Amjambo a wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake Papa Francisco ametuma ujumbe wake kwa njia ya video kwa washiriki wa hija ya 41 ya vijana kaskazini mashariki mwa Argentina na kuwataka wawe na mawazo ya kubadili ulimwengu. Mtasikiliza taarifa ya barua ya Samaritanus bonus iliyotolewa na Baraza la Kipapa la Mafundisho Tanzu ya Kanisa inayohusu mantiki za huduma ya kichungaji kuhusu mada ya mwisho wa maisha na hivyo kufafanua juu ya utunzaji wa mtu akiwa amezungukwa na upendo hadi mwisho wa maisha yake. Katika kilele cha kumbukumbu ya miaka 75 ya Umoja wa Mataifa Tarehe 21 Septemba 2020, Kardinali Pietro Parolini ametoa ujumbe wake kwa njia ya video akionyesha shukurani ya kushiriki na kupiaisha uungaji mkono wa Vatikani katika taasisi hii muhimu. Wazee ni kizazi chenye thamani na rasilimali muhimu, lakini ambayo imeharibiwa na hali ngumu na hatari. Ni lazima kulinda haki za wazee hao na kuzifanya kuwa ndiyo dira, ni wito wa askofu mkuu Ivan Jukovic, mwakilishi wa kudumu wa Vatikani kwenye ofisi ya Umoja wa Mataifa zilizoko Geneva, wakati wa kutoa hotuba yake tarehe 21 Septemba 2020. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia. Ni Sandra Rezaura anakukaribisha <mucho> "Kuweni watu wanaoishi, watu wenye maadili, watu wanaobadilisha ulimwengu, msikae kimya, msikae kama sanamu," ni maneno ya Papa Francisco aliyowatia moyo vijana wa Argentina katika ujumbe wake kwa njia ya video uliotolewa tarehe kumi na tisa Septemba na jimbo kuu la Koriente. Tukio hili mwaka huu limefanyika kwa njia ya mtandao kutokana na janga la virusi vya korona, jambo ambalo limekumbukwa hata na Papa mwenyewe Anasema hija hii inafanywa kwa njia isiyo ya kawaida, lakini hata ikiwa ni kwa njia ya mtandao, ninyi ni mnaifanya kwa njia ile ile na mnaweka moyo wote kuelekeza katika safari halisi kukutana na mama. Ninawasindikiza katika safari mpya, lakini ambayo daima ni muhimu, na msisahau kamwe kuwa maisha ni safari, licha ya shida na makosa ambayo kila mtu anaweza kukutana njiani. Papa Francisko katika ujumbe wake anaeleza, lazima kila wakati tujaribu kukumbuka na kurudi kwenye njia, kwa sababu kukaa bado kuna hatari ya kuwa sanamu kama mke wa Lutu ambaye aligeuka kuwa nguzo ya chumvi baada ya kugeuka nyuma kwenda Sodoma. Hatimaye, katika ujumbe wake aliwapa hata baraka zake vijana, akiwakumbusha kwamba Bikira Maria anajua kinachotokea katika kila mioyo yao kwa sababu yeye ni mama na anawajali. Tarehe ishirini na moja Septemba 2020 Papa Francisco amemteua barozi wa Vatikani nchini Angola, Sao Tome na Principe, Monsignor Giovanni Gaspari. Kabla ya uteuzi huo alikuwa mshauri wa ubalozi na moja kwa moja akapewa hadhi ya uaskofu mkuu. Monsinyo Giovanni Gaspari alizaliwa huko Peskara nchini Italia tarehe sita Juni elfu moja mia tisa sitini na tatu. Alianza huduma yake ya kidiplomasia mjini Vatikani mnamo tarehe moja Julai elfu mbili na moja. Baadaye akaendelea kutoa huduma yake katika shughuli za uwakilishaji huko Irani, Albania, Mexico, Lithuania kupitia ofisi ya ukatibu wa Vatikani katika kitengo cha uhusiano na ushirikiano wa kimataifa. Katika kilele cha kumbukizi ya miaka 75 ya Umoja wa Mataifa tarehe 21 Septemba 2020, Kardinali Pietro Parolin ametoa ujumbe wake kwa njia ya video akionyesha shukurani kwa ushiriki wa mkutano huo kwa kiwango cha juu ili kuadhimisha miaka 75 ya