Andiambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili, mm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu tunapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Francisco, katika ujumbe wake kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya mkutano wa utangulizi wa mifumo ya chakula mjini Roma, amekazia umuhimu wa chakula bora, maji safi na salama pamoja na huduma bora za afya kwa watu wote, lakini masikini wakipewa kipaumbele cha kwanza. Baba Mtakatifu anawataka wadau wa tasnia ya mawasiliano kuwa ni vyombo na mashuhuda wa upatanisho na umoja wa kitaifa katika nchi ya Brazili ambayo imegawanyika sana kutokana na sababu mbalimbali -mbali. Baba Mtakatifu asema michezo ni kielelezo cha matumaini, alama ya udugu wa kibinadamu, na kielelezo makini cha afya bora. Ndani ya nyumba kukukaribisha kwa moyo wa mkonjofu, na mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa nikikutakia usikivu mwema. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, malengo ya maendeleo endelevu ya binadamu kufikia mwaka elfu mbili na thelathini, mchakato wa jumuiya ya kimataifa kuhakikisha kwamba inajizatiti katika kutokomeza umaskini, baa la njaa na magonjwa duniani. Watu wanapaswa kupatiwa elimu bora ili kupambana na mazingira yao kwa kuhakikisha usawa wa kijinsia pamoja na uwezeshaji wa wanawake na wasichana wote. Jumuiya ya kimataifa inataka kuhakikisha kwamba kuna kuwepo na upatikanaji wa maji safi na salama, nishati mbadala kwa gharama nafuu, pamoja na uwepo wa mipango bora ya miji na makazi ya watu ili kudumisha usalama na upatikanaji wa maendeleo ufungamani ya binadamu. Jumuiya ya kimataifa haina budi kujifunga kibwebwe kulinda mazingira pamoja na kudumisha amani duniani. Ni wajibu kwa viongozi wa jumuiya ya kimataifa kusikiliza sauti ya viongozi wa kidini kama sehemu ya utekelezaji wa malengo ya maendeleo endelevu ya binadamu kwa kuhakikisha kwamba wanatumia vyema amana na utajiri wao wa maisha ya kiroho kwa ajili ya usawa wa maendeleo na mafao ya wengi. Hii inatokana na ukweli kwamba mchakato mzima wa maendeleo fungamani ya binadamu unategemea na kufungamana na masuala kama ya udugu wa kibinadamu, haki na uaminifu kati ya watu. Kwa upande wake, Umoja wa Mataifa unakazia mambo makuu matano: Watu, mazingira, ustawi, maendeleo na ushirikishwaji. Malengo ya kiuchumi na kisiasa hayana budi kufumbatwa katika kanuni, maadili na utu wema, uongofu wa kiikolojia, na kwamba dini zina mchango wa pekee sana katika utekelezaji wa sera na mikakati ya malengo ya maendeleo endelevu ya binadamu. Serikali ya Italia kuanzia tarehe 26 hadi tarehe 28 Julai 2021 kwa kushirikiana na Umoja wa Mataifa inaendesha mkutano wa utangulizi wa mifumo ya chakula kama sehemu ya maandalizi ya mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa utakaofanyika jijini New York nchini Marekani mwezi Septemba 2021 kuhusu maendeleo ya mifumo ya chakula mitarafu malengo ya maendeleo endelevu ya binadamu kufikia mwaka 2030. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe aliyomwandikia Bwana Antonio Guteresi, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na kusomwa kwa niaba yake na askofu mkuu Paul Richard Galaga, katibu mkuu wa mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa kimataifa mjini Vatikani, amekazia kuhusu changamoto ya baa la njaa na utapia mlo wa kutisha wakati huu wa janga la ugonjwa wa virusi vya Korona, UVIKO 19. Baba Mtakatifu Francisco anasema janga la ugonjwa wa virusi vya korona UVIKO 19 limeendelea kusababisha