Jambo, msikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm-hmm. ni kwa mara ningine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Vatican News, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi, tukiwa katika wiki ya kuombea umoja wa Wakristo. Kwanza ni muutasai wake Akikumbuka wiki ya kuombea umoja wa Wakristo, Papa Francisco amejikita tafakari yake ya katekesi kuhusu kufika kwa Mtakatifu Paulo katika kisiwa cha Malta na juu ya ukarimu ambao anasema ni fadhila muhimu ya kiekumene yenye uwezo wa kuzaa zawadi nyingine za kiroho. Anatoa mwaliko wa kufanya kazi kwa ajili ya kuonyesha kuwa kila mtu ni mwenye thamani machoni pa Mungu na maombi kwa ajili ya amani, na majadiliano na mshikamano, ndiyo wito wa Papa Francisco aliotoa wakati wa kumaliza katekesi yake, akikumbuka ya tarehe 25 Januari kuwa ni maadhimisho ya mwaka mpya katika nchi za mashariki. Katika fursa ya mkutano juu ya tafakari ya tasaufi iliyopewa jina Mediterania mpaka wa amani, ulioandaliwa na baraza la maaskofu nchini Italia. Papa Francisco anatarajiwa kuwa Bari tarehe ishirini na tatu Februari. Ratiba nzima imetangazwa katika vyombo vya habari na matarajio ya mkutano wa maaskofu wa Mediterania. Pia utakuwa na tukio la misa takatifu itakayoongozwa na Papa Francisco. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padre Richard Kashinje. Ni Sista Angela Rwezaula anakukaribisha. Papa Francisco katika katekesi yake ya kila Jumatano kwa waamini na maujaji wote waliounganika katika ukumbi wa Paulo wa Sita mjini Vatikani tarehe 25 Januari 2020 ameanza kusema: la katekesi di oji e intonata alla setimana di pregiera per lunita dei Kristiani. Katekesi ya leo inajikita ndani ya wiki ya kuombea umoja wa Kristo. Mada iliyochaguliwa mwaka huu ni ile ya ukarimu, na ambayo imeweza kufafanuliwa kwa mapana katika jumuia ya Malta na Gozo, kuanzia katika hatua ya matendo ya mitume, ambayo inasimulia juu ya ukarimu uliotolewa na wakazi wa Malta kwa mtakatifu Paulo na wenzake walionusurika, akiwa nao kwa dhati. Katika tukio hili Papa Francisco amethibitisha jinsi alivyojikita nalo katika katekesi ya wiki mbili zilizopita, aidha akianza na uzoefu wa janga la kushangaza kunusurika kwa meli waliokuwa nasafiri nayo Paulo iko hatarini na hii ni kwa sababu meli waliokuwa wanasafiria ilikuwa na vitu vingi. Kwa siku kumi na nne walikuwa baharini, ambapo liwe jua na wala nyota vilikuwa havionekani. Wasafiri walihisi mfadhaiko na wamepotea, na chini yao bahari inazunguka kwa vurugu dhidi ya meli na wanaogopa kwamba itavunjika kutokana na nguvu ya mawimbi. Kutoka juu wanapigwa na upepo na mvua, nguvu ya bahari na dhoruba ina nguvu sana na haijali hatima ya mabaharia, na kulikuwa na zaidi ya watu mia mbili sitini, lakini Paulo anayetambua kuwa sio hivyo anazungumza. Imani yake inamfanya atambue kuwa maisha yake yako mikononi mwa Mungu na kwamba Yesu alifufuka katika wafu na alimwita yeye Paulo apeleke Injili ya yadimisho ya dunia. Imani yake inamwambia kuwa kwa Mungu na kwa upande wa Yesu aliyemwonesha ni Baba wa upendo. Kwa maana hiyo Paulo anawaambia wenzake kuwa safari hiyo ni ya imani, na anawatangazia kuwa Mungu ataruhusu hata unywele mmoja vichwani mwao upotee. Unabii huo ulijionyesha tu wakati meli iliposimama katika mwambao wa kisiwa cha Malta, na wasafiri wote waliweza kufika salama salimini katika nchi kavu. Hapo waliweza kufanya