Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vaticani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake Papa Francisco. Ijumaa tarehe 24 Septemba amekutana na mheshimiwa Rafaeli Bedros wa 21 Menisian, patriaki mpya wa Kilikia ya Kiarmeni akiwa na maaskofu wa sinodi yao, ambapo amemkabidhi barua yake ya kumruhusu muungano wa kanisa la Kiarmeni. Anabainisha alivyopokea barua yake akitaarifu alivyochaguliwa kuwa patriaki wa Kilikia ya Waarmeni ya sinodi ya maaskofu kufuatia na kifo cha Kardinali Georgi Liberato Urosa Savino mwenye umri wa miaka 79. Baraza la makardinali linaundwa sasa na makardinali 218 ambamo kati yao 121 wanaweza kuchaguliwa na 97 hawawezi. Papa Francisco ametuma telegramu ya salamu za rambirambi rambi. Askofu mkuu wa Taranto Filipo Santoro atakuwa na jukumu la muda kuongoza chama cha kilei Memores Domini kwa ajili ya kulinda karama na kuhifadhi umoja. Papa Francisco akiadhimisha misa kwa ajili ya ufunguzi wa mkutano wa shirikisho la mabaraza ya maaskofu Ulaya katika kuadhimisha miaka 50 ya taasisi hiyo ameelekeza njia tatu za kupyaisha Ulaya Utafakari, kujenga na kuona Mungu. Aombi tujionyeshe lakini kuonyesha Mungu, kama walivyofanya watakatifu. Hawakuwa na maneno bali kwa ajili ya maisha. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Pade Richard Mjigwa. Mwisho wa habari hizi utasikiliza tafakari ya neno la Mungu linaloletwa kwako na Pade Paskali Iyondo. Ni Sista Anjela Rezaula anakukaribisha. Katika barua ya Papa Francisco aliyomkabidhi Patriaki mpya Rafaeli Bedros wa 21 Minasiani wa kirikia ya Waarmenia kwa ajili ya kuruhusu muungano wa kanisa, anabainisha alivyopokea barua yake akitaarifu alivyochaguliwa kuwa patriaki wa kirikia ya Waarmeni ya sinodi ya maaskofu na kumwomba ruhusa ya muungano wa kikanisa. Shauku ya Papa Francisco ni kuungana kwa furaha na watoto wa kike na kiume wa kanisa hili na ulimwengu ambao wamesindikiza kwa sala maaskofu waliokuwa kwanza wameunganika nchini Lebanoni mwanzoni mwa kiangazi na katika siku hizi jijini Roma, katika taasisi ya kipapa ya Kiarmeni, kila mjumbe wa watu watakatifu wa Mungu wa Armeni Katoliki walikuwa wanasubiri mchungaji ili waweze kutambuliwa kuitwa kwa jina na kusindikizwa kwa neno la nguvu la upole wa Injili. Papa Francisco anabainisha jinsi ambavyo uchaguzi huo umetokea ndani ya kipindi ambacho watu wamejaribiwa na changamoto tofauti. Kwa namna ya pekee amefikiria mateso nchini Siria na Lebanoni, nchi ambazo kanisa la Kilikia ya, ya Waarmeni wapo na kama ilivyo hata janga ambalo bado linaendelea sehemu tofauti za ulimwengu na bado kuna safari ndefu ya kulishinda, amesema. Watu wote wenye mapenzi mema hasa Wakristo wanaalikwa kuwa karibu na kuonyesha udugu kwa kushinda sintofahamu na upweke hata katika nchi ya mafuriko ya historia na majangwa ya nyakati zetu, papa amesema tunaweza na lazima kutembea kukutana na msalaba ambao ni mfufuka. Anahitimisha kwa maombezi ya Mama wa Mungu na watakatifu wa kiutamaduni, kwa namna ya pekee Mtakatifu Gregorio wa Nareki, ambaye papa mwenyewe alipata furaha ya kumtangaza kuwa mwalimu wa Kanisa, ili aweze kuwaelekeza hasa njia ya dhati ya udugu na mazungumzo ya kiekumene na ndugu Kanisa la Kiarmeni la Kitume, mapatriaki wa kanisa la Kilikia ya Kiarmeni inayoongozwa na yeye, pamoja na maaskofu wa sinodi yao waweze kuchukua hatamu mpya katika miongo ya kwanza ya milenia ya tatu, na kama mfuasi wa Mtume Petro aliyeitwa kuimarisha ndugu imani, amewapatia ushirikiano wa kikanisa ulioombwa kulingana na tamaduni na kanuni zinazotumika na kuwakumbatia kwa amani na baraka yake ya kitume. Papa Francisco, akiwa na uzoefu wa moyo wa chama cha Memores Domini na kwa kutambua upendo wake kama dhihirisho la neema ya Mungu, ameamuru mabadiliko katika usimamizi wa chama hicho akimteua askofu mkuu wa Taranto Filipo Santoro kama mjumbe wake maalumu. Hii ndiyo taarifa iliyochapishwa tarehe 24 Septemba 2021 na ofisi ya habari Vaticani. Katika taarifa hiyo inasema: Mjumbe maalumu kuanzia tarehe ishirini na tano Septemba elfu mbili na ishirini na moja atachukua jukumu la mda la makao ya kitume akiwa na mamlaka kamili ya utawala wa chama ili kulinda karama yake na kuhifadhi umoja wa wanachama hao. Wakati huohuo mamlaka kuu ya sasa ya chama imemalizika. Baraza la kipapa la walei, familia na maisha limemteua padre Gianfranco Ghirlanda mjesuiti msaidizi wa baraza la kipapa hilo kwa ajili ya masuala ya kisheria yanayohusiana na chama hicho. Katika ujumbe wake mfupi kwenye mtandao wa kijamii ambapo mama kanisa anafanya kumbukumbu -kumbu ya Bikira Maria wa Mercedes, Papa Francisco amesema tusigeuze kisogo mbele ya mateso ya kaka na dada wanaokosa uhuru na hadhi, waathiriwa wa utumwa mambo leo. Tuombe Mama wa Mrisede ambaye hatusaidie kufanya kazi pamoja kwa ajili ya kuvunja minyororo na kuwapa wao maisha yenye hadhi. Papa Francisco tarehe 24 Septemba 2021 ametuma telegramu yake kwa Kardinali Baltazar Enrique Polas Cardoso, askofu mkuu wa Merida na msimamizi wa kitume wa jimbo kuu la Caracas nchini Venezuela, kufuatia na kifo cha Kardinali Jorge Liberato Urosa Savino, aliyekuwa na umri wa miaka 79 na askofu mstafu wa jimbo kuu katoliki la Caracas. Papa Francisco anatuma salamu za rambirambi akiomba ziwafikie kwa wema familia za marehemu na wale wote ambao ni mia ya jumuiya ya kanisa. Hivyo hivyo, anakumbuka mchungaji huyo kwa kujitoa, na ambaye kwa miaka mingi na kwa uaminifu alijitolea maisha yake kwa utumishi wa Mungu na kwa kanisa ili bwana yesu aweze kumpumzisha roho yake milele na bwana yesu amvishe taji la utukufu lisilonyauka na kwa wote amewatumia baraka yake ya kitume kama ishara ya matumaini ya kikristo katika bwana mfufuka aramisi tarehe 23 septemba 2021 kardinali georgi liberato urosa savino askofu mstaafu wa karakasi bwana mungu alimuita kwake alikuwa na umri wa miaka 79 taarifa zilitolewa na baraza la maaskofu nchini venezuela Mwishoni mwa Agosti alikuwa amelazwa kwa sababu ya maambukizi ya uviko 19 katika kitengo mahututi cha hospitali kuu ya mji mkuu wa Venezuela. Mwili wake umezikwa tarehe 24 Septemba 2021 ndani ya