Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, karibu katika tafakari ya neno la Mungu katika Dominika ya kumi na saba ya mwaka be wa Kanisa. Baba Mtakatifu Francisco ameanzisha siku ya wazee na wajukuu duniani inayoadhimishwa na mama Kanisa Jumapili tarehe 25 Julai 2021. Ujumbe wa Baba Mtakatifu katika maadhimisho haya unanogeshwa na kauli mbiu unatazama mimi nipo pamoja nanyi siku zote, sehemu ya Injili kama ilivyoandikwa na Mathayo sura ya ishirini na nane mstari wa ishirini. Wazee ni amana na utajiri wa jamii. Wao ni watunzaji wa mapokeo hai na wanayo mizizi ya jamii wazee wanapaswa kuharithisha vijana wa kizazi kipya imani na mang'amuzi ya maisha. Inapendeza ikiwa kama wazee watakutana wajuku na wajukuu wao ili kuendeleza mana na utajiri unaofumbatwa katika maisha. Inasikitisha kuona kwamba mara nyingi wazee wanasahauliwa sana katika jamii. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja anasema, siku ya wazee na wajukuu duniani ni fursa kwa mababu, mabibi na wajukuu wao kudemka, kwani maisha yatakamatao upweke hasi janga la ugonjwa wa virusi vya korona uviko 19, faraja kutoka kwa vijana na kwamba mwenyezi Mungu daima yuko pamoja na waja wake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika dominika hii dhamira kuu katika masomo ya husu mamlaka na weza wa kimungu unaojidhihirisha katika matendo ya huruma na wema kwa watu masomo yanatutafakarisha ya kwamba mamlaka na uweza wa Mwenyezi Mungu haviko katika matumizi ya mabavu na nguvu, bali vinajidhihirisha katika matendo mema, matendo ya ukarimu, matendo ya huruma na huduma kwa watu wake. Watu wanavutwa kwa Mungu kwa njia ya matendo yake ya huruma na upendo kwao. Mungu Mwenyezi ni Mungu anayewaleta watu wake pamoja. <tune> Somo katika kitabu cha pili cha Wafalme. Alija mtu kutoka bal shalisha, akamletea mtu wa Mungu chakula cha malimbuko, mikate ishirini ya shayiri na masuke mabichi ya ngano guniani. Akasema, uwape watu ili wale. Na mtumishi wake akasema, je, niwaandikie hiki watu mia? Lakini akasema uwape watu ili wale, kwa kuwa Bwana asema hivi, watakula na kusaza. Basi akawaandikia nao wakala wakasaza, sawasawa na neno la Bwana. Neno la Bwana. <mulia> Somo katika Injili ilivyoandikwa na Yohane. Yesu alikwenda zake ng'ambo ya bahari ya Galilaya, nayo ndiyo Tiberiya, na mkutano mkuu wakamfuata kwa sababu aliziona ishara alizowafanyia wagonjwa. Naye Yesu akakweya mlimani akaketi huko pamoja na wanafunzi wake. Na Pasaka, sikukuu ya Wayahudi, ilikuwa karibu. Basi Yesu alipoinua macho yake akaona mkutano mkuu wanakuja kwake, alimwambia Filipo, Tununue wapi mikate ili hawa wapate kula? Na hilo alilinena ili kumjaribu, kwa maana alijua mwenyewe atakalotenda. Filipo akamjibu, mikate ya dinari mia mbili haiwatoshi kila mmoja apate kidogo tu. Wanafunzi wake mmojawapo, Andrea nduguye Simoni Petro, akawaambia, yupo hapa mtoto yuna mikate mitano ya shairi na samaki wawili lakini hivi ni nini kwa watu wengi kama hawa? Yesu akasema waketisheni watu. Na mahali pale palikuwa na majani tele. Basi watu waume wakaketi, wapata elfu tano jumla yao. Basi Yesu akaitwaa ile mikate, akashukuru, akawagawia walioketi, na kadhalika katika wale samaki kwa kadiri walivyotaka. Nao waliposhiba, aliwaambia wanafunzi wake Kusanyeni vipande vilivyobaki, kisipotee chochote. Basi wakavikusanya wakajaza vikapu kumi na viwili vipande vya mikate mitano ya shairi vilivyowabakia wale waliokula. Basi watu wale walipoiona ishara aliyoifanya walisema hakika huyu ni nabii yule ajaye ulimwenguni. Kisha Yesu hali ya kitambua ya kuwa walitaka kuja kumshika ili wamfanye mfalme, akajitenga akaenda tena mlimani yeye peke yake. Neno la Bwana. Msikilizaji wa redio Vatikani, katika somo la kwanza nabii Elisha anashirikisha kwa watu chakula alichopokea kama zawadi, na kwa tendo hilo la ukarimu alitendalo Mwenyezi Mungu anaweka baraka yake na kudhihirisha uweza wake. Hicho kidogo alichokitoa nabii kinafanywa kuwa kikubwa na chenye kutoshereza mahitaji ya watu kwa mikate ishirini anawalisha watu mia moja. Nabii anafanikiwa katika hili kwa sababu anaongozwa na imani kwa mwenyezi Mungu asiyeshindwa na jambo, na pia anaongozwa na nia njema ya kutenda jema kwa watu wa Mungu. Katika somo la pili, mtume Paulo anahimiza umoja wa pasao wana wa Mungu. Huu ni umoja ambao ni tunda la ubatizo waliopokea kwa njia ya imani katika Mungu mmoja aliye baba wawote. Aidha, mtume Paulo anakumbusha ya kwamba kwa njia ya ubatizo wamefanyika kuwa wana wa Mungu wanaoitwa kuwa watakatifu, wamepokea wajibu wa kutekeleza na wanapasika kuenenda kadiri ya wito wao, ili kuweza kuufikia umoja ambao mtume Paulo anausisitiza. Wanapasika kuishi maisha ya fadhila kama vile upendo, ukarimu na upole. Fadhila hizi ni kielelezo cha uwepo, uweza na mamlaka ya Mungu anayefanya kazi kati yao. Katika Injili Yesu anaona huruma kwa watu wake na anatenda muujiza na kuwalisha watu zaidi ya elfu tano akidhihirisha mamlaka yake na uweza wake wa Kimungu. Kile kilichotendwa na nabii Elisha katika Agano la Kale kinafanyika tena na Yesu Kristo katika Agano Jipya kwa kiwango kikubwa zaidi. Yesu anawalisha watu elfu tano kwa mikate mitano na samaki wawili tu. Muujiza huu, mbali na kushibisha njaa ya mwili, unawaandaa watu kwa kupokea chakula kitakachoshibisha njaa ya kiroho. Anatulisha kwa neno lake na kwa Ekaristi takatifu ambayo ni uwepo halisi wa Yesu mwenyewe katika maumbo ya mkate na divai, ni mwili na damu yake azizi. Ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani, sisi sote ni wahitaji na tunao watu wenye shida na mahitaji makubwa zaidi yetu. Tunawiwa kushughulikia mahitaji yao msingi. Tunaiga mfano wa nabii Elisha na kielelezo bora cha upendo na ukarimu kutoka kwa Kristo Yesu ambaye anawaonea watu horoma na kuwalisha chakula. Wako wengi wenye kuhitaji horoma na ukarimu wetu. Ni wajibu wa Kikristo kuwahudumia wengine na kuwasaidia katika mahitaji yao msingi. Sisi tulio wafuasi wa Kristo tunapasika kuiga mfano huo wa Kristo mwenyewe ambaye daima ya kushughulikia mahitaji ya watu wake. Kwa kufanya hivyo tunamshuhudia Kristo Yesu na kumfanya awepo kati ya waja wake. Aidha, liturujia neno la Mungu Jumapili ya kumi na saba ya kipindi cha mwaka bei wa kanisa inatukumbusha kwamba hakuna kilicho kidogo kwa Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu ni mwenye enzi na mweza wa yote, anao uwezo wa kugeuza kilicho kidogo na pungufu machoni pa mwanadamu na kukifanya kikubwa na chenye kutosheleza, anao uwezo wa kukipa thamani kile ambacho ni duni, anao uwezo wa kukiinua kilicho chini na kukiweka mahala pa juu zaidi. Mwenyezi Mungu anao uwezo wa kukiheshimisha kilichodharaulika. Mikate mitano na samaki wawili ni kidogo machoni pa mwanadamu kuweza kulisha watu zaidi ya elfu tano, lakini hicho hicho ni kikubwa sana kwa Mwenyezi Mungu asiyeshindwa kitu. Kwa moyo wa shukrani, tuwekeze tulivyo navyo kwa Mungu, naye atavibariki sana. Tunapotafakari ujumbe wa neno la Mungu katika dominika hii, tunakumbushwa pia juu ya nguvu ya ukarimu. Tendo lako dogo la ukarimu lina uwezo wa kuweka tabasamu katika nyuso za wengine. Furaha yetu inatimia pale ambapo tunakuwa sababu ya furaha kwa wengine. Tusiruhusu uchoyo na ubinafsi vikatuelemea. Tuwe wakarimu na tujenge jumuiya kidogo Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili anatukumbusha kwamba hakuna aliye masikini kiasi cha kushindwa kutoa kitu na wala hakuna aliye tajiri kiasi cha kushindwa kupokea kitu. Labda tunaweza pia kujiuliza je, wakati huu ambapo tunapitia kipindi kigumu, wakati ulimwengu mzima unaathiriwa na janga la ugonjwa wa virusi vya korona, uviko 19, ni mema gani tumetafuta kuyatenda kwa jirani zetu wakati tunashughulikia hali zetu? Je, tunasaidiana vipi sisi kwa sisi katika kukabiliana maadhila ya tatizo hili? Je, tunashughulikiaje mahitaji ya wale walio wanyonge na dhaifu sana katika jamii zetu na kwenye familia zetu? Je, tunaziishi fadhila za Kikristo? Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, dominika hii ni nafasi ya kujitafakari na kuisha ndani yetu maisha ya fadhila na matendo mema kwa wengine. Ninakutakia dominika njema, na Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo akubariki sana, kwa niaba ya Angela Rezaula, shemasa Chiles Narsisi Charukura na padre Andrew Mlele Mtaki aliyeandaa tafakari hii. Mimi ni mzee wa zamani, mtoto wa mkulima, padre Richard Mjigwa, nikisema tumsifu Yesu Kristo la uletu yesu