Hamjambo wa wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Baba Mtakatifu Francisco, wakati wa katekesi yake katika ukumbi wa Paulo wa sita mjini Vatikani, ameendeleza mada ya sura ya Mtakatifu Yosefu katika kusikiliza Mungu na kufafanua hatua za ndoto nne zilizoelekezwa na Injili kuhusu Yosefu. Amewaalika wazazi wafanye kama alivyofanya mtakatifu huyo kwa namna ya pekee kukabiliana na matatizo. Bwana haruhusu kamwe matatizo bila kutupatia msaada wa lazima wa kukabiliana nayo. Papa ametoa wito kwa familia na walimu waweze kukuza ufahamu wa ukurasa mweusi wa historia katika vizazi vipya. Amesema hayo katika muktadha wa mkesha wa siku ya kimataifa ya kumbukumbu ya mauaji ya kimbari ya Wayahudi ifanyikayo kila ifikapo tarehe 27 Januari ya kila mwaka na katika siku iliyowekwa kwa ajili ya kumbukumbu ya mzozo ambao taifa la Ulaya mashariki linapitia, Papa kwa mara ingine tena ametoa wito mwishoni mwa katekesi yake kwamba wema wawote upewe kipaumbele kuliko masirahi za pembeni. Baba Mtakatifu Fransisco, katika masifu ya pili ya jioni katika siku ya uongofu wa Mtakatifu Paulo pamoja na kufunga juma la kuombea umoja wa Kristo tarehe 25 Januari, ameelezea safari ya mamajusi kuanzia mashariki kupitia Yerusalemu hadi betlehemu. Bwana atupatie ujasiri wa kubadili njia, kuongoka, kufuata mapenzi yake na kwenda pamoja kuelekea yeye. Katika salamu alizompatia Papa Francisco kutoka kwa rais wa Baraza la Kipapa la Umoja wa Kristo mwishoni mwa masifu ya pili katika kanisa kulu ya Mtakatifu Paulo nje ya Ukuta, amesema kwamba tali Mungu pekee yenye uwezo wa kupiga magoti mbele ya fumbo itatuleta karibu zaidi kufikia umoja kamili. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Pade Richard Mjigwa. Ni Sister Angelo Zaula anakukaribisha. Cari fratelli e sorelle, buongiorno kwa waamini na maujaji waliounganika katika ukumbi wa Paulo wa Sita mjini Vatikani, ameendeleza kutazama sura ya mtakatifu Yosefu kama mwanaume ambaye anaota ndoto. Katika Biblia na kama ilivyo katika tamaduni za watu wa kale, Baba Mtakatifu Francisco amesema ndoto zilikuwa zinafikiriwa kama zana ambayo Mungu alikuwa anajionyesha. Ndoto ni ishara ya maisha ya kiroho ya kila mmoja wetu, kama ile nafasi ya ndani ambayo kila mmoja anaitwa kuikuza na kuilinda, mahali ambapo Mungu anajionyesha na mara nyingi anazungumza. Lakini lazima kusema kwamba hata ndani ya kila mmoja hakuna sauti moja tu ya Mungu, kwa maana kuna sauti nyingi, kwa mfano sauti za hofu zetu, sauti za uzoefu uliopita sauti za matumaini na kuna hata sauti za ubaya ambazo zinatudanganya na kutuchanganya. Ni muhimu kwa maana hiyo kuzijua, ili kung'amua sauti ya Mungu katikati ya sauti nyingi. Yosefu anajionyesha kujua kukuza ukimya wa lazima na hasa kujua kuchukua maamuzi sahihi mbele ya neno ambalo Bwana alimwambia kiundani. Kwa njia hiyo, ameshauri kwamba itakuwa vizuri leo hii kuzitazama ndoto nne zilizoretwa katika Injili na ambazo ziko mstari wa mbele ili kujua jinsi gani ya kujiweka mbele ya maonyesho ya Mungu. Injili zinasimulia ndoto nne za Yosefu. Ndoto ya kwanza, malaika anamsaidia Yosefu kutatua suala zito ambalo linamgusa mara baada ya kujua mimba ya Maria, na akamwambia, usiofu kumchukua Maria mchumba wako, maana mimba yake ni kwa uweza wa Roho Mtakatifu, naye atazaa mwana, nawe utamwita jina lake Yesu, maana yeye ndiye atakayewaokoa watu wake na dhambi zao haraka. Na jibu la haraka. Naye alipoamka katika usingizi alifanya kama malaika wa Bwana alivyomwagiza akamchukua mkewe mara nyingi Maisha yanatuweka katika hali ambazo hatuzielewi na utafikiri hazina suruhisho. Kitu muhimu ni kusali wakati huo. Hii ina maana ya kuacha Bwana ajenge kitu kinachofaa. Kwa hakika, mara nyingi ni sala ambazo zinafanya kuzaa ndani mwetu ile njia ya kupitia, namna ya kupata suruhisho ya hali. Kwa maana hiyo, Baba Mtakatifu amesisitiza kwamba Bwana haruhusu kamwe matatizo bila kutupatia msaada wa lazima wa kukabiliana nayo. Hatutupi pale katika tanuru la moto peke yetu, hatutupi kati ya wanyama hapa Bwana anatufanya tuone matatizo na anatupatia daima njia, hasa uwepo wake, ili kuweza kuondokana nao katika kupata suluhisho. Na ndoto ya pili iliyoonyeshwa kwa Yosefu ni pale ambapo maisha ya mtoto yalikuwa hatarini. Ujumbe huo uko wazi: ondoka, umchukue mtoto na mama yake, ukimbilie Misri, ukae huko hata nikwambie, kwa maana Herode anataka kumtafuta mtoto amwangamize. Injili inasema kuwa Yosefu bila kusita alitii Akaondoka, akamchukua mtoto na mama yake usiku, akaenda zake Misri, akakaa huko hata alipokufa Herode. Baba Mtakatifu Francisko ameongeza katika maisha, sisi sote tunafanya uzoefu wa hatari zinazotishia uwepo wetu au wale tunaowapenda. Katika hali kama hizo, kusali ina maana ya kusikiliza sauti ambayo inaweza kuzaliwa ndani mwetu, ujasiri wa Yosefu ili kukabiliana na shida bila kumezwa nazo. Na huko Misri Yosefu alisubiri kutoka kwa Mungu ishara ya kuweza kurudi nyumbani, na ndiyo hiyo ndoto ya tatu. Malaika akamwonyesha kuwa wamekufa wale waliokuwa wanaitafuta roho ya mtoto na kuwaamuru waondoke na Maria na Yosefu kurudi kwao. Na injili inasema Yosefu akaondoka akamchukua mtoto na mamaye akafika nchi ya Israeli. Lakini wakati wa safari ya kurudi, aliposikia ya kwamba Arkelao anamiliki huko Uyahudi mahali pa Herode babaye aliogopa kwenda huko, naye akiisha kuonywa katika ndoto akasafiri pande za Galilaya na tazama, ambapo alienda akakaa katika mji ulioitwa Nazareti. Na ndiyo ndoto ya nne. Hata hofu ni sehemu ya maisha, na hiyo inahitaji sara zetu. Mungu atupi ahadi kwamba tutakuwa na hofu, lakini kuwa na msaada wake hautakuwa mantiki ya maamuzi yetu. Yosefu alijaribiwa na woga, Mungu akamwongoza kwa njia ya woga huo. Nguvu za sara zinafanya kuingiza mwanga katika hali za kiza. Baba Mtakatifu, kutokana na hili, amefikiria watu wengi ambao wamebamizwa na uzito wa maisha na hawawezi tena na wala kutumaini na hata kusali. Mtakatifu Yosefu aweze kuwasaidia na kuwafungulia mazungumzo na Mungu ili kuweza kupata mwanga, nguvu na amani. Papa pia amefikiria wazazi wengi mbele ya matatizo ya watoto, watoto wagonjwa, hata kwa magonjwa ya kudumu. Kuna maumivu kiasi gani! Wazazi ambao wanaona mwelekeo tofauti wa kijinsia kwa watoto wao, jinsi gani ya kusimamia hili na kuwasindikiza watoto na si kujificha katika tabia ya kulaani. Wazazi wanaoona watoto wao wanakufa kwa ugonjwa na pia inasikitisha zaidi, kwani tunasoma kila siku kwenye magazeti juu ya vijana wa kiume na kike ambao wanafanya michezo mibaya na kuishia kwenye ajali za gari. Wazazi wanaoona watoto wao ambao hawaendi shule na hawajui jinsi ya kufanya. Papa Francisko amesisitiza kuwa yapo matatizo mengi ya wazazi. Hebu tufikirie juu yao na jinsi ya kuwasaidia. Na kwa wazazi hawa anasema msiogope. Ndiyo, kuna maumivu mengi lakini mfikirie Bwana, fikirieni jinsi Yosefu alivyotatua matatizo na kumwomba Yosefu atusaidie. Papa ameshauri kuwa kamwe usimhukumu mtoto. Akitoa mfano binafsi, amesema yeye mara nyingi amekuwa mpole sana wakati alipokuwa Buenos Aires na alipokuwa anasafiri kwenye basi na kupitia mbele ya gereza, kulikuwa na foleni ya watu ambao walipaswa kuingia kuwatembelea wafungwa. Walikuwa ni akinamama huko na niliwaonea sana huruma mbele ya matatizo ya watoto ambao walikuwa wamekosea na wamefungwa, lakini hawawachi peke yao, wanakwenda kuona nyuso zao na kuwasindikiza huo ndio ujasiri wa baba na mama ambao wanasindikiza watoto wao daima. Baba Mtakatifu ameomba tusali kwa Bwana kwa ajili ya baba na mama wote, ili awape ujasiri huu kama alivyompatia Yosefu, na kuomba Bwana ili atusaidie katika nyakati hizi. Hata hivyo, maombi kamwe si ishara ya kudhania dhania au ya undani undani undani kama wanavyotaka kufanya baadhi ya harakati za kiroho za Kikristo zilizoibuka. Hapana, maombi daima yanaunganishwa bila kutenganishwa na upendo wa kweli. Ni wakati tu tunapounganisha upendo katika maombi, upendo kwa watoto katika kesi ambazo Papa Francisko amezibainisha, au upendo kwa jirani, na ndipo tunaweza kuelewa ujumbe wa Bwana. Yosefu aliomba na alifanya kazi na kupenda, ambayo ni mambo matatu mazuri kwa wazazi: kuomba, kufanya kazi na upendo. Na kwa sababu hiyo alipokea kila mara kile kilichohitajika ili kukabiliana na majaribu ya maisha. Kwa maana hiyo tujikabidhi kwake na maombezi yake. Mtakatifu Yosefu, wewe ndiye mtu anayeota, utufundishe kurejesha maisha ya kiroho kama mahali pa undani ambapo Mungu hujidhihirisha na kutuokoa. Usituondolee kamwe wazo kwamba kuomba ni bure, bali inasaidia kila mmoja wetu kuendana na kile anachotaka kutuonyesha. Mawazo yetu yaangazwe na nuru ya Roho, mioyo yetu itiwe moyo na nguvu zake, na hofu zetu zimeokolewa kwa huruma zake. Amina. Ya waathirika wa mauaji ya kimbari ya Wayahudi ifanyikayo kila ifikapo tarehe ishirini na saba Januari ya kila mwaka. Kufuatia na hili, Papa amesema ni lazima kukumbusha maangamizi ya milioni ya Wayahudi na watu tofauti wa mataifa na imani za kidini, hali hii ee, isirudiwe kamwe. Ya ukatili usioelezeka, ametoa wito kwa wote, hasa walimu na familia, ili waweze kukuza katika vizazi vipya utambuzi wa tishio baya sana katika ukurasa mweusi wa historia hiyo haipaswi kusahaulika, na hili iwezekane kujenga wakati ujao mahali ambapo hadhi ya binadamu haikanyagwi tena. Hii inakumbusha ukombozi wa kambi ya maangamizi ya Birkenau ambayo imebaki kama alama ya mauaji ya kimbari yaliyokatisha maisha. Jumatano tarehe 26 Januari ni siku ya maombi ya amani kwa ajili ya nchi ya Ukraini, kama Papa alivyoomba wakati wa kumaliza sala ya malaika wa Bwana dominika iliyopita. Kwa maana hiyo, mara baada ya kuhitimisha katekesi yake, amerudia wito wake kwamba tumwombe Mungu kwa msisitizo kwamba ardhi iweze kuona udugu ikishamiri na kushinda majeraha, hofu na migawanyiko. Amekumbusha mateso ya watu wa Ukraini yanayohusiana na vita vya pili vya dunia ambapo Papa amekumbuka kwamba zaidi ya watu milioni tano waliangamizwa wakati wa vita, na kwamba ni watu wanaoteseka ambao wanastahili amani. Papa amesema, sala na maombi ambayo leo hii yanainuliwa mbinguni yaguse ya akili na