uzoefu wa jambo jipya, tofauti na vurugu za kikatiri za bahari ya dhoruba. Wanapata ushuhuda wa ubinadamu ulioadimu wa wenyeji wa kisiwa hicho. Watu hawa kwa upande wao ni wageni kwao, wanazingatia kuwa makini kwa mahitaji yao. Waliweza kuwasha moto ili wapate joto na waliopatia chakula na makazi ili kutoka katika mvua. Hata kama walikuwa hawajapata habari njema ya Kristo, walionyesha upendo wa Mungu kwa matendo ya dhati na ukarimu. Na kiukweli ukarimu wa hiari na ishara zinaonyesha kitu cha upendo wa Mungu. Na ukarimu wa wenyeji wa kisiwa cha Malta ulilipwa na miujiza ya uponyaji ambayo Mungu alifanya kazi kupitia Paulo kwenye kisiwa hicho. Kwa hiyo ikiwa watu wa Malta walipewa ishara kubwa ya utoaji kutoka kwa Mungu kupitia kwa Mtume, hata yeye pia kwao alikuwa shuhuda wa upendo wa huruma ya Mungu. Papa Francisco amesisitiza akiendelea, amezidi kukazia kuwa carissimi, l'ospitalita e importante Una kumeni, ukarimu ni muhimu, na zaidi na ni muhimu wa fadhila za kiekumene. Awali ya yote, maana ya kutambua kuwa Wakristo wengine ni ndugu wa kweli, kaka na dada katika Kristo. Sisi sote ni ndugu. Hata hivyo Papa anatoa mfano mwingine, atasema huyo ni Mprotestanti, huyo ni Muorthodoksi, haijalishi, kwa maana sisi sote ni ndugu katika Kristo, siyo tendo la ukarimu kwa njia moja tu kwa sababu tunapowakaribisha wakristo wengine tunawakaribisha kama zawadi ambayo tumepewa kama ilivyokuwa kwa wenyeji wa Malta. Kwa hakika ni watu wema, amesema Papa Francisco, kwani tunalipwa kwa sababu tunapokea kile ambacho Roho Mtakatifu amepanda katika ndugu na kaka zetu, na hii inakuwa zawadi hata sisi pia, kwa sababu Roho Mtakatifu pia hupanda neema zake kila mahali. Kukaribisha Wakristo wa tamaduni nyingine, maana yake ni kuonyesha upendo wa Mungu alionao nao kwao, na hivyo kwa sababu ni wana wa Mungu na ndugu na zaidi, maana ni kukaribisha kile ambacho Mungu alitimiza katika maisha yao. Ukarimu wake kumene unahitaji utayari wa kusikiliza Wakristo wengine, kuwa makini katika historia binafsi za imani yao, na katika historia yao ya kijumuia, jumuiya ya imani na utamaduni tofauti na wa kwetu ukarimu wa kiekumene unapelekea shauku ya kutambua uzoefu ambao wakristo wengine wanafanya kwa Mungu na kusubiri kupokea zawadi ya kiroho itokanayo na ukarimu huo. Hii ni neema na kugundua hiyo ni neema. Papa Francisco amefikiria nyakati zilizopita katika nchi yake na kwamba walipokuwa wanakuja baadhi ya wamisionari wa kiinjili makundi ya wa wakatoliki walikuwa wanakwenda kuchoma mahema yao. Hii siyo Ukristo, sisi sote ni ndugu na kama ni ndugu, tunapaswa kukarimu mmoja na mwingine vilevile. Akiendelea vile anasema leo hii, baharini mahali ambapo Paulo alinusurika na wenzake, bado kwa mara nyingine tena ni mahali pa hatari ya maisha ya wasafiri. Tena duniani kote, wanaume na wanawake wahamiaji wanakabiliana na safari ya hatari, wakikimbia vurugu, wakikimbia vita na kukimbia umasikini. kome paulo e i suoi kompani sperimentano lindiferenza lhostilita del deserto na mara nyingine hawaruhusiwi kupita bandarini. Lakini kwa bahati mbaya, mara nyingi wanakutana na ugumu na uadui mbaya zaidi wa watu. Wananyanyaswa na wafanyabiashara haramu. Leo hii bado wanazidi kutendewa kama idadi na kama tishio na baadhi ya watawala wengine. Leo hii wakati mwingine wanakosa ukarimu na kuwakataa na kuwatupa kama wimbi katika umaskini au hatari ambayo