Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa kukujuza iyafuatayo. Baba Mtakatifu Fransisko anatarajia kuadhimisha ibada ya misa takatifu Jumapili ya neno la Mungu kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, na ibada hii inatarajia kuanza saa nne kamili kwa saa za Ulaya. Baba Mtakatifu anapenda kuwatia shime ya viongozi wa jumuiya ya kimataifa pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kushirikiana kwa dhati kabisa ili kuhakikisha kwamba ulimwengu unakuwa horo pasi na silaha za maangamizi kwa kujenga na kudumisha amani na umoja wa kidogo unaohitajika sana kwa wakati huu. Askofu Mkuu Po Richard Galaga, katibu mkuu wa mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa kimataifa mjini Vatikani, anazungumzia kuhusu mkataba wa kimataifa kupinga matumizi ya silaha za kinyuklia. Padri Pasco Ihondo atakushirikisha tafakari kuhusu dominika ya neno la Mungu na umuhimu wa neno la Mungu katika liturujia ya Kanisa. Kwa niaba ya Angela Rezaura, mimi ni Padri Richard Mjigwa nikikutakia kikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu tumepata baraka imepataaraa kwa ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba mtakatifu wa Francisko, kwa njia ya barua binafsi motu proprio Aperuit illis, yaani aliwafunulia ya akili zao, imeanzisha dominika ya neno la Mungu itakayokuwa inaadhimishwa kila mwaka ifikapo jumapili ya tatu ya mwaka wa Kanisa. Dominika hii itakuwa ni kwa ajili ya kuliadhimisha, kulitafakari na kulieneza neno la Mungu. Maadhimisho haya ni matunda ya mwaka wa jubile ya huruma ya Mungu na pia yana mwelekeo wa kiakumene, kwani huo ni wakati wa kuombea umoja wa Wakristo. Kristo Yesu kabla ya kupaa kwenda mbinguni, ndipo akawafunulia akile zao wapate kuelewa na maandiko. Sehemu ya Injili kama ilivyoandikwa na Mtakatifu Luka sura ya 24 mstari wa 45. Mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani katika hati ya Dei Verbum, miani neno la Mungu, wanafafanua maumbile na maana ya ufunuo, urithishaji wa ufunuo wa Mungu uvuvio wa kimongo na ufafanuzi wa maandiko matakatifu Agano la Kale na Agano Jipya. Neno la Mungu ni muhimu sana katika maisha na utume wa kanisa, sanjari na maadhimisho ya sakaramenti za kanisa, umoja wa Kristo upate chimbuko lake kwa kusikiliza neno la Mungu linalofafanuliwa na wachungaji, kiasi kwamba hata mahuberi yanachukuliwa kuwa kama kisakaramenti, muda mwafaka kwa kufafanua uzuri wa neno la Mungu katika uhalisia wa maisha ya waamini makatekista wafundi wa, wa kikamilifu, ili wawasaidia waamini kukua katika imani, kama ilivyokuwa kwa wale wafuasi wa Emau waliobahatika kufafanuliwa maandiko matakatifu na Kristo Yesu alipokuwa anatembea pamoja nao njiani. Neno la Mungu lina utajiri mkubwa na amana ya kufundishia, ni muhtasari wa maisha ya Kristo Yesu aliyeteswa, kafa na kufufuka kwa wafu, chemchemi ya imani na ukweli wa maisha na fumbo la Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo. Neno la Mungu linafafanua historia ya wokovu, linabainisha maisha ya kiroho na kanuni ya fumbo la umwilisho. Baba Mtakatifu Francisco anawataka waamini kujenga na kudumisha utamaduni wa kusoma, kutafakari na kumwilisha neno la Mungu katika uhalisia wa maisha yao. Neno la Mungu linatenda kazi ndani ya yule anayelisikiliza kwa makini kiasi cha kumwajibisha kuwashirikisha wale wote anaokutana nao ili kujenga na kudumisha umoja na mafungamano ya watoto wa Mungu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vaticani, neno la Mungu ni chemchemi ya upendo unaomwilishwa katika matendo ya huruma kiroho na kimwili, kwa kina Lazaro wanaoendelea kuteseka sehemu mbalimbali za dunia, hata katika ulimwengu mambo leo. Changamoto na mwaliko wa kufyekelea mbali ubinafsi na uchoyo ili kujenga na kudumisha umoja, ushirikiano na mshikamano wa udugu wa kibinadamu Baba Mtakatifu Francisco anasema tukio la Yesu kugeuka sura mbele ya wafuasi wake akaonekana akizungumza na Musa na Eliya ni ushuhuda wa utimilifu wa sheria na unabii, maandalizi makini ya kupambana uso kwa uso na kashfa ya msalaba, yaani mateso, kifo na hatimaye ufufuko wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu. Katika mchakato mzima wa kusoma kusikiliza, kulitafakari na hatimaye kulimwilisha neno la Mungu katika walisia wa maisha ya mwamini, Bikira Maria anabaki kuwa ni mfano bora wa kuigwa katika kumwilisha heri za mlimani, muhtasari wa mafundisho makuu ya Kristo Yesu katika maisha yake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mabomu mawili ya watu kujitoa mhanga siku ya Alhamisi, tarehe 21 Januari 2021 huko Bagdadi nchini Iraki yamepelekea watu zaidi ya 32 kupoteza maisha na wengine zaidi ya 75 kupata majeraha makubwa pamoja na uharibifu wa miundombinu. Wachunguzi wa masuala ya ulinzi na usalama wanasema kwamba hili ni tukio la aina yake kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka miwili sasa. Tangu dola ya Kiislamu nchini Siriya na Iraki kupoteza nguvu na mwelekeo nchini humo kunako mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Milipuko hii ni kati ya changamoto kubwa za ulinzi na usalama zinazoendelea kujitokeza tangu majeshi ya Marekani yalipojiondoa nchini Iraki wakati wa utawala wa rais Donald Trump alieng'atuka kutoka madarakani tarehe 20 Januari 2021. Ni katika muktadha huu, Baba Mtakatifu Francisco amemtumia salamu za ramberambe Raisi Barham Salihi wa Iraki kuonesha masikitiko yake makubwa kutokana na mauaji ya watu wasiokuwa na hatia. Salamu hizi ambazo zimeandikwa kwa niaba yake na Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, Baba Mtakatifu anasema anaendelea kusali na kuwaombea wale wote waliopoteza maisha yao, pamoja na familia zao faraja, na wagonjwa waweze kupona na kurejea tena katika shughuli zao za kawaida. Anawaombea pia wahudumu katika kitengo cha dharura. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwamba wananchi wote wataendelea kujizatiti katika mchakato wa kushinda matumizi ya nguvu na kuanza kujielekeza zaidi katika ujenzi wa udugu wa kibinadamu, mshikamano na amani. Mwishoni, Baba Mtakatifu amewaombea watu wa Mungu nchini Iraki baraka na neema zitokazo mbingoni. Itakumbukwa kwamba Baba Mtakatifu Francisko kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja ametia nia kutembelea Iraki, ikiwa kama Mwenyezi Mungu atabariki nia hii njema. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco mara baada ya katekesi yake Jumatano tarehe ishirini Januari elfu mbili na ishirini na moja amesema kwamba Ijumaa tarehe ishirini na mbili Januari elfu mbili na ishirini na moja mkataba wa kimataifa wa kupinga marufuku silaha za nyuklia ambao wameridhiwa na mataifa zaidi ya 50 unaanza kutumika rasmi. Huo ni mkataba wa kimataifa unaopiga rufuku utengenezaji wa ulimbikizaji na matumizi ya silaha za nyuklia. Hii inatokana na ukweli kwamba matumizi ya silaha hizi hayana macho wala pazia na hayawezi kuchagua wala kubagua. Katika kipindi kifupi tu, matumizi ya silaha hizi yanaweza kusababisha maafa makubwa na yatakayodumu kwa muda mrefu kwa binadamu na mazingira yake. Baba Mtakatifu ametumia fursa hii kutoa wito kwa mataifa ambayo bado hayajaridhia mkataba huu kushiriki na kuendelea kufanya kazi kwa pamoja ili kuhakikisha kwamba dunia inakuwa ni mahali pa salama pasi na silaha za nyuklia ili kuchangia katika mchakato wa kujenga na kudumisha misingi ya haki, amani, ushirikiano na mshikamano wa jumuiya ya kimataifa unaohitajika sana kwa wakati huu. Dr Andrea Tornieli, mhariri mkuu wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano, katika mahojiano maalumu na Askofu Mkuu Paul Richard Garaga, katibu mkuu wa mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa kimataifa mjini Vatikani, anazungumzia kuhusu mkataba wa kimataifa wa kupinga matumizi ya silaha za nyuklia na historia yake, mchango wa Vatican, wito wa Baba Mtakatifu Francisco, pamoja na changamoto ya mapambano dhidi ya ugonjwa wa homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya Corona. Baba Mtakatifu Francisco wakati wa hija yake ya kitume nchini Japani kuanzia tarehe 23 hadi 26 ya Novemba 2019, iliyopambwa na kauli mbiu linda maisha yote, ujumbe unaoitaka familia ya Mungu katika ujumla wake kusimama kidete kulinda utu, haki na heshima za binadamu dhidi ya vitisho vinavyohatarisha misingi ya amani na utulivu, na hasa zaidi mapambano ya silaha anasema, ili kuweza kuwa na amani ya kudumu kuna haja kwa watu wote kuweka silaha zao chini lakini zaidi zile silaha za maangamizi. Hizi ni silaha za nyuklia zinazoweza kuleta maafa makubwa zaidi kwa miji na nchi mbalimbali duniani. Kwa mara nyingine tena, Baba Mtakatifu anasema bila kupepesapepesa macho kwamba utengenezaji, ulimbikizaji na matumizi ya silaha za atomiki kwa ajili ya vita ni kinyume cha maadili na utu wema. Mkataba wa kimataifa wa kupinga matumizi ya silaha za nyuklia unalenga kujenga mazingira ya usalama, amani na utulivu bila ya kuwa na hofu ya mashambulizi ya silaha za maangamizi. Baada ya jumuiya ya kimataifa kushuhudia maafa makubwa yaliyotokana na matumizi ya silaha za maangamizi kunako mwaka 1975, mkataba wa kimataifa wa kuzuia kutengeneza, kulimbikiza na kutumia silaha za kibayolojia na za kemikali ulianza kutumika. Miaka ishirini baadaye, yaani tarehe kumi na tatu Januari elfu moja mia tisa tisini na tatu ulizinduliwa mchakato wa kupiga rufuku maendeleo ya utengenezaji na ulimbikizaji wa silaha za kemikali pamoja na matumizi, na mkataba huo ukaridhiwa na nchi mia moja tisini na tatu hadi wakati wakati huu. Hii ni mikataba ya kimataifa inayozitaka nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa kuachana na sera na mikakati ya kutaka kutengeneza, kulimbikiza na kutumia silaha za maangamizi. Hii inatokana na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia yanayoweza kusababisha maafa makubwa kwa watu na mali zao. Kumbe basi, mkataba wa kimataifa wa kupinga matumizi ya silaha za nyuklia unadhibiti kisheria matumizi yote ya silaha za maangamizi duniani na umeanza kutumika rasmi tarehe 22 Januari 2021. Ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Francisco, tangu mwanzo wa mchakato huu ameitaka jumuiya ya kimataifa kuwa ni chombo cha kisheria ili kudhibiti matumizi ya silaha za maangamizi duniani Vatikani na zisihi nchi ambazo hazijaridhia mkataba huo kufanya hivyo mapema iwezekanavyo ili kudumisha amani na utulivu duniani, huku utu, heshima na haki msingi za binadamu zikipiwa msukumo wa pekee. Hizi ni juhudi za jumuiya ya kimataifa kuona kwamba ulimwengu unakuwa huru dhidi ya vitisho vya silaha za maangamizi kwa kujikita katika utamaduni wa kulinda uhai, kujenga na kudumisha misingi ya haki, amani na maridhiano, pamoja na utamaduni wa kutunza mazingira nyumba ya wote. Askofu mkuu Paul Richard Galaga anasema ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco katika maadhimisho ya siku ya 53 ya kuombea amani duniani kwa mwaka 2020 uliongozwa na, na kauli mbiu, amani ni safari ya matumaini, majadiliano, upatanisho na uongofu wa kiekolojia. Amani na utulivu wa jumuiya ya kimataifa hawezi kamwe kujengeka katika msingi wa vitisho na hofu ya maangamizi. Vunjilieni mbali hofu na vitisho. Baba Mtakatifu anakazia, pamoja na mambo mengine, mshikamano wa jumuiya ya kimataifa unaosimikwa katika umoja wa familia kubwa ya binadamu. Watu wajenge utamaduni wa kuheshimiana na kuthaminiana kama ndugu wa moja, kwa kutambua kwamba wote wanategemeana na kukamilishana. Huo ni mwaliko wa kutumia vema uhuru wa kudhibiti na kusimamia maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, kwa kukazia utu heshima na haki msenge za binadamu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, karne ya 21 inakabiliwa na, na changamoto pevu zinazohitaji umoja na mshikamano wa jumuiya ya kimataifa kwa kuongozwa na kanuni ya auni. Kuna vitisho vingi dhidi ya amani na usalama kutokana na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia, vitendo vya kigaidi, athari kubwa za mabadiliko ya tabia ya nchi, umaskini, ujinga na magonjwa ya milipuko yanayotishia usalama na maisha ya binadamu, kama ilivyo kwa sasa kutokana na ugonjwa wa homa kali ya mapafu inayosababishwa na virusi vya korona. Malengo ya maendeleo endelevu ya binadamu kufikia mwaka elfu mbili na thelathini ni mchakato wa jumuiya ya kimataifa kuhakikisha kwamba inajizatite katika kutokomeza umaskini, baa la njaa na magonjwa duniani. Jumuiya ya kimataifa haina budi kujifunga kibwebo kulinda mazingira pamoja na kudumisha amani duniani. Maambukizi makubwa ya ugonjwa wa korona ambayo yamesababisha madhara makubwa kwa watu na mali zao ni changamoto pevu kwa jumuiya ya kimataifa kushirikiana na kushikamana kwa ajili ya kukuza na kudumisha misingi ya haki, amani, upendo na maridhiano. Askofu mkupo Richard Garaga anaendelea kufufanua kwa kusema kwamba watu wa Mungu watambue kwamba amani na utulivu vinajengwa kwa njia ya majadiliano katika ukweli na wazi, mshikamano, umoja na udugu wa kibinadamu, haki, ustawi, maendeleo, ufungamani ya binadamu na mafao ya wengi. Huo ni mwaliko wa kuboresha miundo mbinu ya elimu, afya na ustawi wa jamii, sanjali na watu kuaminiana na kuthaminiana kama ndugu wa moja, pamoja na kuwa na sera na mipango ya muda mrefu kama anavyobainisha Baba Mtakatifu Francisco kwa kuitaka jumuiya ya kimataifa kutambua kulinda na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu ili kuendelea kushirikiana na Mwenyezi Mungu katika kazi ya umbaji na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya nyumba ya wote kwa kuzingatia kanuni maumbile. Mambo haya ya kimsingi ni changamoto zinazopaswa kufanyiwa kazi kwa kuzingatia kanuni maadili na utu wema. Janga kubwa la virusi vya korona, pamoja na athari za mabadiliko ya tabia nchi, ni changamoto zinazoweza kutatuliwa ikiwa kama fedha inayotumika kutengenezea na kulimbikizia silaha za maangamizi itaelekezwa katika mchakato wa ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, kwa kutengeneza mfuko wa mshikamano wa kimataifa kwa ajili ya kukoleza maendeleo fungamani katika nchi changa zaidi. Usimamizi wa elimu msingi unakabiliwa na upungufu wa uongozi ndani ya sekta ya elimu unaojulikana na hatua za muda mfupi, ukosefu wa maono, mipango na bajeti. Maagizo mbalimbali kutoka wizara na sekretarieti kuu yamelenga juu ya athari na siyo shida msingi, na wakati mwingine zimesababisha kasoro kubwa katika usimamizi mzuri na ujumuishwaji wa elimu ya bure. Hii ndio imeibuka kutokana na uchunguzi uliofanywa na Baraza la Kitaifa la Maaskofu wa Congo DRC kuhusu utekelezaji wa elimu ya msingi msingi ya bure katika shule katoliki zilizoko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Taarifa juu ya suala hilo imewekwa wazi na Padre Donatien Nshole, katibu mkuu wa baraza la maaskofu DRC. Kanisa katoliki linaendesha shule 18638 nchini humo. Kati ya walimu wake 40851, ambayo ni asilimia 16 hufanya kazi bila kulipwa na serikali. Hao ndio wanaoitwa walimu wa vitengo vipya na wasiolipwa. Kati yao 566 sawa na asilimia 33 wanafundisha katika shule za msingi. Hospitali inayobobea katika masuala ya magonjwa ya wanawake na uzazi, ambayo inajikita kutoa huduma kwa wanawake walio katika mazingira magumu na wenye shida zaidi, ndiyo iliyoundwa na wasaleziani kwenye utume wao huko Tonji katika jimbo la Rambeki nchini ni kusini. Muundo wa jengo uliobuniwa na Padre Omari De Lesa, daktari wa asili ya Italia, ambayo ina vyumba viwili vya kufanyia upasuaji, vyumba kadhaa vya kujifungulia, maabara ya uchambuzi na nyumba inayowezesha kuwakaribisha watu wa kujitolea kumi na watano ambao husaidia kujaza mapengo katika sekta ya afya, ikitoa kusaidia wale ambao vinginevyo wasingeweza kupata huduma ya matibabu. Hospitali hiyo imepewa jina la Padre John Lee Taiseko, misionari wa Kikorea wa shirika hilo la Wasaliziani, ambaye alikufa mnamo elfu mbili na kumi baada ya kutumikia kwa muda mrefu katika utume wa Tonji, kiasi cha kujulikana kama Dom Bosco wa Tonji inapaswa kusisitiza kuwa kulingana na data ya hivi karibuni katika wilaya ya Warapu ambapo upo utume wa Tonji, vifo vya kinamama viko juu sana, ambavyo vinakadiliwa elfu mbili katika kesi mia moja elfu na zaidi ya asilimia arobaini ya wanawake ambao, kabla wakati na baada ya ujauzito, hawapati msaada wowote, kwa mjibu wa Padederesa amesema. Wazo la hospitali hiyo lilizaliwa mnamo elfu mbili na sita wakati misionari huyo alipokwenda katika nchi ya Afrika kwa mara ya kwanza, na Sudani Kusini ilikuwa bado kuwa huru kutoka Sudani. Kwa kuguswa na kuona wakazi wa eneo hilo ambao walikuwa na kidogo, mtawa huyo mara moja alichukua hatua ya kujaribu kuanzisha mpango huo. Hata hivyo, ripoti ya hivi karibuni iliyochapishwa kwa pamoja na serikali na Umoja wa Mataifa ilitabiri kuwa watu milioni 7.24 katika maeneo fulani ya nchi watakabiliwa na ukosefu mkubwa wa chakula mnamo 2021 kutokana na athari za pamoja za mafuriko, mizozo na janga la COVID-19. Rais wa Baraza la Maaskofu nchini Myanmar Kardinali Charles Maung Bo katika ujumbe wake uliotolewa tarehe 18 Januari 2021, katika fursa ya wiki ya kuombea umoja wa Kikristo iliyoanza tarehe 18 na ambayo itatimizwa tarehe 25 Januari, amesema kuna dharura ya mahitaji ya chanjo ya amani. Wakristo wote wanapaswa kuungana na kusikiliza maneno ya Bwana wetu asemayo, ninawaachia amani na ninawapa amani. Kardinali Bo katika ujumbe huo amesema vita vya miongo saba ni janga, maelfu ya watu wanaoishi katika kambi duni ni janga, dawa za kulevya na uporaji wa rasilimali zao ni janga, vizazi vimepata vita visivyo na mwisho. Ameongeza kusema vita hivi havikutoa suluhisho lolote la matatizo kwa miongo kumi. Kwa maana hiyo, anawaalika Wakristo kuwa manabii wa amani nchini Myanmar inayosumbuliwa na miongo kadhaa ya vita vya wenyewe kwa wenyewe, ambapo amani bado haipo, wakati mapigano ya hapa na pale endelea kupamba moto katika majimbo ya Karen, Shani na Rakne. Amani inawezekana na amani ndiyo njia moja pekee. Waungane kwa pamoja kuzunguka altari ya nchi yao takatifu na kugawana mkate wa amani kwa kuungana, amesisitiza Kardinari Bo kuwa ndipo Mungu atawapatia hekima kwa ajili ya kushinda tofauti zao na kuwabariki katika kutafuta amani bila kuteleleka umoja na wakati huo huo ni zawadi na uwajibikaji wa Kristo wote ambao wanaalikwa kuuhamasisha katika ubinadamu wote. Ndiyo maelezo ya mwakilishi wa maaskofu ambaye ni mwenyekiti wa tume ya shughuli za kiekumene ya baraza la maaskofu nchini Ufilipino. Katika ujumbe kwa njia ya video kwenye fursa ya wiki ya maombi kwa ajili ya umoja wa kikristo inayoendelea hadi ishirini na tano Januari, amesisitiza kuwa umuhimu wa ushuhuda wa pamoja katika tofauti kati ya wakristo na kwa ajili ya jumuiya ya kibinadamu. Ndiyo maana ya kusema jambo kubwa sana la ulimwengu Hame ambalo umoja wa ukweli unawezekana tu kati ya Wakristo, lakini pia kwa ubinadamu wote. Msimamizi wa kitume jimbo kuu la Manila pia amesisitiza kwa upande wake kwamba haitoshi kuombea umoja tu, bali ni muhimu kuwa na juhudi ya kusaidia maskini na walio hatarini wa zaidi, hasa katika nyakati za janga. Lazima wote wawe na sauti moja ili kufanya chanjo ipatikane, lakini pia kuzuia unyanyasaji kutoka mamlaka Eteni kitabu chake bwana Karibu ndugu msikilizaji wa radio Vatikani katika tafakari alisujia neno la Mungu dominika ya tatu ya mwaka B wa kanisa kipindi cha kawaida. Dominika hii imepewa jina la dominika ya neno la Mungu na Baba Mtakatifu Francisco katika barua yake binafsi motu proprio iliyopewa jina la Aperuit Ilis maana yake aliwafunulia akili zao. Barua hii ilitolewa tarehe thelathini mwezi wa tisa mwaka elfu mbili na kumi na tisa katika kumbukumbu kumbu ya miaka elfu moja mia sita baada ya kifo cha Mtakatifu Yeronimo, jalimu na gwiji wa maandiko matakatifu. Lengo la Baba Mtakatifu kuiweka dominika hii kuwa ya neno la Mungu ni kuliadhimisha, kulitafakari na kulieneza neno la Mungu zaidi katika maisha ya Kikristu ikiwa ni pamoja na kusisitiza juu ya uhusiano uliopo kati ya liturjia neno la Mungu, liturjia ya Ekaristi takatifu katika sadaka ya misa takatifu, kuwakumbusha waamini umuhimu na thamani ya neno la Mungu katika maisha yao, na hivyo kuwahimiza na kuwajengea utamaduni wa kulisoma, kulitafakari na kuliishi neno la Mungu ambalo ni chakula chetu cha kiroho na taa ya maisha yetu. Maneno ya mwanzo kabisa ya Aperuit Illis yanasema aliwafunulia akili zao, ili waweze kuyaelewa maandiko na kumtambua yeye Bwana wetu Yesu Kristu mfufuka. Kabla ya kupaa kwake mbinguni, aliwatokea wanafunzi wa, wa Emausi waliokuwa wameshikwa na hofu na kukata tamaa, akawafunulia maana ya fumbo la Pasaka, yaani mateso, kifo na ufufuko wake, ili kwalo awajalie watu wote waongofu wa na msamaha wa dhambi, kabla ya kuwafumbua macho yao ili wamtambue katika kuumega mkate ambayo ni sehemu ya pili ya misa takatifu, lilitujia Ekaristi takatifu, ndiyo sadaka ya Kristu msalabani, inayotolewa katika hali isiyo ya damu altareni. Kwanza aliwafafanulia akiwafunulia na kuwaeleza habari zake jinsi zilivyoandikwa katika maandiko matakatifu tangu Agano la Kale akianzia na Musa na manabii wote, sehemu ya kwanza ya misa takatifu litujia neno. Hapa tunaona uhusiano uliopo kati ya litujia neno na litujia ekaristi takatifu katika adhimisho la misa takatifu. Kumbe tunapoadhimisha Dominika hiya neno la Mungu, tunatafakari kwa kina zaidi fumbo la ukombozi wetu, ambalo bila kuyafahamu maandiko matakatifu haiwezekani kulielewa lakini tunapolisoma neno la Mungu mioyo yetu na inawaka, na hivyo tunaweza kumtambua vyema Kristu mkombozi wetu katika kuumega mkate ekaristi takatifu, mwili wake Kristu ulio chakula chetu cha kiroho. Baba Mtakatifu anasema kuwa utambulisho wetu wa Kristu unafumbatwa kwa namna ya pekee katika uhusiano wa dhati kati ya bwana wetu Yesu Kristu mfufuka, jumuiya ya waamini na maandiko matakatifu. Bila ya Bwana wetu Yesu Kristo anayetuangaza kwa njia ya Roho Mtakatifu, zawadi aliyotujalia baada ya kupaka kwake mbinguni, haiwezekani kabisa kuelewa kwa kina maandiko matakatifu, lakini pia ni kweli kinyume chake, yaani bila maandiko matakatifu haiwezekani kuelewa matukio ya utume wake Yesu na wa kanisa lake ulimwenguni. Ndiyo maana Mtakatifu Yorenimu aliweza kuandika, kutojua maandiko matakatifu ni kutomjua Kristo. Masomo ya rumenika hii ya tatu ya mwaka B wa kiliturujia katika kipindi hiki cha kawaida yanatualika kumrudia Mungu. Injili inatuambia tubuni na kuiamini Injili. Katika somo la kwanza tunakutana na ujumbe wa nabii Yona kwa Waninawi ukisema, siku arobaini zimebaki, kiama inakuja, tubuni, muda uliobaki si mwingi, jitayarisheni. Wakati umetimia ufalme wa Mungu umekaribia. Ni mwaliko wa neno la Mungu unaotutaka tubadili mwenendo mbaya wa maisha yetu na tumgeukie Mungu wetu. Ili kumgeukia Mungu, tunahitaji kuacha njia za Shetani, kuacha dhambi, kuacha mazoea mabaya. Katika kufanikisha haya yote, moyo wa sadaka unahitajika, moyo wa kuthubutu kuacha Ndiyo maana neno acha limetajwa mara tatu katika masomo ya leo. Katika somo la kwanza la kitabu cha nabii Yona tunasoma Mungu akaona matendo yao ya kuwa wameiacha njia yao mbaya, basi Mungu akalighairi neno lile baya ambalo alisema atawatenda asilitende. Katika injili tunasoma mara wakaziacha nyavu zao wakamfuata, wakamwacha baba yao na watu wa mshahara wakamfuata. Tunaalikwa kuacha yote yasiyompendeza Mungu. Mungu alimwambia Yona aache kumtoroka na aende Ninawi kuhubiri habari ya kutubu na kuungama kwa Ninawi. Nao walipoziacha njia zao mbaya, Mungu akaacha mpango wake wa kutaka kuwaadhibu. Yesu naye anawaalika Wagalilaya kuachana na maisha ya dhambi, wakati umetimia na ufalme wa Mungu umekaribia, tubuni na kuiamini Injili. Si hivyo tu, Simoni, Andrea, Yakobo na Yohane nao wanaziacha nyavu na vyombo vyao wazazi wao na watu wa mshahara wanamfuata Yesu. Katika somo la pili mtume Paulo anawaambia Wakorinto waachane na mambo ya ulimwengu huu, kwani huu ulimwengu unapita. Masomo haya yanatufundisha kuwa na moyo wa sadaka. Kuacha kunaendana na moyo wa sadaka. Ili kuwa Wakristo wa, wa kweli, ni lazima kuachana na mienendo ya zamani isiyoendana na imani ya Kikristo. Watu waninawi waliacha njia zao mbaya na Kristo wanasema tubuna kuyamini Injili, lazima kuacha dhambi na kukimbilia kitubio. Kumbe maisha ya mwanadamu ni safari ya kuacha. Ili kuingia mbinguni lazima kuiacha dunia, na roho itauacha mwili na mwili utaiacha roho. Tuangalie basi ni vitu gani vinavyotufanya tusiwe na uhusiano mzuri na Mwenyezi Mungu na wenzetu na tuseme inatosha, sasa na kuamua kuviacha. Kumbe ili kuiamini Injili, lazima kukubali kuacha mazoea mabaya. Lakini kuachana na kitu ulichokizoea au unachokipenda si kazi rahisi, kunahitaji moyo wa sadaka. Hii itawezekana tukijengea moyo wa kulipenda, kulisoma na kulitafakari neno la Mungu lenye hazina na no utajiri wa mambo yote mazuri ya Mungu kama anavyotuambia Mtakatifu Efremu, nani anaweza kufahamu, E Bwana, utajiri wote wa moja wapo ya maneno yako ni zaidi sana wingi wa tunao yakosa kushika kuliko tunaloweza kulifahamu. Sisi ndiyo watu wenye kiu tunaokinywea chemichemi ya kikombe cha neno lako. Neno lako linatojalia maana nyingi mbalimbali mbali. Kama ilivyo mingi mitazamo ya wenye kulisoma na kulitafakari. Bwana alitilia neno lake uzuri wa rangi mbalimbali, kusudi wale wanaolichunguza waweze kugundua ndani yake kile wanachokipendelea. Alificha hazina zote katika neno lake kusudi kila mmoja wetu apate utajiri wake ndani ya lile analolitazama. Niwatakie tafakari njema ya neno la Mungu ambalo ni taa ya maisha yetu, ili tujifunze kwalo kuacha yaliyo mabaya na kutenda yaliyo mema kwa ajili ya ufalme wa mbinguni. Tumsifu Yesu Kristu. Toka studio za Radio Vatikani ni mimi Padi Paskali Irondo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, jenga utamaduni wa kusoma kulisikiliza, kulitafakari na kumwilisha neno la Mungu katika uhalisia wa maisha yako. Kwa niaba ya Angela Rezaura na Padri Pasko Ihondo, mimi ni mtoto wa mkulima Padri Richard Mjigwa nikisanzuka juu kwa juu kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, lauletu Yesus Kristus.