Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm, ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Baba Mtakatifu Francisco amepokea barua ya utambulisho kutoka kwa balozi wa jamhuri ya Dominika. Katika ujumbe wa Papa Francisco kwa njia ya mitandao tarehe 23 Septemba 2021, ambako mama kanisa anafanya kumbukumbu ya Mtakatifu Padre Pio wa Pietrelcina, amesema kwa kuiga mfano wake wa kishujaa sisi pia tunaweza kuwa vyombo vya upendo wa Mungu kwa walio dhaifu. Na sinodi ya maaskofu wa upatili Akiwakilikia ya Waarmenia nchini Lebanoni walioitwa na Baba Mtakatifu a Septemba wamemchagua Patriaki wa Kilikia ya Waarmeni Askofu Mkuu Rafaeli Francois Minasiani. Kabla ya katekesi ya Papa Francisco Jumatano 22 Septemba, amekutana na kundi la watu kama kumi na tano hivi wa Kristo, miongoni mwake watoto saba ambao wamemsimulia uchungu na ukosefu wa usalama mara baada ya kurudi kwa Watalibani nchini Afganistani na kabla ya kusafiri kuja Italia. tulijificha ndani ya andaki kwa siku nne na usiku na mchana tukiofia kukamatwa. Katibu wa Vatikani kwenye mkutano wa chama cha watu Ulaya uko Roma umza pembeni na waandishi wa habari akisisitiza kwamba katika Ukristo hauchagui kile unachokipenda zaidi au kinachokufaa zaidi. Katika Ukristo lazima ukubali kila kitu, sio kama kwenda dukani na kupata hiki na kile. Hatari ni kutumia na kuendesha dini kwa madhumuni ya kisiasa. Katibu wa Vatikani na mahusiano na ushirikiano na nchi za nje amezungumza kwenye baraza kuu la Umoja wa Mataifa linaloendelea kuhusiana na kumbukumbu -kumbu ya miaka ishirini ya azimio la Durban na mpango wa utekelezaji ambapo Askofu tizia juu ya haki za binadamu ambazo haziwezi kugawanyika. Ubaguzi wa rangi umetokana na madai potofu na mabaya kwamba mwanadamu mwingine ana hadhi kidogo kuliko mwingine. Inahitajika utamaduni wa kukutana. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padri Richard Mjigwa. Ni Sista Anjela Rezaula anakukaribisha. Baba Mtakatifu Francisco tarehe 23 Septemba 2021 amepokea barua ya utambulisho kutoka kwa Bwana Emilio Montalvo Alzeno, balozi wa jamhuri ya Dominicana, ambaye alizaliwa mnamo tarehe 30 Juni 1943. Ni baba wa familia na mwenye watoto watatu, mafunzo ya wa saikolojia katika chuo kikuu cha Fordham New York Marekani, na mafunzo mengine ya juu katika madawa kwenye magonjwa ya kiakili chuo kikuu cha Santo Domingo pia Uingereza. Katika ujumbe wa Papa Francisco kwa njia ya mitandao tarehe ishirini na tatu Septemba elfu mbili na kumi na mbili, ambako Mama Kanisa anafanya kumbukumbu ya Mtakatifu Pade Pio wa Pietra China, amesema Mtakatifu Pade Pio alijitolea maisha yake yote kwa sala na kuwasikiliza kwa subira ndugu zake, ambaye juu ya mateso yake alimimina manukato ya upendo wa Kristo, kwa kuiga mfano wake wa kishujaa sisi pia tunaweza kuwa vyombo vya upendo wa Mungu kwa walio dhaifu. Na sinodi ya maaskofu wa upatriaki wa Kilikia ya Waarmenia nchini Lebanoni, walioitwa na Baba Mtakatifu Francisco tarehe ishirini na mbili na ishirini na tatu Septemba, wamemchagua patriaki wa Kilikia ya Waarmeni askofu mkuu Rafaeli Francois Minasiani, ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni askofu mkuu wa Kaisaria ya Kapadokia ya Waarmeni na kwa ajili ya waamini wa Armeni wa Katoliki barani Ulaya Mashariki. Askofu mkuu Rafaeli Bedros alizaliwa mnamo tarehe ishirini na tatu Novemba elfu moja mia tisa sitini na nne Beiruti, Lebanoni mafunzo yake katika seminari ya upatiri akiwa huko Buzoma. Na mnamo tarehe ishirini na nne Juni elfu moja mia tisa sabini na tatu alipewa daraja la ukuani kama mjumbe wa taasisi ya ukereri wa upatiri akiwa Buzoma. Amejikita katika shughuli mbali mbalimbali za kichungaji na mnamo tarehe 24 Juni 2011 aliteuliwa kuwa mkuu wa kawaida wa Armenia wa katoliki wa mashariki mwa Ulaya kwa tamko la upande wa Baba Mtakatifu Francisco kuwa mkuu wa Kaisaria ya Kapadokia ya Armenia na jina la askofu mkuu wa personam kuanzia tarehe 24 hadi 26 Juni 2016 alimkaribisha Baba Mtakatifu Francisco wakati wa safari yake ya kitume kwenda Armenia. Pete na nguo Pari Gul asubuhi, ndivyo alijiwakilisha mbele ya Papa Francisco na kumpatia pete na nguo ya kumbukumbu kumbu ya mme wake aliyekamatwa wakati wa gasia za Watalibani huko Kaburu nchini Afghanistani, na ambaye hawajui ameishia wapi. Papa Francisco Jumatano tarehe 22 Septemba 2021, kabla ya katekesi yake kwenye ukumbi wa Papa Paulo wa Sita amepokea zawadi ya pete, lakini akaiwekea hali kwamba mama huyo Pari Gul awe ndiye mtunzaji kama ahadi ya urafiki na ishara ya matumaini na matumaini ya mwanamke anayeonyesha katika macho ya watoto wake, wasichana watatu na wa kiume mmoja. Hawa ni wasichana ambao kwa msaada wa chama cha Italia uliozinduliwa kwa njia ya simu mahiri iliwezesha watoroke kutoka Kabul na hatimaye kufikia nyumba zao mpya katika eneo la Bergamo nchini Italia, ambapo wanaweza sasa kuzindua maisha yao kwa upya, shukurani kwa njia ya mtandao wa mshikamano ulioratibiwa na mwandishi Ali Hassan, ambaye alikimbia Kabul miaka iliyopita kwa kujificha chini ya lori na pia kumwona kaka yake akifariki safarini, na sasa yupo katika kituo cha kukutana kibinadamu wengine walioweza kutoroka ni familia tatu za Kikristo, watu kumi na nne, wanawake nane na wanaume sita, watoto saba. Aliyekuwa mdogo zaidi ni Eliasi, ambaye ametimiza hivi karibuni mwaka mmoja na alilazwa hospitalini kwa dharura mara baada ya kufika Italia kwa sababu ya tatizo alilokuwa nalo na sasa ajambo. Historia ambayo familia tatu ziliwakilishwa kwa Papa Francisco zinashangaza kwa ukatili walioupata na ina maana ya maumivu na kuhusu ukweli kwamba wao walikuwa Wakristo iliibua malalamiko dhidi yao mara tu Watalibani walipoingia Kabul. Mme wangu alifutwa kazi kwanza na kisha kukamatwa na hatuna habari zozote kuhusu yeye, amesema bibi huyo Gar mwenye umri wa miaka hamsini na saba. Hata hivyo, ndugu za Afganistani ni kauli mbiu ya kampeni ya chama cha kibinadamu ambacho ni kituo cha kukutana na kibinadamu kinachojikita kufuatilia nchini Afghanistani kwa ushirikiano wa taasisi za kiraia na jeshi la Italia, udugu ambao mara moja unachukua sura katika msaada halisi kwa familia tatu ili kujenga uhusiano kupata kazi kupata elimu na kwa kifupi, kurudia kuishi katika maisha na kulinda pete ya papa. Papa Francisco na makardinali washauri wamefanya mkutano wao kwa njia ya mtandao, kila mmoja na mahali pake. Hili ni baraza la makardinali washauri wa papa katika kanisa la ulimwengu ambao wanamsaidia kupiaisha katiba ya kitume Pastor Bonus. Wametumia muda mwingi kutazama mchakato wa sinodi ijayo. Mkutano wao ujao utakuwa Desemba pamoja, ikiwa hali itaruhusu. Sinodi ambayo iko mbali na ukuani na ugumu, na ambayo inatoa nafasi ya kusikiliza na mtazamo wa kichungaji, ndiyo umakini na lengo la Papa Francisco kwa ajili ya siku ya tarehe tisa na kumi Oktoba ijayo jijini Roma kuhusiana na mchakato wa safari ya sinodi. Na ndiyo Papa Francisco mwenyewe ametaka kusisitiza alasiri tarehe 21 Septemba 2021 wakati wa mkutano wa makardinali wa shauri kama ilivyoripotiwa na ofisi ya wanahabari ya Vatikani saa kumi jioni kupitia unganisho la mtandao katika nyumba ya mtakatifu Marta, Vatikani, papa alifuatilia kazi ambazo walishiriki pamoja kwa kila mmoja akiunganisha kutoka nchi yake anayoishi mara baada ya utangulizi mfupi kutoka kwa Kardinali Maridiaga ulifuatiwa na tafakari ya Baba Mtakatifu Francisco juu ya ufunguzi wa kazi ya sinodi mwezi wa Oktoba ijayo na ambayo itahitimishwa kama ilivyoandaliwa mjini Vatikani mnamo elfu mbili na ishirini na tatu baada ya kupitia hotuba mbili zake ambazo zilibainishwa kama kitovu kweli cha wazo la sinodi ijayo ile ya mwaka elfu mbili na kumi na tano katika kuadhimisha miaka hamsini ya kuanzishwa kwa sinodi ya maaskofu na ile ya hivi karibuni iliyoelekezwa kwa waamini wa jimbo la Roma. Jumamosi iliyopita, Papa alifafanua jinsi ambavyo moyo wa tafakari ya kanisa siyo kuzidisha sana mada hiyo, na kwa maana hiyo ni kujifunza njia ya kuishi kikanisa iliyowekwa alama katika viwango vyote vya kusikiliza na mtazamo wa kichungaji, hasa mbele ya vishawishi vya ukreli na ugumu. Kwa upande wao katika hatua ya binafsi, taarifa kutoka ofisi ya wanahabari imethibitisha kuwa makadinali pia waligundua mambo kadhaa ambayo yanafanya safari ya sinodi kuwa muhimu sana katika nchi wanazotoka ili kushinda udhehebu unaoibuka kila kuchao na masilahi ya vyama vingi. Baada ya masaa mawili, mkutano ulimalizika na sasisho lingine linalotarajiwa kuhudhuriwa katika mkutano kwa uwepo wao ikiwa hali itaruhusu mnamo Desemba. Katika Ukristo hauchagui kile unachokipenda zaidi au kinachokufaa zaidi. Katika Ukristo lazima ukubali kila kitu, sio kama kwenda dukani na kupata hiki na kile. Hatari ni kutumia na kuendesha dini kwa madhumuni ya kisiasa. Ndivyo Kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, amezungumza tarehe ishirini na mbili Septemba elfu mbili na ishirini na moja baada ya mkutano wa jijini Roma wa chama cha watu Ulaya uliofunguliwa tarehe ishirini na moja Septemba. Mkutano huo umewaona uwepo wa wakuu wa Vatikani na kanisa la Ulaya, ambapo katibu mkuu ameweza kuzungumza na waandishi wa habari waliokuwepo pembeni mwa mkutano huo. Kardinali ameelezea waandishi kwa sababu ya uwepo wake kama vile Kardinali Jean Claude Horerik, rais wa shirikisho la mabaraza ya maaskofu Ulaya, na Kardinali Peter Takson, rais wa baraza la kipapa la maendeleo fungamani ya binadamu, kwenye tukio hili la chama cha watu. Amesema leo hii siku imejikita kusikiliza kanisa. Uwepo wa wakuu wa Vatican na Comes umejikita katika mantiki kwamba wanataka kusikiliza nini kanisa linapendekeza na nini wanaomba kwao. Hii ni kwa sababu anaamini kuwa pamoja na kutambua kwa Ukristo kwa ujumla, kwa upande wa chama cha watu kuna kishawishi cha namna ya pekee mbele ya Ukristo. Viongozi wakuu hawa wamewaalika wafuate misingi ya Kikristo, lakini hata kati ya washiriki wa vyama vya mlengo wa kulia kuna wale ambao wanataja kanuni za Kikristo na waandishi wengine wanaopinga. Kardinali Paroline amethibitisha ni muhimu kufanya uchaguzi wa kidunia kwa maana katika Ukristo hauchaguliwi kile unachokipenda zaidi au kinachokufaa zaidi. Katika Ukristo lazima kukubali kila kitu, na kwa maana hiyo mshiriki wa Ukristo awe mlinzi wa maisha kwa kila hatua ya maisha, kuanzia kutungwa hadi kufika kifo cha kawaida cha binadamu. Lakini pia Mkristo yuko kwa upande wa upendo kwa jirani, ambayo yanajionyesha kama umakini mbele ya matukio ya uhamiaji na wakimbizi, kwa mujibu wa maneno manne ambayo Papa Francisco amekuwa daima akisisitiza kuhusu: ukarimu, kulinda, kuhamasisha na kufungamanisha kwa ngazi zote msingi, na ndiyo Ukristo, kwani sio kama kwenda dukani na kupata hiki na kile. Hatari ni kutumia na kuendesha dini kwa madhumuni ya kisiasa. Katibu wa Vatikani aidha amepanua mtazamo wake wa Ulaya, akielezea maono ambayo Vatikani na Ukristo kwa ujumla wanaelekeza katika bara la kale: Ulaya iliyojengwa juu ya nguzo nne ambazo kila wakati hutetewa hata mababa waanzilishi au kiini cha mtu mtu katika vipimo vyake vyote pamoja na mwelekeo wa kupita kwa hivyo wazi kuelekea Mungu, jumuiya, mtu aliyeingizwa kwenye safu ya vifungu, kisha ushiriki wa mshikamano. Haya ndiyo misingi mikuu ya maono ya Vatikani kwa Ulaya. Alipoulizwa juu ya masuala ya sasa ya kimataifa, Kardinali Parolini alionyesha wasiwasi juu ya uwezekano wa maendeleo katika eneo la Indo Pasifiki baada ya mkataba wa AUKUS. Huu ndio muungano ambao unapeana ugavi wa Marekani na Uingereza wa teknolojia kwa Australia ili iweze kujiandaa na meli ya manowari zinazotumia nyuklia. Vatican inapinga upangaji upya. Kardinali amesema juhudi zote ambazo zimefanywa ni kwa maana ya kuondoa silaha za nyuklia, kwa sababu sio njia ya kudumisha amani na usalama ulimwenguni, lakini uundaji hatari zaidi kwa amani na mizozo hata zaidi. Ndani ya maono haya, mtu anaweza lakini kuwa na wasiwasi katibu mkuu wa Vatikani kwa ajili ya mahusiano na ushirikiano na nchi za nje ametoa hotuba yake katika mkutano kwa ngazi ya juu ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kumbukumbu -kumbu ya miaka ishirini ya azimio la Durban na mpango wa utekelezaji kwa njia ya video katika kukabiliana na ubaguzi wa rangi, ubaguzi mwingine, chuki dhidi ya wageni na hali ya kutovumiliana katika ngazi zote, kuanzia ya kitaifa, kikanda na kimataifa. Askofu Mkuu Garaga, katika mkutano huo ulioongozwa na mada kukarabati ukosefu wa haki za ubaguzi wa rangi na usawa wa watu wa asili ya Kiafrika, amesema kutoka katika mkataba wa kimataifa wa kuondoa kila aina zote za ubaguzi wa rangi, Vatikani inakubali kwa asili yake utume na roho ya ushirikiano ikiunga mkono kupambana na aina zote za ubaguzi wa rangi ubaguzi mwingine, chuki dhidi ya wageni na kutovumiliana. Ubaguzi wa rangi umetokana na madai potofu na mabaya kwamba mwanadamu mwingine ana hadhi kidogo kuliko mwingine. Hii sio tu kwamba inadharau ukweli kwamba wanadamu wote wamezaliwa huru na sawa katika utu na haki, lakini pia wito msingi wa kimaadili wa kutenda kwa kila mmoja kwa roho ya udugu. Kama Papa Francisco alivyosema katika waraka wake wa Fratelli Tutti, yaani wote ni ndugu, maendeleo yetu ya kijamii sio ya kweli au ya uhakika kama tunavyofikiria, na ubaguzi wa rangi ukijificha mara kwa mara chini ya uso ili tu kujumuika tena. Watu wengi asili ya Kiafrika katika ulimwengu wote ni wahamiaji au wakimbizi, kwamba baada ya kutoka katika nyumba zao au kulazimishwa kutoka, wanakutana na ubaguzi wa rangi au kutovumiliwa katika nchi ambazo wameingia, badala ya kusaidiwa mahitaji yao. Ni matumaini ya mwakilishi huyo kuwa jukwaa la kudumu lililoundwa hivi karibuni kwa ajili ya watu wa asili ya Afrika litachangia kanda, taifa na kimataifa kuongeza nguvu ya kusaidia kupata haki na msaada wa waathiriwa wa ubaguzi Haki za binadamu ulimwenguni haziwezi kugawanyika na zinategemeana ambapo haziwezi kutoa tofauti. Sheria na kanuni ambazo zinataka kuondoa mizizi ya ubaguzi na kutovumiliana lazima ziheshimu haki ya uhuru wa maoni, mawazo, dini na dhamiri. Kuhusiana na ufuatiliaji, uchunguzi na mashtaka ya matukio ya ubaguzi wa rangi, chuki dhidi ya wageni na kutovumiliana, kamwe havipaswi kuwa sababu ya mataifa kukiuka haki za binadamu za watu walio wachache au kudhibiti maoni ya watu wachache. Ubaguzi unaweza na lazima kupambana nao kupitia utamaduni wa kukutana, udugu na mshikamano. Wakati wa kuchukua hatua zilizochukuliwa za mkataba wa kimataifa na azimio kama hili la Daman, ni muhimu na kufanya hatua za lazima, amesisitiza askofu mkuu Garaga. Lazima kuwepo mabadiliko ya kweli kupitia usimamizi wa serikali, ikiwa ni pamoja na kupitia elimu na maadili ya taarifa za vyombo vya habari kutoa habari msingi na ya kweli kwa njia ambazo zinaheshimu utu wote na hazileti mawazo ya sisi dhidi yao. Azimio la Dabani limetambua jukumu la dini katika kukuza hadhi ya asili na thamani ya kila mtu na katika kutokomeza ubaguzi wa rangi, ubaguzi mwingine, chuki dhidi ya wageni na unaohusiana na uvumilivu. Hii ni lazima iambatanishwe na sheria na taasisi zinazofanya kazi, lakini mwishowe ubaguzi wa rangi utatoweka tu pale utakapokufa ndani ya mioyo ya watu. Ni Poland kanisa liliingia karne ya 21, na hisia ya mafanikio yaliyopatikana na majivuno. Hisia hii ilikuwa na nia zake katika historia ya mbali na ya hivi karibuni ya Poland. Hadi 1918, kwa miaka 123, ambayo serikali ya kipolandi iliyogawanyika kati ya mamlaka za jirani ilifutwa, kanisa Katoliki lilikuwa limeundwa kama ngome ya uhuru, na ilikuwa imechangia uhai wa lugha na tamaduni ya taifa Vilevile kuhusu matumaini ya uhuru. Katika kipindi cha vita vya pili vya kidunia, hakukuwa na ukosefu wa mitazamo ya kishujaa ya mapade wengi wa katoliki na walei wa katoliki. Baada ya 1945 wakati Polandi ilijikita katika eneo la ushawishi wa umoja wa Kisovietiki, kanisa lilikuwa karibu na watu, likijaribu kuhifadhi uhuru na kurudisha utu na haki za mwanadamu. Katika muktadha huo, Karoli Woitila, yani Mtakatifu Yohani Paulo wa Pili, alikulia katika mazingira haya. Hija za kitume za Papa za kwenda Polandi zilichangia sana kuamka polepole, zikichochea ukuaji wa hali ya umoja wa kitaifa na kuimarisha jukumu la kanisa katika maisha ya kijamii ya kipolandi huko Ulaya ambapo kwa miongo mingi Polandi ilibaki kuwa nchi ambayo waliobatizwa walikuwa zaidi ya asilimia tisini ya idadi ya watu, karibu nusu yao walifanya mazoezi mara kwa mara na seminari zilijazwa na waseminari kuelekea ukuani. Mamlaka ya maadili ya mapadiri hayakuwa na ubishi katika jamii ya Wapolandi. Hisia hii ya hali ya mafanikio na majivuno imefanya iwe ngumu kufikia ukweli wa unyanyasaji wa watoto uliofanya na wajumbe wa kanisa. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, chimbuko la siku ya wakimbizi na wahamiaji duniani ni mahangaiko pamoja na mateso ya watu wa Mungu sehemu mbalimbali za dunia, kutokana na madhara ya vita kuu ya kwanza ya dunia. Papa Pio wa kumi kunako mwaka 1914 akawaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kusali kwa ajili ya kuwaombea wakimbizi na wahamiaji duniani. Papa Benedikto wa kumi na tano akaanzisha siku hii rasmi, na kunako mwaka 1952 ikaanza kusherehekewa na kanisa la Kiulimwengu. Kunako mwaka 1985 Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili, akawa kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki, kuanza kutoa ujumbe kwa ajili ya maadhimisho ya siku ya wakimbizi duniani kama sehemu ya sera na mbinu mkakati wa kanisa katika shughuli za kichungaji, ili kusikiliza na kujibu kilio cha wakimbizi na wahamiaji kutoka sehemu mbalimbali za dunia. Tangu wakati huo, siku hii imekuwa ikiadhimishwa Jumapili baada ya sherehe ya tokeo la Bwana. Lakini kunako mwaka 2018 Baba Mtakatifu Francisco, baada ya kusikiliza maoni, sasa ameridhia maombi ya mabaraza ya maaskofu Katoliki kutoka sehemu mbalimbali za dunia na kuamua kwamba siku hii iadhimishwe Jumapili ya mwisho wa mwezi Septemba, na kwa mwaka huu inaadhimishwa tarehe 26 Septemba 2021. Maadhimisho ya siku ya 107 ya wakimbizi na wahamiaji duniani kwa mwaka 2021 yananogishwa na kauli mbiu kuelekea sisi kubwa zaidi. Baba mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwa siku ya 107 ya wakimbizi na wahamiaji kwa mwaka huu, na kazia kuhusu mwelekeo mpana wa historia yetu, Kanisa linapaswa kuwa ni Katoliki zaidi, pamoja na kujenga ulimwengu fungamanishi na ndoto. Ndiyo kwanza naanza kuchoroka Baba Mtakatifu anasema changamoto ya janga la ugonjwa wa virusi vya korona uviko 19 i imesababishwa watu kuanza polepole pole kutoka katika ubinafsi na tabia ya kujifikiria wenyewe na kuanza kujielekeza katika mawazo y fungamanishi yanayoonyesha dira na mwelekeo mpana zaidi wa ulimwengu. mambo leo Mwanadamu ameumbwa kwa sura na mfano wa mfumbo la Utatu Mtakatifu, kilelezo cha umoja katika utofauti. Mwanadamu alipopotoka na kukengeuka Mwenyezi Mungu katika huruma na upendo wake wa daima, akaanzisha mchakato wa upatanisho na familia nzima ya binadamu na akataka kufanya maskani yake pamoja nao, nao watakuwa watu wake, naye Mungu mwenyewe atakuwa pamoja nao. Historia ya wokovu ni fungamanishi, changamoto kwa waamini kuwa na mwelekeo mpana zaidi badala ya kujikita katika utaifa usiokuwa na mvuto wala mashiko, sanjari na ubinafsi wa kupindukia. Waathirika wakubwa ni wale wanaotazamwa kuwa ni wengine, kwa maana wageni, wakimbizi, wahamiaji, maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii. Ukweli wa mambo ni kwamba watu wote ni wamoja na wamepanda boti moja. Mwaliko ni kufanya kazi kwa umoja na mshikamano kama familia kubwa ya binadamu. Baba Mtakatifu anawaalika waamini wa Kanisa Katoliki kuwa kweli wa katoliki kwa kutambua kwamba wao ni mwili mmoja na roho mmoja, kama na mlivyoitwa katika tumaini moja la wito wenu, Bwana mmoja, imani moja, ubatizo mmoja, Mungu mmoja, naye ni Baba wa wote aliye juu ya yote na katika yote na ndani ya yote. Ukatoliki unapaswa kuwafumbata na kuambata watu wote hadi miisho ya dunia. Roho Mtakatifu anawawezesha kujenga umoja katika tofauti zao msingi, ili kunogesha utamaduni wa watu kukutana, ili hatimaye kukuza majadiliano ya kitamaduni, fursa kwa kanisa kuweza kukua na waamini kutajirishana. Waamini wajitambue kwamba wao ni sehemu ya kanisa na familia moja ya binadamu. Waamini wanaalikwa kushirikiana na kushikamana katika kutangaza na kushuhudia imani yao inayosimikwa katika matendo ya huruma kiroho na kimwili. Kanisa linatumwa kwenda kukutana na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii. Huko ndiko wanaweza kukutana na wakimbizi, watu wasiokuwa na makazi maalumu, wahanga wa biashara haramu ya binadamu na uchumi wa mamboleo. Wote hawa Kristo Yesu analitaka kanisa kuwaonyesha upendo na uokovu unaotangazwa. Wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji ni fursa ya kutangaza na kushuhudia imani kwa Kristo Yesu na kanisa lake kwa matendo. Ni nafasi ya kuendeleza mchakato wa majadiliano ya kidini na kiekumene. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu wa Francisco anawaalika watu wote wenye mapenzi mema kuungana pamoja katika safari hii ili kuweza kupiaisha familia ya binadamu ili hatimaye kujenga leo na kesho inayosimikwa katika haki na amani bila mtu awaye yote kuachwa nyuma. Yote haya yawe ni sehemu ya ujenzi wa utamaduni wa watu kukutana na kubadilishana mawazo kama ilivyokuwa wakati ule wa sherehe ya Pentekoste, Watu wakazungumza na kusikilizana katika lugha ya upendo matendo makuu ya Mungu. Ili kuweza kufikia hatua hii, kuna haja ya kuvunjilia mbali kuta zinazowatenga watu na hivyo kujielekeza katika utamaduni wa watu kukutana kwa kuondokana na woga, ili kutajirishana kutokana na tofauti zilizopo. Mipaka ya nchi inaweza kuwa ni mahali pa watu kujenga umoja na mshikamano wa dhati. Baba Mtakatifu anawaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuhakikisha kwamba wanatumia kikamilifu karama na mapaji waliokirimiwa na Mwenyezi Mungu ili kuitengeneza dunia iweze kuwa ni mahali pazuri zaidi pa kuishi. Huo ni mwaliko wa kujizatiti katika utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, kwa kuwajibika kwa pamoja kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya kizazi kijacho. Watu wa Mungu waonyeshe upendo na mshikamano wa dhati kwa wale wote wanaoteseka kutokana na sababu mbalimbali, ili kujenga ulimwengu unaokita msingi wake katika maendeleo fungamani ya binadamu, haki, usawa, ustawi, maendeleo na mafao ya wengi pasi na ubaguzi. Baba Mtakatifu anawataka waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuota ndoto ya pamoja bila woga, kama familia moja ya binadamu na wandani wa safari, kama ndugu wamoja wanaoishi katika dunia hii. Baba Mtakatifu wa Francisco anakamilisha ujumbe wake kwa siku ya mia moja na saba ya wakimbizi na wahamiaji duniani kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja kwa sala inayoonyesha ile furaha ya kuwapata wale waliopotea waliotengwa na kusukumizwa pembezoni mwa jamii. Anamwomba Mwenyezi Mungu awajalie waamini neema ya kutekeleza mapenzi yake hapa duniani na wabariki wale wote wanaoonyesha upendo na ukarimu kwa wageni, wakimbizi na wahamiaji kwa kutambua kwamba wote ni ndugu wa moja. Kutoka studio za Redio Vatikani kukunogeshea ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco kwa maadhimisho ya siku ya 107 ya wakimbizi na wahamiaji duniani kwa mwaka 2021 ni mtoto wa mkulima, Padri Richard Mjigwa. Namnamnam mpendwa nam, nam, msikilizaji wa, wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho habari zetu za leo tulizokuandalia. kwa, kwa niaba ya Padri Richard Mjigwa ni Sista Rezaura akikuaga tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.