Umoja wa Mataifa na kupiaisha uungwaji mkono wa Vatican kwa taasisi hii ya kifahari. Kwa miaka 75 iliyopita, watu wa ulimwengu wameona Umoja wa Mataifa kama chanzo cha matumaini ya amani na maelewano ulimwenguni kati ya mataifa. Kwa shirika hili wamee shauku ya kumaliza migogoro na ugomvi, heshima zaidi kwa hadhi ya binadamu, kupunguza mateso na umaskini na kuendeleza haki, ambayo ni kielelezo cha matarajio msingi ya Umoja wa Mataifa. Kuwa shirika hili alithibitishi tu maadili ambayo yamejengwa juu yake, lakini pia linafanya kazi na azimio kubwa zaidi la kufanya maoni haya kuwa ya kweli katika maisha ya kila mwanamke na mwanamme. Kardinali Parolini akiendelea na hotuba yake, tangu kutambuliwa kwake kama mwakilishi wa taifa mnamo mwaka elfu moja 1964, Vatikani imeunga mkono kuchukua jukumu kubwa ndani ya Umoja wa Mataifa. Mapapa waliofuata wametambua mbele ya mkutano mkuu, wakisisitizia taasisi hii adhimu kuwa ni kituo cha maadili ambapo kila nchi iko nyumbani, kwamba familia ya mataifa inakusanyika, na ambapo jumuiya ya kimataifa katika roho ya udugu na mshikamano wa wanadamu inaonyesha maendeleo pamoja na suruhisho za kimataifa kwa changamoto za ulimwengu, kama ilivyo kwa janga la Covid 19 ambalo imeweka wazi kabisa, kardinali amesema. Hatuwezi kuendelea kufikiria tu juu yetu wenyewe au kukuza migawanyiko, badala yake lazima tushirikiane kushinda mapigano mabaya zaidi ulimwenguni, na tukikumbuka kwamba mzigo uliobebwa na wengine huathiri ubinadamu na familia nzima ya mataifa. Askofu Mkuu Ivan Jukovic mwakilishi wa kudumu wa Vatikani kwenye ofisi za Umoja wa Mataifa zilizoko mjini Jeneva, akihutubia kwenye mkutano wa 45 wa baraza kwa ajili ya haki na amani, amesema ni vyema kutetea haki za wazee hata katika kipindi cha janga. Akihutubia askofu mkuu Jumatatu tarehe 1 Septemba 2020 jijini Jeneva, amesema kizazi msingi na rasilimali ambayo imekumbwa na jaribio gumu sana kiko hatarini. Kwa maana hiyo inahitajika kulinda kwa dhati haki zote za wazee na kuzifanya kuwa kama dira. Haki za binadamu hazina umri. Kwa njia hiyo, afya ya watu wazee lazima ilindwe kama ilivyo haki ya wote, hasa katika kipindi cha janga la COVID 19. Askofu Jukovi katika hotuba yake kwenye kikao hicho ambacho kimejikita juu ya uhusiano wa ripoti ya mtaalam juu ya kufurahia haki za binadamu kwa upande wa wazee. Awali ya yote, askofu mkuu ameweza kuangalia hitaji la kuwa na takwimu fulani na kama juu ya ukweli wa wazee, takwimu kiukweli hazijakamilika na nia ya kawaida na uwa zinaonyesha kama kundi mmoja wakati ukweli ni tofauti sana, amesema kwa mjibu wa mawazo ya askofu mkuu. Pia ni masikitiko ya michango ambayo COVID-19 imetakiwa kutoka kwa wazee waliolazwa katika nyumba za uuguzi na vituo vya makazi ulimwenguni kote. Kwa kuzingatia hali hii mbaya, askofu mkuu amesisitiza, inahitajika kuripoti kwa usahihi juu ya ugonjwa huu wa virusi vya korona na vifo vilivyotokea katika hali hii, ili kuboresha ufuatiliaji wa ndani wa vituo hivyo. <mucho> Ni mwingi ambao leo hii unaonyeshwa katika kufanya kumbukumbu kumbu na kwa upendo mwingi kwa namna ya pekee ambayo imeonesha katika mafundisho ambayo yanasaidia kuimarisha na kukuza matendo ya kichungaji. Leo hii ni maelezo ya barua ya Maskofu Katoliki nchini Cuba wakielezea kwa Papa Francisko katika fursa ya miaka mitano tangu alipotembelea kisiwa hicho kikubwa