Hamjambo, wawasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Kama sehemu ya kumbukizi la miaka 30 tangu kuanzishwa kwa jukwaa la vijana kimataifa, Baba Mtakatifu Francisco amewaandikia vijana waraka, akiwataka kushiriki kikamilifu katika historia na safari ya jukwaa la vijana kimataifa daima wakiendelea kusoma alama za nyakati na kutumia vyema karama na mapaji waliyokirimiwa na Roho Mtakatifu kwa ajili ya kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu. Baba Mtakatifu amekutana na vijana 71 wenye umri kati ya miaka 16 hadi 27 kutoka katika taasisi ya kipapa ya Skola Sokurentesi. Tema kuu iliyoongoza mkutano huu ni kuhusu changamoto ambazo zimeibuliwa na maambukizi makubwa ya ugonjwa wa virusi vya korona, uviko 19 na kile ambacho vijana hawa wamejifunza kutokana na athari zake. Padi Pasko Ihondo takushirikisha tafakari ya neno la Mungu Jumapili ya kwanza ya kipindi cha majilio. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padi Richard Mjigwa nikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu hey. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, jukwaa la vijana ya kimataifa ni matunda ya maadhimisho ya sinodi ya wito na utume wa walei ndani ya kanisa iliyoitishwa na mtakatifu Yohane Paulo wa pili kunako mwaka 1987 na hatimaye kuchapishwa kwa wosia wa kitume wa Christifideles Laici, yaani wito wa utume wa walei wa tarehe 30 Desemba, mwaka 1988. Mtakatifu Yohane Paulo wa pili alikazia umuhimu wa waamini walei kujenga na kudumisha utamaduni wa kukutana, mshikamano wa urafiki na udugu wa kibinadamu katika maisha na utume wa kanisa. Kardinali Eduardo Pironio anakumbukwa sana kama mwasisi wa jukwaa la vijana ya kimataifa, aliyelitaka kanisa kutoa nafasi ya pekee kabisa kwa Roho Mtakatifu laweze kulipyaisha kanisa. Katika mafundisho yake ya maisha ya kiroho utume na majitoleo ya kimisionari, jukwaa la vijana kima wa kimataifa ni uwanja mwafaka wa kuweza kushirikisha matunda yake pamoja na kuendelea kuwa ni alama ya injili ya matumaini. Kardinali Pironi aliwataka vijana kutumia fursa hii kama muda wa wokovu kwa kupambana kikamilifu na majaribu kwa kujitakasa na hatimaye kujenga matumaini ili kuwawezesha waamini wale kushiriki kikamilifu katika wito wao wa kimisionari kwa kuyatakatifuza mali malimwengu kwa njia ya ushuhuda wenye mvuto na mashiko. Aliwataka waamini walei kuwajibika kikamilifu katika mchakato wa utangazaji na ushuhuda wa habari njema ya wokovu katika medani mbalimbali mbali za maisha kwa kutambua kwamba walei watakatifu ni amana na utajiri mkubwa katika maisha na utume wa Kanisa. Ni katika muktadha huu wa kumbukizi la miaka thelathini tangu kuanzishwa kwa jukwaa la vijana kimataifa, Baba Mtakatifu Francisko amewaandikia vijana waraka, akiwataka kushiriki kikamilifu katika historia na safari ya jukwaa la vijana kimataifa, daima wakiendelea kusoma alama za nyakati na kutumia vema karama na mapaji waliokeremiwa na Roho Mtakatifu. Daima wasikubali kuelemewa na majaribu katika maisha, bali wakumbuke ahadi ya Mwenyezi Mungu katika maisha yao kama ilivyokuwa kwa Waisraeli kule jangwani. Jukwaa hili linapata asili yake ndani ya Kanisa kwa ajili ya kuwainjilisha watu katika medani mbalimbali za maisha. Vijana wanapaswa kujiandaa ili waweze kutumika katika mchakato mzima wa uinjilishaji kwa kusikiliza na kujibu kilio cha dunia mama na maskini kama alivyofanya yule Msamaria mwema. Baba Mtakatifu anasikitika kusema kwamba maambukizi makubwa ya ugonjwa wa virusi vya korona uviko 19 yamesababisha maafa makubwa kwa watu na mali zao. Gonjwa la uviko 19 alibagui wala kuchagua kiasi kwamba gonjwa hili limewakoroga na kuwachanganya watu kiasi kwamba wote katika ujumla wao kujikuta wakiwa wahitaji ingawa kwa viwango tofauti vya kuweza kupata mahitaji msingi. Ni gonjwa ambalo limeufunua na kuwanika udhaifu wa kibinadamu usalama. Na mipango iliyokuwa imepangwa vimeyuka kama ndoto ya mchana, kiasi kwamba hata uviko 19 sasa imeshika kasi kama utandawazi wa kimataifa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, huu ni wakati wa kujenga na kuimarisha uhusiano na mafungamano ya kijamii, kuganga na kutibu madonda yanayosababishwa na uviko kumi na tisa. Daima mwenyezi Mungu akipewa kipaumbele cha kwanza. Hakuna umaskini mkubwa kwa kumkosa mwenyezi Mungu katika maisha. Huu ni muda mwafaka wa kujenga ushirika na mwenyezi Mungu, kwa kutambua kwamba kanisa limesimikwa katika ushirika kwa ajili ya utume na maisha ya kanisa. Jukwaa la vijana kimataifa halina budi kusaidia kutekeleza mchakato huo, kila mtu kadiri ya maisha, wito na karama zake. Ushirika ni kielelezo cha uwepo wa Kristo Yesu kwa ajili ya mchakato wa uinjilishaji, dhamana na wajibu wa kila mbatizwa. Jukwaa la vijana ya kimataifa halina budi kukuza na kudumisha ari na mwamko wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu, litafute na kuunda fursa za uwapo, ushuhuda na umisionari unaoinjilisha katika muktadha huwa anasema baba mtakatifu wito wa kanisa ni kuwa ni mhudumu wa familia kubwa ya binadamu inayopata chimbuko lake katika kanisa la kristo yesu huduma hii inatekelezwa katika ngazi ya parokia jimbo na hatimaye katika kanisa la kiulimwengo kama kielelezo makini cha ushirika Ndugu msikilizaji wa redio Vatican, Baba mtakatifu anamshukuru mwenyezi Mungu kwa kazi kubwa iliyotendeka katika kipindi cha miaka 30 iliyopita, na kwamba sehemu kubwa ya kazi ilitendeka ndani ya nyoyo za watu na wala si kama ilivyo sasa kutokana na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia ya mawasiliano ya jamii. Baba mtakatifu analishukuru jukwaa la vijana kimataifa kwa kuonyesha mshikamano na majimbo ambayo yako pembezoni hususan katika nchi za kimisionari kwa kuyasaidia makanisa mahalia. Mwishoni, Baba Mtakatifu Francisco analihimiza jukwaa la vijana kimataifa kujenga na kudumisha udugu wa kibinadamu na urafiki wa kijamii ili kuganga na kuponya ulimwengu huo ambao umejeruhiwa, wakuze ndani mwao tasaufi ya maisha ya kiroho kwa kutamani kutafuta na kuambata utakatifu wa maisha unaobubujika kutoka katika heri za mlimani na kuhitimishwa katika matendo ya huruma kiroho na kimwili, kielelezo makini cha ushuhuda wa furaha ya Injili. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, taasisi ya kipapa Scholas Occurrentes ilianzishwa rasmi na Baba Mtakatifu Francisco kunako tarehe kumi na tatu Agosti mwaka elfu mbili na kumi na tatu baada ya uzoefu na mang'amuzi yake huko nchini Argentina, na hatimaye kuzinduliwa rasmi tarehe tisa Juni mwaka elfu mbili na kumi na saba kwa sasa taasisi hii inapania pamoja na mambo mengine kuendelea kuwa ni mahali pa kuwafunda vijana kutambua na kushuhudia Injili ya maisha dhidi ya utamaduni wa kifo, kukuza elimu fungamani na angavo ili kudumisha makuzi na malezi bora kwa vijana wa kizazi kipya, kwa kujenga na kudumisha madaraja na utamaduni wa watu kukutana. Hii ni fursa ya kuthamini na kuheshimu tofauti za msingi, pamoja na kila mtu kuendeleza utambulisho wake. Taasisi hii inaendelea kukua na kupanuka kiasi cha kuanza kujitambulisha kuwa ni jumuiya ya urafiki wa udugu wa kibinadamu na waunganisha wanafunzi kutoka katika shule na taasisi za elimu elfu nne zilizoko katika nchi mia moja na tisini. Ni taasisi ambayo inasikiliza na na kujibu sauti na kilio cha vijana wa kizazi kipya. Inataka kuwajengea uwezo wa kusimama kidete kupinga utamaduni wa kifo na hatimaye kuwawezesha pia kusherehekea Injili ya uhai. Huu ndio utamaduni mpya unaounganisha kichwa, moyo na mikono. Taasisi hii imejenga utamaduni wa vijana kutoka sehemu mbalimbali za dunia kuweza kukutana na kusakata rumba kwa pamoja, matendo makuu ya Mungu katika maisha ya mwanadamu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu wa Francisko Alhamisi tarehe 25 Novemba 2021 amekutana na vijana 71 wenye umri kati ya miaka 16 hadi 27 saba kutoka katika taasisi ya kipapa Scholas Occurrentes waliokuwa wamekusanyika kwenye chuo cha kipapa cha kimataifa cha Maria Mater Eklesia kilichoko mjini Roma. Kati yao kulikuwepo pia na vijana kutoka Haiti, Misri na Zimbabwe. Tema kuu iliyoongoza mkutano huu kati ya baba mtakatifu na vijana hawa ni kuhusu changamoto ambazo zimeibuliwa na maambukizi makubwa ya ugonjwa wa virusi vya korona, yaani UVIKO 19 na kile ambacho vijana hawa wamejifunza kutokana na athari hizi. Vijana wamemwelezea Baba Mtakatifu Francisco matamanio yao halali kuhusu masuala ya kisiasa, mintarafu waraka wa kitume wa Baba Mtakatifu Francisco, yaani Frateri Tutti, wote ni ndugu, kuhusu udugu na urafiki wakijamii lengo la tafakari hiyo ni kutafuta majibu mwafaka inayowajengea vijana wa kizazi kipya mshikamano wa udugu wa kibinadamu na fungamani, kwa kutoa kipaumbele cha pekee kwa wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya kijamii, kijiografia na kijamii, kama vile wakimbizi na wahamiaji, watoto na vijana wanaoishi katika mazingira magumu na hatarishe bila kuwasahau watoto ambao hawakupata fursa ya kwenda shule na kupata elimu. Baba mtakatifu amepata nafasi ya kuangalia sanaa ya maonyesho kutoka kwa vijana hawa ambao wameshuhudia kwa muhtasari madhara ya maambukizi ya ugonjwa wa virusi vya korona, uviko 19. Baba mtakatifu pia amejibu maswali mawili kutoka kwa vijana hawa kwa kuwaelezea umuhimu wa jumuiya ya kujenga na kuimarisha utamaduni wa watu kukutana katika ukweli na uwazi ili kudumisha jamii inayosimikwa katika udugu wa kibinadamu na kuendelea kuimarishwa katika kipaji cha ubunifu. Baba mtakatifu anawachangamotisha