Hamjambo a wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, ili tuweze kukushirikisha yale ambayo yamejeri katika maadhimisho ya siku ya kwanza ya wazee na wajukuu duniani. Baba Mtakatifu Francisco, katika mahubiri yaliyosomwa kwa niaba yake na Askofu Mkuu Salvatore Rino Fizikela, katika maadhimisho ya siku ya kwanza ya wazee na wajukuu duniani kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja amekazia mambo makuu matatu: kuona, kushirikishana na kuhifadhi. Baba Mtakatifu Francisco ameongoza tafakari ya sala ya malaika wabuana, wa Bwana kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani Jumapili tarehe 25 Julai 2021. Katika tafakari yake amekazia kwa namna ya pekee kabisa kuhusu ukarimu wa kijana uliosaidia kulisha mkutano mkuu wa watu, kielelezo cha sadaka inayofumbatwa katika mantiki ya utendaji wa Mwenyezi Mungu. Shirika la wazee na wastaafu wa Katoliki Tanzania katika risala yao, kama sehemu ya maadhimisho ya siku ya kwanza wazee na wajukuu duniani, wanasema, kwa hakika wazee ni hazina ya kanisa, ni chemchemi ya furaha ya Injili na wadau katika mchakato mzima wa uinjilishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili. Kukujuza yote haya kutoka studio za Radio Vatican ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa, nikikutakia usikivu mema wa mata Questi per lui sono giorni di convalescenza. Ndugu msikilizaji wa Radio Vaticani, ujumbe wa baba mtakatifu Francisko katika maadhimisho ya siku ya kwanza wazee duniani, Jumapili tarehe 25 Julai 2021 umenogeshwa na kauli mbio na tazama mimi nipo pamoja nanyi siku zote, sehemu ya injili kama ilivyoandikwa na mtakatifu Mathayo sura ya 28 mstari wa ishirini. Maadhimisho ya siku ya wazee duniani yatakuwa yanakaribiana sana na maadhimisho ya kumbukumbu ya watakatifu Joakimu na Ana wazazi wake Bikira Maria ambayo yanaadhimishwa tarehe 26 Julai 2021 kwa mwaka huu. Hii ni ahadi ya uwepo endelevu na fungamani ya Kristo Yesu kati pamoja na waja wake, changamoto na mwaliko kwa vijana wa kizazi kipya na wazee kushirikishana na hatimaye kuwa ni wadau pia katika mchakato wa uinjilishaji mpya unaofumbatwa katika ushuhuda wenye mvuto na mashiko kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Sehemu kubwa ya waamini waliohudhuria ibada hii ya misa takatifu ni kutoka jimbo kuu la Roma, hasa wale wanaojishughulisha kwa karibu zaidi na huduma kwa wazee. Kundi la pili ni wazee waliokuwa wameandamana na wajukuu wao kwa ajili ya kumwimbia Mwenyezi Mungu utenzi wa sifa na shukurani kwa ajili ya Injili ya uhai inayopaswa kutangazwa na, na kushuhudiwa kwa walimwengu dhidi ya utamaduni wa kifo unaowabeza na kuwatweza wazee katika jamii. Kwa mara ya kwanza kabisa wazee ambao kwa miaka mengi wamekaa katika nyumba za kutunzia wazee wamepata mtoko na kwenda kuosha macho kwenye Kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Vijana wa kizazi kipya wanaohamasishwa kujenga na kudumisha mahusiano na mafungamano ya dhati na wazee, kwani wazee wana ndoto na vijana wana unabii, nao wamehudhuria. Ibada ya misa takatifu imeongozwa na Askofu Mkuu Salvatore Rino Fizikiera, rais wa Baraza la Kipapa la Kuhamasisha Uinjilishaji Mpya, ambaye amewaambia waamini waliohudhuria katika ibada hii ya misa takatifu kwamba kutokana na sababu zilizo nje ya uwezo wake, Baba Mtakatifu Francisco kwa wakati huu bado anaendelea na mapumziko baada ya kufanyiwa operesheni kubwa Kumbe bado anahitaji muda wa kupumzika ili aweze kupona vizuri zaidi na hatimaye kurejea kwenye shughuli zake za kichungaji akiwa na afya tele kabisa. Baba Mtakatifu Francisco, katika mahubiri yaliyosomwa kwa niaba yake na Askofu Mkuu Salvatore Rino Fizikela, amekazia mambo makuu matatu: kuona, kushirikishana na kuhifadhi. Baba Mtakatifu anasema liturujia neno la Mungu Jumapili ya 17 ya kipindi cha mwaka bei wa kanisa, na kwa namna ya pekee katika Injili kama ilivyoandikwa na Yohane, inamuonesha Kristo Yesu akiwashibisha mkutano mkuu kwa mikate mitano ya shayiri na samaki wawili, na vipande vilivyobakia vilikusanywa ili kisipotee chochote. Kristo Yesu alipoinua macho yake, akaona mkutano mkuu anakuja kwake. Hiki ni kielelezo ya umakini cha Kristo Yesu, anayeona na kuwahurumia watu hawa waliokuwa wamechoka pamoja na kuelemewa na njaa na kiu. Hata leo hii Kristo Yesu anataka kuzima njaa ya maisha, upendo na furaha ya kweli. Anaangalia kwa makini na kuchunguza yale ambayo waja wake wameyabeba nyoyoni mwao: mateso, uchovu na matumaini tele. Mbele ya Mwenyezi Mungu, kila mtu anayo nafasi na thamani ya pekee, na wala hakuna mkutano mkuu. Kristo Yesu analo jicho la tafakuri linaloweza kuzama katika undani wa maisha ya mwanadamu. Baba Mtakatifu anakaza kusema, hili ndilo jicho ambalo wazee wanalo katika maisha ya mwanadamu. Tangu utotoni, wamejizatiti kuwalinda watoto na wajukuu wao kwa imani na upendo thabiti. Ni watu ambao walikuwa ni mwamba na ngome salama wakati ambapo wajukuu wao walipokuwa wanajisikia kutofahamika, wakiogopa changamoto za maisha wao wakawa wa kwanza kuwakimbilia na kuwapokea kwa faraja, huku wakiwapangusa machozi yaliyokuwa yamefichika machoni na ndoto iliyokuwa ya imezama moyoni. Ni kwa njia ya huruma na upendo wa wazee. Leo hii wale waliokuwa watoto sasa ni watu wazima na wanajitegemea wenyewe. Jambo la kujiuliza, mara ya mwisho kuonana, kuwatembelea na kuongea na bibi na babu ilikuwa ni wakati gani? Je, wajukuu wameweza kuonyesha ukaribu na ujirani mwema? Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Fransisco anasikitika kusema kwamba anaumia sana moyoni mwake kuona jinsi watu wanavyofanya mambo kwa haraka kiasi kwamba hawana hata muda wa kusimama kidogo, kuangalia, kusalimia na kufariji kwa upendo. Inaogofya kuona jamii ambayo watu wote wanaonekana kama mkutano mkuu na wala watu hawana nafasi tena ya kutaka kufahamiana. Wazee waliorutubisha maisha ya watoto wao wanakiu ya kuwaona wajukuu wao wakiwatunza na kuwaonyesha upendo wa dhati. Wazee wanataka kusikia uwepo wa vijana. Changamoto kwao ni kuinua macho ili kuwaangalia wazee kama anavyofanya Kristo Yesu katika maisha yao. Kristo Yesu baada ya kugundua njana kiu waliyokuwa nayo, akaamua kuwalisha kwa mikate mitano na samaki wawili, na wakala watu waume wapatao elfu tano. Kijana anawekwa mbele ya mkutano mkuu kama kielelezo cha wema, ukarimu na upendo wa Mungu, kijana anayethubutu kuwashirikisha wengine ukarimu kwa kile kidogo alichokuwa nacho. Leo hii kuna haja ya kujenga mahusiano na mafungamano mapya kati ya vijana wa kizazi kipya na wazee ili kushirikishana amana na utajiri wa maisha ili waweze kuota ndoto ya pamoja kwa kuvuka kinzani na mipasuko kati ya kizazi na