Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Vatican News, tukiwa katika wiki ya kuombea umoja wa Kristo, sina budi kukukaribisheni kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Siku ya 54 ya upashanaji ya habari duniani mwaka 2020 inaongozwa na kauli mbiu ili uweze kusimulia na kufanya kumbukumbu kumbu, maisha ni historia. Kwa kujikita ndani ya historia tunaweza kupata sababu ya ujasiri wa kukabiliana na changamoto za maisha. Tangu mwanzo historia yetu inatishiwa, kwani katika historia ubaya unapitia. Papa Francisco katika ujumbe huo anafafanua juu ya thamani ya kusimulia historia yenye kujenga na siyo ya kuharibu. Katika mahubiri ya misa takatifu Ijumaa, tarehe 24 Januari elfu mbili na ishirini, Papa Francisco amekuwa na mtazamo dhidi ya wivu ambao unapelekea kuwahukumu vibaya wengine na hata kutokana na masingenyo na ambayo yanaua mwingine. Maombi ya Papa Francisco ni kwamba Bwana atupatie neema ya kutambua hayo kama ilivyokuwa kwa Sauli aliyetaka kumuua Daudi na katika toleo la wanawake wa kanisa duniani litolewalo kila mwezi tarehe ishirini na sita Januari gazeti la Osservatore Romano limetoa mahojiano kati ya Kardinali Joao Brazil de Avis mwenyekiti wa baraza la kipapa la mashirika ya kitawa na vyama vya kitume, na kusema kuwa Ulaya inapitia kipindi kigumu sana. Nyumba nyingi za kitawa zinafungwa na nyingi zimeachwa. Maisha ya kitawa yana mzizi wa nguvu sana, lakini haibainiki mapema kuwa mambo kadhaa katika maisha ya kitawa yanahitajika kubadilishwa na kwa sababu yamezeeka. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padri Richard Kashinje. Mwisho wa habari hizi, kama kila Ijumaa, utasikiliza tafakari la neno la Mungu linalo itwa kwako na Padre Pascali Iyondo. Ni Sista Angela Wezaula anakukaribisha. Papa Francisco katika ujumbe wake wa siku ya 54 ya upashanaji ya habari duniani kwa mwaka 2020 ambao unaongozwa na kauli mbiu, ili ninyi mpate kusimulia watoto wenu na wajukuu wenu, maisha ni historia iliyotolewa katika kitabu cha Kutoka sura ya kumi aya ya pili. Papa Francisco anasistizia umuhimu wa thamani ya mwanadamu katika kusimulia historia tangu mwanzo hadi mwisho wa maisha yake. Anaanza akisema Ujumbe wa mwaka huu ni mada ya kusimulia, kwa sababu anaamini kuwa ili tusiweze kupotea tunahitaji kupumua ukweli wa historia nzuri na sio za kuharibu, historia zinazosaidia kuota mizizi na nguvu ya kwenda mbele kwa pamoja. Katika mkanganyo wa sauti nyingi na ujumbe unaotuzunguka kuna haja ya simulizi ya kibinadamu ambayo itambue kutazama dunia na matukio yake kwa mtazamo wa ukarimu na ambayo isimulie sehemu yetu katika viumbe vyote vilivyo hai, historia ambayo inaonyesha msukano kama nyuzi zinazounganisha mmoja na mwingine. Papa Francisco anaandika, kwa asili ya mwanadamu ni wa kusimulia. Tangu tukiwa wadogo tunakuwa na njaa ya historia, na kama ilivyo njaa ya chakula. Historia iwe ya tamthilia, iwe ya riwaya, ya filamu, ya nyimbo au ya habari, na historia hizo zinaainisha maisha yetu, hata kama sisi hatutambui. Mara nyingi tunachagua ni jambo gani lenye haki au makosa kulingana na wahusika na historia ambazo tumechagua. Hadithi zinatufundisha, zinatuunda kukubali kwetu na mwenendo tunaweza kutusaidia kujua na kusema jinsi tulivyo. Mwanadamu sio pekee anayehitaji nguo za kujifunika utupu wake, lakini pia ni wa pekee anayehitaji kujielezea, kujivika tena historia ili kuhifadhi maisha yake binafsi hatutengenezi nguo tu, bali hata hadithi. Historia za kila wakati zina watengenezaji wake wa pamoja, katika muundo wa wenye ushujaa hata kila siku, na ambao ili kufuata ndoto zao lazima kukabiliana na hali ngumu, kupambana na ubaya, huku wakisukumwa na nguvu zinazowafanya wawe jasiri kwa njia ya upendo. Kwa kujikita ndani ya historia, Papa Francisco anamesema tunaweza kupata sababu ya ujasiri wa kukabiliana na changamoto ya maisha. Mwanadamu ni kiumbe cha hadithi kwa sababu yeye ni kiumbe wa kutengenezwa na ambaye anajigundua na kujitajirisha katika mshindio wa siku zake. Tangu mwanzo wa historia yetu inatishiwa, kwa sababu katika historia ubaya unapitia. Papa Francisco katika kipengele cha pili anafafanua kuhusu historia, akigusia kitabu cha Mwanzo anakumbusha, ikiwa ukila utakuwa kama Mungu. Majaribu ya nyoka yanaingia ndani ya mshindio wa historia, na ambalo ni fundo gumu la kufungua: ikiwa wewe utapata, ikiwa wewe utageuka utafikia. Ndizo sauti ambazo zinavuma hata leo hii kwa kile kiitwacho storytelling kwa malengo binafsi ya kutumia, amebainisha Papa Francisco. Na historia ngapi tunajuzwa na kutuaminisha kuwa ili uweze kuwa na furaha unahitaji kuwa navyo au kumiliki na kutumia hovyo. Na karibu hatutambui jinsi gani tulivyo na tamaa ya kuwa na mazungumzo mengi na masengenyo. Je, ni vurugu ngapi na ulagai wa kutaka kutumia hovyo mara nyingi wafanyakazi wa, wa mawasiliano? Badala ya kutengeneza simulizi za kujenga na ambazo zinaunganisha pamoja kijamii na zile za kiungo cha utamaduni, wanazalisha simulizi za kuharibu na kuchochea. Na hizo haziunganishi, bali zinakata nyuzi za kuweza kuishi kwa pamoja. Anatoa mifano kwamba, na hii ni katika kuweka pamoja habari ambazo hazina uhakika, kurudia rudia hotuba zisizo na maana na ushawishi wa kugushi huku wakizidi kuchochea na matangazo ya chuki. Hawa kwa hakika hawasiuki historia za kibinadamu, bali wanavua hadhi ya mtu. Lakini historia zinazotumiwa kwa lengo binafsi na zenye madaraka, maisha yake ni mafupi. Historia njema ina uwezo wa kwenda nje ya mipaka katika nafasi na katika wakati, licha ya umbali wa sasa, lakini maisha bado yanamwilishwa katika nyakati ambazo tendo la kugushi kwa habari kuendelea kujitokeza zaidi hadi kufikia nguzo ya kina. Papa Francisco anasema kuna haja ya kuwa na hekima ili kupokea na kuunda historia nzuri za kweli na njema. Kuna haja ya kuwa na ujasiri wa kusukuma zile za uongo na mbaya sana. Kuna haja ya kuwa na uvumilivu na kufanya mang'amzi ili kugundua historia ambazo zinasaidia kutopoteza ule uzi kati ya