Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vaticani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Katika ujumbe kwa njia ya video kwa tume ya kipapa ya Amerika Kusini kwenye kikao, Papa amezungumzia sinodi katika kanisa ambalo si mwelekeo wa shirika. Sinodi inahitaji umoja na inatuhimiza kushinda ule ukasisi ambao ni upotofu wa utulivu. Moyo wa hutuba yake ni njia ya sinodi, ambayo amebainisha si mpya, bali kiukweli ni suala la kutoa msukumo mpya kwa kusikiliza na kutoa nafasi ya Roho Mtakatifu. Shada ya maua kwa heshima ya mama yetu na nia maalumu itatangulia sala kwa Maria na Papa Francisco mnamo Mei 31 saa 12 jioni katika kanisa kuu la Biki na Maria Mkuu Roma kuombea ulimwengu unaosumbuliwa na migogoro na Ukraine na kujeruhiwa na vurugu katika nchi nyingi zaidi kwa kupoteza matumaini madhabau makuu ulimwenguni yataunganika kwa sara hiyo. Dominika 39 Mei 222 ni maadhimisho ya kupaa kwa Bwana, sambamba na siku ya 56 sita ya upashanaji habari ulimwenguni, ambapo maaskofu wa Hispania wametoa ujumbe ambao unakumbusha maneno ya Bwana kwa mitume, enendeni ulimwenguni kote mkaihubiri Injili kwa watu wote duniani na wakasisitiza jukumu la lazima la mawasiliano kwa ajili ya maisha kamili. Habari hizi na nyingine hutapata kuzisikiliza na katika fursa ya maandalizi ya siku ya familia duniani kuanzia tarehe 22 hadi 26 Juni 2022 itakayofanyika jijini Roma ambapo itafunga mwaka wa Amoris Laetitia, tutaendelea kujikumbusha wosia wa Papa Francisco wa Amoris Laetitia, makala itakayoletwa na Padre Angelo Shikombe. Mwisho wa habari hizi mtasikiliza tafakari ya Neno la Mungu linaloletwa na Padre Paskali Yondo akituandaa na siku ya kupaa kwa Bwana mbinguni, Dominika tarehe 29 Mei 2022. Ni Angelo Wezaula anakukaribisha. Katika fursa ya kikao cha tume ya kipapa ya Amerika Kusini, Baba Mtakatifu Francisco amerejea katika ujumbe wake kwa njia ya video kuzungumzia umoja na ushiriki, funguo muhimu za uelewa na utekelezaji wa kile ambacho tayari kilikuwa kimefanyika katika mkutano mkuu wa tatu wa baraza la maskofu wa Amerika Kusini huko Puebla. Na vilevile dhana ya uongofu wa kichungaji ilikuwa lengo la mkutano mkuu wa nne wa Santo Domingo na mkutano mkuu wa tano wa Aparecida. Moyo wa hotuba yake ni mchakato wa safari ya sinodi ambaye amebainisha kwamba si mpya kiukweli. Hata hivyo, ni swala la kutoa msukumo mpya wa kusikiliza na kutoa nafasi kwa Roho Mtakatifu. Papa Francisco anatambua kwamba mchakato wa safari ya sinodi ya kanisa kwa asili imeshindwa katika kanisa la Amerika Kusini, huku ikifadhiwa na makanisa ya Mashariki. Alikuwa ni Mtakatifu Paulo wa Sita aliyeirudisha mwishoni mwa mtaguso wa pili wa kuunda sekretarieti ya sinodi ya maaskofu. Kwa maana hiyo, Papa Francisco ametumia picha ya mtoto ambaye anaanza kutembea ya hatua ndogo akiwa na woga na wakati mwingine hata wenye kudhoofisha, ili kujifunza kutembea. Ni kitivo ambacho ni lazima kupata upya na kugundua, kwa upande mmoja udogo wetu, kwa