Amjambo wa usikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake. Katika katekesi ya Papa Francisco amejikita na ziara yake ya kitume huko Budapesti na Slovakia iliyohitimishwa hivi karibuni wiki moja, akikumbusha mikutano katika makanisa ya Kikristo, vilevile mkutano wa Wayahudi na wasiowaamini na walio dhaifu. Ziara yake ameiweka katika nafasi tatu, kama muujaji wa sala, muujaji katika mizizi ya imani na ziara ya matumaini. Kwa maana hiyo, amesisitiza kwamba ulimwengu ujao utakuwa na matumaini ikiwa utakuwa wa pamoja. Nawashukuru wote waliomwombea na hivyo akasema, ongezeni sala ili mbegu zilizotawanyika ziweze kuzaa matunda sana. Katika mahojiano na mjumbe wa tume ya kipapa kwa ajili ya ulinzi wa watoto ambaye ameandaa mkutano wa baraza la maskofu Poland amesema katika mada hiyo kuna shauku ya kushirikishana na kuboresha ulinzi, lakini baadhi ya makanisa katika miaka hii bado na lazima wakabiliane na kashfa hizi. Mgogoro wa ulimwengu uliosababishwa na janga la uviko kumi na tisa unaweza kuwa fursa kwa ajili ya ujenzi wa jamii ya kindugu zaidi na huruma. Amedhibitisha hayo Monsinyo Janusi Urbanski, mwakilishi wa kudumu wa Vatikani katika ofisi za OSHE, shirika moja kwa ajili ya usalama na ushirikiano barani Ulaya, likiwa na makao makuu Viena. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padre Richard Mjigwa. Ni Sista Angela Rezaula anakukaribisha. Fratelli e sorelle, buongiorno, Jumatatu tarehe ishirini na mbili Septemba elfu mbili na ishirini na moja, Baba Mtakatifu Francisco ameendelea na katekesi yake katika ukumbi wa Papa Paulo wa sita, ambapo leo hii amejikita kuwaelezea juu ya ziara yake ya kitume aliyojikita nayo huko Budapest na Slovakia, ambayo ilihitimishwa wiki moja iliyopita, yaani jumatano iliyopita. Kwa ufupi, Papa Francisco ameifafanua kuwa ilikuwa hija ya sala na hija katika mizizi na hija katika matumaini. Kwa maana hiyo, sala, mizizi na matumaini. Hatua ya kwanza ilikuwa ni Budapest kwa ajili ya misa ya iti hitimisho la kongamano la ekaristi kimataifa ambalo lilikuwa limeahirishwa kwa mwaka mmoja kutokana na janga. Ushiriki ulikuwa ni mkubwa katika sherehe hizo. Watu wa Mungu katika siku ya Bwana waliunganika mbele ya mafumbo ya Ekaristi ambayo inaendelea kuzaa daima. Ulikuwa na mkumbatio wa msalaba ambao uliwekwa juu ya altare kuonyesha mwelekeo huo wa ekaristi, yaani njia ya upendo mnyenyekevu na usiopendelea, upendo mkarimu na unaoheshimu wote, njia ya imani ambayo inakataa maovu ya kidunia na kutufikisha katika yaliyo ya ya muhimu. Imani hii inatutaka daima na kutuepusha na malimwengu ambayo yanatuharibu wote, ni mnyoo unaotuharibu kwa ndani. Papa ameendelea akisema, hija ya sara ni ile ambayo ilihitimishwa huko Slovakia katika sikukuu ya Maria wa mateso huko Shastini katika madhabahu ya Bikira Maria wa mateso saba watoto wakubwa wa Mungu walikuja kwenye sikukuu ya mama na ambayo ni sikukuu ya kitaifa pia. Hija yake ilikuwa ni asala katika moyo wa Ulaya, kwa kuanza na kuabudu na kuhitimishwa na ibada ya watu. Papa Francisco akiendelea amesema kusali ndio awali ya yote, wanaitwa