ukosefu wa haki na mipasuko ya jumuiya ya kimataifa. Kuna kilio kikubwa cha dunia mama kutokana na uharibifu mkubwa wa mazingira, nyumba ya wote, na kilio cha maskini duniani ambacho hakijasikilizwa kikamilifu, changamoto inayohitaji uongofu wa ndani. Maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia yameendelea kusababisha uharibifu mkubwa wa mazingira na ukame kwa maisha ya kiroho. Jumuiya ya kimataifa inaweza kuzalisha chakula kingi na cha kutosha mahitaji ya watu wa Mungu sehemu mbalimbali za dunia, lakini kwa bahati mbaya, bado kuna umati mkubwa wa watu wanaopekenywa kwa baa la njaa duniani. Hii ni kashfa inayokwenda kinyume cha haki msingi za binadamu. Baba Mtakatifu anasema kwamba ikiwa kama jumuiya ya kimataifa inataka kung'oa baa la njaa na utapiamlo duniani, kuna haja ya kuweka sera na mikakati ya uzalishaji na ugavi wa chakula katika vitendo zaidi, kwani maneno matupu kamwe hayawezi kuvunja mfupa. Jambo la msingi ni kuhakikisha kwamba kuna kuwepo na mabadiliko makubwa katika mifumo ya chakula duniani, lengo likiwa ni kudumisha uchumi wa watu mahalia, kuboresha lishe, kupunguza chakula kinachotupwa taka, pamoja na kuhakikisha kwamba watu wanapata lishe bora kwa ajili ya miili yao. Watu wajikite zaidi katika utunzaji bora na endelevu wa mazingira sanjari na kuheshimu tamaduni za watu mahalia. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mchakato huu unapaswa kwenda sanjari na maboresho ya hali ya maisha ili kung'oa kabisa baa la njaa duniani. Ili kuondokana na baa la njaa, kuna haja kabisa kwa kuwa na mifumo mipya ya chakula, kulinda mazingira, nyumba ya nyumba ya wote, sanjari na kulinda utu, heshima na haki msingi za binadamu. Mtu na mahitaji yake msingi akipewa kipaumbele cha kwanza. Jumuiya kima ya kimataifa ihakikishe kwamba kuna kuwepo na chakula cha kutosha kwa kukuza kazi nzuri. Baba Mtakatifu anasema kuna haja kwa sekta ya kilimo vijijini kupewa msukumo wa pekee ili kiweze kutosheleza mahitaji msingi ya wananchi husika. Sekta ya kilimo vijijini pewe kipaumbele cha kwanza katika sera na mikakati ya kisiasa na kiuchumi kama njia ya kuanza kujipanga upya baada ya janga la ugonjwa wa virusi vya korona, uviko 19. Msukumo wa pekee huwe ni kuwajengea uwezo wa kulima wadogo wadogo na familia zao, sanjari na kuheshimu mila, tamaduni na desturi zao njema. Sera za, za uzalishaji, soko na matumizi ya pembejeo za kilimo ni muhimu katika mchakato wa maboresho ya mifumo ya chakula duniani, hata familia ziweze kufurahia maisha. Jumuiya ya kimataifa haina budi kujielekeza zaidi katika kuwajengea uwezo w wa wanawake vijijini, pamoja na kuhakikisha kwamba vijana wanapata ajira na kuna kuwepo na maboresho katika sekta ya kilimo vijijini. Sera na mikakati ya kilimo itungwe ili kuonogesha tunu msingi za kijamii zinazofumbatwa katika mafao ya wengi, mshikamano wa udugu wa kibinadamu pamoja na ujenzi wa utamaduni wa watu kukutana. Lengo ni kukuza na kudumisha tabia ya kuwajibika kwa kukuza na kudumisha misingi ya haki, amani, umoja na mshikamano wa familia ya binadamu. Changamoto ya maambukizi makubwa ya ugonjwa wa virusi vya korona viko 19 ni fursa ya kukuza na kudumisha ujasiri wa majadiliano kwa kupembua mizizi inayopelekea kukosekana kwa haki katika mifumo ya chakula duniani. Ni vema ikiwa kama katika mkutano huu wadau watajadili pia kuhusu ndoto za walimwengu kupata chakula na lishe ya kutosha, maji safi na salama, dawa na vifaa tiba, maskini wakipewa kipaumbele cha kwanza. Vatikani na kanisa katika ujumla wake litaendelea kujielekeza katika huduma hii makini, ili malengo yaweze kufikiwa. Kanisa litaendelea kuchangia kuunganisha mikono na utashi, matendo na maamuzi ya busara. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwamba kila mtu ataweza kupata mahitaji yake msingi. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Amina Muhamedi, Jumatatu tarehe 26 Julai elfu mbili na ishirini na moja, amefungua mkutano wa utangulizi wa mifumo ya chakula mjini Roma na kuzishawishi nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa kuhakikisha kwamba zinaweka mifumo mizuri zaidi ya chakula ili kuhakikisha malengo ya maendeleo endelevu yanafikiwa kunako mwaka elfu mbili na thelathini. Janga la ugonjwa wa virusi vya korona UVIKO 19 limesababisha mipango mingi kukwama na kurejea nyuma. Bei ya mazao ya chakula duniani imeongezeka maradufu kiasi cha kufikia asilimia 33.9 ikilinganishwa na bei ya mwaka 2020. Hiki ni kielelezo cha madhara makubwa ya ugonjwa wa virusi vya korona UVIKO 19 Uwezo wa wananchi wa kawaida kununua chakula bora umepungua na hivyo kuongeza idadi ya masikini duniani pamoja na lishe duni. Kwa upande wake, shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO linabainisha kwamba kuna hatari kubwa kwamba malengo ya maendeleo endelevu ya binadamu yakashindwa kufikiwa hapo mwaka elfu mbili na thelathini. Mchakato huu unapania kuboresha mifumo ya chakula duniani liweze kuwa ni endelevu zaidi, bila kuwaacha watu wengine nyuma ya mchakato wenyewe. Kwa upande wake Profesa Mario Draghi, waziri mkuu wa Italia ambayo ni mwenyeji wa mkutano huo, amesema kwamba janga la Uviko 19 limepelekea idadi ya watu wanaoteseka kwa baa la njaa kuongezeka maradufu hadi kufikia watu milioni 130, wanaohitaji chakula cha dharura. Kwa ujumla, kuna watu zaidi ya milioni 800 wanaohitaji chakula cha dharura. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, changamoto hii inabudi kuvaliwa njuga na Umoja wa Mataifa sanjari na chanjo ya ugonjwa wa virusi vya korona uviko 19. Janga hili limepelekea baa la njaa kuongezeka duniani. Kumbe kuna haja ya kuhakikisha kwamba kuna kuwepo na mifumo ya chakula yenye uhakika sanjari na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Lengo kuu ni kuhakikisha kwamba kuna kuwepo na uhakika na usalama wa chakula kwa watu wote duniani. Jambo hili litawezekana ikiwa kama jumuiya ya kimataifa itashikamana kupambana na magonjwa, njaa na ujinga. Nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa pamoja na benki za maendeleo zinapaswa kuchangia rasilimali fedha ili malengo haya yaweze kufikiwa. Wakati huo huo, mfuko wa Umoja wa Mataifa wa maendeleo ya kilimo hifadhi umetoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kufanya mabadiliko muhimu katika mifumo ya chakula ili kuhakikisha kwamba wakulima na wanawake vijijini wanawezeshwa kikamilifu ili kupata mahitaji yao msingi ili kuisaidia jumuiya ya kimataifa kuwa na mifumo endelevu ya chakula duniani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika ulimwengu wa utandawazi na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia ya mawasiliano ya jamii, kuna uwezekano mkubwa wa kukumbana na habari za kugusha na kupotosha. Lakini kwa wafanyakazi katika sekta ya mawasiliano ya jamii ndani ya kanisa, wanapaswa kujizatiti kikamilifu kutafuta ukweli na kuufanya ufahamike, huku ukinogeshwa zaidi na kauli mbiu: haki, uaminifu na habari vyombo vya mawasiliano ya jamii vinavyomilikiwa na, na kuendeshwa na kanisa vinapaswa kuwa ni jukwaa la majadiliano katika ukweli na uwazi kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Kanisa linahitaji vyombo vya mawasiliano ya jamii vitakavyowasaidia watu na hasa vijana wa kizazi kipya kujenga na kukuza dhamiri nyofu ili kutambua mema ya kufuata na mabaya ya kuacha. Vyombo vya mawasiliano ya jamii visaidie kukomaza maamuzi makini yanayokita mizizi yake katika ukweli sanjali na kutambua umuhimu wa kuendelea kufanya kazi ili kudumisha haki, maridhiano ya kijamii kwa kuheshimu na kutunza mazingira, nyumba ya wote. Wadau wa tasnia ya mawasiliano ya jamii waendelee kutekeleza dhamana na huduma yao katika ukweli, unyenyekevu na uwajibikaji mkubwa kwa sababu wao ni kioo cha jamii. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwa washiriki wa kongamano la kumi na mbili la mawasiliano nchini Brazili nalo waunganisha wadau mbalimbali kutoka katika tasnia ya mawasiliano ya jamii, anawataka wadau wa tasnia ya mawasiliano ya jamii kuwa ni vyombo na mashuhuda wa upatanisho na umoja wa kitaifa nchini Brazili ambayo imegawanyika sana kutokana na sababu mbalimbali mbali. Kongamano hili limenogeshwa na kauli mbiu kwa ajili ya mawasiliano fungamani ya binadamu katika njia mpya za mawasiliano ya mazingira. Baba Mtakatifu anakaza kusema waamini wanaalikwa kuwa ni alama ya matumaini na mshikamano wa kibinadamu. Kristo Yesu amewahakikishia wafuasi wake akisema, basi enendeni mkawafanye mataifa yote kuwa wanafunzi mkiwabatiza kwa jina la Baba na Mwana na Roho Mtakatifu na kuwafundisha kuyashika yote niliyowaamuru ninyi. na tazama, mimi nipo pamoja nanyi siku zote, hata ukamilifu wa dahari. Dhamana na utume wa Wakristo nchini Brazili ni kuhakikisha kwamba kwa hakika wanakuwa ni vyombo na mashuhuda wa umoja wa kitaifa sanjari na upatanisho. Ni katika muktadha huo, Wakristo katika tasnia ya mawasiliano ya jamii wanapaswa kuwa mstari wa mbele kujenga na kudumisha madaraja yanayokutanisha watu, wajitahidi kuwa kweli ni vyombo vya majadiliano vinavyokita mizizi yake katika ukweli na uwazi. <muchilio> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Fransisko aliwahi kusema kwamba binadamu ameumbwa kwa sura na mfano wa Mungu na ana uwezo wa kushirikisha kile kilicho kweli, chema na kizuri ilikuweza kuunda kumbukumbu ya kihistoria pamoja na kuelewa matukio mbalimbali yanayomzunguka mwanadamu. Lakini kutokana na ubinafsi, mwanadamu amejikuta akiharibu uwezo wake wa kuwasiliana na wengine, hali ambayo inapata chimbuko lake hata kutoka katika maandiko matakatifu. Kutokana na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia, leo hii mwanadamu anakumbana na bahari ya habari za kugushi, dhana ambayo imetendewa kazi hata na mapapa waliotangulia, ambao wamewataka wadau katika tasnia ya mawasiliano ya jamii kusimama kidete kupinga habari za kugushi ili kukuza na kudumisha utu, heshima na uweledi wa uandishi wa habari, kwa wanahabari wenyewe kuwajibika kikamilifu katika kutangaza na kushuhudia ukweli. Habari za kughushi anasema baba mtakatifu Francisco, ni habari tenge inayojikita katika takwimu zilizochakachuliwa, hata wakati mwingine ni zile ambazo hazipo kabisa, ili kumwadaa msomaji au mtazamaji. Lengo ni kutoa ushawishi katika maamuzi ya kisiasa, ili kulinda na kudumisha zaidi mafao ya kiuchumi. Kwa haraka haraka, habari za kughushi zinaonekana kuvutia sana na kugusa hisia za watu wengi kwani zinajikita katika maamuzi mbele yanayotolewa na jamii kutokana na chuki, hasira na hali ya kuchanganyikiwa. Habari za kughushi husambaa kwa haraka sana kama moto wa mabua, kiasi hata uwezo wa vyombo husika kukanusha vinakuwa haviwezi kufua tena dafu. Baba Mtakatifu Francisco, katika ujumbe ulioandikwa kwa niaba yake na Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, anawataka wadau wa tasnia mawasiliano ya jamii kuwa makini dhidi ya habari za kugushi. Baba Mtakatifu anasema amani ndiyo habari ya kweli inayomlenga mtu mzima ili kumjengea uwezo wa kusikiliza, kujadiliana katika ukweli na uwazi, kwa kuvutwa na ukweli, wema na uzuri, ili hatimaye kuwajibika barabara Wadau katika tasnia ya mawasiliano ya wa jamii wanaowajibu na utume mzito wa kulinda ukweli wa habari kwa kutambua kwamba mlengwa mkuu ni binadamu. Habari inalenga kuwaunda watu wengine katika jamii, kugusa maisha yao ni kudumisha wema na uaminifu unaofungua njia ya umoja na amani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco katika kongamano hili umesomwa na Askofu Mkuu Wala Oliviera de Azevedo, rais wa Baraza la Maaskofu Katoliki nchini Brazili. Washiriki wa kongamano hili, pamoja na mambo mengine, wamejadili kuhusu mahusiano ya kidigitali na hali halisi ya maisha ya mwanadamu, changamoto za ulimwengu wa kidigitali katika maisha na utume wa kanisa nchini Brazili, ushawishi wa njia za mawasiliano ya kidigitali katika maisha ya wa waamini katika mwanga wa waraka wa kitume wa baba mtakatifu Francisco, Fratelli Tutti, yaani wote ni ndugu, kuhusu udugu na urafiki wa imekuwa ni fursa kwa wadau wa tasnia ya mawasiliano ndani ya Kanisa kupiaisha tena sera na mikakati ya mawasiliano ndani ya Kanisa katika kipindi hiki cha maambukizi makubwa ya ugonjwa wa virusi vya Korona, uviko 19. Wajumbe kwa namna pekee kabisa wamekazia umuhimu wa vyombo vya mawasiliano vinavyomilikiwa na kuendeshwa na Kanisa visimamie ukweli, uwazi, ubora, maadili na utu wema kama sehemu ya utumi wa Kanisa katika ulimwengu mamboleo. Hapa ni mahali pa kukuza na kudumisha ukarimu, unyenyekevu, sadaka, udumifu na furaha, kila mtu akijitahidi kuchangia kadiri ya uwezo na karama zake, kielelezo makini cha ujenzi wa umoja na mshikamano wa udugu wa kibinadamu unaobomelea mbali tabia ya ubinafsi na uchoyo. Baba Mtakatifu Francisco anasema, michezo katika mtazamo wa Kikristo ni njia ya utume na mchakato wa utakatifu wa maisha. Mama Kanisa katika maisha na utume wake ni sakramenti ya wokovu, ni mtangazaji wa habari njema ya wokovu na shuhuda wa Kristo Yesu aliyeteswa kafa na kufufuka kwa wafu. Michezo katika nafasi mbalimbali ni jukwaa la kutangaza na kumshuhudia Kristo kwa walimwengu. Michezo ni wakati mwafaka wa kuwashirikisha wengine ile furaha ya injili inayobubujika kutoka kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Michezo inatoa fursa ya kuonja uzuri na utakatifu wa kazi ya umbaji kwa kukutana na watu mbalimbali walioumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Wanamichezo wa kweli ni wajumbe na mashuhuda wa Kristo mfufuka wanapokuwa uwanjani. Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema hata wanamichezo wanaweza kuwa ni watakatifu, kwani daima wanaitwa na kuhamasishwa kuendeleza mchakato wa maboresho ya maisha yao kila kukicha. Michezo inapania kujenga na kuimarisha urafiki na udugu wa kibinadamu kati ya watu, maelewano na amani, kuheshimiana, maridhiano na utulivu, kwa kuthamini tofauti zinazojitokeza kati ya watu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, mashindano ya michezo ya Olimpiki ya Tokyo Japani mwaka elfu mbili na ishirini yalizinduliwa mjini Tokyo nchini Japani tarehe ishirini na tatu Julai elfu mbili na ishirini na moja baada ya kuhairishwa kwa muda wa mwaka mmoja kutokana na tishio la janga la ugonjwa wa virusi vya korona uviko kumi na tisa, michezo ya olimpiki ya Tokyo mwaka elfu mbili na ishirini ni kati ya michezo ambayo imekumbana na mazingira magumu na hatarishi kiasi kwamba mashabiki na watazamaji hawakuruhusiwa kuhudhuria. Ugonjwa wa uviko kumi na tisa umekuwa na athari kubwa hata katika masuala ya kiuchumi nchini Japani kutokana na ukweli kwamba Japani haikuweza kupata watalii waliokuwa wanakusudiwa kutembelea nchini humo wakati wa mashindano ya Olimpiki kwa mwaka elfu mbili na ishirini elfu mbili na ishirini na moja. Ni katika muktadha wa mashindano haya Baba Mtakatifu Francisco, mara baada ya tafakari na sala malaika wa Bwana, Jumapili tarehe 25 Julai elfu mbili na ishirini na moja kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vaticani ameelekeza macho yake jijini Tokyo nchini Japani ambako wanamichezo wanaendelea kupimana nguvu na uzoefu wao katika michezo mbalimbali mbali. Hii ni michezo ambayo inafanyika wakati jumuiya ya kimataifa inaendelea kupambana na janga kubwa la ugonjwa wa virusi vya korona, uviko 19. Tayari kuna baadhi ya wachezaji na maofisa wa michezo ya Olimpiki Tokyo, Japani 2020 wamekwisha ambukizwa na kuwekwa karantini. Baba Mtakatifu anasema michezo hii ni kielelezo cha matumaini, alama ya udugu wa kibinadamu na kielelezo makini cha afya bora. Amewaombea wadau wote baraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo ili aweze kuwabariki wote wanaoshiriki katika sherehe hii kubwa ya michezo. Wakati huo huo, bwana Antonio Guteresi, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, katika ujumbe wake kwenye ufunguzi wa michuano ya Olimpiki mjini Tokyo nchini Japani, amesikika akisema kwamba mashindano haya yanasaidia kujenga na kudumisha udugu wa kibinadamu kwa kuwaunganisha watu kutoka sehemu mbalimbali za dunia, pamoja na kutoa fursa kwa wanamichezo wa kuonyeshana karama na mapaji waliokirimiwa na Mwenyezi Mungu sanjari na uvumilivu wa kutosha. Itakumbukwa kwamba michezo ya Olimpiki kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne inatarajiwa kuadhimishwa jijini Paris nchini Ufaransa. Baba Mtakatifu Francisco kuhusu michezo, anakaza kusema tunu msingi za michezo zinapaswa kusisitizwa miongoni mwa vijana wa kizazi kipya na watoto, ili kuwasaidia kutambua kwamba kila fursa iliyopo inaweza kutumika kwa ajili ya mchakato wa maboresho ya maisha ya mtu kiroho na kimwili. Kufaulu na kushindwa katika masuala ya michezo ni ukweli usioweza kupingika. Hii iwe ni fursa ya kuweza kukabiliana na changamoto mbalimbali za maisha kwa ujasiri na moyo mkuu, kwa kuzingatia na kuheshimu sheria, kanuni, maadili na utu wema, mambo yanayopaswa kupewa kipaumbele cha kwanza katika masuala ya michezo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, waswahili wanasema urefu na ufupi ni kazi ya mwenyezi Mungu, haina makosa, lakini kitambi ni juhudi za mtu binafsi mezani. Tujenge tabia ya kufanya mazoezi ya viungo. Tunakuja mbele yako tunajira za kwako Baba, kama watoto wachanga wanavyolala mikononi Hadi hapo ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hatuna la ziada. Usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukujuza yale ya yanayotendeka katika maisha na utume wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kutoka studio za redio Vatikani, mimi ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa ni kisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesu