Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili tukiwa katika wiki ya kuombea umoja wa Kristo. Ndugu msikilizaji mpendo wa Vatican News, sinabudi kukukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muutasari wake huko Davos nchini Uswizi mahali ambapo jukwaa la uchumi kimataifa linaendelea, Kardinali Takson, patriarki wa kiekumene Bartomeo wa Kwanza na mkuu wa kiyahudi wa Moscow wameomba serikali za nchi duniani kote kutumia teknolojia kwa ajili ya ustawi wa pamoja, na kwa sababu hakuna sayari ya pili ya kuishi. Na Vatican inatia moyo jumuiya ya kimataifa ili kubaki hai katika majadiliano ya nchi za mashariki. Amehimiza hayo katika hotuba ya monsinyo Frederik Hansen, mhusika wa utume wa kudumu wa Vatican katika ofisi za Umoja wa Mataifa jijini New York. Kundi la Egmont limeondoa vikwazo vya kusimamishwa kwa mamlaka ya habari za fedha za Vatikani na rais Barbagalo anasema uamuzi huo unaruhusu kuanza tena na vitengo vya ujasusi vya kifedha vya nchi nyingine. Na mkutano huko Pretoria nchini Afrika Kusini wa baraza la maaskofu unaoendelea, ambapo balozi wa Vatikani nchini humo, askofu mkuu Peter Warest, katika hotuba yake amejikita juu ya utume maalumu ambao ndio mada anayopenda Papa Francisko, na kwamba utume uwageuzi maaskofu katika mpango mzima wa maisha yao. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padre Richard e. Kashinje. Ni mimi Sisanjira Rwezaura, nina kukaribisha. Vatican inatoa uhakika kwa jumuia ya kimataifa ya kuzidi kuendelea kutoa msaada kwa ajili ya kuanzisha kwa mara ningine tena kutafuta suluhisho la mchakato wa majadiliano na jitihada za amani. Hayo yamesikika kwenye hotuba ya Monsignor Frederik Jansen, mwakilishi wa kudumu wa Vatican katika ofisi za Umoja wa Mataifa, akiwa katika mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lililofanyika kuanzia tarehe 21 hadi 22 Januari 2020 jijini New York, kuhusiana na swala la nchi za mashariki pamoja na masuala ya Kipalestina mwongozo wa maneno yake umekuwa ni hotuba ya hivi karibuni ya Papa Francisco alipokutana na wanadiplomasia kutoka nchi za nje wanaowakilisha nchi zao Vatikani na viongozi wa kidiplomasia wa mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa, ambapo Papa Francisco alipiaisha tena wasiwasi wake juu ya dunia hii, mahali ambamo mwanzoni mwa mwaka bado habari za kivita zinazidi kuenea. Kwa namna ya pekee kwa kuongeza wasiwasi wasi, umetokana pia na mivutano kati ya Iran na Marekani na kama ilivyo kipeo cha Iraq na Lebanoni, kwa hatari zaidi kuunda hivi migogoro zaidi inayozidi kupanda ngazi karibu kwa sehemu nyingi. Na kwa maana hiyo, alisema tunatamani kwa dhati kuzuia hilo na kwa umuhimu mkubwa Monsinyo Hanseni amesema hata changamoto hizo lazima zikabiliwe kwa kusikiliza, na kama ilivyo jitihada ya jumuiya ya kimataifa juu ya kukabiliana kwa kutumia njia ya majadiliano yaliyo wazi na ya kujenga yanayojikita katika misingi ambayo Umoja wa Mataifa umejiwekea na kujengwa kwa miaka 75 iliyopita. Aidha, akiendelea Vatican na Papa bado wanaendelea kudumisha kwa namna ya pekee umakini wa mji mtakatifu wa Yerusalemu kama ilivyo wito wake kwa mji wa amani na kwa maana hiyo anasisitiza wito ambao umerudiwa mara nyingi, hata kwa shirika hili la kuweza kutunza na kudumisha hali ya mahali patakatifu huko Yerusalemu, kwa ajili ya wapendwa