vijana kujenga utamaduni wa ushirikiano na mshikamano wa udugu wa kijamii. Vijana wasaidiane na kutiana ashime kutenda mema, warekebishane wanapoteleza na kuanguka. Vijana wajenge tabia ya kuweza kufurahi kutoka katika undani wa nyoyo zao bila woga wala makunyanzi. Baba mtakatifu Francisko anasema kuna sababu kadhaa zinazowalazimisha watu kuwa wakimbizi na wahamiaji. Watu wanatafuta hifadhi, usalama na maisha bora zaidi. Leo hii wakimbizi na wahamiaji wanakabiliana na hali tete zaidi ya maisha, kwa baadhi ya nchi kufunga mipaka ya nchi zao, baadhi ya wakimbizi na wahamiaji kupoteza maisha jangwani na kwenye tumbo la bahari ya Mediterania, baadhi ya wanawake na wasichana wanatumbukizwa kwenye utumwa wa mamboleo, biashara ya binadamu pamoja na viungo vyake, mambo yanayodhalilisha utu, heshima na haki msingi za binadamu. Ni jambo la msingi kuzingatia utu wa watu na wala si idadi ya wakimbizi na wahamiaji. Hawa ni watu ambao utu na heshima yao imewekwa rehani. Uchoyo na ubinafsi vinapelekea mateso makali ya kisaikolojia na kimwili, kiasi kwamba leo hii bahari ya Mediterania imegeuka na kuwa ni kaburi lisilo na alama. Baba Mtakatifu anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuwaonea huruma wakimbizi na wahamiaji na kuwasaidia kutetea utu, heshima na haki zao msingi. Vijana watafute na kuambata uhuru wa kweli, haki na amani. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, taarifa inaonyesha kwamba watu sita wamefariki dunia na wengine sitini na wawili kujeruhiwa vibaya, kati yao wamo watoto zaidi ya kumi na nane baada ya gari lililokuwa likiendeshwa na kijana Darrell Brooks mwenye umri wa miaka 36 kuvamia paredi iliyokuwa imeandaliwa kama sehemu ya sherehe ya Noeli kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja huko Vaukesha, Visconsini, nchini Marekani, Jumapili tarehe 21 Novemba elfu mbili na ishirini na moja Baba Mtakatifu Francisco, katika salamu za rambirambi zilizoandikwa kwa niaba yake na Kardinali Pietro Parolini kwenda kwa Askofu Mkuu Jerome Eduardi wa jimbo kuu la Milwake nchini Marekani, anapenda kuonyesha uwepo wake wa karibu pamoja na sala kwa wale wote walioguswa na kutikiswa na ajali hii mbaya. Baba Mtakatifu anapenda kuchukua fursa hii kuwaombea wale wote waliofariki dunia ili waweze kupata huruma ya Mungu na hatimaye wapumzike kwa amani. Anawaombea majeruhi ili waweze kupona haraka ili waweze hatimaye kurejea kwenye maisha na shughuli zao za kila siku. Ni katika muktadha huo Baba Mtakatifu anawaomba waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuongozwa na maandiko matakatifu ili wasishindwe na ubaya. festival della dottrina sociale della chiesa. Papa Francisco ametuma ujumbe wake kwa njia ya video Alhamisi, tarehe ishirini na tano Novemba elfu mbili na ishirini na moja katika uzinduzi wa tamasha la kumi la mafundisho jamii ya kanisa linalofanyika huko Verona nchini Italia hadi tarehe ishirini na nane Novemba na kuongozwa na kauli mbiu shauku katika matumaini ubunifu kwa ujasiri. Papa amewasalimia washiriki wote wa tamasha hili na kwamba mada iliyochaguliwa mwaka huu ni mada ambayo inafupisha tabia ambazo tumetafuta kukabiliana nazo katika kipindi ambacho bado kinakumbwa na janga. Shauku, tumaini, ubunifu na ujasiri ni mambo ambayo hayafanani lakini yanayowakilisha kuunganisha uelewa wa fadhila, wa ufunguzi na mtazamo wa hali halisi ambayo inatoa nguvu katika roho ya mwanadamu na kama haitoshi Papa Francisco ameongeza kusema mtakumbuka, kifungu cha talanta zinazosimuliwa katika Injili ya Mathayo sura ya 25, aya 14 hadi 30. Mara yule aliyepokea talanta tano akaenda akafanya biashara nazo akachuma faida talanta nyingine tano. Kifungu hiki cha simulizi ya mwisho kabla ya kufanya karamu kuu ni maandishi ambayo wanasema kuwa tutahukumiwa juu ya upendo, na ndiyo ilivyo ya talanta ambazo utafikiri ni mpango wa Yesu hasa washauku ambayo ni ya lazima ya kuwa Mkristo kwa kuondolea mbali na sura za uongo na dhidi ya wafitina, Yesu anaalika kujituma kwa ujasiri wa talanta binafsi. Aijalishi ni talanta ngapi na talanta zipi za kila mtu, Yesu anaomba kuthubutu na kuwekeza kwa ajili ya kuziongeza maradufu. Ikiwa unajifungia binafsi na kwa lengo la kuhifadhi uwepo tu, kwa mjibu wa Injili sisi tunapoteza, kwani tutaondolewa hata kile ambacho kimebaki. Shauku, tumaini, ubunifu na ujasiri ni maneno ambayo yanakwenda sambamba na uthasaufi ya Mkristo, kwa maana kila mwenye kitu atapewa na kuongezewa tele, lakini asiye na kitu hata kile alicho nacho atanyang'anywa. Papa Francisco amekumbusha kwenye kifungu cha waraka wake wa Frateli Tuti kuwa alisema, janga limeruhusu kujitafuta na kuthamanisha ndugu wengi katika safari ambapo kwa ofu waliweza kutenda na kutoa maisha yao. Tumekuwa na uwezo wa kutambua kwamba maisha yetu yanasukana na kusaidiwa na watu wa kawaida ambao bila shaka waliweza kuweka muuli katika matukio muhimu katika historia yetu shirikishi. Papa Francisco ameongeza kusema, tazama tumaini ambalo linasaidia na kuelekeza ubunifu na shauku na ujasiri. Kwa maana hiyo amerudia kupyaisha wito wa kutembea katika tumaini ambalo ni shauku na linatambua kutazama mbali ya upeo, kujifungulia mawazo makuu ambayo yanafanya maisha kuwa mazuri na yenye hadhi. Vilevile amekumbusha jinsi ambavyo katika fursa nyingine alisema kuwa tumaini ni kama kutupa nanga kwenye ufuko mwingine. Ni ujasiri huu unaohamasisha vitendo vipya, huongoza ujuzi, huchochea kujitolea na hutoa maisha katika maisha. Anayetumaini anajua kuwa ni sehemu ya historia iliyojengwa na wengine na kupokea zawadi kabisa kama ile ya talanta, na anayetambua kwamba ni lazima aweze kuzalisha hiyo zawadi. Papa Francisco amependa kuwageukia tena hata wadau mbalimbali wa maisha ya kijamii ambao wameunganika huko Verona katika fursa ya tamasha hilo, wajasiriamali wataalam wa endelee kujibidisha kwa kufuata njia ya Padre Adriano Vincenzi aliyetembea nao na kufanya kuwa na uelewa wa mafunzo ya mafundisho jamii ya Kanisa, kama isemavyo sehemu ya kauli mbiu ya toleo la tamasha: Kila mahali ninyi ni wajumbe wa mabadiliko. Kila mahali mpo, lakini jengeni mabadiliko, kwa sababu sote tunajua kuwa katika mgogoro hatuwezi kutoka tunafanana, au tutoke vizuri au vibaya zaidi na Bwana awabariki na Mama Maria awalinde na tafadhali msisahau kusali kwa ajili yangu. Ameithimisha Papa Francisco ujumbe wake kwa njia ya video. Ni Sista Angella Rwezaula, Vatican News. Jipende pojo, jipende pojo. Karibu ndugu msikilizaji wa radio Vatikani katika tafakari ya liturujia neno la Mungu, dominika ya kwanza ya majilio mwaka si wa kanisa. Tumemaliza mwaka be katika liturujia ya kanisa na tunaanza mwaka mpya che wa kiliturujia kwa kipindi cha majilio. Katika kalenda ya liturujia kanisa limetenga kipindi hiki kwa ajili ya maandalizi ya kumpokea Mungu anayekuja kwetu katika nafsi yake ya pili, Mungu Mwana, mwana wetu Yesu Kristu akiwa katika umbo na hali ya kibinadamu kwa njia ya umwilisho mwilini mwa mama Bikira Maria. Kipindi hiki kinaitwa majilio. Neno majilio lilivyotumika tangu zamani, lina maana mbili. Kwanza, lilitumiwa na wapagani kumaanisha ujio wa miungu yao katika siku maalum, ambapo walionyesha sanamu za miungu yao ili kuzisujudia na kuziabudu, ziwapatie baraka na fanaka. Pili, neno majilio lilimaanisha muda wa maandalizi kwa ziara rasmi ya mfalme. Wakristo wa mwanzo walichukua maana hizo kumaanisha ujio wa Mungu wetu wa kweli hapa duniani ambaye amejifunua na kujidhihirisha mwenyewe katika nafsi ya mwanayo Bwana wetu Yesu Kristu, na pili kumaanisha kipindi cha maandalizi ya ziara ya Mungu kwetu sisi wanadamu. Kumbe majilio kwetu ni kipindi cha kuandaa mazingira ya kiroho ili kumpokea Yesu Kristu, Imanueli, Mungu pamoja nasi. Kipindi hiki cha majilio kimegawanyika katika sehemu kuu mbili. Sehemu ya kwanza huanza na dominika ya kwanza ya majilio na uisha tarehe 16 Disemba. Katika sehemu hii kanisa linatualika kutafakari juu ya ujio wa pili wa Kristo katika utukufu wake. Sehemu ya pili huanza tarehe 17 hadi tarehe 24 Disemba. Masomo ya sehemu hii yanatuongoza kutafakari juu ya ujio wa kwanza wa Yesu Kristu. Liturujia na masomo ya sehemu hii yanatukumbusha siku zile Waisraeli walipokuwa wakimsubiri mkombozi. Ni wakati wa matayarisho ya sikukuu ya kuzaliwa kwake Kristu katika historia ya maisha ya mwanadamu. Kumbe katika Jumapili ya kwanza ya majilio tunaanza kutafakari sehemu ya kwanza kama masomo yanavyotuongoza na kutuelekeza kuhusu habari za ujio wa pili wa Yesu Kristu katika utukufu. Lakini kabla ya kuzama katika tafakari ya masomo haya, ni vyema kuchukua tahadhari. Kuna uwezekano wa kufikiri na kudhani kuwa hakuna jipya katika kipindi hiki, ni kama kipindi kilichopita cha mwaka wa kiliturujia. Tukumbuke kuwa kila adhimisho la tukio lolote la kiliturujia katika historia ya uokovu wa mwanadamu linapoadhimishwa katika mzunguko wa mwaka wa kiliturujia wa kanisa lina maana mbili: kwanza, kutukumbusha yaliyotokea katika historia ya ukombozi wetu, na pili, kuhuisha na kupyaisha maisha yetu ya kiroho katika kumfuasa Kristu. Kumbe kila mwaka wa kiliturujia ni mpya na wa pekee, na hakuna mwaka unaofanana mwingine maana kila mwaka unapyaisha na kuuisha maisha yetu ya kiroho na hivyo kutuleta karibu zaidi na Mungu. Daima tukumbuke kuwa matukio yote ya kiturujia tunayoadhimisha, zaidi ya kutukumbusha iliyotokea zamani, pia yanafanya sehemu ya maisha yetu na yatufanya tuonje upendo wa Mungu katika mafumbo yanayoadhimishwa katika kila hatua ya maisha yetu hapa duniani tunapoelekea maisha ya umilele mbinguni. Kumbe tusikianze kipindi hiki kwa mazoea, kana kwamba hakuna jipya lolote, bali kwa moyo wa usikivu tufungue macho na masikio ya mioyo yetu, tuweze kujichotea neema na baraka zitokanazo na kipindi hiki kwa njia ya Yesu Kristo Bwana na Mwokozi wa maisha yetu. Nabii Yeremia katika somo la kwanza anatukumbusha uaminifu wa, wa Mungu katika ahadi zake. Ahadi kuu ya Mungu ni kutuletea mkombozi atakayeleta amani na haki. Nabii Yeremia, ambaye aliteuliwa na Mungu kwa utume wa kinabii akiwa na umri mdogo kabisa, ni mmoja miongoni mwa manabii wakubwa katika gano la Kale. Yeremia alitumwa kupeleka ujumbe wa Mungu kwa wafalme na wana Waisraeli waliojikita zaidi katika mambo ya siasa na ustawi wao kiasi cha kumsahau na kumwasi Mungu. Ujumbe wa Mungu kwa kinywa cha Yeremia ni kuwaita watu wake wamrudie wawe watakatifu. Kutokana na ugumu wa mioyo yao, watu hawa hawakumsikiliza, na mapato yake walikumbwa na madhulumu na kupelekwa utumwani. Sehemu ya maandiko matakatifu tunayosoma dominika hii ya kwanza ya majilio ni ya wakati ule mji wa Yerusalemu ulipoteketezwa na watu kuchukuliwa mateka huko Babiloni mnamo mwaka 587 kabla ya Kristu. Tafurani hiyo ilitabiriwa kama hawasingemrudia Mungu. Ujumbe wa Yeremia kwa Waisraeli uwazi: Mungu ni mwaminifu kwa ahadi zake licha ya maasi yao na kukengeuka kiasi cha kukosa uaminifu kwake. Uaminifu wa Mungu kwa ahadi zake unatimia kwa ujio wa mkombozi wetu Yesu Kristo katika historia na kila tunapofungua mioyo yetu kumpokea katika maadhimisho ya kisakramenti nyakati zote. Mtume Paulo katika somo la pili la waraka wake wa kwanza kwa Watesalonike anawapongeza Watesalonike kwa bidii yao ya imani na upendo wao kwa Yesu Kristu. Paulo anaiandikia jumuiya hii ya waamini katika mji wa Tesalonike aliyoianzisha wakati wa safari yake ya pili ya kimisionari mnamo mwaka wa 50 baada ya Kristu, kama tunavyosoma katika kitabu cha Matendo ya Mitume sura ya 17 aya ya 1 hadi ya 11. Kihistoria, mji wa Tesalonike ulioko kaskazini mashariki mwa nchi ya Ugiriki ulikuwa chini ya utawala wa Kirumi kuanzia mwaka 140 kabla ya Kristu. Umaarufu wa Tesalonike ulitokana na kuwa kwake makao makuu ya mkoa wa Makedonia. Mji huo ulibahatika kuwa na bandari nzuri pamoja na barabara nzuri iliyounganisha nchi za magharibi na mashariki. Wakazi wa Tesalonike walijumuisha Wagriki, Warumi na Wayahudi. Mataifa haya yote yaliingiza imani na madhehebu ya dini zao. Mtume Paulo alipoingia Tesalonike, alihubiri katika sinagogi la Wayahudi. Watu wengi walipokea ujumbe wa Mungu kwa kinywa cha Paulo, lakini viongozi wa Yahudi katika sinagogi waliona wivu na kufanya ghasia za kumwondoa Paulo katika mji wao. Paulo na wasaidizi wake waliondoka Tesalonike wakaendelea na safari yao ya kutangaza habari njema ya wokovu, wakapitia mji wa Bera hadi mji wa Athene. Toka mji wa Athene, Paulo alimtuma Timotheo aende Tesalonike ili akaone na kutathmini maendeleo ya mbegu ya imani aliyoipanda. wakati Timotheo anaelekea Tesalonike, Paulo aliendelea na safari mpaka mji wa Korinto na kumsubiri mjumbe wake Timotheo arudi toka Tesalonike. Baada ya kujionea hali halisi ya mbegu ya imani huko Tesalonike, Timotheo alienda Korinto alikokuwa Paulo na kumpa tathmini kuwa waamini waliendelea kushika imani aliyoipanda licha ya mateso wanayoyapata. Lakini pia baadhi ya waamini walipata huzuni kuona wenzao wanakufa kabla ya kushuhudia ujio wa pili wa Yesu Kristu. Hali hii ilimsukuma Paulo aandike barua kwa kanisa la Tesalonike. Kwanza, kuwashukuru na kuwapongeza kwa kuipokea na kuendelea kuizingatia imani hata katika mazingira magumu; pili, kuwatuliza na kuwafariji waliofiwa na ndugu zao, akiwaeleza habari za ujio wa pili wa Yesu Kristu, ambapo waamini wote wazima na wafu watakavyoshiriki katika tukio hilo. Tatu, kuwaasa waamini waepukane na utovu wa maadili. Kumbe basi, Mtume Paulo anatuimiza tuendelee kuishi katika pendo la Kristu katika kipindi hiki cha majilio ili Kristu ahuishwe ndani mwetu. Himizo la Paulo ni sala ya kutombea. Kipindi hiki cha majilio ni kipindi cha kuongeza bidii katika sala na kujitahidi kuuishi upendo wa Kikristu na kudumisha zaidi ya amani na kuishi kwa pamoja na umoja. Injili ilivyoandikwa na Luka inatueleza mambo ya kutisha na kuogofya yatakayotokea wakati wa ujio wa pili wa Yesu Kristo kama mshindi wa ulimwengu baada ya ule wa kwanza iliposherehekewa Noeli ya kwanza kule Betlehemu ya Uyahudi. Mambo yanayoambatana na kuonekana kwa mwana wa Adamu ni pamoja na dhiki, uvumi wa bahari na msukosuko wake, kuvunjika moyo kwa hofu ya kuona mambo yanayoupata ulimwengu. Ni wazi panapo kuwa panapokuwa na tafurani, watu hukimbia na kujificha, lakini mwinjili Luka anatuambia kuwa mambo haya yanapoanza kutokea tuchangamke, tuviinue vichwa vyetu. Kwa nini? Kwa sababu ukombozi wetu umekaribia. Lakini ili tuviinue vichwa vyetu na tuchangamke, kuna masharti: kujiangalia mioyo yetu isilemewe na ulafi, ulevi na masumbufu ya maisha haya, kwa sababu siku ile itakuja ghafla. Hivyo basi, tunapaswa kukesha, kuwa tayari wakati wote, tukisali na kumgojea Kristo. Kumbe unabii wa Yeremia unatuaminisha kuwa haya yote ni kweli na yatatokea kweli, maana Mungu ni mwaminifu kwa ahadi zake. Paulo katika somo la pili na mwinjili Luka wanatualika tutathimini matendo yetu, ili siku ya kiama itakapowadia katu tusiiogope, kwani siku hiyo ndiyo mwanzo wa maisha mapya ya huko mbinguni. Hivyo basi tunapaswa kuangalia vizuri mwenendo wetu wa maisha hapa duniani katika kipindi hiki cha majilio tukijiweka daima tayari kumpokea Emanueli, Mungu pamoja nasi, siku ya Noeli. Nawatakia mwanzo mwema wa mwaka mpya wa kiliturujia na majilio mema. Tujiandaye vema kiroho ili Kristo aje azaliwe ndani ya mioyo yetu na kutuisha katika maisha ya kiroho kwa kutuweka karibu zaidi na Mungu Baba yetu. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani, ni mimi Padri Paskali Irondo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikano, sikose kujiunga nasi tena tutakapo kushirikisha liturujia ya neno la Mungu jumapili ya kwanza ya kipindi cha majilio. Kwa niaba ya Anjela Rezaula na Padi Pasco Ihondo, mimi ni mtoto wa mkulima Padri Richard Mjigwa ni kisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, Laudetur Yesus Kristus. <mulia>