Hamjambo wa wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ni dominika ya tatu ya mwaka, dominika ambayo kwa sasa inaitwa dominika ya neno la Mungu tangu mwaka elfu mbili na ishirini. Kanisa limeitenga dominika ya tatu ya mwaka kuwa ni dominika ya kuliadhimisha neno la Mungu, kulitukuza, kulisherehekea na kulitangaza. Hii ni kuzidi kulisimika neno la Mungu katika mioyo ya waumini na kuonyesha umuhimu wake katika maisha yao na katika maisha mazima ya kanisa. Kwa upande wetu kanisa la Tanzania na Afrika kwa ujumla tumekuwa tayari na utamadunisho wa neno katika maadhimisho ya misa katika jumuiya ndogondogo za Kikristo na usimikaji wa Biblia katika familia. Dominika hii inakuja kutukumbusha kuziamsha tamaduni zetu hizo njema za kuliadhimisha neno la Bwana. Masomo ya Dominika hii yanatuonyesha namna Biblia yenyewe inavyoelezea umuhimu wa neno la Mungu katika maisha ya waamini. Namna torati ilivyokuwa ikiadhimishwa. Torati ni neno la Mungu katika vitabu vitano vinavyofahamika kama vitabu vya Musa. Siku hiyo ya kuliadhimisha neno, Kuhani Ezra alileta torati mbele ya kusanyiko la watu, akaisoma na kuifafanua mbele ya kusanyiko. Torati hii ilipokuwa inasomwa, watu waliipokea kama kumpokea Mungu mwenyewe. Neno la Bwana lilipokea kama uwepo halisi wa Mungu liliwachoma mioyo wakalia na kuomba toba. Siku ya adhimisho la neno ilikuwa ni siku takatifu. Wimbo wa katikati kutoka Zaburi ya 19 nao unatuletea ushuhuda mwingine kuhusu neno la Mungu. Zaburi hii ni wimbo wa sifa kwa torati unaitukuza neno la Bwana kuwa ni roho na uzima. Ndiyo maana neno hilo linaposomwa linapoadhimishwa mzaburi anasema "huburudisha nafsi na humtia mjinga hekima." Ni Roho wa Bwana aliye katika maandiko matakatifu, na ndiye aitendaye kazi hiyo yote ya kuuleta uwepo wa Bwana kwa njia ya maandiko matakatifu. Ni kwa Roho huyo neno la Bwana anatumika kuonya kufundisha na kuhimiza maadili mema kama anavyofanya Mtume Paulo katika barua zake. Leo tunasoma barua yake ya kwanza kwa Wakorinto ambapo kwa nguvu ya neno la Bwana anawaasa waepuke utengano kati yao na waulinde umoja kwa kuwa Wakristo ni kama viungo mbalimbali vya mwili mmoja wa Kristo. Somo la injili ni kutoka katika mwinjili Luka. Hii ni injili inayotuongoza katika masomo ya dominika kwa mwaka huu mzima. Leo katika kuadhimisha dominika ya neno la Mungu, somo hili linatupatia mambo makuu mawili. Jambo la kwanza ni kutuonesha kuwa Biblia takatifu maandiko matakatifu ni neno la Mungu katika maneno ya mwanadamu. Maana yake ni kuwa neno hili la Mungu liliandikwa na mwanadamu chini ya uvuvio wa Mwenyezi Mungu mwenyewe. Luka anasema mwanzoni mwa injili yake kuwa yeye ametafuta ufahamu wa yote yaliyotokea, ni wazi kuhusu Kristo, na ameamua kumwandikia Teofilo ili apate kujua kwa uhakika mambo yote ambayo tayari alikuwa amekwishafundishwa. Sasa Teofilo maana yake ni mpendo wa Mungu. Hakuna uhakika kama Luka alimaanisha kumwandikia mtu binafsi aliyeitwa Teofilo au kwa jina hilo alimaanisha kuandikia wapendwa wote wa Mungu, mimi na wewe. Msingi wa kifungu hicho ni kutuonesha kuwa alichokiandika Luka ni ushuhuda wake kama vile ambavyo Mungu alimvuvia uvuvio. Huu maana yake ni kuwa mwandishi wa vitabu vya Biblia aliandika kile tu ambacho Mwenyezi Mungu alitaka kiandikwe kwa ajili ya manufaa ya ukombozi wa mwanadamu. Jambo la pili ambalo pia njili ya leo inatuonyesha ni kuwa Yesu Kristo ndiyo utimilifu wa neno la Mungu. Yeye anapoingia katika sinagogi siku ya Sabato anatoa chuo cha nabii Isaya na anasoma kisha wambia leo Maandiko haya yametimia masikioni mwenu. Hakumaanisha ni maneno yale tu ambayo aliyasoma; alimaanisha ufunuo wote wa neno la Mungu tangu wagano la kale hadi yagano jipya. Ufunuo huo unapata utimilifu katika yeye. Yeye ndiye ufunguo wa kuyelewa maandiko matakatifu, na ni kutokea kwake ndipo tunaalikwa kuyatafasiri maandiko yote ya gano la kale na yagano jipya. Bila ufunuo wa Kristo hatuwe uweze kufikia ufahamu kamili wa neno la Mungu. Somo katika kitabu cha nabii Nehemia. Watu wote walikusanyika kama mtu mmoja katika uwanja uliokuwa mbele ya lango la maji, wakamwambia Ezra mwandishi akilete kitabu cha torati ya Musa Bwana alivyowaamuru Israeli. Naye Ezra kuhani akaileta torati mbele ya kusanyiko la wanaume na wanawake, na wote walioweza kusikia na kufahamu, siku ya kwanza ya mwezi wa saba. Akasoma humo mbele ya uwanja uliokuwa ukikabili lango la maji, tangu mapambazuko hata adhuhuri, mbele ya hawa wanaume na wanawake, na wale walioweza kufahamu. Na masikio ya watu wote yakasikiliza kitabu cha torati. Naye Ezra kuhani akasimama juu ya mimbali ya mti waliokuwa wameifanya kwa kusudi hilo, na karibu naye wakasimama Mitisia na Shema na Anaya na Uria na Hilkia na Maasea mkono wake wa kuume, na mkono wake wa kushoto Pedaya na Mishaeli na Milkia na Hashumu na Hashibadani na Zekaria na Meshulamu. Ezra akakifungua kitabu machoni pa watu wote, maana alikuwa juu ya watu wote, na hapo alipokifungua watu wote wakasimama. Ezra akamhimidi Bwana Mungu mkuu, nao watu wote wakaitika amina, amina, pamoja na kuinua mikono yao. Kisha wakainama vichwa vyao wakamsujudu Bwana kifudifudi. Tena Yeshua na Bani na Sherebia na Yamini na Akubu na Shebathaya na Hodai na Masea na Kelita na Azaria na Yozabadi na Hanani na Pelaya, nao ni Walawi, wakafahamisha watu Torati, na watu wakasimama mahali pao. Nao wakasoma katika kitabu, katika Torati ya Mungu kwa sauti ya kusikilika, wakaeleza maana yake, hata wakaifahamu yaliyosomwa. Naye Nehemia ndiye aliyekuwa tisasa, na Ezra kuhani mwandishi wa Walawi waliofundisha watu, wakawaambia watu wote, siku hii ni takatifu kwa Bwana Mungu wenu, msiomboleze wala msilie, maana watu wote walilia walipoyasikia maneno ya Torati. Kisha akawaambia "Enendeni zenu, mle kilicho nona na kunywa kilicho kitamu, tena mpelekeni sehemu yeye asiyewekewa kitu, maana siku hii ni takatifu kwa Bwana wetu, wala msihuzunike, kwa kuwa furaha ya Bwana ni nguvu zenu. Neno la Bwana. Somo la Injili takatifu ilivyoandikwa na Luka. Kwa kuwa watu wengi wametia mikono kutunga kwa taratibu habari za mambo yale yaliyotimizwa katikati yetu, kama walivyotuhadithia wale waliokuwa mashahidi wenye kuyaona na watumishi wa lile neno tokea mwanzo, nimeona vyema mimi nami, kwa kuwa nimejitafutia usahihi wa mambo hayo yote tangu mwanzo, kukuandikia kwa taratibu, Teofilo mtukufu upate kujua hakika ya mambo yale uliyofundishwa wakati ule. Yesu akarudi kwa nguvu za Roho, akaenda Galilaya. Habari zake zikaenea katika nchi zote za kando kando, naye alikuwa akifundishwa katika masinagogi yao, alitukuzwa na watu wote. Akaenda Nazareti, hapo alipoolelewa, na siku ya Sabato akaingia katika sinagogi, kama ilivyokuwa desturi yake, akasimama ili asome. Akapewa chuo cha nabii Isaya. Akakifungua chuo, akatafuta mahali palipoandikwa, roho wa Bwana yojo yangu, kwa maana amenitia mafuta kwa hubiri masikini ya habari njema. Amenituma kuwatangazia wafungwa kufunguliwa kwao, na vipofu kupate kuona tena, kuwaacha huru waliosetwa, na kutangaza mwaka wa Bwana uliokubaliwa. Akakifunga chuo, akamrudishia mtumishi, akaketi. Na watu wote waliokuwamo katika sinagogi wakamkazia macho. Akaanza kuambia, leo maandiko haya yametimia masikioni mwenu. Neno, neno la Bwana. Ndugu msikilizaji na msomaji wa Vatican News, tunayo mengi ya kutafakari na kujikumbusha kuhusu Biblia katika dominika hii ya neno la Mungu. Neno la Mungu ni hazina, ni utajiri ambao kwa hakika hatujaweza bado kuutumia ipasavyo. Adhimisho la dominika hii lituvute sasa likuze hamu yetu na lichochee ndani yetu kiu ya kuzama katika neno la Mungu ili kuyashibisha maisha yetu na kuishibisha imani yetu na utajiri usiopimika wa neno la Mungu. Wengi huwa tunajiuliza, nitaweza vipi kuisoma na kuielewa Biblia? Vipo vifungu ambavyo huenda ninapovisoma ninavielewa, lakini vipo vingine ambavyo ni vigumu kuvielewa, na huenda hivyo ndivyo vilivyo vingi. Wengi huona kama kilicho yaliyoandikwa katika Biblia ni masimulizi tu yaliyopitwa na wakati, masimulizi ambayo huenda ni kama historia tu ambayo hayagusi maisha ya mwanadamu moja kwa moja. Katika mazingira kama haya, sehemu ya kwanza kabisa ya kuanzia ni ile ambayo Wakristo wa, wa mwanzo walianzia. Sio wote waliokuwa na elimu na ufahamu wa kuweza kuichambua Biblia. Wao walipoichukua Biblia kuisoma, hawakuisoma kama mtu anayetaka kukuza ufahamu au wa jambo fulani. Wao waliisoma kama mtu ambaye anataka Biblia hiyo ndiyo iyasome maisha yake. Waliiona Biblia kama kioo, kioo kinachomulika na kuona ndani ya maisha yao. Kwa sababu hiyo ilitosha tu kwa mfano kuchukua mistari michache katika Biblia au maneno machache kati ya kifungu ambacho wanakisoma na kuanza kuyarudia tena na tena ili kupata mwanga wa kuona kile ambacho neno la Mungu linawaambia katika maisha yao leo na sasa hivi. Kwa jinsi hiyo, Wakristo hawo wa hawa mwanzo hawakuwa na lengo la kwanza kuisoma Biblia, bali lengo lao la kwanza lilikuwa ni kuisali Biblia. Zoezi hilo ndilo lililozaa zoezi la kiroho linalojulikana kama Lexio Divina. Ni katika kuisali Biblia, watakatifu wengi wamepata mang'amuzi makubwa sana kuhusu maisha yao, na hata wakaweza kuandika tafakari nyingi za kina za maisha ya kiroho ambazo zimewasaidia wengi kuongoka. Ni katika kuisali Biblia, neno la Mungu limebadili maisha ya watu wengi katika historia ya dunia hii, na linaendelea kufanya hivyo, kuyabadili maisha ya watu wengi. Ni wale ambao wanaishika Biblia kuisali na sio kuisoma kwa udadisi. Ninakualika nawe, ndugu msikilizaji na msomaji wa Vatican News, kuanza kuchota katika hazina hii ya Lexio Divina, yaani masomo ya maisha ya kiroho, utajiri wa nguvu ya Mungu iliyo katika neno lake. Kwa niaba ya sista Salome Sheshe na padre Richard Mjigwa, ni mimi Padre William Bahitwa, Vatican News. Tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus. nali kutusomeneno la Mungu, uzima wa roho zetu la Mungu