Jambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani katika tafakari ya litujia neno la Mungu, dominika ya 34 ya mwaka A wa kanisa, kipindi cha kawaida. Hii ni dominika ya mwisho wa mwaka wa kiliturujia. Kadiri ya utaratibu wa makanisa jumapili hii tunaadhimisha sherehe ya Yesu Kristu Mfalme, mfalme aliyetukomboa kutoka utumwa wa dhambi na mauti. Sherehe hii iliidhinishwa na Baba Mtakatifu Piusi wa kumi na moja mwaka 1925 akiwambia ulimwengu kwamba dunia haiwezi kuwepa utawala wa Kristo kama inataka kubaki salama na amani kwa kuwa tangu mwanzo Wakristu waliogopa kumuita Kristu Yesu mfalme kwa kuhofia ya kumfananisha na wafalme wa dunia hii. Baba Mtakatifu Piusi wa kumi na moja alisisitiza kuwa Wakristu tusiogope wala tusione aibu juu ya kumkiri Kristu kuwa mfalme, mwokozi na mkombozi wetu, kwani Pilato alipomuuliza, wewe umfalme? Basi Yesu alijibu, wewe wasema, kwa kuwa mimi ni mfalme kwa mwaka mzima kanisa limetukumbusha ya kwamba Kristu ni mfalme na mchungaji mwema wa wanadamu wote, kwa maisha ya sasa hapa duniani na maisha yajayo mbinguni baada ya kufa, kwani yeye ndiye mfalme, hakimu na mwokozi wetu. Kumbe iwe tu hai au tumekufa, kama anavyotuambia Mtume Paulo, tu mali ya Kikristu. Tunapoadhimisha sherehe hii ya Kristu mfalme, tunapaswa kujiuliza kama kweli maisha yetu yanaakisi utawala wake ndani mwetu, kama kweli tunamtumikia kama kweli tumejiweka chini ya utawala wake au tuko chini ya tawala na falme zingine ambazo kwazo kwa maisha yajayo zitatuangamiza milele yote. Kumbe leo tunahimizwa kumfuata Kristo mfalme wetu kusudi mwishowe atukaribishe katika ufalme wake wa milele mbinguni. Somo la kwanza la kitabu cha nabii Ezekieli linaonyesha ukuu, ufalme na utawala wa Mungu kwa watu wake. Taifa la Israeli lilipochukuliwa mateka lilikuwa kama kundi lisilo la mchungaji, kwa sababu viongozi nao waliwekwa chini ya utawala na chini ya falme waovu huko Babeli. Lakini nabii Ezekieli anatangaza kuondolewa kwa wafalme hao waovu na Mungu mwenyewe kuliongoza taifa lake. Hii ilitokea kuwa baada ya maaskari wa Babiloni kuvamia nchi ya Israeli. Mji wa Yerusalemu na hekalu lake vilibomolewa na kufanywa kuwa magofu na watu walichukuliwa mateka huko uhamishoni wa waliteseka sana kwa utumwa kwa kufanyishwa kazi nzito. Viongozi wa dini na wazee wao hawakuwa tena na sauti ya kuwaelekeza wala kuwaongoza watu wao, kwani wote pamoja walikata tamaa kabisa na kuona kuwa Mungu amewaacha waangamie kwa sababu ya dhambi zao. Lakini Mwenyezi Mungu anasikia kilio chao na kumtuma Nabii Ezekieli kuwatangazia ujio wake, siku ya wokovu, ambapo Mungu mwenyewe atakuwa mfalme na mchungaji wa watu wake. Ujumbe huu ulikuwa ni faraja kubwa sana kwa waliokuwa wanamsikiliza nabii Ezekieli, kwani Mungu mwenyewe aliahidi ya kuwa atawatafuta watu wake na kuwaulizia kama vile mchungaji atafutavyo kondoo zake. Atawatafuta waliopotea na kuwarudisha waliofukuzwa, atawakusanya katika mahali pote walipotawanyika, atawalisha katika malisho bora, atawafunga waliovunjika na kuwatia nguvu wagonjwa, nao wanono na wenye nguvu atawaharibu na kuwalisha hukumu. Unabii huu unakamilika katika Kristu aliye mfalme na mchungaji wa kundi la Mungu. Yesu Kristu alikuja kuwakusanya wadhambi waliotawanyika na kuwaokoa wote wamwaminio kutoka utumwa wa dhambi na mauti, kuwakusanya wote katika familia ya Mungu, yaani kanisa ambapo anatulisha kwa neno lake na Ekaristi Takatifu. Anatuponya kutokana na majeraha ya dhambi kwa sakramenti ya upatanisho. Kwa upendo wake mkuu, anatulaza chini ya mbawa zake, yaani msalaba mtakatifu ulio alama ya ushindi dhidi ya dhambi na mauti, ili kutukinga na adui mwovu Shetani. Anatuimarisha kuwa askari jasiri wa imani katika nguvu ya Roho Mtakatifu. Anatufanya wana wa urithi wa uzima wa kimungu pamoja naye. Katika somo la pili la waraka wake wa kwanza kwa Korinto, Mtume Paulo anatueleza wazi kuwa kwa kifo na ufufuko wake Yesu alishinda dhambi na mauti, na kwa njia ya hiyo Mungu Baba amemtukuza. Mwishoni mwa dunia utawala wa shetani utashindwa kabisa, ndipo Mungu atamweka Yesu kuwa mchungaji na mfalme wa ulimwengu mzima. Ndiyo maana Paulo kwa msitizo anasema, Kristu amefufuka katika wafu, ni buko lao waliolala. Maana kwa kuwa mauti ililetwa na mtu Kadhalika na kiama ya wafu ililetwa na mtu. Kwa kuwa katika Adamu wote wanakufa, kadhalika na katika Kristu wote watahuishwa. Lakini kila mmoja mahali pake, limbuko ni Kristu, baadaye walio wake Kristu atakapokuja. Hapo ndipo mwisho, atakapompa Mungu Baba ufalme wake, atakapobatilisha utawala wote na mamlaka yote na nguvu. Maana sharti ya miliki yeye, hata awaweke maadui wake wote chini ya miguu yake. Adui wa mwisho atakayebatilishwa ni mauti. Somo katika kitabu cha nabii Ezekieli. Bwana Mungu asema hivi: Tazama, mimi mwenyewe, naam mimi nitawatafuta kondoo zangu na kuwaulizia. Kama vile mchungaji atafutavyo kondoo zake siku ile anapokuwa kati ya kondoo zake waliotawanyika, ndivyo nitakavyowatafuta kondoo zangu, nami nitawaokoa katika mahali pale walipotawanyika katika siku ya mawingu na giza. Mimi mwenyewe nitawalisha kondoo zangu, nami nitawakaza, asema Bwana Mungu nami nitawatafuta waliopotea, nitawarudisha waliofukuzwa, nitawafunga na wenye nguvu nitawaharibu, nitawarisha hukumu. Na kwa habari zenu wenye kundi langu, Bwana Mungu wasema hivi: tazama, na hukumu kati ya mnyama na mnyama, kondoo waume na mbuzi waume. Pia neno la Bwana Somo katika Injili ilivyoandikwa na Matayo. Hapo atakapokuja mwana wa Adamu katika utukufu wake na malaika watakatifu wote pamoja naye, ndipo atakapoketi katika kiti cha utukufu wake, na mataifa yote watakusanyika mbele zake, naye atawabagua kama vile mchungaji abaguavyo kondoo na mbuzi. Atawaweka kondoo mkono wake wa kuume na mbuzi mkono wake wa kushoto. Kisha mfalme atawaambia wale walioko mkono wake wa kuume, Njoni, mliobarikiwa na Baba yangu, urithini ufalme mliowekewa tayari tangu kuumbwa ulimwengu. Kwa maana nalikuwa na njaa, mkanipa chakula; nalikuwa na kiu, mkaninywesha; nalikuwa mgeni, mkanikaribisha; nalikuwa uchi, mkanivika; nalikuwa mgonjwa, mkaja kunitazama; nalikuwa kifungoni, mkanijia. Ndipo wenye haki watakapomjibu wakisema, Bwana, ni lini tulipokuona una njaa tukakulisha, au una kiu tukakunywesha tena nilini tulipokuona umgeni tukakukaribisha, au uhu uchi tukakuvika? Nilini tena tulipokuona umgonjwa au kifungoni tukakujiya? Na mfalume atajibu, akiwaambiya, Amini nawaambiya, kadili mlivyomtendeya mmojawapo wa hao ndugu zangu walio wadogo, mlinitendeya mimi. Kisha atawaambiya na wale walioku mkono wake wa kushoto, ondokeni kwangu, mliolaaniwa, mwende katika moto wa milele aliwawekea tayari ibilisi na malaika zake. Kwa maana nalikuwa na njaa, msinipe chakula; nalikuwa na kiu, msininyweshe; nalikuwa mgeni, msinikaribishe; nalikuwa uchi, msinivike; nalikuwa mgonjwa na kifungoni, msije kunitazama. Ndipo nao pia watajibu wakisema, Bwana, ni lini tulipokuona wewe una njaa au una kiu au mgeni au uuchi au umgonjwa au u kifungoni tusikuhudumie? Naye atajibu akisema Amini nawaambia, kadiri msivyomtendea mmojawapo wa hao walio wadogo, hamkunitendea mimi. Na hao watakwenda zao kuingia katika adhabu ya milele, bali wenye haki watakwenda katika uzima wa milele. Neno la Bwana ni katika Injili ilivyoandikwa na Mathayo. Tunaona kuwa Mungu Baba amempa mwanaye Yesu Kristu mamlaka ya kutoa hukumu iliyo haki siku ya mwisho. Kristu aliye mchungaji na mfalme atahukumu kadiri tunavyoshuhudia imani yetu siku kwa siku na kadiri ya matendo yetu ya huruma kwa jirani. Kumbe hukumu yetu ya mwisho inatokana na jinsi tulivyoipokea na kuishi amri ya mapendo kwa Mungu na jirani. Upendo tunaoonyesha kwa jirani ni kipimo cha upendo wetu kwa Mungu kadiri tunavyoyatendea makundi maalum ya ndugu zetu kwa mahitaji yao kama wenye njaa, wenye kiu, maskini, wageni, wagonjwa, wafungwa na walio uchi, ndivyo hivyo tunavyomtendea Kristo, na ndicho kipimo cha hukumu yetu. Tukumbuke kuwa kilio cha wahitaji, hasa maskini, wajana, yatima, kinasikika moja kwa moja masikioni mwa Mungu. Kristu aliambatana na makundi hayo kwa ukaribu zaidi, na ndiyo maana anaendelea kutufundisha kwamba kadiri vilivyomtendea mmoja wa wadogo hawa mlinitendea mimi. Ikiwa tunawakirimia hawa, tuzo letu ni kubwa mbinguni. Tunachomtendea jirani yetu kwa upendo ni tendo la kukiri imani kwamba Mungu ni muumba na baba yetu wosote. Tunapomtendea jeuri mwenzetu, kimsingi ni kumtendea jeuri Mungu, ni kumdharau Mungu. Ikiwa hatuwapendi wale walio wa Mungu, hatuwezi kudai kuwa tunampenda Mungu. Tutambue kwamba sisi ni wana wa ufalme wa Mungu unaoanza hapa duniani, wa ukamilifu wake ni mbinguni. Hukumu tutakayoipata itatokana na matendo yetu wenyewe, jinsi tulivyoishi hapa duniani na kuhusiana na wenzetu. Tukumbuke methali hii: mdharau mwiba mguu huota tende. Kanisa daima linatukumbusha juu ya matendo haya ya huruma kila kukicha. Tukiyadharau na kutoyatendea kazi na kuyaishi, mwisho wake ni kuangamia kwenye moto wa milele. Kumbe basi, tutumie muda tulionao katika kuipokea huruma ya Mungu kwa kuonyesha wengine huruma hiyo, ili nasi tukaipokee muda wetu ukifika. Tukumbuke kuwa amri ya mapendo ni sheria na ndiyo kipimo cha hukumu yetu, kama Mtakatifu Agustino anavyotuambia: Mungu aliyetuumba pasipo sisi kupenda hawezi kutukomboa pasipo sisi kupenda Agustino anasisitiza kuwa mioyo yetu haiwezi kutulia mpaka imetulia katika Mungu. Mungu ametupa uhuru, tuutumie uhuru huo kwa busara na kwa faida ya wokovu wetu. Hata kama Mungu wetu ni mwenye haki, huwaangazia jua lake wote walio wema na wadhambi, huonyeshea mvua waliowaaminifu na wasiowaaminifu, anayeacha magugu na ngano vikuwe pamoja, lakini mwisho wa yote walioikataa huruma yake wakati uliokubalika watahukumiwa pasipo na huruma yake. Tujikabidhi basi kwa Kristu mchungaji mwema mfalme wetu mtukufu, ili tuumalizie vema mwaka huu A wa kipindi cha liturujia na kwanza vyema mwaka B wa kiturujia kwa kipindi cha majilio, tutakapojiandaa kuzaliwa kwake mwokozi wetu Yesu Kristu katika maisha yetu. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani, ni mimi Padre Pascali Irondo, ni ni kwa niaba ya Pade Paskali Yondo, Padre Kalori Yamani na Sista Veronika Buganga ni Sista Njera Rwezaura Kikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus. <muchos>