upande mwingine kwamba fursa ni wakati mwafaka, yaani kairos, wa kutumiwa kwa ajili ya uongofu kamili wa kibinafsi na wa kichungaji. Jambo la muhimu Papa Francisco ameonyesha ni kuacha nafasi kwa ajili ya pumzi ya Roho Mtakatifu, bila kuwa na dhana ya kujua kila kitu kwanza, ambapo kiukweli ni hatari kubwa zaidi kwa upande wa Papa. Aidha amethibitisha wazi asivyopenda mawazo ya kijijui na yaliyofungwa. Anafanya hivyo kwa kutaja kipindi ambacho kinarejea mwanzo wa taalimungu ya ukombozi, wakati wa uchambuzi wa Marx, ambapo Papa na mkuu wa kijesuiti waliitikia kwa ukali sana wakati huo, kwa sababu walipata itikadi ya kile ambacho kilikuwa kinaelezeka katika mchakato wa Amerika Kusini. Papa Francisco amesema, na ninarudia kusema teluric, kwa sababu hali ya kiroho ya Amerika Kusini imeunganishwa na dunia na haiwezi kutenganishwa nayo. Papa Francisco amebainisha jinsi ambavyo anaamini kuwa kanisa la Amerika Kusini na visiwa vyake vya Caribbean limefanikisha njia yake njia. Njia hiyo ambayo Roho Mtakatifu hujenga wakati wa mawazo yetu hayajakamilika, yanapokamilika hayafanyi kazi, na bila uwazi huo kwa Roho kipaji akituelimishi kwa sababu akiwezi kuingia moyoni, kwa sababu akilazimishi, bali kinataka kuingia kwa utamu. Mwaliko wa Papa ni kuifanya zawadi hiyo itendeke, ambayo haitabiriki na inatushangaza kila wakati, iliyo ya bure na isiyostahiliwa. Kwa kutazama Pentekoste, Papa ametoa onyo kwamba sio tukio la zamani, kwa roho ni la kisasa <mulia> kuomba kwa njia ya maombezi ya Bikira Maria dhidi ya vita vya wazimu, kwa sababu hakuna lisilowezekana kwa Mungu. Kwa mara nyingine tena Papa Francisco atafanya hivyo kwa njia ya sala ya rosari takatifu pamoja na waamini wa ulimwenguni kote, kwa kushirikiana na madhabahu mengi ya ulimwengu kuomba neema ya kusitisha vita na matukio yanayohusiana na vurugu duniani itakuwa ni hitimisho la mwezi Mei uliowekwa kwa ajili ya Maria na ambapo Papa Francisco alikuwa ameufungua kwa kuwaomba waamini wote kusari rozari kila siku kwa kumwomba malkia wa mbingu na wa amani. Baraza la Kipapa la kuhamasisha uinjirishaji mpya limetoa taarifa kuwa tarehe 31 Mei saa kumi na mbili jioni, masaa ya Italia, mbele ya picha ya Bikira Maria malkia wa amani, kwenye kikanisa cha Mtakatifu Maria Mkuu Roma, Papa Francisco atasali sala ya rozari pamoja na shauku ya kutoa ishara ya matumaini kwa dunia nzima hasa kwa wanaosumbuliwa na migogoro nchini Ukraina na waliojeruhiwa na vurugu zilizogawanyika vipande vipande duniani kote. Kwa hiyo kutakuwa na aina mbalimbali za watu wanaowakilisha watu wa Mungu, wavulana na wasichana ambao wamepokea komunyo ya kwanza na kipaimara, scout, familia za jumuiya ya Kiukraini zilizopo Roma, wawakilishi wa vijana kutoka Ardente Maria, kikundi cha ulinzi cha Vatikani na walinzi wa kipapa wa Uswisi, na parokia tatu za Roma zilizowekwa wakfu kwa, kwa Bikira Maria, malkia wa amani, pamoja na washiriki wa Kuria Romana. Katika ujumbe uliotolewa na tume ya maaskofu wa mawasiliano ya kijamii yenye kichwa tunawasiliana kwa dhati tunaposikiliza kutoka moyoni, maaskofu wa Hispania wanakumbusha kwamba sote tunahusika katika mawasiliano. Sote tunashiriki utume huu kwa njia moja au nyingine, kwa sababu kuishi katika uhusiano ni kuishi katika mawasiliano. Hata hivyo, yote anayesikiliza tu awasiliani, na anayezungumza tu awasiliani kiukweli. Kuna haja ya nyanja zote mbili, ili kusikiliza ni lazima mtu azungumze ze na mtu asambaze lakini ili kuzungumza kwa ukamilifu ni lazima kusikiliza kwanza. Ni kwa njia hiyo tu ndipo yanaweza kutolewa mazungumzo yanayoisha jamii na kuifanya ikue. Ujumbe huo unatolewa katika fursa ya Dominika 29 Mei, ambapo Mama Kanisa anaadhimisha siku ya kupaa kwa Bwana sambamba na siku ya 56 ya upashanaji habari ulimwenguni, ambapo maskofu anasema kama Papa ambaye katika ujumbe wake kwa siku ya upashanaji habari ulimwenguni alisisitiza kusikiliza na kupendekeza kusikiliza kwa sikio la moyo. Maaskofu wa Hispania pia wamesisitiza kwamba mawasiliano ni ya kweli na kutokea wakati mwingine hubadilishwa, na hii inahitaji kusikiliza kwa moyo kama Papa Francisco anavyozungumza. Hata safari ya sinodi ambayo kanisa linaendelea nayo katika kipindi hiki, kwa upande wa maskofu wanathibitisha kwamba imewekwa katika muktadha huo wa kusikiliza, ili kupelekea kutambua njia ambazo kanisa linapaswa kuzifuata katika utume wake wa kiinjili, na kuna mazungumzo ya kusikiliza ambayo sio tu kwa wale wanaoshiriki katika maisha ya kanisa au wale wanaopokea msaada wake, lakini zaidi ya hili kusikiliza kila mtu. Kila mtu anaweza kujifunza kutoka kwa njia ya sinodi ambayo inafanya kusikiliza na kupambanua kuwa na utamaduni mpya wa wakati mpya, katika jamii hii ambayo mara nyingi imejaa maneno mengi, ambayo haijaribu kusikiliza au kuelewa mwingine. Na hiyo iliyokithiri ni matamshi ya chuki yanayotokea mara kwa mara kwenye mitandao ya kijamii, ambayo mdharau mtu huyo umdharirisha na kumtupilia mbali Wanasisitiza viongozi wa kanisa la Hispania. Kwa hiyo pendekezo la kanisa ni lile la kusikiliza kwa moyo, kwamba linenapo halitukani, halisingizii, halidanganyi, halilazimishi au kusaliti, bali linakuja kuchangia na punje yake ya mchanga kwa ajili ya ujenzi wa manufaa ya wote. Ili kusikiliza kwa moyo, ni muhimu kumsikiliza Mungu na nyakati, hata jamii ambayo mtu anaishi. Ujumbe wa maaskofu aidha umebainisha kumsikiliza Mungu, tunagundua kwa hakika kile anachotaka katika maisha yetu na mahali anapotugawia katika ujenzi wa manufaa ya wote sia wa Moris Letisia wa Papa Francisco uliotiwa saini mnamo tarehe 19 Machi 2016 na, na kuchapishwa mnamo tarehe 8 Aprili mwaka huo, ambao unahusu upendo katika familia, ni tunu ya tafakari ya Papa Francisco na maskofu wa kanisa kwa ajili ya sinodi mbili, ya kwanza iliyofanyika mnamo 2014 ambayo ilikuwa maalumu kuhusu changamoto za uchungaji wa familia katika muktadha wa uinjilishaji, na sinodi ya 2015 iliyokuwa inahusu wito wa utume wa familia katika kanisa na ulimwengu mamboleo, katika fursa ya maandalizi ya siku ya familia duniani kuanzia tarehe 22 hadi 26 Juni 2022 itakayofanyika jijini Roma ambapo itafunga mwaka wa Amoris Laetitia. Hatuna budi kujikumbusha usia wetu na kutazama wigo wa waraka huo muhimu wa kipapa na mipango yake. Tuendelee na hali halisi na changamoto za familia. Uhamiaji ni alama nyingine ya nyakati inayotakiwa kuangaliwa na kueleweka pamoja na matokeo yake mazito kwa maisha ya kifamilia. Sinodi ya mwisho imelipa swala hilo umuhimu mkubwa ikisema kwamba inayagusa kwa namna tofauti mataifa mengi katika sehemu mbalimbali duniani kanisa limekuwa mstari wa mbele katika kukabiliana nalo. Ulazima wa kudumisha na kustawisha ushuhuda huu wa kiinjili inaonekana kama jukumu nyeti kabisa. Kuhama kwa watu, ambalo ni jambo la kawaida katika historia ya mataifa, unaweza kuwa nafasi ya kujitajirisha kwa familia za wahamiaji na kwa wale wanaozipokea. Jambo lingine tofauti ni uhamisho wa familia kwa kulazimishwa kutokana na mazingira ya vita, madhulumu, umaskini, udhalimu uhamisho ulio na hatari nyingi safarini, ambapo mara nyingi watu wanahatarisha maisha yao, wanachanganyikiwa na familia zinavurugwa. Kuwasaidia wahamiaji kuna dai kazi ya uchungaji ya kipekee inayozielekeza familia zinazohama, lakini pia wanafamilia waliobaki nyumbani. Kazi hii lazima ifanyike kwa kuheshimu tamaduni zao malezi ya kidini na ya kiutu ya mahali wanapotoka utajiri wa kiroho na wa ibada zao na mapokeo yao, pia kwa kuwahudumia kwa matunzo ya kichungaji ya kipekee. Uhamiaji unakuwa wa kusikitisha na wenye maumivu makali kwa namna ya pekee unapokuwa haramu na wenye kutegemea mitandao ya kimataifa ya wafanyabiashara ya watu, vilevile kwa kina mama na watoto wasio na msaada wanaolazimishwa kukaa kwa muda mrefu katika makambi ya mapito, kwenye makambi ya wakimbizi, ambapo haiwezekani kabisa kujenga mchangamano wa maana. Umaskini wa kupindukia na mazingira mengine magumu kabisa mara nyingi yanawasukuma wanafamilia kuwauza watoto wao kama malaya au kwa ajili ya biashara ya viungo. Madhulumu ya Wakristo na pia ya makabila madogo au makundi mengine ya kidini sehemu mbalimbali duniani, hasa Mashariki ya Kati, huwa majaribu makubwa si kwa kanisa tu, bali pia kwa jumuiya nzima ya kimataifa. Inapaswa kutegemeza kila juhudi inayolenga kuzisaidia familia na jumuiya za Kikristo zibaki katika maeneo yao ya asili. Mababa waliangalia kwa umakini wa pekee pia familia zilizo na walemavu, ambapo ulemavu unaibuka katika maisha yao, unaleta changamoto kali isiyotarajiwa na kuvuruga utulivu, matamanio na matarajio yao. Familia zinazopokea kwa upendo jaribio hilo zito la kuwa na mtoto mlemavu zinastahili pongezi kubwa. Zinatoa kwa kanisa na kwa jamii ushuhuda wenye thamani ya uaminifu kwa zawadi ya uhai. Familia itaweza kugundua pamoja na jumuiya ya Kikristo matendo mapya, misamiati mipya, namna ya kujielewa na kujitambua katika safari ya kulipokea na kulitunza fumbo la udhaifu. Walemavu katika familia wanakuwa kama zawadi na nafasi ya kukua katika upendo, katika kusaidiana na katika umoja. Familia inayopokea kwa jicho la imani uwepo wa walemavu itaweza kutambua na kutetea ubora na tunu ya kila uhai pamoja na mahitaji yake, haki zake na fursa zake. Familia hiyo itahamasisha huduma na matunzo na itaendeleza ukarimu na mapendo wakati wote wa maisha. Papa Francisco anapenda kusisitiza kwamba uangalifu unaotumika kwa ajili ya wahamiaji na walemavu ni dalili ya Roho Mtakatifu. Hali hiyo ni ya mfano, inaonyesha hasa jinsi leo tunavyojali mapokezi yenye huruma na mchangamano na watu wadhaifu. Familia zilizo nyingi zinawaheshimu wazee, zinawapenda na kuwapokea kama baraka. Pongezi za pekee kwa mashirika na makundi ya kifamilia yanayofanya kazi kwa ajili ya wazee kwa upande wa kiroho na wa kijamii. Katika jamii zenye viwanda vingi ambapo idadi ya wazee inazidi kuongezeka wakati idadi ya watoto inapungua, kuna hatari ya kuwachukua wazee kama mzigo. Kwa upande mwingine, matunzo wanaohitaji mara nyingi ni majaribu makubwa kwa jamaa zao. Kuthaminisha kipindi cha mwisho wa maisha leo ni lazima zaidi, kutokana na kujaribu zaidi kuweka kando hatua ya kuaga dunia kwa kutumia kila njia. Udhaifu na utegemezi wa wazee mara nyingi hutumika kikatili kama nafasi ya kupata faida ya kiuchumi. Familia nyingi zinatufundisha kwamba inawezekana kuzikabili hatua za mwisho wa maisha kwa kuthamini maana ya utimilifu wa maisha katika fumbo la kipasaka. Idadi kubwa ya wazee wamepokelewa katika taasisi za kanisa ambapo huweza kuishi katika mazingira ya utulivu na familia, ya kifamilia, wakipata huduma ya kiroho na ya kimwili. Kifo laini na kujiua kwa msaada ni vitisho vikali kwa familia duniani kote. Katika nchi nyingi matendo hayo yamepata uhalali kisheria. Kanisa wakati linaposhupaa kuyapinga matendo hayo, linapokea jukumu la kuzisaidia familia zinazotunza wazee na wagonjwa. Papa Francisco anataka kuweka wazi zaidi hali ya familia zinazogubikwa na unyonge, zinazobanwa kwa namna nyingi, ambapo magumu ya maisha yanawasababishia majeraha makali. Papa Francisco amesema, wote tunayapata matatizo, lakini kwa nyumba iliyo masikini sana yanakuwa makali zaidi. Kwa mfano, kama mama hulazimishwa kumlea mtoto peke yake kwa sababu ya kutengana na mmewe au kwa sababu nyingine, anapofanya na kazi, hawezi kumwachia mtu mwingine mtoto huyo, atakuwa katika upweke wa mazingira hatarishi na kukoma kwake kutaathirika. Katika hali ngumu ya maisha inayowakabili watu wenye shida, kanisa linapaswa kuwatunza kwa namna ya pekee kwa kuwaelewa, kuwafariji, kuwashirikisha bila kuwabana na sheria nyingi zinazoonekana kama mzigo unaowaelemea. Jambo ambalo lingewafanya watu kujisikia wamehukumiwa na kuachwa na mama yule ambaye kiukweli hutumwa kuwapelekea huruma ya Mungu. Kwa namna hiyo, badala ya kuwapatia watu nguvu ya kuwaponya ya neema ya mwanga unaotokana na Injili, wengine wanataka kushinikiza ufundishaji wa Injili na kubadilisha kuwa mawe yasiyo na uhai ya kuwatupia wengine. Kutoka studio za Radio Vatican, ni mimi Padre Angelo Shkombe. Kuhilua, kuhilua, kuhilua. Karibu ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani katika tafakari ya litujianano la Mungu katika sherehe ya kupaa Bwana mwakasi wakitujia, tunasherehekea kupaa mbinguni kwa Yesu Kristu, mwili na roho, ukamilifu wa umasia wake, ushindi dhidi ya dhambi na mauti, silaha za shetani. Hili ni adhimisho la tendo la ukombozi ambalo Kristo baada ya kufuka kutoka wafu na kuingia katika utukufu wake na kuendelea kuwatokea wafuasi wake kwa siku 40, yani muda wa kutosha, akiwaimarisha kiimani, alitoweka rasmi katika upeo wa macho yao wasimuone tena zaidi ya kumtokea Saulo katika barabara ya kuelekea Damaski kama tulivyosoma katika Matendo ya Mitume sura ya tisa aya ya kwanza hadi ya tisa. Somo la kwanza la Matendo ya Mitume sura ya 1 aya ni wosia wa Yesu kwa mitume kabla hajapaa mbinguni. Katika wosia huu, Yesu anawaambia mitume kuwa wanapaswa kuhubiri habari njema duniani kote. Pia anawaahidi zawadi ya Roho Mtakatifu atakayewakumbusha yote aliyowafundisha na kuwaongoza siku zote katika kuitangaza habari njema ya wokovu. Baada ya maagizo haya, Yesu alichukuliwa akainuliwa juu na wingu likampokea wasimwone tena na walipokuwa wakitazama mbinguni, watu wawili wakawaambia, mbona mmesimama mkitazama mbinguni? Yesu aliyechukuliwa kutoka kwenu kwenda juu mbinguni, atakuja vivyo hivyo mlivyomuona akienda zake mbinguni. Nacho kiitikio cha wimbo wa katikati kutoka Zaburi ya 47 aya ya 5 kinaimba: Mungu amepaa kwa kelele za shangwe, na Bwana kwa sauti ya baragumu. Ni siku ya kufurahi, ni siku ya kushangilia kwa kuwa ukombozi wetu umetimilika. Somo la pili la waraka mtume Paulo kwa Waefeso sura ya kwanza aya 17-23 ni sala ya mitume inayotupa fundisho juu ya uweza na utajiri wa Mungu uliofunuliwa katika Yesu Kristu. Mungu alimfua Yesu Kristu toka wafu akamweka kuwa kichwa cha kanisa na ulimwengu. Yesu akiwa kichwa cha kanisa, yupo pamoja na kanisa daima; yeye yuko juu ya vyote vilivyoumbwa na Mungu. Katika Injili ilivyoandikwa na Luka sura ya 24 aya 46 hadi 53, Yesu kabla ya kupaa mbinguni anawakumbusha kuwa kifo, ufufuko na uenzaji wa injili yake duniani kote vilitabiriwa na manabii toka zamani katika Agano la Kale akisema ndivyo ilivyoandikwa kwamba Kristo atateswa na kufufuka siku ya tatu na kwamba mataifa yote watahubiriwa kwa jina lake habari za toba na ondoleo la dhambi na nguvu ya Roho Mtakatifu itawawezesha wafuasi kuieneza Injili kwa furaha duniani kote. Baada ya kuwakumbusha habari hizi na kuwaahidi zawadi ya Roho Mtakatifu akawaongoza mpaka Betania, kijiji cha Lazaro aliyemfufua, akawabariki na kisha kuwabariki akachukuliwa juu mbinguni. Katika lugha ya Kibibilia, neno kupaa ni kuhama kwa mwili wa utukufu wa Bwana wetu Yesu Kristo mfufuka kutoka duniani na kuingia mbinguni ni hali ya kutukuzwa kwa Yesu kuwa mkuu na mmiliki wa vitu vyote mbinguni na duniani, ni kuwa juu ya vitu vyote, ni kurudia utukufu aliokuwa nao kabla ya umwilisho, yani kuchukua mwili kwa Mama Bikira Maria, ni kuvikwa taji ya ushindi. Kristo ni mshindi, ameshinda dhambi na mauti. Itakumbukwa kuwa mmojawapo wa wale wahalifu waliosulubiwa pamoja na Yesu alimwambia, ee Bwana unikumbuke utakapoingia katika ufalme wako, naye Yesu akamwambia Amin, nakwambia leo hivi utakuwa pamoja nami mahali pema peponi. Luka sura ya 23 aya 42 hadi 43. Kwa maneno haya ni dhahiri kuwa hakukuwa na wakati fulani uliopita kutoka ufufuko mpaka kupaa katika maana ya kuingia katika hali ya utukufu. Kwa ufufuko Yesu alitoka kaburini akiwa na mwili wa utukufu usiofungwa na nguvu za maumbile. Ndiyo maana aliweza kuingia katika chumba walimokuwa mitume hata milango ilipokuwa imefungwa, kwa kuwa alikuwa na mwili wa utukufu. Kumbe tunapoadhimisha sikukuu hii, siku ya arobaini, baada ya ufufuko haimaanishi kuwa Yesu aliingia katika hali ya utukufu siku arobaini baada ya kufufuka. Itakumbukwa kuwa namba arobaini katika Biblia ni namba ya ukamilifu katika ku, mvua ilinyesha siku ya arobaini, usiku na mchana, Mwanzo sura ya saba, Waisraeli waliingia nchi ya ahadi baada ya miaka 40 ya kutangatanga jangwani. Nabii Eliya alitembea siku 40 jangwani baada ya kupewa chakula na malaika wa Bwana. Yesu alifunga siku 40 kabla ya kuanza kazi yake ya kuhubiri. Yesu aliendelea kujionyesha kwa wafuasi wake kwa siku wa 40 baada ya kufuka kwake. Kumbe namba 40 ilitumiwa kuonyesha kwamba jambo limetendeka katika ukamilifu wake, yaani kadiri ya mpango wa Mungu Kusema kwamba Yesu aliotokea mitume kwa siku arobaini kwa maanisha kwamba Yesu aliwatokea mitume kadiri ya mpango wa Mungu, na kisha hakufanya hivyo tena. Na tunaposema Yesu mfufuka alipaa mbinguni siku ya arobaini, tunamaanisha siku ambapo alionana ana kwa ana, uso kwa uso, macho kwa macho na wanafunzi wake kwa mara ya mwisho na kuwapa maagizo ya kuhubiri Injili ulimwenguni mote mpaka ukamilifu wa dahari, na baada ya hapo hakuonekana tena na siku arobaini hapa zina maana ya muda wa kutosha ambao Yesu mfufuka aliwatokea wanafunzi wake akiwaimarisha ili waweze kushuhudia ufufuko wake kwa watu wote, ulio zawadi ya ushindi dhidi ya dhambi na mauti. Kupaa juu mbinguni kwa Yesu mfufuka haimaanishi kuwa Yesu alisafiri kwenda juu angani. Kwenda juu mbinguni ni lugha ya picha inayoashiria ukuu na utukufu wake, ni namna ya kusema kuwa Yesu amerudi katika makao yake ya milele katika hali ya utukufu wa Kimungu. Wayahudi waliamini kuwa makao ya Mungu yako juu angani, ndiyo maana kilele cha mlima ilichukuliwa kuwa ni sehemu ya karibu zaidi na Mungu na ni sehemu ya kukutana, kumwabudu na kumsikiliza Mungu. Ndiyo maana Mungu alimtokea Musa katika kichaka kilichowaka moto katika mlima Horebu, yaani Sinai. Nasoma katika kitabu cha Kutoka sura ya tatu aya ya kwanza hadi ya sita mahali alipopokea amri kumi za Mungu, Kutoka sura ya 24 aya 12 hadi 18. Na mfalme Sulemani alijenga hekalu la Mungu juu ya mlima Sayuni. Mlima huo ukawa mahali papekee pa kukutana na Mungu. Baadaye Sayuni ukawa mji wa mfalme Masiha, kama walivyotabiri manabii, kama unavyosoma katika kitabu cha nabii Isaya sura ya kwanza aya kwanza hadi ya tatu; Zekaria sura ya 14 aya 16 hadi 19 na katika kitabu cha waraka kwa Waebrania sura ya 12 aya 22. Itakumbukwa kuwa kwa Wayahudi neno juu au mbinguni pia ni jina mbadala la Mungu. Malaika Gabrieli alipompasha habari Bikira Maria, alimwambia usihofu, kwa maana Roho Mtakatifu atakujia juu yako na nguvu zake aliye juu zitakufunika kama kivuli, Luka sura ya kwanza aya 35. Zakaria katika wimbo wa kinabii anasema naye mtoto ataitwa wa nabii wake aliye juu. Luka sura ya kwanza aya sabini na sita. Yesu katika kuhubiri anasema tubuni, kwa maana ufalme wa mbinguni umeokaribia, na kabla ya kupaa aliwaambia wanafunzi wake wasitoka Yerusalemu mpaka watakapovikwa uweza na nguvu kutoka juu, naye alichukuliwa kwenda juu mbinguni, yaani kwa Mungu. Kumbe kwenda juu mbinguni ni kurudi kwa Mungu Baba katika hali ya utukufu na sio mahali. Sherehe hii ya kupaa Bwana mbinguni inatukumbusha kuwa maisha ya hapa duniani ni ya muda tu, maisha ya milele yako mbinguni, Kristo aliko na ni hamu yetu kufika huko. Ndiyo maana sala zote katika liturjia sherehe hii zinatuelekeza mbinguni. Katika koleta, padi kwa niaba ya jamii ya waamini na sali: E Mungu mwenyezi, utufanye tuwe na furaha takatifu na shukrani, kwa maana kupaa kwake Kristo mwanao ni mfano wetu na huko alikotangulia yeye, kichwa chetu, ndiko tunakotamani kufika sisi tulio mwili wake. Katika sala ya kuombea dhabihu anasali: E Bwana, tunaleta sasa kwa unyenyekevu sadaka yetu kwa heshima ya kupaa kwake mwanao. Tunakuomba utujalie, kila tunapoyapokea mafumbo haya matakatifu, tuzidi kuyajongea ya mbinguni. Na katika sala baada ya komunyo, anasali: E Mungu Mwenyezi, wewe watujalia sisi tulio hapa duniani kushughulika na mambo ya mbinguni, tunakuomba uelekeze moyo wetu wa ibada huko aliko bwana wetu Mungu mtu sasa, ili tuweze kufika mbinguni aliko Kristu. Yatupasa tufuate agizo lake, basi: enendeni mkawafanye mataifa yote kuwa wanafunzi wangu mkiwabatiza kwa jina la Baba na la Mwana na la Roho Mtakatifu. Injili ya Matayo sura 28 aya 19 hadi 20. hili ni jukumu la kila mbatizwa Kumbe, kuihubiri injili kwa maneno na matendo yetu, kusali, kulisoma, kulitafakari na kuliishi neno la Mungu, kupokea masakramenti kwa kustahili na kutenda matendo mema, ndiyo masurufu yetu ya njiani kuelekea juu mbinguni. Tuombe neema ya kufanya haya, ili mwisho nasi tupate kwenda juu mbinguni aliko Yesu Kristo, Bwana na mkombozi wa maisha yetu, tukaishi naye milele yote. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani, ni mimi Padri Paskali nam iondo namnamna. Mpendwa msikilizaji wa Radio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia kwa kwa niaba ya Pade Angelo Shikombe, naye Pade Paskali Iondo ni Angelo Rezaura akikuwaga, tumsifu Yesu Kristo. Laudetur Jesus Christus. <muchos>