Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Radio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Papa Francisko, Jumamosi tarehe 24 Oktoba 2020, amekutana na wakuu wa wanafunzi wa kitivo cha kitali mungu cha kipapa Marianum Roma. Katika hotuba yake amejikita kutazama sura ya mama Maria, hasa akiomba kujiuliza juu ya elimu ya Maria inasaidia nini leo hii kanisa na ulimwenguni. Kanisa linahitaji kugundua moyo wake wa umama, na ambalo linatoa mapigo ya umoja, lakini linahitaji hata ardhi yetu, ili iweze kurudia kuwa nyumba ya watoto wake wote. Ikiwa tunataka maendeleo fungamani ya binadamu kwa ajili ya wote, tunatakiwa kuepuka vita kwa kuhakikisha utawala wa sheria na kukimbilia mazungumzo na usuruhishi ni ujumbe wa Papa Francisco kwa njia ya mitandao ikiwa ni fursa ya Umoja wa Mataifa kufikisha miaka 75 tarehe 24 Oktoba 2020 na wakati huohuo, mtasikiliza ushuhuda wa Balozi b Jetruda Mongera kutoka Tanzania, ambaye alikuwa katibu mkuu wa mkutano wa nne wa kimataifa wa wanawake uliofanyika mjini Beijing, China, mwaka 1995 na pia kuwakilisha nje ya nchi akimshukuru Mungu kwa kutimiza naye miaka sabini na tano sambamba na chombo hiki cha Umoja wa Mataifa. Katika mkutano wa kimataifa kuhusu hatua muhimu za ekolojia fungamani ya uchumi wa binadamu iliyoandaliwa kwa njia ya mtandao na mfuko wa Centesimus Annus, Kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, kwa njia ya video amejikita na mada msingi ya Laudato Si, akiunganisha na waraka wa Fratelli Tutti. Mwaliko ni kuanzisha tena mfano wa maendeleo na ukuaji ambao unaweka katikati hadhi ya binadamu. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza na mwisho wa habari hizi utaendelea kusikiliza makala ya Evangelium Gaudium, yaani Injili ya furaha, tukiwa katika mwezi wa kimisionari inayoletwa kwako na pade Angelo Shikombe. Ni sista Angela Rwezaula anakukaribisha <mucho> Papa Francisco Jumamosi tarehe 24 Oktoba 2020, amekutana na wakuu na wanafunzi wa kitivo cha kitaalimungu cha kipapa Marianu mu Roma. Katika hotuba yake amejikita kutazama sura ya mama Maria, na hasa akiomba kujiuliza juu ya elimu ya Maria inasaidia nini leo hii katika kanisa na ulimwengu. Jibu ambalo ametoa ni kuitikia ndio, kwenda katika shule ya Maria kwa imani na maisha. Yesu ni mwalimu kwa sababu ni mfuasi wake, anafundisha alfabeti mpya ya maisha ya binadamu na Kikristo lakini pia kuna mantiki nyingine ambayo inafungamana na leo hii. Tunaishi katika kipindi cha mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani. Hakuna mtaguso mwingine katika historia ambao umeweza kutoa maana kubwa ya nafasi ya somo la Maria, ambaye inaelezwa katika Lumen Gentium, yaani mwanga wa Mataifa, ambayo inahitimishwa kwa namna moja kama muhutasari mzima wa hati ya mafundisho kuhusu kanisa. Papa Francisco akiendelea amesema hiyo inatuelekeza kuwa nyakati ambazo tunaishi ni nyakati za Maria, lakini tunahitaji kugundua kwa upya kwa mjibu wa mantiki ya mtaguso mkuu wa Vatican. Katika mtaguso uliweka mwanga uzuri wa kanisa kwa kurudi katika kisima na kuondoa lile vumbi ambalo lilikuwa limeangukia juu yake katika mchakato