Amjambo a sikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza nayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Papa Francisco ametuma ujumbe wake kwa washiriki wa mkutano wa kimataifa wa harakati za kulinda mazingira za shirika la kitume la Wafokorari, ambapo ni matarajio yake kuwa shughuli ya mkutano huo ilete mchango wa kuhamasishwa katika moyo wa kaka na dada kuwa na uwajibikaji shirikishi kwa ajili ya mmoja na mwingine na kama watoto wa Mungu ili kupyaisha jitihada za kuwa wasimamizi wa zawadi yake Mungu. Amehitimisha ujumbe wake kwa kuwashukuru kwa ajili ya utafiti wao na kwa ajili ya jitihada zao za kushirikishana katika kutafuta njia mpya ya kuweza kufikia ekolojia fungamani na kwa ajili ya wema wa familia ya binadamu na ulimwenguni. Tarehe 22 Oktoba 1978, Papa Yohane Paulo wa pili alianza utume wake, ambapo katika maneno yake ya kwanza msiogope hayatasaulika na ambayo leo hii ni ishara ya imani na ujasiri, ni kwa mjibu wa Monsignor Oda, ambaye amesisitiza kwamba katika janga la virusi vya sasa ulimwenguni, mwangu ya maneno hayo bado unasikika kwa nguvu zake zote. Na mwenyekiti wa taasisi ya kipapa ya elimu kwa ajili ya maisha Ke askofu Palia, ametoa hotuba yake kuhusu mada ya familia katika kipindi cha janga la korona na baada ya janga kwa wawakilishi wa kichungaji wa kifamilia katika jimbo la Kolombia. Habari hizi na nyingine utapata kusikiliza na mwisho wa habari hizi utasikiliza makala kuhusu Evangelium Gaudium inayoletwa kwako na Pade Angelo Shikombe, ikifuatiwa na tafakari ya neno la Mungu itakayoletwa kwako na Pade Paskali Iondo. Ni Sista Angela Wezaula akikukaribisha. Papa Francisco Ijumaa tarehe 23 Oktoba 2020 ametuma ujumbe wake kwa washiriki wa mkutano wa kimataifa uitwao eko1 harakati za kiekolojia za shirika la kitume la Wafokolari, ambapo anawashukuru kwa kuanzisha jambo hilo na uwakilishi wa baraza la kipapa la huduma ya maendeleo fungamani ya watu, kwa kushirikiana ili kuwezesha tukio hili. Mkutano wao, ameendelea kusema umeongozwa, na mada njia mpya kuelekea ekolojia fungamani, baada ya miaka mitano tangu kutangaza kwa Laudato Si', ambayo inabainisha maono ya uhusiano wa kibinadamu na utunzaji wa mazingira ya nyumba yetu ya pamoja, kuanzia na mitazamo mbalimbali mbali, kama vile maadili, sayansi, jamii na taali Mungu. Papa Francisco amekumbusha jinsi Kiara Rubichi, mwanzilishi wa shirika la Wafokolari, alivyosema kuwa ulimwengu unachukua ndani mwake karama ya umoja, kwa kuiamini kuwa ndiyo matarajio yake ambayo yanaweza kuongoza kazi yao katika utambuzi kuwa kila kitu kinaunganisha pamoja, na inahitaji kuwa na wasiwasi kwa ajili ya mazingira yaliyounganishwa na upendo wa kweli, ili kuweza kuwa binadamu na jitihada zinazoendelea kuwa na mtazamo wa matatizo ya kijamii. Miongoni mwa matatizo hayo, Papa Francisco anabainisha ni dharura mpya na ambayo inajumuisha mambo yote ya kiuchumi na ambayo inapaswa kutafakari ukweli wa jinsi tulivyo kama ubinadamu mmoja, na kama watu wasafiri katika mwili mmoja wa kibinadamu, na kama ndugu katika aridhi hii ambayo inatukaribisha sisi sote. Mshikamano kati yetu na ulimwengu unaotuzunguka unahitaji kweli utashi thabiti wa maendeleo na vipimo vya dhati ambavyo vinasaidia hadhi ya kila mtu na katika uhusiano wa kibinadamu, wa kifamilia na kikazi, na wakati huohuo kufafanua sababu za mifumo ya umaskini