zile zinazochanika leo hii historia ambayo inaweza kuleta mwanga wa kweli kwa kile ambacho kinaonyesha sisi ni nani na mashujaa wanaodharauliwa kila siku. Andiko takatifu ni historia kati ya historia nyingi. Je, ni matukio mangapi na watu ambayo yanatuwakilisha? Hii inajionyesha wazi kwa tangu mwanzo, Mungu ni muumbaji na wakati huo huo ni msimliaji. Yeye kwa hakika alitangaza neno lake na mambo yote yaliyomo kwa njia ya kusimlia. Mungu aliweka vitu vyote katika maisha, na hatimaye akaumba mtu na mwisho mwanamke, kama watu wake wa karibu na walio huru wa kutunga historia pamoja na yeye. Katika Zaburi mwanadamu anasimulia juu ya muumbaji na kusema: maana wewe ndiye uliyeniumba mtima wangu, uliniunga tumboni mwa mama yangu. Nitakushukuru kwa kuwa nimeumbwa kwa jinsi ya ajabu na ya kutisha. Matendo yako ni ya ajabu, na nafsi yangu yajua sana. Mifupa yangu haikusitirika kwako nilipoumbwa kwa sili, nilipoungwa kwa ustadi pande za chini za nchi. Papa Francisco anaandika, maisha tuliyopewa kama zawadi ni mwaliko wa kuendelea kusuka yale maajabu ya jinsi gani sisi tulivyo. Kwa maana hiyo, Biblia ni historia kubwa ya upendo kati ya Mungu na binadamu. Katika kiini chake kuna Yesu. Historia yake inapelekea ule utimilifu wa upendo wa Mungu kwa binadamu na wakati huo huo ni historia ya binadamu kwa ajili ya Mungu. Hali kadhalika anasema mtu atakuwa hivyo kizazi hadi kizazi katika kusimulia na kufanya kumbukumbu kumbu kwa matukio muhimu ya historia, katikati ya historia nyingi zenye uwezo wa kuwasilisha maana ya kila ambacho kilitokea. Aidha, akiendelea anabainisha Ujumbe huu umetolewa katika kitabu cha Kutoka, ambacho simulizi ya Biblia msingi inatazama Mungu akiingilia kati katika historia ya watu wake. Kwa hakika, wana wa Israeli waliokuwa ni watumwa walimlilia yeye na Mungu akasikiliza na kuwakumbuka. Mungu anakumbuka hadi zake na Ibrahimu, Isaka na Yakobo. Mungu alitazama hali ya Waisraeli na kuwakumbuka kutoka katika kumbukumbu kumbu ya Mungu inatokea uhuru dhidi ya kukandamizwa na uhuru unakuja kwa njia ya ishara na miujiza, na ndiyo kiini ambacho Bwana anamkabidhi Musa maana ya ishara hizo, kwamba ili waweze kusimulia na kufanya kumbukumbu kumbu: nawe upate kusema masikioni mwa mwanao na masikioni mwa mjukuu wako ni mambo gani niliyotenda juu ya Misri na ishara zangu nilizozifanya kati yao, ili mpate kujua ya kuwa mimi ndimi Bwana. Soma katika kitabu cha Kumbukumbu sura ya kumi, aya ya pili. Uzoefu wa kutoka unatufundisha kuwa utambuzi wa Mungu unajifafanua hasa kwa kusimulia kuanzia kizazi hadi kizazi kama yeye anavyoendelea kuwapo. Mungu wa maisha anajifafanua kwa njia ya maisha. Yesu mwenyewe alikuwa anazungumza juu ya Mungu si kwa hotuba zisizo na mshiko, bali kwa kutumia mifano na hadithi ambazo zilitolewa na kugusa maisha ya kila siku. Maisha hapa ndiyo yanafanywa na historia na baadaye katika kusikiliza. Historia inakuwa maisha. Simulizi hile inaingia katika maisha ya yule anayesikiliza na kumbadili. Hata Injili si kwa bahati mbaya ni kama simulizi. Wakati inatufahamisha kuhusu Yesu, inatuunda pia kwa Yesu na kutufananisha naye. Injili inataka wasomaji waweze kushiriki imani ileile ile, ili kushirikishana maisha hayo hayo. Injili ya Yohane inatueleza kuwa msimuliaji wa dhati ni Neno na ambaye alijifanya kuwa msimuliaji, yaani mwana wa pekee wa mzao wake wa kwanza, na ambaye ndiye Mungu aliye katika kifua cha Baba, ndiye yeye aliyesimulia. Papa Francisco anasema ametumia neno kusimulia kwa sababu asili ya neno hilo inaweza kutafsiriwa kama tokeo na kusimulia. Mungu yeye binafsi anajikita ndani ya ubinadamu wetu, kwa kutupatia namna hii mpya ya kusukwa katika historia zetu. Aidha anasema, kwa njia ya Roho Mtakatifu anaifikisha historia hata ile inayosaulika na ambayo inaweza kuzaliwa kazi nzuri na kuwa kiini cha Injili. Kwa hili anataja baadhi ya historia ambazo zimekuwepo kwa njia ya kukutana kwa dhati na uhuru wa Mungu na ule wa mwanadamu. Kwa mfano kuanzia muungano wa Mtakatifu Agostino hadi wa ndugu Karamazov, anawaalika wote kusoma historia za watakatifu na kushirikishana zile historia zenye manukato ya Injili na ambazo kila mmoja anazitambua. Kusimulia historia zetu Mungu sio kwa bure, kwa sababu hakuna anayepotea katika uwanja huu wa dunia na historia ya kila mmoja imefunguliwa wazi na yenye uwezo wa kubadilisha, anasema Papa. Kwa njia hiyo, anabainisha hata tunaposimulia mabaya tunaweza kukutana na wema na kumpatia nafasi. Ujumbe wa papa unahitimishwa kwa sara ya Bikira Maria ili aweze kusikiliza historia zetu na kuzilinda Akiangaziwa na sura ya Bikira Maria anayefungua mafundo, akiwa na maana ya maisha yetu yaliyojaa mafundo na ili atusaidie kujenga historia ya amani na ya wakati endelevu najaribiwa mara nyingi na wivu sana, ambao unatupelekea kuwa hukumu wengine vibaya na kuleta migongano ndani ya familia, mitaani na katika nafasi za kazi. Hii ni mbegu ya vita, masengenyo ambayo awali ya yote yanaua anayetoa na hata kwa wengine, lakini ukifikiria vizuri mambo hayo yanaishia kama povu la sabuni. Ndivyo Papa Francisco ametafakari katika misa takatifu Ijumaa tarehe 24 Januari elfu mbili na ishirini katika kanisa la Mtakatifu Mata mjini Vatikani, ambapo mada kuu ya wivu imetokana na mfalme Sauli kutaka kumuua Daudi. Papa Francisco amekumbusha wivu wa mfalme kama unavyojieleza katika kitabu cha kwanza cha Nabii Samueli inazaliwa kutokana na ushindi wa kijana, ambapo Sauli aliwaua maadui elfu moja na Daudi elfu kumi. Kwa maana hiyo, Sauli anatafuta jeshi lake na kwenda kumuua Daudi. Wivu ni uhalifu mkubwa ambao unatafuta daima kuua, anasema Papa. Je, ni nani anasema ndio, mimi ni mwenye wivu lakini siyo muuaji? Lakini kumbuka kuwa kuendelea kuwa na wivu unaishia vibaya na unaweza kufikia kuua kwa urahisi kwa njia ya mdomo na masengenyo. Masengenyo na wivu havina uwezo wa kutazama ukweli, badala yake ni kuzidishwa kwa nguvu na kufunga macho. Na kwa njia hiyo, Sauli akawa na wivu sana hadi kufikia katika kutaka kumuua Daudi aliyefikiria ni adui wake. Hata sisi tunaposhikwa na wivu na chuki, lazima tujiulize ni kwa nini na hatimaye kuomba neema ya Mungu aweze kutuepusha nayo. Uokovu wa Sauli ulitokana na upendo wa Mungu, amekumbusha papa na ambaye alikuwa amemwambia kama hata ti angemwondolea falme, lakini alikuwa anampenda. Kwa maana hiyo alimpatia neema hii yote. papa anasimulia ni kwa jinsi gani Sauli aliingia ndani kujificha mahali ambapo Daudi tayari alikuwa umo ndani. Hata hivyo, maaskari wenzake walimwambia Daudi atumie nafasi hiyo kumuua mfalme Sauli, lakini yeye alikataa kuwa haweze kumdhuru aliye na mpako wa Bwana. Hii kwa hakika inaonyesha umakini na utambuzi wa Daudi kulinganisha na mwenye wivu na muuaji mkuu Sauli, na hiyo inajionyesha kwa ukimya. Alikata kipande kidogo cha vazi lake la kifalme na kuondoka nacho, na Daudi mara baada ya kutoka nje alimwita Sauli, e bwana wangu, hata kama unataka kuniua. Vilevile Daudi alimuuliza kwa nini anapenda kusikiliza sauti ambazo zinasema Daudi anamtakia mabaya kwa hakika alimfanya atazame kile kipande na kumweleza kwamba angemuua lakini akufanya hivyo, na kwa namna hiyo povu la sabuni ya wivu lina pasuka la Sauli na kutambua Daudi kama mwanaye na kurudia hali halisi akisema: wewe u mwenye haki kuliko mimi, maana wewe umenitendea mema na mimi nimekutendea mabaya. Hii ni neema, anasema Papa, ikiwa mwenye wivu atajikuta mbele ya hali halisi na kulia kwa sababu ya uivu wake. Na kwa maana hiyo, anawaalika waamini wote kutazama ndani mwao binafsi kama kuna mdudu wa wivu na ambaye anakuwa kwa sababu ya wivu, basi aweze kumwondoa. Ni lazima kulinda mioyo yetu dhidi ya ugonjwa huu mbaya na ambao unafanya kukua kwa povu la sabuni, lakini ambalo halina mshiko, maana hatima yake itaishia pabaya. Tuwe makini, papa anasema, iwapo tunahisi ndani kuwa na wivu na kujiuliza ni kwa nini tunahisi hivyo, tuepukane na masengenyo na kufikiria vibaya wengine. Tuombe Bwana neema ya kuwa na moyo ulio wazi kama ule wa Daudi, moyo wazi ambao unatafuta haki tu na kutafuta amani, moyo wa upendo, moyo ambao hautaki kuua yoyote kwa sababu ya chuki na wivu unaoua. Burnout ni dalili ya mfadhaiko wa kazi unaoathiri watawa wengi, ni taarifa iliyotolewa katika makala ya wanawake wa kanisa duniani iliyotolewa katika gazeti la Osservatore Romano tarehe 26 Januari elfu mbili na ishirini ambalo inajikita katika mada ya maisha ya watawa. Muungano wa mashirika ya kitawa wa mama wakuu kimataifa wamejadili juu ya matatizo katika mkutano uliofanyika mjini Roma hivi karibuni na kuamua kuunda tume ya miaka mitatu mitatu kwa ajili ya utunzaji wa watu, kwa kesi hii watawa, kwa ushirikiano wa muungano huu wa mama wakuu. Naye Sista Mary Longry, mtawa kutoka Australia na mtaalamu wa kisaikolojia na ambaye aliongoza mkutano huo, amesema, lengo letu ni kujenga jumuiya yenye ujasiri. Sio lazima tujiwekee mipaka ya kuingilia kati ya kesi hiyo kibinafsi lakini tujifikirie ndani ya mfumo wa kiikolojia. Kutengana kijinsia ni mojawapo ya fundo ambalo lazima tujiulize kinachotokea katika kanisa letu na nchi ambayo tunatoa huduma kuhusiana na matatizo ya maisha ya kitawa kwa wanawake, hasa kuhusiana na upungufu wa miito, makonventi yanayofungwa, unyanyasaji wa kijinsia na mamlaka ya nguvu katika usimamizi wa mali uzito wa miundo ya majengo ambayo wakati mwingine bado yanaongozwa kama karne zilizopita. Makala ya wanawake wa Kanisa amehojiana na Kardinali Joao Braz De Aviz, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Mashirika ya Kitawa na Vyama vya Kitume, na kusema, Ulaya inapitia katika kipindi kigumu sana. Nyumba nyingi za kitawa zimefungwa na nyingi zimeachwa. Maisha ya kitawa yana mzizi wa nguvu sana, lakini hadi sasa haikubainika mapema kuwa Mambo kadhaa ya watawa yanahitaji kubadilishwa na kwa sababu yamezeeka; mafunzo awali ya yote, na baadaye usimamizi wa kindugu, na mwisho uhusiano kati ya mamlaka na utii. Katika barua iliyotolewa tarehe 17 mwezi wa kwanza mwaka 2020 na, na baraza la walei la Bolivia ambalo ndiyo kiungo cha kanisa kinachowakilisha waamini wote nchini humo inathibitisha juu ya jitihada za kuunga mkono na kutetea amani na umoja nchini Bolivia. Ni wakati mgumu ambapo raisi Evo Morales anamaliza muda wake wa uongozi na kwamba mwezi wa tano mwaka kesho utafanyika uchaguzi mwingine wa rais. Barua hiyo inaeleza wasiwasi juu ya hali inayoongezeka ya mzozo unaotokea katika nchi hiyo, na kuhimiza kudumisha utulivu na amani kati ya sekta mbalimbali mbali za kitaifa. Rejea hiyo ilitolewa ikimuhusu rais wa zamani Morales, ambaye kutoka nchi jirani ya Argentina ambapo alihamia kwa majuma machache baada ya kutumia sehemu ya kwanza ya uhamisho huo huko Meksiko. Ametoa taarifa hiyo hivi karibuni inayoonyesha kukua kwa vita ya kweli ya waasi katika eneo la Bolivia. Kutoka studio za Vatican News ni mimi Padre Richard Kashinje. Na na, karibu ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani katika tafakari yalitujia, neno la Mungu Dominika ya tatu ya mwaka A wa kanisa, kipindi cha kawaida Kuanzia mwaka huu kanisa katika liturujia, Dominika hii ya tatu ya kila mwaka, kanisa linaanza kuadhimisha Dominika ya Neno la Mungu kama alivyoagiza Baba Mtakatifu Francisco katika barua yake ya kichungaji Aperuit Ilisi ambayo Baba Mtakatifu anawaalika waamini wote kulisoma na kulitafakari neno la Mungu kwa kina na kulifanya ndiyo taa ya maisha yao. Katika masomo ya dominika hii, bwana wetu Yesu Kristu anaanza rasmi kazi yake kutangaza ya kutangaza habari njema ya ufalme wa Mungu kwa watu, na anawaita wafuasi wake wanne mwanzoni tu mwa utume wake. Katika somo la kwanza, Mungu kupitia kinywa cha Nabii Isaya anaahidi kuwakomboa na kuwaletea ufalume wa amani na furaha tele wa Israeli waliokuwa utumwani mwa Waashuru akisema, wa watu wale waliokwenda katika giza wameona nuru kuu, wale waliokaa katika nchi ya uvuli wa mauti nuru imewaangaza. Mtume Paulo katika somo la pili la waraka wake wa kwanza kwa Wakorinto anatushauri tusitengane kwa sababu ya Injili, kwani sote tuna imani moja na ubatizo mmoja. Kini cha imani yetu ni msalaba wake Kristu na kini cha dini yetu ni Kristu peke yake Tusiwe na fitina kwa ajili ya imani au kwa kufuata wahubiri, kwani hakuna mhubiri ambaye alisulubiwa kwa ajili yetu na hatukubatizwa kwa jina la mhubiri yoyote, bali tumekombolewa kwa msalaba wa Kristu na tumebatizwa kwa jina la Kristu. Katika Injili, mwinjili Matayo anaeleza kwamba Yesu baada ya kutangazwa na kutambulishwa hadharani na Yohane Mbatizaji kuwa ni mwana wa Mungu, masiha na mwanakondoo wa Mungu aondoaye dhambi za ulimwengu, naye Yohane Mbatizaji akiwa amefungwa gerezani alianza kazi yake ya ukombozi kwa kuhubiri habari njema na juu ya ufalume wa Mungu, akitangaza kutimia kwa utabiri wa nabii Isaya tuliohusikia katika somo la kwanza. Ujumbe wa Kristu uko wazi: tubuni, kwa maana ufalume wa mbinguni umekaribia. Yesu aliponya ugonjwa na udhaifu wa kila namna katika watu na kuwaita wanafunzi wake wa kwanza: Simoni Petro, Andrea, Yakobo na Yohane wana wa Zebedayo, wote wakiwa wavuvi wa samaki Kuhubiri kwa Yesu kunaanza katika mkoa wa Galilaya ili kutimiza utabiri wa nabii Isaya ya kwamba nchi ya Zabuloni na Neftali zitaona mwanga mkuu. Kihistoria, Zabuloni na Neftali ni makabila mawili ya Waisraeli yaliyoishi katika eneo la mji wa Kapernaumu kando kando ya ziwa la Galilaya. Wakati wa Yesu mkoa wa Galilaya ulikuwa na watu mchanganyiko, Wayahudi pamoja na watu wa mataifa mengine. Sababu ya mchanganyiko huu kwanza ni utumwa ambao wayahudi walitolewa na kuwekwa watu wa mataifa mengine. Pili ni ukoloni wa Kirumi ambapo askari wengi waliishi huko, mfano wa jemedari aliyemuomba Yesu amponye wa mtumishi wake. Tatu, Kapernaumu ulikuwa ni mji uliochangamka sana kibiashara na kuwa na wasomi wengi, hata upinzani mkubwa ulitoka huko na ndiyo waliokuwa wanapanga mapinduzi. Na hivi athari za kutoka nje zilizipenya katika fani mbalimbali mbali za maisha ya Wayahudi, na hivi walikaa katika giza, maisha mabaya na mabovu yaliyodekeza starehe na yasiyompendeza Mungu. Yesu anaanza kuhubiri akisema na kukazia kile kile alichohubiri Yohani Mbatizaji mkoani Yudea, tubuni kwa maana ufalme wa Mungu umekaribia. Yesu pia anawachagua wanafunzi wake wa kwanza ili waje waendeleze kazi ya kuhubiri habari njema ya, ya ufalme wa Mungu. Aliwaita wavuvi wa samaki ili wafanye kuwa wavuvi wa watu. Kwa nini Yesu anawachagua wavuvi, watu wa kawaida na wenye kipato cha kawaida, sio wasomi kama marabi na waandishi, kuwa wanafunzi wake? Mhubiri anapaswa kuwa na subira, uvumilivu, ushupavu na ujasiri, busara na hekima. Sifa hizi ni za wavuvi. Mvuvi lazima awe na busara na hekima ya kujua wapi na lini atupe jarife lake. Hivi akili na mtazamo huu hata mhubiri wa neno la Mungu anapaswa kuwa nao, aone ni lini na wakati gani watu wataupokea ukweli na wakati ambapo hawataupokea kile anachohubiri. Mvuvi lazima awe shupavu katika kupambana na mazingira magumu ya majini kama vile mawimbi, hata wanyama wakali kama mamba. Hivyo ndivyo mhubiri anavyopaswa kuwa, kwani atapambana na hatari nyingi na hata kuhatarisha maisha yake kwa kuwaambia watu ukweli. Mvuvi lazima awe na sifa ya kutokata tamaa, kwani katika uvuvi kuna kupata na kukosa. Kwa hivyo akikosa, akusanye nguvu za kesho. Ndivyo anavyopaswa kuwa mhubiri. Hivi si kwa bahati mbaya Yesu kuwaita wavuvi wa samaki na kuwafanya wahubiri wa neno lake. Kwa Wayahudi bahari ilitazamwa kama sehemu ya hatari, ya maajabu ya kutisha, na makazi ya mashetani, magonjwa na nguvu zozote zile ambazo ni hatari kwa binadamu. Hivi kumtoa mtu katika bahari lilikuwa ni tendo la kijasiri la upendo mkubwa na la kujisadaka. Hivyo kuitwa kuwa mvuvi wa watu sio kuwalaghai watu kwa maneno matamu, kuwavuta watu kwa miujiza au kwa kunena kwa lugha, bali ni kuwatoa na kuwakwamua watu kutoka katika nguvu za uovu ulio kama dhoruba na mawimbi makali na kuwakumbatia kwa upendo. Nifuateni, nami nitawafanya kuwa wavuvi wa watu sio, si tayari, bali ni utume na mwito kwa kila Mkristo. Utume wa kuleta mwanga wa Kristo utawale duniani ni kupeleka imani pale palipo na mashaka, tumaini penye woga, nguvu na imara penye udhaifu, furaha penye majonzi na huzuni. Huu ni utume, sio tu kwa mitume, maaskofu, mapadi na mashemasi, bali ni kwa wote waliobatizwa. Kila mbatizwa anapaswa kuwa sababu ya furaha, amani na matumaini kwa wengine. Kila mtu anapaswa aishi maisha aliyochagua kwa hiari yake. Kama ni kuoa, oa kabisa, uwe baba mwema au mama mwema. Kama umechagua kuwa mwalimu, daktari, dereva, mbunge, waziri au mtaalamu wa aina yeyote ile, kuwa hivyo ulivyo na ufanye unavyopaswa kufanya kwa upendo kabisa na moyo mwema. Ukitaka kutokuwa basi, chagua maisha hayo na kuwa hivyo. Ukitaka usiolewe uwe mtawa, basi kuwa mtawa kweli kweli, na kama unataka kuwa padri, basi uwe padri kweli kweli. Mahatima Gandi aliwahi kusema, kama wakristo wangeishi na kushika kiaminifu mafundisho ya Yesu Kristu, dunia hii ingejaa amani, upendo na hakungekuwa na sababu ya kuwepo dini na madhehebu yote haya, na hata mimi Mahatima Gandi ningekuwa Mkristo. Kwa hivi tunashindwa kuwavua watu kwa sababu ya kuishi mafundisho ya Yesu nusunusu. Kwa hakika tungeishi na kushika kiaminifu mafundisho ya bwana wetu Yesu Kristo, watu wangevutiwa na kuyafuata. Tuombe neema za Mungu ili tujazwe karama za mvuvi, karama za ujasiri, subira, uvumilivu, kutokata tamaa, busara na hekima, zitusaidie kuitika kwa moyo na nguvu zote mwito huu wa Kristo: nifuateni nami nitawafanya kuwa wavuvi wa watu. Tumsifu Yesu Kristo, kutoka studio za Radio Vatikani, ni mimi Padri Pascali Irondo. Nam, mpendwa nam, nam, msikilizaji wa Vatican News tukiwa katika mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia, hatuna budi kukusitizia kuomba pamoja nasi katika kuombea umoja wa Wakristo. Kwa niaba ya Pade Richard Kashinje naye Pade Pascali Irondo, ni mimi Sisangela Rusaura nikikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus.