Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia kigodoro cha matangazo yetu kwa habari zifuatazo Hotuba ya Baba Mtakatifu Francisco kwa washiriki wa warsha y tume ya kipapa ya maisha inayoongozwa na kauli mbiu afya ya umma na mtazamo wa kiulimwengu. Mwenye Don Jiovanni Fornasini pali na mfia dini katika maisha na utume wake alikuwa ni shuhuda na chombo cha Injili ya huduma ya upendo. Tunayo yaliyojiri katika maadhimisho ya jubilia ya miaka hamsini tangu kuanzishwa kwa shirikisho la mabaraza ya maaskofu Katoliki barani Ulaya. Kwa niaba ya Angelo Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa, nikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. grazie per la sua presenza in questa nostra assemblea generale Sula salute nella prospettiva globale. globalendugu msikilizaji wa redio Vaticani, askofu mkuu Vincenzo Padia, rais wa taasisi ya kipapa ya Maisha, katika hotuba yake ya utambulisho wa wajumbe wa warsha ya siku tatu kuanzia tarehe 27 hadi tarehe 29 Septemba 2021 kwa Baba Mtakatifu Francisco, amesema warsha hii inaongozwa na kauli mbiu afya ya umma na mtazamo wake ulimwengu hii inaonyesha mwingiliano, mafungamano yaliyopo kati ya familia mwanadamu, na kwamba binadamu wote wameonyesha udhaifu, hali ambayo imegusa hata kazi ya umbaji. Warsha hii inawashirikisha wataalamu ambao wamekuwa mstari wa mbele katika mapambano dhidi ya ugonjwa wa virusi vya korona, UVIKO 19. Waathirika wakuu ni wazee, walemavu, wakimbizi wa wahamiaji na watoto. Hii ni changamoto inayohitaji mshikamano wa udugu wa kibinadamu ili kuweza kuishughulikia kikamilifu. Waraka wa kitume wa Baba Mtakatifu Francisco, Fratelli Tutti, yaani wote ni ndugu, kuhusu udugu na urafiki wa kijamii unakamilishana na waraka wa kitume wa Laudato Si, yaani sifa iwe kwako, juu ya utunzaji wa nyumba ya wote. Hizi ni nyaraka ambazo zinawaongoza wataalamu hawa katika majadiliano yao ili kupata mwelekeo wa ulimwengu ujao. Warsha hii kuanzia tarehe 27 hadi 28 Septemba 2021 inaendeshwa pia kwa njia ya vyombo vya mawasiliano na mitandao ya i ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Francisco, katika hotuba yake kwa washiriki wa warsha hii, amegusia kuhusu afya ya umma, kilio cha masikini na kilio cha dunia, maadili ya kibiolojia ulimwenguni, afya na magonjwa, chanjo dhidi ya ugonjwa wa virusi vya korona Uviko 19 na mchango wa Taasisi ya Kipapa ya Maisha. Baba Mtakatifu anasema afya ya umma na mtazamo wa kilimwengo ni tema ambayo inagusa undani wa maisha ya mwanadamu, changamoto na mwaliko wa kusikiliza na kujibu kilio cha maskini na kilio cha dunia. Ugonjwa wa virusi vya korona uviko kumi na tisa umewavuruga watu kiasi kwamba hawatamani tena kusikia hotuba kuhusu ugonjwa hili la hatari lakini ni muhimu kuendelea kufanya upembuzi ya kinifu ili kuweza kuchukua hatua madhubuti, baada ya kusikilizana kwa makini ili kupata uongofu wa ndani na hatimaye kuwezesha jumuiya ya kimataifa kutoka katika janga hili la hatari. Maadili ya kibayolojia ulimwenguni ni tafakari ambayo imeanza kuzaa matunda na kwamba yanapaswa kuendelezwa zaidi ili kujenga na kudumisha umoja, mshikamano na mafungamano katika familia ya binadamu. Ni wakati wa kuimarisha urafiki wa kijamii, mambo msingi yaliyobainishwa kwenye waraka wa kitume wa Baba Mtakatifu Francisco, Fratelli Tutti, yaani wote ni ndugu, kuhusu udugu na urafiki wa kijamii. Kuna mwingiliano wa karibu sana katika familia ya binadamu na utunzaji bora wa mazingira nyumba ya wote. Kumbe kuna haja ya kufahamu fika kuhusu biolojia, afya, dawa, maradhi, uchumi, elimu, jamii, uelewa wa binadamu pamoja na ekolojia. Ni vyema pia jumuiya ya kimataifa ikaweka vigezo katika utekelezaji wake kwa kuzingatia teknolojia, siasa, kanuni, maadili na utu wema, mintarafu mifumo ya afya, familia, kazi na mazingira. Mang'amuzi haya ni muhimu sana katika sekta ya afya kwa sababu afya na magonjwa yanategemea kwa kiasi kikubwa mazingira na maisha ya kijamii mambo yanayohitaji umakini kwa kila upande. Hata leo hii bado malaria na ugonjwa wa kifua kikuu napelekea mamilioni ya watu kupoteza maisha, magonjwa ambayo yangeweza kudhibitiwa kikamilifu kama kungekuwepo na utashi wa kisiasa. Janga la ugonjwa wa virusi vya korona UVIKO-19 linashughulikiwa kwa umakini mkubwa sanjari na kutengiwa rasilimali fedha ya kutosha ikilinganishwa na magonjwa mengine yanayoendelea kusababisha maafa kwa watu sehemu mbalimbali za dunia. Baba Mtakatifu anasema umefika wakati kwa jumuiya ya kimataifa kutoa kipaumbele cha pekee kwa magonjwa yanayoendelea kusababisha vifo vya watu wengi duniani, maboresho ya huduma ya maji safi na salama sanjari na uhakika wa usalama wa chakula duniani. Mchakato wa utengenezaji na ugavi wa chanjo ya UVIKO 19 unapaswa kuzingatia usawa na haki ili kuimarisha afya na kuendeleza maisha ya binadamu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, dhana ya afya yakichukuliwa katika mapana yake itawasaidia watu wengi kuwajibika kwa sababu ya mwingiliano wake. Hali ya maisha ya mwanadamu ni matunda ya maamuzi yanayofanywa kisiasa, kijamii, pamoja na kimazingira, na matokeo yake yanaangukia kwenye afya ya binadamu, hali ambayo imeonyesha ukosefu wa usawa. Maisha na afya bora ni tuno msingi ambazo ziko sawa kwa watu wote, na zinafumbata utu, heshima na haki msingi za binadamu. Utambuzi huu unapaswa kutekelezwa kwa vitendo kwa sababu maisha ya binadamu wote ni sawa. Utawala wa kimataifa unahitajika ili kulinda na kudumisha afya ya watu wote wa Mungu. Hii inatokana na ukweli kwamba hatari ya kushambuliwa na majanga ya magonjwa ni kubwa sana kwa sasa na kwa siku za mbeleni. Taasisi ya Kipapa ya Maisha inaweza kuchangia ili kufikia lengo hili. Hapo kuna haja ya kuhakikisha kwamba ujumbe na mahudhui yake yanawafikia walengwa bila ya kuchakachuliwa. Hivi ndivyo inavyopaswa kuwa katika uwelewa wa Kikristo kuhusu maisha ya mwanadamu na upata chimbuko lake toka katika ufunuo wa Mungu, asili na hatima ya maisha ya mwanadamu tangu pale anapotungwa mimba hadi mauti ya kawaida yanapomfika. Kimsingi, maendeleo makubwa ya, ya sayansi inapaswa kuwa ni kwa ajili ya huduma ya binadamu na wala si binadamu kwa ajili ya huduma ya sayansi. Baba mtakatifu anaupongeza mfuko wa Renaissance kwa kusaidia kusambaza uelewa wa mkataba wa Rome Call for Artificial Intelligence uliotiwa saini kunako mwaka 2020 unaokazia pamoja na mambo mengine umuhimu wa kuzingatia kanuni, maadili na utu wema. Ni matumaini ya baba mtakatifu kwamba watu wote wenye mapenzi mema wataendelea kushirikiana kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi kwa kusimama kidete kuwalinda na kuwatetea wanyonge na kwamba maendeleo ni kwa ajili ya watu wote. Baba mtakatifu amewapongeza wajumbe wa taasisi ya kipapa ya maisha kwa mchango wao mkubwa kwenye tume ya uviko kumi na tisa ya Vatikani. Kumbe kuna haja ya kuendeleza ushirikiano na mshikamano wa ndani katika sekretarieti kuu ya Vatikani, ili hatimaye kuweza kuwa na mradi wa pamoja unaowashirikisha watu wengi zaidi, sanjali na kutoa kipaumbele cha kwanza kwa wazee, walemavu na vijana wa kizazi kipya. Taasisi ya kipapa ya maisha ni kwa ajili ya kulinda na kuendeleza Injili ya uhai. A Bologna, mbarrawe atifikato Don Giovanni Fornasini. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba mtakatifu Francisco, mara baada ya sala malaika wa Bwana kwenye uwanja wa kanisa kuu la mtakatifu Petro mjini Vatikani Jumapili tarehe ishirini na sita Septemba elfu mbili na ishirini na moja amesema kanisa limempata mwenye heri Don Giovanni Fornasini, padi na mfiadini. Katika maisha na utumi wake alikuwa ni shuhuda na chombo cha injili ya upendo. Alijitahidi kusimama imara, kuwalinda na kuwaongoza waamini wake wakati wa vita kuu ya pili ya dunia. Aliwatetea kiasi hata cha kuyamimina maisha yake. Ushuhuda wake angavu uwe ni mfano bora wa kuigwa katika mapambano ya matatizo na changamoto za maisha. Mungu katika malaika wake na watakatifu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vaticani, Kardinali Marcello Semeraro, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la kuwatangaza waamini kuwa wenye heri na watakatifu kwa niaba ya Baba Mtakatifu Francisco, Jumapili tarehe 26 Septemba 2021, amemtangaza mtumishi wa Mungu Don Giovanni Fornasini, padri na mfia dini kuwa mwenye heri. Ibada hii ya misa takatifu imeadhimishwa kwenye kanisa kuu la San Petronio, jimbo kuu la Bologna nchini Italia. Mwenye heri Doni Giovanni Fornasini pali na mfiadini alizaliwa jimbo kuu la Bologna tarehe 23 Februari kunako mwaka elfu moja mia tisa kumi na tano. Baada ya masomo na majiundo yake ya kikasisi tarehe saba Juni mwaka elfu moja mia tisa arobaini na moja akapewa akapiwa daraja ya ushemasi na tarehe 28 Juni mwaka 1942 akapewa daraja takatifu ya upadre. Katika maisha na utume wake kama padre, alijisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa wafungwa waliokuwa wamehukumiwa adhabu ya kifo. Kwa mfano na ushuhuda wa huduma bora kwa waamini, alifanikiwa kuwaongoa watu wengi parokiani kwake. Aliwahudumia waathirika wa vita kuu ya pili ya dunia, akasimama kidete kulinda, kutangaza na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu alijitahidi kuwazika watu waliokuwa wameuawa na kuachwa barabarani ili waweze kuwa mfano wa kutisha. Akawa ni kielelezo bora cha upendo wa Kikristo. Katika maisha na utume wake akajikabidhi daima kwa huruma na upendo wa Kristo Yesu. Don Jiovanni Fornasini aliuawa kikatili tarehe 13 Oktoba mwaka 1944 katika mazingira ya kutatanisha na mwili wake ukaokotwa tarehe 22 Aprili 1945 huko kichwa chake kikiwa kimekatwa na kutenganishwa na kiwiliwili kwa muda wa siku 193. Watu