kuanzia tarehe 19 hadi 22 Septemba 2015. Wakimwelekeza Papa Francisko barua yao ya tarehe 18 Septemba, Maskofu wanasisitiza juu ya ziara yake katika mwaka wa jubileo ya huruma aliyokuwa ametangaza yeye mwenyewe, na wanamhakikishia kwamba huruma aliyoiacha na ziara yake inaendelea kuwa msukumo ambao unaashiria utume wao. Umuhimu wa kudumu kiinjili, Baraza la Maaskofu Katoliki nchini Cuba wanazingatia msukumo ambao katika mkutano wa Papa uliowapa maaskofu makuani na wawakala wa kichungaji kuwa kanisa katika harakati za mwendo, iliyoongozwa na mahubiri yake katika kanisa kuu la madhabahu ya Mama wa Upendo huko Koha. Kwa maana ya pekee barua hiyo imesisitiza kuwa mkutano wa Papa Francisco na wenzi wa ndoa katika kanisa kuu la Santiago ya Cuba kama uzoefu usiosahaulika na wa kusisimua ambao unafuatana na njia ya vigezo mwafaka vya Baba Mtakatifu, umesaidia hata leo hii safari ya wanafamilia wa Cuba. Kardinali Guatero Baseti amethibitisha kuwa miezi ijayo itakuwa ni migumu. Kwa maana hiyo amezindua wito mpya wa kuweza kusaidiana pamoja. Rais wa baraza la maskofu nchini Italia, wakati wa kufungua mkutano wa baraza la kudumu ulioanza Jumatatu 22 Septemba na ambao utamalizika tarehe 23 Septemba, amesema inahitajika kuweka maanani katika kutunza watu, hadhi yao, nyumba yetu ya pamoja na watu walio wadhaifu, kutunza na kuhifadhi mahusiano, kukuza na kuongeza mwendelezo wa umoja kwa kila mtu yoyote yule anaye na kuwa na ushirikishwaji halisi. Kwa kufanya hivyo, ni kuamini kujenga mtandao wa bure wa mshikamano kijamii, ili kuhamasisha kwa pamoja wema wa kila mmoja na kwa wote. Aidha, kardinali Bassetti ameweka mwanga juu ya Papa Francisco katika fursa ya mkutano wao mkuu wa miaka ya hivi karibuni, ambapo alikuwa akiwakumbusha kwamba upyaisho wao wa kichungaji unawataka kupumua, hasa kwa hatua ya kisinodi, kwa maana ya kutembea kwa pamoja, na ndiyo njia muhimu ya kujenga kanisa. Huo ndio muktadha utakao ruhusu kutafsiri hali halisi kwa macho ya Mungu, hali ambayo itawasaidia kumfuata Bwana na kuwa watumishi wa maisha katika kipindi hiki kilichojeruhiwa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baraza la kipapa la mafundisho tanzu ya kanisa tarehe 22 Septemba 2020 limechapisha waraka wa Samaritanu Sibonus, yani msamaria mwema, waraka kuhusu huduma kwa wagonjwa mahututi na walioko kufani. Waraka huo umegawanyika katika sehemu kuu tano. Sehemu ya kwanza ni huduma ya upendo kwa jirani, kwa kuzingatia kanuni maadili ili kulinda maisha na kuto mdhulu mtu. Sehemu ya pili ni kuhusu mang'amuzi ya maisha mintarafu mateso ya Kristo Yesu sanjari na kutangaza njira ya matumaini kwa watu wanaoteseka kimwili, kisaikolojia, kimaadili na kiroho. Sehemu ya tatu ni kuhusu moyo wa msamaria mwema unaoona maisha ya binadamu ni matakatifu na zawadi yenye thamani kubwa. Changamoto ni kulinda utu, heshima na haki msingi za binadamu. Sehemu ya nne ya waraka huu inajihusisha zaidi na tamaduni ambazo ni kikwazo cha utakatifu wa maisha ya binadamu kwa kukumbatia utamaduni wa kifo unaojikita katika sera za utoaji mimba, kifo laini na msaada kwa watu wanaotaka kujinyonga. Sehemu ya tano inafafanua mamlaka fundishi ya kanisa kuhusu rufuku ya kifo laini na msaada wa watu wanaotaka kujinyonga, kanuni maadili zinazoongoza huduma tete za kitabibu, huduma msingi zalishe na maji, huduma shufaa wajibu wa familia