kizazi, tayari kujiandaa kwa leo na kesho iliyo bora zaidi. Bila ya mwelekeo huo mpya wa maisha, matamanio hayo halali yatakufa kwa baa la njaa, kutokana na kuongezeka kwa upweke hasi, uchoyo na ubinafsi, nguvu za ubaguzi na utengano. Ubinafsi ni hatari katika maisha ya kijamii. Injili inatoa mwaliko kwa waamini kushirikishana jinsi walivyo na kile walichonacho, yaani vijana na wazee wanaweza kushikamana kwa pamoja, kwani wazee wana ndoto na vijana wana unabii. Vijana ni manabii kwa siku za usone, lakini wazee ni chimbuko la historia na kamwe hawawezi kuchoka kuendelea kuota ndoto na kurithisha uzoefu na mang'amuzi yao kwa vijana wa kizazi kipya bila kuwa na kizingiti kwa maisha yao ya mbeleni. Kumbe hii ni changamoto kwa vijana wa kizazi kipya kushikamana na wazee, na iwe hivyo pia kwa jamii na Kanisa katika ujumla wake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, injili inabainisha kwamba nao waliposhiba wanafunzi wa Yesu wakakusanya vipande vilivyobakia ili kisipotee chochote. Mwenyezi Mungu anawajalia waja wake mahitaji msingi ya maisha, lakini hapendi kuona kitu chochote kile kinapotea. Katika ulimwengu mambo leo, asiwepo mtu awaye yote anayetelekezwa au kutwezwa. Ni wakati wa kusimama kidete, kukusanya, kutunza na kuhudumia kwa upendo. Wazee ni watu wanaopaswa kuheshimiwa na kuthaminiwa na jamii, kwani ni hazina, amana na utajiri mkubwa kwa sababu ndani mwao wanatunza kumbukumbu. Bila mizizi ya kumbukumbu hii mwanadamu si mali yetu. Ni wajibu wa jamii kulinda maisha ya wazee kwa kuharahisishia matatizo na changamoto za maisha. Ni wakati wa kusikiliza, kujibu na kuwatekelezea mahitaji yao msingi, likamwa wasielemewe na upweke hasi. Baba Mtakatifu Francisco anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kujiuliza ni lini wamewatembelea babu na bibi zao, wamejenga na kudumisha utamaduni wa kusikiliza, kujibu na kuwatimizia mahitaji yao msingi. Wazee wanapaswa kulinda ili maisha na ndoto zao ziweze kuendelea ili kwa siku za mbeleni asiwepo mtu anayejuta kwa kuwa alishindwa kutekeleza vema dhamana na majukumu yake kwa watu waliowapenda upeo na kuwakirimia zawadi ya maisha. Wazee ni sawa na chakula kinachotoa lishe ya maisha kwa sababu wamewalea na kuwalinda, wakawaonjesha huruma na upendo wa dhati katika magumu, wakawa ni faraja kwao. Hawa ni watu wa kuheshimiwa na kufurahi pamoja nao. Changamoto na mwaliko wa kushirikishana muda uliopo, vijana wa kizazi kipya na wazee kwa pamoja washirikiana na kushikamana, ili wote kwa pamoja waweze kuwa ni baraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu. <mulia> vangelo della liturgia di questa domenica narra il celebre episodio della moltiplicazione dei pani e dei pesci. Ndugu msikilizaji wa radio Vaticani, ujumbe baba mtakatifu Francisco katika maadhimisho ya siku ya kwanza ya wazee na wajukuu duniani Jumapili, tarehe 25 Julai 2021, umenogeshwa na kauli mbiu "Natazama mimi nipo pamoja nanyi siku zote." Sehemu ya Injili kama ilivyoandikwa na Mtakatifu Matayo sura ya 28 mstari wa 20. Ibada ya misa takatifu kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani imeongozwa na Askofu Mkuu Salvatori Rino Fizikera, rais wa Baraza la Kipapa la Kuhamasisha Uinjirishaji Mpya, na Baba Mtakatifu Francisco katika mahubiri yaliyosomwa kwa niaba yake pia amekazia mambo makuu matatu: kuona, kushirikishana na kuhifadhi. Baba Mtakatifu Francisco ameongoza tafakari na sala ya malaika wa Bwana kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, Jumapili 25 Julai 2021. Baba Mtakatifu Francisco katika tafakari yake amekazia kwa namna ya pekee kabisa kuhusu ukarimu wa kijana uliosaidia kulisha mkutano mkuu wa watu, kielelezo cha sadaka inayofumbatwa katika mantiki ya utendaji wa Mwenyezi Mungu hii ni changamoto ya kujikita katika tunu msingi za kiinjili, tayari kujimega na kujitosa kwa ajili ya injili ya huduma ya upendo kwa watu wa Mungu. Balaa la njaa na utapia mlo wa kutisha duniani unahitaji ujasiri wa kugawana hata kile kidogo kilichopo. Injili ya Jumapili ya 17 ya mwaka bei wa kanisa inaonyesha ishara ya Kristo Yesu kuwashibisha mkutano mkuu wa watu kwa mikate mitano na samaki wawili kwa mitume wa Yesu chakula hiki kisingelitosha mkutano mkuu wa watu, lakini kwa Kristo Yesu mambo yote yamekwenda vyema, kiasi hata cha kukusanya na kujaza vikapu kumi na viwili. Baba mtakatifu anakaza kusema si rahisi sana watu kujiweka katika mazingira ya kijana yule mkarimu aliyediriki kutoa chakula chake kwa ajili ya kulisha mkutano mkuu. Kwa mantiki ya kibinadamu, jambo hili linaonekana kana kwamba haliwezekani, lakini mbele ya Mwenyezi Mungu linawezekana kabisa. Ingependeza ikiwa kama waamini na watu wote wenye mapenzi mema wangethubutu kila kukicha kuchukua kitu kidogo na kumpelekea Kristo Yesu ili aweze kufanya miujiza yake, kwa njia ya sala, matendo ya huruma kiroho na kimwili, na hata ule udhaifu na mapungufu yao ya kibinadamu yakitolewa na kuwekwa mbele ya huruma ya Mungu, Kristo Yesu anaweza kutenda ishara kubwa kama inavyojionyesha katika Injili. Mwenyezi Mungu hupenda kutenda makuu kupitia kwa mambo madogo madogo na ya kawaida katika maisha ya mwanadamu. Huo ni ushuhuda unaobubujika kutoka katika uzoefu na mang'amuzi ya maandiko matakatifu kama ilivyokuwa kwa Ibrahimu, baba wa imani, Bikira Maria na kijana mkarimu anayesimuliwa kwenye Injili ya leo. Wote hawa ni mashuhuda wa ukuu, huruma na upendo wa Mungu na ushuhudiwa katika mambo madogo madogo, madogo katika maisha, lakini ni kielelezo kikuu cha sadaka ya maisha. Kwa bahati mbaya walimwengu wanapenda kujilimbikizia mali na utajiri wa mambo ya duniani. Leo Kristo Yesu anatoa changamoto kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kutoa sadaka na kupunguza hayo mengi ambayo wamejikusanyia katika maisha. Watu wanapenda kung'ang'ania, lakini Kristo Yesu anataka kuwagawia wengine, changamoto na mwaliko wa kujenga utamaduni wa kushirikishana na kugawana mema ya nchi katika muktadha wa ishara ya Kristo Yesu kuwalisha mkutano mkuu kwa mikate mitano na samaki wawili, lakini kitenzi kinachotumiwa ni kumega mkate, kutoa na kuwagawia watu, na wala si kuongeza mikate kwa njia ya miujiza. Baba Mtakatifu Francisco anasikitika kusema kwamba hata leo hii mchakato wa uzalishaji wa mali na huduma haviwezi kufua dafu kutatua matatizo na changamoto zinazojitokeza katika ulimwengu mambo leo, ikiwa kama hakuna mgawanyo wa haki wa rasilimali za dunia. Kuna baa la njaa na utapiamlo wa kutisha unaopekenya utu, maisha na haki msingi za watoto wadogo sehemu mbalimbali za dunia. Takwimu zinaonyesha kwamba kuna zaidi ya watoto elfu saba wanaopoteza maisha yao kila siku kutoka sehemu