wengi waliona mwili wake, lakini hawakuthubutu kusema hata kidogo. Mchakato wa kumtangaza Doni Giovanni Fornasini kuwa mwenye heri ulianza kunako tarehe 18 Oktoba mwaka 1998 na Baba Mtakatifu Francisco tarehe 21 Januari 2021 akaridhia kwamba kutokana na ushuhuda wake kwa fadhila za Kikristo atangazwe kuwa mwenye heri tarehe 26 Septemba 2021. Kanisa litakuwa linamkumbuka kila mwaka ifikapo tarehe 13 Oktoba, siku aliyouawa kikatili. Anakumbukwa na wengi kama malaika wa Mazaboto, mfariji wa familia na mgawaji wa upendo wa Mungu kati ya vita na chuki. Kardinali Marcello Semeraro katika mahubiri yake amekazia kuhusu ushuhuda wa kinabii, mshikamano wa Kristo Yesu na wafuasi wake na hatimaye Mwenye Heri Don Giovanni Fornasini. Ushuhuda wa kinabii unafumbatwa katika jumuiya ya waamini ambayo kimsingi iko wazi, imesimikwa katika ukarimu na ni jumuishi bila kumtenga mtu awaye yote. Huu ni mwaliko kwa waamini kupendana kama vile Mwenyezi Mungu alivyowapenda wao, daima wakitafuta ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Mama kanisa hana budi kutangaza na kushuhudia Injili ya Kristo Yesu kwa watu wa mataifa. Huu ni wakati wa kuondokana na unafiki, ili hatimaye kuweza kumfahamu vema Kristo Yesu, tayari kupandikiza na hatimaye kuweza kupokea mbegu ya ukweli. Mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani wanakazia wa umuhimu wa ushuhuda wa maisha ya kikristo kama kikolezo cha majadiliano ya kidini, kiakumene, kijamii na kitamaduni. Waamini wajitahidi kuzijua vyema mila, desturi na tamaduni zao njema kitaifa na kidini, wazipekuwepekuwe ili kuzigundua kwa furaha na heshima zile mbegu za neno la Mungu zilizofichama ndani mwake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, wivu, husuda na uchoyo havina nafasi katika maisha na utume wa kanisa. Kama Wakristo ni mali ya Kristo Yesu, wajitahidi kuishi kama Wakristo kwa kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya Kristo Yesu, kanisa na jirani zao, daima wakiongozwa na injili ya upendo. Mwenye heri Don Giovanni Fornasini alikuwa ni malaika mlinzi kwa wanaparokia wake. Alikuwa ni mfano bora wa Injili ya huruma na mapendo kwa maskini na wale wote waliokuwa na sukumizo pembezoni mwa vipaumbele vya jamii akawalinda waamini wake dhidi ya makwazo na kashfa ili kutetea utu, heshima na haki zao msingi. Alihubiri habari njema ya wokovu kwa njia ya ushuhuda wa maisha yake adili na matakatifu. Mmefanya nasa katika dunia na kujifurahisha kwa tamaa, mmejilisha mioyo yenu kama siku ya machinjo mehukumu mwenye haki mkamuwa wala hashindani nanyi. Mwenye heri Don Giovanni Fornasini anawawakilisha mashuhuda wa imani na waunga madini wa nyakati zote. Umetutuma kuhubiri habari njema ya wokovu, atutatoka kukusifu. kuziimba sifa zako, tukisema Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, shirikisho la mabaraza ya maaskofu katoliki Ulaya linayoyaunganisha mabaraza ya maaskofu katoliki kutoka katika nchi 33 ni matunda ya maadhimisho ya Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani lilianzishwa tarehe 25 Machi 1971 na Mtakatifu Paulo na wa sita na kupewa mkazo wa pekee na Mtakatifu Yohane Paulo wa pili kunako mwaka 1995 kama kielelezo cha urika wa maaskofu katoliki Ulaya chini ya uongozi wa halifa wa Mtakatifu Petro kum et subrumano pontefice. Pamoja na mambo mengine shirikisho hili linapania kukoleza mchakato wa umoja, ushirikiano na mshikamano wa udugu wa kibinadamu kwa kujikita katika majadiliano ya kidini, kiekumene na kitamaduni. Ni shirikisho linalotaka kuwa ni kielelezo cha umoja wa kanisa katika jumuiya ya Ulaya ili kukabiliana na changamoto mamboleo katika ulimwengu wa sayansi na maendeleo makubwa ya teknolojia. Maaskofu wanatambua kwamba Ekaristi Takatifu ni chanzo na kilele cha maisha na utume wa kanisa. Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili aliwataka maaskofu barani Ulaya kuwa nuru ya ulimwengu na chumvi ya dunia. Bara la Ulaya kwa watu wengi limekuwa ni mahali pa matumaini, lakini Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili anakumbusha kwamba Injili ya matumaini ya kweli inabubujika kutoka kwa Kristo Yesu. Kumbe maaskofu wanapaswa kuendeleza majadiliano ya kiekumene. Baba Mtakatifu Francisco kwa upande wake anakazia uwekumene wa damu, maisha ya kiroho, sala na huduma kwa masikini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii. Ikumbukwe kwamba uwekumene wa utakatifu wa maisha unafumbatwa katika toba na uongofu wa ndani kwa kujikana na kujivika katika fadhila ya unyenyekevu, moyo wa ukarimu na udugo, upole, uvumilivu na kutumikia bila ya kujibakiza. Ni katika muktadha huu kauli mbiu inayoongoza jubilea ya miaka hamsini tangu kuanzishwa kwa shirikisho la mabaraza na, na maaskofu Katoliki Ulaya ni CCEE miaka hamsini ya huduma barani Ulaya kumbukumbu matarajio mintarafu waraka wa kitume wa Fratelli Tutti, yaani wote ni ndugu kuhusu udugu na urafiki wa kijamii. Jubilei ya miaka hamsini ya shirikisho la mabaraza ya maskofu Katoliki ya Ulaya ni muda mwafaka wa kufanya upembuzi ya kinifo kuhusu hali halisi ilivyo barani Ulaya kutambua mambo msingi yanayoathiri maisha na utumi wa kanisa na jamii katika ujumla wake, pamoja na kuibua sera na mikakati ya uongofu wa kichungaji kwa ajili ya bara la Ulaya kwa siku za usoni. Utu na heshima ya binadamu, mchakato wa majadiliano, maendeleo, ufungamani ya binadamu sanjari na kuwajengea matumaini vijana wa kizazi kipya, ni mambo muhimu ili bara la Ulaya liweze kukua na kukomaa kama familia ya binadamu, mahali pa haki, amani, maridhiano na matumaini thabiti. Maskofu kutoka katika nchi mbalimbali barani Ulaya kwa Kuanzia tarehe 23 hadi tarehe 26 Septemba 2021, wanakutanika mjini Roma ili kusherehekea jubilei ya miaka 50. Baba Mtakatifu Francisco katika ibada ya misa takatifu ya ufunguzi wa jubilei hii amewataka maaskofu kuzingatia mambo makuu matatu: kutafakari, kujenga na kuona huu wa wa ni wakati wa ujenzi mpya wa bara la Ulaya ambalo limechoka na kuchaka. Ni wakati wa kusikiliza kwa makini likuwasha tena moto wa njaa na kiu ya Mwenyezi Mungu kwa kuwashirikisha watu wa Mungu ile furaha ya kukutana na Kristo Yesu kwa njia ya neno, sakramenti na matendo ya huruma. Hiki ni kipindi cha kupiaisha injili ya huruma na upendo. Ni wakati mwafaka wa kulijenga na kulikarabati kanisa la Kristo ili liweze kung'aa kwa uzuri, upendo, huruma na ukarimu na ufumbatwa katika mchakato wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu. Ni wakati wa kujenga ujirani mwema na ushuhuda wa imani kwa kutambua kwamba Mwenyezi si Mungu ni upendo. Watakatifu, mashuhuda na waungama imani barani Ulaya wamejitahidi kumwilisha upendo wa Mungu katika uhalisia wa maisha yao kwa kutoa kipaumbele cha pekee katika tunu msingi za kiinjili. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni wakati wa kujenga na kukarabati kanisa la Mungu kwa kujikita katika ujenzi wa moja katika Injili, ili hatimaye watu wa Mungu waweze kumwona Kristo Yesu aliyeteswa, kafa na kufufuka kwa wafu. Watu wanataka kumwona Kristo Yesu mchungaji mwema, kwa njia ya ushuhuda wa maisha ya adili na matakatifu. Ni fursa ya kumwomba Mwenyezi Mungu aweze kuakirimia fadhila ya ufukara wa kiinjili, kipaji cha ubunifu, sadaka na majitoleo, uthabiti ili kujenga upya bara la Ulaya ili hatimaye kulipiaisha kwa sura ya ujana wa Kristo na kanisa lake. Kwa upande wake, Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani, anasema waraka wa kitume wa Baba Mtakatifu Francisco Fratelli Tutti, yaani wote ni ndogo, kuhusu udogo na urafiki wa kijamii, anagusia magonjwa jamii na gusia magonjo jamina changamoto zake katika ulimwengu mamboleo. Msamaria mwema anayewekwa mbele ya walimwengu kama ni mfano bora wa kuigwa katika kutangaza na kushuhudia Injili ya upendo kwa maskini. Baba Mtakatifu anakazia maisha ya kiroho, mshikamano wa kidogo, utu heshima na haki msingi za binadamu. Changamoto ya wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji duniani, utawala bora, ushirikiano na mshikamano katika kukabiliana na changamoto mambo leo ni mambo yanayopaswa kupewa kipaumbele cha pekee. Baba Mtakatifu anagusia pia kuhusu siasa safi kwa ajili ya huduma kwa jamii maendeleo ya ustawi na mafao ya wengi, utu haki msingi za binadamu na umuhimu wa kufanya mageuzi makubwa kwenye Umoja wa Mataifa ili kweli weze kuwa ni familia ya mataifa. Waraka huu ni chombo cha majadiliano ya kidini kiekumene na kitamaduni kwa ajili ya ustawi maendeleo na mafao ya watu wa Mungu katika ujumla wao, ni chombo cha ujenzi wa umoja upendo, mshikamano na udugu wa kibinadamu. Maaskofu wawe mstari wa mbele kulinda kutetea na kudumisha injili ya familia dhidi ya utamaduni wa kifo unaofumbatwa katika sera za utoaji mimba na kifo laini. Maaskofu wawe mstari wa mbele kumwilisha kanuni maadili na utu wema, mambo ambayo yanapaswa kumwilishwa katika mchakato wa elimu makini. Maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii wanapaswa kupewa kipaumbele wa cha pekee katika maisha na utume wa kanisa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, waasisi wa umoja wa Ulaya walikazia kwa namna ya pekee zawadi ya maisha ya binadamu na haki zake msingi, sanjari na umuhimu wa ujenzi wa umoja, udugu na mshikamano unaosimikwa katika ukweli na haki, msingi wa sera za kisiasa, kisheria na kijamii barani Ulaya. Umoja wa Ulaya utaweza kudumu na kushamili ikiwa kama utaendelea kujikita katika uaminifu kwa mshikamano, kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya familia ya Mungu barani Ulaya. Hii ilikuwa ni changamoto ya kuvunjilia mbali kuta za utengano, ilikuwa kuwa maisha ya familia zilizokuwa zinaogelea katika