mioyo ya wale wanaohusika hapa duniani, ili kufanya mazungumzo na kuweza kutawala mema ya yote ambayo yaweke mbele maslahi ya watu wote badala yao binafsi, Papa amesema. Tuombe amani na baba yetu, ambayo ni sala ya watoto wanaomgeukia baba yule yule, ni sala inayotufanya kuwa ndugu, ni sala ya ndugu wanaoomba upatanisho na maelewano <mulia> ya mamajusi na njia ya uwekumene ni mapito yaliyotenganishwa na zaidi ya milenia mbili 2 ya historia, lakini yanaelekezwa na nyota ileile ile ya nuru ya Yesu. Katika maadhimisho ya masifu ya pili ya jioni katika kanisa kuu la Mtakatifu Paulo Mtume nje ya ukuta Roma, Jumatano tarehe 26 Januari 2022 jioni Baba Mtakatifu Francisco aliongoza masifu hayo na kuonyesha njia ya umoja kamili, kuanzia na ratiba ya mamajusi. Walioshiriki maadhimisho hayo ni pamoja na askofu mkuu Polycarpus, mwakilishi wa upatriaki wa Kiekumene, yani Ernesti, mwakilishi binafsi wa askofu mkuu wa Canterbury huko Roma, na wawakilishi wa jumuiya nyingine za Kikristo. In questo cammino ci aiutano i magi, guardiamo stasera al loro itinerario che ha tre tappe, comincia da oriente katika tafakari yake Papa amekumbusha kwamba safari ya mamajusi inaanzia mashariki, kwa sababu ni kutoka huko waliona nyota ikitokea. Baadaye wakapitia Yerusalemu, ambapo walipata upinzani wa nguvu za giza za ulimwengu na kuishia Bethlehemu, ambapo huko waliweza kusujudu na kumwabudu mtoto. Hata kwenye njia yetu ndefu kuelekea umoja inaweza kutokea kwamba tunajifunga wenyewe kwa sababu ile ile iliyowapooza watu hao: wasiwasi wasi, na hofu, hofu ya mambo mapya ndio inayotikisa mazoea na, na uhakika uliopatikana. Ni hofu kwamba mapya mengine yatavuruga tamaduni yangu na mipango yangu iliyounganishwa, lakini katika mizizi yake ni hofu inayokaa ndani ya moyo wa mwanadamu ambayo Bwana mfufuka anataka kutuweka huru. Hebu turuhusu himizo lake la Pasaka lisikike katika safari yetu ya umoja: msiogope. Papa amesisitiza tusiogope kumweka ndugu yetu mbele ya hofu zetu. Bwana anataka tuaminiane na kutembea pamoja licha ya udhaifu na dhambi zetu, licha ya makosa ya zamani na majeraha ya kila mmoja. Historia ya mamajusi pia inatutia moyo katika hili. Huko Yerusalemu, mahali pa kukatisha tamaa na upinzani, ndipo pale ambapo njia inaonyeshwa kutoka mbinguni, utafikiri inataka kupasuka dhidi ya kuta zilizosimamishwa na mwanadamu. Na wakagundua njia ya kwenda Bethlehemu. Ni makuhani na waandishi waliotoa maelekezo baada ya kuyachunguza maandiko. Mamajusi walimkuta Yesu sio tu shukurani kwa nyota ambayo ilikuwa imetoweka wakati huo huo, bali wanahitaji neno la Mungu. Na sisi Wakristo pia hatuwezi kumfikia Bwana bila neno lake lililo hai na lenye ufanisi, neno lililotolewa kwa watu wote wa Mungu. Likaribishwe, liombwe, kutafakaliwa pamoja na watu wote wa Mungu. Baba Mtakatifu Francisco ameendelea kusema, tumuombe Bwana, tumkaribie Yesu kwa neno lake, lakini pia tuwakaribishe ndugu zetu kwa njia ya neno la Yesu, na kwa kufanya hivyo, nyota itatokea tena kwenye njia yetu na itatupatia furaha. Hivi ndivyo ilivyokuwa kwa mamajusi waliofika hatua ya mwisho huko Bethlehemu. Humo waliingia ndani ya nyumba, wakiabudu na kumsujudu mtoto. Kwa maana hiyo safari yao iliisha pamoja katika nyumba moja kwa kuabudu. Kwa maana hiyo mamajusi walitazamia kama wanafunzi wa Yesu ambao ni tofauti, lakini wakiwa wameungana. Mwishoni mwa Injili wanamsujudia yeye aliyefufuka kwenye mlima wa Galilaya, hivyo kwa kuwa ishara ya unabii kwa ajili yetu, tunaomtaka Bwana wenzi wasafirio katika njia ndefu za ulimwengu, watafutaji katika maandiko matakatifu ya ishara za Mungu katika historia. Baba Mtakatifu amesema hata kwa ajili yetu umoja kamili katika nyumba moja unaweza kuja tu kwa njia ya kumwabudu Bwana. Hatua ya maamuzi ya safari ya kuelekea muungano kamili inahitaji maombi ya kina zaidi, inahitaji ibada ya kuabudu Mungu. Mamajusi hata hivyo, wanatukumbusha kwamba ili kuabudu, kuna hatua za kuchukua. Ni lazima kwanza kusujudu. Hii ndiyo njia ya kuinama, kuweka kando madai yetu ili kumweka Bwana peke yake katikati. Ni mara ngapi kiburi kimekuwa kikwazo cha kweli kwa ajili ya umoja? Mamajusi walikuwa na ujasiri wa kuacha ufahari na sifa nyumbani, kujishusha kwenye nyumba ndogo ya maskini huko Bethlehemu. Hivyo waligundua furaha kubwa sana, kujishusha kuacha kuwa rahisi Ndiyo ushauri aliyoutoa usiku ule, kumwomba Mungu ujasiri huo, ujasiri wa unyenyekevu, njia pekee ya kupata kumwabudu Mungu katika nyumba moja karibu na hatare moja huko Betlehemu. Baada ya kusujudu kwa kuabudu, mamajusi walifungua masanduku yao na dhahabu, ubani na manemane. Hii itakumbusha kwamba ni baada tu ya kuomba pamoja mbele ya Mungu katika nuru yake, ndipo tu tunatambua hazina ambayo kila mmoja anayo lakini ni hazina ambayo ni za kila mtu na ambazo lazima zitolewe na kushirikishwa. Kwa hakika, ni karama ambazo Roho hugawiwa watu wote walio wema kwa ajili ya kuwajenga na kuwaunganisha watu wake, na tunatambua hilo kwa kuomba lakini pia kwa kuhudumia. Tunapowapatia wale wanaohitaji, tunamtolea Yesu ambaye anajitambulisha na wale walio maskini na walio pembezoni, na anatuunganisha sisi sote. Na zawadi za mamajusi zinaashiria kile ambacho Bwana anataka kupokea kutoka kwetu. Dhahabu, kitu cha thamani zaidi, lazima apewe Mungu, kwa sababu Mungu yupo nafasi ya kwanza. Ni kwake yeye tunapaswa kumwangalia na sio sisi wenyewe, kwa mapenzi yake, si mapenzi yetu kwa njia zake na sio njia zetu. Ikiwa Bwana kweli yuko mahali pa kwanza, chaguzi zetu hata za kikanisa haziwezi tena kuegemea kwenye siasa za ulimwengu bali juu ya matakwa ya Mungu. Na baadaye kuna uvumba wa kukumbuka umuhimu wa maombi ambayo Mungu kama manukato yanakubalika, na kwa maana hiyo tusichoke kuomba na kuombeana mmoja na mwingine. Hatimaye manemane ambayo yalikuwa yatumike kuheshimu mwili wa Yesu ulioshushwa kutoka msalabani, na ambao unatuelekeza kwenye utunzaji wa mwili unaoteseka wa Bwana uliopasuliwa katika viungo vya maskini. Tuwatumikie wahitaji, tumtumikie Yesu anayeteseka pamoja, Papa ameshauri. Na kwa kuhitimisha, ameshauri kukaribisha maelekezo kwa ajili ya safari yetu kutoka kwa Mamajusi, nasi tufanye kama wao waliorudi nyumbani kwa njia nyingine Ndiyo, kama Sauli kabla ya kukutana na Kristo, tunahitaji kubadili njia yetu, kuibadilisha dira ya mwenendo wa mazoea yetu na manufaa yetu, ili kutafuta njia ambayo Bwana anatuonyesha: njia ya unyenyekevu, njia ya udugu na ya kuabudu. Kwa njia hiyo, Bwana atupatie ujasiri wa kubadili njia hiyo, kuongoka, kutafuta mapenzi yake na si tu fursa zetu, kwenda mbele pamoja, kuelekea wewe ambaye, kwa Roho wako, unataka kutufanya kitu kimoja. janga la sasa linatuathiri sisi sote na linatuunganisha katika muungano wa kina zaidi wa sala na kuamsha ndani yetu hamu ya nuru inayoweza kuangazia giza. Amesema hayo Kardinali Kutiko, rais wa Baraza la Kipapa la kuhamasisha umoja wa Kristo, mwishoni mwa masifu ya pili ya jioni ya maadhimisho ya siku ya kuongoka kwa Mtakatifu Paulo na hitimisho la Juma la 55 la kuombea umoja wa Kristo. A Rivolgo un caloroso saluto anche a nome di tutti i cristiani che appartengono a varie chiese e comunita ecclesiali. Kardinali co amependa kumshukuru Papa Francisco kwa kuongoza maadhimisho hayo katika kanisa la Mtakatifu Paulo nje ya ukuta Roma, licha ya hali ngumu iliyosababishwa na dharura ya kiafya. Baadaye amekumbusha mada ya Juma la Maombi isemayo katika Mashariki tuliona nyota yake ikitokea, nasi tukaja hapa kumsujudu, iliyochaguliwa na Baraza la Makanisa ya Mashariki ya Kati, na alipendelea kuwa na wazo la eneo la Asia ambao leo hii pia wanapitia wakati wa giza kuu. Kwa maana hiyo, Kardinali Co amebainisha kwamba kama vile mamajusi walivyofunga safari na kuifuata nyota inayotangaza kuzaliwa kwa Bwana, kwa njia hiyo hiyo, hiyo Wakristo wanaweza kuendelea kwenye njia ya umoja ikiwa hawafuati nyota zao binafsi bali kugeuka pamoja kuelekea nuru ya Kristo, na tena kwamba ni tayari Mungu tu itakayoweza kupiga magoti mbele ya fumbo inaweza kukaribia uo umoja. Sisi wa Kristo tunapata umoja ikiwa tu tunaongoka pamoja na Yesu Kristo, na ikiwa tutajiruhusu kuangazwa na kuongozwa ndani ya sala yake mwenyewe kwa ajili ya umoja wa wanafunzi wake, aliongeza kusema kardinali vilevile akasisitiza vile kwamba harakati za kiekumene ni kama monasteri isiyoonekana ambapo Wakristo wa makanisa mbalimbali mbali katika nchi nyingi na mabara huomba pamoja kwa ajili ya umoja wa kanisa. Hatimaye, rais wa Baraza la Kipapa la Kuhamasisha Umoja wa Kristo alimshukuru Baba Mtakatifu Francisco tena kwa kutia moyo mara kwa mara kutembea njia ya umoja na upatanisho, hasa kwa kumtangaza Mtakatifu Ireneus kuwa mwalimu wa kanisa. Kwa upande wa kardinali hiyo ni ishara ya kuahidi pia uwekumene. Fira mfupi zitawasili hivi karibuni kuelekea kwenye mkutano wa kumi wa familia ulimwenguni utakaofanyika mjini Roma kuanzia tarehe 22 hadi 26 Juni 2022. Jimbo Katoliki la Roma na Baraza la Kipapa la Walei, Familia na Maisha wanaandaa mkutano huo kwa kutaka kueneza rasilimali za uchungaji unaowezekana kusaidia jimbo, harakati katoliki, vyama ili kuandaa matukio, tafakari na mikutano katika jumuiya za wenyeji. Uteuzi wa mwezi Juni kwa hakika kama alivyoanzishwa na Papa Francisco utakuwa na sura ya pande nyingi na iliyoenea, pamoja na mipango ya ndani katika majimbo mbalimbali mbali kwa mtazamo huo jimbo kuu Katoliki la Roma limeandaa katekesi nane kuhusu familia ili kusaidia mikutano itakayofanyika katika parokia mbalimbali mbali duniani. Kila katekesi itaambatana na video fupi iliyofanya na mkurugenzi Antonio Antonelli. Ya kwanza imewekwa kwenye mtandao tayari kuanzia tarehe 24 Januari na ambayo inahusu kuita jina kama muhusika mkuu mkunga katika kliniki ya mji wa Roma. Kwa maana hiyo, hizi ni historia na watu ambao mara nyingi walijikuta na vifusi vyao mikononi mwao, historia ambazo si rahisi, sio furaha kila wakati au zisizo na makosa, lakini zimejaa uzuri wa ndani na wa ukweli, ishara ya wale wanaotafuta hazina tajiri na ya kina zaidi ya maisha ya mwanadamu katika uhusiano wa familia Historia za wale ambao wamepata katika mahusiano haya lengo kuu la safari yao ya kuwepo, lakini pia mahali pa kuanzia kwenda kuwasaidia wale ambao hawajapata hazina hiyo. Historia ya mkunga, mwanafunzi, mwasibu au jumuia ya familia zinazoamini katika ndoto ambayo inaonekana kama sayari ya umbali, na walikutana na kupita katika mitaa ya mjini Roma, kwenye viwanja vya mipira vya kikapu na daraja la Marconi mjijini Roma. Hizi ni saa za diplomasia ambazo zinatafuta kutuliza kwenye meza ya mazungumzo janga ambalo linaweza kusababisha bunduki zizungumze huko Ukraina. Miongoni mwa watu wa dini, Papa Francisco anaheshimiwa sana na wakazi wa eneo hilo, hivyo hata wito wa Papa Francisco baada ya sala malaika wa Bwana Dominika iliyopita ulikubaliwa mara moja. Amesema hayo barozi wa kitume nchini Ukraina, askofu mkuu Kulbokasi akizungumza na vyombo vya habari vya Vatikani. Kwa mjibu wake, amesema ni faraja inayotokana na ukaribu ulioonyeshwa kwa mara nyingine tena na Baba Mtakatifu Francisco Dominika iliyopita mara baada ya sala malaika wa Bwana kwa watu wote, akiomba Jumatano tarehe 26 Januari kuombea amani ya nchi ya Ukraina. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hivi karibuni Baba Mtakatifu Francisco amekutana na kuzungumza na kundi la tatu la baraza la maaskofu katoliki Hispania, kama sehemu ya hija ya kitume ya maaskofu mjini Vatikani, inayoadhimishwa walao kila baada ya miaka mitano, yaani adilimina apostolorum vistasio, na kwa ufupi adilimina limina. Maskofu Katoliki Hispania wametumia nafasi hii kumwelezea Baba Mtakatifu madhara makubwa yaliyosababishwa na mlipuko wa volkano uliotokea katika kisiwa cha Palma nchini Hispania tarehe 19 Septemba 2021. Serikali ilibidi kuwahamisha watu zaidi ya 7000 ili kuwapatia hifadhi kwenye maeneo salama zaidi. Majengo zaidi ya 3000 pamoja na miundo mbinu ya barabara viliharibiwa vibaya. Hasara yote inakadiriwa wa kufikia yuro milioni 843 huu ni mlipuko wa volkano ambao umewahi kudumu kwa muda wa siku 85 hadi tarehe 25 Desemba 2021. Ni katika hali na mazingira haya Baba Mtakatifu Francisco kwa mara nyingine tena amewatumia watu wa Mungu wanaoishi katika kisiwa cha Palma ujumbe wa matumaini wakati huu wa mchakato wa ujenzi mpya wa makazi yao. Hawa ni watu licha ya kupoteza makazi, lakini pia wengi wao wamepoteza fursa za ajira, kumbe wanaishi katika hali na mazingira magumu sana. Hali ni tete, lakini hakuna sababu ya kukata wala kujikatia tamaa, anasema Baba Mtakatifu Francisco. Kufanya ukarabati na ujenzi ni hatua kubwa katika kujikwamua na hali hiyo ya sasa watambua kwamba majanga asilia yapo, lakini si hatima ya maisha ya mwanadamu katika ulimwengu mambo leo, baba mtakatifu anapenda kuwatia shime kusimama kidete na kusonga mbele kwa ari na moyo mkuu bila ya kuvunjika moyo. Baba mtakatifu amewakumbuka pia watu wa Mungu kutoka katika kisiwa cha Tonga, ambao pia wameathirika kutokana na mlipuko wa volkano uliotokea hivi karibuni. Baba mtakatifu anapenda kuwahakikisha uwepo wake kwa njia ya sala na sadaka yake na kwamba anawaombea kutoka studio za redio Vaticani ni mtoto wa mkulima padri Richard Mjigwa namnamna. Mpendwa msikilizaji wa redio Vaticani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa niaba ya padri Richard Mjigwa ni sista Angela Wezaura akikuwaga tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.