Amjambo a usikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vaticani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Radio Vaticani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake kila tarehe ishirini na tano Januari ya kila mwaka mama Kanisa anafanya kumbukumbu ya uongofu wa mtakatifu Paulo mtume wa watu, ambaye pamoja na kuwatesa watu aliweza kutokewa na Yesu akaulizwa kwa nini anamtesa. Katika siku hiyo inatanguliwa kwa kawaida na juma la kuombea umoja wa Kristo, ambapo kwa mwaka huu umeongozwa na kifungu cha injili ya Mathayo kisemacho tuliona nyota huko mashariki na tumekuja hapa kumwabudu. Mwaka jana Alikuwa ni Kardinali Kutiko, rais wa baraza la kipapa la uhamasishaji wa, wa umoja wa Kristo, aliyeongoza masifu hayo kwa niaba ya Baba Mtakatifu Francisco kutokana na kwamba alikuwa anaumwa mguu. Lakini mwaka huu maadhimisho yanaongozwa na papa mwenyewe, Baba Mtakatifu Francisco. Katika ujumbe wake wa siku ya 56 ya upashanaji habari ulimwenguni elfu mbili na ishirini na mbili anabainisha kwamba sisi sote tuna masikio, lakini mara nyingi hata mwenye kusikia vizuri kabisa hawezi kusikiliza mwingine. Kuna uziwi kwa hakika wa ndani na mbaya zaidi wa kimwili. Usikivu kwa hakika autazami mlango wa fahamu wa kusikia tu, lakini hata kwa ubinadamu wote. Makao ya kweli ya kusikiliza ni moyo. Jumatatu tarehe 24 Januari 2022 usiku imefanyika sara katika Kanisa Kuu la Mtakatifu Maria Trastevere Roma, iliyoongozwa na mwenyekiti wa muda wa baraza la kipapa la maendeleo fungamani ya binadamu Kardinari Michael Zen kwa ajili ya kisiwa cha Pacific kilichokumbwa na volkano mnamo tarehe 19 Januari. Dawa muhimu za kuokoa maisha zitawasili hivi karibuni katika hospitali nchini Tanzania, zilizotolewa na chuo kikuu katoliki cha Moyo Mtakatifu kwa Papa Francisco. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padre Richard Mjigwa. Ni Sista Angela Rwezaula anakukaribisha. Kila tarehe 25 Januari ya kila mwaka mama kanisa anafanya kumbukumbu ya uongofu wa mtakatifu Paulo mtume wa watu, ambaye pamoja na kuwatesa watu aliweza kutokewa na Yesu akaulizwa kwa nini anamtesa. Katika fursa hiyo, utanguliwa kwa kawaida na juma la kuombea umoja wa Kristo, ambapo kwa kawaida jijini Roma huhitimishwa na masifu ya jioni katika kanisa kuu la mtakatifu Paulo nje ya ukuta, kwa kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali wa jumuiya za Kikristo. Kwa mwaka huu juma linaongozwa na, na kauli mbiu kutoka kifungu cha injili ya Mathayo kisemacho tuliona nyota huko mashariki na tumekuja hapa kumwabudu. Mwaka jana alikuwa ni kardinali Kutiko, rais wa baraza la kipapa la uhamasishaji wa, wa umoja wa Kristo, aliyeongoza masifu hayo kwa niaba ya baba mtakatifu, kutokana na kwamba baba mtakatifu alikuwa anaumwa mguu, lakini mwaka huu maadhimisho yanaongozwa na papa mwenyewe. Tunasoma katika Matendo ya Mitume kuwa wakati huo Saulo alikuwa akizidisha vitisho vikali vya kuwaua wafuasi wa Bwana. Alikwenda kwa kuhani mkuu akaomba apatiwe barua za utambulisho kwa masinagogi ya Kiyahudi kule Damasko, ili akikuta huko wanaume na wanawake wanaofuata njia ya Bwana awakamate na kuwaleta Yerusalemu. Lakini alipokuwa njiani, karibu