Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Karibu ndugu msikilizaji na msomaji wa Vatikani Nyezi, katika kipindi hiki cha tafakari ya neno la Mungu. Leo tunayapatia ufafanuzi na kuyatafakari masomo ya Dominika ya 30 ya mwaka wa Kanisa. Somo la kwanza ni kutoka kitabu cha Kutoka. Baada ya Mwenyezi Mungu kuwapa Waisraeli amri zake kumi, ulifuata ufafanuzi wa amri hizo kuendana na mazingira ya maisha yao ya kila siku. Somo hili la leo linaeleza na kufafanua mambo makuu mawili: la kwanza ni wajibu walio nao juu ya wageni, na la pili ni wajibu walio nao wao kwa wao. Wajibu huu tunaweza kuelezea katika neno moja tu: uungwana, unaofumbatwa katika utu na heshima ya binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Mwenyezi Mungu anawataka watu wake waishi kiungwana katika mahusiano yao na wageni na katika mahusiano yao wao kwa wao. Katika ungwana na utu huo anaagiza kuto kumtendea ubaya mgeni yeyote anayewafikia. Anaongeza katika kundi hili la wageni wajane na yatima. Mwenyezi Mungu anawakumbusha kuwa wao nao walikuwa wageni katika nchi ya Misri, lakini yeye mwenyewe aliwatendea wema hadi kuwatoa salama kutoka Misri. Hapo Mwenyezi Mungu anatukumbusha nasi kuwa tuangalie vyema namna tunavyowatendea wale tusiofahamiana nao Tujihadhari dhidi ya kuwa wakatili kwao, kwa sababu yeye ni Mungu awahifadhie wageni; hasira yake isije ikawaka juu yetu, kwani ni kwa wema huo huwa ametutendea nasi katika nyakati tofauti za maisha yetu. Mwenyezi Mungu anawataka pia kuendeleza ungwana hata katika yale ambayo sheria ingewataka kutokuwa hivyo. Ilikuwepo sheria iliyoongoza masuala ya mikopo na madeni. Kimsingi, aliyekopa alipaswa na alikuwa na wajibu wa kulipa na ndivyo ilivyo hadi sasa. Hata hivyo, tunaona kuwa tangu mwanzo Mwenyezi Mungu anawaalika kuzishughulikia sheria hizo kwa kuzingatia ungwana au utu wema, sio kwamba mdeni asilipe deni lake, ila isifike mahala akaondolewa utu wake kwa sababu ya deni. Anatumia lugha rahisi kabisa anapowaambia, ikiwa mtu amekukopa na ameweka rehani kwako shuka lake ni ungwana kumurudushia shuka lile walao limfae kwa baridi ya usiku, hasa ikiwa kwamba ndilo shuka pekee lilo nalo kwa ajili ya kujisitiri, utu na ungwana katika mahusiano. Somo la pili ni kutoka katika waraka wa kwanza wa mtume Paulo kwa Watesalonike. Waraka huo ndio unaosemekana kuwa ndio waraka wa kwanza kuandikwa na Paulo kati ya nyaraka zake zote ambazo zipo katika Agano Jipya. Ni hapa ndipo walipoanzisha utamaduni wa kuandikia waamini kwa makanisa aliohubiri, ili pamoja na kuwasalimu aweze kuendelea kuwalisha neno la Mungu lililo habari njema ya wokovu. Katika somo hili la leo Mtume Paulo anawakumbusha wa Tesalonike maisha walioishi katika kipindi walipokuwa pamoja. Anawakumbusha ule ungwana, utu na heshima aliyowaonyesha hata wakavutiwa kumwiga kama yeye naye alivyokuwa akimwiga Kristo. Na kwa jinsi hiyo, Wakristo hao wa Tesalonike wakawa mfano kwa waamini wote wa makanisa ya jerani, Masedonia na Akaya. Mtume Paulo amelihubiri neno, lakini pia amewavuta kwa ungwana na utu wa maisha yake, na kwa ungwana na utu huo anapenda akumbukwe. Mtume Paulo anatukumbusha jambo muhimu wa Kristo wote, hasa sisi watangazaji na wahubiri wa neno la Mungu. Jambo hilo ni mwenendo mwema wa maisha, hasa ule mwenendo unaoacha alama kwa mahusiano ya kiungwana na watu ni msaada mkubwa sana katika utangazaji wa neno la Mungu. Injili ya dominika ya 30 ya kipindi cha mwaka au wa kanisa ni kutoka kwa mwinjili Matayo. Ni injili ambayo Yesu anautangaza upendo kuwa ndio ufupisho wa amri zote. Amri iliyo kuu kuliko zote ndiyo hiyo, mpende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote, kwa roho yako yote, na kwa akili yako yote na ya pili inafanana nayo ni upendo kwa jirani, mpende jirani yako kama unavyojipenda mwenyewe. Wayahudi walikuwa na dhana pana sana juu ya sheria, walipenda sheria na kwa kupenda kwao huko sheria, walijikuta wanajitengenezea sheria ndogo ndogo nyingi sana. Karibu kila kitu walichofanya kilikuwa na sheria inayoeleza jinsi gani kifanyike. Ndivyo ilivyokuwa pia kwa amri za Mungu. Kutoka katika amri hizo kumi Walijikuta wametengeneza sheria ndogo ndogo zaidi ya mia sita. Kwa sababu hii, kulikuwa na hitaji la kuwa na walimu wa sheria hawa. Kazi yao kubwa ilikuwa ni kuelezea nini kifanyike iwapo mtu atavunja sheria hizo, lakini pia kuelezea sheria zipi ni za msingi na zipi ni zile ndogo ndogo. Kumbe ilikuwa mtu akitaka kumtambua mwalimu wa kweli wa sheria, basi alimuuliza maoni yake kuhusu zipi ni sheria kuu na zipi ni ndogondogo ndogo. Ndivyo walivyokwenda na kwa wa Yesu kumuuliza afafanue kadiri ya muono wake zipi ni amri kuu. Yesu anapolijibu swali hilo na kuonesha muono wake juu ya amri iliyo kuu, kwanza kabisa anajitambulisha na kujipambanua kwa kweli ni mwalimu wa sheria. Ni mwalimu wa sheria kama Musa aliyezitoa na kuzifafanua, lakini pia yeye anaenda mbele zaidi. Waalimu wa kawaida wa sheria walipoulizwa ipi ni amri kuu, wao walitaja kati ya amri au sheria zilizopo kuwa hii na hizi ndizo kuu. Yesu yeye hataji hizo zilizopo, bali kana kwamba anatoa amri nyingine. Katika amri kumi za Mungu haipo amri ambayo inataja moja kwa moja upendo. Kumbe Yesu anatoa wa kiini cha amri zote, badala ya kutaja amri moja au mbili kati ya zile kumi ambazo ni ko na kuacha nyingine ambazo si koo. Yesu ni mwalimu wa sheria, lakini hasa ni mtoaji wa sheria na ndiye yule anayealika kushika kiini cha sheria bila kubaki katika maneno yake ya juu juu. Somo katika kitabu cha Kutoka. Usimwonee mgeni wala kumtendea jeuri kwa kuwa ninyi mlikuwa wageni katika nchi ya Misri. Usimtendee mjane yoyote aliyefiwa na mmewe, wala mtoto yatima. Ukiwatesa watu hao katika neno lolote, nao wakinililia mimi, hakika yangu nitasikia kilio chao, na hasira yangu itakuwa moto, nami na nitawaua ninyi kwa upanga, na wake wenu watakuwa wajane, na watoto wenu yatima. Ukimkopesha mtu aliye maskini katika watu wangu walio pamoja nawe, usiwe kwake mfano wa mwenye kumdai, wala hutamwandikia faida. Ikiwa wewe kwa njia yoyote wapokea nguo ya jirani yako rehani, lazima utamrudishia mbele ya jua kuchwa, maana hiyo nguo ni kifuniko chake, hiyo peke yake ni nguo ya ngozi yake. Je, atalalia nini? Itakuwa hapo atakaponililia mimi, nitamsikia, kwa kuwa mimi ni mwenye rehema. Neno la Bwana. <mimu> kwa walio tayari lakini kuna kanuni moja ya kwamba wajali watu. iiiaimafarisayo ya kwamba somo katika Injili ilivyoandikwa na Matayo. Mafarisayo waliposikia kwamba amewafumba kinywa wale Masadukayo, walifanya shauri pamoja, mmoja wao mwanasheria akamuuliza akimjaribu, Mwalimu, katika Torati ni amri ipi iliyo kuu? Akamwambia, Mpende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote, na kwa roho yako yote, na kwa akili zako zote. Hii ndiyo amri iliyo kuu tena ni ya kwanza. Na ya pili yafanana nayo, nayo ni hii, mpende jirani yako kama nafsi yako. Katika amri hizi mbili hutegemea torati yote na manabii. Neno la Bwana. Ndugu msikilizaji na msomaji wa Vatican News, maandiko matakatifu Dominika ya 29 ya mwaka A wa kanisa yanatupatia kwa mara nyingine tena nafasi ya kutafakari upendo kama msingi wa kuishi vyema kati yetu sisi kwa sisi, lakini pia kama msingi wa kuishi vyema katika mahusiano yetu na Mwenyezi Mungu, kwani upendo unatusaidia kuzishika vyema amri zake kwa kuishi kile kilicho kiini cha amri hizo. Dominika hii ni ya mwisho katika mwezi huu wa Oktoba, mwezi ambao kanisa limeutenga kama mwezi wa rosari takatifu, na pia mwezi wa kuhamasisha maisha na utume wa kanisa, yaani mwezi wa kuombea, kukuza ufahamu na kualika majitoleo kwa kazi za kimisionari zinazotekelezwa na ma, makanisa. Tumshukuru Mungu kwa upendo wake mkuu kwetu na tuombe neema na ili nasi tutawaliwe na upendo katika maisha yetu. Upendo huo utusukume kutafuta kudumisha mahusiano mema na wenzetu, na upendo huo utusukume katika ibada na majitoleo yetu kwa ajili ya kutangaza na kushuhudia injili ya Kristo inayomwilishwa katika uhalisia wa maisha watu kama kilelezo cha imani itendaji. Nam, kwa niaba ya Sisa Veronica Silvesta Buganga na Padri Karoli Joseph Wamani, mtayarishaji wa tafakari hii ni Padri William Bahitwa, mimi ni Padre, Padre Richard Mjigwa, nikisema amri kuu ya upendo ni muhtasari wa mafundisho makuu ya Yesu. Tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus. <tune>