Andiambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili, mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu tunapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa maadhimisho ya siku ya 107 ya wakimbizi na wahamiaji duniani kwa mwaka 2021 Mtakatifu Paulo Mtume anasema, kwa hiyo tena Mungu alimwadhimisha mno, akamkirimia jina lile lipitalo kila jina, likwa jina la Yesu kila goti lipigwa, la vitu vya mbinguni na vya duniani na vya chini ya nchi, na kila ulimi ukiri ya kuwa Yesu Kristo ni Bwana, kwa utukufu wa Mungu Baba ni katika jina la Kristo Yesu, nguvu ya Mungu inayoganga kuponya na kuokoa imejidhihirisha katika Kristo Yesu, ufunuo wa huruma na upendo wa Baba wa milele katika historia ya wokovu. Kumbe jina la Yesu maana yake Mungu anaokoa. Kwa njia ya jina la Yesu mwanadamu anakirimiwa maisha mapya. Kanisa la mwanzo lilitenda miujiza mingi kwa njia ya Kristo Yesu. Nababa wa mtaguso wa mkuu wa pili wa Vatikani wana kazi ya umoja wa kanisa katika kutangaza na kushuhudia habari njema ya uokovu hadi misho ya dunia. Ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Francisco dominika tarehe ishirini na sita Septemba na elfu mbili na ishirini na moja wakati wa sala Malaika wa Bwana Jumapili ya ishirini na sita ya kipindi cha mwaka beu wa kanisa kwenye uwanja wa kanisa kula mtakatifu Petro mjini Vatikani amegusia kishawishi cha kutaka kujifungia wao wenyewe na baadaye anawapatia wosia wa kutekeleza katika maisha na utume wao dhidi ya majaribu ya dhambi. Mtume Yohane kwa niaba ya mitume wengine anasema, Mwalimu, tulimwona mtu akitoa pepo kwa jina lako ambaye hafuatani nasi, tukamkataza kwa sababu hafuatani nasi. Yesu akasema, msimkataze, kwa kuwa hakuna mtu atakayefanya muujiza kwa jina langu akaweza mara kulinenea mabaya, kwa sababu asiye kinyume chetu yu upande wetu kwa kuwa yeyote atakayewanywesha ninyi kikombe cha maji, kwa kuwa ninyi ni watu wa Kristo, amini nawaambia, hatakosa thawabu yake. Injili kama ilivyoandikwa na Marko, sura ya 9 mstari wa 38 hadi wa 41. Kristo Yesu anachukua fursa hii kuwataka wafuasi wake waondokane na tabia ya kuwagawa watu katika makundi ya wema na wabaya, kwa sababu jambo kubwa zaidi ni ushiriki mkamilifu katika mchakato wa ujenzi wa ufalme wa Mungu na ufumbatwa katika ushuhuda wenye mvuto na mashiko. Waamini wote wanaalikwa kuwa macho ili wasiingie katika majaribu ya dhambi na hivyo kuwa ni sababu ya makwazo kwa wengine. Maneno ya Kristo Yesu yanaonesha kishawishi cha kutaka kumbinafsisha Kristo Yesu katika maisha yao, na kwamba wao ndio waliokuwa wadau wakuu katika mchakato wa ujenzi wa ufalme wa Mungu, hali ambayo ingewafanya kujisikia kuwa kama wateule na hatimaye kugeuka kuwa ni adui wa watu wengine. Tabia ya kutaka kujifungia katika ubinafsi inapelekea watu wengine kutengwa, na hasa ikiwa kama hawawezi kupikika chungu kimoja. Uchoyo na ubinafsi ni chanzo cha maafa makubwa katika historia ya mwanadamu. Huo ni mwanzo wa kuwa na watu wanaotawala kimabavu na uvunjifu wa haki msingi za binadamu. Baba Mtakatifu Francisco anatoa angalisho hata kwa upande wa kanisa kuwa makene zaidi, kwa sababu shetani ibilisi ni chanzo cha migawanyiko na mipasuko ya kijamii, kama ilivyokuwa kwa mitume wa Yesu waliotaka kumwengua hata yule aliyethubutu kumshikisha