watu wote wa Mungu kuabudu kusali na kutembea hija, kitubio na katika yote hayo kuhisi amani na furaha ambayo anatupatia Bwana. Maisha yetu lazima yawe hivyo: kuabudu, kusali na kutembea, kufanya hija na kitubio, ni kile ambacho kina umuhimu sana katika bara la Ulaya, mahali ambapo uwepo wa Mungu umechakatuliwa kwa kuwa unaonekana kila siku, na kuanzia na utumiaji hovyo mvuke wa wazo moja, jambo ambalo ni la kushangaza, lakini ni ukweli ambao ni matokeo ya mchanganyiko wa itikadi za zamani na mpya, na hii inatutenga na kumjua kwa karibu Bwana. Hata katika mktadha huu, majibu ya uponyaji yanatokana na maombi uda na upendo mnyenyekevu unaohitajika. Papa Francisco ameomba ili wachukue wazo hili tena, kwamba Mkristo ni kwa kutumikia. Hayo ndiyo aliona Papa Fransisco katika mkutano wa watu watakatifu wa Mungu. Je, aliona nini? Papa ameongeza aliona watu ambao waliteswa na kukana Mungu, aliona katika nyuso zao kaka na dada Wayahudi ambao waliwakumbuka katika kumbukumbu -kumbu ya mauaji ya kimbari yani Shoah, kwa kuwa hakuna sala bila kuwa na kumbukumbu -kumbu. Je, ina maana gani hiyo? Sisi tunapokuwa tuna sali, lazima tufanye kumbukumbu ya maisha yetu, ya watu wetu, ya maisha ya watu wengine ambao wanatusindikiza katika mji, kwa kuzingatia historia yao ilikuwaje. Papa Francisco ametoa mfano mmoja wa maaskofu wa Slovakia ambaye ni mzee. Wakati wa kumsalimia, alisema alifanya kazi ya udereva wa basi ili kujificha dhidi ya wakomunisti. Amemsifa askofu huyo kwa sababu wakati wa udikiteta wa mateso yeye alikuwa ni dereva wa basi, na wakati huo huo, kwa asili, akiendelea na kazi yake kama askofu, na hakuna yoyote aliyekuwa anajua. Ndivyo ilivyo katika mateso, hakuna sala bila kumbukumbu kumbu. Papa Francisco amesisitiza kusali, kufanya kumbukumbu kumbu ya maisha binafsi na ya watu wengine, historia historia yao ndiyo jambo jema na linasaidia kusali. Mantiki ya pili ambayo Papa Francisco ameieleza katika safari hiyo ilikuwa ni muujaji kwenye mzizi, yaani chimbuko. Yeye alikuwa na ndugu maaskofu wa Budapest na Blatislava, ambapo aliweza kugusa kwa mkono wake kumbukumbu kumbu ya shukurani kwa chimbuko la imani hii na maisha ya Kikristo, kwa mfano angavu wa shuhuda nyingi za imani kama vile Kardinali Korek na mwenye heri Pavel Peter. Mizizi hii inayosimikwa kwa kina hadi karne ya tisa kufikia kazi ya uinjilishaji wa watakatifu ndugu Sirili na Methodiusi ambao walisindikiza katika ziara hii kama uwepo wao halisi. Papa Francisco amethibitisha jinsi alivyohisi nguvu ya mizizi hii katika maadhimisho ya liturjia takatifu ya Kibizantina huko Preshio katika sikukuu ya kutukuka kwa msalaba. Katika nyimbo, alihisi mtikisiko wa moyo kwa watu watakatifu waaminifu wa Mungu ambao waliteseka sana kwa sababu ya imani yao. Mara nyingi alisisitiza kuhusu mizizi hii ambayo daima iko hai na iliyojaa kiini hai ambacho Roho Mtakatifu na kama ilivyo, wanapaswa kuilinda na si kama vifaa vilivyo kwenye makumbusho, sio itikadi na kunyonywa kwa ufahari wa masilahi ya nguvu kuimarisha kitambulisho kilichofungwa. Hapana, hii ingemaanisha kuwadanganya na kuwa