sana Wayahudi, Wakristo na Waislamu, na ni muhimu urithi wa kiutamaduni wa familia nzima ya wanadamu. Dharura ambayo jumuiya nzima ya kimataifa inapaswa ni ile ya jitihada za kusaidia mchakato wa amani kati ya Israeli na kipalestina na ambayo tayari ulikuwa umezungumzwa kwa nguvu zote, na Papa Francisco hata katika hotuba yake na wanadiplomasia huko Davos nchini Uswizi, mahali ambapo jukwaa la kiuchumi kimataifa linaendelea hadi tarehe 24 Januari 2020. Kardinali Takson, patriaki wa kiekumeni Bartolomeo wa kwanza na mkuu wa kiyahudi wa Mosco wameomba serikali za nchi duniani kote kutumia teknolojia kwa ajili ya ustawi wa pamoja, na kwa sababu hakuna sayari ya pili ya kuishi. Ardhi inalia, hata maskini wanalia. Kwa maana hiyo viongozi wa kidini wamekwenda Davos kuzungumza katika moyo wa matajiri wakuu wa kiuchumi duniani na kutoa chachu ya utambuzi wa dunia iliyopo kwenye mabadiliko. Kardinari Peter Turkson mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Maendeleo Fungamani ya Watu, katika hotuba yake na waandishi wa habari Jumatano mchana tarehe 22 Januari 2020 kwa niaba ya viongozi wa dini katika mantiki ya jukwaa la uchumi duniani litakalohitimishwa tarehe 24 Januari, amesema ikiwa kama anavyosema Papa Francisco kwenye wosia wake wa Laudato Si kwamba ardhi na watu wanalia, na hivyo ni dharura ambayo lazima isikilizwe na ni lazima wote kutambua na kutuliza kilio hiki Washiriki wote tuliomo kwenye jukwaa la uchumi duniani tupo hapa kwa sababu tunataka kuzaliwa utambuzi wa kudumu kwa ajili ya mabadiliko. Kwa mjibu wake, anasema teknolojia mpya lazima ziwe na msimamo wa kile ambacho sisi tumeitwa, yaani wa kutumiwa kwa ajili ya wema wa wote, wema wa binadamu na wakazi wake. Hakuna sayari ya pili ya kuweza kuishi. Kadhalika anatahadharisha kabla ya kuomba dunia ya kisiasa na serikali za nchi kutambua nafasi msingi ya dini na imani kwa kuacha mazoea na kuendelea na uenezi hasa katika nchi zilizobobea ulimwenguni kupeana dini katika uwanja wa kibinafsi kukana uwepo wao katika maisha ya watu haiwezekani. Hata hivyo, jukwaa la uchumi huko Davos, rais wa Marekani bwana Trump kwa mara nyingine tena ametishia kutoza ushuru wa asilimia 25 kwa magari ya Ulaya ikiwa Ufaransa na Uingereza zitaanza kodi ili kutoza ushuru kwa faida kubwa ya mashirika makubwa ya Amerika katika mtandao ambayo leo hii Ulaya wanalipa ushuru usiofaa kwa kuchagua ushuru wao vilevile vile. Katika mkutano huu wa hamsini wa jukwaa la uchumi duniani unaofanyika katika kijiji cha Davos nchini Uswizi unaongozwa na kauli mbiu kwa mwaka huu, ulimwengu wenye pande zinazopatana na endelevu. Mkutano huu unahudhuriwa na idadi ya watu elfu tatu kutoka mataifa 117. Miongoni mwa watu hao ni wafanyabiashara Wanasiasa, wanataaluma, na wawakilishi kutoka asasi za kiraia, na zaidi ya wa washiriki hao ni wawakilishi wa rais au mawaziri wakuu wa nchi husika. Ninafurahi kupata habari zilizotolewa na rais wa Egmont Mariano Federici ambaye amenuia kuondoa uamuzi wa kusimamisha mamlaka ya habari za kifedha Vatikani kutoka katika mzunguko wa habari kimataifa uliochukuliwa tarehe 13 Novemba 2019. Ndivyo anavyosema Bwana Carmelo Barbagalo, rais wa mamlaka ya habari za kifedha, akihakikisha kwamba uamzi huo ni muhimu sana unaoshuhudia uthibitisho waaminifu uliotolewa na usimamizi wa Egmont dhidi ya mfumo wa habari za kifedha wa Vatican. Aidha amesema Uamzi unafuata ufafanuzi uliotolewa na Aifa kwa Egmont kuhusu hali ya kipekee, kuhusu ukweli wa kawaida uliokuwa unatazama kusimamishwa, pamoja na uhakikisho na usalama uliopewa na Aifa kwamba masuala ya habari walizopokea kutoka mzunguko wa Egmont utakuwa pia shukurani kwa kusainiwa makubaliano ya uelewa wa msimamizi wa sheria, sambamba kabisa na sheria zinazosimamia mzunguko huo. Uamzi huu wa kufuta hatua ya kusimamishwa unabainishwa kuwa rais wa AIF anaruhusiwa kuanza tena kushirikiana na vitengo vya umoja wa wajasusi wa kifedha wa nchi nyingine kwa uwazi kamili na kwa roho ya ushirikiano kabisa. Mnamo Julai elfu mbili na kumi na tatu if ilikubaliwa katika kikundi cha Egmont ambacho ni jukwaa la ulimwengu kwa sasa linalounganisha pamoja na vitengo vya habari za kifedha kwa nchi mia moja hamsini na mbili na sheria ya mamlaka na ambamo sheria za mkitadha huo na mazoezi yake mema ya kushirikiana na kubadilishana habari za kimataifa vinashirikiana kufuatia na uchunguzi tangu mosi Oktoba Egmont alikuwa amesimamisha mamlaka ya fedha Vatican, hali ambayo kama ilivyotangazwa tarehe 23 Januari 2020 sasa imerekebishwa. Mtumishi wa Mungu Chiara Lubich alizaliwa Januari 22 mwaka 1920 huko Trento nchini Italia, na mwaka huu anaadhimisha miaka 100 ya kuzaliwa kwake. Karne hii ya 21 imepewa jina la sherehekea kukutana, ni karne ambayo inawafanya watu watafakari mipango yote aliyoianzisha mtumishi wa Mungu na ambayo imeenea mabara yote duniani. Rubik katika kuanzisha harakati hizi za Focolare alikuwa na malengo ya kuwafanya watu duniani kote waungane katika harakati mbalimbali za maisha yao kama vile kiuchumi, kisiasa na kiutamaduni. Harakati hizi zimezaa matunda kadiri ya mtazamo aliyokuwa nao yeye mwenyewe miradi mingi inayolenga jamii na katika kuboresha mazingira iliweza kuanzishwa na yeye mwenyewe na kuendelea kwa usimamizi wake. Leo hii ulimwengu unaongea juu ya fanaka ya mawazo yake na yenye tija katika ujenzi wa jamii zenye umoja na haki. Rais wa sasa wa harakati za Fokorare Maria Voche alitaka iadhimishwe kumbukumbu hii mwaka huu, ambapo msisitizo uwe ni juu ya kuendeleza ndoto za mwanzilishi wake Kiara katika ulimwengu huu ambamo mikondo ya mgawanyiko inajitokeza kila wakati, kuta na mipaka mipya inajitokeza. Katika kufahamu historia ya Ulaya na historia ya kanisa kwa ujumla, mji wa Trento unachangia kwa kiasi kikubwa sana. Kiara Rubik, mtumishi wa Mungu, aliyezaliwa tarehe 22 mwezi wa kwanza huko Trento, ni mtoto wa pili kati ya watoto wanne wa familia yake alirithi imani ya Kikristu kutoka kwa wazazi wake na kaka yake, ambapo alijifunza sanaa ya mazungumzo ambayo ilimwongoza maishani mwake na ulimwengu utaendelea kumkumbuka daima. Lubik alitumia muda wake kuwa mjumbe wa kuleta amani na maelewano kati ya watu wote. Nchi ya Italia imepanga mipango mahususi kuweza kuadhimisha siku ya kumkumbuka mwanzilishi huyu na wanaharakati wa Fokolare tarehe 5 Januari mwaka 2020 huko Kadine karibu na Trento ambapo viongozi mashuhuri wa taifa hilo kama vile Francesco Rutelli, meya wa zamani wa mji mkuu, na rais wa Jamhuri ya Italia Bwana Sergio Mattarella pia atakuwepo. Mkutano huko Pretoria nchini Afrika Kusini wa Baraza la Maaskofu unaendelea, ambapo balozi wa Vatikani nchini humo Askofu Mkuu Peter Wells katika hotuba yake amejikita juu ya utume maalumu ambao ndiyo mada anayopenda Papa Francisco, ambapo anawashauri maaskofu wajikite katika mpango mzima kwa ajili ya maisha yao. Katika hotuba yake askofu ameshauri maaskofu warudie uongofu wa ubatizo ili kuweza kufikia ushiriki wa kina wa utume wa kimisionari, na ambao anathibitisha ndiyo tabia ya Yesu. Ikiwa Yesu ni mzizi, amesema ni vema kurudi katika mzizi huo, yaani kurudi katika mzizi wa Yesu, ambao ni wito wa kina katika huduma ya kiaskofu, na sio kuwekwa wakfu mara tatu kwa upande wa Roho Mtakatifu katika vipindi vya daraja, kuanzia ushemasi, ukuhani hadi uaskofu badala yake ni uzoefu wa kila siku na wa kuendelea na uongofu. Akikumbusha injili ya Luka, askofu mkuu wa Resi amesema inabidi kukumbuka kuwa aliye mkuu kati yao lazima awe kijana zaidi na kiongozi anayetoa huduma. Ameuliza swali: Je, ni nani aliye mkubwa kati ya yule aliye kwenye meza na yule anayetoa huduma? Kuwa mfano hai, maana yake ni kurudi katika ukweli wa injili tokea wakati huu, ambapo utume msingi wa kanisa ni kuinjilisha. Utume hata hivyo haubadiliki kwa wakati na nafasi na nazana zake, na ndio hivyo, na ndivyo hivyo hata kwa maaskofu. Haiwezekani kuendana na nyakati za kufikia mafundisho hayo yote ambayo yanahitaji nuru ya Injili. Akimnukuu Papa Paulo wa sita aliyeonyesha kazi kubwa ya kitume na ambayo maaskofu wanaitwa, amesema wanaitwa kufundisha, kutawala na kutakasa kupitia maadhimisho ya Ekaristi, kupitia katekesi, masifu ya kila siku, na lazima wawe watu wa sara zilizo hai, kupitia habari njema ambayo imewekwa katika maisha yao na ili waweze kueneza katika ulimwengu katika sala na matendo, ndio wito uliotolewa na Kardinali Fridolin Ambongo Besungu, Askofu Mkuu wa Kinshasa, Congo DRC, wakati wa maadhimisho ya kiekumene mwanzoni mwa wiki ya kuombea umoja wa Wakristo. Pamoja na Kardinali akuwepo na Mchungaji Andre Bokonduo, kiongozi mkuu wa Kanisa la Kristo nchini Congo, dhehebu lililoanzishwa kunako mwaka 1924 na kujiundia makundi 95 wainjili na waprotestanti katika nchi za Kiafrika. Kardinali Ambongo kwa namna ya pekee amekuwa na mtazamo wa wito kwa Wakristo ili wajikite katika kulinda hadhi ya kibinadamu na kuonyesha ulazima wa kukataa mitafaruko ya hapa na pale kwa njia ya kuridhiana kiukweli katika Kristo. Kardinali anasema kufanya hivyo haina maana ya kwamba kila mmoja akatae imani yake ya kidini, lakini ni lazima kutafuta kiini, yaani jambo linalopelekea umoja. Na ndiyo sauti hasa ya kardinali aliyoinua ili kukemea unyonge kwa wale wenye kuleta mgawanyiko ndani ya kanisa la Ukristo na kwa maana hiyo jina la maono ya pamoja ya mwanadamu wa Kristo wote washirikiane, badala ya kuleta migogoro na ambapo wanaishi katika nchi ambayo tayari imeshakuwa na migogoro. Kwa kuongezea, katika miezi ya hivi karibuni, kuenea kwa janga la Ebola kumezidisha ongezeko kubwa la waasiriwa na watu waliohamishwa. Hakuna atakayeweza kunyamaza, alisisitiza kardinali Ambongo, kwamba hadi Kongo inapata heshima na sehemu yote haigawanyiki tena. Ukaribu wa kiroho, kimaadili na zana kwa upande wa Papa Francisco vimebainishwa katika ufunguzi wa mkutano wa mwaka kwa maskofu Katoliki nchini Burkina Faso na Niger uliofanyika kuanzia tarehe 13 hadi 17 Januari 2020 huko Kupera, kanda ya kati ya mashariki. Na aliyetoa salamu za Papa Francisco kwa mjibu wa taarifa ya mwisho wa mkutano wao alikuwa ni Pade Caveda, mhusika wa kitengo cha mahusiano ya nchi za nje wa ubarozi Vaticani nchini humo. Maskofu katika mkutano wao wamewakilisha hali halisi katika nchi hizo na kubainisha wasiwasi wasi mkubwa sana kwa kile kinachotazama usalama na kuonyesha hatari ya kuzuka kwa migogoro ya jumuiya maharia ya wao kwa wao katika nchi zote mbili. Kwa hakika mivutano ni mikubwa kwa kuzingatia kuwa nchi ya Mali ni sehemu ambayo wamekumbwa sana katika kutumia nguvu kutokana na makundi tofauti. Na hiyo kwa ufupi, ni siku kadhaa zilizopita shambulio la kijihadi na vifo vingi vilitekelezwa katika wadhifa wa jeshi la juu katika kijiji cha huko Niger. Shambulio hili lilikuja mwezi mmoja baada ya lile la kambi ya Nates katika sehemu hiyo hiyo ambayo ilisababisha vifo vya watu 71. Na hiyo sio tu, makuhani watatu waliuawa huko Burkina Faso kunako 2019 wakati Padre Luigi Makali wa jumuiya wa misionari wa Afrika bado yuko mikononi mwa wateka nyara, ambapo alitekwa nyara kwenye misheni ya Bamwanga usiku kati ya tarehe 17 na 18 Septemba 2018. Katika harakati za mkutano wao maaskofu pia wamesikiliza hata hotuba za gombera wa seminari kuu nne za kanisa ambapo kupitia na hotuba zao ndipo ushauri wa kuzingatia kila wakati wa kukuza mafunzo hasa kuhusu maisha ya kiroho, lakini bila kupuuza hali ya kielimu, kibinadamu na kijamii kwa ajili ya makuani wa siku zijazo. Katika suala hili maaskofu wa Burkina Faso na Niger wamekubaliana kuongeza idadi ya watu wanaosimamia mafunzo ya seminari. Kazi ya mkutano wa maaskofu hawa ilimalizika na sala ya kuombea kanda hiyo. katika kuelekea kwenye mkakati wa tarehe kumi na nne Mei elfu mbili na ishirini ambao utawaona katika mkutano wa watu wa dini wa dunia ya kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni na washule, baraza la maskofu pamoja na chama cha kitaifa cha elimu katoliki na shirikisho la mama wakuu wa mashirika nchini Brazili wameandaa mambo mengi kwa ajili ya kutia moyo wa elimu katika familia, shuleni na katika vyama mbalimbali, ili kuwa na uelewa kwa maana ya mpango huo, na kwa maana hiyo kutoa mchango kwa ajili ya kupendekeza kwa upya utume wao wa elimu katika matarajio yaliyoelekezwa na Papa Francisco. Kufuatia na hiyo mabaraza hayo kwa ngazi ya kitaifa watatoa mchakato wa tafakari kuhusu mkataba wa mafunzo ulimwenguni nchini Brazil. Tafakari ya kwanza inatarajiwa kufanyika tarehe 31 Januari 2020 huko Brazilia, katika makao ya baraza la maskofu katoliki nchini Brazili, na mkutano wa pili utafanyika tarehe 16 Aprili 2020 katika chuo kikuu katoliki nchini Brazili, kwa lengo la kuweza kusindikiza jumuiya ya shule vyuo vikuu na majimbo nchini Brazili Katoliki katika safari ya kuhamasisha mpango huo mzuri wa kuandaa tukio hili muhimu litakalofanyika mjini Roma. Mkutano uliofanyika hivi karibuni kati ya Baba Mtakatifu Francisco na Patriaki Kiriri umefungua ukurasa mpya katika tasnia ya habari nchini Ukraine. Kumekuwepo na hali ya umoja yenye kutafuta njia ya majadiliano kati ya kanisa Katoliki na makanisa ya Kiorthodoksi huko nchini Ukraine. Katika mkutano kati ya mwakilishi wa Italia na mkuu wa kanisa ya Kiorthodoksi Hilarioni Arfiu jumuiya ndogo iliyoundwa na Pade Manilio Sodi, rais mstaafu wa chuo cha kipapa cha taali Mungu Georgi Dasi, na