wa karne kwa namna ya kushangaza ya Maria na ambayo kwa dhati imewezekana kugundua vema zaidi katika kwenda katika moyo wa fumbo lake. Pale panabubujika mambo mawili, Papa Francisco amesisitiza, ambayo yanaelezwa na maandiko matakatifu kwamba yeye ni mama na mwanamke. Aidha, akifafanua maana ya mama, amesema alitambuliwa na Elizabeti kuwa mama wa Bwana, Theotokos, yaani mama wa Mungu. Pia ni mama yetu sisi sote, kiukweli kama Mtume Yohana, na katika yeye, ina maana kila mmoja wetu, Bwana juu ya msalaba alimwambia, tazama huyo ni mama yako. Yesu katika masaa yale yale alikuwa akitoa maisha yake kwetu sisi na roho yake, na akuwacha kazi yake itimizwe bila kutupatia mama yake, kwa sababu alitaka katika maisha tutembee na mama yake aliye bora zaidi. Akitoa mfano halisi, amesema Mtakatifu francisco wa Assisi alikuwa anapenda mama yake kwa upendo huo. Ameandika kuwa alikuwa na upendo wa Bwana Yesu kwa sababu mama yetu alimfanya Mungu kuwa ndugu yetu, na kama mama anaweza kufanya kanisa na ulimwengu kuwa ndugu zaidi, kanisa linahitaji kugundua tena moyo wa mama ambao una pigo la umoja, lakini dunia yetu inahitaji pia kurudi kuwa nyumba ya watoto wake wote. Mama yetu anatamani na anataka kuzaa ulimwengu mpya ambao sisi sote ni ndugu, ambapo kuna nafasi ya kila mtu bila kubaguliwa na jamii zetu. Papa Francisko akiendelea, amewageukia wote akisema, Marianum inaitwa kuwa taasisi ya kidugu si kwa sababu tu ya kuwa na hali ya kifamilia ambayo inawatofautisha, lakini pia kwa kufungulia uwezekano mpya wa kushirikiana na taasisi nyingine ambazo zitawasaidia kuwa na maono zaidi na kubaki katika mchakato wa hatua za nyakati. Wakati mwingine kuna hofu ya kujifungua, kwa kufikiria ni kupoteza sifa maalum zinazowahusu, lakini ni lazima kuthubutu, ili kutoa maisha, kuzaa wakati ujao, na uwezi kukosea kwa sababu inafanya kama wafanyavyo mama. Na Maria ni mama ambaye anatufundisha sanaa ya kukutana na kutembea kwa pamoja. Hii ni njia nzuri kabisa ya kuwa na familia kubwa. Marianum inajumuisha tamaduni za kitaalimungu tasawufi tofauti ambazo zinachangia hata mazungumzo ya kiekumene na kidini. Sehemu nyingine ya pili, Papa Francisco ameelezea kuwa mama Maria ni mama katika mafundisho ya Maria, na labda katika Agano la Kale linasema Mwokozi amezaliwa na mama. Katika Injili baadaye, Maria ni mwanamke Eva mpya ambaye kutoka Kana hadi Kalvari anaingilia kati kwa ajili ya wokovu. Hatimaye anaonekana ni mwanamke aliyevikwa jua, anatunza uzao wa Yesu. Kama mama anafanya kanisa kuwa familia moja, na kwa maana hiyo mwanamke anafanya watu wote, yaani sisi, kuwa wamoja. Si kwa bahati mbaya, zipo ibada za watu zinazochotwa uhai, yaani uwasili wa mama huyo Papa Francisco amebainisha ni muhimu kwamba shule ya Maria ifuate kwa umakini, ihamasishi na wakati mwingine itakase na kubaki daima makini kwa ishara za nyakati za Maria, ambaye anaendelea kutembea katika wakati wetu, Papa Francisco amesisitiza. Papa Francisco Jumamosi tarehe ishirini na nne Oktoba amekutana na rais wa serikali ya Uhispania bwana Sanchez na baadaye kukutana na askofu mkuu Paulo Richard Garaga, katibu wa Vatikani