kufika Damasko, ghafla mwanga kutoka angani ulimwangazia pande zote. Akaanguka chini na kusikia sauti ikimwambia, Saulo, Saulo, kwa nini unanitesa? Naye Saulo akauliza ni nani wewe Bwana? Na ile sauti ikajibu, mimi ni Yesu ambaye wewe unamtesa, lakini simama sasa uingie mjini, huko utaambiwa unachopaswa kufanya. Wale watu waliokuwa wanasafiri pamoja na Saulo walisimama pale wakiwa hawana la kusema. Saulo aliinuka na alipofumbua macho yake hakuweza kuona chochote, hivyo wale watu wakamwongoza na kumshika mkono mpaka mjini Damasko. Saulo alikaa siku tatu bila kuona, na wakati huo huo hakula au kunywa chochote mpaka alipofika Anania akamwekea mikono ili apate kuona tena. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake wa siku ya hamsini na sita ya upashanaji habari ulimwenguni elfu mbili na ishirini na mbili anabainisha kwamba sisi sote tuna masikio, lakini mara nyingi hata mwenye kusikia vizuri kabisa hawezi kusikiliza mwingine. Kuna uziwi kwa hakika wa ndani na mbaya zaidi wa kimwili. Usikivu kwa hakika hautazami mlango wa fahamu wa kusikia tu, lakini hata kwa ubinadamu wote. Makao ya kweli ya kusikiliza ni moyo. Mfalme Solomoni licha ya kuwa kijana mdogo, alijionyesha kuwa na hekima kwa sababu aliomba Bwana amwezeshe kuwa na moyo adili ambao unasikiliza. Na Mtakatifu Agostino alikuwa nawaalika kusikiliza kwa moyo, kupokea maneno si kwa kijuujuu katika masikio yao, bali kiroho katika moyo, kwamba msiwe na moyo katika masikio, bali masikio ya moyo. Na Mtakatifu Francisi wa Asisi alikuwa akiwashauri ndugu wadogo kusikiliza kwa masikio ya moyo. Kwa maana hiyo usikivu wa kwanza wa kugundua unapokuwa unatafuta mawasiliano ya kweli ni ule wa kusikiliza mahitaji ya binafsi ya kweli zaidi, yale yaliyoandikwa ndani ya kila mtu. Haiwezekani kutoanzia katika kusikiliza kile ambacho kinatufanya wa kipekee katika kazi ya uumbaji na ambacho ni shauku ya kuwa na uhusiano na mmoja na mwingine. Hatukuumbwa kuishi kama atomi, lakini pamoja, papa anasisitiza. Baba Mtakatifu Francisko amebainisha kwamba kuna matumizi ya kusikia ambayo sio ya ukweli wa usikivu bali kinyume chake ni kupeleleza. Kwa hakika, ni kishawishi ambacho daima kipo na ambacho leo hii katika kipindi cha mitandao ya kijamii utafikiri ndio kinashamiri. Ni kusikiliza na kupeleleza kuwanyonya wengine kwa maslahi binafsi, kinyume chake kile ambacho inafafanua mawasiliano mema na ya kibinadamu kabisa ni usikivu kwa yule ambaye yupo mbele, uso kwa uso, usikivu wa mwingine ambaye anatukaribia kwa ufunguzi wa kweli, imani na uaminifu. Ukosefu wa usikivu ambao unafanya uzoefu mara nyingi katika maisha ya kila siku, inajionyesha kwa bahati mbaya hata katika maisha ya umma, mahali ambapo badala ya kusikilizana, mara nyingi wanazungumzia nyuma. Hii ni dalili ya ukweli kwamba maafikiano yanatafutwa zaidi ya ukweli na wema. Zaidi ya kusikiliza, tunakuwa makini kwa adhira. Mawasiliano mazuri, kwa upande mwingine, hayajaribu kuvutia umma na utani kwa lengo la kumviaki mwingine, badala yake ni umakini na sababu za mwingine na anajaribu kufahamu utata wa ukweli. Inasikitisha wakati hata katika kanisa miunganisho ya kiitikadi inapoundwa, usikivu hupotea na kutoa nafasi kwa tofauti zisizozaa na tasa. Baba Mtakatifu Francisco amesema, katika hali halisi kwenye mazungumzo mengi sisi hatuwasiliani kiukweli, tunakuwa tunasubiri mwingine amalize kuzungumza ili kumweleza mtazamo wetu. Katika hali hiyo, kama asemavyo mfalsafa Ibrahim Kaplani, mazungumzo ni mazungumzo ya mtu anayezungumza peke yake akiwa na sauti mbili. Katika mazungumzo ya kweli yanahitaji mimi na wewe tuko pamoja katika kuelekeza mmoja na mwingine kusikiliza kwa namna hiyo. Ndiyo hitaji la kwanza katika mazungumzo na kuwasiliana vema. Huwezi kuwasiliana ikiwa hakuna kusikiliza kwanza, na hauwezi kuwa mwanzo wa habari bila kuwa na uwezo wa kusikiliza, ili kuweza kutoa habari thabiti zilizo na msimamo na kamili ni lazima kusikiliza kwa muda mrefu, ili kuweza kusimulia tukio au kuelezea hali halisi. Katika kutoa habari, lazima kwanza kutambua kusikiliza na kuwa tayari kubadilisha hata mawazo ya kwanza. Ikiwa mtu ataacha kuzungumza peke yake, kiukweli, anaweza ya kufikia upatanisho wa sauti ambazo ni dhamana ya mawasiliano ya kweli. Kusikiliza vyanzo vingi na usiishie kwenye habari za kwanza tu, kama wataalamu wa shughuli hiyo wanavyofundisha, kwamba uhakikishe ya kuwa na umakini katika habari tunayosambaza kusikiliza sauti zaidi, kusikiliza kila mmoja, na hata katika kanisa kati ya kaka na dada, utaruhusu kutumia sanaa ya utambuzi ambayo kila wakati inaonekana kama uwezo wa kujielekeza katika umoja wa sauti, Papa Francisko anafafanua. Aidha anauliza swali, je, ni kwa nini kukabiliana na ugumu wa kusikiliza? Mwanadiplomasia mmoja wa Vatikani Kardinali Agostino Casaroli alikuwa anazungumza kuhusu ushahidi wa uvumilivu kuwa ni wa lazima ili kusikiliza na kufanya usikilizwe, katika kufanya zungumzo na waingiliaji wagumu zaidi na hatimaye uweze kupata haki nzuri uwezekanavyo kwa kiasi kikubwa katika vikwazo vya uhuru. Lakini hata katika hali zilizo ngumu kidogo, kusikiliza kunahitaji daima fadhila ya uvumilivu pamoja na uwezo wa kuacha ushangazwe na ukweli, Labda wachembe tu moja ya ukweli kutoka kwa mtu ambaye tuko tunamsikiliza. Baba Mtakatifu Francisco anaandika, ni mshangao tu ambao unaturuhusu kufahamu. Amefikiria utukutu wa mtoto ambaye anatazama dunia kwa kuikodorea macho sana. Kusikiliza kwa namna hiyo ya roho ya mshangao wa mtoto katika utambuzi wa mtu mzima ni utajiri mkubwa daima kwa sababu kutakuwa daima na kitu na hata kile kidogo ambacho kinachukuliwa mwingine na kuleta mafao ya maisha yangu. Uwezo wa kusikiliza jamii ni wenye thamani katika kipindi kilichojeruhiwa kwa muda mrefu na janga, Baba Mtakatifu Francisco anafafanua. Aidha, ukosefu wa imani nyingi uliokusanywa kabla ya kuelekea mawasiliano na taarifa rasmi kumesababisha habari za kugushi ambazo ni vigumu kufanya ulimwengu wa habari kuaminika na uwazi. Papa Francisco anasema lazima kusikiliza kwa kina, hasa matatizo ya kijamii yaliyoongezeka kwa kudorora au kukoma kwa shughuli nyingi za kiuchumi, hata hali halisi ya uhamiaji wa kulazimisha. Baba Mtakatifu Francisko amesisitiza ni matatizo magumu na hakuna aliye na orodha iliyo tayari ya kuweza kusuluhisha. Kwa maana hiyo, amerudia kutoa wito wake kwamba ili kuweza kushinda hukumu na chuki dhidi ya uhamiaji na kulazimisha ugumu wa mioyo, lazima kujaribu kusikiliza historia zao kuwapa jina na historia kwa kila mmoja wao. Anawapongeza waandishi wa habari wanaofanya hivyo tayari, na wengine wengi wanataka kufanya hivyo, lakini haiwezekani. Papa anaomba kuwatia moyo kusikiliza historia zao hizo. Kila mmoja atakuwa huru wa kusasisha sera za uhamiaji, ambapo utakuwa unafaa katika nchi yake. Lakini mbele ya macho yetu, uhamiaji sio idadi na wala sio wavamizi hatari, bali ni sura na historia za watu kweli, wenye mitazamo, matarajio mateso ya wanawake na wanaume wa kusikilizwa. Baba Mtakatifu Francisco anasisitiza kwamba hata katika kanisa kuna hatari sana ya kusikiliza. Na kusikilizana ni zawadi kubwa sana na ya kuleta mafao ambayo tunaweza kuwapatia mmoja na mwingine kama Wakristo. Papa anashauri wasisahau kuwa huduma ya kusikiliza ilikabidhiwa na yule ambaye ni msikilizaji wa kwanza kabisa, ambaye anatenda na sisi, tunapaswa kushiriki ikiwa tunataka kuzungumza neno lake. Sisi tunapaswa kusikiliza kwa njia ya masikio ya Mungu. Mtali mungu wa Kiprotestanti Dietrich Bonhoeffer alikuwa anatukumbusha kuwa huduma ya kwanza ambayo lazima ifanyike kwa wengine katika kuungana inahitaji kutoa umakini katika kusikiliza. Asiyejua kusikiliza ndugu, mapema au baadaye, hawezi kabisa kuwa na uwezo wa kusikiliza hata kidogo Mungu. Kwa maana hiyo, katika matendo ya kichungaji, kazi muhimu zaidi ni utume wa sikio: kusikiliza kwanza, kabla ya kuzungumza, na kama anavyoshauri Yakobo, basi kila mtu na awe mwepesi wa kusikia, bali si mwepesi wa kusema. Papa Francisco anashauri kutoa muda wa bure kidogo, ili kusikiliza mtu ndiyo ishara ya kwanza ya upendo. Amekumbusha jinsi ambavyo mchakato wa sinodi ndiyo umeanza. Tuombe kwamba iwe fursa nzuri ya kusikilizana. Ushiriki kiukweli siyo matokeo ya mikakati na mipango, lakini imejengwa juu ya kusikilizana kati ya kaka na dada. Kama ilivyo kwaya, umoja hauhitaji usawa, japokuwa umoja, lakini unahitaji wingi na aina za sauti. Wakati huo huo kila sauti ya kwaya huimba huku ikisikiliza sauti nyingine na kuhusiana na upatanisho wa jumla. Kwa kuhitimisha ujumbe huo, papa anaandika: maelewano haya yanatungwa na mtunzi, lakini utambuzi wake unategemea maelewano ya sauti ya wote na sauti moja, kwa utambuzi wa ushiriki katika umoja ambao unawaongoza na kufungamanisha, tunaweza kweli kugundua kanisa moja la maendeleo ambalo kila mmoja ana uwezo wa kuimba sauti yake mwenyewe kwa kuwakaribisha wale wengine kama zawadi, kudhihirisha maelewano kwa njia ya Roho Mtakatifu anayewaunganisha. <tuhi> Jumatatu, tarehe 24 Januari 2022, usiku imefanyika sara katika kanisa kuu la Mtakatifu Maria Trastevere Roma, iliyoongozwa na mwenyekiti wa muda wa Baraza la Kipapa la Maendeleo Fungamani ya Binadamu, Kardinari Michael Zen, kwa ajili ya kisiwa cha Pacific kilichokumbwa na volkano mnamo tarehe 19 Januari. Katika moyo wa janga kubwa la asili lakini hata kitovu cha hatima ya udugu wa kuwa binadamu, Kardinari amesema Tonga ni jina ambalo linajulikana kidogo na kwetu, sisi ni hali halisi ya mbali, lakini anayeteseka hayupo mbali, kwa sababu katika Yesu sisi sote ni wana wa udugu na baba mmoja, tunaoalikwa kushiriki hatima moja katika nyumba yetu ya pamoja, ambayo ni dunia pamoja na mateso na tofauti tunaishi kama kaka na dada wote. Akiongoza maadhimisho hayo wakati wa kumbukumbu na nyimbo na sara zilizoandaliwa na Jumuiya Mtakatifu Egidio katika Kanisa Kuu la Mtakatifu Maria, Kardinali kwa dhati alikumbuka tukio la wito wa Baba Mtakatifu Francisco mnamo tarehe 19 Januari wakati wa katekesi yake, ambapo alitoa sasisho juu ya mahali hapo kwamba shukurani kwa maombi hayo ili waweze kuondokana na kutengwa. Kardinali katika sara alisema: Tuwaombee kwa Bwana kaka na dada zetu waliokumbwa na janga hili katika visiwa ambavyo vimeikumbatia imani ya Kikristo kwa shauku ya dhati, ambayo pia imetoa mfano wa asili wa jamii. Mungu muumba, waondolee ndugu hawa kutoka katika hali ya kukata tamaa na kukosa nguvu, ili kukomesha jeuli la asili kama vile mwana wake alivyokomesha dhoruba katika bahari ya Galilaya, na ili watu watonga waweze kuunda tena kile ambacho dhoruba iliharibu na utulivu urudi. Dawa muhimu za kuokoa maisha zitawasili hivi karibuni katika hospitali nchini Tanzania zilizotolewa na chuo kikuu Katoliki cha Moyo Mtakatifu kwa Papa Francisco ni sehemu ya kwanza ya mchango huo uliotangazwa tarehe tano Novemba mwaka jana kwa Papa alipotembelea hospitali ya Jemeli wakati wa misa kwa ajili ya kumbukumbu ya miaka sitini tangu kuanzishwa kwa taasisi ya kitivo cha tiba na upasuaji. Makabidhiano hayo yalifanyika katika mkutano usio rasmi katika uwanja wa nyumba ya Mtakatifu Marsa mahali anapokaa Papa Francisco kwa masanduku matatu ya madawa ya lazima na vifaa muhimu vya matibabu pamoja na wajumbe waliowakilisha. Ni wajumbe kutoka chuo kikuu Katoliki wakiongozwa na mkuu wa chuo kikuu katoliki Franco Aneli. Na kwa mjibu wa mkuu huyo akieleza, uwasilishaji mwingine wa sehemu ya pili ya dawa unatarajiwa katika wiki zijazo, ambazo msimamizi wa kitume atatuma katika vituo vya afya vya Lebanoni, Siria na Sudani. Hivi ni vyombo vya matibabu na dawa ambazo ni kawaida kwao kuwa navyo majumbani mwao ambavyo kwa upande mwengine katika nchi nyingi ni vigumu kupata, ameelezea. Na jambo moja ambalo Papa Francisko mara nyingi amesisitiza kwa mkuu wa chuo kikuu Katoliki ni kwamba moja ya vipengele vya mshikamano na tahadhari kwa wengine ni kukumbuka kuwa jambo la kawaida katika nchi tajiri kama vile kupata mahitaji msingi, maji, chakula. Kwa upande mwingine, katika nchi nyingine kunakuwa na shida sana, na wakati mwingine ni dhahiri kukosa kabisa Mungu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Pade Rutirio Grande na wenzake mashahidi wawili wa Lei Manuel Solorzano pamoja na Nelson Rutirio Lemus waliuawa kikatili kunako mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba na Padri Cosmas Pesoto wa shirika la ndugu wadogo wa Mtakatifu Francisco wa Sisa aliuawa kunako mwaka 1980. Kardinali Jose Gregorio Rosa Chavez, askofu msaidizi wa jimbo kula San Salvador nchini El Salvador, Jumamosi tarehe 22 Januari 2022, kwa niaba ya Baba Mtakatifu Francisco, amewatangaza wote hao kuwa wenye heri. Baba Mtakatifu Francisco, mara baada sala malaika wa Bwana, Dominika ya tatu ya neno la Mungu, tarehe 23 Januari 2022, amewakumbuka na kuwataka waamini kuwa ni mashuhuda wa imani. Wenye heri wapya walijisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma ya Injili kwa masikini na wale wote waliokuwa wanasukumizwa pembezoni mwa jamii. Ni mashuhuda wa, wa Injili, ukweli na haki, kiasi hata cha kuweza kuyamimina maisha yao kwa ajili ya Kristo Yesu na kanisa lake. Ushuhuda wao wa ujasiri wamche ndani ya waamini kiu ya kuwa wajasiri na vyombo vya ujenzi wa udugu wa kibinadamu, haki na amani. Kardinali Jose Gregorio Rosa Chavez, askofu msaidizi wa jimbo kuu la San Salvador, nchini El Salvador, katika mahubiri yake amesema kwamba hawa ni watoto wa nyumbani walioandika historia ya maisha yao kwa furaha, matumaini machungu na hali ya kukata tamaa. Ni mashuhuda wa imani waliopitia dhuluma na nyanyaso nyingi hadi kumwaga damu yao kwa ajili ya Kristo Yesu na kanisa lake. Huu ni ushuhuda ambao kamwe hautaweza kusahaulika kwa watu wa Mungu ndani na nje ya El Salvador. Ni mashuhuda wa imani walioitupa dunia mkono huku wakitoa wa msamaha wa kweli katika maisha. Kardinali Hose amesema ni kutokana na uvumilivu wa mateso, nyanyaso na dhuluma, leo hii Mama Kanisa anamwimbia Mwenyezi Mungu utenzi wa sifa na shukurani kwa mashuhuda hao wa imani kutangazwa kuwa wenye heri hawa ni kati ya waamini 75,000 waliouawa kikatili kutokana na imani yao kwa Kristo Yesu na kanisa lake, hadi tarehe 16 Januari mwaka 1992 mkataba wa amani wa El Salvador ulipotiwa saini, na hivyo kusitisha vita ya wenyewe kwa wenyewe ambayo ilisababisha maafa makubwa kwa watu na mali zao. Kwa hakika kilikuwa ni kipindi kigumu sana kwa watu wa Mungu nchini El Salvador. Hii ni changamoto kwa viongozi kuwa ni mashuhuda na vyombo vya majadiliano katika kweli na wazi sanjali na upatanisho daima, wakijielekeza kutafuta ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Pale Rutilio Grande na mashuhuda wenzake wa imani wamepitia mateso, nyanyaso na madhulumu, wanatoka katika dhiki ile kuu, nao wamefua mavazi yao na kuyafanya meupe katika damu ya mwanakondoo. Vita ya wenyewe kwa wenyewe ilisababisha chuki, uhasama, uharibifu na vifo vya watu wasiokuwa na hatia. Mwenyezi Mungu amesikiliza na kujibu kilio cha watu wake, mashuhuda wa imani wakayamimina maisha yao na sasa wameunganika na Kristo Yesu. Ni mashuhuda waliouawa kikatili mbele ya altare na hivyo kupelekea altare na kanisa zima kunajisiwa kutokana na uchu wa madaraka, fedha, mali na umaarufu usiokuwa na tija wala mashiko. Lakini damu ya mashuhuda wa imani kwa sasa imekuwa ni chemchemi ya upatanisho, haki na amani. Bruda Cosmos Pesoto alikuwa na ibada kubwa kwa Ekaristi Takatifu, maisha ya sala na huduma kwa wagonjwa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Hosea anakaza kusema, hawa ni mashuhuda wa imani ambao haitakuwa rahisi sana kuweza kusahauliwa, kwani kumbukumbu yao imekita mizizi yake katika akili na nyoyo za watu wa Mungu sehemu mbalimbali za dunia. Hii ni kumbukumbu inayoweza kumwilishwa tu katika maisha ya sala. Padre Rutilio Grande na wenzake, baada ya mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani, walionyesha upendeleo wa pekee kwa maskini na wale wote waliokuwa na sukumizwa pembezoni mwa jamii. Hiki ni kipindi ambacho kimesababisha mateso makubwa kwa watu wa mungu wa Amerika ya kusini. Kumbe kwa hakika mashuhuda wa imani ni kumbukumbu kumbu ya matumaini, amani na upatanisho. Mashuhuda wa imani waliitupa mkono dunia, huku wakiwa wanatoa msamaha na zaidi kwa kuombea haki, amani na upatanisho wa kudumu. Hey. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco kwa siku ya 56 ya uposhanaji habari ulimwenguni kwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili sanjali na maadhimisho ya sherehe ya kupaa Bwana mbinguni hapo tarehe 29 Mei mwaka elfu mbili na ishirini na mbili unanogeshwa na kauli mbiu kusikiliza kwa sikio la moyo. Baba mtakatifu katika ujumbe huu anakazia umuhimu wa kusikiliza kama tunu na amana katika tasnia ya mawasiliano ya jamii na kama njia ya kunogesha majadiliano katika ukweli na uwazi; majadiliano kati ya Mungu na waja wake kama kielelezo cha neema, ingawa mwanadamu ana tabia ya kutaka kuziba masikio. Baba mtakatifu anasema kusikiliza ni kielelezo cha mawasiliano bora yanayosimikwa katika ukweli na uwazi, imani na uaminifu. Kumbe kusikiliza ni kati ya sifa kuu za majadiliano na mawasiliano bora yanayofumbatwa katika uvumilivu, ili kugundua ukweli wa mambo katika ukuaji wa uchumi, changamoto ya wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji, ili hatimaye kuondokana na maamuzi mbele na ugumu wa mioyo. Baba Mtakatifu anakaza kusema kanisa halina budi kujenga na kudumisha utamaduni wa kusikiliza hasa pale Mwenyezi Mungu anapozungumza na waja wake kwa njia ya neno lake katika sala, na waamini wanaposikilizana wao kwa wao, watambue kwamba hiki ni kielelezo cha hali ya juu kabisa cha upendo na ukarimu. Mwanzo wa ujenzi wa kanisa la kisinodi, lengo kuu ni kanisa kuendelea kujizatiti katika ujenzi wa utamaduni wa kusikilizana na kuwashirikisha waamini wa lei katika maisha na utume wa kanisa. Maadhimisho ya sinodi za maaskofu yanapania pia kujenga na kudumisha urika wa maaskofu tayari kumsikiliza Roho Mtakatifu, muhimili mkuu wa mchakato wa uinjilishaji mpya. Huu ni utamaduni wa watu wa Mungu kusikilizana kwa makini. Ni kusikiliza neno la Mungu ili kulitafakari na hatimaye kulimwilisha katika uhalisia wa vipaumbele vya maisha ya waamini. Kusikiliza ni kujenga utamaduni wa kusali pamoja na neno la Mungu. Ni wakati wanga wa toba na uongofu wa ndani, kwa kuangalia matatizo, changamoto na fursa mbalimbali zinazojitokeza, ili hatimaye kuhamasisha umoja na ushiriki wa watu wa Mungu kutoka katika ngazi mbalimbali za maisha, kama ilivyokuwa kwa wafuasi wa Emau. Wafuasi hawa baada ya kukutana kuzungumza na kutembea na Kristo Yesu mfufuka, walirejea wakiwa wamesheheni furaha, imani na matumaini kede kede, tayari kutangaza na kushuhudia imani yao kwa Kristo mfufuka, aliyewafufua kutoka katika makaburi yao ya kutoamini na kujikatia tamaa. Maadhimisho ya sinodi ya kumi na sita ya maaskofu yanapania kuchochea umoja wa ushiriki na utume, mambo yanayokolezwa na usikilizaji mzuri na kwamba Roho wa Mtakatifu ndiye mhusika mkuu katika maadhimisho ya sinodi ya maaskofu Ujumbe wa siku ya upashanaji habari ulimwenguni hutolewa wakati wa maadhimisho ya kumbukumbu ya Mtakatifu Francisco, askofu na mwalimu wa Kanisa ni katika muktadha huu Kardinali Angelo di Donatis, makamu wa askofu jimbo kuu la Roma, tarehe 24 Januari elfu mbili na ishirini na mbili ameadhimisha ibada misa takatifu kwa ajili ya wadau wa tasnia ya mawasiliano ya jamii mkoa Lazio nchini Italia, katika kanisa la Santa Maria in Monte Santo. Hili kimsingi ni kanisa la wasanii maadhimisho haya ni kumbukumbu kumbu ya miaka mia nne tangu alipofariki dunia Mtakatifu Francisco wa Sale. Kardinali Angelo di Donati amewashukuru na kuwapongeza wadau wa tasnia mawasiliano ya jamii kwa kuwajibika kwa ushupavu, ukarimu na ushujaa wa kuendelea kutekeleza dhamana na wajibu wao kwa jamii, na hasa wakati wa maambukizi makubwa ya ugonjwa wa virusi vya Korona, uviko 19. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Angelo di Donatis amewataka wadau wa tasnia mawasiliano ya jamii kuendelea kumwilisha ndani mwao changamoto iliyotolewa na Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake wa siku ya hamsini na tano ya upashanaji habari ulimwenguni kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Baba Mtakatifu anawaalika waandishi wa habari kuchanja mbuga ili kupata habari nzuri zaidi. Kuna upashanaji wa habari ambao umekuwa ukitumia sauti lakini waandishi wa habari za uchunguzi wa kina kwa ajili ya magazeti, runinga, redio na wavuti zinaanza kupungua makali na viwango vyake kiasi cha kushindwa kutoa ukweli na uhalisia wa maisha ya watu. Ni habari ambazo hazina uzito, kwa sababu hazipati chimbuko lake kutoka katika maisha ya watu, matatizo na changamoto zao. Matokeo yake ni habari nyingi kutengenezwa kwenye vyumba vya habari, kwenye kompyuta, mitandao ya kijamii, bila kuchakarika kutaka kukutana na watu mubashara katika shughuli zao na kuzifanyia uchunguzi wa kina ili kupata ukweli wa mambo kutoka kwa wahusika wenyewe. Bila ya kujenga utamaduni wa watu kukutana, tasnia hii itabaki kama watazamaji kwa maendeleo makubwa ya teknolojia ya mawasiliano, na hivyo kushindwa kuzama katika uhalisia wa maisha ya watu. Vyombo vinaweza kutumika na kuwa na thamani ikiwa kama vitawasukuma watu kutoka nje na kwenda kujionea ukweli wa mambo ulivyo. Wadau wa tasnia mawasiliano ya jamii waendelee kushirikiana na kanisa kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu katika ujumla wake. Tasnia ya mawasiliano ya jamii itekeleze dhamana na wajibu huu kwa upendo na sadaka kuu, kama alivyokuwa na shauri Mtakatifu Francisko wa Sale, askofu na mwalimu wa kanisa. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kukunogeshea ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco kwa siku ya hamsini na sita ya upashanaji habari ulimwenguni kwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ni mtoto wa mkulima Padri Richadi Mjigwa namnamna mpendo wa msikilizaji wa Redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho habari zetu za leo tulizokuandalia tunakusihi sana usikose kuungana na Baba Mtakatifu Francisco tarehe 26 Januari 2022 katika kuombea amani duniani na hasa nchini Ukraina. Kwa niaba ya Padri Richadi Mjigwa, ni Sista Angela Rwezaura akikuaga. Tumsifi Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.