na kazi, ili kuweza kulinda mazingira ya asili ni matarajio yake Papa Francisco kuwa shughuli za mkutano huo zilete mchango wa kuhamasishwa katika moyo wa kaka na dada kuwa na uwajibikaji shirikishi kwa ajili ya mmoja na mwingine na kama watoto wa Mungu ili kupiaisha jitihada za kuwa wasimamizi wa zawadi yake Mungu. Amehitimisha ujumbe wake kwa kuwashukuru kwa ajili ya utafiti wao na kwa ajili ya jitihada zao kwa kushirikiana katika kutafuta njia mpya za kuweza kufikia ekolojia fungamani na kwa ajili ya uwema wa familia ya binadamu na ulimwengu. Katika ulimwengu unaojeruhiwa na, na janga la virusi vya korona linataabisha walio wengi kutokana na ukosefu wa usalama kishawishi katika haya yote ni kutafuta njia ya kuondokana na hali ngumu, na ambapo, kwa namna ya pekee, tangu kuzuka kwake, Papa Francisco amekuwa akiwaalika jumuiya ya kimataifa wasitengane na kusisitizia juu ya mantiki ya kuokolewa kwa pamoja, na wala sio pekee. Kwa bahati nzuri, ni mazungumzo na hotuba mbalimbali zinazojirudia kusisitizwa na maneno hayo kwa maana nyingine ni kusema ni sauti nyingine kuu inayofanana na Papa ambaye kunako tarehe ishirini na mbili Oktoba miaka arobaini na mbili iliyopita, mbele ya umati mkubwa ukiwa nyuso zake zimeelekeza juu huku zikitazama ubaraza wa kanisa kula Mtakatifu Petro kwa shauku kubwa ya kuona Papa mpya Yohane Paulo wa Pili, na ambaye alitamka maneno mazito: Msiogope, fungukeni na zaidi mfungulieni milango kwa Kristo. Hii ni kutoa kichocheo wakati wa ukuta wa mifumo ya ukandamizaji kwa kiwango cha juu cha kutegemeana kwa nguvu ya kuokoa na ambayo inatakiwa iwe kubwa leo hii, hukuta unahitajika kubomolewa na virusi vidogo vidogo na vipimo ambavyo kwa namna moja au nyingine, ndio ulikuwa wito wa Karol Wojtyla, yaani Mtakatifu Yohane Paulo wa pili ambapo bado anarudia kusikika wazi katika umuhimu wake. Haya yamesemwa katika mahojiano na Vatican News na Monsigno Sloamir Oda, msimamizi wa mchakato wa kutangazwa mtakatifu Yohane Paulo wa pili, katika siku ambayo liturujia ya siku mama kanisa alikuwa anakumbuka mtakatifu Yohane Paulo wa pili, inayoadhimishwa kila tarehe ishirini na mbili Oktoba ya kila mwaka. Monsigno Oda anakumbuka hata sentensi ambayo alikutana nayo kwenye maandishi yake wakati anaanza shughuli ya kuongoza kanisa, wakati anapitia mchakato wa historia yake, na anahitimisha kuandika debitor factum sum, yaani nimekuwa mdeni. Kwa maana hiyo, sentensi hiyo anaifikiria kama ufunguo wa kile ambacho baadaye yeye alikuwa katika matukio mbalimbali mbali ya mtakatifu Yohane Paulo wa pili. Yeye alilipa gharama za maisha yake kwa madeni ya upendo, hasa mbele ya Kristo. Na kwa maana hiyo, fungukeni na mfungulieni milango Kristo. Maneno hayo ni yenye thamani kubwa katika programu na ambayo basi bado yanafaa hata leo hii kwa sababu kama alivyokuwa maisha yake Mtakatifu Yohane Paulo ya pili yalikuwa deni la kulipa kwa upendo kwa Mungu na kwa njia hiyo hata leo hii ni kukubali uo mwaliko ambao unaweza kwa namna nyingine kufanya sehemu yetu katika kulipa deni mbele ya yule papa na hata katika historia tunayoishi leo hii. Ikiwa leo hii hata katika muktadha wa ulimwengu ulioathiriwa na janga la korona tunamkimbilia Kristo, tunaweza kufungua mioyo yetu na akili zetu, dhamiri zetu na kufungua mifumo ya kisiasa, kiuchumi, kiserikali, kiutamaduni uwanja mkubwa ambao unafanya kazi kwa ajili ya mtu na kwa ajili ya ujumbe wa Kristo kwa watu wote. <mulia> Familia, licha ya kupata mashambulizi mengi, inabaki kuwa imara kwa sababu ya nguvu yake ya ndani. Hakuna lolote linaweza kuwa mbadala wa familia au kulinganishwa na wajibu wake wa familia. Amethibitisha ha hayo Askofu Vincenzo Palia, mwenyekiti wa mwenye taasisi ya elimu ya maisha akizungumza na wawakilishi wa kichungaji wa familia wa jimbo katoliki nchini Kolombia, katika mchakato wa mkutano wao kwa njia ya mtandao uliofanyika tarehe 21 Oktoba 2020 kwa kuongozwa na mada familia katika kipindi cha janga la corona na baada ya janga. Mbele ya kukabiliwa na covid 19 ni ndani ya familia na udhaifu wake wote kuwa mahali pa kimbilio na msimamo thabiti. Kipindi cha virusi vya corona kimeonesha wazi kuwa familia ni mtindo wa pekee wa kijamii amesisitiza Askofu Palia. Familia katika ulimwengu ambamo daima uchaguzi na mang'amzi yanakuwa ni ya kushtukiza au tuseme ghafla, bado inabaki kuwa mahali pa mahusiano ya nguvu ambayo yanaendana na kutegemeana maisha ya kina kwa kila mjumbe ndani mwake. Aidha, skofu upali amebainisha, hata makanisa lazima yawe ya sura ya muungano wa familia, ambayo ni muhimu katika shughuli nzima ya kutimiza ufalme wa Mungu. Umefanyika mkutano mjini Roma katika makao makuu ya shirika la kaburi takatifu, uliofanyika kwa njia ya mtandao ukiongozwa na mada nchi takatifu na nchi za mashariki ya kati, matarajio mema ya wakati huu. Aliyeandaa mkutano huo ni Kardinali Ferdinando Filoni, mkuu wa shirika la ulinzi wa kaburi takatifu Yerusalemu katika muktadha wa sikukuu ya mama yetu wa Palestina tarehe 25 Oktoba, msimamizi wa shirika hilo akijibu maswali ya mwandishi wa Rai, msimamizi wa upatriaki wa Yerusalemu askofu mkuu Pierre Battista Pizzaballa ametazama hali halisi ya nchi za mashariki na kwamba watu wa Palestina bado wametengwa. Makubaliano kati ya Israeli na nchi farm za falme za uharabuni kwa kusaidiwa na Trump imebagua kwa mara nyingine tena zaidi wa Palestina. Masuala ya Israeli na Palestina yalikuwa tayari kwa kipindi, sio ajenda ya umma kimataifa. Wapalestina kwa muda mrefu wamebaguliwa. Pia masuala ya kipalestina yanaingia ndani ya mantiki ya mabadiliko ya nchi za mashariki, kwani hasa kuna suala la Lebanoni la Syria, uingiliaji wa Erdogan unaoonyesha wazi kabisa jinsi mali zote katika nchi za mashariki ya kati zilivyobadilika. Katika picha hii ngumu ya hali halisi ya nchi hizo, askofu mkuu Pisabala amebainisha swala ambalo linaweza kuleta suluhisho la watu wa nchi hizo mbili, na hasa ni katika mazungumzo ya amani na ambayo utafikiri ni magumu na utafikiri hakuna njia. Lakini wakati huo huo tujiulize, ni nini tunaweza kufanya, kwa sababu katika wakati huu mazungumzo kati ya sehemu zote mbili ndiyo njia mwafaka. Kuna haja ya kujenga imani kati ya watu hawa wawili ambao kwa sasa hakuna ukuta uliopo na unaogawanya pia ni ishara ya ukosefu wa matarajio na kuaminiana. Zinahitajika ishara kwamba kidogo kidogo inawezekana kujenga upya imani, na hii haitafanyika leo hata kesho. Inahitaji pia maono ya uongozi, taratibu, lakini tuanze upya kuzingatia mafundisho ya zamani pamoja na kushindwa kwa Oslo na mikataba mbalimbali mbali. Na hii itachukua muda <muchilio> Askofu mkuu Gabriel Giordano Kacha, mwakilishi wa kudumu wa Vatikani kwenye Umoja wa Mataifa, kwenye mkutano wa 75 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa uliofanyika Marekani, amesema kukomesha njaa kunafanikisha usalama wa chakula, kuboresha lishe na kukuza kilimo endelevu ndivyo vinabaki vipaumbele muhimu. Hata hivyo, kiongozi huyo amesema, akiashiria uhusiano mkubwa kati ya njaa na umaskini. Ya kwanza, kwa mjibu wake, amesema inaathiri vibaya, na ya pili ni athari kwa afya inayohusishwa na kiwango kikubwa cha ubora wa chakula ambao huathiri uwezo wa watu kujifunza na kufanya kazi. Kwa maana hiyo, Askofu mkuu amehimiza umaskini na njaa lazima vishughulikiwe pamoja, na kupitia njia kamili inayojumuisha masuala ya kiuchumi, maisha endelevu na ulinzi wa jamii. Sayari yetu inakabiliwa na uhusiano uliopotoka kati ya chakula na lishe. Kwani wakati mamilioni ya watu wanateseka na kufa kwa njaa ulimwenguni kote, kiukweli zipo tani za chakula ambazo hutupwa kila siku, kiasi kwamba mtu mmoja kati ya tisa hana uwezekano wa kupata chakula cha kila siku. Na kwa hiyo haitoshi, askofu mkuu amesema, kukutana binafsi na Yesu katika misa, katika Ekaristi. Mpendwa msikilizaji wa Vatican News, ninakukaribisha katika mwendelezo wa makala yetu kuhusu waraka wa kitume wa Evangeli Gaudium, yaani furaha ya Injili wa Baba Mtakatifu Francisco. Leo tunaanza na sura ya kwanza juu ya mabadiliko ya umisionari wa kanisa. Anewaletea makala hii ni mimi Padre Angelo Chikombe. Kuweka umisionari wa Yesu ndani kabisa ya moyo wa kanisa, kanisa umisionari kwa watu wote. Ndugu msikilizaji, Uinjilishaji hufanyika katika utii kwa mamlaka ya Yesu kuhusu misionari, basi nendeni mkawafanye mataifa yote kuwa wafuasi, mkiwabatiza kwa jina la Baba na la Mwana na la Roho Mtakatifu, mkiwafundisha kushika yote niliyo waamuru. Tunasoma hayo kutoka Injili ya Mtakatifu Matayo sura ya 28 aya 19 hadi ya 20. Ndugu msikilizaji Tunaona jinsi Kristo mfufuka anavyowatuma wafasi wake kuihubiri injili kila wakati na kila mahali ili imani kwake iweze kusambaa kwenye kila pembe ya dunia. Ndugu msikilizaji, kanisa linasonga mbele, neno la Mungu daima kuonyesha jinsi Mungu anavyowapa changamoto wale wanaomwamini waende mbele. Abrahamu alipokea wito wa kwenda kwenye nchi mpya. Musa alisikia wito wa Mungu, nenda, mimi ninakutuma naye akawaongoza watu kuelekea nchi ya ahadi. Kwa Yeremia, Mungu anasema wote ambao kwao na kutuma utakwenda. Katika siku zetu, amri ya Yesu ya kwenda kuwafanya wafuasi ni mwangwi katika mazingira yanayobadilika na changamoto mpya kwa kazi ya uinjilishaji ya kanisa. Nasi tunaitwa kushiriki kwenye huo misionari wa kwenda mbele. Ni lazima kila mkristo na kila jumuiya itambue njia ambayo Bwana mwenyewe anaionesha, lakini sisi sote tunatakiwa kutii wito wake kwenda mbele, kutoka kwenye nafasi yetu ya sasa ya starehe, ili kuifikia misho yote inayohitaji mwanga wa Injili. Furaha ya Injili inayohuisha jumuiya ya wafuasi ni furaha ya kimisionari. Wale wafuasi sabini na wawili walihisi furaha hiyo walipokuwa njiani wakirudi kutoka kwenye umisionari wao. Ndugu msikilizaji, Injili inaongea juu ya mbegu ambayo mara inapopandwa hukua yenyewe hata mkulima anapokuwa amelala. Ni lazima kanisa liukubali uhuru usiozuilika wa neno ambalo hutimiza kile linachokusudia kwa matashi yake lenyewe, kwa namna inavyoshinda hesabu yetu sisi na namna yetu ya kufikiria. Ukaribu wa kanisa kwa Yesu ni sehemu ya safari ya pamoja. Ushirika na umisionari vinaingiliana. Kimsingi, katika uaminifu kwa mfano wa Bwana, ni muhimu kabisa kwa kanisa la leo kwenda mbele na kuhubiri injili kwa wote. Kanisa linahubiri injili mahali pote kwa wakati wote, bila wasiwasi na bila kusita au kuogopa. Jumuiya inayoinjilisha Inajihusisha kwa maneno na kwa matendo katika maisha ya kila siku ya watu, inakutanisha umbali, inakuwa tayari kujidhihirisha na inakumbatia maisha ya mwanadamu, ikigusa mwili wa Kristo unaoteseka katika wengine. Kwa namna hiyo, wainjilishaji hujivika harufu ya kondoo na kondoo wanakuwa tayari kuisikia sauti yao. Hatimaye, jumuiya inayoinjilisha inakuwa imejaa furaha, inajua jinsi ya kufurahi daima. Ndugu msikilizaji, kazi ya uchungaji inahitaji mawasiliano. Baba Mtakatifu Francisco anakiri kwamba siku hizi nyaraka hazibui tena hamasa kama ilivyokuwa siku za nyuma, na kwamba zinasahaulika upesi. Hata hivyo, anataka kusisitiza kwamba jambo analojaribu kulieleza hapa ni la muhimu na linatoa mwongozo wa pamoja na matokeo nyeti. Ndugu msikilizaji, ni tumaini la Baba Mtakatifu kuwa jumuiya zote zitaweka juhudi iliyo ya lazima katika kuendelea kwenda kwenye njia ya uongofu wa kichungaji na kimisionari, ambavyo hauwezi kuacha mambo kama yalivyo sasa hivi. Ndugu msikilizaji, baba mtakatifu anaendelea kusema, kama kuna jambo linalostahili kutusumbua na kutatanisha dhamiri zetu ni ukweli kwamba kaka zetu na dada zetu wengi wanaishi bila kuwa na nguvu, mwanga na faraja inayotokana na urafiki na Yesu Kristo, bila kuwa na jumuiya ya imani ya kuwasaidia, bila maana na lengo katika maisha. Ndugu msikilizaji wa Radio Vatican, kwa siku ya leo, hayo ndiyo niliyo kuandalia. Ulikuwa nami padri Angelo Shikombe. <muchas> Karibu ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani katika tafakari a litujia neno la Mungu, Dominika ya 30 ya mwaka wa kanisa kipindi cha kawaida. Tunapokaribia mwisho wa mwaka wa kiliturujia wa kanisa, mama kanisa anatukumbusha namna tunavyopaswa kuishi hapa duniani, ili tuweze kuwa warithi wa uzima wa milele na namna iliyo njema ni kumpenda Mungu na jirani. Somo la kwanza kutoka kitabu cha Kutoka ni sehemu ya mkusanyo wa sheria zinazoeleza namna ya kuishi maisha ya mpendezayo Mungu. Naye Mungu anasema hivi: usimwonee mgeni wala kumtenda jeuri, usimtese mjane aliyefiwa na mumewe wala mtoto yatima. Ukiwatesa watu hao, nao wakanililia mimi, hakika yangu nitasikia kilio chao, na hasira yangu itawaka moto, nami nitawaua ninyi kwa upanga, na wake zenu watakuwa wajane na watoto wenu watakuwa mayatima. Ukimkopesha mtu aliye maskini, usiwe kwake mfano wa mwenye kumdai wala utamwandikia faida. Ikiwa wewe kwa njia yeyote wapokea nguo ya jirani yako rehani, lazima utamrudishia mbele ya jua kuchwa, maana hiyo nguo ni kifuniko chake, hiyo peke yake ni nguo ya ngozi yake. Je, atalalia nini? Mungu anauliza hivyo. Itakuwa hapo atakaponinilia mimi, nitasikia kilio chake, kwa kuwa mimi ni mwenye rehema. Ijapokuwa sheria ya Musa ilikataza kuchukua riba katika mali waliokopesha ndugu zao, lakini bado wapo waliowatoza riba ndugu zao. Watu masikini walinyonywa haki zao, wajane walinyang'anywa urithi wao na yatima waliuzwa na kuwa watumwa. Ndiyo maana Nehemia baadaye anawaeleza uhalisia huu akisema, ndipo kukatokea kilio kikuu cha watu na wake zao juu ya ndugu zao Wayahudi maana walikuwako watu waliosema sisi na wana zetu na binti zetu tu wengi, na tupate ngano tukale tukaishi. Tena walikuwapo wengine waliosema, tumeweka rehani mashamba yetu na mizabibu yetu na nyumba zetu, tupate ngano kwa sababu ya njaa. Tena walikuwepo wengine waliosema, tumepokea fedha ili kulipa kodi ya mfalme kwa kuweka rehani mashamba yetu na mizabibu yetu, lakini miili yetu ni kama miili ya ndugu zetu na watoto wetu kama watoto wao Kumbe tunawatia utumwani wana wetu na binti zetu kwa utumishi, na baadhi zetu wamekwisha kutiwa utumwani, wala hatuwezi kujiepusha na hayo, maana watu wengi wana mashamba yetu na mizabibu yetu. Nasi tujiulize mioyoni mwetu, uovu huu uliokuwepo nyakati za Nehemia na wakati wa Musa katika jamii zetu, je, haupo? Jumuiya zetu na familia zetu, je, hatuyaishi haya? Je, sisi nasi hatushiriki katika uovu huu? Basi tunaonywa tusishiriki katika uovu huu ili hasira ya Mungu isijewaka juu yetu, kwa maana kilio cha mtu masikini kinafika moja kwa moja mbele za Mwenyezi Mungu. Katika somo la pili la waraka wake wa kwanza kwa Watesalonike, Paulo anaeleza jinsi Watesalonike walivyoipokea Injili kwa furaha licha ya upinzani mwingi, hata wakapata sifa sehemu zote za Ugiriki. Paulo anasema kuwa wao wamekuwa kielelezo kwa watu wote waaminio, maana kutoka kwao neno la Mungu limevuma si katika Makedonia na Akaya tu, ila na kila mahali ambapo imani yao waliyo nayo kwa Mungu imeenea. Paulo anashuhudia kuwa Watesalonike walipomwongokea Mungu waliziacha sanamu zote ili kumtumikia Mungu aliye hai na wakweli wakiingojea hukumu ya mwisho wakiwa na furaha mioyoni mwao. Hivi ndivyo inavyopaswa kuwa kwa, kwa kila mbatizwa kumwongokea Mungu na kusubiri kwa matumaini hukumu ya mwisho kwa furaha kubwa, kama tukiishi amri hii ya upendo. Injili ilivyoandikwa na Mathayo inasimulia jinsi Mafarisayo walivyofanya shauri pamoja na kupanga kumwangamiza Yesu kwa kumuuliza swali la mtego kuhusu amri iliyokuu katika Torati, ili wapate mashtaka juu yake. Tukumbuke kuwa Mafarisayo walifundisha kuwa sheria zote 613 za Agano la Kale zina nguvu sawa kwani zote zimetoka kwa Mungu. Ni wazi kuwa Mungu kupitia Musa aliwapa Waisraeli amri kumi, lakini hadi ujio wa Kristu zilikuwepo amri 613 ambazo kati ya hizo amri 248 zilihimiza wanayopaswa kufanya wana wa Israeli na amri 365 zilitoa makatazo ya mambo ambayo hawapaswi kuyafanya. Kwa hali hii, maisha ya watu wa kawaida yalikuwa ni magumu sana. Ndiyo maana Yesu katika Injili ya Matayo sura ya 23 aya ya 4, anasema wao hufunga mizigo mizito na kuwatwika watu mabegani, wasitake wenyewe kuigusa hata kwa ncha ya kidole chao. Yesu anajibu swali aliloulizwa kuwa kumpenda Mungu na jirani ni msingi wa amri zote, tena amri zote hazina maana pasipo upendo. Yesu anachukua amri hizi zote 613 na kuzifanya kuwa moja kwa kuziunganisha katika amri ya kumpenda Mungu na jirani. Sehemu ya kwanza ya jibu la Yesu ni sehemu ya sala ya Yahudi iliyokuwa ni sehemu ya kukiri imani kwao, ijulikanayo kama Shema, sikiliza e Israeli. Watoto walifundishwa sala hii na kuisali mara mbili kwa siku, wakiibeba kifuani pao kama skapulari, na ilionekana kuwa ni kinga kwa wale walioivaa. Yesu ananukuu mstari wa kwanza wa sala hii unaosema: Sikiliza e Israeli, Bwana Mungu wako ni Mungu mmoja, nawe mpende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote na kwa roho yako yote na kwa akili zako zote. Kisha anaongeza sehemu