wa huruma na ushiriki kati ya watu na mataifa, mbele ya tishio la janga hili. Kujenga amani pamoja, kiukweli ni sawa sawa na wito mkubwa wa jumuiya ya Mtakatifu Egidio ya na ndiyo njia yake ya kufanya kazi katika uhusiano wa kimataifa, njia ambayo imeunganishwa kwa miaka mingi ya kazi katika utatuzi wa migogoro mingi. Kwa mjibu wa jumuiya hii, amani ni jukumu la ulimwengu wote na kila mtu lazima achangie kwa mawazo yake na kazi, kwa sababu kama vile Mtakatifu Yohane Paulo wa pili alivyothibitisha siku ya maombi ya amani huko Asisi mnamo tarehe 27 Oktoba 1986, kwamba amani ni karakana ya ujenzi ulio wazi kwa wote na sio tu kwa wataalamu wala wasomi na wataalamu wa mikakati. Jumuiya ya Mtakatifu ya Gidio kwa maana hii inasasisha jitihada zake za kila siku kujenga utamaduni wa kuishi pamoja, ambayo ni dawa bora ya ile ya adui, kuwekeza katika elimu ya watoto na vijana kupitia shule ya amani na harakati za vijana wa amani, au kukuza mazungumzo kati ya mataifa na dini na kufanya kazi ya kuwapokea wakimbizi na wahamiaji, suluhisho pekee katika changamoto za wakati wa uhamiaji, matokeo mabaya ya vita, mabadiliko ya tabia nchi na usambazaji usiofaa wa rasilimali. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, vita nchini Siria ilifumuka rasmi tarehe 15 Machi 2011, na tangu wakati huo zaidi ya wananchi milioni 12 hawana makazi ya kudumu. Wengi wao wamelazimika kuikimbia nchi yao ili kutafuta usalama, hifadhi na maisha bora zaidi, kutokana kwa ndamwa na baa la njaa, maskini na magonjwa. Mara nyingi Baba Mtakatifu Francisco anasema hii ni vita ya tatu ya dunia inayopiganwa vipande vipande. Wananchi wa Siria wameshindwa kuaminiana kutokana na machafuko ya hali ya hewa kisiasa na mashambulizi ya mara kwa mara yanayojitokeza nchini humo ambayo kwa hakika yamekuwa ni chanzo cha maafa makubwa kwa watu na mali zao. Kardinali Mario Zenari, balozi wa Vatikani nchini Siria, ambaye amekuwemo nchini Siria kwa kipindi hiki chote cha vita na mauaji ya kimbari anakaza kusema Kamwe hajakata tamaa ya matumaini na ujasiri wa kuendelea kutangaza na kushuhudia furaha, ari na mwaliko wa injili nchini Siria. Kardinali Zenari katika mahojiano na Vatikani News anabainisha kwamba miaka kumi ya vita nchini Siria imepelekea kuporomoka kwa masuala ya kiuchumi, kisiasa na kijamii kiasi kwamba hata leo hii watu wengi wameanza kupoteza matumaini kwa Siria iliyo bora zaidi kwa leo na kesho yake kuna haja ya kuanza mchakato wa kujeketa katika kuwajengea wananchi wa Siria matumaini mapya. Baba Mtakatifu wa Francisco, wakati wa hotuba yake kwa mabalozi na wawakilishi wa nchi zao mjini Vatikani Januari mwaka elfu mbili na ishirini, alisema kwamba inasikitisha kuona maafa makubwa ya watu na mali zao nchini Siria yanaanza kuzoeleka na hatimaye kukosa nafasi kwenye vyombo vya mawasiliano ya jamii. Hali tete ya Mashariki ya Kati kwa sasa ndiyo inayopewa kipaumbele cha kwanza. Wananchi wa Siria wanaendelea kupoteza maisha kutokana na aina mbalimbali mbali za silaha. Kuna mabomu ya koroshwa na yale yanayotegwa ardhini, bila kusahau silaha za nyuklia. Hakuna jambo linalosikitisha kuona kwamba mtu anapoteza maisha na wala hakuna yanayesikitika wala kujali. Makali ya vita yanaendelea kupungua, lakini watu wa Mungu wanakabiliana na, na umasikini mkubwa wa hali na kipato. Takwimu zinaonyesha kwamba asilimia themanini wananchi wote wa Siria ni maskini na haki za msingi zinaendelea kusiginwa kutokana na balaa la njaa, utapiamlo wa kutisha miongoni mwa watoto pamoja na magonjwa mengine. Ni katika muktadha huu, kuna haja kwa jumuiya ya kimataifa kujielekeza zaidi katika ujenzi wa Siria mpya kwa kuhakikisha kwamba kiasi cha euro bilioni nne kinapatikana. Siria pia inahitaji kuanza mchakato wa diplomasia, amani, upatanisho na maridhiano kati ya watu wake ili kuweza kufikia hatua hii, kuna haja pia ya kujenga na kudumisha majadiliano katika ukweli na uwazi, kwa kuaminiana na kuheshimiana. Ikiwa kama demokrasia shirikishi itafufuliwa, hapana shaka kwamba hata uchumi wa Siria utaweza kuanza kuboreka taratibu. Inasikitisha kuona kwamba kuna baadhi ya watu wanaendelea kunufaika kutokana na ugonjwa wa homa kali ya mapafu unaosababishwa na virusi vya korona. Kuna baadhi ya makampuni ya kigeni na kimataifa yanaendelea kujichotea mafuta gafi kwa ki kiwango cha kutisha sana. Watu wanaotafuta mbao wamekuwa wakikata miti kana kwamba hiki ni kichwa cha mwenda wazimu. Kana kwamba mambo yote haya hayatoshi, kuna baadhi ya makampuni makubwa makubwa ya kigeni yamekwapua maeneo makubwa ya ardhi kwa ajili ya mafao binafsi. Kardinali Mario Zenari, balozi wa Vatikani nchini Siria, anasema jumuiya ya kimataifa inaweza kusaidia kuboresha hali tete ya kisiasa na kivita nchini Siria, kwanza kabisa kwa kuboresha hali ya magereza nchini humo. Kuna wafungwa wanaoendelea kupoteza maisha yao wakiwa kifungoni, kuna watu wamepotea katika hali na mazingira tete. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinabainisha kwamba kuna zaidi ya watu elfu kumi wamepotea katika mazingira ya kutatanisha na wala hawajulikani mahali walipo kati yao kuna maaskofu wawili wa, wa Aleppo pamoja na mapadri watatu ambao kati yao yumo padri Paulo Dalolio ambaye kwa muda wa miaka sita hajulikani mahali alipo. Ujenzi mpya wa Syria hauna budi kwanza kabisa kupyaisha utu, heshima na haki msingi za binadamu kwa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa wafungwa, watu waliotekwa nyara pamoja na wale wote waliopotea katika mazingira ya kutatanisha. Umoja wa Mataifa, kanisa pamoja na mashirika mbalimbali ya kujitolea yanaendelea kuwekeza sana katika mchakato unaopania kufufua uchumi na hali ya maisha ya wananchi wa, wa Siria katika ujumla wao. Kuna zaidi ya watu milioni 11 wanaohitaji msaada wa dharura. Kumbe kuna haja kwa wasamaria wema kujitokeza zaidi kwa ajili ya kusaidia mchakato wa ujenzi mpya wa Siria kwa kuwekeza katika ujenzi wa miundo mbinu ya hospitali, shule pamoja na nyumba za ibada kuna wanafunzi ambao hatima ya maisha yao kwa siku za usoni iko mashakani. Hali ngumu ya maisha inachagizwa pia na janga la homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya korona. Hali tete ukanda wa mashariki ya kati pamoja na mlipuko wa Lebanoni ni kati ya mambo yanayoendelea pia kuwaathiri wananchi wa, wa Siria. Kanisa limekuwa mstari wa mbele katika mchakato wa ujenzi wa Siria mpya kama kielelezo cha mshikamano wa upendo. Kanisa linataka kuwa ni sauti ya wanyonge kwa kuwekeza zaidi katika huduma makini ya afya, elimu ya ustawi na maendeleo fungamani ya binadamu yanayomgusa mtu mzima kiroho na kimwili. Huu ni msingi wa majadiliano ya kidini na waamini wa dini mbalimbali na ushuhuda wa uekumene wa damu na huduma kama anavyokazia Baba Mtakatifu Francisco, kuna haja ya kuganga na kutibu miili sanjari na maboresho ya mahusiano na mafungamano ya kijamii. Ni katika muktadha huu kanisa linataka kusimama na kuwahudumia wananchi wote wa Siria bila ubaguzi. Hiki ndicho kiini cha diplomasia ya Vatikani, yaani utu, heshima, haki msingi, ustawi na maendeleo yawote Mateso na mahangaiko ya watoto wasiokuwa na hatia, wanawake na wazee ni jambo ambalo linatesa sana. Wakati wote huu Baba Mtakatifu Francisco ameonyesha uwepo wa karibu kwa watu wa Mungu nchini Siria. Ni kielelezo cha ushuhuda wa kanisa linalotangaza injili ya matumaini kwa wale wote wanaoteseka, waliovunjika na kupondeka moyo. Baba Mtakatifu bado ametia nia ya kutembelea Siria mambo yatakapokuwa shwari. Ndugu msikilizaji wa redio Uvatikani, amani ni msingi wa wema, ya heshima na maendeleo fungamani ya binadamu. Ni paji na zawadi kutoka kwa mwenyezi Mungu, inayomshirikisha na kumwajibisha binadamu. Amani ni tunda la upendo linalopaswa kuboreshwa kwa njia ya malezi ya dhamiri nyofu, ukweli na uhuru, usalama wa raia na mali zao, kwa kulinda na kuheshimu utu wa binadamu, ustawi na maendeleo ya wengi. Kwa ufupi, amani ni kazi ya haki na matunda ya upendo. Amani duniani inatishiwa sana na mashindano ya silaha utengenezaji pamoja na mchakato wa ulimbikizaji wa silaha duniani. Ni wajibu wa jumuiya ya kimataifa kusimama kidete kulinda, kutetea na kudumisha amani duniani. Vita ni chanzo kikuu cha maafa, mateso na mahangaiko ya binadamu. Kila mwaka ifikapo tarehe 21 Septemba, jumuiya ya kimataifa inaadhimisha siku ya amani duniani iliyoanzishwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kunako tarehe 30 Novemba 1981 na, na kunako mwaka elfu mbili na moja Umoja wa Mataifa ukapanga tarehe 21 Septemba kuwa ni siku ya kusitisha pia vita, chuki na uhasama. Lengo ni kuimarisha dhana ya amani duniani na kati ya wanachama wa jumuiya ya kimataifa. Huu ni muda mwafaka wa kuondokana na chuki, uhasama, kinzani pamoja na mambo yote yale yanayosababisha vita duniani. Ni muda wa kusitisha vita, chuki na uhasama kwa siku nzima, ili hatimaye huu uwe ni utamaduni wa jumuiya ya kimataifa. Vijana wa kizazi kipya wanapaswa kuelimishwa kuhusu umuhimu wa kulinda, kutunza na kudumisha amani duniani. Maadhimisho ya siku ya amani duniani ambayo kwa mwaka elfu mbili na ishirini yanaongozwa na kauli mbiu kujenga amani kwa pamoja, hii ni siku ya kusambaza virusi vya huruma, upendo, wema na matumaini kwa watu walioathirika sana na janga la homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya korona. Ni wajibu wa jumuiya ya kimataifa kuondokana na kishawishi cha kutaka kutumia janga la korona kusababisha ubaguzi, chuki na uhasama kati ya watu wa mataifa ni katika muktadha huo Baba Mtakatifu Francisco, katika ujumbe wake kwenye mitandao ya kijamii kama sehemu ya maadhimisho ya siku hii, anasema safari ya upatanisho inahitaji uvumilivu na imani. Amani ya kweli haiwezi kupatikana ikiwa kama hakuna naye. Itumainia vita ni majanga yasiyokuwa na mashiko. Kuna umuhimu wa kuzingatia kanuni, maadili na sera makini za kisiasa kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Huu ni wajibu wa jumuiya ya kimataifa kujizatiti katika ujenzi wa amani dumifu inayofumbatwa katika ukweli, haki, upendo na uhuru kamili. Wakuu wa jumuiya ya kimataifa hawana budi kusitisha mapigano na kuanza kujikita katika nguvu ya kimaadili, dhana ambayo inajikita katika ushuhuda wa kinabii badala ya kuwekeza katika utengenezaji na ulimbikizaji wa silaha duniani. Rasilimali hii ingeweza kuwekezwa zaidi kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Kutoka studio za redio Vatikani, ni mpenda amani, mtoto wa mkulima, padre Richard Mjigwa <tune> ni mimi Sista Angela Rezaura nikikuaga. Tumsifu Yesu Kristo. Laudetur Iesus Christus.