wadau kutoka shirika la Taima Blatov, askofu Volokanisti na rais wa kamati ya mahusiano ya nje. Na patriaki wa Moscow wamejadili juu ya hali ya ustawi wa dini nchini Moscow. Mwakilishi wa tume ya makanisa ya Kiorthodoksi alishika ngazi ya kimataifa tangu mwaka elfu mbili na ambapo ameshukuru hatua zilizochukuliwa na viongozi wa kanisa Katoliki kuanzia Papa Mstaafu Benedikto wa 16 na Baba Mtakatifu Francisco na ameshuhudia kuwepo kwa vipindi vya ustawi wa mahusiano pamoja na kuwepo kwa changamoto mbalimbali mbali katika kanisa la Ukraini Ugiriki ambalo liko katika wamosko pamoja na mitindo ya ulimwengu mamboleo ambao uliwafanya waamini wengi kutoka kanisa la Kiorthodoksi na kusababisha kushamiri kwa ukimya kati ya pande zote mbili. Changamoto zilikuwa zikitokea katika ngazi ya familia, Wakristo wakiteswa na umaskini kushamiri. Kanisa Katoliki na makanisa ya Kiorthodoksi yanashirikiana kwa hali na mali kutokomeza changamoto hizo. <tune> Nchini Libya wakimbizi wakiwemo watoto wadogo wanaendelea kupata mateso makubwa sana wakati wa ghasia na machafuko yanayosababishwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Tangu Aprili mwaka jana wakati uhasama ulipotokea huko Tripoli ya magharibi mwa Libya, hali ya maisha kwa maelfu ya watoto na raia ilizidi kuzorota. Mashambulio ya jumla katika maeneo ya watu yamesababisha mamia ya vifo, na miongoni mwa vifo hivyo watoto pia wameripotiwa kuwawa kwa wingi, kwani muda mwingi ndio wanaotumiwa kupigana katika vita hivyo. Na wakati huo huo, zaidi ya watu laki moja na nusu miongoni mwao tisini elfu wakiwa ni watoto wamelazimika kuhama makazi yao na kwa sasa wamekimbizwa ndani ya makambi ya wakimbizi. Katika taarifa iliyotolewa na shirika ya UNICEF ya tarehe 17 Januari 2020 inasema kuwa miundombinu ambayo watoto hutegemea kwa ustawi wa maisha yao imeharibiwa vibaya. Karibu vituo 30 vya afya viliharibiwa katika mapigano hayo na 13 vililazimika kufungwa. Mashambulio ya mashule na vitisho vya vurugu yalisababisha kufungwa kwa mashule hayo na kuwaacha watoto karibu laki mbili bila huduma ya elimu. Mfumo wa maji safi na taka umeshambuliwa na kuharibiwa vibaya, kitu ambacho kitaweza kusababisha mlipuko wa magonjwa hatari kikiwemo kipindupindu. Aidha, idadi ya watu elfu sitini wakiwemo watoto na wakimbizi watu wazima ambao wako mijini kwa sasa wako katika mazingira magumu sana, na hasa watoto kumi na tano elfu ambao hawajafuatana na walezi wao ama wazazi wao. Huduma za muhimu inakuwa ngumu kuwafikia maeneo yote na kwa muda mwafaka, na hivyo kusababisha hali ngumu ya maisha ya watu hao. Shirika la UNICEF la Umoja wa Mataifa linaendelea kutoa rai na huduma za msingi kama vile elimu, maji, kinga za kiafya pamoja na usafi wa mazingira, UNICEF lilitoa rai kwa wale wote wanaosababisha mapigano hayo huko Libya wafike kwenye mkutano wa kutafuta amani uliofanyika Berlin, Ujerumani, Jumapili ya tarehe 19 mwezi wa kwanza 2020, ili jitihada za kupatikana kwa amani eneo hilo ziweze kuzaa matunda. Pengo la usawa duniani linaongezeka kwa zaidi ya asilimia sabini ya watu wote duniani, hivyo kuongezeka hatari ya migawanyiko na kuathiri maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Lakini ongezeko hilo linaweza kudhibitiwa na kushughulikiwa katika ngazi ya kitaifa na kimataifa, kwa mujibu wa ripoti ya utafiti wa Umoja wa Mataifa iliyotolewa Jumanne tarehe 21 Januari 2020. Ripoti hiyo ya masuala ya kijamii duniani elfu mbili na ishirini iliyochapishwa na idara ya uchumi na masuala ya kijamii ya Umoja wa Mataifa DESA inaonyesha kwamba pengo katika masuala ya kipato linaongezeka katika nchi zinazoendelea na baadhi ya nchi za kipato cha kati ikiwemo China, ambayo uchumi wake ndio unakuwa kwa kasi kubwa hivi sasa duniani. Changamoto hiyo imesisitizwa na Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Antonio Guterres ambaye amesema dunia inakabiliwa na ukweli kwamba pengo la usawa ni kubwa ambapo uchumi unayumba. Hofu ya kutokuwa na usawa na ajira vimesababisha maandamano makubwa kwa nchi zilizoendelea, na kwa zile zinazoendelea, tofauti za kipato na ukosefu wa fursa vinasababisha mzunguko wa kutokuwepo kwa usawa na kunazusha taharuki na kutoridhika katika vizazi vyote. Hata hivyo, utafiti wa ripoti hiyo umeonyesha kwamba matajiri kuliko wote ambao ni asilimia moja ya watu duniani ndio wanufaika wakubwa katika uchumi wa kimataifa na wakijiongezea pato la utajiri wao tangu mwaka elfu moja mia tisa tisini na elfu mbili na kumi na tano huku kwa upande mwingine wa mizani ya asilimia 40 ya walio chini walipata robo tu ya pato la matajiri hao katika nchi zote zilizofanyiwa utafiti. Kwa ujumla, ripoti inamulika masuala manne makubwa yanayochochea ongezeko la pengo la usawa duniani kwamba ni ubunifu wa teknolojia, mabadiliko ya tabianchi, ukuaji wa miji na uhamaji wa kimataifa. Imesema wakati ubunifu wa teknolojia unaweza kusaidia ukuaji wa uchumi, kutoa fursa mpya katika masuala ya huduma ya afya, elimu, mawasiliano na uzalishaji, pia kuna ushahidi unaoonyesha kwamba unaweza kusababisha ongezeko la pengo la mishahara na kutawanywa kwa wafanyakazi. Ripoti imeongeza, maendeleo ya haraka katika masuala ya biolojia na vinasaba, lakini pia roboti na akili za bandia vinabadilisha jamii kwa kasi. Teknolojia mpya zina uwezo wa kutokomeza kabisa aina fulani za ajira, lakini hivyo hivyo inaweza kuzalisha ajira mpya na ubunifu kwa sasa. Lakini ripoti inasema wafanyakazi wenye ujuzi wa hali ya juu wananufaika na faida za kile kinachoitwa mapinduzi ya nne ya viwanda, huku wale wenye ujuzi mdogo na wa wastani wanaojihusisha na mfumo uliozoeleka wa kazi za mikono zinatambulika na wanashuhudia fursa zao zikipungua kama inavyoonyesha ripoti ya hali ya uchumi duniani kwa mwaka 2020 mabadiliko ya tabia nchi yanaathiri mbaya kwa ubora wa maisha na watu wasiojiweza ndiyo wanaobeba gharama kubwa ya mmonyoko wa mazingira na matukio yatokanayo na mabadiliko ya tabia nchi mabadiliko ya tabia nchi kwa mujibu wa ripoti ya masuala ya kijamii duniani yanazifanya nchi maskini duniani kuwa maskini zaidi na yanaweza kubadili hatua zilizopigwa katika kupunguza pengo la usawa miongoni mwa nchi Nam nam nam, ndugu mpendo wa msikilizaji wetu wa Vatican News, tukiwa katika wiki ya kuombea umoja wa Kristo hatuna budi kukusistizia na wewe uungane na sisi kuombea umoja wa Kristo ambao ni matashi ya Mwenyezi Mungu yaani ya mtoto wake aliyouomba kwa Baba Mungu Mwenyezi, umoja wa kindugu soma katika Injili ya Yohane sura ya 17 utapata habari hizo. Kwa niaba ya Padri Richard Kashinje, ni mimi Sista Anjera Wezaura nikikuaga tu. Msifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus. <muchilis>