muhimu katika amri hiyo, mpende jirani yako kama nafsi yako. Akamalizia akisema, katika amri hizi mbili hutegemea Torati yote na manabii. Kwa kuwa Wayahudi walifikiri jirani yao ni Myahudi, swali lililofuata lilikuwa, na jirani yangu ni nani? Ndipo hapo Kristu anapofundisha kuwa jirani yako ni mtu yeyote yule mhitaji, kwa kutoa mfano wa Msamaria Mwema. Kumbe kumpenda Mungu na jirani ni amri zilizo sawa kabisa. Hakuna anayeweza kumpenda Mungu kama ampendi jirani yake. Na kumpenda Mungu na jirani umekamilisha maandiko na kwa kufanya hivyo umekamilisha yote aliyoamuru Mungu katika ukamilifu wake, na unakuwa na uhakika wa kuingia katika ufalme wake na kushiriki uzima wa milele, na hii ndiyo furaha iliyokuu. Tutambue kuwa kumpenda jirani ni njia nyingine ya kumpenda Mungu. Amri hizi mbili ni nguzo na msingi wa maisha ya Mkristo. Ukivunja moja ya amri hizi mbili, umevunja amri zingine zote. Katika amri hizi mbili hutegemea torati yote na manabii yaani maandiko yote matakatifu. Kumbe ampendaye Mungu na jirani rohoni ametulia, ana amani, ana upendo na uhakika wa uzima wa milele. Mwishoni mwa maisha yake hapa duniani, Yesu aliwaalika wanafunzi wake kuweka maisha yao katika kiini cha upendo kwa Mungu na jirani. Tena akasema, hii ni amri mpya, na akufupisha mafundisho yake akisema, pendaneni kama mimi nilivyowapenda ninyi. Akasisitiza, mkipendana watu watawatambua kuwa mwanafunzi wangu. Kumbe upendo ni kitambulisho cha ufuasi wetu kwa Kristu. Mtume Paulo alielewa vizuri sana amri hii, ndiyo maana anainukuu katika barua yake kwa Warumi akisema: ikiwapo amri nyingine yoyote inajumlishwa katika neno hili, mpende jirani yako kama nafsi yako, Warumi kumi na tatu, aya ya tisa. Na katika barua yake kwa Wakorinto anaorodhesha sifa za upendo ambazo kila Mkristo anapaswa kuzivaa. Tukumbuke kuwa dini iliyo safi mbele ya Mungu Baba ni hii, kuwatazama yatima na wajane katika dhiki zao na kujilinda na dunia pasipo mawaa. Ndivyo anavyotwambia Yakobo katika barua yake sura ya kwanza aya ishirini na saba. Haya ni makundi dhaifu yasiyo na usalama, kilio chao cha sikika mbele za Mungu kama alivyosema katika somo la kwanza kuwa Atawatetea masikini na mafukara, atawashusha watesi katika hali ya utumwa kama wale wanaowatesa sisi. Nasi tunaelewa kinachotokea kwa wajane, yatima katika nyakati zetu, wanavyonyanyaswa, wananyang'anywa urithi wa wazazi wao, wanaishi maisha ya dhiki na utumwa. Masikini hana mtetezi ila Mungu. Tumeonywa kuwa tukiwatesa watu hawa katika neno lolote, Mungu atasikia kilio chao, hasira yake itawaka moto atawaua kwa upanga wake watesi hao ili nao wawe wajane na watoto wao wawe mayatima na matajiri masikini. Basi tufuate wosia watobiti akisema, wenye njaa wape baadhi ya chakula chako, walio uchi wape baadhi ya nguo zako, sawasawa na wingi wako utoe sadaka. Utoapo sadaka, jicho lako lisiwe na choyo. Tobiti sura ya 4 aya 16. Huu ndio upendo tunaopaswa kuwa nao kwa ndugu zetu ambao ndiyo kipimo cha maisha yetu ya Ukristu na cha hukumu ya mwisho. Tumsifu Yesu Kristu. Kutoka studio za radio Vatikani ni mimi Padri Pascali Irondo nam nam nam. Mpendwa wa msikilizaji wa radio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia kwa, kwa niaba ya Pade Angelo Shikombe naye Pade Paskali Iondo ni Sista Angelo Wezaro akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetur Iesus Christus.