adabu shetani ibilisi. Waamini wajenge jumuiya ya kikristo inayosimika katika fadhila ya unyenyekevu, upendo, ukarimu na uwazi, na kamwe wasiwepo baadhi ya waamini wanaodhani kwamba wao ni matawi ya juu na wengine wanabaki kuwa ni akina yahe, pangu upakavu tia mchuzi. Jumuiya ya waamini jitahidi kutembea na kuwaambata watu wote bila ya kuwahukumu wala kuwatenga. Baba Mtakatifu Francisco anawaalika waamini kumwomba Mwenyezi Mungu neema ili waweze kukishinda kishawishi cha kuwahukumu na kuwapanga watu wengine katika makundi maalumu. Hatimaye Mwenyezi Mungu awaepushe na mawazo ya kutaka kujifungia katika undani wao kwa kujikinaye kuwa ni watu wema zaidi. Hii ndiyo tabia ya baadhi ya mapadi wanaoambatana na watu wachache, yaani kiduchu, wanaodhani kwamba ni waaminifu kwao, wafanyakazi katika shughuli za kichungaji, wanaojifungia kwenye ngome zao ili kutokutoa mwanya kwa watu wengine kuingia ndani mwake. Huu ndio mwelekeo pia kwa baadhi ya vyama na mashirika ya kitume yenye karama maalumu. Kuna hatari ya kuzigeuza jumuiya za Kikristo kuwa ni viota vya ubaguzi na wala si mahali pa ujenzi wa umoja, upendo na mshikamano wa udugu wa kibinadamu. Roho Mtakatifu anatenda shughuli zake katika ukweli wazi na ukarimu ambapo kila mtu anajisikia kuwa amefika nyumbani. Kristo Yesu mwishoni mwa mazungumzo yake na mitume anawapatia wasia na, na onyo kali kuhusu majaribu ya dhambi akisema, na mkono na mguu wako ukikukosesha ukate, na jicho lako likikukosesha ling'owe. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, hapa Kristo Yesu anaonesha ukali kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wafuasi wake wote. Anafikiri na kutenda kama daktari bingwa, ili waweze kukua na hatimaye kuzaa matunda ya upendo. Baba mtakatifu anawaalika waamini kuchunguza dhamiri zao ili kuangalia ni wapi ambapo maisha yao yanasigana na kwenda kinyume cha tunu msingi za kiinjili. Ni yapi yale ambayo Kristo Yesu anataka kila mmoja wao kuyakata katika maisha. Bikira Maria mwenye moyo safi awasaidie waamini kuwa wakarimu kwa jirani zao makene katika maisha yao ya kiroho. Oji, si celebra la giornata mondiale del migrante e del rifugiato. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, maadhimisho ya siku ya 107 ya wakimbizi na wahamiaji duniani kwa mwaka 2021 nanogeshwa na, na kauli mbiu kuelekea sisi kubwa zaidi. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwa siku ya 107 ya wakimbizi na wahamiaji kwa mwaka 2021 na kazi ya kuhusu mwelekeo mpana wa historia yetu, kanisa linapaswa kuwa ni katoliki zaidi Anahamasisha ujenzi wa ulimwengu fungamani na ndoto ndiyo kwanza inaanza kucharuka. Baba Mtakatifu mara baada ya sala malaika wa Bwana jumapili tarehe 26 Septemba 2021 kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani amewakumbusha waamini kwamba mama kanisa anaadhimisha siku ya wa wakimbizi na wahamiaji duniani. Amekazia wa umuhimu wa kutembea kwa umoja na mshikamano kwa kuondokana maamuzi mbele woga na wasiwasi usiokuwa na mvuto wala mashiko huu ni mwaliko wa kujenga na kudumisha udugu wa kibinadamu na ujirani mwema kwa wakimbizi wa wahamiaji na watu wasiokuwa na makazi maalumu. Ulimwengu unapaswa kusimikwa katika mshikamano na wala asiwepo mtu awaye yote anayetengwa. Baba Mtakatifu ametumia fursa hii kuungana na watu wa Mungu sehemu mbalimbali za dunia kuadhimisha siku ya mia moja na saba ya wakimbizi na wahamiaji duniani. Anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kufanya tafakari ya kina kuhusu umuhimu wa wao kuwa ni mashuhuda na vyombo vya huruma, upendo na matumaini kwa wakimbizi, wahamiaji na watu wasiokuwa na makazi maalumu, wasiwafungie watu hawa malango ya matumaini. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, jumuiya ya kimataifa kila mwaka ifikapo tarehe 26 Septemba inaadhimisha siku ya kutokomeza silaha za nyuklia duniani, changamoto iliyovaliwa njuga na Umoja wa Mataifa kunako mwaka 1946 kwa kuanzisha Tume ya Nguvu ya Atomiki iliyofutwa kunako mwaka 1952 na hatimaye kuanzishwa Shirika la Kimataifa la Nguvu za Atomiki. Umoja wa Mataifa umeendelea kutoa kipaumbele cha pekee katika mchakato wa kutokomeza silaha za nyuklia duniani. Hadi leo hii kuna silaha zaidi ya 14000 za nyuklia sehemu mbalimbali za dunia na kwamba majadiliano kuhusu kutokomeza silaha za nyuklia bado yanaendelea. Ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwenye mitandao ya kijamii kama sehemu ya maadhimisho ya siku hii anasikitika kusema kwamba mashindano ya silaha zikiwemo silaha za nyuklia yanaendelea kukomba rasilimali za dunia ambazo zingeweza kutumika vyema zaidi kwa ajili ya kunogesha mchakato wa maendeleo fungamani ya binadamu sanjari na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Naye Bwana Antonio Guteresi, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kutokomeza silaha za kinyuklia kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja, anasema huu ni wakati wa kuondoa silaha za nyuklia kutoka kwenye ulimwengu huu na kuanzisha enzi mpya, majadiliano, uaminifu na amani. Changamoto ya silaha za kinyuklia imekuwa ni msingi wa shughuli za Umoja wa Mataifa tangu kuanzishwa kwake, na azimio la kwanza la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kunako mwaka 1946 lilikuwa ni kuondolewa kwa silaha zote za atomiki na zile zinazoweza kusababisha maafa makubwa duniani kote. Silaha za nyuklia zimeendelea kupungua kila mwaka, lakini bado kuna silaha 14000 sehemu mbalimbali za dunia. Kuna nchi ambazo zinaendelea kuimarisha vituo vya silaha za nyuklia sanjali na mashindano ya silaha za kinyuklia, jambo ambalo ni hatari sana na wala halikubaliki na jumuiya ya, ya kimataifa. Kutoka studio za redio Vatikani ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa. Papa Francisco Jumamosi, tarehe 25 Septemba 2021, amekutana na maskofu rafiki wa harakati ya wafokolari ambao wameunganika katika mkutano wao unaoongozwa na kuthubutu kujitoa zawadi ya umoja katika ulimwengu uliogawanyika, huko Castel Gandolfo Roma. Katika hotuba yake Papa amewashukuru kwa kumwalika katika mkutano huo hata kama sehemu kubwa ya walio wengi wa washiriki wametoka mbali, lakini wote wako karibu na zaidi, wameunganika katika mwili mmoja na roho moja. Amewashukuru maaskofu wote ambao wamefanya uzoefu huu wa mkutano wao ulioanza miaka arobaini iliyopita, safari ya urafiki ambao una mizizi ya nguvu na thabiti. Na kwa wazo hilo, Papa Francisco amependa kujikita nalo, kazi ya Maria au harakati ya wafukorari Daima imekuza karama aliyoipokea mwanzilishi Chiara Lubich, maana na huduma ya umoja: umoja katika kanisa, umoja kati ya wote, umoja na ulimwengu mzima, na kwa maana hiyo mzunguko unaounganisha hii inatufanya tufikirie maana ambayo mtaguso wa pili wa Vatikani ulitoa kwa kanisa: sakramenti au ishara na zana ya muungano wa kina na Mungu na umoja wa kila binadamu. Ni wazi kwamba ni udugu, kwa namna ya kusema, uliopo kati ya karama ya huduma ya maaskofu. Papa amesema kama maaskofu wako katika huduma ya watu wa Mungu kwa sababu waweze kujenga umoja wa imani na matumaini na mapendo. Katika moyo wa maaskofu, Roho Mtakatifu anavuvia utashi wa Bwana Yesu kwamba Wakristo wote wawe kitu kimoja na kwa sifa na utukufu wa Mungu mmoja na Utatu, na kwa sababu ulimwengu uweze kuamini katika Yesu Kristo. Papa na maaskofu wako katika huduma, na sio umoja wa kijuujuu wa Kristo, lakini wa huduma ya muungano ambao ni kanisa katika Kristo na Roho Mtakatifu, kanisa kama mwili hai kama watu katika mchakato wa historia ya safari, na wakati huo huo zaidi ya historia, watu walitumwa kwenda ulimwenguni kushuhudia Kristo kwa sababu yeye ni mwanga wa watu, ili waweze kuvutia watu wake kwa nguvu nyenyekevu na huruma ya fumbo la Kipasaka. Papa amethibitisha kwamba hii ni ishara ya Mungu, ni ishara ya upatanisho na kujipatanisha katika yote kwa Kristo na kwa wote. Hii pia ndiyo ndoto ya udugu ambao Papa amejikita kufafanua katika waraka wa Fratelli Tutti, yaani wote ni ndugu, mbele ya vivuli vya ulimwengu uliofungwa, mahali ambamo ndoto nyingi za umoja zinaishia kuvunjika, mahali palipo na ukosefu wa mpango kwa wote na utandawazi unapiga mbizi bila kuwa na dira ya pamoja, mahali ambapo janga la uviko linahatarisha ukosefu wa usawa. Roho anaalika kuwa na shauku ya umoja kama mada ya mkutano wao. Kuthubutu umoja kwa kuanzia na ufahamu kuwa umoja ni zawadi. Ujasiri wa umoja unashuhudiwa hasa na watakatifu. Papa Francisco amekumbusha hivi karibuni, imeadhimishwa sikukuu ya watakatifu Cornelio papa na mtakatifu Spiriani askofu. Hawa kwa hakika tunapaswa kuwatambua katika kanisa kama watu waliounganika katika umoja wa Baba na Mwana na Roho Mtakatifu, lakini pia tufikirie hata mashuhuda wengi wa nyakati zetu, wachungaji na walei, ambao walishuhudia kwa shauku kubwa umoja Walitoa gharama kubwa binafsi na wakati mwingine ya juu sana, kwa sababu mmoja ambao tulizawadiwa anaoutoa Yesu Kristo hauna uroho na, uro, na si wa kuota na wote kwa gharama zote. Utii ni mantiki msingi ambayo ni heshima ya kila mtu, heshima ya sura ya mwingine, hasa maskini wadogo na waliobaguliwa. Kwa kuhitimisha, Papa Francisco amewashukuru tena kwa mkutano huo na hasa amewashukuru kwa jitihada ambazo wanapeleka mbele katika safari hii ya urafiki. Amehimiza daima wawe wamoja, wasitengane na, ili kukua katika huduma ya muungano waendelee kufurahia kama karama yao. Anasali kwa ajili ya jumuiya nzima, amewabariki na Mama Maria awalinde. Tafadhali wasisahau kusali kwa ajili yake. Aidha, salamu za maaskofu rafiki wa Fokolari walizomwelekeza Papa Francisco Jumamosi tarehe 25 Septemba 2021 ambapo Askofu Brendan wa Ireland amemshukuru awali wa ya yote kwa ajili ya mkutano huo. Askofu amesema wao wamefanya uzoefu wa siku mbili maalumu sana kwa kuongozwa na mada kuthubutu kuwa na umoja, zawadi ya umoja katika ulimwengu uliogawanyika. Walikuwa wameunganishwa kwa njia ya mtandao katika jukwaa la Zoom kwa maaskofu 170 kutoka nchi 45 ulimwenguni na maaskofu 70 wa makanisa mengine ya Kikristo. Wengi wao wameunganishwa katika jukwaa hata siku hiyo hiyo akiwemo hata Kardinali Francis Krengask ambaye hakuweza kufika na wengine Ilikuwa ni furaha kubwa kwa namna ya pekee ya ushiriki wa Kardinali Kutiko, rais wa Baraza la Kipapa la Uhamasishaji wa, wa Umoja wa Kikristo, na zaidi wamekuwa na furaha ya ushiriki wa mwenyekiti wa harakati ya wafukorari Bi Magret Karam na makamu wake Padre Jesus Moran. Kwa pamoja, kulikuwa na baadhi ya wafukorari kutoka katika makanisa mbalimbali walioshirikiana katika maandalizi ya mkutano huo. Ni miaka 39 wakifanya mkutano huo tangu Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili alipomshauri na ya moyo Askofu Klaus Amerelle wa Aquisla Grana kuanzisha mkutano kama huo uliokuwa umeandaliwa na wafokorali kwa ajili ya maaskofu Katoliki na maaskofu wa makanisa mengine duniani. Baada ya kusema hayo, askofu amemwachia ngazi Askofu Christian Cross wa kanisa la Kianglikani Ujerumani, ambaye ni mwenyekiti wa shirikisho la Kiruteli duniani na ambaye alitia hata saini mnamo 1999 ya mkataba wa pamoja kuhusu mafundisho ya kuhalalisha kati ya shirikisho la Kiruteli na kanisa askofu mstaafu wa Kiruteli akianza hotuba yake kwa Papa Francisco ameonyesha furaha ya kukutana naye kwa upya akiwa na kaka na dada wa Fokolari na maaskofu wengine kutoka ulimwenguni kote. Askofu mstaafu wa Kiruteli amemkumbusha Papa walivyokutana naye mara ya mwisho wakijadili jinsi gani ya kufanya kumbukumbu ya miaka mia tano ya mageuzi kwa haraka walikubaliana kwamba wangeweza kuadhimisha kwa, kwa pamoja kama ushuhuda wa umoja wao katika utofauti uliopatanishwa. Matokeo yake ni yale yasiyoweza kusauliwa katika kanisa kula Landi nchini Sweden, mahali ambapo shirikisho la waluteli ulimwenguni lilianzishwa. Askofu huyu wa Kiluteli aidha, amethibitisha juu ya kutambua jinsi ambavyo papa mara nyingi amezungumzia kuhusu hili. Amekumbusha hili kwa ufupi ili kuelezea sababu ambayo walichagua kwa shauku kubwa mada inayowaongoza ya kuthubutu kuwa wamoja kwa ajili ya mkutano wao. Kuthubutu kuwa wamoja katika ulimwengu uliogawanyika na urafiki ina maana ya kuwa jasiri na kuamini katika huruma ya Mungu chini ya msalaba wa Yesu, na ili kufuata wito wake wa kuungana na kuongoka kutoka njia ambazo hazifikishi mahali popote, kuelekea katika njia ambazo wanafika kwa pamoja na ambazo zinapitia maisha ya msalaba. Katika miaka ya mwisho, wametambua kuwa mtandao huu wa kiroho kwa ajili yao kama maaskofu ni jambo ambalo linaweza kupanuliwa zaidi kutoka Ulaya hadi Afrika, Asia na Amerika ya Kusini. Kitovu cha Ukristo kimehamia kwa muda mrefu kutoka Ulaya kwenda kusini na mashariki mwa dunia. Lengo lao ni kufuata Yesu katika safari ya amani na maridhiano, lakini kwa kuwatia moyo watu ulimwenguni ili wafuate Yesu katika njia ya amani na mapatano, na wamemwahidi kumsindikiza kwa sala na Bwana ambariki. Baba Mtakatifu Francisco Jumamosi tarehe 25 Septemba 2021 amemteua Kardinali Carlos Osoro Sierra askofu mkuu wa Madrid kuwa mwakilishi wake maalum katika maadhimisho ya miaka 150 ya jimbo la Mtakatifu Agostini Marekani linalotarajiwa kufanyika tarehe kumi ya Oktoba elfu mbili na ishirini na moja katika tukio hilo wataweza kuweka shada katika picha ya mama yetu wa Bueno Patro. Vilevile papa Francisco amemteua Kardinali Dominique Mamberti, mkuu wa mahakama kuu ya kitume Vaticani, kuwa mwakilishi wake maalumu ili kuadhimisha misa takatifu itakayoadhimishwa katika fursa ya miaka mia moja hamsini ya, ya kuundwa kwa chama cha Propetri Sede. Mnamo tarehe 27 Novemba 2021 katika kanisa kula Cockberg huko Bruxelles, Ubelgiji. Ni njia gani tunaweza kuchukua ili kupata mwamko mpya wa matendo ya kichungaji katika mtazamo wa kuwa kanisa moja la kimisionari kama anavyoshauri Papa. Hili ni moja ya maswali ambayo yameulizwa na Kardinali Petro Parolin, Katibu wa Vatikani, wakati wa hotuba yake kwenye mkutano mkuu wa mwaka wa Baraza la Maaskofu wa Ulaya unaoongozwa na mada Shirikisho la Mabaraza ya Maaskofu Ulaya, miaka hamsini kwa huduma ya Ulaya, kumbukumbu na matarajio katika upeo wa Fratelli Tutti, yani, wote ni ndugu. Kardinali amelekeza uwezekano wa matarajio katika kufikiria tena kwa akina na jitihada za elimu na hasa mafunzo ya malezi. Amekumbusha kuwa katika wakati huu ni wa nguvu ambao hatari ya kutaka kujitosheleza na kuikaribisha kama kweli kila kitu kinachozunguka katika intaneti na katika mtandao ya kijamii, bila mantiki ya kufanya mang'amuzi na mbaya zaidi, bila kuwasiliana na jumuiya ya kikanisa, eneo la mawasiliano ya kweli Janga kwa hakika lilirahisisha mwendelezo huu na haraka, leo hii waamini bado wanahisi kubaki vizuri katika nyumba zao, ili kuwasiliana na kuungana na Bwana kwa njia ya habari za teknolojia ya mawasiliano na kuacha jambo msingi la kukutana moja kwa moja na la kibinadamu na, na jumuiya ya kikanisa ambayo inaadhimisha Ekaristi. Mwaliko wa kila mara wa Baba Mtakatifu Francisco kama kanisa linalotoka nje lazima liweze kupata nafasi, na si tu katika utume wa uinjilishaji katika bara letu ambalo daima limesauliwa katika historia yake na katika mizizi yake, bali litusukume pia katika udugu hai wa upendo. Baraza hili litaweza kukuza ishara mpya ya mshikamano, kusaidia watu hao huko Ulaya ambao wanapata hali ngumu inayosababishwa na janga. Miongoni mwa maeneo ambayo ushirikiano ndani ya shirikisho hilo ni muhimu sana, la kwanza bila shaka ni msaada wa sera ya familia na familia uliofungamanishwa sana na familia. Kuna ulinzi wa maisha ya mwanadamu, ni muhimu sana kwamba makanisa huko Ulaya yasaidia katika kuthibitisha Injili ya uhai dhidi ya matangazo mengi mengi sana ya vifo ambayo yanasikika katika bara hili, Kadinari Parorini amesema. Ulaya inakabiliwa na utajiri ambao haujawahi kutokea zamani, na ujaribiwa kutupilia mbali kile kinachoonekana kuwa cha ziada. Kwa bahati mbaya, kati ya bidhaa hizi hasi kuna watu pia. Kwa hivyo ni muhimu sana, amesisitiza kardinali, kwamba makanisa kuunga mkono pia katika hatua za kichungaji katika kutetea maisha na katika kuunda watu, hasa wale walio na majukumu ya kisiasa, ili utamaduni wa kifo sio mwisho kutawala kabisa mazingira ya sheria ya Ulaya. Katika hotuba yake, katibu wa Vatikani anakumbuka kwamba kanisa haliwezi kuzuia elimu ya vizazi vijana. Kukua kwa mwanadamu kuna hitaji waalimu ambao wako juu ya mashuhuda wote, hasa katika wakati wetu wanaopinga aina yoyote ya mamlaka kama maaskofu wameitwa kwa mashuhuda na walimu kwa njia ya kuomba majibu binafsi ya vijana. Eneo jingine linahusu uangalifu kwa udhaifu wa kijamii, kwa wengine waliotupwa na kuachwa peke yao, ambayo ni maskini na wahamiaji. Upendo ulioishi kama upendo wa huduma kwa jirani ni fursa nzuri ya uinjilishaji na ushuhuda wa imani. Janga hasa katika miezi ya kwanza ambayo iligonga Ulaya ilionyesha wazi zaidi mwelekeo wa serikali ambazo tayari zilikuwepo kwa miaka kadhaa kufanya kila kitu peke yao. Kwa kuhitimisha, katibu amesema safari ya sinodi kwa hivyo itakuwa tukio zuri zaidi la kutafakari juu ya hatua ya uinjilishaji ambayo inatungojea mbele ya changamoto za wakati huu, pia inayohitaji kujua ukweli wa Kristo usiobadilika na wainjili Vatikani ikifahamu vizuri asili yake ya kidini na dhamira yake ya ulimwengu, ina imani moyoni katika miujiza yake yote, na kila mara inasisitiza hitaji la kuhakikisha kuwa kukataliwa kabisa kwa vita kama chombo cha kudhibiti mizozo kati ya nchi na kwa nafasi ya kuondoa silaha. Kubonyeza swichi na kuwasha taa, ishara ya kila siku lakini ambayo sio kwa watu wote ulimwenguni. Kuna watu milioni mia saba hamsini na tisa ambao wanaishi bila umeme. Namba hiyo sio ya kawaida, ambayo inatufanya tutafakari juu ya maisha gani yanaweza kuwa kwa watu kama hawa. Askofu Mkuu Richard Paulo Garaga, katibu wa Vatikani wa uhusiano na ushirikiano wa nchi za nje, ndivyo ameanza katika hotuba yake kwa njia ya video katika mkutano wa sabini na sita wa Umoja wa Mataifa jijini New York, Marekani. Katika mada kuhusu nishati, ajenda ya 2030 ya maendeleo endelevu ya binadamu inakusudia kuondoa umaskini na njaa, lakini hii amesema katibu wa uhusiano na Mataifa kuwa lazima iendane sambamba na kuhakikisha kuwa kila familia na kaya wana ufikiaji wa kutosha wa nishati ya bei nafuu na ya kuaminika. Hata hivyo, maskini na wale walio pembezoni mwa jamii katika nchi zilizoendelea mara nyingi hawawezi kumudu nishati inayohitajika kwa ajili ya maisha ya kila siku. Nj Ndiyo maana bei nzuri, mazoezi ya biashara na ruzuku kwa maskini ni muhimu sana, amesisitiza. Kwa hiyo ni suala la kuhamasisha mifumo ya nishati kwa watumiaji wa mwisho katika kiwango cha maeneo mahalia na kupeana miundo kwa jumuiya ya nishati ya kudumu na kando ya hii ameongeza kusema inakuwa muhimu kukuza heshima kwa tamaduni za wenyeji na kuhakikisha kuwa wana uwezo wa kusimamia na kudumisha rasilimali zao za nishati kulingana na kanuni ya ushirika ili kuepuka unyonyaji wa mitandao mikubwa ya nishati na urasimu. Vilevile vile, kiongozi wa Vatikani ameweka mtazamo wake juu ya muktadha wa uzalishaji wa nishati katika mazingira, uchimbaji wa madini, mabadiliko, usafirishaji na utumiaji wa mafuta na nishati na kusema unachafua kwa kuharibu hewa, maji, udongo, ikolojia na tabia nchi, ambayo inasumbua sekta ya kilimo na kimsingi inasukuma shauku kubwa ya watu au wanadamu kuhama, na karibu katika matokeo ya mzunguko mfupi kama vile upatikanaji wa nishati haujasambazwa sawa, na hivyo husababisha uzalishaji mbaya wa nishati. Athari zao nyingi kwa maskini na kwa watu walio katika mazingira magumu husababishwa katika hali nyingine, machafuko ya kijamii, athari mbaya za kiafya mizozo na ukiukwaji mwingi wa haki za binadamu. Askofu Garaga, kwa kunukuu waraka wa Laudato Si, ameomba pawepo na mpito wa nishati, ambao kwa namna hiyo unapaswa kufuata utengenezaji na usimamizi na matumizi ya nishati yenye akili zaidi na yenye ufanisi na amani, hasa katika maeneo ambayo takataka taka za nishati zina uwezekano mkubwa wa kuleta madhara. Hitimisho limetokana na maneno ya Papa Francisco aliyotamka mnamo 2018 wakati wa mkutano na viongozi wa sekta hiyo inayounganishwa na mafuta, gesi na vyanzo vingi vya nishati, kwamba ustarabu unahitaji nishati, lakini matumizi ya nishati hayapaswi kuharibu ustarabu; kubadilisha utamaduni wa kutupa na kuwa na utamaduni wa utunzaji, ili kulinda heshima ya asili ya kila mtu na kuhifadhi nyumba yetu ya pamoja. Ndiyo muhtasari na mapendekezo yaliyotolewa na askofu mkuu Paulo Richard Garaga, katibu wa Vatikani kwa ajili ya uhusiano na mataifa, katika mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu mifumo ya chakula jijini New York akihutubia kwa njia ya video, mpango muhimu na unaofaa kwa wakati anaofafanua Askofu Garaga, akikumbuka hitaji la haraka la kuimarisha hatua za kimataifa za mabadiliko ya mifumo ya chakula na vita dhidi ya ukosefu wa chakula na utapia mlo. Chakula kwa kila mtu ni wajibu wa maadili. Akinukuu maneno ya Baba Mtakatifu Francisco, kiongozi huyo amesisitiza kwamba katika karne ya ishirini na moja njaa siyo janga tu kwa binadamu, bali pia ni sababu ya kweli ya aibu. Kwa njia hiyo ndipo wito wake ambao amehimiza kuondoka katika nadharia na kwenda katika matendo, na kwa maana ya kutoka katika matamko na kutoka katika uundaji wa mikakati hadi kufikia hatua madhubuti na ya haraka. Kwa kufanya mazoezi hayo, askofu mkuu Garaga anajiuliza, tunawezaje kubadilisha mifumo ya chakula ulimwenguni ili kukuza maendeleo endelevu, kuunda tena mifumo ya kijamii baada ya janga la COVID 19, kuhamasisha maendeleo fungamani ya binadamu na kulinda uadilifu wa sayari Jibu ameelezea kwamba linategemea na kanuni saba msingi: kuongezeka kwa uthabiti, uimarishaji wa uchumi wa ndani, uboreshaji wa lishe, kupunguzwa kwa utumiaji hovyo wa chakula, kutoa lishe bora inayoweza kupatikana kwa wote, na mwisho uendelevu wa mazingira na heshima kwa utamaduni wa wenyeji. Kwa hakika kuwapa chakula kwa wenye njaa haitoshi, kwa mjibu wa kiongozi wa Vatikani. Badala yake, lazima pia kuwapatia maskini na wale walio katika mazingira magumu rasilimali zinazofaa ili kujiendeleza wao wenyewe na familia zao kwa mda mrefu. Na hii inaunganisha kuwapa nafasi kubwa na kumiliki ardhi, rasilimali fedha na mafunzo, mifumo endelevu ya chakula na uzalishaji na matumizi ya mzunguko, kwa njia hiyo ni zana msingi za kuishi kwa usawa na haki. Pia Askofu Mkuu Garaga akikumbuka kuwa sayansi na teknolojia ya hali ya juu ni muhimu katika eneo kama hili, na mipango kwa njia hiyo itaongozwa kwa kanuni za maadili zinazolenga kukuza maendeleo ya binadamu na kufuata faida ya wote. Vipimo vya binadamu, uchumi, mazingira, teknolojia, kwa hiyo vitajumuishwa katika maono ya mifumo ya chakula, maono ambayo yanaweza kuwa kweli kupitia mipango mingi ya Kanisa Katoliki inayotekelezwa ulimwenguni kote. Nam, ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, hatuna la ziada. Kwa niaba ya Angelo Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Palo Richard Mjigwa nikisanzuka juu kwa juu kwa kusema tumsefu Yesu Kristu lauletu Yesu