tasa. Sirili na Methodiusi sio wahusika kwa ajili yetu ya kuwakumbuka tu, lakini ni mifano ya kuigwa, walimu ambao kila wakati tunajifunza kutoka kwao roho na njia ya uinjilishaji, pia kujitoa kwa raia Vilevile, akiendelea, Papa Francisco ameonyesha katika ziara yake alivyofikiria mara nyingi mababa wa Ulaya walioanzisha Ulaya. Wao hawakuita kama shirika kwa ajili ya kugawanya ukoloni wa kiitikadi uliopo kwenye mtindo, badala yake kuishi mizizi ya uhakika ya wakati ujao. Kutokana na hiyo, ndipo matawi yenye nguvu na matumaini yalipochomoza. Papa Francisco amesema, hata sisi tunayo mizizi, kila mmoja anayo mizizi yake. Je, tunaikumbuka mizizi yetu ya babu zetu na bibi zetu? Je, sisi tuna uhusiano na bibi zetu na babu zetu ambao ni tunu msingi? Wengine watasema, lakini ni wazee. Hapana, wao wanatoa kiini cha lazima katika kwenda mbele na kujifunza kutoka kwao hutoka kwa kile kilichozikwa chini. Unaweza kukuwa kwa kiwango ambacho umeunganishwa na mizizi, nguvu hutoka hapo. Ukikata mizizi, kila kitu kipya, lakini itikadi mpya haikupeleki mahali popote pale, haikukuzi, utakuwa na kuishia pabaya. Papa Francisco akijikita kuelezea mantiki ya tatu ya ziara yake ya kitume ilikuwa ni ija ya tumaini, kama alivyoelezea tangu mwanzo mambo matatu ya safari kwa ajili ya sala katika mizizi na matumaini. Aliona matumaini mengi machoni pa vijana katika mkutano ambao autasaulika kwenye uwanja wa Koshize. Hii pia ilimpa matumaini kuona wanandoa wengi vijana na watoto wengi, na alifikiria msimu wa kupungua kwa idadi ya watu na nchi hizo zinastawi na wenzi wa ndoa na watoto ambao ni ishara ya matumaini. Vilevile vile, amekumbusha ushuhuda wa msichana wa Kislovakia ambaye kwa gharama ya maisha yake alitetea ardhi yake dhidi ya vurugu, ushuhuda ambao ni muhimu zaidi kuliko hapo awali, kwa bahati mbaya, kwa sababu unyanyasaji dhidi ya wanawake ni janga lililo wazi kila mahali. Papa aliona tumaini kwa watu wengi ambao hujali na kujali wengine kwa kimya. Amefikiria masista wa misionari wa upendo wa kituo cha Bethlehemu huko Bratislava, watawa wazuri ambao hupokea waliobaguliwa katika jamii wao wanasali na kutumikia, wanasali na kusaidia. Papa amependa wote kutoa shukurani kwa Mama Teresa na watawa hawa wote, kwa pamoja ameomba kuwapigia makofi watawa hawa. Wanakaribisha watu wasio na makazi maalumu. Vilevile amefikiria jumuiya ya Waromu wale wanaojitolea kwao kwa safari ya udugu na ujumuishwaji, ili ilikuwa ni jambo la kugusa sana la kushirikishana nao sikukuu ya jumuiya ya Waromu, sikukuu rahisi ambayo ilitambua Injili, amesisitiza Baba Mtakatifu Francisco, na zaidi ameongeza, Waromu ni ndugu zetu, lazima tuwakaribishe na lazima tuwe karibu nao, na mababa wa kisaleziani wanaofanya huko Bratislava walio karibu sana na Waromu. Papa ameongeza kusema, tumaini hili la injili ambalo ameweza kuona kwenye safari limetimizwa na linakuwa halisi ikiwa tu linaonyesha, na neno jingine, pamoja. Tumaini alikatishi tamaa kamwe, tumaini aliendi peke yake, lakini pamoja. Huko Budapest na Slovakia waliweza kukutana wakiwa pamoja na ibada tofauti za kanisa pamoja na ndugu wa madhehebu mengine ya kikristo, pamoja na ndugu wa kiyahudi, pamoja na waamini wa dini nyingine, pamoja na wadhaifu zaidi. Hii ndiyo njia, kwa sababu siku zijazo zitakuwa za matumaini ikiwa zitakuwa pamoja, sio peke yake. Hii ni muhimu. E dopo questo viaggio nel mio cuore c'e un grande grazie grazie ai vescovi grazie alle autorita civili al presidente dell'Ungheria la presidente de la Slovakia. Kwa kuhitimisha, ni shukrani kwa maskofu, shukrani kwa viongozi wa serikali, shukrani kwa rais wa Ungaria na rais wa Slovakia. Asante kwa washiriki wote katika mashirika, asante kwa watu wengi wa kujitolea, asante kwa kila mmoja. Kwa wale walioomba kwa ajili ya ziara hiyo, tafadhali ongeza sala moja zaidi, ili mbegu zilizotawanyika wakati wa safari zizae matunda mazuri. Tuombe kwa hili, amehitimisha. mgogoro wa ulimwengu uliosababishwa na janga la uviko 19 unaweza kuwa fursa kwa ajili ya ujenzi wa jamii ya kindugu zaidi na huruma. Amedhibitisha hayo Monsinyo Janusi Urbanski, mwakilishi wa kudumu wa Vatikani katika ofisi za Oshe, shirika moja kwa ajili ya usalama na ushirikiano barani Ulaya, likiwa na makao makuu Vienna Wakati wa mkutano wa bara la kiasia lililoandaliwa na shirika lenyewe. Mkutano huo ulifanyika Jumanne tarehe ishirini na moja Septemba kwa njia mbili ya uwepo katika mji wa Austria na hata kwa njia ya mtandao katika jukwaa la Zumu ambapo wameongozwa na mada majibu ya pamoja katika changamoto ya dharura kwa ajili ya kuhamasisha usalama ulimwenguni. Katika hotuba hiyo, mwakilishi huyo amesema dharura ya kiafya imetukumbusha udhaifu wa maisha ya binadamu na kuonyesha utegemezi wetu zaidi kwa kuonyesha mwenendo na uwajibikaji wa mshikamano na ni mambo msingi kwa ajili ya kutoruhusu hatari kwa wengine. Pamoja na hayo yote, hapakukosekana na mambo hasi ambayo yameletwa katika nuru ya janga kwa namna mbaya ya ukosefu wa usawa ambao unaweka hatari kubwa ya mateso kwa wale ambao wanajikuta katika hali ya kuathirika na matatizo mengine. Kwa maana hiyo, ndipo wito wa mwakilishi huyo katika kuomba hatua za ulinzi wa dharura ya ulazima kwa wote hata ambazo zinajumuisha na upatikanaji wa madawa na chanjo. Na zaidi ameripoti juu ya ukosefu wa usawa wa habari na rasilimali mtandaoni ambayo inaweza kusababisha waathiriwa zaidi katika muda wa dharura ya kiafya, hasa wakati wa habari ngumu ya uviko kumi na tisa hazipatikani kwa watu wote. Bila kuwa na upatikanaji wa habari husika zilizo wazi, kuna hatari ya kueneza chachu ya fikira ambazo zimejionyesha na ambazo zimeweza kuongeza kwa kiasi kikubwa hatari kwa usalama wa afya kwa watu wote na kwa kila mmoja. Hatimaye mwakilishi wa kudumu ameomba ulazima wa kusaidia wanawake wafanyakazi kwa namna ya pekee na sio ao tu wote ambao wameajiriwa katika sekta ya afya ya umma, kwa kufanya mwangu wa maneno ya Papa Francisco ambayo yalikuwa yanasema: wanawake hawapaswi kubaguliwa katika mshahara au kupoteza kazi kwa sababu ya uwepo wao; daima ni tunu msingi katika kiini cha mchakato wa upyaisho wa kijamii, kisiasa, kikazi na kitaasisi. Wanawake ni watu wa lazima kwa ajili ya upyaisho