mbalimbali za dunia kutokana na baa la njaa na utapia mlo wa kutisha. Hata leo hii Kristo Yesu anaendelea kutoa wito na mwaliko kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuonyesha ujasiri, huruma na moyo wa upendo, kutoa na kushirikishana na wengine ili kupambana na baa la njaa duniani. Kristo Yesu anawaalika waja wake kutoa karama mapaji, sanjari na mali kwa ajili ya Kristo Yesu na ukarimu wa upendo kwa jirani. Hakuna kitu kinachopotea ikiwa kama watu wengine wameshirikishwa, na badala yake kitaongezeka maradufu. Hii ni changamoto ya kuondokana na uchoyo pamoja na ubinafsi kwa kisingizio kwamba Mwenyezi Mungu amewajalia kiduchu, kumbe hawana hata kitu cha kutoa ili kuwashirikisha maskini na jirani zao. Jambo la msingi ni kujiamini na kujiaminisha katika upendo wenye huruma unaomwilishwa katika nguvu ya huduma na sadaka. Mwishoni mwa sala na tafakari yake, Baba Mtakatifu Fransisko anawaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kukimbilia ulinzi na tunza Bikira Maria, mama wa Mungu aliyekubali kuitikia ndiyo, awaombe ili waweze kufungua nyoyo zao kwa Mwenyezi Mungu ili kusikiliza na kujibu kilio na mahitaji ya masikini na jirani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, shirika la wazee na wastaafu wa Katoliki nchini Tanzania, katika risala yao kama sehemu ya maadhimisho ya siku ya kwanza ya wazee na wajukuu duniani, wanasema, kwa hakika wazee ni hazina ya kanisa, ni chemchemi ya furaha ya Injili na wadau katika mchakato mzima wa uinjilishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili. Baba Mtakatifu Francisco, mara baada ya sala Malaika wa Bwana Jumapili tarehe 31 Januari 2021, alitangaza kwamba kwa mara ya kwanza katika historia ya kanisa, siku ya wazee na wajukuu itakuwa inaadhimishwa na Mama Kanisa kila dominika ya nne ya mwezi Julai, na kwa mwaka huo ni Jumapili tarehe 25 Julai 2021. Majimbo, parokia na vigango vyote nchini Tanzania, wazee na vijana wa kizazi kipya wameunganishwa pamoja Ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco kwa maadhimisho haya unanogeshwa na kauli mbiu, natazama mimi nipo pamoja nanyi siku zote hata ukamilifu wa dahari, sehemu ya Injili kama ilivyoandikwa na Matayo sura 28 mstari wa 20. Hii ni ahadi ya Yesu Kristo kwa waja wake, mwaliko kwa vijana wa kizazi kipya na wazeni kushirikishana na kushikamana kwa pamoja, ili hatimaye kuwa ni wadau wa uinjilishaji mpya unaofumbatwa katika ushuhuda wenye mvuto na mashiko kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Uzee ni zawadi na kiungo kati ya vizazi na yenye kurithisha kwa vijana uzoefu wa maisha ya imani. Waamini wajiandae kikamilifu. Roho Mtakatifu, angalia na amsha leo mawazo na maneno ya hekima ya wazee, kwani sauti yao ni ya thamani kwa sababu inaimba sifa za Mungu na kulinda maadili ya vizazi vya binadamu. Vijana wanahamasishwa kujenga na kudumisha utamaduni wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa kujikita katika maisha ya sala, tayari kushuhudia imani yao kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Wazee wanaweza kuwasaidia vijana wa kizazi kipya kutekeleza dhamana hii kwa ari na moyo mkuu. Baraza la Kipapa la Walei, Familia na Maisha linawaalika waamini wote kwa adhimisho hili kukoleza moyo wa uinjirishaji kwa kutambua kwamba wazee wana ndoto na vijana wana unabii, kama ambavyo wanakaza kusema Baba Mtakatifu Francisco. Katika kipindi hiki ambacho mahusiano na mafungamano ya kifamilia yanalegalega, siku ya wazee duniani inakuwa ni fursa ya kuboresha mahusiano kati ya kizazi kipya, kwa kujenga na kudumisha upendo kati ya vijana wa kizazi kipya pamoja na wazee. Wazee ni amana na utajiri wa jamii. Wao ni watunzaji wa mapokeo hai na wanayo misingi ya jamii, mambo wanayopaswa kuharithisha vijana, uzoefu na mang'amuzi ya maisha. Inasikitisha kuona kwamba mara nyingi wazee wanasaulika sana kushirikishwa katika maendeleo ya jamii. Shirika la wazee na wastaafu wa Katoliki nchini Tanzania katika risala yao linataja baadhi ya changamoto zinazowakabili wazee nchini Tanzania. Wazee wengi wanakabiliwa na umaskini wa hali na kipato, vijijini na mijini. Wazee katika umri wao, wengi wao wanakumbana na changamoto ya magonjwa ya wazee hata baada ya kuanzishwa kwa bima ya afya kisheria kupitia kanisa, serikali za vijiji na mitaa, bado wazee wanakabiliwa na huduma hafifu ya afya. Kuna haja kwa wanawake vikongwe kupatiwa ulinzi stahiki kisheria, ili kuwalinda dhidi ya nyanyaso za kijinsia, ubakaji, mauaji ya kikatili kwa kisingizio cha imani za kishirikina, wasiokuwa na msaada. Serikali na wadau mbalimbali waangalie jinsi ya kuwasaidia wale wasiokuwa na makazi, tiba na msaada wa mahitaji msingi. Kuna wazee ambao wana uzoefu, taaluma na weledi, rasilimali watu ambayo inapotea bure bila hata ya kutumiwa kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya jamii na kanisa katika ujumla wake nchini Tanzania. Kumbe wazee wanapaswa kushirikishwa ili kutoa maoni yao katika mchakato mzima wa maendeleo fungamani ya binadamu, kiroho na kimwili. Kuna haja kwa wazee kupata bima ya afya ili kuweza kuwapatia nafuu katika mapambano ya maisha yao ya uzeeni. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anawaalika wazazi na walezi watambue kwamba wao ni wadau wa kwanza wanaoshirikiana na Mwenyezi Mungu katika kazi ya umbaji, malezi na makuzi ya watoto na vijana wao. Tuone familia kama shule ya upendo, imani na utakatifu wa maisha. Siku hii ni muhimu sana katika ustawi na maendeleo ya jamii, ili kuwashukuru, kuwaenzi na kuwabariki wazee kutokana na mchango katika ustawi wa mafao na maendeleo ya watu wa Mungu katika medani mbalimbali mbali za maisha nchini Tanzania. Hii pia ni fursa ya kukuza na kudumisha ndani ya nyoyo za watu faraja, upendo, huruma, imani na matumaini kwa Mwenyezi Mungu. Wazazi na walezi kwa kushirikiana na wazee warithishe imani hii kwa njia ya maneno, lakini zaidi kwa njia ya ushuhuda wa maisha ya adili na matakatifu, kwa kutambua na kuenzi kweli msingi za maisha kadiri ya upendo na mpango wa Mungu katika maisha ya mwanadamu. Watoto wasaidiwe kupata mwanga na ufunuo wa Mungu katika hija ya maisha yao. Katika ulimwengu wa utandawazi na maendeleo ya sayansi na teknolojia, wazazi wawasaidie vijana na watoto wao kutambua na kuthamini zawadi ya maisha inayopaswa kulindwa na kutunzwa tangu pale mtoto anapotungwa mimba tumboni mwa mama yake hadi uzee stahiki. Wazee ni sehemu muhimu sana kwa jamii yoyote ile. Uzoefu na busara za wazee ni kiungo na hamasa kwa maisha ya wanajamii. Pamoja na changamoto mbalimbali za maisha ya uzeeni, bado wazee wana nafasi na mchango mkubwa katika ustawi wa jamii. Wazee ni alama ya utimilifu wa maisha ya mtu na jamii katika ujumla wake. Wazee ni walezi kwa watoto na vijana. Wazee ni urithi, amana na utajiri kwa jamii, kwani uzoefu na busara zao ni ushuhuda wa kinabii kwa siku hizi. Shirika la wazee na wastaafu wa Katoliki Tanzania linasema kanisa linasifu heshima inayotolewa na familia ya Mungu barani Afrika kwa wazee wao, kwani wao ni utajiri. Hawatengwi wala kudharauliwa, bali wanabaki kama miamba na walezi wakuu wa mila, desturi na tamaduni njema katika jamii. Jumuiya ya kimataifa inapaswa kujifunza namna ya kuheshimu na kuwathamini wazee kutoka barani Afrika. Uzee, umaskini na magonjwa visiwe ni sababu ya kuwatenga na kuwakosea heshima wazee katika jamii. Jamii katika ujumla wake itambua kwamba wazee ni msingi wa uhai na maendeleo fungamani ya binadamu, ni kufikiri na kutenda kiutu kwa huruma na upendo, mambo yanayohusiana na kukamilishana. Tujifunze kuenzi, kuheshimu na kuthamini tamaduni zetu. Hii ni changamoto muhimu sana kwa vijana wa kizazi kipya kupyaisha misingi ya tamaduni zao kama sehemu muhimu sana ya utambulisho wao. Vijana wa kizazi kipya wajenge na kudumisha majadiliano katika ukweli na wazi na wazee. Wazazi wajenge utamaduni wa kuzungumza na watoto pamoja na wajukuu wao. Ni vema utaratibu stahiki ukawekwa kwa sasa kwa mikutano hiyo ya wazee na vijana. Ni wakati pia kwa wazee ambao hawajajiunga na Shirika la Wazee na Wastaafu wa Katoliki nchini Tanzania, wakaungana kwa sana na washirika mahalia, paroko mahalia taratibu hili kwa ushirikiano na wazee. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisko anasema wazee wana maono ya kinabii, wakati ambapo vijana wana ndoto za maisha. Ushuhuda ni mahali ambapo waamini wanaweza kugundua mpango wa Mungu katika maisha yao, na haya ndiyo mazingira ya kibinadamu. Vijana na wazee wanategemeana na kukamilishana katika hija ya maisha yao ya kila siku. Siku ya wazee duniani ni mwendelezo wa sera na mikakati ya kichungaji inayotolewa na Baba Mtakatifu Francisco kuhusu uhai, utu, heshima na haki msingi za binadamu. Ni fursa ya wazee na vijana kushikamana kwa kujenga na kudumisha utamaduni wa kukutana na kusaidiana kama alama ya urafiki, umoja, mshikamano na udugu unaovunja kuta za utengano kati ya watoto wa Mungu. Mwishoni mwa risala yake, shirika la wazee na wastaafu wa Katoliki nchini Tanzania linasema Tumwombe Mwenyezi Mungu adumishe umoja huu akiekumene, akitufunulia akili zetu tuwelewe umuhimu wa kuwaenzi wazee na kudumisha malezi mema kwa vijana na watoto wetu. Risala hii meandaliwa na mimi, ni Padre Gregory Mashtaki mwanzilishi wa shirika hili la wazee na wastaafu wa mtakatifu Agustino katika njiyetu ya Tanzania nakuniangazia nuru ya uso wako, umenizungushia nyimbo za ushindi, wema wako kwangu hauna kipimo mwana Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, tarehe ishirini na sita Julai mama kanisa anaadhimisha kumbukumbu ya watakatifu Joakimu na Ana, wazazi wake Bikira Maria. Hii ndiyo familia ambamo Bikira Maria, mama wa Mungu na kanisa, amechota fadhila mbalimbali zilizomwezesha kupata upendeleo wa pekee mbele ya Mwenyezi Mungu. Kutoka studio za redio Vatikani, mimi ni mjukuu wa mzee Zefrini Mkangara Makanu, mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa nikisema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesu