Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm -hmm. ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake Papa Francisco katika hotuba yake kwenye uzinduzi wa mahakama ya rufaa ya Kitume amesisitiza juu ya mchakato wa sinodi ulioanza hivi karibuni wa kanisa, na kusisitiza mchakato huo hata kwa mantiki ya mahakama na utume wa huduma ya familia, hasa wale waliojeruhiwa na wenye kuhitaji manukato ya huruma. Katika mwaka uliowekwa kwa ajili ya familia ni fursa ya kujikita kutafakari sinodi katika michakato ya kubatilisha ndoa, udhibitisho na matendo ambayo sasa yanawakilisha tishio ambalo si tu kwa ajili ya Ukraine, lakini pia kwa kuweka hatari hata amani ya bara zima la Ulaya na kwingineko. Ni taarifa zinazoelezea wasiwasi huo wasi kwa maaskofu wa umoja wa Ulaya kutokana na mivutano inayoendelea mipakani mwa mashariki ya umoja wa Ulaya. Katika kujibu mwaliko wa Papa Francisco Jumatano usiku katika kanisa la Mtakatifu Maria Trastevere, katibu wa Vatikani kwa ajili ya mahusiano na ushirikiano wa mataifa ameongoza sala maalum kwa ajili ya amani katika taifa la Ulaya Mashariki, kwa kutoa wito wa nguvu kwa wahusika wa mataifa wasisubiri kufikia mikataba, bali kufanya jitihada zote ili kupyaisha mioyo. Mara baada ya katekesi ya Papa, mawazo yake yalikumbuka waathirika wa mauaji ya kimbari dhidi ya Wayahudi na kutoa wito kwa familia na walimu waweze kukuza ufahamu wa ukurasa mweusi wa historia katika vizazi vipya. Alisema hayo katika mktadha wa mkesha wa Siku ya Kimataifa ya Kumbukumbu kumbu ya mauaji ya kimbari dhidi ya wayahudi ifanyikayo kila tarehe ishirini na saba Januari ya kila mwaka. Habari zina na nyingine hutapata kuzisikiliza tulizokuandalia na padi Richard Mjigwa ni sista Angela Rwezaula anakukaribisha saluto saruto li ofichali liavokati e li altri kolaboratori del tribunale apostolico de la rota romana a atuti formulo i miliori auguri per l'anno giudiziario Balsamo a misericordia Baba Mtakati Francisco, tarehe 27 Januari 2022, amekutana na wahamasishaji wa haki, wachunguzi, maafisa wanasheria na wahudumu wa, wa mahakama na kuzindua mwaka wa 92 wa mahakama ya rufaa ya Kitume. Papa Francisco amesema mchakato wa sinodi ambao umeanza hivi karibuni ni pamoja katika mkutano huo kwa sababu unahusu hata mantiki ya kimahakama na utume wao katika huduma ya familia hasa ya majeraha na mahitaji ya mafuta ya huruma. Kazi ya kisinodi kwa hakika hata kama kwa asili haiko kabisa na mchakato kama huo, lakini inawekwa katika mazungumzo na shughuli za kimahakama na hatimaye kuweza kutoa mwafaka wa kufikiria kwa upya umuhimu ambao uzoefu wa mchakato wa kanoni hupo kwa ajili ya maisha ya waamini ambao wamepata uzoefu wa kushindwa katika ndoa zao, na wakati huohuo wa kwa ajili ya kuleta umoja na uhusiano ndani ya jumuiya ya kanisa. Kwa maana hiyo Papa Francisco amesema wajiulize nini maana ya kutoa huduma katika haki inayohitajika katika roho ya kisinodi. Awali ya yote, sinodi ina maana ya kutembea pamoja, kushinda maoni potofu ya sababu za ndoa, kana kwamba masirahi ya kibinafsi yamedhibitishwa ndani yao, na kugundua kuwa washiriki wote katika mchakato huo wanaitwa kupitia katika lengo moja, lile la kutafuta ukweli kuhusu muungano wa dhati kati ya mwanaume na mwanamke, ili kufikia mwisho wa kuishi au ndoa ya kweli kati yao. Kutembea huku pamoja kuelekea mwisho wa pamoja na sio mpya katika uelewa wa kanisa kwenye michakato. Papa Francisco amenukuu hotuba ya mtumishi wa Mungu Papa Pio wa kumi na mbili, kulingana na hiyo anathibitisha: Lengo la umoja ambalo linapaswa litoe muundo wa kazi na kwa kushirikiana kwa wote ambao wanashiriki katika mchakato wa kesi za ndoa kwenye mahakama ya kikanisa kwa kila ngazi na hasa lazima ziongoze na kuwafikia katika umoja wa makubaliano na matendo yao. Akiendelea katika mtazamo huo, kazi ya kila mshiriki wa mchakato wa sheria katika utafiti wa ukweli pamoja na kuhifadhi kila mmoja wa uaminifu wa nafsi yake. Huo ndio ukweli, ikiwa unapenda, unageuka kuwa ukombozi tayari katika hatua ya mahakama. Waamini wanapojikuta na matatizo na wanatafuta msaada wa kichungaji, haiwezekani kukosa nguvu kwa ajili ya kugundua ukweli binafsi wa muungano na ambao muhimu kuweza kufikia uponyaji majeraha. Katika hatua hiyo inaelewesha jinsi gani ilivyo muhimu juhudi ya kusaidia msamaha na upatanisho kati ya wenzi wa ndoa. Katika kusubiri ubatilishwaji wa ndoa ni lazima kufanya watafakari waamini juu ya sababu ambazo zinafanya kuwa na udhibitisho wa kubatilisha ndoa, kwa kusaidia kuwa na tabia ya kupokea hukumu ya mwisho hata kama haiendani na makubaliano. Ni kwa njia hiyo tu mchakato wa kubatilisha ndoa unakuwa kielelezo cha kweli cha kusindikiza kichungaji waamini katika mgogoro wao wa ndoa, na kwa maana ya kujiweka katika usikivu wa Roho Mtakatifu ambaye anazungumza katika historia ya dhati ya watu. Baba Mtakatifu Francisco amefafanua bila kusoma, amesema kui mi fermo il discorso per dire un pericolo molto grande quando non si supera questo anche gli avvocati possono fare danni terribili. Umesefa, un mese fa un vescovo è venuto a lamentarsi. Hapa ninasimama na kuomba radhi kwa kusema hatari kubwa sana iliyopo, wakati inaposhindikana, hata wanasheria wanaweza kufanya uharibifu mbaya. Mwezi mmoja uliopita askofu mmoja alikuja kulalamika kuhusu tatizo la padre mmoja, tatizo kubwa, lakini alikuwa la ndoa, lilikuwa suala zito la kinidhamu ambalo lilistahili kwenda mahakamani. Wakili ambaye ni askofu, sio wakili, jaji wa mahakama ya kitaifa, sizungumzii hilo au nchi hiyo. Nchi moja alimwita askofu na kwamba nimepokea hili nifanye kile unachoniambia, ukiniambia ni muhukumu, nina muhukumu; ukiniambia ni mwondolee, ninamwachia. Papa ameongeza kusema: questo po succedere se può arrivare a questo, se non c'è questa Process, con hii inaweza kutokea ikiwa hakuna umoja huu katika michakato, hata katika sentensi zinazopingana lakini kwenda pamoja, kwa sababu kuna mema ya kanisa na mema ya watu. Sio mazungumzo ambayo hufanywa samani, lakini historia hii imenielimisha sana. Akiendelea, Papa amesema, utafiti shirikishi wa ukweli lazima uwe na tabia ya kila hatua ya mchakato wa mahakama Kato. Hata hivyo, mabishano baina ya wahusika yanatakiwa yafanyike kila mara kwa kuzingatia kwa dhati yale yanayoonekana kuwa ya kweli kwa kila mmoja bila kujifungia katika maono yake mwenyewe binafsi, lakini pia kuwa wazi kwa mchango wa washiriki wengine katika mchakato huo. Baba Mtakatifu Francisco amesema hili la kwenda pamoja katika hukumu ni halali kwa wahusika na walinzi wao kwa mashahidi walioitwa kuthibitisha kulingana na ukweli na kwa wataalamu ambao wanapaswa kuweka sayansi yao katika utumishi wa kesi hiyo na pia kwa njia ya umoja wa waamuzi. Kwa njia hiyo, utoaji wa haki ndani ya kanisa ni dhihirisho la utunzaji wa roho unaohitaji maangaiko ya kichungaji ili kuwa watumishi wa kweli na huruma inayookoa. Uaminifu huu wa huduma ya kweli huwa na umuhimu wa pekee kwa maaskofu wanapohukumu kwa nafsi ya kwanza na hasa katika mashauri mafupi zaidi, na vilevile wanapotekeleza wajibu wao kuelekeza mahakama zao wenyewe, hivyo pia kuonyesha kujali kwao kwa ubaba kwa waamini wao. Baba Mtakatifu Francisco amerudi kusema bila kusoma kwamba ninarudi kwa kitu ambacho nimesema kila mara, mwamuzi wa awali ni askofu. Dekano amenisalimu akasema, papa hakimu wa ulimwengu wote, lakini hii ni sababu mimi ni askofu wa Roma na Roma anasimamia kila kitu, si kwa sababu nina cheo kingine. Asante kwa hilo. Ikiwa Papa analo jina tu hilo ni kwa sababu yeye ni askofu wa jimbo ambalo Bwana alitaka awe askofu wake. Kama papa wa kweli na wa kwanza ni askofu, sio makamu wa mahakama. Hapana, ni askofu. Papa akiendelea, amesema sinodi katika michakato inajikita na zoezi la kila wakati kwa kusikiliza. Hata katika muktadha huo lazima kujifunza kusikiliza, na siyo kiurahisi kusikia. Lazima kwa maana hiyo kuelewa maono na sababu za mwingine, na ni karibu kuzifananisha na mwingine kama ilivyo katika mantiki nyingine ya kichungaji, hata katika shughuli ya kimahakama lazima ziweze kusaidia utamaduni wa kusikiliza, kwa kuanzia na utamaduni wa kukutana. Kwa hiyo majibu ya kawaida kwa shida madhubuti za watu binafsi ni mbaya. Kila mmoja wao, pamoja na uzoefu wao ambao mara nyingi huonyeshwa na maumivu, hufanya kwa hakimu wa kikanisa pembe halisi ambayo kila hatua ya kichungaji ya mahakama lazima ipitie, na kwa maana hiyo, katika mchakato unahitaji hata umakini wa kusikiliza kile ambacho kinazungumza na kujionyesha kwa sehemu zake vile vile kunahitaji maswali ya kujiuliza. Je, inachukua muda? Ndio, inachukua muda. Je, inahitaji uvumilivu? Ndio, inahitaji subira. Je, inahitaji ubaba wa kichungaji? Ndio, inahitaji ubaba wa kichungaji. Papa amesisitiza kwa namna ya pekee ina uchunguzi wa hawali unaolenga kubaini ukweli unaohitajika, wanaoongoza kujua jinsi ya kuchanganya taaluma sahihi na ukaribu wa kusikilizana. Waamuzi lazima wawe wasikilizaji kwa ubora wote, kwa kila jambo linalojitokeza katika kesi. Kwa kupinga tangazo la ubatili, wamefungwa kwa hili kwa nguvu za wajibu wa haki, wenye kuuishwa na kuungwa mkono na upendo wa kichungaji. Hakika huruma ni utimilifu wa haki na udhirisho angavu wa ukweli wa Mungu. Zaidi ya hayo, inapotokea kama kawaida, kuna jopo la majaji, kila jaji lazima ajifungue kwa sababu zilizowasilishwa na wajumbe wengine, ili kufikia uamuzi wenye uzito. Kwa namna hiyo, katika utendaji wao kama wahudumu wa mahakama, moyo wa kichungaji lazima kamwe usikose roho ya upendo na uelewa kwa watu wanaoteseka kutokana na kushindwa kwa maisha yao ya ndoa. Ili kupata mtindo huo, ni muhimu kuepuka uchochoro wa kipofu wa mamlaka, yaani maono ya kujitegemea ya sheria sheria na hukumu daima ni katika huduma ya kweli, haki na fadhila ya kiinjili ya upendo. Mantiki nyingine ya mchakato wa sinodi ni kufanya mang'amzi, kwa sababu sinodi si kuomba tu maoni na wala uchunguzi wa wewe unasemaje. Kile ambacho mwingine anasema kinaingia katika mang'amzi na uwezo wa kufanya mang'amzi. Sio rahisi kufanya mang'amzi, inahitaji mang'amzi juu ya kutembea pamoja na juu ya usikivu na kuruhusu sheria ya dhati katika hali ya ndoa kwa mwanga wa neno la Mungu na mafundisho ya kanisa. Uamuzi wa majaji kwa hivyo unaonekana kama mteremko katika uhalisia wa tukio muhimu kugundwa ndani ya uwepo wa mwingine au vinginevyo wa tukio hilo lisiloweza kutenguliwa ambalo ni kibali halali ambacho ndoa imejengwa juu yake. Ni kwa njia hiyo tu ndipo sheria zinazohusiana na aina ya mtu binafsi za ubatili wa ndoa zinaweza kutumika kwa manufaa kama maelezo ya mafundisho ya kanisa na nidhamu juu ya ndoa. Hapa busara ya sheria ufanya kazi kwa maana yake ya kawaida ya uwiano, yaani wema ambao hukumu kulingana na sababu na kwa haki katika nyanja za vitendo. Papa Francisco amerudia kujiuliza katika mfano aliokuwa ameutangulia: je, unataka nini? Je, ni mhukumu au nimwachie huru? Matokeo ya safari hii ni hukumu, matokeo ya utambuzi makini unaoongoza kwenye neno la mamlaka la ukweli kuhusu uzoefu wa kibinadamu, hivyo kuangazia njia zinazoweza kufunguliwa kutoka hapo. Kwa hivyo hukumu lazima ieleweke kwa watu wanaohusika. Ni kwa njia hiyo tu itakuwa wakati muhimu maalum katika safari ya kibinadamu na ya Kikristo. Baba Mtakatifu Fransisco ni mategemeo yake hawa wakawa makini katika sinodi inayoweza kuwaruhusu kuwa na mchakato muhimu. Amewashukuru kuendelea na uaminifu na shughuli ya upyaishwaji wa huduma yao ya kikanisa kwa ajili ya haki bila kutengana na ukweli. uthibitisho na matendo ambayo sasa yanawakilisha tishio ambalo si tu kwa ajili ya Ukraine, lakini pia kwa kuweka hatari hata amani ya bara zima la Ulaya na kwingineko. Ni taarifa zinazoelezea wasiwasi huo wasi kwa maaskofu wa Umoja wa Ulaya kutokana na mivutano inayoendelea mipakani mwa mashariki ya Umoja wa Ulaya, kwa mjibu wa Kardinali Jean-Claude Hollerich, rais wa shirikisho la mabaraza ya maaskofu wa Umoja wa Ulaya, katika taarifa iliyotolewa tarehe ishirini na sita Januari elfu mbili na ishirini na mbili inasema nguvu za kijeshi zinazovamia na kuendeleza vurugu za migogoro zinaweza kuharibu Ulaya kwa miaka mingi ijayo, kama walivyobainisha hata maaskofu wa Poland, nguvu za uzoefu wa kizazi kilichopita wanatoa wito kwa wakuu wa serikali ili waweze kuacha vita, na kwa sababu vita daima ni kushindwa kwa ubinadamu. Na kwa kufanya kama mwangwi wa maneno ya papa Fransisko, maaskofu wote wa Ulaya wanawaalika sehemu zote kuweka pembeni masirahi binafsi ili kutafuta suruhisho la amani na kusaidia mgogoro unaoendelea kwa kujikita katika mazungumzo ya wazi na haki za kimataifa. Maskofu aidha, wanashauri jumuiya ya kimataifa pamoja na umoja wa Ulaya kupiaisha jitihada zao kwa ajili ya amani na kuchangia uhai wote katika jitihada hizi za mazungumzo bila kuonyesha nguvu na kuongeza silaha, badala yake kutafuta njia za ubunifu kwa kufanya michakato ya amani na juhudi zenye misingi ya thamani adili. Maskofu wanakaribisha tangazo la hivi majuzi la tume ya Ulaya la kutoa kifurushi kipya cha usaidizi wa kifedha wa yuro bilioni moja nukta mbili kwa ajili ya Ukraine na kutoa wito wa kupitishwa kwa kutekeleza haraka kwa manufaa ya watu wote nchini Ukraine, kwa kuunganika pamoja kusali kwa ajili ya amani ya nchi ya Ukraine. Waamini katika kanisa kuu la Mtakatifu Maria huko Trastevere, Roma, waliweza kujibu wito wa Papa Francisco, ambaye hata Jumatano asubuhi, wakati wa katekesi yake, aliweza kwa mara nyingine tena kusali na kuomba Wakristo wote kufanya hivyo, ili katika moyo wa Ulaya ujazwe na udugu badala ya chuki na tishio. Tunyamazishe pepo za vita, wanaume na wanawake na watoto walindwe majeraha na balaa la migogoro, Papa Francisco alisisitiza aliyeongoza tafakari ya sala hiyo ni askofu mkuu Paul Richard Garaga, katibu wa Vatikani wa mahusiano na ushirikiano wa mataifa, ambaye alisema kuunga mkono Papa Francisco ili kila anzisho liwe kwa ajili ya huduma ya udugu wa kibinadamu. Katika maneno yake, kwanza kabisa, yanaangazia hali ya kushangaza ya migogoro na tofauti iliyopo katika wale wanaoiamua na wale wanaoteseka, kati ya wale wanaoitekeleza kwa utaratibu wa wale wanaosumbuliwa na maumivu yao. Vita kali na matokeo yake mabaya ndizo hali chungu zinazowanyima wanaume wengi na wanawake hata haki msingi. Lakini cha kusikitisha zaidi ni kuona kwamba wanaoteseka zaidi na migogoro si wale wanaoamua kuianzisha au kutoianzisha, bali zaidi ya wote ni waanga wanyonge tu. Ni huzuni kiasi gani katika migawanyiko na watu wote wanaosababisha na mkono wa wanadamu kwa vitendo vilivyohesabiwa kwa uangalifu na kufanywa kwa utaratibu na sio kwa hasira au kwa majanga ya asili au kufanywa kwa nguvu za kibinadamu, alisisitiza kwa masikitiko Askofu Mkuu Garaga. Aliendelea, matukio haya yameenea sana na hayawezi kushindwa kutufanya tutambue sisi sote kama walioshindwa katika ubinadamu wetu na wakati huohuo wa wajibu wa pamoja wa kukuza amani lakini Mungu alitufanya sisi kuwa ndugu na kwa hiyo tukifahamu hali hii ni kubeba mioyoni mwetu janga la migogoro inayosambaratishwa ulimwenguni, na tunajitambua kuwa ni ndugu wale wanaosababisha na wale wanaopatwa na matokeo haya mabaya. Na katika Yesu Kristo tunawasilisha kwa Baba jukumu kubwa la kwanza na maumivu ya mwisho kwa wote, tunaomba zawadi ya amani kutoka kwa Bwana. Tunaomba amani, lakini pia bila kujiwekea kikomo katika kungoja mapatano na maridhiano yafikiwe na kuheshimiwa, lakini tukisii na kujitolea, ili hadhi mpya izaliwe ndani mwetu na katika mioyo yetu, tukiwa tumeunganishwa katika Kristo anayeishi kwa amani na kuamini kwa nguvu ya amani. Amani inaambukiza, alirudia kusema tena askofu mkuu Garaga, huku akinukuu maneno pia ya Baba Mtakatifu wakati wa kukutana na kikundi cha wanadiplomasia Alionesha kueneza kwa moyo wake unaotaka ulimwengu wote uwe na amani, hutimiza zawadi yake wala halirusha kamwe ate naye mambo hayo, anayesema ukweli kutoka moyoni. yalikuwa ni maangamizi makubwa dhidi wa ya Wayahudi wa Ulaya ambapo Wayahudi milioni tano na sita kutoka barani Ulaya wakati wa vita kuu ya pili duniani kati ya mwaka elfu moja mia tisa arobaini na elfu moja na mia tisa arobaini na tano yalitendeka mauaji hayo, yalipangwa na kutekelezwa na serikali ya, ya, ya Ujerumani chini ya kiongozi wa wakati huo Adolfu Hitler kwa msaada wa serikali za nchi zilizofungamana na Ujerumani au zilizokuwa chini ya jeshi la Ujerumani. Kwa maana hiyo kumbukumbu ya Shoah inayokumbusha tarehe 27 Januari 1945 ni tarehe ambayo kila mwaka jumuiya ya kimataifa hufanya kumbukumbu ili mauaji ya kimbari yasirudiwe tena. Katika mkesha wa siku hii Jumatano, tarehe 26 Januari 2022, baba mtakatifu Francisco, mara baada ya tafakari na salamu kwa waamini na mahujaji waliokuwa katika ukumbi wa Papa Paulo wa Sita, Vatikani, alikumbusha juu ya siku ya kumbukumbu ya 77 kimataifa kwa ajili ya waathirika wa mauaji ya kimbari dhidi ya Wayahudi. Kufuatia na hilo, Papa Francisco alisema ni lazima kukumbusha maangamizi ya milioni ya Wayahudi na watu tofauti wa mataifa na imani za kidini. Hali hii isirudiwe kamwe kwa ukatili usioelezeka. Alitoa wito kwa watu wote, hasa waalimu na familia, ili waweze kukuza katika vizazi vipya utambuzi wa tishio baya sana katika ukurasa mweusi wa historia hiyo haipaswi kusahaulika, ili kuweza kujenga wakati ujao mahali ambapo hadhi ya binadamu haikanyagwi tena. Alisisitiza kila mtu mahali popote alipo lazima asimame kidete dhidi ya chuki, wakati huu wa ongezeko wa chuki dhidi ya Wayahudi na aina nyingine za ubaguzi wa kidini. Amesema hayo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Antonio Guterres Jumatano 26 Januari jijini New York Marekani. Wito wake aliutoa kwa njia ya video katika ibada iliyofanyika kwenye sinagogi jijini New York Marekani, kuadhimisha miaka sabini na saba tangu kukombolewa kwa kambi za maangamizi ya Auschwitz. Ibada hiyo kila mwaka inalenga kukumbuka Wayahudi milioni sita waliouawa katika maangamizi yaliyofanywa na wanazi wa Kijerumani na mwaka huu pia ibada hiyo imefanyika kwa njia ya mtandao kutokana na janga la uviko 19. Katibu mkuu alisema ni miaka 77 iliyopita, ukombozi ulitokomeza mauaji na maangamizi, lakini ilikuwa ni mwanzo wa juhudi zetu za kuhakikisha uhalifu kama huo katu usitokee tena. Kadiri idadi ya watu wachache ndio wanaoweza kutoa ushuhuda Hebu natuahidi kukumbuka na kufanya jitihada ili tusisahau. Katibu alielezea chuki dhidi ya Wayahudi na aina nyingine za ubaguzi wa kidini ambazo ni vichipukizi, kwa sababu kadiri vinavyoenea na kuvuruga dunia ndivyo kadiri inavyoweka nyufa kwenye misingi ya ubinadamu. Chuki dhidi ya Wayahudi na aina za zamani za chuki na ubaguzi unarejea tena. Ni karibu kila siku kuna ripoti mpya za mashambulizi kwa njia ya maneno au vitendo makaburi au masinagogi yanaporwa au kufanyiwa uharifu, katibu mkuu amesema. Sambamba na hilo, kupotosha au kukataa ukweli kuhusu mauaji ya maangamizi nako kunaongezeka. Jawabu letu la upotoshaji huu ni elimu. Serikali kila mahali zina wajibu wa kuelimisha kuhusu vitisho vya mauaji ya maangamizi yaliyotokea. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, jarida la familia ya Kristiana lililoanzishwa na mwenye heri Jacomo Albertone kunako tarehe 25 Desemba mwaka 1931 hadi tarehe 25 Desemba mwaka 2021 linaadhimisha kumbukizi ya miaka 90 tangu kuanzishwa kwake. Hili ni jarida ambalo limeendelea kusimama kidete kutangaza na kushuhudia mafundisho jamii ya kanisa kukutoa, kwa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa utu, heshima na haki msingi za binadamu, ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Ni jarida ambalo limejipambanua kwa kutofungamana na upande wowote wa, wa kisiasa. Daima limejielekeza zaidi kwa ajili ya tuno msingi za kifamilia na masirahi ya watu wa Mungu katika ujumla wake mintarafu tuno msingi za maisha ya Kikristo. Baba Mtakatifu Fransisko katika ujumbe wake kwa maadhimisho ya kumbukizi la miaka tisini tangu kuanzishwa kwa jarida la Familia Kristiana anapenda kuatia shime kutumia ukweli kwa wema kwa kupitia uandishi wa habari makini usiotoa nafasi kwa wambea, kwani hawa hawana bunge na wala umbea si mtaji, wangetajirika wengi. Baba Mtakatifu anasikitika kusema, huu ndio ukweli wa mambo kwamba kuna umbea unaozagaa kwenye mitandao ya kijamii lakini jarida la familia ya kristiana liendelee kujikita katika ukweli. Familia ya Kristiana huchapishwa kila juma nchini Italia ili kunogesha pia mchakato wa udugu na mshikamano wa kibinadamu. Ni jarida ambalo limejijengea sifa njema ya kujadiliana na wasomaji wake katika makundi mbalimbali mbali. Ni jarida linalozungumzia tunu msingi za maisha ya familia, elimu, malezi na makuzi ya watoto na vijana wa kizazi kipya. Linagusia mahusiano na mafungamano ya watoto na wazazi wao, bila kusahau masuala mtambuka ya kisiasa, kiuchumi na kijamii yanayowagusa kwa ukaribu sana watu wa Mungu nchini Italia. Jarida la Familia Kristiana katika kipindi cha mwaka elfu mbili na ishirini elfu mbili na ishirini na moja limepitia kipindi kigumu cha myumbo wa uchumi kitaifa na kimataifa, maambukizi makubwa ya janga la ugonjwa wa virusi vya korona UVIKO 19, lakini wakati wote huo limeendelea kuwa ni chemchemi ya imani na matumaini. Ni jarida ambalo linaendelea kutanua kwenye mitandao oh, ya kijamii. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, ni katika muktadha wa maadhimisho ya kumbukizi la miaka tisini tangu kuanzishwa kwa jarida la Familia ya Kristiana hivi karibuni Baba Mtakatifu Francisco amewatumia waandishi wa habari wa jarida hili pamoja na wasomaji wake akiwatakia heri na mafanikio katika utume huu wa uinjilishaji unaofumbatwa kwa namna ya pekee katika mafundisho jamii ya kanisa na tunu msingi za maisha ya ndoa na familia. Baba Mtakatifu anawaalika waandishi wa habari wawe na ujasiri wa kuomba ruhusa; pili, kuangalia mambo kwa jicho la kuvutia kama mtu anavyoangaliwa na rafiki yake, kama alivyopenda kusema mwenye heri Giacomo Mwanzilishi wa shirika la wapaulini aliyezaliwa tarehe 4 Aprili mwaka 1884 na kufariki dunia tarehe 26 Novemba mwaka 1971. Shirika la wapaulini linaadhimisha pia kumbukizi la miaka hamsini tangu mwenye heri Giacomo alipofariki dunia. Katika maisha na utume wake alitambua na mna pekee mchango wa vyombo vya mawasiliano ya kijamii katika mchakato wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu. Alitaka kuhakikisha kwamba Kristo Yesu aliyenjia ukweli na uzima anafahamika sehemu mbalimbali za dunia. Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili akamtangaza mtumishi wa Mungu Jako Malbethione kuwa ni mwenye heri hapo 27 Apli na tatu ni katika muktadha huu, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba mtakatifu Francisco anapenda kumwimbia Mwenyezi Mungu utenzi wa sifa na shukurani kwa jarida la familia ya Kristiana, viongozi, waandishi wa habari sanjali na wasomaji wake wote, kwa kuadhimisha kumbukizi la miaka 90 tangu kuanzishwa kwa jarida hili. Hili ni jarida ambalo limewasindikiza na kuviongoza vizazi vingi kwa kujipambanua kama rafiki na mwenza wa safari ya maisha ni jarida kwa ajili ya watu pamoja na watu, tayari kutoa kipaumbele cha pekee kwa watu wasiokuwa na sauti na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii. Ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani, kukunogeshea maadhimisho ya kumbukizi la miaka 90 tangu kuanzishwa kwa jarida la familia Kristiana na ujumbe uliotolewa na Baba Mtakatifu Francisco, ni mtoto wa mkulima, Padri richad Namna mpendwa wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya padre Richard Mjigwa ni sista Angela uwezao akikuaga tu, msifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus. Anayesema kweli kutoka moyoni, anayetenda daima yaliyo sawa, atakaa hemani mwako juu