kanisa kuu la Mtakatifu Ana uko Caracas, karibu na maaskofu wengine 15 wa mji huo. Siku tisa zimewekwa kwa ajili ya maombolezo. Kufuatia na kifo cha Kardinali Georgi Liberato Urosa Savino, baraza la makardinali linaundwa kwa sasa na makardinali 218 ambamo kati yao 121 wanaweza kuchaguliwa na 97 hawawezi ci sono tre verbi che oggi ci offre la parola di dio che ci interpellano come cristiani e pastori in europa riflettere ricostruire vedere Papa Francisco 23 Septemba 2021, wakati mama kanisa akiwa anamkumbuka Mtakatifu Pio wa Pietrelcina ameadhimisha misa takatifu katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro jioni saa 11 masaa ya Ulaya kwa ajili ya ufunguzi wa mkutano mkuu wa shirikisho la mabaraza ya maaskofu Ulaya wakiwa katika kuadhimisha jubilei ya miaka hamsini tangu taasisi hii izinduliwe. Papa Francisco akianza mahubiri yake kuhusu masomo ya siku amesema, neno la Mungu leo hii linatupatia maneno matatu ya jinsi ambavyo tunapaswa Wakristo na wachungaji Ulaya kutafakari kujenga na kuona. Akianza neno la kwanza, amesema kutafakari ni kile ambacho Bwana anatualika awali ya yote kufanya kwa njia ya nabii Agai, fikirieni vizuri namna yenu ya mwenendo, na anarudia mara mbili kwa watu wake, Papa amesema Je, ni mantiki hipi ya mwenendo ambayo walitakiwa watafakari watu wa Mungu? Bwana anawaambia huu ndio wakati wa ninyi kukaa katika nyumba zenye mapambo ya mbao, iwapo nyumba hii inakaa hali ya kuharibika. Watu waliokuwa wametoka utumwani walikuwa wamehangaikia kujali makazi yao, kwa maana hiyo sasa wanafurahia kukaa vizuri na utulivu nyumbani, wakati hekalu la Bwana ni magofu na hakuna naye karabati. Huo ni mwaliko wa kutaka kutafakari, kwa maana hata leo hii katika Ulaya sisi Wakristo tuna vishawishi vya kukaa vizuri katika miundo yetu, nyumba zetu na makanisa yetu, katika usalama ambao ulitokana na tamaduni zilizolipa gharama kwa namna fulani, wakati mahekalu yanayotuzunguka yanakuwa matupu na Yesu anaendelea kusahauliwa. Ni rahisi kuwahukumu wale ambao hawaamini, ni rahisi kuorodhesha sababu ya ubashiri, uaminifu na mambo mengine mengi, lakini mwishowe ni tasa. Neno la Mungu linatuongoza kutafakari juu yetu wenyewe. Je, tunahisi mapenzi na huruma kwa wale ambao wajapata furaha ya kukutana na Yesu au wamepotea? Je, tumetulia kwa sababu kimsingi hatukosi chochote cha kuishi, au tuna wasiwasi kuona kaka na dada wengi wako mbali na furaha ya Yesu? Papa Francisco ameuliza. Baada ya kutafakari, kuna hatua ya pili ambayo ni kukarabati. Kwa njia ya nabii anawaambia, mnijengee nyumba. Watu walijenga nyumba, waliacha kufurahia waliokuwa nayo na kufanya kazi kwa ajili ya wakati ujao. Katika hili ndicho kinachohitajika kujenga nyumba ya pamoja ya Ulaya, kuacha urahisi wa haraka ili kurudi katika maono ya muda mrefu ya mababa waanzilishi, maono ya kinabii na ya pamoja, kwa sababu hayatafuti maana ya wakati uliopo tu, lakini walikuwa wakiota ya wakati ujao kwa ajili ya wote. Papa Francisco akiendelea na mahubiri, kwa maana hiyo amependa kuwashukuru kwa kazi hiyo ambayo si rahisi ya ujenzi ambao wanapeleka mbele kwa neema ya Mungu. Anawashukuru kwa miaka hii hamsini ya kwanza ya huduma ya kanisa na Ulaya. Anasema watiwe moyo bila kukata tamaa na kujiachia, kwa maana wameitwa na Bwana katika kazi nzuri angavu, kufanya kazi ili nyumba yake iwe daima ya makaribisho zaidi, kwa sababu kila mmoja aweze kuingia na kukaa, kwa sababu kanisa liweze kuwa mlango wa wote na hakuna kishawishi cha tazama tu na kubadilisha kitasa. Watu wa Israeli walijenga hekalu kwa mikono yao, wajenzi wakuu wa imani ya bara la Ulaya walifanya hivyo hivyo, walithubutu udogo wao kwa kumwamini Mungu. Papa amefikiria kama mtakatifu Martino Francis Dominico Pio ambaye amekumbukwa katika siku hiyo, wasimamizi wa Ulaya kama Benedicto Silili na Methodius, Brigita, Katarina wa Siena na Teresa Benedeta wa Msalaba, hawa amesema, walianzia kubadilisha maisha yao binafsi na kupokea neema ya Mungu. Hawakuhangaikia kwa sababu ya nyakati za giza, mikanganyiko na migawanyiko kadhaa ambayo imekuwapo daima. Hawakupoteza wakati wowote kukosoa na kulaumu, waliishi Injili bila jali umuhimu na siasa. Kwa njia hiyo ya nguvu ya unyenyekevu wa upendo wa Mungu, waliweza kuingia katika mtindo wake wa ukaribu, huruma na upole ambao ndio kweli wa Mungu, na walijenga monasteri, walitumia ardhi na kuishi roho ya watu na nchi. Na kwa maana hiyo hakukuwa na mpango wa kijamii, bali injili tu. Ikiwa tutajenga, tutawapatia uwezekano kaka na dada zetu kuona, papa amesema. Neno la tatu ambalo linahitimishwa katika injili ya siku ni Herode, ambaye alikuwa anataka kuona Yesu. Leo hii kama hapo awali wanazungumzia sana juu ya Yesu, katika wakati ule walikuwa wanasema Yohane amefufuka katika wafu, alimtokea Eliya, alifufuka mmoja wa manabii. Wote hao walikuwa wanamsifu Yesu, lakini hawakuelewa mapya yake. Walikuwa wakimfungia katika muundo wa kile ambacho wamekwishaona Yohane, Eliya na manabii. Yesu lakini hawezi kufungiwa katika muundo wa kusikia, wanasema au nilishaona. Wengi katika Ulaya wanafikiria kuwa imani ni jambo ambalo limekwishaonekana na ambalo ni la kizamani. Je, ni kwa nini? Ni kwa sababu hawakuona Yesu katika matendo yao katika maisha yao, na mara nyingi hawakuona kwa sababu sisi katika maisha yetu hatumwoneshi vya kutosha. Na katika salamu zake za mwisho Kardinali Angelo Bagnasco, rais wa shirikisho hilo, katika ujumbe wake uliosomwa na Kardinali Vincent Nichols, makamu rais, alisema, Kanisa si mpango wa kibinadamu bali ni wajumuiya ya waamini wanaozunguka mfufuka na ambaye anarudia kusema msiogope, mimi niko nanyi. Lengo la shirikisho hili la kanisa la Ulaya ni lile la kufanya lisikike jina la Yesu katika moyo wa Yesu, jina ambalo halilazimishi bali linatoa uhuru na kuokoa, ambalo linaongoza kwa miaka elfu mbili ya ustaarabu na uzuri. Tunataka kutumia maneno haya hata kama lazima tuyatumie ya kibinadamu, tunataka kwamba yasipoteze radha yake ya Yesu Kristo. Kardinali Banyasco anamshukuru Papa Francisco kwa umakini ambao ameutoa kwa kazi ya shirikisho hili la kanisa la Ulaya na amekumbusha maneno ya Baba Mtakatifu Francisco katika mahubiri yake ya mwisho kwenye misa ya kufunga kongamano la Ekaristi huko Budapesti, ambaye alisisitiza kuwa kila huduma lazima iwe na muhuri wa kiekaristi. Pale lazima kuzaliwe kama kuuisha upendo wa Mungu kwa ulimwengu. Hapo ni kujifunza kama zawadi binafsi mbele ya umaskini mwingi wa zana na kiroho wa nyakati zetu. Pale ndipo pa kukabiliana na mantiki ya ukweli ya kujenga njia za udugu wa mshikamano. Hapo yanarudi yote na kukusanywa ili kila wema usiweze kupotea. Ni katika Ekaristi ambapo shirikisho la kanisa la Ulaya linapaswa kuanzia kwa ajili ya mazungumzo na madhehebu mengine ya Kikristo na dini nyingine, na kila mtu mwenye mapenzi mema, kwa kutaka kusikilizana na kuzungumza mmoja na mwingine kiakili, upendo, imani na kwa utambuzi wa mahitaji ya maridhiano katika ukweli wa Kristo. Kaza niyo, kaza niyo. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Rais Samia Suluhu Hasani wa Tanzania Alhamisi tarehe 23 Julai 2021 amelihutubia baraza kuu la Umoja wa Mataifa New York nchini Marekani, ikiwa ni mara yake ya kwanza kabisa tangu ashike madaraka mwezi Machi 2021 kufuatia kifo cha rais wa awamu ya tano hayati Dr John Pombe Joseph Magufuli aliyefariki dunia tarehe 17 Machi 2021. Amewashukuru viongozi wa jumuiya ya kimataifa waliotuma salamu zao za rambirambi kwa Watanzania kufuatia msiba huo mzito. Ameushukuru Umoja wa Mataifa kwa kutenga tarehe 16 Aprili 2021, siku maalumu kwa ajili ya kumwenzi hayati Dr John Pombe Joseph Magufuli kutokana na mchango wake mkubwa kwa ajili ya ustawi maendeleo na mafao ya watanzania wengi. Ushiriki wa Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania katika mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ni katika mustakabali wa kukabiliana na changamoto mamboleo zinazoendelea kujitokeza katika uso wa dunia. Tanzania kwa kuzingatia misingi ya haki, amani na kuheshimiana, itaendelea kushirikiana na jumuiya ya kimataifa ili kuijenga dunia iweze kuwa ni mahali pazuri zaidi pa kuishi. Rais Samia katika hotuba yake amegusia kuhusu ugonjwa wa virusi vya korona UVIKO 19 na athari zake katika uchumi wa Tanzania, usawa wa kijinsia, mabadiliko ya tabia ya nchi, pamoja na maendeleo ya vijana wa kizazi kipya. Rais Samia Suluhu Hassan amelishukuru shirika la fedha duniani pamoja na shirika la afya duniani kwa kusaidia kuinua uchumi wa Tanzania na kuokoa maisha ya wa Watanzania wengi kwa kujiunga na mpango wa COVAX ili kupata chanjo dhidi ya ugonjwa wa virusi vya korona UVIKO 19. Kampeni ya chanjo ilizinduliwa rasmi mwezi Julai 2021 na chanjo inaendelea kutolewa kwa hiari. Uviko 19 ni ugonjwa unaosambaa kwa kasi kubwa ikilinganishwa na uzalishaji na ugavi wa chanjo dhidi ya uviko 19. Lengo la shirika la afya duniani hadi kufikia mwishoni mwa mwaka 2021 lilikuwa ni kutoa chanjo kwa asilimia 40 ya wananchi wote katika kila nchi na asilimia 70 ifikapo kati ya mwaka 2022. na 2022. Lakini ukweli wa mambo ni kwamba hadi sasa nchi nyingi zinazoendelea duniani zimefikia kutoa chanjo kwa watu wake kwa asilimia mbili tu. Kumbe kuna haja ya kushirikishana chanjo ili watu wengi waweze kupata chanjo na kwamba chanjo hizi zizalishwe hata kwenye nchi zinazoendelea duniani, jambo muhimu sana katika kuokoa maisha ya watu wengi duniani. Rais Samia Suluhu Hassan amesema uchumi wa Tanzania ulikuwa unakuwa kwa asilimia sita nukta tisa kabla ya janga la ugonjwa wa virusi vya korona uviko kumi na tisa, lakini kwa sasa uchumi wa Tanzania unakuwa kwa asilimia tano nukta nne. Serikali kwa sasa inajitahidi kufufua sekta ya utalii ambayo iliathirika sana na janga la uviko 19. Serikali ya Tanzania inaendelea kuboresha mazingira ya biashara kwa kuwavutia wawekezaji zaidi kwa kuimarisha utawala bora, amani na utulivu, pamoja na kuzingatia utawala wa sheria na haki msingi za binadamu. Rais Samia Suluhu Hassan amegusia pia kuhusu usawa wa kijinsia, mabadiliko ya tabia nchi, pamoja na maendeleo ya vijana wa kizazi kipya. Rais amesema ni mwanamke wa kwanza kuwa rais wa Tanzania, kumbe usawa wa kijinsia ni kati ya ajenda nzito anazobeba mabegani mwake na kwamba Tanzania itaendelea kusimama kidete kupigania haki msingi za binadamu, haki za kiuchumi za wanawake pamoja na kuwawezesha wanawake kiuchumi ili kupunguza balaa la umaskini miongoni mwa wanawake na wasichana. Kuhusu athari za mabadiliko ya tabia ya nchi, Tanzania inatumia kati ya asilimia mbili hadi tatu ya pato ghafi la taifa ili kupambana na madhara ya mabadiliko ya tabia ya nchi. Ni katika muktadha huu Tanzania anaitaka jumuiya ya kimataifa kuhakikisha kwamba inashikamana kwa dhati ili kudhibiti athari za mabadiliko ya tabia ya nchi kwa kutekeleza kwa vitendo makubaliano ya mkutano wa ishirini na moja wa Umoja wa Mataifa kuhusu mkataba wa mabadiliko ya tabia ya nchi uliofanyika mjini Paris nchini Ufaransa mwaka elfu mbili na kumi na tano. Nchi tajiri zaidi duniani zilikuwa zimeahidi kuchangia walao kiasi cha dola za Kimarekani bilioni mia moja hadi kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Rais Samia Suluhu Hasani wa Tanzania mwishoni mwa hotuba yake amekaza kusema, Tanzania itaendelea kuunga mkono juhudi za Umoja wa Mataifa maambukizi makubwa ya janga la ugonjwa wa virusi vya Korona, UVIKO 19 yamekuwa ni fundisho kubwa kwa jumuiya ya kimataifa kushirikiana na kushikamana kama sehemu ya mchakato wa kukabiliana na changamoto mamboleo. Rais Samia Suluhu Hassani pamoja na ujumbe wake wanaendelea kushiriki katika mikutano mingine kuhusu mabadiliko ya tabia nchi. Rais Samia Suluhu Hassan amesema hali ya kupanda kwa joto nchini Tanzania imesababisha ukame ambao umesababisha madhara makubwa kwa sekta zinazotegemea maliasili ambazo ni kilimo, uvuvi na misitu zinazochangia 30% ya pato la taifa na kuathiri asilimia sitini ya wananchi wa Tanzania. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ujumbe wa Tanzania unashiriki pia katika mkutano wa maendeleo ya mifumo ya chakula mintarafu malengo ya maendeleo endelevu ya binadamu kufikia mwaka elfu mbili na thelathini. Jumuiya ya kimataifa inaweza kuzalisha chakula kingi na cha kutosha mahitaji ya watu duniani, lakini kwa bahati mbaya bado kuna umati mkubwa wa watu unaopekenywa kwa baa la njaa na utapia mlo wa kutisha, ukosefu wa maji safi na salama pamoja na tiba mwafaka kwa magonjwa yanayowasumbua binadamu. Mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja nawashirikisha wakuu wa nchi zaidi ya mia moja, na wengine wanashiriki kwa njia ya vyombo vya mawasiliano na mitandao ya kijamii, hasa kutokana na hofu ya maambukizi ya ugonjwa wa virusi vya Korona, uviko 19. Sisa, ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani kukunogeshea hotuba ya Rais Samia Suluhu Hassani wa Tanzania kwenye Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, New York nchini Marekani ni mtoto wa mkulima Padre Richard Jigwa. Karibu ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani katika tafakari yalitujia neno la Mungu, Dominika ya 26 ya mwaka B wa kanisa, kipindi cha kawaida. Masomo ya Dominika hii ni mwendelezo wa fundisho la masomo ya Dominika ya 25 kuhusu kuishi vema kwa upendo katika jumuiya, kuepuka tamaa mbaya na wivu, ili kujibidisha zaidi katika kuwasaidia na kuwahudumia wengine kwa yale tuliyojaliwa na Mungu, kwa kuishi maisha ya mfano mwema ili mwisho wa yote kupewa tuzo mbinguni katika uzima wa milele na Mungu Baba aliyetujalia zawadi zote za kiroho na kimwili. Somo la kwanza la kitabu cha Hesabu linatueleza kuwa Musa na wasaidizi wake walifaulu kuwaongoza Waisraeli toka utumwani kwa nguvu ya Roho wa Mungu. Mwanzoni Roho wa Mungu alikuwa juu ya Musa peke yake. Baadaye Mungu alitoa sehemu ya Roho iliyokuwa juu ya Musa na kuitia juu ya wazee sabini waliokuwa katika hema ya kukutana naye, nao wakapokea kipaji cha unabii wakaweza kutabiri, lakini walitabiri mara moja tu. Eldadi na Medadi walisalia kambini. Roho ile iliwashukia nao wakatabiri kambini. Musa alipoona hivyo alifurahi, lakini Yoshua mwana wa Nuni, mtumishi wa Musa tangu ujana wake, aliposikia habari za Eldadi na Medadi kutoa unabii kambini, alimwambia Musa, e bwana wangu Musa, uwakataze. Musa alimjibu, je, umekuwa na wivu kwa ajili yangu? Ingekuwa heri kama watu wote wa Bwana wangeweza kuwa manabii na kama Bwana angewatia roho yake. Onyo hili la Musa kwa Yoshua ni fundisho kwa wale wanaoona wivu pale neema na baraka za Mungu zinapowashukia wengine, wakifikiri kuwa wao ndio wanaostahili tu kuzipokea neema na baraka zitokazo kwa Mungu. Mungu hana upendeleo, anamjalia kila mtu kadiri ya mpango wake, ili awasaidie wengine waweze kutambua mpango wake na watu wote waweze kuwa watakatifu. Somo la pili la waraka wa Yakobo kwa watu wote linatoa maonyo juu ya utajiri wa dhuluma. Matajiri na makabila wanaowanyonya wengine wanakosa haki mbele ya Mungu na wataadhibiwa sana. Yakobo anasema haya: Basi enyi matajiri, lieni mkapige yoe kwa sababu ya mashaka yenu yanayowajia. Mali zenu zimeoza, na mavazi yenu yameliwa na nondo. Dhahabu yenu na fedha zenu zimeingia kutu na kutu yake itawashuhudia nayo itakula miili yenu kama moto. Maneno ya Yakobo ni kama rungu la kumuua nyani ambalo haliangalii uso, bali yanausema ukweli jinsi ulivyo. Mmejiwekea akiba katika siku za mwisho. Angalieni ujira wa wakulima waliovuna mashamba yenu, ninyi mnaouzuia kwa hila, unapiga kelele na vilio vyao waliovuna vimeingia masikioni mwa Bwana wa majeshi. Mmefanya anasa katika dunia na kujifurahisha kwa tamaa, mmejilisha mioyo yenu kwa siku ya machinjo. Mmehukumu mwenye haki, mkamuua, wala hashindani nanyi. Maonyo haya yanatutahadharisha na mali zinazotokana na dhuluma, basi tujiepushe nazo, tusije nasi tukalia na kupiga yowe kwa maumivu makali katika moto wa milele. Injili ilivyoandikwa na Marko imebeba mawazo makuu matatu. Wazo la kwanza ni onyo la Yesu kwa mitume kuwa wasimkataze mtu anayetoa pepo kwa jina lake, maana wao waliona wivu sababu tu hakufuatana nao. Wazo la pili ni maonyo makali ya Yesu kwa wanaopotosha na kuwaingiza wengine dhambini, akisema, na yeyote atakayemkosesha mmojawapo wa wadogo hawa waniaminio afadhali afungiwe jiwe la kusagia shingoni mwake na kutumwa baharini. Wazo la tatu, Yesu anafundisha kuhusu makwazo yatokanayo nafsini mwa mtu na kusababisha makwazo, kuwa sharti yang'olewe. Makemeo haya ni kuonyesha ubaya wa wivu na dhambi za makwazo. Wivu unakwamisha maendeleo, mazingira ya dhambi nayo tu yakwepe Tuyaogope kwa hofu na tetemeko. Yoshua alikasirika kuona Eldadi na Medadi wakitabiri kama Musa, akaumia moyoni. Yohane alikasirika kuona asiyeambatana na Yesu anaponya na kukemea pepo. Pengine alipenda uwezo huo uwe wake peke yake. Nasi pia tunaweza kuwa na mawazo kama ya Yoshua na kama ya Yohane. Tutambue na kukumbuka daima kuwa wema wa Mungu hauna mipaka. Tujihadhari tusiwanyanyase wengine kwa mali tulizo nazo Tusiwafanyishe wengine kazi bila kuwalipa wanavyostahili, tukaenda kujistarehesha kwa anasa kwa kutumia jasho lao. Lakini hukumu iko mbele yetu. Tujifunze kutenda haki, tusiwadharau wengine, tuwe wakarimu, hatutakosa thawabu. Wema tunaoutenda kwa kuwasaidia wengine katika shida zao, hatutakosa kupewa thawabu. Yesu anatudai jambo dogo sana, tuwape watu kikombe cha maji, wasaidieni kwa chakula walio na njaa, wafariji wanaoteseka wagonjwa, wafiwa, wasio na matumaini, wanaodai haki zao. Waambie walio na hofu, jipeni moyo. Tumia nafasi uliyo nayo katika jamii kuboresha maisha ya watu wengine, hutakosa thawabu yako. Tusiwe sababu ya wadogo kutenda dhambi, maana adhabu yake ni kufungiwa jiwe la kusaga na kutubwa baharini. Tukumbuke kuwa dhambi huanza na hisia: kusikia, kunusa, kugusa au kuona. Basi kuvikata viungo hivyo ndiko kuvinyima mapendeleo yake ili visitupeleke pabaya. Tukifanikiwa kuyaishi haya, kwa njia ya kwenda mbinguni iko wazi mbele yetu, na Mungu atatusaidia ili tuweze kufika kwake. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani, ni mimi Padri Pascali Irondo. Namnamnam mpendwa nam, nam, msikilizaji wa Redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya Pade Richard Mjigwa naye Pade Paskali Yondo, ni Sista Anjerorezaura akikuaga. Tumsifi Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus. <mucho>