jamii na uchumi, na zaidi ni sehemu ya kusimamia haki zao kiuchumi na vilevile vile kuinua uchumi binafsi na wa jamii yake kwa ujumla. Katika mahojiano na mjumbe wa tume ya kipapa kwa ajili ya ulinzi wa watoto ambaye ameandaa mkutano wa baraza la maaskofu Poland, amesema katika mada hiyo kuna shauku ya kushirikishana na kuboresha ulinzi, lakini baadhi ya makanisa katika miaka hii bado na lazima wakabiliane na kashfa hizi. Katika mkutano ulioanza tarehe kumi na tisa Septemba huko Warsaw, Poland, Padre Hans Zoneri, Mjeswiti, mkurugenzi wa taasisi mpya ya anthropolojia ya chuo kikuu cha kipapa Gregoriana na ambaye ni mwandaaji wa mkutano wa kimataifa kuhusu ulinzi wa watoto na watu wazima walio katika mazingira magumu kwa ajili ya kanisa la Ulaya ya kati na mashariki, ameojiwa na Vatican News. Katika maelezo yake, amesema mkutano huo umeendelea vizuri kwa mtazamo wa mada ambazo walitaka kuzionyesha kuunda, hasa kuhusu mazingira ya kushirikiana na kujitoa kwa pamoja. Yeye anahisi shauku kubwa ya kushirikiana kati ya watu waliopo hao na anayo hamu kwamba wataendelea kuimarisha kazi ya kuzuia na kulinda. Hadi miaka michache iliyopita, katika makanisa ya Ulaya ya kati na mashariki Maoni yalikuwa yameenea kuwa unyanyasaji wa kijinsia uliofanywa na wahusika wa dini ni jambo la magharibi tu, kwa mfano wa jamii za watu wasio na dini, wakati huko Ulaya ya kati hakukuwa na kesi, kwa sababu serikali ya kikomunisti isingevumilia katu hatua hiyo. Badala yake, katika miaka ya hivi karibuni upepo pia umebadilika katika makanisa ya eneo hilo la bara la zamani, na sasa kuna unyeti zaidi juu ya masuala haya. Huko Poland, shukurani kwa filamu na vyombo vingine vya habari, mwamko umekuwa kwamba visa vya unyanyasaji pia vilitokea wakati wa ukomunisti, na hiyo hiyo ilitokea katika nchi nyingine za kanda hiyo. Malengo mengine ya mkutano wa Oso ilikuwa ni kuunda majukwaa ya ushirikiano na kubadilishana Kiukweli, katika nchi nyingine kazi ya kuzuia na kuwasikiliza waathiriwa imekabidhiwa tu kwa watu wenye utaalamu ambao mara nyingi huisi kutengwa, kutelekezwa kutoka katika majimbo na kutoka katika mashirika ya kitawa. Kwa hiyo ni muhimu kuwasaidia kuwasiliana na kila mmoja ili waweze kutia moyo na waweze kubadilishana mazoezi mazuri ya kuboresha huduma na kupata nguvu mpya ili wasijisikie wameachwa. Matumaini ni kwamba hali hii inaweza kuboreka zaidi katika ukanda huo, amesisitiza Pade Zonel. Msikilizaji wa Redio Vatikani. hija ya kitume ya baba mtakatifu Francisko ya 34 kimataifa nchini Slovakia kuanzia tarehe 12 hadi 15 Septemba 2021 imenogeshwa na kauli mbiu, pamoja na Bikira Maria na mtakatifu Yosefu njia ya kwenda kwa Yesu. Baba mtakatifu amefanya hija hiyo baada ya kuhitimisha kwa ibada ya misa takatifu maadhimisho ya kongamano la 52 la ekalisa takatifu kimataifa kuanzia tarehe 5 hadi 12 Septemba 2021 huko nchini Hungaria kwa kuongozwa na kauli mbiu visima vyangu vyote vimo kwako, Zaburi ya 87 mstari wa 7. Akiwa nchini Slovakia, baba mtakatifu jumapili tarehe 12 Septemba 2021, alipata nafasi ya kuzungumza na waezwiti wanaoishi na kufanya utume wao nchini Slovakia. Amegusia dhana ya ukaribu katika maisha na utume wa viongozi wa kanisa. Utakatifu ni mwaliko kwa waamini wote na wala si kwa watu wachache tu ndani ya kanisa. Majadiliano ya kidini ni fursa ya kukuza na kudumisha uhuru wa kuabudu, sera na mikakati ya kanisa kuhusu huduma kwa wakimbizi na wahamiaji. Baba Mtakatifu katika mazungumzo yake amesikitika kusema kwamba wakati alipougua na hatimaye kulazwa kwenye hospitali ya Jemeli mjini Roma, kuna baadhi hata ya viongozi wa kanisa walidhani kwamba ataaga dunia na hivyo kuanza kujiandaa kwa ajili ya kuitisha baraza la makardinali kwa ajili ya uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro. Lakini Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo bado yupo na anaendelea kuchapa kazi kama kawa. Muuguzi mmoja kutoka Vatikani ndiye aliyeokoa maisha yake, kwa sababu hawa ni watu wanaokaa karibu zaidi na wagonjwa ikilinganishwa na madaktari. Baba Mtakatifu anawataka Wayezuiti kuwa karibu na Mwenyezi Mungu kwa sala, tafakari na maadhimisho ya sakaramenti za Kanisa, wajenge utamaduni wa ujirani mwema kati yao kwa kuoneshana udugu wa upendo wa kibinadamu, tayari kujikita katika mchakato wa ujenzi wa jumuiya ya waamini kama ushuhuda ameni wa uwepo wa ngavu wa Kristo Yesu. Wayezuiti wajitahidi kuwa karibu na maaskofu wao mahalia ili kutekeleza sera na mikakati ya shughuli za kichungaji inayotolewa na askofu jimbo. Wayesuiti wajenge na kudumisha utamaduni wa kuwa karibu na watu wa Mungu katika ukweli na uwazi kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Maaskofu na mapadri wakumbuke kwamba wameteuliwa kutoka miongoni mwa watu wa Mungu kwa ajili ya mambo matakatifu ya Mungu, lakini asili na hatima ya maisha yao ni watu wa Mungu wanaopaswa kuwahudumia kwa ari na mapendo. Kumbe kimsingi, Wayesuiti wajenge ukaribu na ujirani mwema na Mwenyezi Mungu wao wenyewe maaskofu mahalia pamoja na watu wa Mungu katika ujumla wao. Kati ya Wezuiti walikuwemo mapadi wazee 20 waliopewa daraja ya upadi wakiwa mafichoni kutokana na madhulumu ya kidini nyakati zao walazimika kufanya kazi za suluba ili kujipatia mahitaji yao msingi, na kwamba kazi za mikono ziliwasaidia kupata afya bora. Baba Mtakatifu anasema imani ya Kikristo ni chachu ya umoja na udugu wa kibinadamu, changamoto na mwaliko kwa Wakristo kujizatiti zaidi katika ujenzi wa umoja na kuondokana na kinzani zilizopelekea majanga makubwa katika maisha ya watu. Slovaki amepitia historia na vipindi vigumu vya dhuluma na nyanyaso za kidini pamoja na ukosefu wa uhuru wa kuabudu. Uhuru wa kweli ni tunu msingi katika maisha ya binadamu. Kwa watu wengi, wanataka kupigania uhuru, lakini wanapopewa uhuru huo na kujaliwa kuwa na amani na utulivu, wanaweza kujikuta wakitumbukia katika utumwa wa maisha ya ki roho. Uhuru wa kiinjili wawajibisha kutafuta na kuambata umoja wa Wakristo na ufumbatwa katika maamuzi thabiti, udumifu na sadaka kama kielelezo cha imani tendaji. Uhuru wa kweli unawafumbata na kuambata watu wote bila ubaguzi. Kanisa linapaswa kuwa ni mahali pa kuwakutanisha watu kwa sala, tafakari, maadhimisho ya sakramenti za kanisa pamoja na kufanya mchakato wa mang'amuzi ya pamoja ili kujikita katika uhuru wa kiinjili ili hatimaye kusonga mbele kwa ari na moyo mkuu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usawa wa kijinsia unaopigiwa kampeni na baadhi ya nchi na mashirika ya kimataifa unapania kuondoa tofauti za kijinsia, jambo ambalo ni hatari sana, kwani litawatumbukiza watu wengi katika ukoloni wa kiitikadi, hali ambayo inadhalilisha utu, heshima na utambulisho wa binadamu. Umoja wa Mataifa unapaswa kusimama kidete kulinda na kudumisha haki msingi za binadamu, mitarafu uhuru wa kidini na kidhamiri. Waamini wanapaswa kutambua kwamba kanisa ni sakramenti ya wokovu. Watu wanapaswa kusikilizwa shida zao na kusaidiwa kadiri inavyowezekana. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, majadiliano ya kidini kati ya waamini wa dini mbalimbali ni nyenzo msingi ya kupambana na tabia ya ubinafsi, ili kujenga na kudumisha umoja, upendo, na mshikamano na maridhiano kati ya watu, kila mtu akipewa nafasi ya kushuhudia imani yake. Kumbe katika mchakato wa majadiliano ya kidini, Wakristo wanapaswa kumuungama Kristo Yesu aliyeteswa, akafa na kufufuka kwa wafu chanzo cha imani furaha na matumaini ya waja wake. Mwenyezi Mungu ni kiini cha majadiliano na watu wake na kamwe hajaacha kuzungumza na wanadamu katika safari ya maisha yao hapa duniani. Kama ilivyokuwa kwenye Agano la Kale, hata leo hii Mwenyezi Mungu anazungumza na binadamu kwa njia ya Kristo Yesu na kanisa lake. Kristo ni ufunuo wa huruma na upendo wa Baba wa milele aliyetumwa kumkomboa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na mauti. Majadiliano ya kidini ni fursa kukuza na kudumisha uhuru wa kuabudu na ufumbatwa katika ushuhuda wa imani inayo heshimu tofauti msingi kama utajiri na changamoto ya kujenga na kudumisha umoja mshikamano na udugu kati ya watu wa Mungu. Majadiliano ya kidini hayana budi kusimikwa katika ukweli na wazi, kwa kutambua na kuthamini utambulisho wa ya maisha ya kirosa njali na kudumisha katekesi makini ya kila mwamini katika dini yake, bila ya kutaka kufanya uongofu shuruti. Majadiliano ya kidini ni fursa muhimu sana kwa waamini kuweza kutangaza na kushuhudia imani yao kwa kuheshimu na kuthamini uwepo wa dini za watu wengine ndani ya jamii na kuwaelekeza katika hija inayowapeleka kwa Mwenyezi Mungu, asili ya wema na utakatifu wote. Ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani, Baba Mtakatifu anawataka waezuiti kujenga utamaduni wa majadiliano katika ukweli na wazi, bila y kujifisha katika maamuzi mbele ambayo ni hatari sana katika mshikamano na mafungamano ya kijamii. Baba Mtakatifu anasema katika utume wake amejikita zaidi katika Injili ya haki na amani, utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, maskini, wakimbizi na wahamiaji. Kwa bahati mbaya, kuna baadhi ya waamini wanasahau kwamba amekazia pia kuhusu mchakato wa utakatifu wa maisha. Upendo wa dhati ni njia inayoweza kuwapeleka waamini katika utakatifu. Waamini wanapaswa pia kusekeleza kutafakari na kumwilisha neno la Mungu katika uhalisia wa maisha yao, wakijitahidi kushiriki mara kwa mara sakramenti za kanisa, kwa kujitia uthabiti katika kusali, kujinyima pamoja na kutekeleza matendo ya huruma kiroho na kimwili kwa wahitaji zaidi. Hii ndio changamoto inayotolewa na Baba Mtakatifu Francisco katika waraka wake wa kitume Gaudete Tezurutate, yaani furahini na kushangilia, wito wa utakatifu katika ulimwengu mambo leo. Baba Mtakatifu anakaza kusema utakatifu ni mwaliko kwa waamini wote na wala si kwa watu wachache tu ndani ya kanisa. Huo ni mwaliko wa kuongeza jitihada za kukutana na Kristo Yesu katika maisha kwa njia toba na uongofu wa ndani, tayari kuambata huruma na upendo wa Mungu katika maisha. Watakatifu ni watu wa kawaida kabisa, ni wadhambi waliotubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu, leo hii wamekuwa ni marafiki zake wa karibu. Watakatifu ni mashuhuda na vyombo vya huruma na upendo wa Mungu katika maisha yao. Kwa njia ya sakramenti ya ubatizo wa Kristo, wote wamejichukulia dhamana ya kuanza safari ya utakatifu wa maisha. Watakatifu walikuwa na mapungufu na dhambi zao binafsi, lakini wakathubutu kukimbilia huruma na upendo wa Mungu katika maisha ya kila siku. Utakatifu ni hija ya maisha mbele ya Mwenyezi Mungu, inayofumbatwa katika ujasiri, matumaini na uthubutu wa kuamini kwamba neema ya Mwenyezi Mungu inaweza kuwaongoza kufikia hatima yake, yaani kuonana na Mwenyezi Mungu uso kwa uso. Baba Mtakatifu anawataka viongozi wa Kanisa na waamini katika ujumla wao kusoma alama za nyakati na kutenda kadiri ya mazingira, na kamwe wasipende kufanya mambo kwa mazoea. Viongozi wa kanisa wajifunze kujenga na kudumisha utamaduni wa uvumilivu sana na yote mawili yamwilishwe a katika Injili ya upendo. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kanisa Katoliki katika sera na mikakati yake kuhusu huduma kwa wakimbizi na wahamiaji linapenda kukazia kwa namna ya pekee umuhimu wa kuwapokea, kuwalinda, kuwaendeleza na kuwahusisha wakimbizi na wahamiaji katika maisha jamii ya jamii inayowapatia hifadhi. Hawa ni watu wanaokimbia vita, dhuluma, nyanyaso, majanga asilia na umaskini. Changamoto na mwaliko kwa familia ya binadamu kusoma alama za nyakati ili kujenga utamaduni wa upendo na mshikamano wa udugu wa kibinadamu. Hakuna sababu msingi ya kuwanyanyapalia wakimbizi na wahamiaji. Jumuiya ya kimataifa ijifunze sababu msingi zinazopelekea watu kukimbia makwao na athari zake ili kujipanga vema zaidi kukabiliana na wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji duniani. Baba Mtakatifu alikaribishwa chakula cha mchana, lakini hakuweza kupata nafasi ya kushiriki pamoja nao, na badala yake alikwenda jikoni kuangalia chakula kilichokuwa kimeandaliwa kwa ajili ya maaskofu na wageni rasmi ndogo msikilizaji wa redio Vatikani kukunogeshea kunogeshea majadiliano kati ya baba Mtakatifu Francisco na waeziti wanaofanya kazi na utume wao nchini Slovakia. Ni mtoto wa mkulima, Padri Richard Mjigwa. Namnamna mpendo wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa, ni Sisanja Rwezaura akikuaga tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.