wameikimbia. Sisi kama Wakristo lazima tufanye kazi kwa pamoja ili kuwaonyesha wahamiaji upendo wa Mungu uliofunuliwa na Yesu Kristo. Tunaweza na tunapaswa kushuhudia kwamba sio tu kuwapo uadui na kutojali, bali kwamba kila mtu ni mwenye thamani kwa Mungu na anapendwa naye. Mgawanyiko ambao bado hupo kati yetu utatuzuia kuwa ishara kamili ya upendo wa Mungu. Papa Francisco anabainisha, kufanya kazi pamoja ili kuishi ukarimu wa kiekumene hasa kwa wale ambao maisha yao yako hatarini zaidi kutatufanya sisi sote kama Wakristo ikiwa ni Waprotestanti wa, wa Orthodoksi wa Katoliki, yaani Wakristo wote kuwa wanadamu bora, wanafunzi bora na watu Wakristo walio na umoja wa Kikristo. Na hii hatimaye itatuleta karibu karibu na umoja, ambayo ndiyo mapenzi ya Mungu kwetu Salamu na heri na mwaliko wa kusali kwa ajili ya zawadi ya amani, majadiliano na mshikamano ni mambo yaliyotajwa na Papa Francisco mara baada ya katekesi yake kwa maujaji na waamini wote waliofika katika ukumbi wa Papa Paulo wa Sita, Vatikani, akiwalenga zile nchi zinazoadhimisha mwaka mpya 25 Januari 2020 katika nchi za Mashariki. Katika moyo wake amekumbuka familia zote, ili pawe mahali pa elimu na fadhila ya ukarimu na hekima, heshima kwa ajili ya ya ya kila mtu na maelewano ya kazi ya uumbaji. Anaomba Mungu aweze kutoa zawadi ya lazima katika dunia ya leo hii. Katika fursa ya mkutano juu ya tafakari na tasaufi iliyopewa jina la Mediterania mpaka wa amani, ulioandaliwa na Baraza la Maaskofu nchini Italia, Papa Francisco atakuwa Bari tarehe 23 Februari 2020. Ratiba nzima imetangazwa katika vyombo vya habari Vatikani. Matarajio ya mkutano wa maaskofu wa Mediterania pia utakuwa na tukio la misa takatifu ni maaskofu Katoliki wa nchi ishirini ambazo zinapakana na bahari ya Mediterania ambao watakuwa na mkutano kuanzia tarehe kumi na tisa hadi ishirini na tatu Februari elfu mbili na ishirini ili kushiriki tafakari na tasaufi ambapo maaskofu wa Italia wameandaa kwa mjibu wa Kadinari Gualtiero Bassetti, mwenyekiti wa baraza la maaskofu Katoliki nchini Italia, amethibitisha hayo wakati wa hotuba ya utangulizi wa mkutano wao wa kudumu, na kwamba ili kutoa maoni kutoka kanda tofauti za bahari kwa kile kinachotokea na kuweza kuanza mchakato mpya wa maono ya pamoja na kushirikiana kwa kazi ya dhati. Hata hivyo, Papa Francisco atakutana nao tarehe 23 Februari ili kufunga tukio hili, amesema Kardinali Baseti. Na hii ni kwa mara ya pili Papa Francisco anatembelea Bari na ni kwa mara ya nne Papa anatembelea mkoa wa Pulia kwa ujumla ikijumuisha hata ile ya tarehe 17 Machi 2018 huko San Giovanni Rotondo wakati wa fursa ya maadhimisho ya kumbukumbu -kumbu ya kifo cha Padre Pio na tarehe 20 Aprili mwaka huo huo huko Halesano na Molfetta kwa ajili ya kumbukumbu -kumbu ya miaka 25 ya kifo cha Don Tonino Bello. Safari yake kutoka uwanja wa mjini Vatikani unategemea kufanyika asubuhi majira ya Ulaya saa moja na saa mbili na robo atateremka katika uwanja wa Cristoforo Colombo huko Bari, mahali ambapo atapokelewa na askofu mkuu Francesco Kakuchi na wawakilishi viongozi wa raia, mkuu wa mkoa, mkuu wa wilaya na meya wa mji. Kutoka katika uwanja huo kwa gari Papa atakwenda katika kanisa kuu la kipapa la Mtakatifu Nikola, mahali ambapo tayari mwezi Julai elfu mbili na kumi na nane alikuwa ameshiriki mkutano wa kiekumene kwa sala kwa ajili ya amani ya nchi za mashariki. Saa