kwa ajili ya mahusiano na ushirikiano wa nchi za nje. Katika mazungumzo yao, wamegusia masuala ya pamoja kati ya Vatikani na Uhispania na kubainisha juu ya fursa ya mazungumzo ya mara kwa mara kati ya kanisa mahalia na mamlaka tawala. Hatimaye wamezungumzia masuala yanayohusu kimataifa kama lile la dharura ya kisasa ya kiafya na mchakato wa ufungamanishwaji wa Ulaya na uhamiaji. Ikiwa tunataka maendeleo fungamani ya binadamu kwa ajili ya wote, tunatakiwa kuepuka vita kwa kuhakikisha utawala wa sheria na kukimbilia mazungumzo na usuluhishi. Kadi ya Umoja wa Mataifa inayobainisha uwazi na ukweli ndiyo msingi wa haki na amani ni katika ujumbe wa Papa Francisco kwenye mitandao ya kijamii siku ambayo Umoja wa Mataifa unatimiza miaka 75 tangu kuanzishwa kwake tarehe 24 Oktoba 1945, mara tu baada ya vita kuu ya pili ya dunia ikiwa na nchi wanachama 51. Leo hii Umoja wa Mataifa una jumla ya nchi wanachama 193. Hata hivyo, hivi karibuni Papa Francisco alikuwa ametoa ujumbe wake kwa njia ya video kwa Umoja wa Mataifa katika fursa hii ya juma kuu lao, wakiwa wanaadhimisha miaka hii sabini na tano. Papa alisema miaka 75 ya Umoja wa Mataifa ni fursa ya kuonyesha shauku ya Vatikani kuwa shirika hili ni ishara ya kweli na chombo cha umoja kati ya mataifa na huduma ya familia yote ya binadamu. Kwa sasa ulimwengu wetu umepata pigo la janga la COVID-19 ambalo limepelekea kukupotea kwa maisha ya watu wengi. Mgogoro huu huko unaleta mabadiliko katika mtindo wetu wa maisha kuongezeka kwa mijadala ya mifumo yetu ya kiuchumi, kiafya na kijamii, wakati huo huo kuonyesha udhaifu wetu kama viumbe. Katika fursa ya Umoja wa Mataifa kutimiza miaka 75, idhaa ya Kiswahili nakuletea mahojiano na mwanamke anayejulikana sana nchini Tanzania, lakini pia ambaye amepata fursa mbalimbali katika chombo hiki cha Umoja wa Mataifa na ambaye alizaliwa mwaka mmoja na kuanzishwa kwa Umoja wa Mataifa. Je, ni nani? Msikilize, ni Barozi Jetuda Mongera kutoka Tanzania, ambaye alikuwa katibu mkuu wa mkutano wa nne wa kimataifa wa wanawake uliofanyika Beijing nchini China mwaka 1995 Alikadhalika rais wa bunge la Afrika, na pia kushika nyadhifa mbalimbali mbali ndani ya taifa la Tanzania, pia kuliwakilisha nje ya nchi. Kwanza nafikiria mi Mungu amenipendelea jamani, ntazaliwaje mwaka mmoja na Umoja wa Mataifa? Kwa hiyo wakati mwingine nasema ni baraka za Mwenyezi Mungu, na jinsi Umoja wa Mataifa unavyozidi kujiimarisha na mimi nataka niendelee kujiimarisha. Nilipofikisha miaka sabini na tano juzi juzi hapa ni mm, mwezi Septemba tarehe kumi na tatu, sikuangalia umri wangu, niliangalia zaidi nimefanya nini katika miaka sabini na tano nikakuta nimefanya mambo mengi, nimesoma, nimeongoza, nimezaa, nimeolewa nimejitahidi sijui. Sasa tunapongoja mwezi wa kumi, na wenzangu Umoja wa Mataifa niuulize, nyewe wenzetu, mmefanya nini? Lakini na wenyewe nadhani track record ni kubwa, isipokuwa nimeamua nipange miaka mitano ijayo nini nitakachokifanya, ili muweze kusema tunamkumbuka Gertrude Mongela kwa hili, kwa lile, kwa lile. Kwa hiyo miaka mitano kwangu ni muhimu ni miaka ambayo sitatizama umri, nitatizama