dimbwi la umaskini, vita na mipasuko ya kijamii inayoendelea kushuhudiwa hata leo hii. Mshikamano wa udugu wa kibinadamu, majadiliano ya kidini katika ukweli na uwazi sanjari na kudumisha misingi ya haki, amani na maridhiano kati ya watu wa mataifa yote haya yatapaswa kutekelezwa kwa kuzingatia dhana ya sinodi katika maisha na utume wa kanisa katika mapambazuko ya milenia ya tatu ya Ukristo, bila bara la Ulaya kusahau mizizi na asili yake <mulia> Upande wake rais Sergio Mattarella wa Italia Ijumaa tarehe 24 Septemba 2021, amekutana na kuzungumza na wajumbe wa shirikisho la mabaraza ya maskofu katoliki ya Ulaya. Katika hotuba yake, amewapongeza maskofu kwa kusaidia kujenga umoja wa Ulaya unaojikita katika kanuni na tunu msingi za kiinjili, amani, uhuru wa kidini na uhuru wa kuabudu, upendo na mshikamano wa dhati. Kuna haja ya kuendeleza mchakato wa ujenzi wa ulimwengu unaosimikwa katika misingi ya haki, mshikamano, maisha, utu na heshima ya binadamu, daima ustawi, maendeleo na mafao ya wengi yakipewa kipaumbele cha pekee. Mchakato wa haki, amani na upatanisho umepewa uzito wa pekee na Rais Sergio Mattarella. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, baba Mtakatifu Francisco mara baada ya sala malaika wa Bwana jumapili tarehe 26 Septemba 2021 kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vaticani amewakumbuka na kuwaombea watu walioathirika wa kutokana na mlipuko wa volkano ya Teneguia iliyoko kwenye kisiwa cha La Palma katika visiwa vya Kanari nchini Hispania, janga lililotokea tarehe 19 Septemba 2021. Watu zaidi ya mia tano walihamishwa kutoka kisiwani hapo kama sehemu ya hatua za usalama wa maisha yao. Viongozi wa serikali ya Hispania wametembelea eneo hili ili kujionea maafa yaliyojitokeza. Ni katika hali na mazingira kama haya, Baba Mtakatifu wa Francisco amependa kuonyesha uwepo wake wa karibu, upendo na mshikamano wa kidogo kwa watu wote walioathirika na mlipuko huo. Baba Mtakatifu amewaombea pia wale wote wanaoendelea kutoa msaada kwa waathirika hawa, ili Bikira Maria mama yetu wa Las Nieves aweze kuwalinda na kuwapatia tunza yake ya kimama. Kwa mara ya mwisho ya volkano ya Teneguia iliyoko kwenye kisiwa cha La Palma katika visiwa vya Kanari ililipuka kunako mwaka 1971, na takwimu zinaonyesha kwamba kabla ya hapo mara ya mwisho ilikuwa ni mwaka 1430, kadiri ya takwimu zilizotolewa na taasisi ya National Geographic Institute nchini in Hispania. Kutoka studio za Radio Vatikani ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa. Hivi karibuni tarehe 28 Septemba 2021, baraza la Kipapa la utamaduni na chuo kikuu cha La Sapienza Roma walitia saini ya makubaliano muhimu ya ushirikiano wa kiutamaduni na kisayansi ili kutoa maisha mapya katika mpango ya pamoja ya utafiti, kozi, siku za mafunzo na semina kuhusu mada msingi za sasa katika maeneo yote ya kijamii, kibinadamu na kisayansi. Alithibitisha hayo Kardinali Gianfranco Ravasi, rais wa baraza la Kipapa la utamaduni. Na katika tamasha la toleo la 39 la kuombea miito huko Mauritius mwaka huu kwa siku mbili tarehe 25 na 26 Septemba alikufanyika kitaifa kama jinsi ambavyo huwa wanakusanyika kwa pamoja. Kwa maana hiyo, pendekezo lilifanyika katika kila parokia kwa kufanya mikutano ya watu 50 tu kulingana na kuheshimu vigezo vya kuzuia uviko 19. Sisi tupo katika mtumbwi mmoja ni sentensi aliyoitamka Papa Francisco mnamo tarehe 27 Machi 2020 akiwa katika uwanja wa mtakatifu Petro peke yake Vatikani, uwanja mtupu ambapo sentensi hiyo imerudiwa kusikika tena katika toleo la 13 la tamasha ya Kifransiskani ambalo limehitimishwa Dominika tarehe 26 Septemba 2021 huko Bologna, Italia. Tamasha la Wafransiskani kwa maana hiyo lilichukua changamoto hii siyasa ya kisiasa ya kujiaminishwa na wengine kwa kuchagua mada ya uaminifu iliyounganishwa kwa karibu na ile ya imani na uaminifu kama mada ambayo itategemea tamasha la mwaka ujao. Uviko auchagui uchagui, unawakumba wote, na ndiyo sababu lazima kutembea kwa pamoja bila kuruhusu kwamba anabaki nyuma yoyote. Amethibitisha hayo katibu wa baraza la maaskofu nchini Tanzania teki Pade Charles Kitima katika siku za mafunzo ya watu viziwi na vipofu hivi karibuni ulioanzishwa kufanyika katika jimbo kuu katoliki la Tabora. Katika mktadha wa kujilinda dhidi ya virusi vya Uviko kwa watu walemavu, kanisa linahamasisha maisha ya binadamu na ambayo ni zawadi ya Mungu na lazima kuyaheshimu. Ulemavu hauna maana ya kuwa binadamu nusu. Wote wanayo haki ya kuwa na mafunzo juu ya janga la uviko kumi na tisa, na kwa maana hiyo nao wanakuwa mabarozi wa wengine, alisisitiza padre Kitima. Mpango huo umeanzishwa katika jimbo la Tabora na uratibu wa baraza la maaskofu Tanzania kwa ushirikiano washirika la kusaidia la kanisa la Norway. Mkataba wa haki za watu wenye ulemavu unatambua na kuchagiza matumizi ya lugha ya ishara na kuweka bayana kwamba lugha hizo za ishara zina hadhi sawa na lugha ya kawaida ya kuongea, na unazitaka serikali zote kuwajibika ili kuziwezesha na kusaidia lugha za ishara ziweze kufundishwa na watu kuzitambua ili kusaidia jamii ya viziwi katika jamii. Vilevile vile viziwi ni moja kati ya makundi ya watu wenye ulemavu wanaohitaji huduma maalumu hasa shuleni. Ingawa matatizo ya kiziwi yako kwenye maumbile ya mwili wake, athari za ulemavu huo haziko katika mwili kwa maana ya kumsababishia maumivu kama walivyo watu wenye aina nyingine ya ulemavu. Matatizo aliyo nayo kiziwi humkwaza katika mawasiliano, katika mazingira wanamoishi na hivyo kumwathiri kwa njia nyingine na mbalimbali mbali, katika nyanja za elimu, mahusiano na maendeleo ya kijamii. Aidha, kwa kuwa matatizo ya viziwi ni ya kimawasiliano, kwa maana hiyo hayaonekani kwa macho, viziwi wamekuwa wakikabiliwa na tatizo la kusauliwa katika utoaji wa huduma kama mojawapo ya makundi ya wanafunzi wanaohitaji msaada maalum wa kielimu. Athari za mwenendo huu zinaweza kuonekana bayana kutokana na hali ya kiziwi kuanzia elimu ya awali hadi elimu ya juu na hata katika maisha kwa ujumla, hasa katika nchi zinazokimbilia maendeleo. Ni Sista Angela Rwezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kwa kushirikisha yale yanayojiri katika maisha na utumi wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Angelo Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Paulo Richard Mjigwa, nikisanzuka juu kwa juu kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, lauletu Yesus Kristus.