mbili na nusu karibia atakuwa na mkutano kwa washiriki wa mkutano huo kuhusu Mediterania, kwa utangulizi wa hotuba ya Kardinali Gualtiero Baseti, mwenyekiti wa baraza la maaskofu nchini Italia. Pia hitafatia ya Kardinali ya Vinko Puljic, askofu mkuu na mwenyekiti wa baraza la maaskofu katoliki nchini Bosnia Herzegovina, na askofu mkuu Pierre Batista Pizzabara msimamizi wa kitume katika upatriarki wa Yerusalemu. Hotuba ya Papa Francisco itafuatia na shukrani kutoka kwa Askofu Mkuu Paulo Des Gafras wa Jimbo Kuu Katoliki la Algeria na mwenyekiti wa baraza la maskofu ya kanisa la Afrika ya Kaskazini. Hatimaye, Papa Francisco atateremka chini ya kanisa ili kutoa heshima katika masalia ya Mtakatifu Nikola na kusalimia jumuiya ya mapade wa Dominikani. Baada ya kutoka humo, atakutana na waamini watakao kuwa wanamsubiri katika uwanja wa kanisa hilo ambapo atawa na kuelekea kuadhimisha misa takatifu na baada ya misa takatifu kufuata sala ya malaika wa Bwana saa sita na nusu, kuondoka na helikopta kurudi Vatikani karibia saa saba na dakika 45. Ewe nyota ya bahari, lango wetu wa mbinguni, mama wa muumba wetu, usikie sala zetu. Papa Francisco tarehe 22 Januari 2020 amemchagua mjumbe wa kawaida wa taasisi ya kipapa ya sayansi kijamii profesa Dani Rodrick. Profesa Rodrick alizaliwa huko Istanbul, Uturuki tarehe 14 Agosti 1957. Baada ya kupata shahada ya chuo kikuu cha Robert cha Istanbul, aliendelea na masomo ya udaktari katika utafiti wa uchumi wa chuo kikuu cha Princeton ni profesa wa uchumi wa kimataifa wa mfuko wa John Kennedy katika chuo kikuu cha aw nchini ch Marekani. Ni kiongozi wa mtandao wa uchumi kwa ajili ya matarajio ya pamoja na mwenyekiti aliyechaguliwa na chama cha kimataifa cha uchumi. Ametoa mchango mkubwa kwa ukuaji endelevu wa uchumi, utandawazi na uchumi wa kisiasa. Anajulikana zaidi kwa kazi yake juu ya maendeleo ya viwanda, sera za ukuaji na uchumi wa kisiasa na utandawazi, na ni muhimu sana katika maeneo kama haya katika utunzi wake wa fasihi pia hali halisi ngumu ya uchungaji kijamii katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ya Rwanda na Burundi, jitihada za amani ya kudumu katika kanda yote ya Maziwa Makuu na motu propio ya Papa Francisco Vos Est Lux Mundi kuhusu ulinzi wa watoto na watu walioathirika katika kanisa ndiyo masuala msingi katika mada ya siku kwenye kamati ya kudumu ya shirikisho na mabaraza na maaskofu wa Afrika ya kati kwenye mkutano uliofanyika hivi karibuni huko mjini Bukavu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati wa kazi yao ya mkutano. Kwa mjibu wa ujumbe wao wa mwisho, maaskofu wamebainisha hali halisi ya sasa kijamii iliyoleta wasiwasi mkubwa katika nchi tatu, kuanzia ukosefu wa usalama katika baadhi ya maeneo, kwa namna ya pekee katika mipaka, mahali ambapo panasalia kuwapo makundi ya mgambo ya kutumia silaha. Maaskofu wameonyesha kuwa kupunguza nguvu ya ununuzi ni kupunguza viwango vya maisha ya kifamilia nyingi ambazo tayari zimeshaishia kwenye umaskini, na kama hiyo haitoshi, pia kuendelea na ukatili wa virusi vya Ebola, mvua nyingi katika miezi ya hivi karibuni, ambayo imesababisha vifo hata uharibifu mkubwa wa nyumba na zana mbalimbali mbali. Kufuatia na hili maaskofu wa Afrika ya kati wameweza kupongeza juhudi za Karitasi na tume ya haki na amani mahalia ambazo zimejikita katika kusaidia watu waliokumbwa na maafa hayo. Pia wanarudia kuwaomba Wakristo wote waendelee kuonyesha mshikamano kwa waathirika hao. Mabaraza ya maaskofu wa Afrika ya kati wanatoa wito wa kuwa na dhamiri nyoofu katika serikali za Kinshasa, Gitega na Kigali juu ya suala la usalama na matarajio mema ya watu kuzorota kwa hali ya kisiasa katika nchi hizo tatu, kiukweli, kuna hatari ya kuzidisha tishio la mapigano ya silaha ambayo yanaendelea hasa katika majimbo ya kaskazini mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa upande wao, maaskofu wamepiaisha ahadi zao na za kufanya kazi pamoja na madhehebu mengine ya kidini kwa ajili ya amani ya kudumu ya kanda ya maziwa makuu. Mada nyingine ambayo pia ilikuwa katika mpango wa kazi hiyo ilikuwa ni kutazama majimbo katoliki ya Congo, Rwanda na Burundi juu ya usimamizi wa ulinzi wa watoto wadogo na watu walioathirika katika kanisa kwa mwanga wa mwongozo wa motu proprio Vos Estis Lux Mundi uliotangazwa na Papa Francisco mara baada ya mkutano mjini Vatikani wa mwezi Februari 2019 kwa marais wa mabaraza ya maskofu katoliki duniani kote. Hati hiyo ya kipapa inapendekeza kwamba kufikia Juni mwaka huu wawe wametekeleza kuwa na muundo unaoweza kukubali na kushughulikia ripoti za unyanyasaji wa kijinsia ukionyesha mchakato mzima ambao lazima ufuatwe. Katika maadhimisho ya kumbukumbu kumbu ya kifo cha mchungaji Luther King Jr nchini Marekani, mwenyekiti wa baraza la maaskofu katoliki nchini Marekani, Jose Ha Gomes, ameweka bayano kuwa bado kuna uchungu mkubwa sana wa utambuzi kuona ahadi sasa ndoto ya mchungaji Martin kuwa mbali sana mchungaji aliyependwa na jumuiya nzima ya Amerika na ambayo alitoa maisha yake. Ameonyesha hayo siku kabla, ameonyesha siku moja kabla ya kuadhimisha siku ya kitaifa ifanyikayo kila tarehe ishirini Januari kwa waamerika wote. Askofu mkuu Gomes amebainisha kupendelea mfano wa mshikamano aliyoonyesha King kuhusu watu waliokuwa wanateseka na haki na kwa ajili ya ushuhuda wake wa upendo na wa kutopenda kutumia nguvu, na katika mapambano ya mabadiliko ya kijamii. Anatambua njia ambayo imefuata nchi yake katika miaka hii ya mwisho, lakini pamoja na hayo yote, anasisitiza bado haitoshi. Na hii ni kwa sababu bado ukosefu wa haki, na katika mizizi ya ubaguzi mwingi, na vijana wengi wenye asili ya Afrika kuuawa katika barabara au kufungwa magerezani. Katika mitaa mingi wanaoishi watu wachache na weusi, waliopeke na umaskini, kama ilivyokuwa enzi ya Kingi, hadi leo hii bado iko vilevile. Askofu mkuu Gomes aidha natoa malalamiko kuwa miaka ya mwisho tunaendelea kuona mlipuko mbaya sana wa ubaguzi katika kuongezeka kwa mashambulizi dhidi ya Wayahudi, maandamano ya utaifa mweupe, vurugu ya wazungu dhidi wa ya weusi na wahamiaji wengine. Tunachokihitaji na kile tunachokiomba ni kubadilika kiukweli ndani ya mioyo, mapinduzi ambayo yaanzie kuwa na mabadiliko ya kweli ya marekebisho ya taasisi zetu za kijamii. Anasistiza mwenyekiti wa baraza la maaskofu Katoliki nchini Amerika, huku akitaja hata juu ya barua ya kichungaji ya maaskofu kuhusu ubaguzi wa rangi iliyoandikwa mwaka elfu mbili na kumi na nane na katika swali la kujiuliza ni kwa namna gani wanaweza kumwenzi aliyekuwa mchungaji Martin Luther King, anasema inahitaji jitihada za kujenga jumuiya ya pendelevu ya Amerika, mahali ambapo watu wanaume na wanawake wote wanakuwa kama watoto wa Mungu walio mfano wake na wenye kuwa na hadhi, usawa na ambapo haiwezekani tena kukataa haki za umsingi bila kujali rangi ya ngozi, lugha anayozungumza au mahali ambapo amezaliwa. Na kwa kufanya hivyo, inawezekana kweli kuheshimu na kuenzi kwa dhati kumbukumbu kumbu ya Luther King. Papa Francisco kupitia barua yake ya kitume kwa njia ya motu proprio Aperis Illis iliyotolewa tarehe 30 Septemba 2019 alitoa mwito wa kuadhimisha Jumapili ya Kwanza ya Neno la Mungu ambayo itaadhimishwa tarehe 26 Januari 2020. Kardinali Gianfranco Ravas, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Utamaduni, anasema kwamba nchini Italia maandiko matakatifu yanasahauliwa sana na kwamba Bibilia haipatikani sehemu nyingi, na katikati ya karne ya 20, Paulo Claudel aliweka bayana ukweli kuwa Wakatoliki wanazidi kupunguza heshima kwa Bibilia wakiweka mbali, na kwa sasa haiongelewi tena sehemu nyingi. Hatua ya papa ni ya muhimu sana ili kutufanya tugundue tena dhamana, nguvu na umilele wa maandiko matakatifu. Papa Fransisko alikazia kusema kwamba Biblia lazima itumike kila siku, lazima kiwe ni kitabu mikononi mwa watu, kwa sababu ni kitabu cha watu. Aidha anaongeza kuwa katika zama za kati ndani ya makanisa makubwa kulichorwa picha na maandishi, ni kwa wale tu ambao walikuwa wanafahamu kusoma. Biblia ndio walioweza kufahamu maana yake. Katika siku zetu tunashuhudia matangazo mengi ya Biblia, maandishi madogo ya chini pamoja na maoni pia husaidia wasomaji ambao hawana nyenzo, japo inahitajika kufanyika kitu zaidi. Katika ufahamu wa Bibilia tunapaswa kuelezea sanaa na muziki kwa kuonyesha kanuni ya msingi, lakini pia kuandika Bibilia kwa lugha mpya kulingana na sarufi za tamaduni za leo. Sinema, televisheni, sanaa ya video pamoja na tamaduni za kidijitali siku hizi pia ni muhimu kuamsha tafakari juu ya mada kuu za kidini kupitia sanaa. Utamaduni, sinema na lugha mpya, vyote hivyo vinahitaji ueledi kwa hali ya juu, umahiri na ujasiri. na huko nchini Libya, mzozo ulioko na unaosababisha mapigano makali unahitaji majibu ya haraka kutoka watendaji wa kimataifa. Majibu hayo pengine yatasaidia namna ya kuunda mpango wa jumla wa kukuza imani na amani na utulivu katika eneo hilo. Hayo yalisemwa na Daniela Faterera, mkurugenzi wa shirika la kuokoa watoto Save the Children, katika harakati za kuelekea mkutano wa Berlin uliofanyika jumapili ya tarehe 19 Januari mwaka elfu mbili na ishirini ambao watendaji wakuu wanaohusika katika mzozo huo walikuwa pia wamealikwa. Kwa kuzingatia tukio hilo, shirika la NGO linawaalika watu wote kuvaa uhusika wa kweli katika kutetea watoto laki mbili na nusu wanaoathiriwa vibaya na mapigano hayo na ambayo yanahatarisha pia maisha yao, usalama wao pamoja na maendeleo yao. Wasemaji wa shirika hilo wanaongeza kuwa mapigano hayo mara nyingi hutokea katika maeneo yenye watu wengi, yakihusisha uharibifu wa miundombinu ya raia kama nyumba, mashule, mahospitali, pamoja na maeneo yanayolindwa na, na sheria za kibinadamu za kimataifa, ambayo hayapaswi kuwa chini ya mapigano. Aidha, shirika hilo linafafanua kuwa mnamo Septemba 2019 kulikuwa na watoto wapatao laki mbili na nusu wenye kuhitaji misaada ya kibinadamu nchini Libya. Watoto kama kawaida, wakati wa migogoro, ndio wanaoathirika sana. Wengi wao wamelazimika kuhama nyumba zao, na mbaya zaidi, kubaki karibu maeneo ya vita, ambako ndiko kuna uwezekano wa kupatikana kwa mahitaji kama vile chakula, madawa kwa afya zao ambazo zinakuwa zimeathirika sana, na huduma mbalimbali mbali za msingi kama elimu pia kuna wahamiaji wengi, watu wazima pamoja na watoto, wamewekwa vizuizini. Fatarela anaongeza kuwa Libya haijawahi kutekeleza utaratibu wa kuangalia na kuripoti juu ya ukiukwaji mkubwa dhidi ya watoto kwenye machafuko ya silaha, jambo ambalo hutoa mshtuko mkubwa. Anahitimisha kwa kutoa rai kwa vyama vinavyohusika katika mapigano hayo kutafuta suluhisho la haraka ili kuleta hali ya amani sehemu hiyo. Kutoka studio za Vatican News ni mimi Padre Richard Kashinje. Katika mkoa wa Kigoma nchini Tanzania, ambako Umoja wa Mataifa unatekeleza mpango wa pamoja kwa ajili ya mkoa huo kupitia mashirika yake ikiwemo lile la chakula na kilimo, FAO, matokeo chanya yameanza kudhihirika tangu kuanza kutekelezwa kwa mpango huo wenye maeneo kadhaa ikiwemo kilimo miongoni mwa maeneo ambako mradi huo unatekelezwa ni katika wilaya ya Kibondo, ambapo mratibu wa mpango huo wilaya ni umo Martin Kapaya amepata kuelezea utekelezaji huo wa mwaka 2019 katika mradi huo kwenye kata saba na kufikia wakulima 2191 ambapo wakulima walipatiwa mafunzo ya kanuni bora za kilimo, ikiwemo kuachana na upanzi wa kumwaga mbegu kiorelaorela au tangulia na kuja, na tayari wameshuhudia mabadiliko chanya. Pande wa mwaka 2020 mradi utatekelezwa katika kata nyingine nne za Kizazi, Mambamba, Kumsenga na Busagara, wakilenga kufikia wakulima 1914 na mwitikio ni mkubwa. Na hivyo bwana Kapaya amesema wakulima wengi wamehamasika katika matumizi ya mbegu hizo bora pamoja na mbolea. Kwa hiyo ukienda madukani mbolea na mbegu zinanunuliwa sana, hasa mbegu za mahindi na mbolea hii ya kupandia na hivi sasa wananunua mbolea ya kukuzia. Kwa hiyo wakulima wengi wamehamasika sana. Pia kulikuwepo na utaratibu wa kuwasogezea wakulima huduma za pembejeo kwa kuwaunganisha wafanyabiashara. Mwitikio ulikuwa ni mkubwa, wakulima wawakusanye, wakusanye hela na pembejeo ziwafikie huko kijijini. Waliona matokeo kupitia mashamba darasa. Kwa hiyo waliona mabadiliko pale akitumia mbegu yake ya kienyeji na akitumia mbegu zinazothibitishwa na taasisi zao za utafiti, ambazo zinavumilia mabadiliko ya tabianchi, ambapo hata mvua zikipungua kidogo, unaona mkulima anaweza kuvuna kuliko akitumia zile mbegu za zamani, ambazo mvua ikipungua kidogo au jua likiwa kali, wanakosa mavuno. Ndugu mpendo wa msikilizaji wa Vatican News, tunapenda kukumbusha kwamba Jumamosi tarehe 25 Januari 2020 saa 11 na nusu za jioni majira ya Ulaya, katika kanisa kuu la Mtakatifu Paulo nje ya ukuta wa Roma, Papa Francisco ataongoza masifu katika sikukuu ya uongofu wa Mtakatifu Paulo mtume wa watu katika fursa ya kuhitimisha wiki ya maombi kwa ajili ya umoja wa Wakristo iliyoanza tarehe 18 Januari. Wiki hii inayoongozwa na, na kauli mbiu watu walitufadhili kwa ukarimu Kufatia na maadhimisho hayo kuanzia tae 18 Januari, waamini wote wanaomkiri Kristo kuwa Buana, kwa wote katika wiki hii, kwa ya umoja huo. Makanisa ni mengi kuanzia Wakatoliki, Walutheri, Waorthodoksi na wengine wengi, wote tunaomkii Yesu kuwa ni Bwana, lakini dani metu atuna mojaamilau wakat odi agiz abwana aliotama akatia sara Mungu ili sisi sote tuwe na umoja. Soma katika Injili ya Mtakatifu Yohane sura ya kumi na saba. Kwa niaba ya Padri Richard Kashinje, ni mimi Sista Angela Wezaura nikikuaga tu. Tumsifu Yesu Kristo, laudetru Yesus Kristus.