uwezo wa kufanya nini. Ni nini ni ambacho nakikumbukia? Moja anachokikumbukia ni hii, waliponipa nafasi wa kuwa e, katibu mkuu wa mkutano wa wanawake, na wakati ule ule wakanipa pia na cheo cha Assistant Secretary General wa UN. Kwa hiyo ilikpa nafasi ya kukaa na kupika sera na siasa za umoja wa Mataifa. Mimi nadhani kwa umoja wa Mataifa walinipa nafasi nzuri sana na tumaini nimeitumia vizuri na kujaribu kuleta mabadiliko katika mahusiano ya binadamu, wanawake na wanaume. Ni sauti ya Barozi Mongera kutoka Tanzania, tunamtakia heri na baraka ya kutimiza miaka sabini na tano <mulia> Majaji wa tuzo ya zaidi ya udugu wa kibinadamu wamekutana na Papa Francisco kwa mara ya kwanza tarehe 23 Oktoba 2020. Fursa hiyo ilikuwa ni katika kikao cha kufanya kazi kilichopangwa huko Roma ili kujadili mfumo wa tathimini ambayo majaji watafuata hadi kutangazwa kwa mshindi mnamo Januari 2021. Katika mchakato wa mkutano wao, wametoa fursa ya kuteua mtu maalum na taasisi ambazo zimetoa mchango mkubwa kwa ajili ya ubinadamu. Jumatatu tarehe 19 Oktoba 2020, chombo hiki kilitangaza wito wa maombi ya duru ya pili ya tuzo, na ni kwa mara ya kwanza hii kutokea katika kikao cha ufunguzi. Utambuzi huo uliwaendea imamu mkuu wa Imam Alzaba Hamedi Ar Al Tayab na Papa Francisco kutokana na jukumu lao katika kusaini hati juu ya udugu wa kibinadamu huko Abu Dhabi Februari 2019 <mulia> Katika mwaka maalumu ambao Papa Francisco amependelea kujikita katika sala, tafakari na mazoea mazuri yanayoongozwa na waraka wa Laudato si, Mfuko wa Kipapa hujulikanao kama Centesimus Annus Pro Pontifice umeandaa mkutano wa kimataifa katika vikao viwili kwa mada mbili. Ya kwanza ni mfano wa utawala na biashara, tarehe 23 Oktoba, na wa pili unahusu elimu na mafunzo tarehe 30 Oktoba mikutano yote miwili inafanyika kwa njia ya mtandao na kwenye jukwaa la Zoom ikizingatiwa dharura ya COVID 19. Aliyefungua mkutano huo ni kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, kupitia ujumbe kwa njia ya video, mahali ambapo ameweza kuunganisha pamoja nyaraka mbili za Laudato Si na Fratelli Tutti. Kupokea wakati huu wa jaribio kama wakati wa uamuzi ulikuwa mwaliko wa Papa Francisco wakati wa sala ya ulimwengu ambayo aliinua kwa Mungu katika hatua kali ya janga hili mnamo Machi 27 iliyopita kwa maneno hayo amemnukuu vya kutosha juu ya hotuba hiyo ambayo inabaki kukumbukwa pia kutoka kwa maandishi ya Frateli Tuti, ambayo Papa Francisco anakumbusha kwamba janga hilo limetuweka wazi kiukweli juu ya uongo wetu na kutulazimisha kukabiliana na udhaifu wa viumbe wa mwisho na wadhaifu, amesema Kardinali Parolini. Kardinali Parolini amerudia kuelezea kwamba dhana ya ikolojia fungamani inakwenda mbali zaidi na mwelekeo wa mazingira, ikitutaka kuwa na maono zaidi fungamani yenye mambo mengi ya maisha ambayo ucho ya sera bora na viashiria, michakato na tafiti na kuepuka tafsiri potofu za nini maana ya maendeleo na ukuaji. Mabadiliko haya bila shaka lazima yatekelezwe kwa kutumia mwelekeo wa kimaadili na kijamii unaohusika katika dhana ya ikolojia fungamani, amesema Kardinari. Kuna haja ya utambuzi wa mabadiliko ya, ya kuendelea na tafakari mpya na ya kina juu ya maana ya uchumi na malengo yake, na vilevile marekebisho ya kina ya kuona mbali juu ya mitindo na maendeleo ili kurekebisha shida zake na upotofu. Na kwa wajasiriamali, Kardinari Parolini amesema vitendo vyao vinapaswa kuelekezwa wazi kwa maendeleo ya watu wengine na kushinda taabu hasa kupitia kuunda fursa za ajira mbalimbali mbali. Amesisitizia juu ya umuhimu kwamba uchumi wa binadamu unategemea jukumu la msingi na la kazi ambalo anakumbuka katika jamii inayoendelea kweli, ni mwelekeo muhimu wa maisha ya kijamii, na kwa sababu sio tu njia ya kupata mkate wa mtu, bali pia ni njia ya ukuaji binafsi au kuanzisha uhusiano mzuri wa kujieleza, kushirikisha na zawadi, kuhisi uwajibikaji ili kuboresha ulimwengu na hatimaye kuishi kama ndugu. Wa Vatican News, ninakukaribisha katika mwendelezo wa makala yetu kuhusu waraka wa kitume wa Evangelii Gaudium, yani furaha ya injili wa Baba Mtakatifu Francisco. Leo tunaendelea na sura ya pili yenye kichwa cha habari kwenye upeo wa tatizo la kujiaminisha katika jumuiya. Anayewaletea makala hii ni mimi Padre Angelo Shkombe. Ya moyo wa kanisa, ya wa kabla ya kuzingatia baadhi ya maswali ya kimsingi yanayohusiana na kazi ya uinjilishaji, ni vyema kutaja kwa kifupi mazingira ambamo sisi sote tunapaswa kuishi na kutenda kazi. Leo tunasikia mara nyingi kuhusu ubainishaji wa magonjwa mengi mno ambao mara nyingi huambatanishwa na njia zilizoboreshwa na zinazoweza kutukika katika matibabu. Mambo fulani ya wakati wetu, iwapo hayatashughulikiwa shughulikiwa kikamilifu, yanaweza kuanzisha michakato ya kudhalilisha ubinadamu ambao hatimaye itakuwa vigumu kusahihisha. Tunapaswa kutofautisha wazi ni kitu gani kinaweza kuwa tunda la ufalme na kile kinachokwenda kinyume na mpango wa Mungu. Ndugu msikilizaji, Baba Mtakatifu Francisco anatoa mchango wake wa kipekee unaodai kuzingatia kwa kifupi mtazamo wa kichungaji na vipengele kadhaa vinavyoweza kudhoofisha msukumo wa kufanya upya umisionari katika kanisa, kwa sababu vinatishia maisha na hadhi ya taifa la Mungu au kwa sababu vinaathiri wale wanaohusika moja kwa moja katika taasisi za kanisa na katika kazi yake ya uinjilishaji. Baba Mtakatifu Francisco anataja baadhi ya changamoto za ulimwengu wa leo. Anaanza kwa kuzipongeza hatua zinazochukuliwa kuboresha huduma katika jamii kama vile afya, elimu na mawasiliano. Hata hivyo, anataja baadhi ya changamoto kama vile magonjwa kadhaa yanayosambaa, mioyo ya watu wengine kushikwa uoga na kukata tamaa, hata kwenye yale maeneo yanayoitwa nchi tajiri mara nyingi furaha ya kuishi inafifia, ukosefu wa heshima kwa wengine pamoja na vurugu zinaongezeka, na hali ya kukosekana kwa usawa inazidi kuonekana wazi. Ndugu msikilizaji, Baba Mtakatifu Francisco anatuasa kwamba tupo kwenye kizazi cha elimu na mawasiliano ambacho kimeleta namna mpya na nguvu mpya ambazo mara nyingi hazihusishwi na mtu yeyote. Hivyo basi, ndugu msikilizaji, baba mtakatifu anatuwasa tukatae uchumi unaobagua. Leo hii tunapaswa pia kusema hapana kwa uchumi unaobagua na kukosekana kwa usawa. Wanadamu wenyewe wanachukuliwa kama bidhaa za walaji kwa ajili ya kutumiwa na hatimaye kutupwa. Tumeunda utamaduni wa kutumia na kutupa ambao sasa unasambaa. Baadhi ya watu wanaendelea kutetea nadharia za kutiririka chini zinazodhania kwamba kukua kwa uchumi kunachochewa na masoko huria ni lazima kutafaulu kuleta haki zaidi pamoja na kuwahusisha wote ulimwenguni. Mtazamo huu, ambao haujawahi kuthibitishwa na matokeo halisi, unaonesha hali ya kusadiki kiurahisi mno kwa wema wa wale wenye nguvu ya kiuchumi na kwa namna ambavyo mifumo ya kiuchumi iliyopo sasa inafanya kazi, ambayo imefanywa ionekane kama vile ni takatifu. Pengine bila hata ya kung'amua, tunaishia kuwa watu wasioweza kuona huruma kwa sababu ya kilio cha maskini, kulia kwa sababu ya maumivu ya watu wengine, na kuhisi haya ya kuwasaidia, kama vile haya yote yalikuwa ni wajibu wa mtu mwingine na siyo wajibu wetu sisi. Ndugu msikilizaji, Baba Mtakatifu Francisco anatualika tukatae aina mpya ya kuabudu pesa. Tatizo lililopo kwenye mfumo wa fedha hivi sasa linaweza kutufanya tusiuone ukweli kwamba chanzo chake kilikuwa ni tatizo kubwa la kibinadamu. Tatizo la ulimwengu mzima linaloathiri mifumo ya fedha na uchumi, linaonesha wazi hali ya kukosekana kwa usawa katika mifumo hiyo, na zaidi ya yote, jinsi mifumo hiyo isivyowajali wanadamu hata kidogo. Mtu anapunguzwa kuwa sehemu moja ya mahitaji yake. Baba Mtakatifu Francisco anaendelea kutualika tukataye mfumo wa fedha unaotawala badala ya kutumikia. Nyuma ya mtazamo wa namna hii kumejificha hali ya kuyakataa maadili na kumkataa Mungu. Maadili yamekuja kutazamwa kwa dhihaka yenye dharau, yanaonekana kuwa yasiyoweza kuleta ufanisi ya kibinadamu kupita kiasi, kwa sababu yanafanya pesa na madaraka kuonekana si vitu vya msingi. Yanaonekana kuwa tishio kwa sababu yanalaani udanganyifu na udhalilishaji wa binadamu. Kwa kweli maadili huelekeza kwa Mungu anayetaka jibu lenye msimamo, jambo ambalo liko nje ya vifungu vinavyokubalika kwenye masoko. Masoko yanapofanywa kuwa na mamlaka kamili, Mungu anabaki kuonekana kama kitu ambacho hakizuiliki, hakitawaliki na pengine cha hatari, kwa sababu anawaita watu wafikie upeo wa ubinadamu wao na wawe huru kutoka kila aina ya utumwa. Ndugu msikilizaji, Baba Mtakatifu Francisco anaendelea kutuasa tukataye ukosefu wa usawa unaozaa vurugu. Leo hii tunasikia kutoka sehemu nyingi wito wa kuwa na usalama zaidi, lakini kabla ya hali ya kuwatenga wengine na kukosekana kwa usawa katika jamii na kati ya watu kubadilishwa, haitawezekana kutokomeza vurugu. Watu walio maskini na wale walio maskini zaidi wanashutumiwa kuwa wanasababisha migogoro, lakini bila kuwa na fursa sawa, aina tofauti za uchokozi na migongano zitapata eneo lenye rutuba kwa ajili ya kukua na hatimaye kulipuka. Taratibu za sasa za kiuchumi huhamasisha ulaji wa kimakosa, japo ni wazi kwamba utumiaji usiotawaliwa ukiunganishwa na ukosefu wa usawa husababisha uharibifu maradufu katika mfumo wa kijamii. Kukosekana kwa usawa hatimaye kunazaa fujo ambazo matumizi ya silaha hayana uwezo na daima hayataweza kuitatua. Jambo hili hutoa matumaini ya uongo kwa wale wanaodai usalama wa hali ya juu zaidi, japokuwa siku hizi tunatambua kwamba silaha na fujo badala ya kuleta suluhu husababisha migogoro mipya na yenye madhara makubwa zaidi. Wengine wanajiridhisha kwa kuwalaumu maskini na nchi maskini zaidi zenyewe kwa matatizo walionayo, wakiwa na mitazamo ya kiujumla isiyoweza kuhalalishwa wanadai kwamba suluhisho ni elimu itakayowapooza ili kuwafanya wenye kutawalika na wasioweza kusababisha uharibifu. Mitazamo hii waudhi sana wale walioko pembezoni mwa jamii. Ndugu msikilizaji, imani Katoliki ya watu wengi siku hizi inapata changamoto kutokana na kusambaa kwa makundi mapya ya kidini ambayo baadhi yake huwa na mwelekeo wa msimamo mkali. Na mengine yanaelekea kupendekeza aina fulani ya elimu roho isiyomtambua Mungu. Kwa upande mmoja, jambo hili ni namna ya kibinadamu inayokabiliana na jamii inayokumbatia dhana ya uyakinifu, utumiaji usio na mipaka pamoja na ubinafsi, lakini pia ni njia ya kujinufaisha kutokana na unyonge wa watu wanaoishi katika umaskini na walioko pembezoni mwa jamii. Mchakato wa kuondoa dini katika maisha ya kawaida hufanya imani ya kanisa kuwa sehemu ya maisha ya mtu peke yake na ya kibinafsi. Ndugu msikilizaji, familia zinakabiliwa na matatizo makubwa ya kiutamaduni kuhusiana hasa na kudhoofika kwa mshikamano katika familia. Hili ni jambo kubwa zaidi, kwa sababu familia ni msingi kabisa wa jamii, ambapo tunajifunza kuishi na wengine licha ya tofauti zetu na kuishi pamoja. Pia ndipo mahali ambapo wazazi hurithisha imani binafsi wa kipindi chetu na utandawazi pendekeza mtindo wa maisha unaodhoofisha maendeleo na uthabiti wa mahusiano ya nafsi na kuharibu mshikamano wa kifamilia. Ndugu msikilizaji, changamoto nyingine ni changamoto ya kuitamadunisha imani. Ni lazima kabisa kuziinjilisha tamaduni ili kuitamadunisha Injili. Katika nchi zenye utamaduni wa Kikatoliki kufanya hivi kuna maana ya kutia moyo, kuendeleza na kuthibitisha utajiri ambao tayari upo. Ndugu msikilizaji, Baba Mtakatifu anaendelea kutushirikisha changamoto kutoka tamaduni za mjini. Mijini, tofauti na ilivyo vijijini, nafasi ya dini katika maisha inadhihirishwa kwa mitindo tofauti ya maisha. Taratibu za kila siku zinahusishwa na maeneo na watu. Mara nyingi ni lazima katika maisha yao kila siku watu wapambane ili waweze kuishi, na mapambano haya yanahusisha utambuzi wa kina wa kidini. Tamaduni mpya zinazaliwa kila mara kwenye maeneo haya mapana, ambapo Wakristo sio tena wafasiri au watowaji wa maana kulingana na desturi. Badala yake wao wenyewe hupata kutoka kwa tamaduni hizo lugha, ishara, ujumbe na mwelekeo mpya, vyote vikipendekeza mitazamo mipya ya maisha mitazamo ambayo mara nyingi inatofautiana na Injili ya Yesu. Ndugu msikilizaji wa radio Vatican, kwa siku ya leo, hayo ndiyo niliyokuandalia hadi kesho katika mwendelezo wetu wa wosia wa kitume wa Evangelii Gaudium, yaani furaha ya Injili, uliotolewa na Baba Mtakatifu Francisco. Ulikuwa nami Padri Angelo Angelos Shikombe. Namnamna. Mpendwa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya pade Angelo Shikombe, ni sista Angela Wezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.