na vituo vya kutunza wagonjwa, huduma ya utunzaji mimba na tiba kwa watoto wachanga, tiba ya kupunguza maumivu na hali ya kupoteza fahamu, hali ya mtu wa kutojitambua, pamoja na utambuzi ya hafifu dhamiri nyofu kwa wafanyakazi katika sekta ya afya na taasisi za afya zinazomilikiwa na kuendeshwa na Kanisa Katoliki. Sehemu hii inaendelea kufafanua kuhusu huduma za kichungaji na msaada wa sakramenti za Kanisa, mang'amuzi ya kichungaji kwa wagonjwa wanaoomba kifo laini au msaada wa kujinyonga, mabadiliko katika mfumo wa elimu na majiundo makini kwa wafanyakazi katika sekta ya afya. Waraka wa Samaritanus Bonus, yaani Msamaria mwema, waraka kuhusu huduma kwa wagonjwa mahututi na walioko kufani unahitimishwa kwa kuwataka waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuwa ni mashuhuda wa upendo katika mateso. Kuna umuhimu wa kuheshimu, kulinda, kupenda na kuhudumia uhai, maisha ya kila mwanadamu, sanjali na kuhakikisha kwamba wagonjwa wanasindikizwa katika hatua wa mbalimbali za ugonjwa wao. Walaka huu umeidhinishwa na Baba Mtakatifu Francisko tarehe 25 Juni 2020. Sehemu ya kwanza ni huduma ya upendo kwa jirani kwa kuzingatia kanuni maadilili, kulinda maisha na kutomdhulumu mtu takatifu na mateso ya mwanadamu ni sehemu ya fumbo la maisha ya mwanadamu linaloweza kueleweka tu kwa njia ya ufunuo. Huu ni mwaliko kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuhakikisha kwamba wanahudumia Injili ya uhai katika hatua zake zote hadi pale mauti ya kawaida inapomfika mtu kadiri ya mapenzi ya Mungu. Kanuni maadili na utu wema ni mwongozo makini kwa wafanyakazi katika sekta ya afya, ili kulinda maisha ya binadamu na kutomdhulumu mtu. Hapa watu wanapaswa kuongozwa na kanuni ya dhahabu inayoratibu uhusiano na watu wengine, kwamba basi yoyote muyatakayo mtendewe na watu, nanyi watendeni vivyo hivyo, maana hiyo ndiyo torati na manabii. Hii ni kanuni muhimu sana katika huduma ya afya inayopaswa kuboreshwa kwa kujenga na kudumisha uhusiano na mafungamano kati ya mgonjwa, wafanyakazi katika sekta ya afya, ndugu na jamaa ya mgonjwa, wanajumuiya ambao wana uhusiano wa karibu na mgonjwa. Sanaa ya matibabu, mchakato wa huduma pamoja na matibabu endelevu ni mambo msingi katika huduma ya afya na hasa zaidi kwa wagonjwa mahututi na wale ambao wako kufani. Kristo Yesu anawaalika wafuasi wake kuwa ni wasamaria wema kwa kuwaelekeza katika huduma ya tiba ili kuokoa maisha ya watu, kielelezo cha upendo wa Mungu ambaye kimsingi ni chanzo, maana na hatima ya maisha ya binadamu. Wajibu wa kimaadili ukiongozo na imani uwasaidie watu kujiaminisha kwa Mwenyezi Mungu, chanzo cha uhai. Kifo ni sehemu ya maisha ya mwanadamu na wanasayansi wanapaswa kutambua ukweli huu. Daima mgonjwa apewe tiba hata wale wenye magonjwa sugu na ya muda mrefu. Hii ni huduma ya tiba kimwili, kisaikolojia, kijamii, kifamilia na hata katika maisha ya kiroho kwa kuzingatia taalimungu ya maisha ya mwanadamu. Wadau mbalimbali wamsaidie mgonjwa kujiandaa kufa kifo chema, akiwa anasindikizwa na neema ya utakaso na upendo wa Mungu. Pale ambapo imani na matumaini vinakosekana wakati mgonjwa anapokaribia kifo, kuna hatari ya kutumbukia katika kifo laini au msaada wa kutaka kujinyonga. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, sehemu ya pili ni kuhusu mang'amuzi ya maisha mintarafu mateso ya Kristo Yesu sanjari na kutangaza Injili ya matumaini kwa watu wanaoteseka kimwili, kisaikolojia, kimaadili na kiroho. Mama kanisa anawaalika watoto wake kumwangalia Kristo Yesu aliyeteswa na kufa msalabani. Wagonjwa katika mateso yao wanaonja pia upweke hasi, hali ya kukataliwa, pamoja na kuteswa kutokana na maumivu kiasi cha kudhani kwamba hawana tena thamani wala ubora wowote, wa kiasi kwamba wamegeuka kuwa ni mzigo mzito usioweza kubebeka tena. Msalaba wa Kristo uwe ni tumaini kwa wale wote wanaoteseka kimwili, kisaikolojia, kimaadili na kiroho wasindikizwe kwa uwepo sala na maombezi ya Bikira Maria aliye thubutu kusimama chini ya msalaba wa Kristo Yesu wakati wa shimi na upendo wa Baba wa milele. Mwenyezi Mungu kamwe hawezi kuwaacha waja wake katika upweke. Baada ya mateso na kifo cha msalaba, kuna ufufuko na uzima wa milele, kielelezo cha imani ya kanisa na upendo wa Mungu Baba. Huduma shufaa haiwezi kufua dafu ikiwa kama mgonjwa ametumbukia katika kishaushe na hali ya kujikatia tamaa. Mwaliko ni kuendelea kuandamana na Kristo Yesu msalabani. Wale wote wanaomhudumia mgonjwa wanapaswa kuwa ni vyombo na mashuhuda wa matumaini, tayari kutangaza upendo wa Kristo unaobubujika kutoka katika fumbo la msalaba. Hii ndiyo maana ya maisha ambayo fumbo la kifo kamwe haliwezi kuiondoa. Sehemu ya tatu ni kuhusu moyo wa msamaria mwema unaoona. Hii ni huduma inayofumbatwa katika huruma na upendo, kwa kutambua na kuheshimu Injili ya uhai, kwani maisha ni matakatifu na zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Utambuzi huu unaweza kufanywa kwa akili ya kawaida. Ni katika muktadha huu, Mama Kanisa anapenda kushirikiana na watu wote wenye mapenzi mema na waamini wa, wa dini mbalimbali duniani kusimama kidete kulinda, kutetea na kudumisha utu wa binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu tangu pale anapotungwa mimba hadi mauti ya kawaida inapomfika kadiri ya mapenzi ya Mungu. Maisha utu na heshima ya binadamu ni kielelezo cha fumbo la Utatu Mtakatifu. Maisha daima ni mazuri. Kumbe huu ni mwaliko kwa watu wote kuheshimu na kuthamini utu na haki msingi za binadamu. Mwenyezi Mungu ni chanzo na hatima ya maisha ya mwanadamu anayepaswa kuwajibika mbele yake Thamani na utakatifu wa maisha binadamu ya binadamu yanaongozwa na kanuni maadili na sheria zote. Ni kinyume cha kanuni maadili na utu wema kukatisha maisha ya mgonjwa, hata kama mgonjwa mwenyewe ameonyesha ania hii kwa uhuru kamili. Ni kutokana na muktadha huu, utoaji mimba, akifo laini, na tamaa ya mtu kutaka kujinyonga au kutoa sumu kwa jumuiya, ni matendo yanayokwenda kinyume cha utashi wa Mwenyezi Mungu kwa binadamu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, sehemu ya nne ya waraka huo inajihusisha zaidi na tamaduni ambazo ni kikwazo cha utakatifu wa maisha ya binadamu. Utamaduni wa kifo unajenga dhana ya kuwakirimia watu kifo chenye heshima kwa kujikita katika ubora wa maisha unaofungamanishwa na mfumo wa uchumi unaotaka kuwapatia watu ustawi, uzuri na furaha ya maisha, lakini mwelekeo huu unasahau mambo msingi katika maisha, yaani mafungamano ya kijamii, maisha ya kiroho na mwelekeo wa kidini katika maisha ya mwanadamu. Ni mtazamo wa maisha unaotaka kumuunda mtu ambaye ni mkamilifu bila hitilafu yoyote katika maisha, na matokeo yake ni watu kushindwa kutambua tunu ya maisha katika undani wake. Kikwazo cha pili ni huruma isiyo na ukweli wowote wa kwa wagonjwa kwa kuwatakia kifo laini au kuwasaidia kujinyonga. Huruma ya kweli kama fadhila ni ile inayomkumbatia mgonjwa na kumsaidia katika shida na mahangaiko yake kwa kumjali na kujitahidi kumwondolea maumivu, lakini si huruma ya machozi ya mamba. Kikwazo cha tatu ni ubinafsi, uchoyo, ukani mungu na unafsi yao unaotaka kumwondolea mwanadamu udhaifu, mapungufu ya kimwili na magonjwa. Ubinafsi ni kini cha mtazamo hutenge katika maisha ya binadamu. Pale wagonjwa wanaposhindwa kujitegemea na kujimudu binafsi, hapo ndipo ambapo binafsi unapoanza kutawala kwa kukazia haki ya kifo laini au msaada wa mtu kujinyonga, kwani hapa kipimo ni muhimu wao katika mfumo mzima wa kiuchumi. Kama mgonjwa hawezi kuzalisha wala kutoa huduma, hana choke hapa duniani. Matokeo yake ni mshikamano na mafungamano ya kijamii kuteleleka, upendo wa kimungu kutoweka na msaada wa kijamii kukosekana. Wakati mgonjwa anapokabiliana na changamoto na matatizo ya afya, watu wanashindwa kuona na kutambua umuhimu wa maisha ya binadamu. Matokeo yake ni utamaduni wa kifo unaokumbatiwa na sera za kifo laini na msaada wa kujinyonga mwelekeo potofu sana katika huduma kwa wagonjwa mahututi na wale walioko kufani. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, sehemu ya tano inafafanua mamlaka fundishi ya kanisa inayopiga rufuko kifo laini na huduma kwa watu wanaotaka kujinyonga. Hata katika nchi zile ambazo zoezi hili limeruhusiwa kisheria, mama kanisa anafundisha na, na kutamka kwamba vitendo vyote hivi ni uhalifu dhidi ya heshima utu na haki msingi za binadamu. Tunu ya maisha, hali ya mtu kujitegemea pamoja na kufanya maamuzi, si sawa na ubora wa maisha katika ujumla wake. Kifo laini ni kinyume kabisa cha sheria ya Mungu. Kwa wale wote wanaohusika na mchakato wa kifo laini watambue kwamba wanatenda dhambi. Watunga sera na sheria ya kifo laini watahukumiwa kwa kuwatumbukiza wengine katika kashfa na dhambi inayoendelea kuangamiza dhamiri, na hata wakati mwingine, miongoni mwa waamini wenyewe. Kila maisha ya mwanadamu yana tunu na utu sawa, yanapaswa kuheshimiwa na kuthaminiwa. Na wote waamini waongozwe na fadhila ya matumaini kwa kutambua na kuthamini Injili ya uhai, ili kulinda maisha ya watu kwa kufurahia maana ya maisha. Ni dhana potofu ya kutoa huduma ya kifo laini kwa mgonjwa, kwani hakuna haki ya mtu kujinyonga. Kifo laini pamoja na msaada wa kujinyonga ni kinyume cha haki msingi za binadamu. Haya ni matokeo ya utandawazi usiojali wala kuguswa na mahangaiko ya jirani zao na ukosefu wa mshikamano wa upendo na udugu wa kibinadamu. Kuomba kifo laini peke yake ni dalili za mgonjwa ambaye anaelemewa na upweke hasi pamoja na machungo ya maisha. Ni katika muktadha huu, kanisa linaona umuhimu wa toba na wangofu wa ndani ili mgonjwa aweze kujitakasa na hivyo kuambata na kukumbatia fadhila ya matumaini kwa kujiaminisha kwa Mwenyezi Mungu. Watu wasiwe bali, waonyeshe uwepo na mshikamano na wale wote wanaoteseka na kuomboleza. Kanuni maadili zinazoongoza huduma tete za kitabibu zinapaswa kuzingatiwa kwa kuhakikisha kwamba mgonjwa anapata matibabu msingi kama sehemu ya haki yake kwa kuondokana na kishawishi cha kutumbukia katika dhambi ya kifo laini na msaada kwa wale wanaotaka kujinyonga. Huduma msingi za lishe na maji zitolewe ikiwa kama hazisababishi madhara kwa mgonjwa. Huduma shufaa ni kielelezo cha huduma ya huruma na upendo inayogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili; ni kielelezo cha mshikamano wa udugu wa kibinadamu kwa kuguswa na mahangaiko ya mgonjwa, ili hatimaye kumjengea mgonjwa matumaini kwa Mwenyezi Mungu anayeokoa. Wajibu wa familia na vituo vya kutunza wagonjwa ni muhimu sana, kwa sababu familia ina wajibu wa kwanza wa kutoa huduma ya kiroho na kimwili kwa mgonjwa. Utu, heshima na haki msingi za mgonjwa zinapaswa kulindwa. Huduma ya utunzaji mimba na tiba kwa watoto wachanga, tiba ya kupunguza maumivu na hali ya kupoteza fahamu, hali ya mtu kutojitambua pamoja na utambuzi hafifu, dhamiri nyofu kwa wafanyakazi katika sekta ya afya na taasisi za afya zinazomilikiwa na kuendeshwa na Kanisa Katoliki ni muhimu sana. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, sehemu hii inaendelea kufafanua kuhusu huduma za kichungaji na msaada wa sakramenti za kanisa kwamba ni kielelezo cha hali ya juu kabisa cha upendo na chemchemi ya matumaini na faraja kwa mgonjwa. Ni wajibu wa kanisa kumpatia mgonjwa sakramenti za uponyaji ambazo ni kitubio na mpako mtakatifu. Hizi ni sakramenti za uponyaji na wokovu. Mang'amuzi ya kichungaji kwa wagonjwa naomba kifo laini au msaada wa kujinyonga. Mosi, mgonjwa anapaswa kuonesha majuto kamili maungamo na kutimiza malipizi. Kwa mgonjwa aliyekuwa amejiandikisha kwenye vituo vya kifo laini, anapaswa kwanza kabisa kufuta jina lake huko kabla ya kupokea sakramenti za kanisa. Padri mtoa sakramenti hizi anaweza kufanya mang'amuzi ya kichungaji na hatimaye kufikia uamuzi wa busara zaidi. Kanisa linaweza kuchelewesha kutoa maondoleo ya dhambi ili kumsaidia mwamini kutubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu. Hata hivyo, kanisa litaendelea kuwa karibu na mgonjwa. Mabadiliko katika mfumo wa elimu na umuhimu wa majundo makini kwa wafanyakazi katika sekta ya afya mitarafu maisha ya kiroho na kanuni maadili. Huduma hii itolewe kwa mgonjwa na kwa ndugu na jamaa ya mgonjwa. Wafanyakazi wa sekta ya afya katika hospitali zinazoendeshwa na kusimamiwa na Kanisa Katoliki hawana budi kupewa miongozo ya kanisa pamoja na majiundo endelevu, ili waweze kutoa huduma bora zaidi kwa wagonjwa wanaowahudumia, kwa kuwapatia matumaini, huku wakiendelea kuwasindikiza katika fumbo la maisha na neema, wakati wanapoendelea kujiandaa kupokea fumbo la kifo katika maisha yao. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, waraka wa Samaritanus Bonus, yaani msamaria mwema, waraka kuhusu huduma kwa wagonjwa mahututi na walioko kufani, unahitimishwa kwa kuwataka waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuwa ni mashuhuda wa huruma na upendo. Katika mateso ya wagonjwa kuna umuhimu wa kuheshimu, kulinda, kupenda na kuhudumia uhai, maisha ya kila mwanadamu, sanjali na kuwahakikisha kwamba wagonjwa wanasindikizwa katika hatua wa mbalimbali za ugonjwa wao kama zilivyofafanuliwa katika waraka huu. Ni muda wa kumwilisha huruma na mapendo katika matendo halisi. Ikumbukwe kwamba matendo ya huruma ndicho kipimo cha hukumu ya mwisho. Kutoka katika studio za redio Vatikani, mimi ni mtoto wa mkulima, Padre Richadi Mjigwa <mulia> Namna mpendwa msikilizaji wa Radio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Ni mimi Sista Angela Rezaura nikikuaga. Tumsifie Yesu Kristo. Laudetur Jesus Christus.